Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

มีคำถามเยอะน่าดูคะ ช่วยตอบหน่อยนะ

Nameless-san

Recommended Posts

ที่จริงแล้ว เขามีกำหนดการว่า ร่าง 3 รูจูล่า เจน 6 เจ๊แกจะเป็น Lady Gaga Pokemon...

[me=Boxhead Ohm]เข้ามาเพ้อไปเรื่อยแล้วจากไป[/me]

แหม ทำไปได้พี่โอม 555555555555555555+

ต่อๆนะคะ [ช่วงนี้จะเริ่มเบื่อๆโปเกมอนละ แต่ตอนนี้ก็ยังมีคำถามเหมือนเดิมคะ]

1.gif2.gif การเอาไข่ไปฝากนี่ ต้องมีหลักการอย่างไรบ้างคะ และแต่ละภาคสามารถไปฝากได้ที่ไหน

[Pokemon All Version]

1.gif3.gif ในถ้ำ Dark Cave ที่เชื่อมกันระหว่างถนนหมายเลข 30 กับถนนหมายเลข 45 มันมีความสำคัญและมีไว้ทำอะไรคะ

[Pokemon Crystal Version] [ย้อนรอยอดีต]

1.gif4.gif ท่า TM บางอย่าง ที่สามารถใช้ในชีวิตประจำวัน [แปลว่า ใช้ได้เมื่อตอนที่เราไม่ได้ต่อสู้ เช่น ท่า Cut ตัดต้นไม้ขวางทาง] มีอะไรบ้างคะ [ส่วน HM รู้เกือบหมดละ ตั้งแต่ 1 - 6 ต่อจากนี้ไม่เคยใช้ - -]

[Pokemon All Version]

[me=Morning Kiss]หัวเราก๊ากแล้วไปเล่น Demon Online ต่อไป[/me]

12 (เฉพาะ GBA)

FireRed/LeafGreen เกาะสี่

Ruby/Sapphire/Emerald เมืองเค็นเซ็ทสึ(เมืองยิมไฟฟ้า)

ส่วนหลักการก็เหมือนกัน

1นำโปเกมอนเพศผู้และเมียไปผากอย่างละตัว(ตัวลูกจะเหมือนตัวแม่ เช่น Snorlax(เมีย) และ

อีกตัวหนึ่งเป็นเพศผู้ ลูกก็จะออกมาเป็นSnorlax Lv5(ถ้าในNds จะ เป็นMuchlax เขียนงี้ป่าว)

*ท่านจะฝากตัวไหน(ตัวเมีย) ข้าพเจ้าจะหาคู่(ตัวผู้)มันมาให้(มันมีกลุ่มไข่อะนะ แต่มันเยอะ ทำ

ไม่ไหว)

2ไปที่ไหนก็ได้ประมาณ ห้าหรือสิบกว่านาที่ก็กลับมาที่ฝากไข่ คุย กะ คุณตาที่ยืนอยู่ด้านนอก

เขาจะให้ไข่

3การฝักไข่ ให้เรานำไข่เดินทางไปด้วย เดินประมาณ2000ก้าวไข่จะฟักตัวออกมา Lv 5

13ไม่รู้ครับ ไม่ได้เล่น อิ อิ

14TM ท่า Teleport ใช้วาร์ปไปโปเกมอนเซ็นเตอร์

Dig ใช้ออกจากถ้ำ

Sweet Scent ใช้เรียกให้โปเกมอนที่พบตามธรรมชาตมาสู้กับเรา

HM Cut ตัดต้นไม้

Fly บินไปเมืองที่เราเคยเข้าโปเกมอนเซนเตอร์

Surf ว่ายน้ำ

Strength ดันหิน

Flash แสงสว่าง

Rock Smash ทำลายหิน

Water Fall ปีนน้ำตก

Dive ดำน้ำ

Cyber

ไข่มันแล้วแต่แต่ละตัวไม่ใช่เหรอ รู้สึกว่าบางตัวก็3,000ก้าวนะ

แต่ยังไงก็เอามันออกเดินทางด้วยไปเรื่อยๆ เดี๋ยวไขมันก็ฟักคัวออกมาเองแหละครับ

12

โปเกม่อนที่ต้องการไข่ทั้ง 2 เพศ หรือเพศใดเพศหนึ่ง+เมตาม่ิอน(#132 Ditto)

