Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ขอตารางธาตุหน่อยครับว่าธาตุไรแพ้ธาตุไร

Unicorn

Recommended Posts

คือผมหาจาก google มามั้งแล้วทีนี้ บางตารางมั่วมากๆ เช่น ในช่อง ธาตุพืช มีบอกแพ้ธาตุไฟ แต่ในช่องธาตุไฟ ไม่มีบอกพ้ธาตุพืชอะไรประมาณนี้  << อันนี้แค่ยกตัวอย่างนะ  ผมดูมาแล้วหลายๆตาราง ซึ่งที่ผมดูจากหลายๆเว็ปก็มีต่างกันไม่กี่ชนิดตาราง  อยากได้ตารางที่ถูกต้องอะครับ  ช่วยลงให้ที

อันนี้ของเว็บเราเองครับ

ปล. ที่ Physical/Special Attack ในเจน 4 ไม่มีผลแล้วนะครับ

อันนี้เป็นของเว็บ Smogon

http://www.smogon.com/dp/types/

อันนี้เป็นของเว็บ Serebii

http://www.serebii.net/games/type.shtml

ง่า ตารางทั้ง3อันรู้สึกจะมาจากข้อมูลเดียวกันหมดเลยอ่า  มีอันที่สมบูรณ์กว่านี้ไหมครับ T^T เมื่อก่อนเคยหาเจอ แต่ตอนนี้ลองหาในgoogleแล้วหาไม่เจอ :pika06: อย่างของเว็ปนี้ที่ให้มา ดูแค่ถึงธาตุไฟก็งงแล้วอะ ลองดูจิ ในตารางบอกไฟแพ้มังกร แต่พอไปดูตรงส่วนของมังกรไม่เห็นมีบอกว่าชนะไฟ สรุปมันยังไงอ่า มีอีกหลายอันเลยที่เป็นแบบนี้อ่า  :pika12:

อันนี้สมบูรณ์แล้วนะครับ เช่น ถ้าเรายิงธาตุไฟใส่ธาตุมังกร ผลคือ *0.5

แต่ถ้าเราใช้ธาตุมังกร โจมตีธาตุไฟ ผลคือ *1 คือปกติครับ

ในตาราง ด้านซ้ายเป็นการบอกธาตุที่เราโจมตีออกไป ส่วนด้านบน บอกธาตุประจำตัวของคู่ต่อสู้่ครับ

เหอๆ ลองดูใหม่ให้ดีๆครับ

ตารางนั้นถูกหมดแล้วนะครับ

ถ้าไม่เข้าใจอะไรตรงไหน ก็ถามมาในนี้เลยครับ

อ่อๆ เข้าใจละ ผมไปคิดวิธีดูผิดไปนิด ไปคิดว่าถ้าธาตุนี้เจอธาตุนี้จะแพ้ ที่แท้ตารางพวกนี้ดูแบบนี้นี่เอง

:pika11:  ปล.ขอถามในกระทู้นี้เลยละกันครับ คือ Pinsir ในภาค ss/hg จะจับมันมาได้จากไหนหรอครับ ไปอ่านภาษาปะกิด ไม่เก่งซะด้วยอ่านมาแล้ว งงเลย เห็นมีเขียนว่า bug catching contest คืออะไรหว่า

Guest bulbabenz

อ่อๆ เข้าใจละ ผมไปคิดวิธีดูผิดไปนิด ไปคิดว่าถ้าธาตุนี้เจอธาตุนี้จะแพ้ ที่แท้ตารางพวกนี้ดูแบบนี้นี่เอง

:pika11:  ปล.ขอถามในกระทู้นี้เลยละกันครับ คือ Pinsir ในภาค ss/hg จะจับมันมาได้จากไหนหรอครับ ไปอ่านภาษาปะกิด ไม่เก่งซะด้วยอ่านมาแล้ว งงเลย เห็นมีเขียนว่า bug catching contest คืออะไรหว่า

มีให้จับในbug catching contest ก็คือ งานแข่งจับแมลงครับ จัดที่เมืองโคงาเนะซิตี้(Goldenrod) จะมีให้จับในงาน ลองหาดูได้ แถมหาเจอก็แทบจะร้อยเปร์เซนต์ที่จะได้รางวัลด้วย~!

• 2 weeks later...

ดูตารางธาตุแล้วมันชักตาลายยังไงก็ไม่รู้แหะ

ธาตุ Psychic กับธาตุ Steel

มันคือธาตุยังไงคะ

หนูไม่เข้าใจ  :pika09:

ดูตารางธาตุแล้วมันชักตาลายยังไงก็ไม่รู้แหะ

ธาตุ Psychic กับธาตุ Steel

มันคือธาตุยังไงคะ

หนูไม่เข้าใจ  :pika09:

ธาตุ Psychic :psychic: = พลังจิต

ธาตุ Steel :steel: = เหล็ก

• 2 years later...

ดูไป พอถึงเวลาเล่นผมลืม  :pika06: :pika06: :pika06:

ขอความกรุณาอย่าขุดกระทู้ขึ้นมาโดยที่ไม่มีความจำเป็นครับ

รวมไปถึงอย่าปั๊มโพส (ผมหมายถึงโพสอะไรที่ดูไม่ค่อยมีสาระ)

ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาอย่าขุดกระทู้ขึ้นมาโดยที่ไม่มีความจำเป็นครับ

รวมไปถึงอย่าปั๊มโพส (ผมหมายถึงโพสอะไรที่ดูไม่ค่อยมีสาระ)

ขอบคุณครับ

ขอโทดด้วยคับ ผมพิมใน google เข้ามาอ่าผมก็ลืมดูวันที่โพส อะคับ  :pika06: :pika06: :pika06:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.