Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

## แถลงการณ์เรื่องสภาพบอร์ดตอนนี้ ##

Dreammaker

Recommended Posts

ขอเขียนแบบตามสบายผมละกันนะ

ตอนนี้บอร์ดกำลังตกต่ำลงเรื่อยๆ จากอันดับประมาณ 1,200 ปลายๆ เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้บอร์ดตกไปอยู่อันดับ 2,100 ต้นๆ เรียบร้อยแล้ว

บอร์ดมีคนเปิดดูเยอะกว่าเดือนที่แล้ว แต่จำนวนคนที่เข้าบอร์ดจริงๆ มีน้อยกว่าปีที่แล้วประมาณครึ่งนึง

จำนวนคนที่ออนไลน์ในบอร์ดน้อยลงมาก เดือนนี้มีสูงสุดคือ 59 คน ซึ่งเป็นรองแค่เดือนมิถุนาคือ 55 คนเท่านั้นเอง

ทีนี้ เราจะทำยังไงให้มีคนเพิ่มขึ้น

คิดไม่ออกนะ คิดได้แค่ มีกิจกรรมมากขึ้น เพื่อที่จะได้ดึงดูดเด็กใหม่มาให้เข้าร่วมกิจกรรม เพราะว่า ถ้าไม่มีกิจกรรม เราจะเอาอะไรมาดึงดูดเด็กใหม่ล่ะ

ข้อมูลเหรอ? แบบนี้อ่านเอาอย่างเดียวไม่ต้องสมัครก็ได้ ถ้าต้องสมัครถึงจะดูข้อมูลได้ แบบนี้เม็มเบอร์ก็รก

เอาสภาพสังคมมาดึงดูดเด็กใหม่เหรอ? อันนี้ก็ทำได้นะ แต่จะทำกันไหม? สภาพสังคมของเราตอนนี้มันเหนียวแน่นเฉพาะในกลุ่ม มันไม่มีช่องว่างให้เด็กใหม่แทรกเลย เด็กใหม่โผล่ในเชาท์ "สวัสดีครับ" แต่ก็ไม่มีคนสนใจ คุยเรื่องของตัวเองต่อไป หรืออาจจะต้อนรับไปแปปเดียว แล้วก็คุยเรื่องที่เด็กใหม่กลายเป็นคนนอกต่อไป ถ้าเป็นแบบนั้น มันคงยากที่จะดึงดูเด็กใหม่ให้เข้ามาเป็นขาประจำ

เพราะงั้น ผมคิดได้แค่กิจกรรมนี่ละ อย่าน้อยที่คิดนะ อยากให้บอร์ดเรามีเอกลักษณ์ เช่น เทรนเนอร์การ์ด เด็กใหม่เข้ามา โห มีกันทุกคนเลย อยากมีบ้าง ทำไง ไปร้านรับทำเทรนเนอร์การ์ด (ให้ปุ๋ยตั้ง) พอมีแล้ว ว้าวๆ เห่อมาก ตื่นเต้น เอามาโชว์ แล้วก็โพสต์บ้างอะไรบ้าง ให้เทรนเนอร์การ์ดของเขามีอยู่ทั่วไป ไม่ใช่แค่นั้น โห มีแรงค์พิเศษพวกนี้อีก ทำไงล่ะ อยากได้ๆ งั้น อ้อ มีกิจกรรมใช่มะ สมัครๆๆ จะเอาแรงค์อ่ะ แบบนี้ก็ทำให้กิจกรรมบอร์ดอยู่รอดได้อีก

ที่ทำให้แรงค์มีอายุการใช้งานก็เพราะว่า อย่างน้อย คนจะได้กระตือรือร้นที่จะเข้าร่วมกิจกรรม ถ้าแรงค์มันอยู่ถาวร ผมว่านะ กิจกรรมที่จัดมันก็แป้กเหมือนเดิม ไม่ใช่แค่นั้น สภาพบอร์ดก็เป็นแบบเดิมๆ ย่ำแย่เหมือนที่เป็นอยู่ตอนนี้

ผมอยากให้บอร์ดพัฒนาครับ ด้านข้อมูล โอเคเราพัฒนากันได้ แต่ด้านสังคมนี่ละ มันยากที่จะพัฒนา เพราะคนๆ เดียวมันทำอะไรไม่ได้ ก็อยากให้ทุกๆ คนร่วมมือกัน เช่น ร่วมกิจกรรมบอร์ดบ้าง ต้อนรับเด็กใหม่กันบ้าง อะไรแบบนี้ คนจะได้เข้ามาเยอะๆ ครับ