Gen 4 ขึ้นไปไข่จะฟักออกมาเป็นเลเวล 1

ถ้ามีโปเกม่อนที่มี Ability Magma Armor หรือ Flame Body ติดทีมไปด้วยจะช่วยลดก้าวในการเดินฝักไข่ครึ่งนึง

สถานที่

Ryby/Shapphire/Emerald -Mauville City

FireRed/LeafGreen -เกาะ 4

Diamond/Pearl/Platinum -Solaceon Town

HeartGold/SoulSilver -ถนน 34

ฺBlack/White -ถนน  3

13

ไม่มีอะไรเลย ถ้าเข้าจากถนนหมายเลข 45 จะมีโซนาสให้้จับ

14

Dig ออกจากถ้ำ

Teleport วาร์ปกลับโปเกม่อนเซ็นเตอร์ที่เพิ่งไปใช้มา

Cut ใช้ตัดหญ้าได้(ภาคเก่าๆ)

Flash ทำให้ถ้ำสว่าง

Sweet Scent ใช้ในหญ้าเจอโปเกม่อนเลย

Milk Drink ไม่ใช่ TM สามารถฮีลเโปเกม่อนในทีมได้เหมือนใช้ยา

Softboiled ไม่ใช่ TM เหมือนอันบน

Headbutt เป็น TM ภาคเก่าแต่ภาคใหม่ไม่เป็น ใช้โปเกม่อนโขกต้นไม้จะเจอโปเกม่อนป่า(HG/SS onlyมั้ง)

Rock Smash ทำลายหินก้อนเล็กๆ

(ภาคหลังๆ TM HM มันไม่เหมือนกัน)

Gen 4 ไข่จะฟักออกมาเป็นเลเวล 1 ถ้ามีโปเกม่อนที่มี Ability Magma Armor หรือ Flame Body

ขอขยายความนิดนึง

โปเกมอนเจน4ขึ้นไป ถ้าฟักไข่จะเลเวล1ครับ

ส่วนถ้ามีMagmar Armor ในทีม จะลดเวลาการฟักไข่ได้ (แต่สูงสุดตัสวดียวนะ มากกว่านั้นไม่เกิดอะไรขึ้น)

^

ผมยังพิมไม่เสร็จมือไปโดน TAB+ENTER มันเลยโพสต์เลยอ่ะครับ โทษทีครับ :shinx05:

^

ผมยังพิมไม่เสร็จมือไปโดน TAB+ENTER มันเลยโพสต์เลยอ่ะครับ โทษทีครับ :shinx05:

ปล. ลองไปจัดหน้ากับหัวข้อให้อ่านง่ายๆนิดนึงก็จะเยี่ยมมากเลยนะครับ  :pika01:

ที่จริงวันนี้ไม่สบาย [คอบวมอ่านะ]

แต่... ตอนนี้กำลังจะเตรียมจับโปเกมอนในตำนาน มีเรื่องถามเลย

1.gif5.gif ถ้าต้องสู้กับ 4 คนสุดท้ายใน Pokemon League จะต้องเตรียมตังประมาณเท่าไรคะ [ถามไปเพื่อ...?]

[Pokemon Leaf Green Version]

1.gif6.gif มีอยู่ช่วงหนึ่ง ได้รับบทเป็น Charmander แล้วทีนี้ ลองใช้ไฟเผาตัวหินอ่าคะ แล้วทำไมมันตายละคะ ทั้งๆที่ไฟตีตัวหินได้เบามากๆ [จำชื่อไม่ได้แล้วคะ แต่จำได้แค่ว่า อยู่ในถ้ำเป็นส่วนใหญ่]

[Pokemon Mystery Dungeon]

15.ถ้าผมจะเอา

ไอยาสีเขียวที่ขายตรงลีกอ่าครับ 30 อัน

แล้วก็ยาสีน้ำเงินตรงลีกเช่นกัน  30 อัน

แล้วก็Revicve 30 อัน

ก็จะได้ตัวละ5อ่ะนะ

6x5=30 คือ1ตัวใช้อันนั้นได้อย่างละ5

จตุรเทพมี4 แชมป์1 แต่ถ้าเหลือก็คละมาใช้อ่าครับสำหรับผม

15ศูนย์บาท เวลาเข้าสู้ลีก ไปซื้อFull Restore หรือHyper Potionหรืออะไรก็ได้ให้ตังค์เหลือ 0 บาท เพราะถ้าแพ้เราจะ

