Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

วิธีการทำ Trainer's card DIY ด้วยโปรแกรม Paint

เฮียเป็ด

Recommended Posts

โอมเพี่ยง คนอ่านทุกคนขอให้หน้าตาดี

อะไรว้า!! ไม่ศักดิ์สิทธิ์เลย - -

:psyduck02:

เข้าเรื่องครับ

วันนี้ผมก็นำวิธีการทำ Trainer's card มาให้ชมกัน ซึ่งก็ก็อบมานั่นแหละ ฮะๆ

ก่อนอื่น ผมมาเพิ่มให้ก่อนเลยครับ สำหรับอุปกรณ์ในการทำ (กระทู้จริงๆก็อยู่ข้างล่างอ่ะ แต่ถ้าไม่หากันเอง สรุปคือผมต้องประเคนให้... - -)

http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=123.0

ลองเข้ากระทู้นี้นะครับ เรย์คุงอุตส่าห์อัฟไว้ให้ อย่าให้เขาเสียน้ำใจเลยครับ ^^

:: Credit Golgate ::

ก่อนเริ่มต้น: ให้แน่ใจว่าไฟล์ของเราสามารถเปิดด้วย Paint ได้ทุกอัน (พูดง่ายๆ ถ้าเรามีไฟล์ .png เราต้องแปลงไฟล์ให้เป็น .bmp เสียก่อน)

1. เตรียมไฟล์การ์ดเปล่าๆ ขึ้นมา (ในกรณีนี้ผมใช้แบบที่ผมทำเองนะครับ)

-TC เปล่าๆ

2. ตัดเทรนเนอร์ที่เราต้องการใช้ใน Paint อีกหน้าต่างนึง และให้ Background ของรูปเทรนเนอร์เป็นสีขาว

-รูปเทรนเนอร์ background สีขาว

3. copy รูปเทรนเนอร์นั้น แล้วเอามา paste ใส่เทรนเนอร์การ์ด ตอนนี้ เครื่องมือจะเปลี่ยนเป็นเครืองมือเลือกแบบสี่เหลี่ยม

สังเกตว่าจะมี option ให้เลือกสองอันตรงแถบเครื่องมือ ให้เลือกอันล่าง (ทำให้สีที่เหมือนกับ background โปร่งใส) ก็จะไม่มีกรอบส๊ขาวแล้ว

เลื่อนวางตำแหน่งเทรนเนอร์จนพอใจ

-เอาหล่ะ วางเทรนเนอร์แล้ว

4. เซ็ตของเข็มกลัด ให้ copy และ paste เข็มกลัดมาทีละอัน มาใส่เทรนเนอร์การ์ด ทำไปเรื่อยๆ จนครบ 8 ช่อง

-เข็มกลัดเขตโฮเอ็น

5. การใส่รูปโปเกมอน

ถ้าท่านไม่ได้ใช้รูปของ Pinball Ruby/Sapphire วิธีตัดรูปโปเกมอนง่ายๆ คือ ให้เตรียมรูปกรอบที่พอดีกับช่องของเทรนเนอร์การ์ดไว้ เอาโปเกมอนมา ใช้เครืองมือเลือกแบบสี่เหลี่ยมที่ปรับให้ background โปร่งใส เลื่อนกรอบมาวางทับรูปโปเกมอน แล้วตัดกรอบนั้นมาแปะในเทรนเนอร์การ์ด

-วิธีการตัดง่ายๆ สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ Sprite จาก Pinball Ruby/Sapphire

-ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม มันก็น่าจะเสร็จเป็นแบบนี้แหละ

6. ขั้นตอนสุดท้ายคือการใส่ชื่อ เลือกได้สองทางคือ 1) ใช้ Text Tool ใส่ชื่อเลย กับ 2) ตัดตัวอักษรจากไฟล์ตัวอักษรมาทีละตัว