คนที่เข้ามาตอนแรก จะให้เข้ามาแบบขาประจำมันไม่ได้หรอก เขาก้เข้ามาแบบปลิงกันทั้งนั้นแหละ เพราะงั้นมันอยู่ที่เราแล้วละ ว่าเราจะดึงดูดเขาได้แค่ไหน ทำให้เขาประทับใจได้แค่ไหน ถ้าทำได้เขาก็อยู่กับเราไปนานๆ ได้

เรื่องเงินบอร์ด พูดกันตรงๆ ก็ไม่ได้อยากจะรบกวนสมาชิกเท่าไหร่หรอกนะ โอสต์นี้ก็ไม่ใช่โอสต์ที่ดีอะไร มีช้าบ่อยๆ มีล่มอยู่บ้าง ไม่แน่ว่าในอนาคต อาจจะมีเกิดปัญหาอะไรๆ ร้ายแรงขึ้นมาอีกก็ได้ เช่น ทางผุ้ให้บริการจะลดพื้นที่ หรือ ลดจำนวนฐานข้อมูล อะไรแบบนี้ เพราะงั้น เงินทุนเองก็จำเป็นอ่ะนะ วิธีได้เงินโดยไม่พึ่งกำลังเงินของสมาชิกในบอร์ดคือ ทำให้มีคนเข้ามาเยอะๆ ครับ แล้วเราจะได้เงินจากการโฆษณาเอง ซึ่งการทำให้คนเข้ามาเยอะๆ ผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไร แค่สมาชิกที่มีอยู่ตอนนี้ ให้ความสนใจกับเด็กใหม่ และ ทำให้กิจกรรมของบอร์ดที่จัดขึ้นมันดูยิ่งใหญ่ก็เท่านั้นเอง

ไม่รู้ว่ามันจะสำเร็จหรือเปล่านะ ถ้าพูดกันตรงๆ ก็คือ ถึงจะมีสมาชิกออนวันนึงประมาณ 40 - 50 คนก็เถอะ แต่ความร่วมมือในบอร์ดมีน้อยมากๆ เช่น เวลาขอความร่วมมือให้ออกเสียงอะไรบางอย่าง ก็ไม่ค่อยจะมีคนออกเสียงกัน แล้วพอผลออกมา ก็จะมาบ่นว่า จริงๆ น่าจะเป็นแบบนั้นมากกว่านะ น่าจะเป้นแบบนี้มากกว่านะ อะไรประมาณนี้ เพราะงั้น ช่วยๆ กันหน่อยเถอะครับ

ก็คิดว่า ถ้าทำตามนี้กันนะ บอร์ดอาจจะดีขึ้นภายในสามเดือนอ่ะนะ แต่ถ้ามันไม่ดีขึ้นจริงๆ ผมเองก็หมดปัญญาเหมือนกัน ว่าจะทำยังไงดี

แผนการนี้ส่วนใหญ่ผมเป็นคนคิด และใช้ความเผด็จการของผมผลักดันให้มันเป็นแบบนี้ขึ้นมา ดังนั้น ถ้ามันไม่ได้ทำให้บอร์ดดีขึ้นกว่าเดิม ผมก็ขออนุญาตลาออก ปล่อยให้ทีมงานคนอื่นจัดการต่อไปครับ

จบแล้วมั้ง.

ต่อให้นายลาออกนะ  สภาพบอร์ดมันก็ไม่ดีขึ้น

โอเคมะ?

ก็ไม่ได้ลาออกให้ดีขึ้น ลาออกไปแล้วไม่สนใจเลยต่างหาก

อยากได้เด็กใหม่เดี๋ยวผมช่วย

ลองบอกเพื่อนๆในโรงเรียนให้มาสมัครเว็บนี้ละกัน

สู้ต่อไปนะ น้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน :pika01:

อย่าว่าแต่สมาชิกใหม่เลย

ผมโพสไป โดนเช้าท์ไหล ไม่มีใครทักสักคน

เอ่อ ไอเรื่องที่บอกว่าเข้ามาแล้วไม่ค่อยได้ร่วมกิจกรรมอะไรกับบอร์ดนี่ รู้สึกจะโดนผมเต็มๆซะแล้วแหะ =w="