เสียตังค์เยอะ

1.gif6.gif มีอยู่ช่วงหนึ่ง ได้รับบทเป็น Charmander แล้วทีนี้ ลองใช้ไฟเผาตัวหินอ่าคะ แล้วทำไมมันตายละคะ ทั้งๆที่ไฟตีตัวหินได้เบามากๆ [จำชื่อไม่ได้แล้วคะ แต่จำได้แค่ว่า อยู่ในถ้ำเป็นส่วนใหญ่]

[Pokemon Mystery Dungeon]

SDef ของตัวหินมันน้อยรึเปล่า ถึงเบาก็ยังเพียงพอต่อการจัดการได้ครับ

15ศูนย์บาท เวลาเข้าสู้ลีก ไปซื้อFull Restore หรือHyper Potionหรืออะไรก็ได้ให้ตังค์เหลือ 0 บาท เพราะถ้าแพ้เราจะ

เสียตังค์เยอะ

เปลืองไปไม๊ - -

ข้อแนะนำสำหรับผม เสียเวลานิดหน่อยนะ ก่อนเข้าไปในลีค กดเซฟใน Menu (ที่มีพวกคำว่า pokemon pokedex) แล้วค่อยเข้าไปในลีค สู้คนแรก ถ้าแพ้ ก็โหลดเซฟใหม่ ถ้าชนะ ให้กด Shift + F1 ก่อนสู้คนที่สอง พอกดเสร็จก็เข้าไปสู้ ล้วถ้าแพ้ ให้กด F1 แล้วสู้ใหม่ แต่ถ้าชนะก็เข้าไปหาคนที่สาม กด Shift + F1 ก่อนสู้ แล้วก็ทำแบบคนที่สอง จนชนะอ่ะ โอเคป่ะ

สำหรับไอเท็ม

ก็ Hyper Potion ประมาณ 30 อันขึ้นไป เพราะสู้ลีคเสียเลือดเยอะแน่ๆ

แล้วก็ Full Heal 20 ขึ้นไป เอาไว้รักษาสภาพผิดปกติต่างๆ

และที่ขาดไม่ได้ Revive  30 ขึ้นไป สู้ลีคครั้งแรก ต้องมีสักตัวแหละน่า ที่น็อคก่อน

ไม่ต้องให้เงินเหลือ 0 มันเปลืองไป ถึงแพ้ยังไงก็เสียแค่ครึ่งเดียว ยังมีเงินติดกระเป๋งอีกครึ่งนึงเชียวนะ

เปลืองไปไม๊ - -

ข้อแนะนำสำหรับผม เสียเวลานิดหน่อยนะ ก่อนเข้าไปในลีค กดเซฟใน Menu (ที่มีพวกคำว่า pokemon pokedex) แล้วค่อยเข้าไปในลีค สู้คนแรก ถ้าแพ้ ก็โหลดเซฟใหม่ ถ้าชนะ ให้กด Shift + F1 ก่อนสู้คนที่สอง พอกดเสร็จก็เข้าไปสู้ ล้วถ้าแพ้ ให้กด F1 แล้วสู้ใหม่ แต่ถ้าชนะก็เข้าไปหาคนที่สาม กด Shift + F1 ก่อนสู้ แล้วก็ทำแบบคนที่สอง จนชนะอ่ะ โอเคป่ะ

สำหรับไอเท็ม

ก็ Hyper Potion ประมาณ 30 อันขึ้นไป เพราะสู้ลีคเสียเลือดเยอะแน่ๆ

แล้วก็ Full Heal 20 ขึ้นไป เอาไว้รักษาสภาพผิดปกติต่างๆ

และที่ขาดไม่ได้ Revive  30 ขึ้นไป สู้ลีคครั้งแรก ต้องมีสักตัวแหละน่า ที่น็อคก่อน

ไม่ต้องให้เงินเหลือ 0 มันเปลืองไป ถึงแพ้ยังไงก็เสียแค่ครึ่งเดียว ยังมีเงินติดกระเป๋งอีกครึ่งนึงเชียวนะ

ถ้าเล่นในDSจริงๆ ต้องทำยังไงอ่ะคับ?????

