Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

โปเกมอน และ นิยาย

Speedy Talk

Recommended Posts

เรื่องโปเกมอน เป็นเรื่องนึงที่ได้รับการวิพากษ์วิจารณ์ค่อนข้างรุนแรงครับ

ใน ซาอุดิอาระเบีย ปี 2544  ... โปเกมอน  ถูกห้ามเนื่องจากศาสนาอิสลามไม่ให้สักการะรูปลักษณ์ที่เป็นรูปธรรม.. ทั้งนี้ก็รวมไปถึงอิมเมจ คาแรคเตอร์ต่างๆก็ถือว่าไม่เหมาะสมด้วย นอกจากนี้โปเกมอนยังมีการจำหน่ายการ์ดเกมที่ถือว่ามีลักษณะเป็นเหมือนการ พนัน... และให้เหตุผลว่าจะเป็นการสนับสนุนกลุ่มไซออนนิสม์ ซึ่งเป็นการฝ่าฝืนกฎของชาวมุสลิม

ผมเอง เคยอ่านข่าวเมื่อคราวนั้นเหมือนกัน จำได้ว่า  คำว่า พิกะจู  จริง ๆ แล้ว ถ้าอ่านออกเสียงในภาษาฮิบรู หรือ เขียนเป็นภาษาอะไสกอย่าง  ทำนองนี้ ( ลืมไปแล้ว ) มีความหมายในเชิงลบหลู่ต่อศาสนาอิสลาม

นอก จากศาสนาอิสลามแล้ว  โปเกมอนได้รับคำวิจารณ์จากศาสนิกชนของศาสนาคริสต์ ยูดาย ด้วย  ... ชาวคริสต์เห็นว่า ความลึกลับและรุนแรงของโปเกมอน รวมถึงโปเกมอนวิวัฒนาการของโปเกมอน (ซึ่งเกี่ยวข้องกับทฤษฎีวิวัฒนาการ) ที่กล่าวถึงการกำเนิดของสรรพสิ่งที่รุนแรงไม่เหมาะสม   อย่างไรก็ตาม ชาววาติกันแย้งว่าโปเกมอนเทรดดิงการ์ด และวิดีโอเกมนั้นมีจินตนาการสร้างสรรค์อย่างเต็มเปี่ยม และไม่มีผลกระทบข้างเคียงในเรื่องหลักศีลธรรมเลย ในสหราชอาณาจักร เกม "คริสเตียน เพาเวอร์ การ์ด" ได้เปิดตัวในปี พ.ศ. 2542 เป็นคำตอบที่ใช้อ้างว่าโปเกมอนเป็นซาตาน เกมนี้ดูคล้ายกับโปเกมอนเทรดดิงการ์ดแต่มีส่วนสำคัญบนการ์ดมาจากคัมภีร์ ไบเบิล

ในปี พ.ศ. 2542 กลุ่มสิทธิมนุษยชนต่อต้านการสบประมาทของชาวยิวได้กดดันให้ นินเทนโด ทำการ์ดโปเกมอนสำหรับตัวโกลแบท และเมตามอน เพราะการ์ดเหล่านี้บรรยายให้เห็นภาพเหมือนด้านซ้ายของสัญลักษณ์สวัสติกะ หมายถึงการต่อต้านเซมิทีส

โปเกมอนยังถูกกล่าวหาเนื่องจากส่งเสริมการชนไก่ และพวกวัตถุนิยม

ในปี พ.ศ. 2542 เด็กชายอายุ 9 ขวบ 2 คน ฟ้องร้องนินเทนโด เพราะเขาอ้างว่าเกมโปเกมอนเทรดดิงการ์ดทำให้เขาติดการพนันงอมแงม

ที่มา : wikipedia

คุ้นๆว่าเหมือนเอามาจากวิกกี้(wikipedia)นะครับ :pika01:

Guest bulbabenz

คนจะหาเรื่อง ก็หาเรื่องได้วันยันค่ำแล้

อ้อ มิน่าว่า ทไปโปเกมอนการ์ดถึงไม่มีภาคใหม่ออกมาให้เล่น มันเป็นอย่างี้หรอกรึนี่

แลดู พิลึกดี นะ...

หึหึ...

อ่านแล้ว...ตูงง :pika09:

ผมขอแนะนำว่าถ้ามีเครดิตก็โปรดใส่มาด้วยนะครับ

อืมม ต่างประเทศนี่ สิทธิผู้บริโภคแรง ฟ้องอะไรก็ได้ - -

อ่านๆดูแล้ว ก็รู้สึกว่า จะคิดมากกันไปหน่อยมั้ย? - -

แต่เอาเถอะ เรื่องของความเชื่อความชอบ ตัวใครตัวมัน

แต่อย่าได้มาก้าวก่าย

แต่ไอ้เรื่องโปเกม่อนผู้สร้างโลกสร้างเอกภพเนี่ย มันก็ออกจะเกินไปหน่อยนะ -*-

ส่วนตัว คิดว่าระบบบางอย่างในเกมโปเกม่อน สมควรถูกวิจารณ์มากกว่าซะด้วยซ้ำ - -

ฝากโปเกม่อนให้ออกไข่มาให้ พ่อแม่ยังไม่ทันได้เห็นหน้าลูก ก็ไปเอาไข่มันมาซะ?

