Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

แนะนำโปเกมอน ธาตุไฟให้ทีครับ

Unicorn

Recommended Posts

คือผมมีอยู่3ตัวที่ติดใจแต่ไม่รู้จะใช้ตัวไหนดีอะครับ  มี 1.คิวคอน [จิ้งจอก9หาง] 2.วินดี้[เสือไฟ] 3.แกรนร็อป[ม้าไฟ]  3ตัวนี้ตัวไหนน่าใช้สุดหรอครับ ชี้แนะที

ก่อนอื่น บอกก่อนว่าภาคอะไรดีกว่าครับ

เพราะ GEN III กับ GEN IV มันต่างกัน

พวกพลังโจมตีกับตีพิเศษน่ะครับ

ตามความคิดเห็นนะคะ เราว่าเอา

2.วินดี้ ดีกว่าค่ะ :pika01:

เพราะว่าวินดี้มีพลังโจมตีและพลังโจมตีพิเศษสูงใกล้เคียงกัน

ส่วนคิวคอนเด่นตรงพลังโจมตีพิเศษ ป้องกันพิเศษและสปีดค่ะ

และแกลลอปเด่นแค่พลังโจมตีกายภาพและสปีดค่ะ

หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

http://www.smogon.com/dp/pokemon/ninetales

http://www.smogon.com/dp/pokemon/arcanine

http://www.smogon.com/dp/pokemon/rapidash

Credit: smogon

ปล.วินดี้เลี้ยงยากกว่าคิวคอนและแกลลอปนะ

ผมเล่นgen4 อะครับ ขอถามตรงนี้หน่อยครับ สงไสมานานแล้วครับคือ ค่าโจมตีพิเศษ กับ โจมตีกายภาพดู ยังไงครับ ใช่แบบนี้ไหม เช่น[สมมุตินะ]

flygon ถ้าใช้ ไฮเปอบีมโจมตี พลังจะดูที่ค่า โจมตีกายภาพ  :normal: และถ้าใช้ สกิล dragon claw  พลังโจมตีที่ยิงออกไปต้องดูที่ค่า พลังโจมตีพิเศษ  :dragon:  ใช่ไหมครับ  ฉะนั้นแบบนี้เวลาจะเลือกโปเกมอนก็ดูที่สกิลก่อนแล้วค่อยดูที่พลงโจมตีของโปเกมอนใช่ไหมครับ อย่างในตัวอย่าง flygon ก็ต้องดูที่พลังโจมตีกายภาพใช่ไหมครับ ถึงจะทำให้ ไฮเปอบีมแรงอะครับ

โจมตีกายภาพ = Atk

พลังโจมตีพิเศษ = SpA

flygon ถ้าใช้ ไฮเปอบีมโจมตี พลังจะดูที่ค่า โจมตีกายภาพ
รู้สึกว่าจะเป็นโจมตีพิเศษนะครับ
ละถ้าใช้ สกิล dragon claw   พลังโจมตีที่ยิงออกไปต้องดูที่ค่า พลังโจมตีพิเศษ
น่าจะเป็นกายภาพมากกว่านะครับ

โจมตีกายภาพ = Atk

พลังโจมตีพิเศษ = SpA

รู้สึกว่าจะเป็นโจมตีพิเศษนะครับน่าจะเป็นกายภาพมากกว่านะครับ

กำ งงเลยผมสลับหมดเลยหรอนี่ พอดีผมดูจากตารางสงไสผมเข้าใจตารางผิดอีกแน่เลย พอดีเห็นธาตุปกติเป็นp.atk [สีแดง] และเห็น ธาตุมังกรเป็น s.atk[สีนำเงิน]  ก็เลยเข้าใจไปแบบนั้น  สรุปยังไงกันหว่า     :pika09:  ปล.ผมดูจากตารางธาตุในบอร์ดนี้อะครับหรือผมเข้าใจผิดไปทั้งหมดเลย อีกอย่างครับ สัญญาลักพวกนี้คือะไรหรอครับ  :other:    :physical:    :special:

กายภาพกับพิเศษตามธาตุนั่นมันใช้จนถึงเจนสามครับ

เจนสี่ให้ดูที่ข้อมูลของท่าครับ

:physical: ตีกายภาพ

:special: ตีพิเศษ

:other: อื่นๆ

ตอบคุณ Unicorn จากโพสที่สอง

ท่าการโจมตีทางกายภาพและแบบสเปเชี่ยล จะแยกด้วยสัญลักษณ์  :physical: กับ  :special: แล้วค่ะในเจนที่ 4