ถ้าเล่นในDSจริงๆ ต้องทำยังไงอ่ะคับ?????

คนถามเค้าเล่นใน VBA หนิครับ

อีกอย่างถ้าผมเล่นใน DS จริงๆ ผมเซฟก่อนเข้าลีค ถ้าแพ้คนใดสักคนผมก็ปิดเปิดใหม่ โหลดเซฟใหม่ครับ

คนถามเค้าเล่นใน VBA หนิครับ

อีกอย่างถ้าผมเล่นใน DS จริงๆ ผมเซฟก่อนเข้าลีค ถ้าแพ้คนใดสักคนผมก็ปิดเปิดใหม่ โหลดเซฟใหม่ครับ

โห ท่าจะเหนื่อยแหะ แพ้คนที่ 2 3 4 ต้องเปิดใหม่หมดเลยหรอเนี่ย ถ้าเล่นใน DS

----------------------------------------------------------------

1.gif7.gif ค่า Spacial Atk. กับค่า Spacial Def. มันคือค่าอะไรหรอคะ งงมาตั้งนานแล้ว

1.gif8.gif บางครั้งในการต่อสู้ โปเกมอนมักจะใช้ท่าลด Accessory [ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเขียนแบบนี้] แล้วค่าที่ว่านั้น มันคืออะไรคะ

17Spacial Atk. ท่าโจมตีพิเศษ(ไม่สัมผัส)Spacial Def. พลังป้องกันพอเศษ(ป้องกันการโจมตีไม่สัมผัส)

18ความแม่นครับ

17.ค่า Spacial Atk. กับค่า Spacial Def. มันคือค่าอะไรหรอคะ งงมาตั้งนานแล้ว

Special ในที่นี้ จะเกี่ยวกับท่าที่ใช้การโจมตีพิเศษคำนวณ ง่ายๆครับ เหมือนเวลาคุณเล่นเกมผจญภัย ที่มีนักดาบ กับ จอมเวทย์น่ะ

นักดาบ จะเน้นการโจมตีทางกายภาพ คือ เอาดาบเข้าไปฟันๆๆๆๆๆ

จอมเวทย์ก็จะยิงเวทย์มนตร์ใส่สัตว์ประหลาด

ก็คล้ายๆกันครับ ท่าโจมตีต่างๆในเกมโปเกม่อน ก็จะแบ่งออกเป็น ท่าโจมตีกายภาพ(Physical) กับ ท่าโจมตีพิเศษ(Special)

ซึ่ง ก่อนถึงภาคDiamond & Pearl การแยกกายภาพกับพิเศษ จะแยกที่ประเภท(Type)ของท่า

แต่ตั้งแต่ภาคDiamond & Pearl จะแบ่งด้วยลักษณะการโจมตีของท่านั้นๆ เช่น เอาตัวเข้าชน เอาหมัดเสยคาง ก็เป็นกายภาพ เรียกน้ำออกมาโจมตี ยิงลำแสงใส่ศัตรู ก็เป็นท่าโจมตีพิเศษ

ซึ่งท่ากายภาพ จะคิดความเสียหายด้วยAtkของเรา แล้วก็จะเบาลงไปตามDefของคู่ต่อสู้ หรือเป้าหมายที่โจมตีใส่

ส่วนท่าพิเศษ ก็จะใช้Special Attack และ Special Defenseคำนวณครับ

บางครั้งในการต่อสู้ โปเกมอนมักจะใช้ท่าลด Accessory [ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเขียนแบบนี้] แล้วค่าที่ว่านั้น มันคืออะไรคะ

Accuaracy ครับ คือค่าความแม่นยำ ถ้าถูกทำให้ลดลง ก็จะมีโอกาสโจมตีพลาดมากขึ้น

Accessory คือ อุปการณ์ ครับ *ผัวะ*

ปล. ติดเกมส์ RPG ไปรึป่าวครับ :pika11:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.