แถมไข่ฟักใหม่ๆ ลูกก็ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ ยิ่งถ้าฟักไข่ออกมา ได้ตัวที่ไม่พอใจ

ก็เอาเด็กเพิ่งเกิดไปปล่อยป่าให้เป็นอาหารโปเกม่อนตัวอื่นซะยังงั้น

ไหนจะการจับโปเกม่อนมาโยนๆยัดๆอัดๆใส่คอมแล้วทิ้งไว้เป็นของตั้งโชว์อีก

กว้านจับโปเกม่อนมาให้หมดป่า เพื่อให้นักวิทยาศาสตร์งี่เง่าไม่มีปัญญาไปหาจับเองมาทำการทดลอง??

คือ ชอบนะ โปเกม่อนน่ะ......... แต่ระบบบางอย่างมันก็ไม่ไหว -*-

(แต่ก็เล่นอยู่ดี)

Ps. รอดูภาคBW ว่าจะสามารถจบแบบ "ปลดปล่อยโปเกม่อนจากมนุษย์"ได้รึเปล่า Groudon-4.png

สมัครสมาชิกกลุ่มพลาสม่าได้ที่ไหนกันเนะ~

Ps2. โดยส่วนตัว มองโปเกม่อนที่เลี้ยงแบบสัตว์เลี้ยงมากกว่าเพื่อน/คู่หู

เพราะ สัตว์เลี้ยง คือ "ส่วนหนึ่งของครอบครัว"

อ่านแล้ว...ตูงง :pika09:

ผมขอแนะนำว่าถ้ามีเครดิตก็โปรดใส่มาด้วยนะครับ

เอามา Share กันเฉยๆ ครับ ว่า ที่ต่างประเทศเข้าคิดกับโปเกมอนอย่างไรบ้าง เพราะต่างประเทศเข้าจะค่อนข้างมีเกี่ยวกับลัทธินิวเอจ (อธิบายเรื่องลิทธินิวเอจไว้ในนี้ http://speedy7talk.blogspot.com/2010/08/blog-post_14.html)

แต่มันก็เป็นแค่เกมครับ เพียงรับอิทธิพลมาจากสิ่งต่างๆ เท่านั้นเอง ผมก็เล่น Pokemon อยู่และชอบมากด้วย แต่เอามา Share เป็นความรู้เท่านั้น

:pika03:

Guest bulbabenz

เห็นกระทู้นี้แล้ว อยากโยนอันนี้ให้อ่าน

http://www.dragonflycave.com/aap-main.aspx

(อยากแปลตงิด ๆ มาน๊านนานมาให้อ่านจัง- -)

สมัครสมาชิกกลุ่มพลาสม่าได้ที่ไหนกันเนะ~

เนะ...

ไปด้วย!

[me=バルブバベンス]ปลิวว่อน[/me]

ยังไงก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อ และวิจารณญาณของแต่ละคนอยู่แล้วละครับผม

เพราะ ผมเองก็เป็นคนนึงที่เล่นโปเกมอนมาตั้งแต่ Gen2 และนับถือศาสนา อิสลาม ซะด้วยสิ =w="

ผมเอง เคยอ่านข่าวเมื่อคราวนั้นเหมือนกัน จำได้ว่า  คำว่า พิกะจู  จริง ๆ แล้ว ถ้าอ่านออกเสียงในภาษาฮิบรู หรือ เขียนเป็นภาษาอะไสกอย่าง  ทำนองนี้ ( ลืมไปแล้ว ) มีความหมายในเชิงลบหลู่ต่อศาสนาอิสลาม

เท่าที่ผมรู้มานะครับ เพราะผมก็ถือเป็นคนๆนึงที่เคร่งศาสนาพอควร ในคัมภีร์อัล-กุรอ่านของศาสนาอิสลาม และอัล-หะดีษ(พระวจนะของท่านศาสดามุฮัมมัด) ไม่ได้มีบทบัญญัติข้อไหนเลยนะครับที่ ห้ามเล่นโปเกมอน เพราะคำว่าพิกะจู มีความหมายในเชิงลบหลู่ศาสนา ครับผม

ในความเข้าใจของผมนะครับ พิกะจู มันมาจากภาษาญี่ปุ่น ที่แปลรวมกันได้ว่า "หนูไฟฟ้า" ไม่ใช่หรอครับ?? แล้วเขียนเป็นภาษาอื่น จะมีความหมายอื่นได้อย่างไรกัน? ทาง GF คงไม่เก่งขนาดรู้ทุกภาษาในโลก แล้วให้ความหมายแฝงอย่างนี้หรอกครับ

สรุป โปเกมอน ในสายตาของผม มันคือ เกมส์ เกมส์นึง ที่สร้างมาเพื่อมอบความสนุกสนาน และคลายเครียดให้เราครับ ^^

ป.ล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

พิกะจู มันมาจากภาษาญี่ปุ่น ที่แปลรวมกันได้ว่า "หนูไฟฟ้า" ไม่ใช่หรอครับ??

พิกะ -> พิกะพิกะ = เสียงเปรี๊ยะๆ หรือ แชะๆ/แว้บๆ

จู -> เสียงจี๊ดๆของหนู

• 1 month later...

ใครขุดละนิ - -"

เอาเป็นว่า นานาจิตตังละกันเนอะ เหอๆ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.