Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เส้นแบ่งระหว่าง “นักเล่นเกมส์ตัวยง” กับ “นักเล่นเกมส์สมัครเล่น”

Liar Rape kill

Recommended Posts

เชื่อว่าเพื่อนๆ แถวนี้คงเคยเล่นเกมส์กันมาบ้างแหละ ไม่มากก็น้อยต่างกันไป แต่ว่าเล่นแล้วจะเป็นนักเล่นตัวยงระดับพระกาฬ หรือนักเล่นเกมส์สมัครเล่นเน้นสนุกไว้เป็นพอกันหว่า? คำถามนี้อาจจะตอบยากซักหน่อย แต่ถ้าเป็นในสายตาของนักพัฒนาเกมส์ล่ะ? เขาจะแบ่งนักเล่นเกมส์สองอย่างนี้กันยังไง และนี่ก็เป็นการพูดสัมนาของคุณ Masanobu Endo นักสร้างเกมส์ที่เคยมีชื่อในผลงานอย่าง The Tower of Druaga (ทั้งเกมส์และอนิเมะ) ในงานสัมมานาผู้พัฒนาเกมญี่ปุ่นหรือ CEDEC 2010 จะเป็นยังไงไปดูกัน

ข้อเปรียบเทียบ

นักเล่นเกมส์ตัวยง

การเตรียมตัว: สนุกกับการค้นพบสิ่งต่างๆ ในเกมส์ด้วยตัวเอง

เวลา1: เล่นให้จบเร็วเข้าไว้

เวลา2: ชอบเล่นไปเรื่อยๆ ตามใจตัวเอง

การบังคับ: ชอบการบังคับที่ซับซ้อน

การซื้อ: ออกปุ๊บซื้อปั๊บ

ข่าวสาร: นิตยสารเกมส์

งบประมาณ: ร้านขายเกมส์ลดราคาหรือ Amazon

เวลาโหลด: รอเกมส์โหลดอย่างลุ้นระทึก

ความสนใจการเล่น: ชอบเกมส์ และต้องได้เล่นถึงจะพอใจ

ความชอบ: เสมือนจริง

นักเล่นเกมสมัครเล่น

การเตรียมตัว: อ่านหนังสือเฉลยไปเล่นไป

เวลา1: เล่นให้จบเร็วเข้าไว้

เวลา2: ชอบเล่นไปเรื่อยๆ ตามใจตัวเอง

การบังคับ: บังคับยุ่งยากซับซ้อน = น่าเบื่อ

การซื้อ: ซื้อเมื่ออยากเล่น

ข่าวสาร: เพื่อน

งบประมาณ: ไม่ได้ของฟรีราคาถูก ก็ซื้อเอาปกติก็ได้

เวลาโหลด: โหลดนาน = ปิดดีกว่า

ความสนใจการเล่น: สนใจแต่ตัวเกมส์อย่างเดียว ดูคนอื่นเล่นก็สุขแล้ว

ความชอบ: สมจริง

นักเล่นเกมส์ตัวยง

* เคยเล่นเกมส์ในยุค 80 (แก่)

* เข้าใจความสนุกของการหักหลบระหว่างช่องว่างของ Pixel (พวกเกมส์ยานยิงกระสุนเยอะๆ)

* กล้าได้กล้าเสียในเรื่องที่เสี่ยงแต่ผลตอบแทนสูง

* ถ้าเป็นนักเล่นเกมส์ PC ก็มักชอบแนว FPS(เดินยิงแหลก), RTS(วางแผน), MMO(สวมบทบาท ออนไลน์)

* อยากได้ Xbox360 สำหรับเกมส์เล่นที่บ้าน

* อยากได้ PSP สำหรับเกมส์มือถือ

* มักจะเป็นโสด

* ไม่ค่อยอดทนกับเกมส์กีฬาของเครื่อง Wii ซักเท่าไหร่

นักเล่นเกมสมัครเล่น

* อาจจะเป็นผู้หญิง

* ส่วนมากเป็นวัยรุ่น

* มีเวลาเล่นเกมส์ไม่เยอะเท่าไหร่

* ส่ง E-mail สำคัญกว่าการนั่งเล่นเกมส์

* ไม่ต้องติดตั้งเกมส์ลงเครื่อง(Install)

อืม… และนี่ก็เป็นมุมมองจากพัฒนาเกมส์เขา ในการทำเกมส์เพื่อให้คนกลุ่มไหนเล่นล่ะนะ ส่วนเพื่อนๆ คิดว่าตัวเองเป็นนักเล่นเกมส์ประเภทไหน ก็ลองดูกันเอานะครับ!

