Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ฟิคโปเกมอน :: ความทุกข์ของยิมลีดเดอร์

^_^

Recommended Posts

ขออภัยอย่างสูงที่ฟิคนี้มาหลังที่ผมกำหนด ช่วงนี้งานการเยอะมาก ก็เลยไม่ได้ใช้งานอยู่ สามสี่ วัน

อาจจะแต่งได้ไม่ดีเท่าไร เพราะ คิดจะตั้งกระทู้รับสมัครยิมลีดเดอร์ แค่สมัครธรรมดา ตั้งผิดหมวดบอกให้พี่เค้าย้ายมาแต่ดั๊นดันเขียนว่า  [Rigister]รับสมัครฟิคตัวละครยิมลีดเดอร์ แทนที่จะตั้งชื่อกระทู้ว่า ใครอยากเป็นยิมลีดเดอร์มารายงานตัวกันหน่อยและบอกให้พี่เขาย้ายมาหมวด มิวเซียม แต่มันก็ผ่านมาแล้ว ก็ช่างมัน ไม่เป็นไร  จะได้ลองหัดเขียนฟิคบ้าง

ฟิคเรื่องแรกของผมมีชื่อว่า ความทุกข์ของผู้นำโรงยิม

ณ เขตโฮเอน มีประชากรเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว ซึ่งล้วนแต่ชอบการประลอง

เมืองมุโระ    โทกิ อ่านหนังสืออยูในโรงยิม มีเสียงโทกิ ชั้นมาขอท้าดวลชิงเขมกลัดยิม

โทกิ:เข้ามา!

สู้กันมาผ่านไปครึ่งชั่งโมง

โทกิ:แฮก แฮก  กะกะแกแพ้แล้ว โอะโอะอดได้เขมกลัดยิยิยิม

ใครอะ:โทกิ ข้ามาขอท้าดวล มา!

โทกิ:ด๊าย

ใครอีกแล้ว:โทกิ มาเลย!

โทกิ:ดะด๊ายด้าย

ใครง่ะ:โทกิ มาแล้ว!

โทกิ:ดร๊าย.

ใครเนี่ย:มาเลย โทกิ

โทกิ

โทก

โท

กิ

โทกิ: โอ้ว! ม้าย ไม่เอาแล้ว ไม่เป็น มันแล้วลาออกจากผู้นำโรงยิม

เค็นเซ็ทสึ ซิตี้  เคนเซทสึมีประชากรมากที่สุดในโฮเอน เพราะ ฉะนั้น โรงยิมนี้

คุณเท็ตเซ็นมีผู้ท้าชิง

เด็กสู้แพ้

เท็ตเซน:ไม่เปนรายเอาเขมกลัดไป ก็ถือว่าสู้ดีมากนะ

มาแล้ว!!!

เทตเซน:มาเลย

มาแส้วง้าบ!!!

เทตเซน:มะ มะมราเรย.

คุณเท็ตเซน!!!

เทตเซน:ม๊าเล้ย!!!

คุณเท็ตเซ

เท็ตเซ

เท็ต

เท็ตเซน: Oh! My god!!! ม่ายเปนมานแย้ว!!!

เรื่องแบบนี้ลุกลามไปถึงงงง.

เมืองรูเนะ

คุณอดันง้าบ ผมมาท้าชิง

อดัน:อ้าว มาเรย

ป๋มมาแย้ว!!!

อดัน:มะ มาเลย

มาแย้ว มาแย้ว!!!

อดัน:อ้าวมา!!!

มาแล้วคร้าบ

อดัน:ม๊า ม๊า

คุณ อดัน

อาดาน

อดา.

อะ

อดัน:โอ้ว ไม่เปนแล้ว ถึงจะเก่งแค่ไหน แต่ถ้าสู้ต่อเนื่องมันก็เหนื่อยเปนธรรมด๊า!!!

The End...

มันเหมือนกันหมดเลยอะแต่งเหมือนเดิมหมดเลยหรือนี้แค่ปถมบท

เนื้อเรื่องมันเล่าไปไวมากงงแบบตามไม่ทัน

เอ่อ นี่เข้าเรียกว่าบันทึกประจำวันครับผม การเขียนฟิคหรือนิยาย ควรจะมีบทแนะนำบ้านเมือง บรรยากาศโดยรอบ หน้าตาตัวละคร ลักษณะของตัวละคร ทำนองนี้น่ะครับ แบบนี้มันมีแต่บทพูด คนอ่านอาจจะงงน่ะครับ :pika01:

เอ่อ นี่เข้าเรียกว่าบันทึกประจำวันครับผม การเขียนฟิคหรือนิยาย ควรจะมีบทแนะนำบ้านเมือง บรรยากาศโดยรอบ หน้าตาตัวละคร ลักษณะของตัวละคร ทำนองนี้น่ะครับ แบบนี้มันมีแต่บทพูด คนอ่านอาจจะงงน่ะครับ :pika01:

:pika05:ต้องขออภัยด้วยนะครับ

จริงอย่างที่คุณ Acceleratorว่าน่ะครับ การเขียนแบบเจ้าของฟิคนั้น เหมือนกับเขียนบันทึกประจำวันลงในสมุด ทางผมเองก็กำลังฝึกฝน เลยพอแนะนำได้เล็กน้อย นั้นก็คือ

เพิ่มลักษณะรูปร่างของตัวละคร อย่างตัวเอกของเรื่อง ผมสีอะไร ผิวสีอะไร ตาสีอะไร ชอบแต่งกายแบบไหน และมีนิสัยอย่างไร ของอธิบายออกมาให้ชัดเจน ชนิดที่ว่าแค่เอ่ยเสียงพูด คนอ่านก็จินตนาการออกแล้ว ว่าตัวเอกของคุณออกโรง

สถาณที่เกิดเรื่อง ควรบรรยายสถาณที่โดยรอบ หากว่าในเรื่องที่คุณแต่ง ยังไม่เคยอธิบายมาเลย แต่หลังจากนั้นแล้ว จะอธิบายย่อๆ หรือไม่เลยก็ได้

ก็คร่าวๆละครับ สำหรับที่ผมจะแนะนำได้ ลองนำไปใช้ดูนะครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.