Guest bulbabenz

ผมโพสไป โดนเช้าท์ไหล ไม่มีใครทักสักคน

โดนหลายคน-*-

ความเห็นส่วนตัวที่ผมคิดไว้คือ

กิจกรรมบอร์ดที่จะดึงดูดเด็กใหม่ได้ ควรจะเป็นกิจกรรมที่ทำง่ายๆ คิดง่ายๆ

ที่เข้ามาแล้วเด็กใหม่ไม่เข้าร่วมกิจกรรมเพราะมันยากไปครับ

เพราะตอนผมเข้ามาใหม่ๆ เห็นแบนเนอร์กิจกรรมเติมซับนรกลงในช่องว่าง มันคิดไม่ออกครับ กลัวแป้กด้วย

เพื่อนผมสองสามคนถึงกับคิดว่า ถ้าส่งไปแล้วแป้ก มันก็จะเสียหน้าอะไรก็ตาม

(เพื่อนผมชอบโปเกม่อนเหมือนกัน เลยชวนเข้าบอร์ด ซึ่งตอนนี้เค้าก็แวะเวียนมาบ้าง แต่นานๆครั้งจะมาที)

อันนี้ สิ่งที่ผมคิดคือ ยิ่งคนเยอะเท่าไหร่ การได้รับความสนใจจะน้อยลง เพราะต่างคนต่างจะพูด เชาท์ไหลเร็วโดยสิ่งที่ผมพิมพ์ไปมันหายไปแล้วภายในไม่กี่วิ

ส่วนใหญ่ผมจึงมาคุยตอนดึกๆ ไม่ก็เช้าๆ ที่มีคนน้อย

ปล.เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว

อันนี้ สิ่งที่ผมคิดคือ ยิ่งคนเยอะเท่าไหร่ การได้รับความสนใจจะน้อยลง เพราะต่างคนต่างจะพูด เชาท์ไหลเร็วโดยสิ่งที่ผมพิมพ์ไปมันหายไปแล้วภายในไม่กี่วิ

ส่วนใหญ่ผมจึงมาคุยตอนดึกๆ ไม่ก็เช้าๆ ที่มีคนน้อย

ปล.เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว

เห็นด้วยฮะ ยิ่งคนเยอะจะยิ่งอบอุ่นน้อยลงอยู่แล้วเป็นธรรมดา  ไม่ได้อบอุ่นขึ้นตามที่คิดเลย แต่ถ้าคนน้อยจนไม่มีใครตอบกลับก็แสดงว่าคนน้อยไป อันนี้อยู่ที่ช่วงเวลาออนไลน์ของแต่ละคนซะมากกว่า

บอร์ดนี้คนเยอะกว่าบอร์ดที่ผมอยู่ประจำซะอีกด้วยซ้ำ  อยากได้บอร์ดใหญ่ๆงั้นก็น่าจะโปรโมทแลกลิ้งค์กับเวปดังๆเวปอื่นดูไหม บางคนไม่เคยรู้จักเวปแต่รู้จักโปเกมอนจะได้เข้ามาเยือนบ้าง

ส่วนใหญ่ตอนนี้อาศัยgoogleกับบอร์ดเก่ามากันนี่นะ จริงๆย้ายบอร์ดสองสามรอบคนที่ติดตามก็ตกหล่นหายไปเยอะเหมือนกัน  :pika09:

บอร์ดกว้างเกินมากกว่าอ่ะนะ

แต่มันก็สมบูรณ์ดี  บอร์ดเก่าที่อบอุ่นกว่าคือมันแคบกว่าอ่ะนะ

แต่ก่อนผมก็เป็นปลิง จนพอย้ายบอร์ดเลยอยากมมีส่วนร่วม - -

ผมคิดว่าเขาจะพูดคุยอะไรก็สิทธิ์ของเขาอ่ะ

เราจะไปว่าเขาไม่ได้หรอก

แล้วก็พวกคนที่เขาเล่นบาร์กันตอนนี้หนีไปเล่นกล่องอื่นกันแล้ว

ทำให้ดูเหมือนเราให้ความสำคัญกับเด็กใหม่มากกว่าคนเก่าๆกันไปหน่อย

ส่วนเรื่องคนเยอะคนน้อยอันนี้คือพวกเราสนิทกันมาก มากซะจนคนอื่นเข้ามาแทรกไม่ค่อยจะได้ แต่สุดท้ายเราก็ไม่มีสิทธิ์ไปว่าเขาอยู่ดี

