Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ผู้รู้ไขข้อข้องใจทีครับ

Unicorn

Recommended Posts

คือผมอยากทราบอะครับว่าจะเอา อีวุยเปลื่อนเป็น Espeon[เอฟี่] ยังไงครับ  แล้วก็ โกล์แบค เปลื่อนเป็น Crobat [โคล์แบค] ยังไงหรอครับ :pika09: thk ล่วงหน้าครับ อีกเรื่องครับ  ธาตุ :psychic: มันชนะหรือแพ้ธาตุ :ghost: หรอครับ งงมากเลย ผมไปอ่านดูตารางมามันบอกแพ้ แต่ถ้าจำไม่ไม่ผิดที่ผมรู้มันชนะ หรือผมจำผิดอะครับ

คือผมอยากทราบอะครับว่าจะเอา อีวุยเปลื่อนเป็น Espeon[เอฟี่] ยังไงครับ  แล้วก็ โกล์แบค เปลื่อนเป็น Crobat [โคล์แบค] ยังไงหรอครับ :pika09: thk ล่วงหน้าครับ อีกเรื่องครับ  ธาตุ :psychic: มันชนะหรือแพ้ธาตุ :ghost: หรอครับ งงมากเลย ผมไปอ่านดูตารางมามันบอกแพ้ แต่ถ้าจำไม่ไม่ผิดที่ผมรู้มันชนะ หรือผมจำผิดอะครับ

อีวุย เปลี่ยนร่างเป็นเอฟี่ เมื่อมีค่าความเชื่องเกิน 255 ในช่วงเวลากลางวันครับ ส่วนโกลแบทก็ลักษณะเดียวกัน แต่ไม่กำหนดช่วงเวลาครับผม

ส่วนประเภท :psychic: และประเภท :ghost:  จะแพ้ทางซึ่งกันและกันครับ คือ เอาท่าโจมตีประเภท :psychic: โจมตีประเภท :ghost: ก็ x2 หรือเอาท่าโจมตีประเภท :ghost: โจมตีประเภท :psychic: ก็ x2 เช่นกันครับ ^^

ขอบคุงหลายๆครับ  อีกอย่างครับ ค่าความเชื่องดูยังไงหรอครับ แล้วทำไงให้ค่าความเชื่องเพิ่มหรอครับ

ค่าความเชื่อง ไม่มีให้ดูครับผม  ตัวเกมส์จะจับค่าเอาเอง

วิธีทำให้ค่าความเชื่องเพิ่ม ตามนี้เลยครับ >> Happiness Value

ใช้ท่าเอสเปอร์ โจมตีใส่โกสท์นี่ไม่ใช่x1เหรอ - -

เปลี่ยนตั้งแต่เมื่อไหร่

อีวุย เปลี่ยนร่างเป็นเอฟี่ เมื่อมีค่าความเชื่องเกิน 255 ในช่วงเวลากลางวันครับ ส่วนโกลแบทก็ลักษณะเดียวกัน แต่ไม่กำหนดช่วงเวลาครับผม

ส่วนประเภท :psychic: และประเภท :ghost:  จะแพ้ทางซึ่งกันและกันครับ คือ เอาท่าโจมตีประเภท :psychic: โจมตีประเภท :ghost: ก็ x2 หรือเอาท่าโจมตีประเภท :ghost: โจมตีประเภท :psychic: ก็ x2 เช่นกันครับ ^^

ไม่แพ้ซึ่งกันและกันนะ โกสต์โจมตีใส่เอสเปอร์ได้สองเท่า แต่เอสเปอร์โจมตีใส่โกสต์ได้ปกติ อาจจะสับสนตรงที่เอาเอสเปอร์โจมตีใส่ตระกูลแกงก้าและ *2 (เพราะแกงก้ามีธาตุพิษด้วยมันเลย *2)

ปล.ป้าถนัดเรียกประเภทไซคิกว่าเอสเปอร์เน้อ  :pika01:

^

^

^

ตามที่ป้าบอกเลยครับ ต้องขออภัยอย่างสูงด้วย

ทางผมเองก็เข้าใจมาตลอดเลย ว่าธาตุกสต์แพ้เอสเปอร์ พึ่งมารู้นะครับนี่  :pika01:

เกงก้าทำให้หลายๆคนสับสนครับ

ที่เกงก้าแพ้เพราะมันมีพิษผสมด้วย

(เอสเปอร์ชนะพิษน่ะนะ)

ความเชื่องในภาคD,P,Pt

สามารถดูในโปเกชิ(Poketch)ได้ค่ะ ซึ่งคลิกที่ตัวโปเกมอนนั้นๆแล้วจะมีรูปหัวใจขึ้น

ถ้าโปเกมอนตัวนั้นชอบเรามากหัวใจจะยิ่งโตค่ะ(มีสองอันด้วย)

ถ้าไม่อยากให้ความเชื่องลดลงห้ามให้โปเกมอนหมดสภาพเด็ดขาดและให้ถือไอเทมSooth bellเพื่อเพิ่มความเชื่องค่ะ

อีกวิธีนึงก็คือให้สารอาหารต่างๆที่เพิ่มBase stat ค่ะ(เช่น Protein,Carbos...etc)

หาข้อมูลเพิ่มเติมที่

Sooth bell

ความเชื่อง

Credit: www.serebii.net

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.