Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เทคนิคการจัดทีม จัดอย่างไร ให้ได้อย่างเทพ! - Pokemon All Versions

เฮียเป็ด

Recommended Posts

* ได้ผลดีที่สุดใน Generation 3

Team Builder

สวัสดีครับ  หลังจากที่ห่างหายจากการเขียนบทความมานานมาก  วันนี้คงถึงเวลาผมลงบทความบ้างแล้วล่ะครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่เล่นในเกมบอยนั้น  หลายๆที   เราเล่นลิงค์แล้วแพ้เพื่อนอย่างราบคาบ  นั่นก็อาจเป็นเพราะสาเหตุหลายประการมากครับ  ลองยกตัวอย่างเช่น  เราไม่รู้เรื่องการแพ้ชนะธาตุ  เราไม่รู้เรื่องกายภาพและพิเศษ  ทีมของเราเลเวลน้อยกว่าของเขา  รวมทั้งทีมไม่สมดุลครับ

ในบทนี้ เราจะมาศึกษาเกี่ยวกับการจัดทีมยังไงให้สมดุล  จะมากล่าวกันง่ายๆ เลย

การจัดทีมโปเกม่อนให้สมดุลนั้น  ควรมีโปเกม่อนที่มีหน้าที่ ดังต่อไปนี้

(shy) Sweeper กายภาพ/พิเศษ 2 ตัว

Water Tank 1 ตัว

Wall/Staller/Supporter 2  ตัว

Mixattack 1 ตัว

อธิบายศัพท์

Sweeper : หมายถึง  โปเกม่อนที่มีหน้าที่สำหรับโจมตี  โดยจะเป็นการโจมตีกายภาพหรือพิเศษนั้น จะมีระบุบอกเสมอ  เช่น sweep กายภาพ  หรือ sweep พิเศษ ที่สำคัญคือเร็ว!

Water Tank หรือแทงค์น้ำ : หมายถึง โปเกม่อนธาตุน้ำ ที่ใช้เพื่อการป้องกันการโจมตีด้วยพลังโจมตีกายภาพ  จุดเด่นของโปเกม่อนพวกนี้คือ  มี Defense ที่สูง และมี Move จำพวกพื้นพลังเสมอ  (หน้าที่หลักคือรับการโจมตีกายภาพ  และสวนกลับพวก Mixed Attack)

Wall : หมายถึง  โปเกม่อนที่ใช้สำหรับการป้องกันการโจมตี หรือการโจมตีพิเศษ มักมีระบุบอกเสมอว่าเป็น wall ประเภทไหน

Staller : หมายถึง  โปเกม่อนประเภทที่ค่อนข้างอึด และเป็นตัวที่ทำให้เกมของคู่ต่อสู้ป่วนด้วยการกดดันให้เปลี่ยนตัวบ้าง หรืออื่นๆบ้าง

Supporter : หน่วยสนับสนุนฝ่ายเราในทีม จัดเป็น 1 ใน Wall โปเกม่อนประเภทนี้อาจจะรักษาสภาพผืดปกติภายในทีมหรืออื่นๆก็ได้

Mixed attack (Mixed Sweeper) : Sweper ที่สามารถใช้โจมตีทั้งกายภาพและพิเศษได้

ทีนี้  ก็รู้กันไปบ้างแล้วสำหรับหลักการจัดทีมง่ายๆ และเป็นพื้นฐานของการต่อยอดไปสู่ทีมที่ตัวเองถนัด

ไอเทม สำหรับโปเกม่อน

Leftovers : ไอเทมยอดฮิตเมื่อไม่มีไอเทมอะไรให้โปเกม่อนถือ  มีคุณสมบัติคือ  เพิ่มพลังชีวิต 1/16 ในทุกเทริน

Choice Band / Choice spec. : ไอเทมเพิ่มขีดความสามารถในการต่อสู้ให้แก่โปเกม่อน 1.5 เท่าแต่แลกกับการต้องใช้ท่านั้นท่าเดียวจนกว่าจะเปลี่ยนตัว (Choice band ใช้กับกายภาพ Choice  spec. ใช้กับพิเศษ)

Lum Berry : เมื่อโปเกม่อนติดสถานะผิดปกติไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม(ยกเว้น Confused กับ Attract) จะแก้สถานะผิดปกตินั้นทันที

Liechi Berry : เมื่อโปเกม่อนมีพลังเหลือต่ำกว่า 1/4  โปเกม่อนนั้นจะมีพลัง Atk เพิ่มขึ้น 1 ระดับทันที (เพิ่มเป็น 150%)

Petaya Berry : เมื่อโปเกม่อนมีพลังเหลือต่ำกว่า 1/4  โปเกม่อนนั้นจะมีพลัง SAtk เพิ่มขึ้น 1 ระดับทันที (เพิ่มเป็น 150%)

Salac Berry : เมื่อโปเกม่อนมีพลังเหลือต่ำกว่า 1/4  โปเกม่อนนั้นจะมีพลัง Spd เพิ่มขึ้น 1 ระดับทันที (เพิ่มเป็น 150%)

