Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เซ็ตโปเกม่อนของป้า เข้ามาแนะนำกันหน่อยเน้อ

สาววายจงเจริญ

Recommended Posts

แนะนำด้วยเน้อ แบบว่าอยากปรับให้มันดูดีขึ้นกว่านี้ อ่ะนะ แนะนำป้าด้วยเน้อ

Drapion

EV ( 252 HP 252 DEF 4 ATK)

นิสัย Impish

ความสามารถพิเศษ : Sniper

ไอเท็มที่ืถือ : ของกินเหลือ

Move Set : Toxic Spikes / Cross Poison / Substitute / Brick Breaker

ตัวนี้ป้าเอาออกมาโยนแล้วก็ซับแล้วก็สับ พอฆ่าได้บางตัวพอเป็นพิธี

Togekiss

EV (252 SATK 176 SDEF 64 HP)

นิสัย Modest

ความสามารถพิเศษ : Serene Grace

Move set : Thunder Wave / Roost / Air Slash / Aura Shere

เอาไว้ชาพวกบินๆทั้งหลาย รวมถึงพวกเหล็กด้วย เผลอๆก็เอาออกมาสอยบ้างพอเป็นพิธี

Weavile

EV (252 ATK 252 SPD 4HP)

นิสัย Adamant

ความสามารถพิเศษ : Pressure

ไอเท็มที่ืถือ : Focus Sash

Move set : Night Slash / Ice Shard / Revenge / X-Scissors

หลักๆคือไอซ์ฉาด!!! ว่องไวซะไม่มีอ่ะ แต่แพ้ทริครูมกระจาย

Starmie

EV (252 SATK 252 SPD 4HP)

ความสามารถพิเศษ : Natural Cure

ไอเท็มที่ืถือ : Choice Specs

Move set : Surf / Ice Beam / Recover / Rapid Spin

เอาออกมาปัดแล้วก็เซิร์ฟ/ไอซ์บีม แต่พอจริงๆออกมาปุ๊บโดนบังคับใช้แต่เซิร์ฟ!

ฺBreloom

ความสามารถพิเศษ : Poison Heal

ไอเท็มที่ืถือ : Toxic Orb

Move set : Mach Punch / Focus Punch / Spore / Substitute

น้องเห็ดเผาะจอมลักหลับ จ๊วบตู้ม รายนี้เจอจิราชชี่ถึงกับหงอ

Jolteon

ความสามารถพิเศษ : Volt Absorb

Move set : Thunderbolt / Hidden Power (Ice) / Signal Beam / Magnet Rise

เอาออกมาสลับเวลารู้ว่ามีแผ่นดินไหว - - แล้วก็แอบสอย แต่หลังๆรู้สึกโดนดักทางบ่อยไปหน่อย

Guest bulbabenz

drapion

~ตัวเปิดที่โอเคดีครับ แต่ระวังฮัซซัมหน่อยก็ดี ปุเตร่าอาจทำให้ง่อยรับประทานได้

~ไม่เคยใช้ แต่โดยรวมถือว่าเป็นไอเดียที่ดีที่เป็นตัวเปิด

togekiss

~สายยอดนิยมอยู่แล้ว โอเคครับ

weavile

~สายนี้หากินยากหน่อย แต่ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

~ดักทางดี ๆ ก็แล้วกันนะครับ

starmie

~โนคอมเม้นท์ ไม่เคยใช้ - -*

breloom

~น้องเห็ดสด...มากันซะสองหมัด

~สายยอดนิยมก็เปลี่ยนแม็ทช์พันช์เป็นseed bomb

~แต่ถ้าจะเล่นice shard ที่มานิวร่าอยู่แล้ว น่าจะเปลี่ยนก็โอเค

jolteon

~ซิกนัลบีม ผมว่าอาจจะเล่นยากหน่อย(ไม่ค่อยเจอซิกนัลแล้วสะเทือนเลย)

~อาจจะเปลี่ยนเป็นlife orb เพื่อความแรงก็ได้ครับ

ที่เหลือก็ เรื่องทริก การสับตัว ทำดี ๆ ถือว่าโอเคครับ

เท่าที่ดูก็ทีมสายบู๊ที่โอเคทีมหนึ่ง แต่ต้องพึงระวังเหล็กแทบทุกตัวทีเดียว

แล้วก็ไม่มีตัวปั๊มสเตตัส- -

เท่านี้ล่ะครับ ทีมโอเค เหลือแต่ฝีมือพาไปแล้ว~

ซิกนัลบีม มีไว้สอยเซเรบี้ตัวเดียวสินะ

ซันดาสลองใช้HPไฟ หรือ พืช แทนครับ ไฟไว้เก็บพวกเหล็กๆดี หรือ พืช ไว้ถล่มแทงค์น่ะครับ