ในการที่จะดูว่าท่าไหนเป็นการโจมตีแบบกายภาพและสเปเชี่ยลนั้น ให้ดูที่ Summary Move เวลาเปิดดูสเตสโปเกม่อนค่ะ

ในส่วนของท่า Hyper Beam นั้น ท่านี้เป็นการโจมตีประเภท Special ค่ะ ซึ่ง Flygon ที่มีค่า Sp.Atk ไม่สูงนักจะทำให้การโจมตีไม่รุนแรงเท่าที่ควร

ส่วน Dragon Claw เป็นการโจมตีประเภท Physical (หรือกายภาพ) ซึ่งใช้ค่า Atk วัด และ Flygon ก็ถนัดทางด้านนี้ด้วย

คือว่า Gen 4 ท่า Atk(กายภาพ) S.Atk(พิเศษ) เขาดูกันที่ท่าครับ

อย่างเช่น dragon claw เมื่อก่อนตอน Gen 3 มันจะเป็น S.Atk ครับ(เพราะว่าตอนนั้น Gen 3 ยังนับสายของท่าต่างๆตามธาตุอยู่)

ซึ่งตอนนี้ Gen 4 dragon claw มันเป็น Atk น่ะครับ

ท่ามังกรที่เป็น S.Atk ก็มี Dragon Pulse ฯลฯ

เอาง่ายๆนะครับ Gen 4(ปัจจุบัน) เขานับสายของท่า (Atk,S.Atk) ตามท่านั้นเลยครับ

ลองเข้าไปดูพวก ท่าโปเกมอน(ดูว่าอันไหนกายภาพอันไหนพิเศษ) ได้ที่ http://www.smogon.com/dp/moves/ นะครับ

(ไม่เข้าใจตรงไหนก็โพสถามในนี้เลยครับ)

อ่อขอบคุณจากหลายๆท่านครับเข้าใจแจ่ใจ้งเลยทีนี้  ผมอยากถามเรื่องนี้มากกว่าอะครับ พอดีไม่เก่งภาษาEng ซะด้วย คือสกิล Draco Metero จะได้มายังไงหรอครับ พอดีผมดูจากตารางสกิลของ flygon มา เห็นมีสกิลนี้แต่ไม่ได้บอกว่าได้มาตอนlvไร แต่มันอยู่ในหมวดของ move Tutor Attacks

อะครับ ที่มา http://www.serebii.net/pokedex-dp/330.shtml ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ท่าDraco meteorสามารถเรียนได้ที่ เส้นทางหมายเลข210ค่ะ

ซึ่งท่านี้ไม่สามารถได้มาโดยการอัพเลเวลปกติได้ค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมที่

Draco meteor

Credit: www.serebii.net

เอ่อ ท่านี้จริงๆไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่นะครับ ถ้าใช้กับฟลายก้อน

เพราะฟลายก้อนมันถนัดกายภาพมากกว่า

อ่อขอบคุณทุกๆท่านเลยงับ แล้ว flygon เรียนท่าอะไรดีหรอครับ แนะนำทีเพราะชอบเป็นการส่วนตัวเลย flygon  :pika01:

ตามใจเลยค่ะ แค่ต้องพึงระวังว่า Flygon เนี่ย มันเด่นด้าน Atk มากกว่า S.Atk

แต่โดยส่วนตัว ไอ้ Moveset ตลอดกาลของโอมก็เป็น Fire Punch, U-Turn, Earthquake และ Outrage นะ

แนะนำจากสมอก้อนนะคะ

Choice scarf

Item:Choice scarf

Nature:Jolly/Adamant

EVs:252 Atk / 4 SpD / 252 Spe

Moves:

~ Earthquake

~ Outrage

~ U-turn

~ Stone Edge / Fire Blast

Choice Band

Item:Choice band

Nature:Adamant

Moves:

~ Outrage

~ U-turn

~ Fire Punch / Stone Edge / Dragon Claw

Toxic Stall

Item:Leftover

Nature:Timid

EVs:252 HP / 176 Def / 80 Spe

Moves:

