Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ภาค Fire Red โปเกมอนผมพัฒนาร่างช้า เลเวล 60 แล้วยังไม่เปลี่ยนเลย

lovesun

Recommended Posts

พึ่งเริ่มเล่นโปเกมอนครั้งแรกเริ่มเล่นที่ภาค Fire Red ครับ

เล่นไปบางครั้งติดตรงไหนก็เปิดบทสรุปเป็นไกด์นำทาง ตอนนี้เล่นไปจบเกาะเจ็ด  กำลังจะไปเข้าถ้าด่านสุดท้ายที่เมือง Cerulean

ผมเห็นที่บอร์ดเก่ามีคนถามเกี่ยวกับภาคนี้ใครติดตรงไหนก็ถามได้นะครับ เล่นใกล้จบแล้วแต่ก็พึ่งเล่นก็เลยไม่รู้อะไรมาก

Pokemon ที่ใช้มี  Venusar , Pikachu ,Kadabra ,Eevee ,Togepi  

ผมเรียกชื่อญี่ปุ่นไม่เป็น ตอนนี้กำลังไปหาการ์ตูนมาดูอยู่  รู้จักก็มี "ฟุชิกิดาเนะ" นี่แหละตัวเล็กน่ารักดี

ตัวที่ยังไม่เปลี่ยนร่างต่อก็มี  Pikachu ,Kadabra ,Eevee    และสองตัวนี้ไม่รู้ว่าร่างสุดท้ายหรือยัง Lapas  ,Aerodacityl  

ส่วน Togepi  พึ่งได้มาและพึ่งเปลี่ยนร่างสองเป็น Togetic เองกำลังน่ารักเลย  ตัวนี้นี่รอฟักจากไข่เลยตั้งใจจะเลี้ยงให้โต

เดี๋ยวเล่นจบจะไปต่อที่ภาค LeafGreen  และ  Emerald    จบแล้วว่าจะไปต่อที่เครื่อง nds  ภาค  Platinum

แต่ไม่รู้ว่าต่อจากภาคแพลตนั่มแล้วเป็นภาคอะไร   และคงอีกนานเลยภาคแรกนี่เล่นไป 70 กว่าชั่วโมงเลย

สุดท้ายผมเล่นบน PSP สนุกมาเลยกำลังเล่นรอ DBZ TAG ว่าเมื่อไรจะเล่นได้กัน  ถ้าใครอ่านมาถึงตรงนี้

ก็อยากจะถามต่อว่าโปเกมอนที่เหลือนี่จะหาจับยังไงหรอครับจับมาได้ 112 ตัวเองแต่ก็สนุกมาก

และขอขอบคุณเว็บนี้มากครับ มีข้อมูลดีๆมากมายแถมมีรอมเกมด้วยขอบคุณจริงๆครับ

ตัวที่ยังไม่เปลี่ยนร่างต่อก็มี  Pikachu ,Kadabra ,Eevee

ปิกาจู(Pikachu) --หินสายฟ้า(Thunder Stone)-> ไรจู(Raichu)

ยุนเกร่า(Kadabra) --Tradeกับเพื่อน-> ฟูดีน(Alakazam?)

อีวุย(Eevee) --หินสายฟ้า-> ธันเดอร์ส(Jolteon)

อีวุย(Eevee) --หินน้ำ(Water Stone)-> ชาเวอร์ส(Vaporeon?)

อีวุย(Eevee) --หินไฟ(Fire Stone)-> บูสเตอร์(Flareon)

