Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Fiction]Kingdom of the pokemon

Blaster

Recommended Posts

คือว่ายาวขนาดนี้พอไหมครับ? หรือยาวไป

ต้องแก้ไขอะไรอีกก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

ปล.ติชมกันได้เลย

เดี๋ยวมีตอนพิเศษคั้นระหว่างตอน5-6นะครับ(ตอนวันเกิดผมเองฮะ)

• Replies 51
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• Blaster

22

• BLYTHE

8

• SKYNET

4

• ความฝันนิรันดร์กาล

3

ในวันที่20นี้เป็นวันเกิดผมละ จึงได้แต่งตอนนี้ขึ้นมา(สั้นหน่อยนะครับ)

***ตอนพิเศษ(HBDเจ้าของฟิค)***

ณ วันที่20พฤศจิกายน

อา...วันนี้เป็นวันอะไรนะ?  ลูคาริโอ้พูดกับตัวเอง ขณะที่เขาก็พึ่งตื่น

HBD ครับ! ท่านลูคาริโอ้!! ขอให้ท่านสมหวังทุกประการนะครับ!! ปิจูกล่าวคำอวยพรให้ลูคาริโอ้

จริงสิ!! วันนี้วันเกิดข้านี่นา... ลูคาริโอ้พึ่งนึกออกว่าวันนี้เป็นวันเกิดเขานั้นเอง

วันนี้ข้ะออกไปเดินเล่นซักหน่อยนะ เดี๋ยวกลับมา ลูคาริโอ้พูดกับทุกคนที่อยู่ที่นั้น

แต่อย่ากลับมาดึกละครับ กาไบทพูด

อืม!! ลูคาริโอ้ตอบกลับ

***ขอตัดบทเลยละกันนะครับ(เนื่องจากผู้เขียนฟิคช่วยนี้ไม่ค่อยมีเวลา ไปจัดกระเป๋าสำหรับไปเที่ยวและทำการบ้านให้เสร็จ)***

5 โมงเย็น...

กลับมาแล้ว ลูคาริโอ้พูด

HBD คร้าบบบบบ!!!! ท่านลูคาริโอ้!!! โปเกมอน2ตัวตะโกนพร้อมกับคือปิจูและกาไบท

ขอบใจมากนะ ลูคาริโอ้พูด

ไม่เป็นไรครับ โปเกมอนทั้ง2ตัวพูด

บึ้มมมมมมมมมมมมมม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! เสียงระเบิดหน้าพระราชวังของลูคาริโอ้ดังขึ้น

รีบไปดูเร็ว!!! ลูคาริโอ้พูด

ครับ!!! ปิจูและกาไบทพูด

แต่....ปรากฎว่ามีดาวตกที่มีจดหมายติดอยุ่ ลูคาริโอ้จึงเอามาอ่าน

สุขสันต์วันเกิดนะ ลูคาริโอ้!! ของในดาวตกนี้จะช่วยเพิ่มพลังของเจ้าให้ บ้ายบาย~

จาก...อัลเซซุส

ลูคาริโอ้งงมากว่าอังเซซุสส่งมาด้วยวิธีไหน แต่ เขาได้ดูในดาวตก ในนั้นมี โปรตีน5ขวด และไอรอนอีก5ขวด

ขอบคุณครับ! ท่านอัลเซซุส! ลูคาริโอ้พูดในใจ

ถ้าไม่มีอะไรแล้วเราไปปาร์ตี้กันต่อเถอะครับ!! ปิจูกับกาไบทพูด

อืม!!! ไปกันเลย~ ลูคาริโอ้พูด

และการฉลองวันเกิดก็ได้เริ่มขึ้น....