~ Toxic

~ Roost

~ Fire Blast

Physical Life Orb

Item: Life Orb

Nature:Jolly

Moves:

~ Roost

~ Dragon Claw

~ Fire Blast / Stone Edge

Special Life Orb

Item: Life Orb

Nature:Rash / Naive

EVs:80 Atk / 252 SpA / 176 Spe

Moves:

~ Draco Meteor

~ Fire Blast

~ Roost / U-turn

===============================

Credit: http://www.smogon.com/dp/pokemon/flygon

ท่า Outrage เหมือนมันมีให้เรียนถ้าจำไม่ผิดแต่ไม่รู้เรียนตรงไหนอ่างับ

อีกข้อครับ ตอนนี้ผมเล่นภาคpt อยู่ครับ  อีกข้อครับ แนะนำโปเกมอนธาตุพืชกับธาตุบิน ที่น่าใช้ให้ซัก อย่างละตัวได้ไหมครับ แล้ว คาโมเนหงิ นี่เก่งไหม แล้วก็ มอนจาร่า ถ้าผมใช้มันและไม่ยอมให้มันเปลื่อนร่างจะดีไหมครับ เพราะร่างใหม่มันตัวใหญ่ๆมะชอบเลย อิอิ ปล.อีกนิดครับ ภาคptนี่มีกาดี้ให้จับไหมครับ ดูในเนตบอกว่ามีให้จับ แต่จับที่ถนน หมายเลข 201-202 ผมเดินทั้งวันไม่เจอเลยอ่า >>ข้อมูลอ้างอิงhttp://www.serebii.net/pokedex-dp/058.shtml

Tropius ครับ ทั้งพืชทั้งบิน จับที่ Great marsh ถ้าเอามาคู่กับ Bibarel จะเก็บ HM ครบพอดีครับ

growlithe จับได้จากถนน201-202 แต่ว่า ต้องเสียบแผ่นภาค fire red ไว้ด้วย

ท่า Outrage เหมือนมันมีให้เรียนถ้าจำไม่ผิดแต่ไม่รู้เรียนตรงไหนอ่างับ

อีกข้อครับ ตอนนี้ผมเล่นภาคpt อยู่ครับ  อีกข้อครับ แนะนำโปเกมอนธาตุพืชกับธาตุบิน ที่น่าใช้ให้ซัก อย่างละตัวได้ไหมครับ แล้ว คาโมเนหงิ นี่เก่งไหม แล้วก็ มอนจาร่า ถ้าผมใช้มันและไม่ยอมให้มันเปลื่อนร่างจะดีไหมครับ เพราะร่างใหม่มันตัวใหญ่ๆมะชอบเลย อิอิ ปล.อีกนิดครับ ภาคptนี่มีกาดี้ให้จับไหมครับ ดูในเนตบอกว่ามีให้จับ แต่จับที่ถนน หมายเลข 201-202 ผมเดินทั้งวันไม่เจอเลยอ่า >>ข้อมูลอ้างอิงhttp://www.serebii.net/pokedex-dp/058.shtml

พืชลองเล่นเจ้า Reserade ก็โอเคใช้ได้อยู่นะ ส่วนบินก็เจ้า Starraptor นั่นแหละจ้า (มิเช่นนั้นก็แบบที่ไรก่อนหน้าบอกเอาเจ้า Tropius มาเป็น HM Slave คู่กับ Babirel

คาโมเนงิถ้ามีหัวหอมต้นใหญ่ให้ถือก็น่าเล่นอยู่นะเออ ส่วนมอนจาร่าถ้าเปลี่ยนร่างแล้วมันเก่งขึ้นพอตัวเลยแหละ สามารถไปดูค่าสเตตัสที่เปลี่ยนแปลงได้ที่ Serebii เน้อ

พืชลองเล่นเจ้า Reserade ก็โอเคใช้ได้อยู่นะ ส่วนบินก็เจ้า Starraptor นั่นแหละจ้า (มิเช่นนั้นก็แบบที่ไรก่อนหน้าบอกเอาเจ้า Tropius มาเป็น HM Slave คู่กับ Babirel

คาโมเนงิถ้ามีหัวหอมต้นใหญ่ให้ถือก็น่าเล่นอยู่นะเออ ส่วนมอนจาร่าถ้าเปลี่ยนร่างแล้วมันเก่งขึ้นพอตัวเลยแหละ สามารถไปดูค่าสเตตัสที่เปลี่ยนแปลงได้ที่ Serebii เน้อ

ภาคPt.โทเงคิสก็น่าใช้นะคะ เพราะ...