ที่มา:

http://akibatan.com/2010/09/elite-gamer-or-light-gamer/

ของผมก็

การเตรียมตัว: สนุกกับการค้นพบสิ่งต่างๆ ในเกมส์ด้วยตัวเอง

เวลา1: ชอบเล่นไปเรื่อยๆ ตามใจตัวเอง

เวลา2: ขี้เกียจเล่นใหม่ - -

การบังคับ: ชอบการบังคับที่ซับซ้อน

การซื้อ: ขี้เกียจ แพง - -

ข่าวสาร: เพื่อน เน็ท

งบประมาณ: เว็บบิท

เวลาโหลด: นานจังฟะ ฝากเพื่อนโหลดดีกว่า

ความสนใจการเล่น: ชอบเกมส์ และต้องได้เล่นถึงจะพอใจ

ความชอบ: เสมือนจริง

* กล้าได้กล้าเสียในเรื่องที่เสี่ยงแต่ผลตอบแทนสูง

* ถ้าเป็นนักเล่นเกมส์ PC ก็มักชอบแนว FPS(เดินยิงแหลก), RTS(วางแผน), MMO(สวมบทบาท ออนไลน์)

* อยากได้ Xbox360 สำหรับเกมส์เล่นที่บ้าน

* อยากได้ PSP สำหรับเกมส์มือถือ

* มักจะเป็นโสด

* มีเวลาเล่นเกมส์ไม่เยอะเท่าไหร่

ของผมมันรวมๆงี้อ่ะ จะเป็นแบบไหนดีอ่ะ เหอๆ

นี่แสดงว่าผมเป้นนักเล่นเกมตัวยงเลยนะเนี่ย

จริงๆแล้วไม่น่าแปลว่า นักเล่นเกมตัวยง กะ นักเล่นเกมสมัครเล่นนะคับ

น่าจะใช้ นักเล่นเกมจริงจัง กะ นักเล่นเกมขำขำ มากกว่า เพราะว่า ดูแล้ว มันอารมณ์ เกมออกไปหวด เล่นให้พรุนเอง กะ เวลาเกมออกจะตั้งกระทู้ "ขอบทสรุปภาคxxxหน่อยคับ" มากกว่านะ

นี่ยังไม่รวมถึงพวกCasual หรือ พวกเล่นเป็นอาชีพด้วยนะคับ ><"

ตอบจากมุมมองของตัวเองในฐานะคนที่เคยไปDEVเกมมาหนึ่งรอบ พบว่า ไม่ค่อยตรงกับการแบ่งจำแนกผู้เล่นนะคับ ส่วนใหญ่ตัวเราเองที่เป็นคนกำหนดกลุ่มผู้เล่นให้เกมมากกว่าครับ...

:pika01:

ผมเป็นนักเล่นเกมส์สมัครเล่นครับ

ไม่ค่อยเล่น MSN อย่างเดียว

ตอนนี้จะมีอยู่แค่ 2 เกมส์เท่านั้นที่ผมจะซื้อปุ๊ปเมื่อออกปั๊บ นั่นก็คือ โปเกม่อน กับ ฮาร์เว็ตส์มูน เผลอๆ สั่งจองด้วย ถ้ามีของแถมพิเศษ

ไม่ชอบเกมส์ Action ครับ มันเร็วไปสำหรับผม ยิ่งถ้าเป็นสามมิติด้วย โอ้พระเจ้า ยกเว้นเสียแต่ GTA

เกมส์ RPG ชอบที่สุด ช้าเนิบๆ คิดนาน ดูเรื่องราวในเกมส์เปรียบเสมือนดูหนัง อย่างนี้แหละสุดยอด

Simulation ต่างๆ ก็ชอบพอควรนะ เหมือนมีโลกเป็นของตัวเอง

ไม่ชอบการควบคุมและระบบเกมส์ที่มันซับซ้อน มันเครียด

ถ้าสำหรับผมเกมส์ที่เล่นจนเรียกได้ว่าเป็นนักเล่นตัวยงก็คง...

Project Diva แหละครับ...

/สถิติ ภาค 1 Perfect ทุกเพลง ทุกระดับ (Hard ขาด 3 เพลง)  ภาค 2 : Extreme Excelent เกือบทุกเพลง (ขาดเพลงสุดท้ายเพลงเดียว...)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.