แฮ่กๆจบอีกตอนแล้วนะครับ ตอนHBDของกระผมเองแล-w- บ๊ายบายนะครับ~

ปล.คงเอามาลงตอน6ภายในวันอังคาร-พุธหน้านะครับ^^

ในวันที่20นี้เป็นวันเกิดผมละ จึงได้แต่งตอนนี้ขึ้นมา(สั้นหน่อยนะครับ)

***ตอนพิเศษ(HBDเจ้าของฟิค)***

ณ วันที่20พฤศจิกายน

“อา...วันนี้เป็นวันอะไรนะ?”  ลูคาริโอ้พูดกับตัวเอง ขณะที่เขาก็พึ่งตื่น

“HBD ครับ! ท่านลูคาริโอ้!! ขอให้ท่านสมหวังทุกประการนะครับ!!” ปิจูกล่าวคำอวยพรให้ลูคาริโอ้

“จริงสิ!! วันนี้วันเกิดข้านี่นา...” ลูคาริโอ้พึ่งนึกออกว่าวันนี้เป็นวันเกิดเขานั้นเอง

“วันนี้ข้ะออกไปเดินเล่นซักหน่อยนะ เดี๋ยวกลับมา” ลูคาริโอ้พูดกับทุกคนที่อยู่ที่นั้น

“แต่อย่ากลับมาดึกละครับ” กาไบทพูด

“อืม!!” ลูคาริโอ้ตอบกลับ

***ขอตัดบทเลยละกันนะครับ(เนื่องจากผู้เขียนฟิคช่วยนี้ไม่ค่อยมีเวลา ไปจัดกระเป๋าสำหรับไปเที่ยวและทำการบ้านให้เสร็จ)***

5 โมงเย็น...

“กลับมาแล้ว…” ลูคาริโอ้พูด

“HBD คร้าบบบบบ!!!! ท่านลูคาริโอ้!!!” โปเกมอน2ตัวตะโกนพร้อมกับคือปิจูและกาไบท

“ขอบใจมากนะ” ลูคาริโอ้พูด

“ไม่เป็นไรครับ” โปเกมอนทั้ง2ตัวพูด

บึ้มมมมมมมมมมมมมม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! เสียงระเบิดหน้าพระราชวังของลูคาริโอ้ดังขึ้น

“รีบไปดูเร็ว!!!” ลูคาริโอ้พูด

“ครับ!!!” ปิจูและกาไบทพูด

แต่....ปรากฎว่ามีดาวตกที่มีจดหมายติดอยุ่ ลูคาริโอ้จึงเอามาอ่าน

“สุขสันต์วันเกิดนะ ลูคาริโอ้!! ของในดาวตกนี้จะช่วยเพิ่มพลังของเจ้าให้ บ้ายบาย~

จาก...อัลเซซุส”

ลูคาริโอ้งงมากว่าอังเซซุสส่งมาด้วยวิธีไหน แต่ เขาได้ดูในดาวตก ในนั้นมี โปรตีน5ขวด และไอรอนอีก5ขวด

“ขอบคุณครับ! ท่านอัลเซซุส!” ลูคาริโอ้พูดในใจ

“ถ้าไม่มีอะไรแล้วเราไปปาร์ตี้กันต่อเถอะครับ!!” ปิจูกับกาไบทพูด

“อืม!!! ไปกันเลย~” ลูคาริโอ้พูด

และการฉลองวันเกิดก็ได้เริ่มขึ้น....

แฮ่กๆจบอีกตอนแล้วนะครับ ตอนHBDของกระผมเองแล-w- บ๊ายบายนะครับ~

ปล.คงเอามาลงตอน6ภายในวันอังคาร-พุธหน้านะครับ^^

แอบผิดอีกแล้วนะ(หรือจงใจอีกแล้ว)

คอมเม้นตรงนี้ไม่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องน้าา แต่เราจะบอกว่า เวลาที่อ้างข้อความของใคร ไม่ต้องอ้างมายาวก็ได้จ้า ลบข้อความที่ไม่จำเป็นในนั้นออกไปดีกว่านะ เพราะไม่งั้นมันยาวแล้วดูลายตา แถมต้องเลื่อนเมาส์นานด้วย กว่าจะเจอตรงส่วนที่เราต้องการ เพราะถ้าทำแบบนี้บ่อยๆ จะทำให้คนอ่านหาฟิคตัวเองยากขึ้นนะ เวลาเราหารีพลายที่เป็นฟิค เราจะเลื่อนลงมาเรื่อยๆ หาอันที่พิมพ์ยาวๆ อ่า ถ้าหายากเราก็อ่านลำบากเหมือนกันน้าา