*จริงๆมีร่างอื่นอีก แต่ในFire Red/Leaf Greenได้แค่นี้*

และสองตัวนี้ไม่รู้ว่าร่างสุดท้ายหรือยัง Lapas  ,Aerodacityl

ลาพลัส(Lapras) กับ ปุเทร่า(Aerodactyl) มีร่างเดียวครับ

ต้องใช้หิน เราก็นึกว่าจะเปลี่ยนร่างเองได้ บางตัวก็มีเงื่อนไขด้วย

และ ผมเหมือนจะเห็นอีวุยตัวสีเขียวด้วยตอนสู้กับเทรนเนอร์ที่เกาะ 7

___

ตอบเร็วด้วย ขอบคุณครับ  >_<

ต้องใช้หิน เราก็นึกว่าจะเปลี่ยนร่างเองได้ บางตัวก็มีเงื่อนไขด้วย

และ ผมเหมือนจะเห็นอีวุยตัวสีเขียวด้วยตอนสู้กับเทรนเนอร์ที่เกาะ 7

___

ตอบเร็วด้วย ขอบคุณครับ  >_<

อีวุยตัวสีเขียวภาค Fire Red ไม่มีนะ

___

ตอบเร็วด้วย ขอบคุณครับ  >_<

ที่เกาะ7 คงจะเป็น ที่ เทรนเนอร์ ทาวเวอร์ ใช่มั้ยคะ

แบบ ดับเบิ้ล ชั้นแรกใช่ไหม

ถ้าใช่

ตัวนั้นคือ Espeon (เอฟี่)  ค่ะ จริงๆตัวสีม่วง แต่เป็นสีแปลก จึงเป็นสีเขียว

Eevee -->  Espeon โดย เลเวลอัพตอนระดับความเชื่องสูงตอนกลางวันค่ะ

แต่ในระบบ ไฟร์เรด ลีฟกรีน ไม่มีกลางวันกับกลางคืน ฉะนั้นถ้าอยากได้ ลิงค์ มาจากภาคอื่นดีสุด แหะๆ

ใช่ครับ ที่เกาะ 7 ที่ เทรนเนอร์ ทาวเวอร์

แต่จำไม่ได้ว่าแบบไหน ชั้นไหน

-นึกออกแล้ว แบบดับเบิ้ลใช่แล้วครับ จะเป็นอีวุยตัวเขียวกับตัวเหลืองยื่นคู่กัน

เย้! ในที่สุด

KADABRA ก็เปลี่ยนเป็น ALAKAZAM แล้ว

มีอะไรไม่รู้จะมาถามอีกนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

____

เย้! จับ "มิวทู" ได้แล้ว  จับยากกว่าสัตว์ในตำนาน 3 ตัวนั้นอีก

Togetic  เลเวล 60  แล้วยังไม่เปลี่ยนต้องใช้หินอีกแน่เลย เดี๋ยวจะลองเอาหินที่มีมาลองดูครับ

หาหินมาลองเท่าที่มีแล้วไม่ได้  ภาค Fire Red สามารถเปลี่ยน Togetic เป็นร่างสามได้ไหมครับ  

ใช่ครับ ที่เกาะ 7 ที่ เทรนเนอร์ ทาวเวอร์

แต่จำไม่ได้ว่าแบบไหน ชั้นไหน

เย้! ในที่สุด

KADABRA ก็เปลี่ยนเป็น ALAKAZAM แล้ว

มีอะไรไม่รู้จะมาถามอีกนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้า เช่นนั้น ก็น่าจะเป็น Espeon สีต่าง(สีเขียว) ที่เทรนเนอร์ในหอนั้นใช้แหละค่ะ

ว่าแต่ เทรนเนอร์จากในเกม มีใช้โปกม่อนสีแปลกด้วยหรอครับ  :pika08:

ปล.โทเกทิคเปลี่ยนร่างสามได้อีก เฉพาะ D/P/Pt/HG/SS นะครับ ถ้าภาคในเกมบอยแอดวาน หมดสิทธิ

ว่าแต่ เทรนเนอร์จากในเกม มีใช้โปกม่อนสีแปลกด้วยหรอครับ  :pika08:

เอฟี่สีแปลกในเทรนเนอร์ทาวเวอร์สิครับ ระบบ ดับเบิ้ลแบทเทิล ผมก็เจอ

เล่นใกล้จบแล้วครับ  เกาะ 7 ที่บ้านผู้หญิงอายุเยอะ มีกล่องบังทางเข้าประตูอยู่ อยากรู้ว่าเอากล่องออกอย่างไรหรอครับ

เห็นว่าต้องใช้ e-Battle card  ลองหาเองแล้วเล่นจบไป 90 ชม. ยังหาไม่เจอเลย

ตอนนี้จับโปรเกมอนในตำนานเกาะลับ 8 และ 9 ได้แล้ว  เกาะลับ 9 วิธีทำให้หินแตกไม่ได้ใช้ความเร็วแต่ใช้ด้านที่กด