1.หัวไว อัพเลเวลง่าย

2.S.Atkสูงมว้ากกก

3.พลังป้องกันกายภาพ/พิเศษก็สูงงงงง

ข้อมูลเพิ่มเติมที่

http://www.serebii.net/pokedex-dp/468.shtml

Credit: www.serebii.net

เจ้าจงพิจารนานะสหาย  :pika10:

วินดี้- เป็นโปเกม่อนที่ใหญ่สูงเเละเเข็งเเรงมีฟันแหลม

(เกรงว่ามันจะกลับเข้าไป มอนเตอร์บอล ยากนะเพราะมันตัวใหญ่งัย)

คิวคอน-เป็นโปเกม่อนที่มีตั้ง 9 หางแน่ะ และความเร็วเป็นเลิศ

(เกรงว่าเวลามันสู้เนี่ยหางมันจะบังเราทำให้ไม่เห็นเป้าหมายนะ)

แกรนร็อฟ-เป็นโปเกม่อนที่สง่างาม และเร็วเป็นเลิศเหมือนกัน

(แต่เวลาคุณเดินทางแล้วเหนื่อยเนี่ยคุณจะขี่มันด้าย...เหรอ)

การโพสในขณะนี้ เป็นการคลายเคลียดเท่านั้นนะคร้าบ....ไม่อยากให้เจ้าของกระทู้เบื่อซะก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกท่านเลยได้อะไรไปเยอะเลย  :pika10:  ทีนี้อยากให้ช่วยแนะนำอีกตามเคยละครับ แต่ที่นี้อยากให้ช่วยแนะนำโปเกมอน ต่อสู้ กับ แมลง ให้ทีครับ

วินดี้- เป็นโปเกม่อนที่ใหญ่สูงเเละเเข็งเเรงมีฟันแหลม

(เกรงว่ามันจะกลับเข้าไป มอนเตอร์บอล ยากนะเพราะมันตัวใหญ่งัย)

การจับโปเกมอนใส่บอลไม่เกี่ยวกับขนาดตัวครับ เพราะบอลเป้นการเปลี่ยนสสารให้กลายเป็นพลังงานรูปแบบหนึ่งครับ คาดว่าจะอยู่ในรูปของคลื่นแสงสีแดง ความถี่ไม่สูงมาก พลังงานไม่มาก เก็บได้สบายๆ ครับ

คิวคอน-เป็นโปเกม่อนที่มีตั้ง 9 หางแน่ะ และความเร็วเป็นเลิศ

(เกรงว่าเวลามันสู้เนี่ยหางมันจะบังเราทำให้ไม่เห็นเป้าหมายนะ)

ไม่บังมากหรอก เพราะสนามแข่งขันกว้างมาก คิวคอนสูงแค่ 1.1 เมตรเท่านั้นเอง ถ้าให้คิวคอนหันข้างๆ มันก็มองสบายแล้ว แล้วในการต่อสู้ ทำแบบนั้นไม่ยากหรอก หางของมันก็ไม่ได้ตั้งตรงตลอดด้วย ไม่ใช่แค่นั้น ในการแข่งขันจริง เทรนเนอร์จะมองจากมุมสูง เพราะงั้น ไม่บังหรอกครับ

แกรนร็อฟ-เป็นโปเกม่อนที่สง่างาม และเร็วเป็นเลิศเหมือนกัน

(แต่เวลาคุณเดินทางแล้วเหนื่อยเนี่ยคุณจะขี่มันด้าย...เหรอ)

แกลล็อปสามารถขี่ได้ครับ ซาโตชิ คุณหนูแลพตตินัม คาสึระ ก็ขี้มาแล้วทั้งนั้น หากไม่ใช่เทรนเนอร์ที่มันยอมรับ แน่นอนว่าขี่มันไม่ได้แน่ แต่การทำให้โปเกมอนยอมรับ มันก็ไม่ยาก เพราะเทรนเนอร์ทั่วๆ ไปก็ทำให้โปเกมอนยอมรับได้อยู่แล้วละครับ

ปล. ออกมาแย้งเล่นๆ ครับ

Guest
This topic is now closed to further replies.
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.