ค่อยๆ ตัดมา เรียงให้เป็นแถว แล้วก็เอาไปแปะใน trainer card

-เรียบร้อยแล้วแฮะ

ด้วยวิธีง่ายๆ (แต่เข้าใจยาก) แค่นี้เราก็จะได้เทรนเนอร์การ์ดแบบพื้นฐานมาใบนึงแล้วหล่ะ

Resource เพิ่มเติม

-ไฟล์ที่ใช้ในขั้นตอนที่ 6

Sprite ของ Pinball Ruby/Sapphire

ก็นะ ส่วนต่อไป เราจะไปฝากภาพกัน ^^

:: Credit Shadow_of_ching :: (ไอ้นี่ - -)

ทีนี้ เราจะได้ Trainer’s card พร้อมใช้มาแล้ว เอาละสิ ทีนี้จะใส่รูปภาพข้างใต้การโพสต์ยังไงดี ?

เป็นคำถามที่มีมาเรื่อย ๆ ตลอดเวลา ที่ผมมาอยู่ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ (ผมมาอยู่ที่นี่ตั้งแต่ 1 มกราคม 2549)

ต่อไปนี้ จะเป็นวิธีการเอาภาพไปใว้ข้างล่าง หรือที่เรา ๆ เรียกกันว่า “ข้อความแสดงตัว หรือ ลายเซ็น” โดยมีรูปภาพประกอบ ครบ ทุกขั้นตอน

ก่อนอื่น ให้ไปที่ http://www.photobucket.com หรือ http://www.imageshack.us ครับ (ในที่นี้ ผมเลือก www.photobucket.com)

เสร็จแล้ว ให้เราทำการสมัครสมาชิก โดยคลิกที่ปุ่ม “Join now”

ใส่ข้อมูลได้เลยครับ...

Username : ใส่เป็นชื่อ ที่คิดว่าเราจำได้ และที่สำคัญ ต้องไม่ซ้ำกับของใครด้วยครับ...

Choose password : ให้ใส่รหัสผ่านที่เราจำได้ครับ

Re-Type Password : ให้ใส่รหัสผ่าน ให้ตรงกับที่ใส่ช่องเมื่อสักครู่ครับ

เมื่อทำตามขั้นตอนแล้ว ให้คลิก --> next step เลยครับ

ใส่ข้อมูลส่วนตัวของเราครับ...

First name : ชื่อจริงของเราครับ

Last name : นามสกุลของเราครับ

E-mail : E-mail address ของเราครับ

Birthday : วันเกิดของเราครับ

Country : ประเทศที่เราอยู่ครับ ให้เลือกที่ “ Thailand” หรือใครจะเลือกอย่างอื่นก็ไม่ว่านะครับ

ZIP/Postal Code : รหัสไปรษณีย์ครับ

See this weird code? : เขาถามว่าเห็นอะไรบ้างครับ ในที่นี้ผมเห็น “ a6695b “

Re-type it here : เอาที่เห็นเมื่อกี้ มาเขียนใส่ครงนี้ครับ.....

หลังจากกรอกแบบสอบถามเสร็จสิ้น ให้คลิงที่ I accept. Sign me up

เราจะมายังหน้าโฮสต์ของเราทันที

ให้เราทำการอัฟรูปเทรนเนอร์การ์ดของเรา ขึ้นไปบนระบบ โดยเลือกรูป และกด Upload..

รอจนกว่ะอัฟโหลดเสร็จสิ้น

จะพบว่า เราสามารถอัฟโหลดรูปได้แล้ว แต่ว่า มันมีให้เลือกอยู่ 3 Code จะทำยังไงดีละเนี่ย

