Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เปรีบยเทียบโปเกมอน

caixianminig

Recommended Posts

โปเกมอนตอนนี้ล่าสุดภาคอะไรครับ(จะได้หามาเล่นในDS :pika03:)

ขอบคุณไว้ก่อนนะครับ :pocha11:

แบบไหนล่ะคะ?  :pocha01:

ถ้าล่าสุดจริงๆ จะเป็นภาค Remake ของเวอร์ชั่นเกมบอยคัลเลอร์ Gold/Silver/Crystal ที่มีชื่อว่า HeartGold/SoulSilver ค่ะ

แต่ถ้าหมายถึงเจเนอเรชั่นล่าสุด (เจน 4) จะเป็น Diamond/Pearl/Platinum

^

^

^

ตามนั้นเลยครับ

ข้อมูลเบื้องต้น จนถึงเจาะลึกของแต่ละภาคนะครับ

Pokemon Diamond/Pearl

Pokemon Platinum

Pokemon HeartGold/SoulSilver

นอกจากนี้ ยังมีภาค Spin-off อีกนะครับ นั่นคือ

Mystery Dungeon Series

Pokemon Mystery Dungeon Blue Rescue Team

ภาคนี้ เราจะเล่นเป็นโปเกมอน ตะลุยดันเจี้ยนต่างๆเพื่อช่วยเหลือโปเกมอนผู้เคราะห์ร้ายครับ โดยจะมีโปเกมอนเพียง 386 ตัวเท่านั้นครับ

Pokemon Mystery Dungeon Explorers of Time/Darkness

โปเกมอนดันเจี้ยนภาค 2 ครับ ระบบการเล่นคงเดิมเด๊ะๆ แต่จะต่างจากภาคแรก ตรงที่เราจะกลายเป็นนักล่าสมบัติแทนทีมกู้ภัยครับ โดยโปเกมอนที่สามารถชวนมาเป็นพวก จะมีเพิ่มขึ้นเป็น 492 ตัวครับผม

Pokemon Mystery Dungeon Explorers of Sky

ภาครวมของ Time/Darkness ครับ สำหรับภาคนี้ เนื้อเรื่องหลักจะเหมือนกับภาค Time/Darkness เป๊ะๆ แต่จะเพิ่มมาในส่วนของเควสเสริมครับ ซึ่งจะสามารถชวนเชย์มี่ สกายฟอร์ม/กิราติน่า ออริจินฟอร์มเข้าทีมได้ครับ (อัลเซอุส ไม่ได้เน้อ มันไปโผล่ในภาค 3 แทนแล้ว = =a)

Ranger Series

Pokemon Ranger

โปเกมอนเรนเจอร์ ภาคที่ทำเอาทัชสกรีนของหลายๆคนถลอกกันไปตามๆกัน (ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น = =a) โดยเนื้อเรื่อง จะโฟกัสไปที่ตัวเอก ซึ่งเป็นโปเกมอนเรนเจอร์ ต้องทำการจับโปเกมอนมาเพื่อช่วยเหลือผู้คนต่างๆ ไม่ใช่เอามาสู้กันเหมือนกับเนื้อเรื่องหลักครับ สำหรับภาคนี้ จะมีโปเกมอนให้เราจับแค่ 210 ตัว(ถึง Gen 3) เท่านั้นครับ

Pokemon Ranger: Shadows of Almia

ภาคต่อของโปเกมอนเรนเจอร์ โดยภาคนี้ ระบบการเล่นยังคงเดิม แต่จะถูกปรับให้ง่ายขึ้นกว่าภาคเดิมมากมาย โดยเมื่อวนโปเกมอนครบหนึ่งรอบ จะไม่ขึ้นตัวเลขแบบภาคแรกอีกแล้ว แต่จะขึ้นเป็นเกจพลังแทน ซึ่งถ้าเราเติมเกจพลังครบ จะสามารถจับโปเกมอนตัวนั้นๆได้ โดยภาคนี้ โปเกมอนที่สามารถจับได้ มีเพิ่มขึ้นเป็น 267 ตัว(รวม Gen 4)ครับ

Pokemon Ranger - Guardian Signs

ภาคที่สามของโปเกมอนเรนเจอร์ (ยังไม่ออกภาษาอังกฤษนะครับ จะออกในวันที่ 4 ตุลาคมปีนี้) โดยภาคนี้ ระบบการเล่นจะคล้ายคลึงกับภาคสองทุกกระเบียดนิ้ว แต่ได้เพิ่มฟีเจอร์ใหม่ นั่นคือ "Ranger Signs" ครับ โดยเป็นการลากสไตลัสเป็นสัญลักษณ์ต่างๆ เพื่อเรียกโปเกมอนมาให้จับใหม่ หรือเรียกมาเพื่อใช้งาน ก็จะแตกต่างกันไปครับ โดยภาคนี้ โปเกมอนที่สามารถจับได้จะมีเพิ่มขึ้นเป็น 310 ตัวครับ (รวมอัลเซอุส/มิวทูด้วย =w=")

หากรีวิวผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Credit : Serebii.net

ตามที่ข้างบนเขาบอกนั่นแหละค่ะ- -(ลิ้งภาคAlmiaไม่ขึ้นค่ะ พี่ฟลุค)

นอกจากนี้ยังมีPokemon Black&Whiteที่กำลังจะมาเร็วๆนี้ด้วยค่ะ

สามารถหาข่าวต่างๆได้ที่นี่ค่ะ(สงสัยต้องเล่นในDsiล่ะมั้ง- -)

ปล.กรุณาตั้งชื่อกระทู้ให้น่าสนใจกว่านี้ค่ะ "เปรียบเทียบโปเกมอน"มันเหมือนเอาโปเกมอนตัวอื่นมาเปรียบเทียบกัน ไม่เหมือนกระทู้ถามค่ะ

Credit: www.pkbasic.com

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.