Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[สาระ]สำหรับคนที่ฟังMP3ดังๆนานๆ

Raining

Recommended Posts

20100717154952artsmendotnet__ans3149_67096709.jpgนักวิจัยจากสหรัฐเตือนภัยวัยรุ่นที่นิยมใส่หูฟังติดหูตลอดเวลาอาจเสี่ยงหูดับโดยไม่รู้ตัว ระบุฟังได้แต่ไม่ควรเกินวันละชั่วโมง พร้อมแนะนำให้หลีกเลี่ยงไม่ไปข้องแวะในสถานบันเทิงที่ก่อเสียงดังโดยไม่จำเป็น

โรเบิร์ต โนวัค ผู้อำนวยการด้านโสตศึกษา มหาวิทยาลัยเพอร์ดิว ในสหรัฐ บอกว่า แนวโน้มความนิยมในเครื่องเล่นเพลงแบบพกพา และอุปกรณ์อื่นๆ ชนิดที่ต้องยกมาแนบหู อย่างโทรศัพท์เคลื่อนที่ เป็นภัยร้ายใกล้ตัวที่มีส่วนทำให้ผู้ใช้สูญเสียการได้ยินเร็วก่อนวัยอันควร

จะเห็นได้ว่า พฤติกรรมผูกติดกับการฟังเครื่องเล่นเพลงเอ็มพี 3 ด้วยสายหูฟังกลายเป็นสิ่งที่พบเห็นได้ทั่วไปในสังคมปัจจุบัน แม้แต่ขณะวิ่งจ๊อกกิ้งก็ยังเสียบหูฟังเพลงไปด้วย หลายคนนิยมฟังเพลงผ่านหูฟังเพื่อคลายความเครียด และต้องการหลบลี้สภาพแวดล้อมอันอึกทึกรอบๆ ตัว และจากการสำรวจพบว่า มีหนุ่มสาวจำนวนมากที่เริ่มมีปัญหาด้านการได้ยิน และแนวโน้มดังกล่าวสูงขึ้นเรื่อยๆ ตั้งแต่มีการเปิดตัวเครื่องเล่นเพลงแบบพกพา ตั้งแต่เมื่อสองทศวรรษที่แล้ว

ทีมวิจัยได้สุ่มตรวจสอบนักศึกษาเพื่อยืนยันผลสำรวจ พบว่าอัตราการสูญเสียการได้ยินจากเสียงอันดัง กำลังทวีจำนวนเพิ่มสูงขึ้น พวกเขาไม่สามารถได้ยินเสียงในช่วงคลื่นความถี่สูงได้ โดยเฉพาะการสนทนาในสถานที่มีเสียงดังอื้ออึง อย่างไรก็ตาม สาเหตุของการหูหนวกมีหลายประการ ทั้งจากเสียงดังของการฟังคอนเสิร์ต การเข้าไปรื่นเริงในสถานบันเทิงที่เปิดเพลงเสียงดังมากเกินไป หรือแม้แต่การได้ยินเสียงปืนในระยะประชิด ตลอดจนเสียงจากเครื่องจักรกลต่างๆ

สำหรับสัญญาณบอกเหตุว่าคุณอาจเสี่ยงต่อการหูหนวกแล้ว ก็คือหลังออกมาจากสถานที่ที่มีเสียงดังแล้ว หูที่อื้ออึงยังไม่สามารถฟื้นสภาพคืนมาได้ นั่นแสดงว่าเซลล์ขนของหูชั้นใน ซึ่งมีผลต่อการได้ยินอาจถูกทำลายลงแล้วก็เป็นได้

เครดิต www.artsmen.net

คนแรกอีกแล้วคับ

ผมชอบฟังจากลำโพงมากกว่า

เพราะเวลาผมใช้หูฟัง ฟังไปนานๆแล้วรู้สึกปวดหูคับ

มีใครเป็นแบบผมรึเปล่า???

ตอนนี้เริ่มเลิกฟังครับ เมื่อก่อนก็หังดังๆ นานๆ ตอนนี้ไม่ค่อยได้ฟังเท่าไหร่...

โอะ...ฟังตลอดเลยอะ..เบื่อก็จะฟัง เดินไปมหาลัย รอรถเมลืก็จะฟัง=_=...ดังซะด้วยสิ...

หูดับแน่ๆๆ...

ถึงจะบอกยังไงก็ตามแต่...

นิสัยผมก็ยังเป็นเหมือนเดิม ใส่หูฟังตลอดศก :psyduck05:

แต่ตอนนี้ปรับโวลุ่มลงมาแล้ว จากเดิมเปิดอัดเต็มสตรีมตลอด เหตุเพราะ......

I-*ปี๊บ*bile เปิดโวลุ่มสุดแล้วลำโพงแตกครับ

คนแรกอีกแล้วคับ

ผมชอบฟังจากลำโพงมากกว่า

เพราะเวลาผมใช้หูฟัง ฟังไปนานๆแล้วรู้สึกปวดหูคับ

มีใครเป็นแบบผมรึเปล่า???

แนะนำให้ไปหาแพทย์ครับ

ปกติผมเวลาใช้หูฟัง ผมมักจะเป็นสิวที่ใบหูมากกว่า =w=" (แต่ถึงกระนั้นก็ยังใช้แหละ...)

ปล.ไม่ต้องวิ่งควายแถวนี้ก็ได้ครับ... :psyduck02:

ถ้าฟัง AAC Lossless แสดงว่าจะไม่เป็นไรใช่ไหมครับ???

^

^

เห็นพี่เจ็ทกับคิมูระตอบแล้ว

อยากกด +1 ให้ใจจะขาด...

ครับผมถ้าใส่หูฟัง(ฟังอะไรไม่รู้ละ)ไม่ควรเกิน100เดซิเบล(คงไม่ดังขนาดนั้น)ถ้าฟังมากกว่า115เดซิเบล(วัดไงผมไม่รู้)นานกว่า15นาที สามารถทำให้เกิดการสูญเสียความสามารถในการได้ยิน และอาจทำให้สูญเสียการได้ยินอย่างถาวร  ปล.เปิดMP3ดังสุดคือ112เดซิเบล

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.