สตาร์มี่ สายrapid spin แต่ดันใช้choice อย่านะครับป้า ไม่เวิร์คที่hold itemนั่นแหละ

ส่วน สำหรับทุกคน Mach อ่าน ว่า มัค เป็นหน่วยความเร็วเสียง

Drapion

ความ สามารถพิเศษ : Sniper

Move Set : Toxic Spikes / Cross Poison / Substitute / Brick Breaker

ถ้าจะวาง Toxic Spikes ปรับ EV แบบนี้ก็ดีแล้ว

ถ้าเอาเป็นตัวแรก มันเสี่ยงพอสมควรเลยนะ อาจจะ Taunt ได้

Togekiss

ความ สามารถพิเศษ : Serene Grace

Move set : Thunder Wave / Roost / Air Slash / Aura Shere

เล่นแบบนี้โอเคแล้วจริงๆ Thunder Wave กับ Air Slash ทำให้ศัตรูโจมตีกลับไม่ได้เลย

Weavile

ความ สามารถพิเศษ : Pressure

Move set : Night Slash / Ice Shard / Revenge / X-Scissors

Focus Band ไม่มีประโยชน์หรอกครับ เจอ Stealth Rock ก็ไม่มีประโยชน์แล้วใส่พวก Life Orb หรือ Expert Belt ดีกว่า

Ice Shard นี่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีประโยชน์นะ เพราะมานิวร่าเร็วมากๆอยู่แล้ว ใส่ Ice Punch เลย

Revenge เอาออกไปเลยครับ ใส่เป็น Low Kick แทนดีกว่า

จะใส่ Pursuit ไว้ดักเปลี่ยนตัวหรือใส่ Sword Dance ด้วยก็ดี

Starmie

ความ สามารถพิเศษ : Natural Cure

Move set : Surf / Ice Beam / Recover / Rapid Spin

สตาร์มี่เล่น Life Orb ดีกว่า Choice นะ ถ้าไม่ได้จะ Trick ใส่ฮาปินัส

ส่วน Rapid Spin ถ้าไม่สน Entry Hazards ใส่ recover + Thunderbolt เลยก็ได้

ถ้าเน้นแรงและเสี่ยงได้ก็ยัด Hydro Pump แทน Surf เลย เจอตัวไม่ Resist น้ำที่ S.Def กับ HP น้อยๆ อาจจะ OHKO ได้เลย

ฺBreloom

ความ สามารถพิเศษ : Poison Heal

Move set : Mach Punch / Focus Punch / Spore / Substitute

อันนี้ก็โอเค ทำจิราชิกับผมอึ้งได้ เจอ Focus Punch ไปเกือบตาย ตื่นพอดีแต่โดน Mach Punch -*-

เปลี่ยนจาก Mach Punch เป็น Seed Bomb ก็ได้

Jolteon

ความ สามารถพิเศษ : Volt Absorb

Move set : Thunderbolt / Hidden Power (Ice) / Signal Beam / Magnet Rise

ถ้าเล่นเป็นสวีปหนักๆ ใส่ Life orb เลย มูฟเซ็ตนี้ก็ใช้ได้แล้ว

ส่วน สำหรับทุกคน Mach อ่าน ว่า มัค เป็นหน่วยความเร็วเสียง

มันคืออัตราเร็วของวัตถุ เมื่อเทียบกับ อัตราเร็วของเสียงป่าวครับ

เช่น ถ้าเสียงในอากาศขนาดนั้นมีความเร็ว 340 m/s 

ถ้าวัตถุเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 1 มัค  หมายความว่า มันเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 340 m/s เช่นกัน

ถ้าบอก 2 มัค  คือมันเคลื่อนที่ 680 m/s (เร็วกว่าเสียงสองเท่า)

ถ้าจำไม่ผิดนะ - -* :pika08:

ก็ความเร็วเสียงมั้ยอ่ะโน้ต 1มัค = 340m/s เนี่ยยยยยย

คิดอยู่สองตลบ(และเจอแทรก)ได้ข้อสรุปตัวอันตรายประจำทีมนี้

นั่นก็คือ ฮีทรัน!!