เนื้อเรื่องตอนนี้ไม่มีอะไรเลยอ่า แต่การเว้นบรรทัดดีแล้วจ้าา ต่อไปก็อยากให้เพิ่มการบรรยายมากขึ้นจ้าา เช่น ห้องของลูคาริโอ้เป็นยังไง ลุคารืโอ้รู้สึกยังไงที่ได้ของขวัญ โปเกมอนที่เอาของขวัญมาให้มีความสุขมั้ยที่ได้ให้ของขวัญ อะไรพวกนี้จ้าาา

สรุปง่ายๆ คือ อยากจะให้ เมฆ ลองใส่ความรู้สึกของตัวละครไปด้วยจ้าา ตัวละครจะได้ดูมีชีวิตมากขึ้น ถ้าอยากศึกษาเพื่อให้แต่งฟิคดีขึ้น ก็ลองไปอ่านฟิคของคนอื่นๆ ดูน้า ของคนที่แต่งได้ยาวๆ อ่าา แล้วเราจะรู้เทคนิคการแต่งมากขึ้นจ้าา

สำหรับรอบนี้ทำออกมาได้ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ เว้นบรรทัดใช้ได้แล้ว แต่ยังมีอีกหลายจุดที่ต้องใส่เครื่องหมายคำพูด เช่น

ผมไปแล้วนะครับ แม่!! เสียงโปเกมอนหนูไฟฟ้าสีเหลืองตะโกนบอกแม่ของเขา

อันนี้ยิ่งต้องใส่เครื่องหมายคำพูดเลย เพราะมันตะโกนอย่างชัดเจน ต้องรอบคอบครับ

“ลูกจงนำสิ่งนี้ติดตัวเจ้าไปตลอด มันจะเป็นประโยชน์ในวันข้างหน้า และฝากบอกท่านลูคาริโอ้ด้วยนะว่า เมื่อลูกแข็งแกร่งขึ้นเมื่อไหร่ พ่อกับแม่ก็จะมารับลูก เข้าใจไหม?

หาว.....เจ้ามาทำอะไรในพระราชวังของข้า... ลูคาริโอ้พูดกับโปเกมอนหนูไฟฟ้าอย่างช้าๆ “ยัง 6 โมงเช้าอยู่เลยนะมีอะไรหรือเปล่า…”

อย่าลืมใส่เครื่องหมาย " ปิดหัวท้ายอีกทีด้วยครับ

พระราชวังของ    ลูคาริโอ้อยู่ทางไหน?
ผมมาสมัครเป็น Poke Knight ครับผม !!
นี่ ปิจู ข้ามีอะไรมอบให้เจ้า !

และอีกหลายจุดมากมาย

อันไหนที่เป็นคำพูด ต้องใส่เครื่องหมาย " (คำพูด) " เสมอครับ เราเป็นคนแต่งฟิคไม่ควรทำแบบขาดๆเกินๆครับ

เทียบตอนแรกๆกับตอนนี้ ถือว่าพัฒนาขึ้นไปเยอะ

แต่การบรรยายยังน้อยไปน่ะ

ถ้าเพิ่มการบรรยายอีกหน่อยก็จะโอเคแล้วล่ะ

การบรรยายไม่ค่อยละเอียดและก็เร็วไปนิดนึงนะคะ เพราะคนอ่าน อ่านแล้วนึกภาพไม่ค่อยออกเลย

กลับมาแล้ว ลูคาริโอ้พูด

HBD คร้าบบบบบ!!!! ท่านลูคาริโอ้!!! โปเกมอน2ตัวตะโกนพร้อมกับคือปิจูและกาไบท

ขอบใจมากนะ ลูคาริโอ้พูด

ไม่เป็นไรครับ โปเกมอนทั้ง2ตัวพูด

ใช้คำสรรพนามเรียกโปเกมอนก็ได้นะคะ เพราะถ้าใช้แต่"ลูคาริโอ้พูด..." "กาไบทพูด..." ฯลฯ

จะทำให้จำเจเกินไปค่ะ อาจจะใช้ว่า...

