Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[ทาย]โปเกมอนแต่ตัวเปนสัตว์ชนิดไหน

^_^

Recommended Posts

ทามะ ทามะ ผมว่าเป็นไข่มากกว่าลูกมะพร้าวนะครับ

เพราะทามะ นั้นมาจากคำว่าไข่

ไอ่มนุษย์ต่างดาวมันก็ใช่ แต่ใน pokedex มันบอกว่า โปเกม่อน DNA ขยายความคือ DeoxyriboNucleic Acid ซึ่งชื่อภาษาอังกฤษคือ Deoxy ชัดรึยังครับ - -

ไม่้แน่ใจก็อย่าถามเลยครับ

ไอ่มนุษย์ต่างดาวมันก็ใช่ แต่ใน pokedex มันบอกว่า โปเกม่อน DNA ขยายความคือ DeoxyriboNucleic Acid ซึ่งชื่อภาษาอังกฤษคือ Deoxy ชัดรึยังครับ - -

ไม่้แน่ใจก็อย่าถามเลยครับ

D N A มั น ก็ ใ ช่ แ ต่ เ ข า บ อ ก ว่ า มั น ม า จ า ก อ ว ก า ศ

มาจากอวกาศใช่ว่ามันจะต้องเป็นมนุษย์ต่างดาวทุกตัวหนิครับ - -

เอาอีกๆ

1.นักซูโม่

2.ก็อตซิล่า

3.ปลากระเบน

4.ช้าง

5.หมาป่า

6.ต้นกาบหอยแครง

7.ลิงหางยาว

8.ต้นกระบองเพชร

9.หมาหน้าย่น(พันธุ์อะไรไม่รู้55)

10.กวาง

เฉลย

1นักซูโม่

2ไดโนเสาร์ เทอโรพอดชนิดหนึ่ง

3ปลากระเบน

4ช้าง

5หมาป่า

6ต้นไม้กินคน(มั้ง)

7ลิง

8ต้นกระบองเพชร

9สุนัข (พันธุ์ไรหว่า???)

10กวาง

======================

พอละ

อยากทราบแค่ว่า เรจิร็อก ไอซ์ สตีล และ กิกัส มันเปนตัวอะไร

เรจิร็อก ไอซ์ สตีล เป็น หิน น้ำแข็ง และเหล็กครับ เพราะชื่อมาจากคำว่า ราชันย์แห่งหิน น้ำแข็ง และแหล็ก

• 1 month later...

ฮาริเตยาม่า เปน ซูโม่ อับ

บังกิรัส เปนไดโนเสาร์ อับ

แมนไทน์ เปน กระเบน อับ

ดอนแฟน เปน ช้าง อับ

กราเอน่า เปน หมาล่าเนื้อ อับ

มาซูคิสป้า เปน ต้นกาบหอยแครงอับ

เอปาม เปน ลิง อับ

ซาโบเนอา เปน กระบองเพรช

แกรนด์บลู เปน สุนัขบลูด็อก

โอโดชิชิ เปน กวาง

• 1 month later...

ชุดที่ 1

1เคซีย์ - คาดว่าไม่ได้อ้างอิงจากสัตว์ แต่หน้ามันเหมือนแมวผสมจิ้งจอก

2โพรีก้อน - มันเป็นโปเกมอนเทียม.... ประมาณว่าสัตว์เลี้ยงดิจิตอลแบบทามาก๊อตจิ

3ไซด้อน - รู้สึกว่าเค้าจะตั้งในให้เป็นแรด

4ฮัซซัม - ร่างแรกมันเป็นตั๊กแตนต่อยมวย ร่างนี้ก็น่าจะเป็นตั๊กแตนต่อยมวยอยู่นะ

5มิซึโกโระ - Axolotl เป็นคำตอบสุดท้าย (ผมสะกดไม่ผิดนะ)

6คาโบเนหงิ - นกเป็ดน้ำ

7จิโกริต้า - ร่างสามมันเหมือนบรอนโตซอรัส

8ฮิโนอาราชิ - เม่นอย่างชัดเจน

9ดาเท็งงุ - เท็นงูจมูกแหลม

10โอนิโกรี่ - สายตาคนญี่ปุ่น = หัวยักษ์ สายตาคนอเมริกัน = หน้ากาก Goalie ในกีฬาฮ๊อกกี้