#ความคิดเห็นส่วนตัว

*ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ*

น่าจะมีกิจกรรมที่ทำไม่ยาก+เพราะเด็กเล่นคอม(บางอย่างไม่เป็น)

ยังไงผมก็ชวนเพื่อนที่โรงเรียนมาละกัน(ตอนนี้เป็นเว็ป/บอร์ดประจำโรงเรียนแล้ว ผมเป็นคนที่บอกต่อๆคนแรกอะนะ)

-ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ-

ลองจัดรายการวิทยุดูมั้ยคะ แบบ เปิดเพลงโปเกม่อนอะไรอย่างนี้ หรือเพลงอย่างอื่นก็ได้ เวลาบางคนไม่รู้จะทำอะไรก็แบบ เอ เว็บพีเคเบสิกมีรายการวิทยุนี่ ไปฟังดูดีกว่า อะไรแบบนี้

ก็คือถ้าไม่มีอะไรคืบหน้าภายใน 3 เดือนนี้ บอร์ดนี้ก็มีแต่ร่วงกับร่วง คนจะน้อยไปเรื่อยๆจนร้างไปในที่สุด ไม่ทำกันตอนนี้ 3 เดือนเห็นผลแล้วจะมานั่งเสียใจทีหลัง

บอร์ดนี้คนเยอะกว่าบอร์ดที่ผมอยู่ประจำซะอีกด้วยซ้ำ  อยากได้บอร์ดใหญ่ๆงั้นก็น่าจะโปรโมทแลกลิ้งค์กับเวปดังๆเวปอื่นดูไหม บางคนไม่เคยรู้จักเวปแต่รู้จักโปเกมอนจะได้เข้ามาเยือนบ้าง

ส่วนใหญ่ตอนนี้อาศัยgoogleกับบอร์ดเก่ามากันนี่นะ จริงๆย้ายบอร์ดสองสามรอบคนที่ติดตามก็ตกหล่นหายไปเยอะเหมือนกัน

ตรงนี้รู้สึกนินจะบอกว่าต้องทำให้บอร์ดนี้ตั้งตัวให้ได้ก่อน แล้วค่อยแลกลิงค์กับเวปอื่นน่ะ

ส่วนเรื่องสมาชิกเก่าตกหล่นหายไปนี่ อันนี้จริงแฮะ บางคนอาจจะหาไม่เจอแล้วก็กลายเป็นว่าหายไปเลย ผมเข้าไปดูที่บอร์ดอินวิ ยังมีคนถามหาในเช้าบ็อกซ์อยู่เลยนะนั่นว่าหายไปไหนกัน

มันก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้จริงๆนะ...ผมเองบางครั้งยังงงว่าคุยเรื่องอะไรกันหว่า นี่ก็ต้องขึ้นอยู่กับความร่วมมือของขาเม้าท์ในเช้าท์ทุกคนละครับ

ผมคิดว่าเขาจะพูดคุยอะไรก็สิทธิ์ของเขาอ่ะ

เราจะไปว่าเขาไม่ได้หรอก

แล้วก็พวกคนที่เขาเล่นบาร์กันตอนนี้หนีไปเล่นกล่องอื่นกันแล้ว

ทำให้ดูเหมือนเราให้ความสำคัญกับเด็กใหม่มากกว่าคนเก่าๆกันไปหน่อย

ส่วนเรื่องคนเยอะคนน้อยอันนี้คือพวกเราสนิทกันมาก มากซะจนคนอื่นเข้ามาแทรกไม่ค่อยจะได้ แต่สุดท้ายเราก็ไม่มีสิทธิ์ไปว่าเขาอยู่ดี

#ความคิดเห็นส่วนตัว

ทำไมผมอ่านแล้วมันรู้สึกเหมือนประชดแปลกๆ

ผมว่า"ไม่มีสิทธิ์ไปว่าเขา"นี่ก็ไม่ถูกเสียทีเดียวนะ ฟังดูเหมือนพวกเราเป็นขาใหญ่ห้ามแตะ

ถ้าเกิดเราเรียกอยู่ 2-3 รอบแล้วยังไม่มีใครสนใจ ผมก็ถือว่าเราละเลยเกินไปแล้ว ถือว่าผิด