ขอบใจมากนะ โปเกมอนหมาป่ากล่าวขอบคุณ

ไม่เป็นไรครับ โปเกมอนหนูสีเหลืองและฉลามดินพูดขึ้นพร้อมกันด้วยความยินดี

เนื้อเรื่องจะเป็นยังไงต่อไปเอ่ย....ชักอยากอ่านซะแล้วสิ อิอิ...

เป็นกำลังใจให้นะคะ อิอิ

นี่คือแสตมป์ที่ระลึกครับ :pika01:(ทำไว้ก่อน)

ปล.เดี๋ยวเอามาลงวันพุธหน้านะครับ :pika01:

แอบสงสัย ดิสชาร์จก็ไฟฟ้านี่นา - -

ทำไมลูคาริโอ้ยอมรับง่ายจัง ง่ายเกินไปครับ

ทำไมกาไบทแพ้ง่ายจัง ง่ายเกินไปครับ

คือหลายๆอย่างสั้นไปนะครับ ควรปรับปรุงสักนิด

>>>ตอนที่6<<<

หลังจากวันเกิดของลูคาริโอ้แล้ว ตอนนั้นของขวัญที่อัลเซซุสให้คือแผนที่อะไรซักอย่าง ซึ่งตัวเขาเองก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับแผนที่นั้น...

ฮ้าว... ลูคาริโอ้พูดขณะที่เขาตื่นนอน

วันนี้มีภารกิจอะไรมั้ยน้า~ ลูคาริโอ้พูดกับเขาเอง

เอาแผนที่นั่นมาดูเล่นดีกว่า~ ลูคาริโอ้พูดกับตัวเองอีกครั้งแล้วก็หยิบแผนที่นั้นขึ้นมา

Wish Cave ในแผนที่เขียนอยู่

Wish Caveหรอ ลูคาริโอ้ยังงงๆ

จากนั้นลูคาริโอ้ก็ได้ออกไปยังนอกพระราชวังของเขา

สวัสดีครับ!!!!!ท่านลูคาริโอ้!!!! โปเกมอนฉลามดินกับโปเกมอนหนูสีเหลืองทัก

สวัสดี! ลูคาริโอ้พูดตอบ

แผนที่นั้นคืออะไรหรือครับท่านลูคาริโอ้ โปเกมอนหนูสีเหลืองมีนามว่าปิจูถามด้วยความสงสัย

ไม่รู้เหมือนกันนะ ลูคาริโอ้ตอบ

งั้นไปที่ๆนั้นกันไหมละครับท่านลูคาริโอ้! ปิจูถาม

ลองดูก็ได้! ลูคาริโอ้ตอบ

จากนั้นทั้ง2นก็เดินทางไปยังWish Caveซึ่งโปเกมอนฉลามดินซึ่งมีนามว่า กาไบท ดูแลให้

ซึ่งในการไปยังWish Caveนั้น จะต้องผ่านหลายดันเจี้ยนซึ่งมีนามต่อไปนี้

Volcanic Moutain >  Frost Forest > High Moutain > Fall Desert > Legend Tree > Wish Cave