1. URL Code : เป็น Code ธรรมดา คล้าย ๆ กับการเปิดเว็บไซต์ ไม่เชื่อลองเอาโค้ตนี้ไปเปิดตรงเว็บไซต์ดิ ได้รูปเหมือนกัน...

2. HTML Code : เป็นโค้ตที่ใช้สำหรับใส่กับเว็บไซต์..

3. IMG code : เป็นโค้ตที่ใช้ในเว็บบอร์ด... เราจะใช้โค้ตตัวนี้ในการทำลายเซ็นกัน.... ว่าแล้วก็ Copy เจ้าตัวนี้ไว้เล้ย....

คิดว่าน่าจะเสร็จแล้วนะ

:ultraball-s: ปล. นี่เป็นวิธีการทำแบบง่ายเท่านั้น กรุณาอย่าถามถึง แอนนิเมชั่น (แบบขยับ) ถ้าอยากได้ให้ไปศึกษาเกี่ยวกับ ImageReady เอาเองครับ

ลองทำแล้วค่ะ

ได้แล้วววว ขอบคุณมากนะค่ะ

เก่ง เพนท์ขึ้นมาอีกนิด -*-

ทำแล้วเอามาโชว์กันบ้างสิๆๆ

เดี๋ยวนี้ไม่มีโปรแกรม ImageReady แล้ว แนะนำให้ใช้บริการสร้างภาพ gif animation บนเว็บ อย่างเช่น http://www.gifninja.com/ (ชื่อเว็บไม่เกี่ยวข้องกับคนแก่อายุสิบห้าแถวนี้แต่อย่างใด) อัพโหลดภาพขึ้นไปแล้วเว็บจะสร้างไฟล์ .gif ให้เราเอง ง่ายดายมากๆ และฟรี

มาเพื่อโชว์!!!(ห่วย)

รุ่นโบราณครับ

ปล.ฝากภาพเว็บนี้รับภาพเคลื่อนไหวได้มั้ยครับ

ได้ค่ะ มันขึ้นอยู่กับไฟล์ว่าเป็นภาพเคลื่อนไหวหรือเปล่าเท่านั้นเอง

ว้าวววว sprite โปเกมอนแบบดั้งเดิม(เมื่อสิบกว่าปีก่อน) คลาสสิกสุดๆ ^^

ขนาดนี่มันเท่าไหรอค่ะ

ไม่เกินเท่าไรหว่า ของเรา 250 อ่ะ ความยาว

*-*

ทํามาใหม่ แบบเคลื่อนไหวครับ แต่ด้วยฝีมืออันเริ่มต้นของผม จังทําตะกุกอยู่1จุด =3=

ไม่ทราบแปลงไฟล์ png ให้เป็น bmp ยังไง

ใช้โปรแกรม Paint เปิดไฟล์ภาพ .png เสร็จแล้วตอนเซฟ ก็เลือกเซฟเป็นนามสกุล .bmp

• 1 month later...
  • 4 weeks later...

ผมลองทำแล้วครับนี่ไงอาจไม่ค่อยเนี่ยนนะครับ แฮะๆ

• 2 weeks later...

^

^

เอ่อคือ...

ถ้าจะโพสอะไรติดกัน กรุณาใช้ปุ่มแก้ไขนะครับ ไม่ต้องโพสซ้ำ

ส่วนเรพที่เกินมา จะแจ้งสต๊าฟหรือแอดมินมาลบให้นะครับ

Edit : ลบไปแล้ว

^

^

เอ่อคือ...

ถ้าจะโพสอะไรติดกัน กรุณาใช้ปุ่มแก้ไขนะครับ ไม่ต้องโพสซ้ำ

ส่วนเรพที่เกินมา จะแจ้งสต๊าฟหรือแอดมินมาลบให้นะครับ

Edit : ลบไปแล้ว

อ่อ ขอโทษนะครับที่ทำให้ต้องลำบาก  :pika05:

• 2 months later...

ขอบคุณวิธีทำจากกระทู้นี้นะครับ

ทำใบแรกด้วยตัวเองสำเร็จจนได้

:pika09:

• 4 weeks later...

ขอความกรุณาอย่าโพสติดกันค่ะ ไม่เช่นนั้นจะมองว่าเข้าข่ายปั๊ม/ป่วนค่ะ

วิธีการทำอยู่หน้าแรกแล้ว กด หน้า : เลือกเบอร์ 1 แล้วไปอ่านที่หัวกระทู้ได้ค่ะ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.