Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

## แจ้งเรื่องบอร์ดล่มที่ผ่านมา และ การถอด Plug-In ระบบทวิตเตอร์ของเว็บบอร์ด ##

Dreammaker

Recommended Posts

วันที่ 21 สิงหาคม 2533 ที่ผ่านมา ได้เกิดเหตุการณ์บอร์ดล่มขึ้นตอนประมาณ 15.00 - 19.00 น. สาเหตุเกิดขึ้นเพราะไฟล์ระบบ twitter.php ทำงานผิดพลาด ซึ่งทางผู้ดูแลระบบได้ตรวจสอบแก้ไขไปแล้ว

ปกติทวิตเตอร์จะเขียนรายงานข้อผิดพลาดลงในหน้ารายงานข้อผิดพลาดของหน้าผู้ดูแล แต่คราวนี้มันดันไปเขียนลงในหน้าแรกของเว็บบอร์ดเข้า พอไปดูแล้ว มันมีรายงานข้อผิดพลาดในไฟล์ twitter.php ในบรรทัดที่ 962 ซึ่งในบรรทัดนั้นมีโค้ดเขียนว่า

/*962*/         if (!($lock_file = tempnam(null, 'twi'))) {
/*963*/                 twitter_log('OTP: Could not determine any writable temp dir.');
/*964*/         }
/*965*/         else {
/*966*/                 $twitter_cache_dir = dirname($lock_file);
/*967*/         }
/*968*/ }
/*961*/ if (empty($twitter_cache_dir)) { 
ก็นะ คาดว่าการเออเรอร์ก็น่าจะมาจากฟังก์ชันที่ชื่อ  tempnam(null, 'twi') น่ะละครับ (ไม่ได้อ่านโค้ดแต่ต้น แค่แอบแปลกใจว่า $lock_file = tempnam(null, 'twi') มันจะ return เป็น T หรือ F ยังไง) ก็เลยแก้โค้ดไปเป็น

/*962*/         if (1) {
/*963*/                 twitter_log('OTP: Could not determine any writable temp dir.');
/*964*/         }
/*965*/         else {
/*966*/                 $twitter_cache_dir = dirname($lock_file);
/*967*/         }
/*968*/ }
/*961*/ if (empty($twitter_cache_dir)) { 

จากนั้นบอร์ดก็กลับเป็นปกติ ผมก็เข้าไปลบรายงานข้อผิดพลาด แล้วก็แก้โค้ดกลับเป็นของเดิม บอร์ดก็ไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นอีกแล้วครับ

เป็นวิธีการแก้ที่สิ้นคิดมาก  :pika02:

ก็นะครับ แบบนี้ก็เลยทำให้มองเห็นข้อเสียของมันมากขึ้นครับ เหตุผลในการเอาออกพอจะสรุปเป็นข้อๆ ได้ดังนี้

:pokeball-s: ทำให้เกิดรายงานข้อผิดพลาดในหน้าผู้ดูแลมากกว่า 4000 page ต่อวัน

:pokeball-s: มีการใช้งานน้อยถึงน้อยมากๆ เนื่องจากกระทู้ในหมวดห้องสมุด ปกติจะเป็นกระทู้ที่ถูกย้ายเข้ามา ดังนั้นทวิตเตอร์จะไม่ทำงาน ส่วนกระทู้ในหมวดข่าวก็ไม่มีกระทู้ใหม่บ่อยนัก เพราะปกติการลงข่าวจะเป็นการลงในรีพลายต่อๆ ไปเพื่อกันการรกกระทู้มากกว่า ดังนั้นทวิตเตอร์จึงไม่ค่อยทำงานในหมวดห้องสมุดและหมวดข่าว

:pokeball-s: เพิ่มงานให้กับแอดมินเพราะต้องตามลบรายงานข้อผิดพลาดทุกวัน

:pokeball-s: มีโอกาสทำให้บอร์ดล่ม (แบบที่เคยเป็นมาแล้ว)

ดังนั้น จึงเห็นสมควรนำ Plug-In ระบบทวิตเตอร์ ออกครับ

ปล. ทางการไปมั้ยเรา

รับทราบครับ!!

แต่ผมก็ไม่เล่นทวิตเตอร์อยู่แล้ว จึงไม่ค่อยเป็นปัญหากับตัวผมมากเท่าไหร่

ปล.ขอบคุณที่ทำงานอย่างโปร่งใสนะครับ เพื่อบอร์ดของเรา

รับทราบครับ!!

แต่ผมก็ไม่เล่นทวิตเตอร์อยู่แล้ว จึงไม่ค่อยเป็นปัญหากับตัวผมมากเท่าไหร่

ปล.ขอบคุณที่ทำงานอย่างโปร่งใสนะครับ เพื่อบอร์ดของเรา

มันไม่ได้เป็นปัญหาเลยไม่ว่าจะเป็นผู้ใช้หรือไม่ได้ใช้ทวิตเตอร์ครับ ลองอ่านดีๆ

คนใช้ทวิตเตอร์จริงๆ พบปัญหาอย่างเดียวคือคนตั้งกระทู้ผิดหมวดในห้องนั้นแล้วเกิดการทวิตแบบขยะไปครับ

ปัญหาคือ Add-on ของทวิตเตอร์บอร์ดทำงานผิดพลาด คนเสียหายคือแอ๊ดมินครับ แล้วผลกระทบของAdd-onนี้คือ บอร์ดล่มครับ เสียหายมั้ย???

ให้มันเป็นจริงซะเล้ยยย~~

ปล. จริงๆผมทวิตไม่เป็นตั้งแต่ต้นและ เลยไม่ค่อยได้สนใจ แต่ไม่นึกว่ามันจะล่มเพราะทวิต... :pika08:

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.