โห! เยอะจังเลยกว่าจะไปถึงเนี่ย! ลูคาริโอ้และปิจูพูดพร้อมกัน

ไปกันเถอะท่านลูคาริโอ้!! ปิจูพูด

อื้ม!!! ลูคาริโอ้ตอบ

ครั้งนี้อาจจะสั้นหน่อยนะครับผมรู้ตัวดี

ถ้างั้นก็ส่งต้นฉบับไม่ทันอะสิ

เดี๋ยวตอนหน้าจะให้ยาวกว่านี้นะครับ-w-

ปล.ตอนหน้าส่งภายใน2-3วันหน้าเน้อ~*

ตอนนี้ก็ยังสั้นเหมือนเดิมเลยนะคะ-*-

น่าจะบรรยายเพิ่มอีกว่า สถานที่ๆพวกเขาอยู่เป็นยังไง

เป็นกำลังใจให้ต่อไปเน้อ

อย่างที่เรปบนบอกไป

สั้น+บรรยายน้อย

ยังไงก็สู้ๆต่อไปนะ เป็นกำลังใจให้

มาอ่านละ

พวกชื่อสิ่งของหรือสถานที่อะไรต่างๆเนี่ย ต้องบรรยายให้คนอ่านรู้ด้วยครับว่าหน้าตามันเป็นยังไง เพราะคนอ่านบางคนเขายังไม่รูจักเลยว่า "ขวดโปรตีนเอย ขวดไออ้อนเอยมันหน้าตาเป็นยังไง แล้วมอนสเตอร์เฮ้าส์นี่มันคืออะไร บ้านสัตว์ประหลาดเหรอ?" คนอ่านเขาจะคิดประมาณนี้แหละครับ

อย่าลืมครับว่าคนอ่านไม่ได้รู้เรื่องเหมือนคนแต่ง คนแต่งต้องอธิบายให้คนอ่านพอนึกภาพได้ก็พอแล้วครับ

>>>ตอนที่7<<<

ขณะที่ลูคาริโอ้กับปิจูกำลังจะออกเดินทางนั้นพวกเขาก็ได้ซื้อของมากมาย

และพวกเขาก็ได้ออกเดินทางแล้ว!!!

ณ Volcanic Moutain ซึ่งเป็นภูเขาไฟลูกมหึมา

ที่นี่หรือ...Volcanic Moutain ลูคาริโอ้พูด

ลูคาริโอ้พูดแล้วมองไปยังถ้าที่ตนจะไป

ซึ่งในถ้านั้นมีทางแยก2ทางคือ ทางลงใต้ดินกับทางขึ้นยอดภูเขาไฟ และทันใดนั้น...

ครืนนนนน!!! ตู้ม!!!!

เกิดแผ่นดินไหวอย่างรุนแรงจึงทำให้หินถล่มลงมา

หลบเร็ว!!!ปิจู!! ลูคาริโอ้ตะโกนบอกโปเกมอนหนูสีเหลืองนามว่าปิจู

ทันใดนั้นพอทั้ง2คนลุกขึ้นมา ทั้ง2คนก็ได้เห็นว่า..

ทางเข้าถ้าซึ่งเป็นทางลงใต้ดินได้ถูกหินถล่มทับไปแล้ว

ดังนั้นเขาจึงตัดสินใจขึ้นไปยังยอดภูเขาไฟ

***ชั้นที่19***(ขอตัดบทนะครับ)

แฮ่กๆ! กว่าจะมาถึงที่นี่ได้!! ลูคาริโอ้และปิจูพูด

นั่นไง!!เห็นทางออกสู่ยอดภูเขาไฟแล้ว!! ลูคาริโอ้พูดกับปิจูด้วยความดีใจ

หึๆ พวกเจ้านะ หยุดอยู่กับที่ก่อนถ้างั้นตายแน่!! มีเสียงโปเกมอนประหลาดพูดออกมา

แกเป็นใคร?? ลูคาริโอ้พูดอย่างสงสัย

ข้าชื่อ บาซาโม่!!! (เรียกงี้ป่าว...)