แต่คำว่า "ไปว่าเขา" ที่แน่ๆคือไม่ใช่ให้เด็กใหม่ไปลามปามละ

-ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ-

ลองจัดรายการวิทยุดูมั้ยคะ แบบ เปิดเพลงโปเกม่อนอะไรอย่างนี้ หรือเพลงอย่างอื่นก็ได้ เวลาบางคนไม่รู้จะทำอะไรก็แบบ เอ เว็บพีเคเบสิกมีรายการวิทยุนี่ ไปฟังดูดีกว่า อะไรแบบนี้

หืม น่าสนใจดีแฮะ ว่าแต่มันทำวิทยุยังไงหว่า - -

@บลูวิน ตอบเรื่องวิทยุนะ

เคยเห็นที่พี่กลางเคยทำป่ะ  คือเปิดเพลงในเครื่องเรา  และใส่ลิงค์เพื่อให้เครื่องอื่นมาเชื่อมต่อกับเครื่องเรา  และเครื่องอื่นได้ยินด้วย (ต้องเปิดใน wmp)   

และอีกอย่างก็คือ  เคยเข้าบางเว็บและมีเพลงดังป่ะ??  ประมาณนั้น

แต่จริงๆไม่ค่อยแนะนำนะเรื่องนี้  เพราะอย่างผมเอง ผมก็มีเพลงฟังส่วนตัว

แต่ถ้าจะทำจริง  ต้องเป็นหน้าที่เวลาเปิดไปเปิดมา และเพลงยังอยู่  (คิดสภาพ เวลาเราคลิ๊กที ตอนเปลี่ยน page เพลงก็จะหายไปพักนึง  หงุดหงิดเล็กๆเหมือนกันนะ ^^)

ทำไมผมอ่านแล้วมันรู้สึกเหมือนประชดแปลกๆ

ผมว่า"ไม่มีสิทธิ์ไปว่าเขา"นี่ก็ไม่ถูกเสียทีเดียวนะ ฟังดูเหมือนพวกเราเป็นขาใหญ่ห้ามแตะ

ถ้าเกิดเราเรียกอยู่ 2-3 รอบแล้วยังไม่มีใครสนใจ ผมก็ถือว่าเราละเลยเกินไปแล้ว ถือว่าผิด

แต่คำว่า "ไปว่าเขา" ที่แน่ๆคือไม่ใช่ให้เด็กใหม่ไปลามปามละ

ไม่ใช่"ขาใหญ่ห้ามแตะ"ครับ แต่เขาก็เป็นเมมเบอร์ของบอร์ดโปเกมอนเบสิคเหมือนพวกเรา

พวกเขาก็สิทธิ์ใช้กล่องเหมือนๆคนอื่น เขาจะคุยอะไรมันก็สิทธิ์ของเขา

เพราะทุกคนเขาก็อยากคุยเรื่องของพวกเขา ผมเชื่อว่าพวกเขาเข้าบอร์ดทุกวันนี้เพื่อมาเล่นเชาท์ คุยกับเมมเบอร์คนอื่น ฯลฯ

ความคิดเห็นส่วนตัว

ตอนพิมพ์เซาท์บ๊อกไปบางครั้งก็ตอบมาแต่ก็ตอบมานิดเดียวอย่างที่ว่าครับ

เรื่องสมาชิกใหม่  ผมก็เคยลองชวนเพื่อนแล้วแต่เพื่อนส่วนใหญ่เข้าไม่ค่อยชอบ โปเกมอน

ผมก็ช่วยอะไรได้ไม่มากนักแต่ผมก็จะช่วยด้วยอีกแรงครับ

เจอเองกับตัวบ่อยๆ

ไปพูดไรในเชาท์บอกซ์แล้วไม่มีใครสนใจ...orz

เชาท์บ็อกเราไม่ค่อยได้เข้าไปคุยอ่า

เพราะว่าพอเปิดเว็บมาแล้วไม่มีข้อความในเชาท์บ็อกเลยอ่ะ

ที่ตอนนั้นเข้าไปคุยได้เพราะว่าออนโน้ตบุ๊ค

ส่วนเรื่องกิจกรรมนี่โดนเราเต็มๆเลยแหะ

เพราะไม่เคยร่วมเลย

บางกิจกรรมน่าสนใจแต่เราทำไม่เป็นอย่างซับนรกอ่า

ปล.อ่อนด้อยด้านโฟโต้ช็อปอย่างแรง

ปล2.เทรนเนอร์การ์ดตอนที่เข้าบอร์ดก็เคยคิดว่าจะทำอยุ่เหมือนกัน แต่เราหัวไม่ค่อยศิลป์อ่า+ใช้พวกโปรแกรมคอมไม่ค่อยเก่ง จะรบกวนคนอื่นก็เกรงใจอ่า เลยไม่ทำซะเลย