แนะนำโปเกม่อนเล็กๆน้อยๆ

สำหรับหัวข้อนี้  เราจะแนะนำโปเกม่อนกันดีกว่าครับ ผมจะลองแนะนำแค่ไม่กี่ตัวนะครับ (แนะนำหมดคงไม่ไหว)ไว้ลองไปศึกษาต่อยอดเอานพครับ

Physical Sweeper (โจมตีกายภาพ)

Aerodactyl

สำหรับพูเตร่านั้น  ถือว่าเป็นโปเกม่อนที่มีความเร็วเยอะมาก  จนเกือบจะที่สุด (แพ้ Deoxy  Ninjask และเสมอกับ Jolteon)  เป็นโปเกม่อนธาตุหิน ที่พลังทำลายล้างค่อนข้างสูง  เมื่อเจอกับโปเกม่อนไฟฟ้า ถือว่ากลายเป็นของหวานไปสำหรับพูเตร่า  เพราะไม่โปเกม่อนไฟฟ้าตัวไหนเลยที่เร็วกว่าพูเตร่า(ยกเว้น Jolteon แค่ทำได้แค่เสมอเท่านั้น)

ข้อมูลผิดพลาดเล็กน้อยครับ   เนื่องจากคุณ Artza ได้บอกว่า Electrode นั้นเร็วกว่า  ซึ่งไปเช็คดูแล้วก็จริงๆครับ  เพราะสปีดสูงสุดของมันคือ 416 ครับ  อันนี้ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Dugtrio

สำหรับดิกทรีโอนั้น ถือว่าเป็นโปเกม่อนธาตุดินที่ค่อนข้างมีความเร็วสูง  และด้วยกับดัก Arena Trap ทำให้โปเกม่อนภาคพื้นดินทุกตัวไม่สามารถเปลี่ยนตัวหนีได้(หนีได้เฉพาะโปเกม่อนธาตุบินกับพวกที่มี Trait : Lavitate)

Gyarados

สำหรับแกราโดสนั้น ถือเป็นโปเกม่อนน้ำตัวเดียวที่มีพลังโจมตีกายภาพที่หนักหน่วงมาก  ประกอบกับเมื่อเป็นภาค DP แล้ว  แกราโดสสามารถใช้ Waterfall ในแบบ กายภาพได้  ทำให้แกราโดสทวีความโหดขึ้นไปอีก  อีกทั้ง แกราโดส สามารถใช้ท่า Dragon Dance ได้ด้วย...

( Special Sweeper (โจมตีพิเศษ)

Jolteon  

คู่ปรับตลอดกาลของพูเตร่า  ไม่ว่าจะสู้ทีไร ต้องมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งตายกันไป (สปีดสูงสุดที่ 394 ทั้งคู่  วัดความเร็วกันที่ดวง!)  อีกทั้งตัวนี้ยังเป็น Stall ได้เล็กๆ เพราะด้วยความเร็วของมัน  สามารถ Substitute และ Thunder wave ได้อย่างคล่องแคล่ว  แล้วท่าที่เหลือ  นิยมติด Hidden power (โดยแลนดอมให้ได้ประเภท น้ำแข็ง) เพื่อที่เอาไว้สอยมังกรอย่าง Salamence / Dragonite

Ludicolo

รุนปาป้านั้น  ถือเป็นทั้ง Sweep พิเศษ และ Stall ชั้นเยี่ยม  เนื่องด้วยเป็นธาตุน้ำ/พืช และมี Swift swim เป็น Trait  เมื่อรุนปาป้าใช้ Rain Dance จะเพิ่มความเร็วเป็น 2 เท่า  เพิ่มพลังโจมตีธาตุน้ำเป็น 150%  ถ้าลองใช้ Hydro pump เสี่ยงเอา ไม่ตายก็รอดยากครับ  ส่วนที่บอกเป็น Stall ด้วยคือ  สามารถใช้ Leech Seed ได้ครับ

Mixed Sweeper

Blaziken

ผู้พันไก่ KFC ที่ถูกจัดเป็นหนึ่งในตัวอันตราย ในสภาวะสภาพอากาศปกติ (ถ้าอยู่ใน Sand storm หรือ Hail Storm ก็หมดอันตราย)  ส่วนมากตัวนี้จะเล่นโดย Endure + Reversal แต่ในขณะเดียวกัน Flamethrower ก็อันตรายไม่แพ้กัน

Water tank

Milotic

โปเกม่อนแทบจะพื้นฐานสำหรับการเป็นแทงค์น้ำ มิโลคารอสมีจุดดีหลายๆอย่าง  เช่นสามารถใช้ Hypnosis หรือ Toxic ได้ รวมทั้ง Mirror coat ได้

Swampert

รากุรัจเป็นโปเกม่อนชนิดน้ำ / พื้นดิน  Tank ตัวนี้ จึงมีข้อดีหลายอย่าง แทบจะต่างจาก Milotic โดยสิ้นเชิง  เพราะ Tank ตัวนี้ สามารถใช้ Earthquake! ได้  แต่ระวังโดนพืช 4 เท่านะครับ