หึงั้นมาสู้กันเลย~ ลูคาริโอ้ท้า

ได้เลย! บาซาโม่รับคำท้าของลูคาริโอ้

เดี๋ยวก่อน! นายยังสู้กับท่านลูคาริโอ้ไม่ได้หรอก! ต้องสู้กับฉันให้ชนะก่อนสิ!!!  ปิจูตะโกนใส่บาซาโม่

หึ! งั้นขอจัดการแกก่อนละกัน ย้ากกก!!!!! บาซาโม่ยินดีสู้กับปิจูก่อนและก็พุ่งตัวออกมาใส่ปิจู

Fire Spin!!! บาซาโม่พูดพลางมีไฟล้อมรอบตัวเขาตอนพุ่งตัวใส่ปิจู

อ้ากกกก!!!! ปิจูร้องด้วยความเจ็บปวด

เอานี่ไปกินต่อ~ Flamethrower~!!! ย้ากก!!! บาซาโม่พูดอีกครั้งแล้วใช้ท่า Flamethrower ซึ่งเป็นการพ่นไปอย่างรุนแรง

อึก!! ปิจูร้องออกมาเบาๆเพราะเขาเจ็บปวดมากเหลือเกิน

ย้ากก!!!! Thunder Bolt!!!!!!! ปิจูร้องลั่นภูเขาแล้วใช้ท่า Thunder Bolt บาซาโม่

แต่บาซาโม่หลบได้และใช้ท่า

เอาไปกิน!!!Brave Bird!!! บาซาโม่ตะโกนและใช้ท่า Brave Birdซึ่งปีกบนหัวของเขาได้พุ่งชนกับปิจูอย่างรุนแรงและได้กลับมายังหัวของเขา (ผู้แตงเวอร์ไปป่าว...)

อ้ากกกก!!! ปิจูร้องลั่นด้วยความเจ็บอย่างเหลือล้น

ต้องใช้ท่าไม้ตาย!! ย้ากกกกกกกก!!!!!!!! Volt Tackle!!!!!!!!! ปิจูใช้ท่าไม้ตายของเขาใส่บาซาโม่

บาซาโม่หลบและใช้ท่าไม้ตาย High Jump Kick!!! ใส่ปิจูอย่างรุนแรง

อ้ากกกกกกกกก!!!!!!!!!! ปิจูกระเด็นไปยังลูคาริโอ้ซึ่งลูคาริโอ้กำลังกินแซนวิชรออยู่

ท่าน..ลูคาริโอ้...ฝากด้วยนะครับ ปิจูพูดเบาๆกับลูคาริโอ้

หึๆ เสร๋จไปหนึ่งละ ต่อไปตาเจ้าแล้ว!!เจ้าสุนัขสีน้ำาเงิน บาซาโม่พูด

หึๆข้าม่ได้ชื่อนั้นซักหน่อย แต่ข้าชื่อ ลูคาริโอ้ ต่างหาก!!!

หึๆ งั้นมาเริ่มกันเลย ลูคาริโอ้!!! บาซาโม่ตะโกน

ได้เลย!!!!!!! ลูคาริโอ้รับคำท้า

ตอนนี้เป็นตอนยากนิดนึงนะครับ

สาเหตที่ไม่ค่อยได้แต่ง

1.ไปเที่ยว(กลับมาแล้ว)

2.เล่นPO

3.เล่นRO

4.การบ้านยุ่ง

ด้วยสาเหตเหล่านี้แหละครับ แต่ผมจะทำให้เร็วขึ้น

ปล.ติชมได้เลยนะครับ

โอ้...ตอนนี้ดีขึ้นมากเลยค่ะ

แต่บรรยายยังน้อยไปเหมือนเดิมค่ะ ตัวอย่างเ่ช่น

ณ Volcanic Moutain ซึ่งเป็นภูเขาไฟลูกมหึมา

“ที่นี่หรือ...Volcanic Moutain” ลูคาริโอ้พูด

สงสัยว่าท้องฟ้าตอนนี้เป็นเยี่ยงไร บรรยายกาศรอบข้างร้อนหรือไม่? ฯลฯ

ลองเปลี่ยนเป็น...

ณ Volcanic Moutain ซึ่งเป็นภูเขาไฟลูกมหึมา มีลาวาที่ร้อนระอุปะทุอยู่ตลอดเวลาที่ปากปล่อง

“ที่นี่หรือ...Volcanic Moutain” ลูคาริโอ้พูด พลางมองไปยังปล่องภูเขาไปของ Volcanic Mountain

“ข้าชื่อ บาซาโม่!!! (เรียกงี้ป่าว...)”