ชุดที่ 2

1มุกุฮอร์ค - เหยี่ยวชัวร์

2แรมพาล - ไดโนเสาร์ที่มีอาวุธเป็นหัวล้านๆ Pachycephalosaurus ชัวร์ป้าด

3คาโปเอล่าร์ - ลูกข่างหมุนๆ

4ไรโค - เหมือนเสือนะ

5เอ็นเท - สัตว์สี่ขาซักอย่าง เป็นไปได้ทั้งหมา เสือ และสิงโต

6ซุยคุง - ตัวนี้เหมือนหมาสุดในสามตัวนี้ละ

7ทามาทามะ - เมล็ดพืช หรือจะเรียกว่าไข่ก็ได้

8แกราดอส - เหมือนพวกงูน้ำ มังกรน้ำ ตามตำนาน

9แกลลอป - ม้า... แต่มันมีเขา คงเป็นยูนิคอร์น

10ไครอส - รู้สึกภาษาไทยจะเรียกแมงกวาง

ชุดที่ 3

1จูไคน์ - ตุ๊กแก๊~!!!

2เอบิวาลาร์ - นักมวยสากล (มันใช้ท่าเตะได้บ้างเปล่านะ ลืมละ)

3มารุไมน์ - ลูกบอล

4คอยด์ - แม่เหล็ก

5ปุเทร่า - Pterodactyl ชัวร์ป้าด

6ลาเปลส - Placiosaurus ครับ

7เนียวโลบอง - ลูกอ๊อด ที่ไปเล่นกล้ามมา

8การูร่า - จิงโจ้... ผสมไดโนเสาร์

9แคกคิง - กอริลล่า (ร่างแรกมันตัวสล๊อต)

10คิวคอน - จิ้งจอกเก้าหางจากตำนานญี่ปุ่น (หรือออริจินัลที่จีนหว่า)

ชุดที่  4

1จิรันส์ - ปลาดึกดำบรรพ์ Coelacanth

2ซานกูส - พังพอน ผู้ไม่กลัวงู

3อุทสึบ็อท - ต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิง

4เดโอคิซิส - ดีไซน์มาจาก DNA ครับ

5คิรินกิ - ยีราฟ.... ผสมสมเสร็จ

6โอโคริซารุ - ลิงหมู... มันมีอยู่จริงรึเปล่านะ

7ฮิโตเดมัน - ปลาดาว... แต่ก็อาจจะเป็นดาวตก

8ออมสตาร์ - Ammonite ชัวร์

9โคโรท็อกซ์ - จิ้งหรีดเล่นดนตรี ลั๊ลลา

10โดราเปี้ยน - แมงป่อง... ดูๆไปก็เหมือนพวกครึ่งคนครึ่งแมงป่องที่เฝ้าปิรามิดนะ

ชุดที่ 5

ชุดที่5

1ฮาริเตยามะ - ซุโม่ หรือจะเรียกว่าภูเขาดี

2บันกิรัส - คล้ายทีเร็กส์ แต่ก็ไม่เหมือนเท่าไหร่

3แมนไทน์ - กระเบนติดเจ็ท

4ดอนฟาน - ช้าง ช้าง ช้าง น้องเคยเห็นช้างรึเปล่า

5กราเอน่า - ไฮยีน่า (ไหงมันเท่กว่าตัวจริงตั้งหลายเท่า)

6มาสกิปปะ - ต้นกาบหอยแครง

7เอปาม - ล ลิงไต่ราว

8ซาโบเนอา - กระบองเพชร... ที่ถูกแกะสลักในวันฮาโลวีน (สงสัยอยากเป็นฟักทอง)

9แกรนด์บลู - บูลด๊อก หมาบูลด๊อก

10โอโดชิชิ - กวาง... เรนเดียร์มั้ง

จบ สนุกจังเลย ไว้เอามาให้ทายกันอีกนะครับ

ที่มาของDeoxysครับ เอามาจากเว็บBulbapedia เห็นบ่นๆกัน = ="

Deoxys appears to draw inspiration from certain representations of aliens and visual representations of the DNA double helix.

สรุปว่า เท่าที่ผมคิด น่าจะเป็นไวรัสอวกาศนะครับ = =" (ไวรัสก็มีDNAนะเออ)

ขอค้านครับ ฮิโนอาราชิ เป็นหนูครับ

ในโปเกเด็กบอกไว้ครับ Fire Mouse Pok้mon

ขอค้านครับ ฮิโนอาราชิ เป็นหนูครับ

ในโปเกเด็กบอกไว้ครับ Fire Mouse Pok้mon

Classification บอกว่า Fire Mouse Pokemon

แต่จริงๆแล้ว ต้นแบบมันมาจากไอ้ตัวนี้ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Echidna

แถมชื่อภาษาญี่ปุ่นมันอาจจะเป็น 火の嵐 (storm of fire)

หรือ ฮิโน + 山荒 (yama-arashi ซึ่งแปลว่าเม่น)

อ้างอิงจาก Bulbapedia ครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.