Vaporeon

สำหรับชาวเวอร์สนี้มีจุดดีหลายอย่างเลยคือสามารถใช้ Acid Armor ได้(เพื่ม Def 2 ขั้น)  และสามารถ Absorb น้ำได้ครับ  จึงได้ยินบ่อยๆว่า  ซาวเวอร์สอาจเป็นโปเกม่อนแทงค์น้ำที่มีประสิทธิภาพมากที่สุด

Wall/Staller/Supporter

Blissey

ฮาปินัสจัดเป็นโปเกม่อนประเภท Sdef. Wall และในขณะเดียวกันสามารถ Support ทีมได้โดย Alomatherapy   สาเหตุที่ฮาปินัสเป็นตัวป้องกันการโจมตีพิเศษ เนื่องจากค่า Sdef กับค่า Hp สูงมาก (Hp สูงเป็นอันดับ 1 ในโปเกม่อนทั้งหมด) อีกทั้งยังสามารถใช้ท่า Wish เพื่อเพิ่มพลังให้แก่พวกอีกด้วย

Skarmory

แอร์มูโด้ จัดเป็นโปเกม่อนประเภท Def. Wall และ Staller เนื่องจากแอร์มูโด้สามารถใช้ท่า Spikes ได้ อีกทั้งยั้งมีพลัง Def สูงมากอีกด้วย

หมายเหตุ  หากนำ Blissey มาอยู่ทีมเดียวกับ Skarmory  ชาวบ้านจะเรียกเป็นชื่อเฉพาะว่า Skarmbliss  เป็นแทงค์คู่ที่จัดว่าทรงพลังยากที่จะโค่นได้ (มีตัวโค่นนะ  ผมแนะนำบันกิรัสที่ติด Substitute / Focus punch / Thunderbolt ก็โค่นเอาง่ายๆ)

Snorlax

คาบิก้อน จัดเป็น Sdef. Wall ทำหน้าที่คล้ายๆ กับฮาปินัส  แต่ทว่าสามารถดูแลตัวเองได้ดีกว่าฮาปินัสมากๆ(แต่ไม่สามารถดูแลทีมได้เลย)

Ninjask

แมลงที่ได้ชื่อว่าโคตรเร็ว.. - -  เจ้าแมลงตัวนี้ถือเป็นตัวซัพพอร์ตชั้นเยี่ยมเนื่องจากมี Trait : Speed Boost และมีท่า Sword dance ประกอบกับ Baton pass  สามารถโอนถ่ายพลังไปให้ Sweep ที่มีพลังโจมตีสูงจัดการกวาดทั้งทีมโดยง่าย

ที่จริงแล้วผมยังมีอีกเยอะนะครับ โปเกม่อนที่เหมาะสมแก่การจัดทีม แต่ผมคงต้องขอละไว้บ้าง  เพื่อการต่อยอดของเพื่อนๆเอง  หรืออื่นๆ  หากมีตรงไหน ไม่เข้าใจ หรือผมอธิบายไม่ละเอียด หรืองงๆ ก็ถามในกระทู้นี้ได้เลยครับ  แล้วจะตอบให้  (ผมหรือคนอื่นตอบก็เหมือนกันครับ มีคนเก่งกว่าผมในบอร์ดอีกเยอะ)

สุดท้ายนี้ ต้องขอขอบคุณ

ประสบการณ์ตรงจาก Pokemon Netbattle และ Netbattle Thailand Player

Dreammaker

Pkbasic

www.smogon.com

สำหรับบทความนี้ สวัสดีและขอบคุณครับ...

Original Posted by : Shadow_of_ching

• 2 weeks later...

ขอบคุนมากครับ

เอามาดัดแปลงไปจัดทีม อิอิ

ขอบคุนมากครับ

เอามาดัดแปลงไปจัดทีม อิอิ

Guest doanga2007

ขอบคุณครับ ได้รู้เรื่องจัดทีมแบบเจาะลึกครับ

• 4 months later...
  • 7 months later...

ถึงว่า ทำไมชาวเวอร์ส อย่างถึก :pika02:

เคยเลี้ยงธันเดอร์สด้วย โหดไม่แพ้กัน :pika10:

ปล. ชอบ 2 ตัวนี้เป็นพิเศษ

ปล2. อย่าหาว่าขขุดนะ ก็มันยังอยุ่หน้าแรกอยุ่เลย

• 9 months later...

Regirock จัดว่าเป็น Def.wall เปล่าครับ

เอามาใช้ คู่กับ Substitute จะเวิคร์ป่าวครับ  :pika04:

Regirock จัดว่าเป็น Def.wall เปล่าครับ

เอามาใช้ คู่กับ Substitute จะเวิคร์ป่าวครับ  :pika04:

มันช้าไปหน่อย ผมว่าไม่ค่อยเวิร์คเท่าที่ควรนะครับ

• 3 weeks later...
  • 1 month later...
  • 2 years later...

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.