“Fire Spin!!!” บาซาโม่พูดพลางมีไฟล้อมรอบตัวเขาตอนพุ่งตัวใส่ปิจู

เอ่อ...บาชาโม่พูดแล้วมีไฟลุกขึ้นรอบตัวโดยไม่ต้องทำอะไรเลยเหรอคะ ลองเพิ่มเป็น...

“Fire Spin!!!” บาซาโม่พูดพลางปล่อยไฟล้อมรอบตัวเขาตอนพุ่งตัวใส่ปิจู

ช่วงเช็คคำผิด...

“เอาไปกิน!!!Brave Bird!!! บาซาโม่ตะโกนและใช้ท่า Brave Birdซึ่งปีกบนหัวของเขาได้พุ่งชนกับปิจูอย่างรุนแรงและได้กลับมายังหัวของ เขา (ผู้แตงเวอร์ไปป่าว...)

“หึๆ เสร๋จไปหนึ่งละ ต่อไปตาเจ้าแล้ว!!เจ้าสุนัขสีน้ำาเงิน” บาซาโม่พูด

ตอนนี้แต่งได้ดีขึ้นมากแล้วค่ะ เป็นกำลังใจต่อไปนะคะ สู้ๆmimiwow.png

ปล.แอบฮาตอนลูคาริโอ้กินแซนด์วิช

ขอบคุณสำหรับคำติชมของทุกคนนะครับ แล้วก็..

ตอนหน้าอาจจะ3-4วันเน้อ-w-

ไม่ได้มาตามนานมากแฮะ ฝีมือบรรยายพัฒนาขึ้นมากแล้วนะครับ จะทยอยอ่าน เพราะว่าขาดการตามมานาน  :pika01:

แอบมาเม้นต์ครับ

ก็เห็นแต่ตอนนึง

จนถึงตอนนี้

นับว่าพัฒนาขึ้นเยอะและ %^^  ที่เหลือก็หัดแต่ง ฝึกไปเรื่อยๆ ลองอ่านฟิคคนอื่นๆ  หรืออะไรก็ได้เพื่อเพิ่มประสบการณ์...

ทีนี้ผมลองเม้นต์ตอนล่าสุดนี้ให้นะครับ 

*************************** คอมเม้นต์ทางการ  (อิอิ - -) **********************

ขณะที่ลูคาริโอ้กับปิจูกำลังจะออกเดินทางนั้นพวกเขาก็ได้ซื้อของมากมาย
เช่นอะไร แล้วเก็บไว้ที่ไหน  อะไรยังไง  ส่วนนี้ลองอธิบายเพิ่มก็ดีนะครับ

และพวกเขาก็ได้ออกเดินทางแล้ว!!!

ใช้เวลานานมั้ย  ทางไปเป้นไงไง  ขึ้นเขา ทางลาด หรืออะไรยังไง  อันนี้ลองเพิ่มก็ได้นะ

ที่นี่หรือ...Volcanic Moutain ลูคาริโอ้พูด

ลูคาริโอ้พูดแล้วมองไปยังถ้าที่ตนจะไป

ซึ่งในถ้านั้นมีทางแยก2ทางคือ ทางลงใต้ดินกับทางขึ้นยอดภูเขาไฟ และทันใดนั้น...

สภาพทางไต้ดินเป็นไงอ่ะ  มีอะไรบ่งบอกว่ามันเป็นทางไต้ดิน  รู อุโมงค์ หรืออื่นๆ??  และทางขึ้นภูเขาไฟอ่ะ??