ถ้ารู้ว่ามี สตาร์มีถ้าต้านไม่ไหว(หรือไม่อยู่) ดับดิ้นยกทีมง่าย ๆ เลยทีเดียว - -

ที่เหลือก็เมตากรอส ฮัซซัม และก็จิราชิ ตามลำดับ

ลองหาไฟมาติด(ตามที่ท่านเจ็ทแนะ)ก็โอเคครับ

โชคดีครับผม

ปล.เมื่อก่อนอ่าน มัคฮ่า!พันช์ ครับ(หะหะหะหะ)

ก็ความเร็วเสียงมั้ยอ่ะโน้ต 1มัค = 340m/s เนี่ยยยยยย

เกาหัวพักนึง

พิจารณาดู

เออว่ะ......... - -*

Drapion

ความสามารถพิเศษ : Sniper

ดราเปี้ยนนน!!

ส่วนตัวคิดว่า Earthquake ดีกว่า Brick Break นะครับ

Togekiss

ความสามารถพิเศษ : Serene Grace

โทเกคิสน่าจะเสริมเร็วนะครับ

Tri Attack น่าจะดีกว่า Aura Sphere นะครับ

โอกาสติดเพิ่มเป็น 60% แน่ะ

หรืออาจเปลี่ยนไปใช้จิราชิแทนได้ตามสะดวก

Weavile

ความสามารถพิเศษ : Pressure

Revenge น่าจะเปลี่ยนเป็น Brick Break นะครับ

X-Scissors ใส่รำดาบแทนดีกว่า Ice Shard หรือ Ice Punch ก็ได้ครับ บางคนชอบ Priority

นิสัยน่าจะเป็น Jolly มากกว่านะครับ เร็วดี

Starmie

ความสามารถพิเศษ : Natural Cure

Life orb หรือของกินเหลือดีกว่าครับ - -

ส่วนเรื่องท่าอันนี้ไม่ขัด เพราะท่ามันเยอะจัดยังไงก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ใส่ Bolt กันมากกว่านะครับ

Breloom

ความ สามารถพิเศษ : Poison Heal

Seed Bomb / Focus Punch / Spore / Substitute

Moveset เมตาเห็ดครับ ใช้ดีสุดละ จะแพ้ก็พวกเซเลบี้ เกียร่า อะไรเทือกๆนี้แหละครับ

Jolteon

ความ สามารถพิเศษ : Volt Absorb

นิสัยน่าจะ Timid ครับ Magnet Rise ใช้แล้วผมว่าไม่ค่อยมีประโยชน์นะ ใส่ Sub ดีกว่า (มั้ง?)

แนะนำนะครับป้า ถ้าป้าจะให้โดราเปี้ยนวางพิษ ก็เอาคิโนกัสสะสายอื่นอะครับ เพราะจะวางหลับได้แค่เหล็ก

ที่เหลือก็ไม่มีอะไรอะครับ ธันเดิร์สเปลี่ยนแม็กเน็ตเป็นชาโดว์บอลก็ดีครับ

ปล.เมื่อก่อนธันเดิร์สใช้แม็กเนตแล้วเพิ่มเลือดด้วย = =

ปล.เมื่อก่อนธันเดิร์สใช้แม็กเนตแล้วเพิ่มเลือดด้วย = =

บั๊คตัวเบ้อเริ่มของNBS มารู้เอาตอนหลังนานมากกกกก แล้ว==*

ทดลองในเกมจริงแล้ว กด magnet แล้วลอย เลือดไม่เพิ่ม แล้วไม่โดนท่าธาตุดินครับ

ถ้าจะ เม็ตเน็ต เอา ทันเดอร์้เวป มากด พวก แท้งเกอร์ ไม่ก็ เอา Wish มาช่วยทีม น่าจะแหล่มกว่า -0- ซัด นิสัยTIMID โลดอิป้า

ขอบคุณนะครับ แต่ออก งงๆ นิดนึง :pika09:

ขอเสียมารยาทนิดนึงนะครับ....

ว่าแต่ว่า มาขอบคุณอะไรใครยังไงเหรอ ไม่ได้ขอหรือถามอะไรไปเลยเนี่ยนะ?????

สำหรับข้อมูล

ขอเสียมารยาทนิดนึงนะครับ....

ว่าแต่ว่า มาขอบคุณอะไรใครยังไงเหรอ ไม่ได้ขอหรือถามอะไรไปเลยเนี่ยนะ?????

ก้อข้อมูลไงครับที่เอามาให้ลองอ่านศึกษา ^^

ส่วนที่ งง ? ก้อเพราะมีหลายอย่างที่เราไม่ค่อยเข้าใจ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.