อยู่ซ้ายมือก็เดินไปทางซ้ายแล้วกด  อยู่ขวามือก็เดินไปทางขวาแล้วกด  อยู่บนก็เดินไปบนแล้วกด อยู่ล่างก็เดินไปล่างแล้วกด

วิธีดูว่ากดถูกวิธีหรือเปล่า ถ้ากดถูกหินจะหนีแต่ถ้ากดผิดหินจะกลับไปอยู่ตรงกลาง (เห็นบทสรุปที่เขียนไว้เขียนผิด)

บังเอิญจับ ENTEI ได้เลยไปหาข้อมูลเพิ่มเห็นว่าต้องมี ฮิโตะคาเงะกับเซนิกาเมะ ถึงจะจับอีกสองตัวได้

เลยอยากรู้ว่าสามารถจับ ฮิโตะคาเงะกับเซนิกาเมะ  ได้ที่ไหนครับ และตัวอื่นๆถ้าไม่ใช้สูตรจะมีวิธีจับได้ไหม

*สัตว์ในตำนานตัวอื่นใช้ Ultra Ball จับได้หมดแต่ ENTEI ต้องใช้ Master Ball ที่มีอยู่ลูกเดียวจับ

แต่ดีที่เซฟไว้ จับได้แล้วเลยต้องเทรดเอา ไม่งั้นไม่เหลือ Master Ball ไว้จับตัวอื่น

ขอบคุณเรปล่าง คุณ bell  ตอบเร็วมากเลยครับ พึ่งโพสเสร็จเอง ยังแก้ไม่เสร็จเลย  >_<

เล่นใกล้จบแล้วครับ  เกาะ 7 ที่บ้านผู้หญิงอายุเยอะ มีกล่องบังทางเข้าประตูอยู่ อยากรู้ว่าเอากล่องออกอย่างไรหรอครับ

ตอนนี้จับโปรเกมอนในตำนานเกาะลับ 8 และ 9 ได้แล้ว  เกาะลับ 9 วิธีทำให้หินแตกไม่ได้ใช้ความเร็วแต่ใช้ด้านที่กด

อยู่ซ้ายมือก็เดินไปทางซ้ายแล้วกด  อยู่ขวามือก็เดินไปทางขวาแล้วกด  อยู่บนก็เดินไปบนแล้วกด อยู่ล่างก็เดินไปล่างแล้วกด

วิธีดูว่ากดถูกวิธีหรือเปล่า ถ้ากดถูกหินจะหนีแต่ถ้ากดผิดหินจะกลับไปอยู่ตรงกลาง (เห็นบทสรุปที่เขียนไว้เขียนผิด)

บังเอิญจับ ENTEI ได้เลยไปหาข้อมูลเพิ่มเห็นว่าต้องมี ฮิโตะคาเงะกับเซนิกาเมะ ถึงจะจับอีกสองตัวได้

เลยอยากรู้ว่าสามารถจับได้ที่ไหนครับ และตัวอื่นๆถ้าไม่ใช้สูตรจะมีวิธีจับได้ไหม เล่นไป 90 ชม. ยังหาไม่เจอ  55+

*สัตว์ในตำนานตัวอื่นใช้ Ultra Ball จับได้หมดแต่ ENTEI ต้องใช้ Master Ball ที่มีอยู่ลูกเดียวจับ

แต่ดีที่เซฟไว้ จับได้แล้วเลยต้องเทรดเอา ไม่งั้นไม่เหลือ Master Ball ไว้จับตัวอื่น

กล่องนั้นเป็นแค่ทางหลอกครับ(มั้ง)ไม่สามารถเข้าได้นะครับ

ส่วนเกาะ9ให้อยู่ในวงสีเขียวครับม่ต้องรีบนะครับแค่เดินน้อยด้าวก็พอครับ

ส่วนพวกเซนิกาเมะต้องเทรดเอาครับส่วนมาสเตอร์บอลนี้ผมว่าใช้

:ultraball: untra ballดีกว่านะครับต้องพึ่งhax

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.