@ ทัช

เดี๋ยวจบการแข่งขันผมทำ TC ให้อันนึงและกัน  พวกโปเกม่อนหรือเข็มกลัด เดี๋ยวถามทีหลัง อิอิ

ไม่ว่าใครจะคุยเรื่องอะไร ใช่ ไม่มีสิทธิ์ไปว่าอ่ะถูกแล้ว (อยู่ที่ว่าเรื่องมันสร้างความรำคาญแก่ผู้อื่นหรือไม่)

แต่ทีนี้ให้ลองมองดูนะว่า มันเป็นเรื่องปกติหรือไม่

ที่ใครคุยอะไรกันแล้วคนอื่นจะไม่กล้าแทรก

แน่นอน ไม่กล้าหรอก

เช้าท์เป็นของบอร์ดนี่ จริงไหม ทุกคนทีสิทธิ์ใช้เหมือนกัน (คนเขาคงไม่คุยกันอยู่เรื่องเดียวทั้งวันหรอก)

เรื่องเด็กใหม่ แนะนำให้จัดกิจกรรมเพิ่ม อย่างใครเล่น PO ก็ลากเข้ากลุ่มไปเลย

ใครไม่เล่น ก็ให้จัดหาอะไรก็ได้ที่ทำให้เด็กๆ อยากออกมาตอบบอร์ดมากขึ้น (ไม่ใช่เด็กอ่านแล้วปิดไป)

แต่พูดจริงๆ คิดว่ายากนะ? เพราะคนส่วนใหญ่สมัครบอร์ดนี้มาเพื่อ หาข้อมูล

ลองไปจัดสรรคกิจกรรมที่น่าสนใจดูก็แล้วกัน ถ้าอยากให้บอร์ดดีขึ้นจริง ไม่ใช่ปล่อยให้บอร์ดจมอยู่ที่เดิม

แทนที่จะคอยไล่คนอื่น ลองทำอย่างที่เราว่าสิ สมาชิกทุกคนจะได้อยู่ร่วมกันอย่างเป็นสุข

กิจกรรมมันแป้กงั้นรึ? ก็ไปจัดหาคนคิดกิจกรรมมาหลายๆ คนเซ่! ไม่เชื่อความคิดสร้างสรรค์ของเด็กๆ สมัยนี้เหรอ รู้จักคนเยอะนี่น่าจะจัดหาได้ไม่ยาก

คนแค่ 2-3 คนอ่ะคิดอะไรไปนานๆมันก็เหนื่อย จริงไหม?

ให้คำแนะนำได้แค่นี้แหละ

จากผีเฝ้าบอร์ดตัวนึง

เชาท์บ็อกเราไม่ค่อยได้เข้าไปคุยอ่า

เพราะว่าพอเปิดเว็บมาแล้วไม่มีข้อความในเชาท์บ็อกเลยอ่ะ

ที่ตอนนั้นเข้าไปคุยได้เพราะว่าออนโน้ตบุ๊ค

ส่วนเรื่องกิจกรรมนี่โดนเราเต็มๆเลยแหะ

เพราะไม่เคยร่วมเลย

บางกิจกรรมน่าสนใจแต่เราทำไม่เป็นอย่างซับนรกอ่า

ปล.อ่อนด้อยด้านโฟโต้ช็อปอย่างแรง

ปล2.เทรนเนอร์การ์ดตอนที่เข้าบอร์ดก็เคยคิดว่าจะทำอยุ่เหมือนกัน แต่เราหัวไม่ค่อยศิลป์อ่า+ใช้พวกโปรแกรมคอมไม่ค่อยเก่ง จะรบกวนคนอื่นก็เกรงใจอ่า เลยไม่ทำซะเลย

ถ้าใช้ IE ต้องเปิด compatibility mode ก่อนนะครับ ถึงจะเห็นข้อความในกล่อง

ถ้าใช้ IE ต้องเปิด compatibility mode ก่อนนะครับ ถึงจะเห็นข้อความในกล่อง

ถ้าใช้IEต้องเลิกใช้ไปก่อนครับ ถึงจะเล่นได้

ปล. ไม่ได้กวนประสาทนะ เครื่องบริษัทผมเข้าไม่ได้เลย ปรับแล้วปรับอีก สุดท้ายทำใจ T_T

เรื่องเชาท์บ๊อกนี่ส่วนใหญ่จะเป็นกันเกือบทุกบอร์ดอยู่แล้ว

ซึ่งการที่เด็กใหม่ไม่ค่อยจะกล้าเข้ามาคุยด้วยก็เพราะส่วนหนึ่งคือเรื่องของมารยาทการสนทนา

มันเป็นเรื่องยากที่คนที่ไม่ได้รู้จักสนิทสนมกันจะเข้ามาแทรกบทคุยกันของคนในเชาท์บ๊อกได้

มันก็เหมือนกับตอนที่เราเข้าชั้นเรียนใหม่หรือย้ายโรงเรียนใหม่

ในช่วงแรกมันก็เป็นการยากที่จะเข้าหากลุ่มเพื่อนที่เขารู้จักสนิทชิดเชื้อกันอยู่แล้ว

มันก็ต้องใช้เวลากันสักพัก และถึงแม้ว่าเด็กใหม่จะมีความกล้าและแทรกระหว่างบทสนทนาเข้าไป

คนที่คุยกันอยู่ก่อนแล้วถ้าหากเหลียวมาสนใจสักนิดให้เด็กใหม่ได้ทักทายและชวนคุยกัน ทำความรู้จักกันก็ดีไป

แต่ส่วนใหญ่ก็จะเมินเฉย อย่างมากก็ตอบ "ดี" กลับประมาณนี้ ตอบเพียงแค่นี้แล้วกลับไปคุยกันต่อ - -"

ต่างคนต่างต้องการที่จะพูด พูดเรื่องราวของตัวเองให้คนอื่นรับรู้ แต่ก็พูดจนลืมที่จะรับฟังเสียงจากคนรอบข้าง

มันก็เลยเหมือนกับเป็นเรื่องปกติที่ว่าในเชาท์บ๊อกไม่มีเด็กใหม่เลย

ซึ่งนั่นก็เพราะเด็กใหม่ไม่สามารถที่จะเข้ามามีส่วนร่วมในบทสนาได้นั่นเอง

ส่วนเรื่องกิจกรรม มันเป็นการการยากที่จะสร้างสรรค์กิจกรรมที่รองรับสมาชิกให้ร่วมกิจกรรมกันได้ทุกคน

เพราะว่าคนเราแต่ละคนต่างมีความสนใจ ความถนัด ความสามารถที่แตกต่างกันอยู่แล้ว

หากแต่มีกิจกรรมที่หลากหลายย่อมสามารถชักชวนสมาชิกให้ออกมาเข้าร่วมได้

เพราะกิจกรรมเดิมๆ ย่อมมีแต่ผู้ร่วมกิจกรรมเดิมๆ และหากมีกิจกรรมมากมายก็ย่อมสามารถประมาณการณ์ได้อย่างคร่าวๆ

ว่ามีกิจกรรมประเภทใดบ้างที่สมาชิกสามารถร่วมกิจกรรมได้โดยทั่วกัน

//ผีบอร์ด กลับสู่ที่สิงสถิตย์

ปล.1 ต้นไม้จะเจริญงอกงามได้ ต้องมีรากฐานที่มั่นคง

ปล.2 กระจกเงาที่ว่าสะท้อนความจริง ยังฉายภาพกลับด้านเลย

ปล.3 ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้พาดพิงถึงผู้ใดทั้งนั้น

ถ้าหากว่าอีก 3 เดือนข้างหน้า สถานการณ์ไม่ดีขึ้นและลาออกมาเป็นสมาชิกทั่วไปไม่ยุ่งเกี่ยวแล้วจริงๆ

ถ้าเราไม่ลืมก็มีอะไรจะบอก เป็นสิ่งที่เคยถามเรามาแต่ไม่ได้ตอบเนื่องจากสภาพแวดล้อมไม่เป็นใจ

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.