ครืนนนนน!!! ตู้ม!!!!    <<<  ตรงนี้ครับ  ไม่ต้องใส่เครื่องหมายคำพูด  มันไม่ใช่คำพูด

เกิดแผ่นดินไหวอย่างรุนแรงจึงทำให้หินถล่มลงมา

หลบเร็ว!!!ปิจู!! ลูคาริโอ้ตะโกนบอกโปเกมอนหนูสีเหลืองนามว่าปิจู (ตรงนี้ก็เหมือนกัน)

ทันใดนั้นพอทั้ง2คนลุกขึ้นมา ทั้ง2คนก็ได้เห็นว่า.. ::  เขาทั้งสองหลบตอนไหน  ลุกแล้วเหรอ??  ในฟิคไม่ได้อธิบายอ่ะนะ  น่าจะอธิบายหน่อยนึง  ว่าหลบอะไรยังไง  หินถล่มนี่ก้อนเดียว  หรือเป็นหลายๆก้อน  หรือยังไง??  อ่านะ

ทางเข้าถ้าซึ่งเป็นทางลงใต้ดินได้ถูกหินถล่มทับไปแล้ว

ดังนั้นเขาจึงตัดสินใจขึ้นไปยังยอดภูเขาไฟ

แค่นี้โอเคมะ  ผมลองเม้นต์ส่วนที่ขาดๆหายๆไว้ให้อ่ะนะ

>>>ตอนที่8<<<

หึๆ งั้นมาเริ่มกันเลย ลูคาริโอ้!!! บาซาโม่ตะโกน

ได้เลย!!!!!!! ลูคาริโอ้รับคำท้า

จากนั้นเขาทั้ง 2 คนก็ได้ต่อสู้กันแล้ว!!

ย้ากกก!!! ลูคาริโอ้ใช้Aura Sphere ใส่บาซาโม่ อย่างเต็มๆ

อั้กกกส์ บาซาโม่ร้องด้วยความเจ็บปวด

เอาไปกินอีกลูกซะ!!! ลูคาริโอ้ใช้ Aura Sphere ใส่บาซาโม่อีกที

แต่คราวนี้บาซาโม่หลบได้และใช้ท่า Flamethrower ซึ่งเป็นการปล่อมเปลวเพลิง ใส่ลูคาริโอ้

อ้ากกกกกกกกกกกกกกก!!!! ลูคาริโอ้ร้องเพราะความบาดเจ็บอย่างเหลือล้น

หึๆ เป็นยังไงละ การโจมตีของฉัน บาซาโม่พูดกับลูคาริโอ้

ย้ากกกกกก!!! ลูคาริโอ้ยืนขึ้นและใช้ท่า Extreme Speed ซึ่งเป็นท่าที่โจมตีอย่างรวดเร็ว

อ้ากกก!! บาซาโม่ร้องด้วยความเจ็บปวดและพูดว่า...

เอาอย่างนี้มั้ยละ..คือให้ฉันกับนายโจมตีพร้อมกัน..ใครอยู่ถือว่าชนะ.. บาซาโม่พูดกับลูคาริโอ้

หึ เอาสิ! น่าสนุกเหมือนกันนี่!! ลูคาริโอ้พูด

เอาละจะเริ่มนับแล้วนะ พอถึง 0 โจมตีมาเลย!! บาซาโม่พูด

3

2

1

0!!!!

ย้ากกกกกกกกกกกกกก!!!!!!!!! เสียงของทั้งสองดังขึ้น...

ไปเลย!!!!!! บาซาโม่ตะโกนแล้วใช้ท่า High Jump Kick ใส่ลูคาริโอ้

ย้ากกก!! อัดมานนนนนนน~!! ส่วนลูคาริโอ้ใช้ท่า Extreme Speed ใส่บาซาโม่

แต่ด้วยความที่ลูคาริโอ้เร็วกว่าลาริโอ้จึงหลบการโจมตีของบาซาโม่ และกระโดดขึ้นไปข้างบนและใช้ท่า Aura Sphere ใส่บาซาโม่จากด้านบน

อ้ากกกกกกกกกกกกกกกกก เสียงบาซาโม่ร้อง

หึๆ ยอมรึยัง..

ข้า..ยัง...ไม่..ยอม... เสียงเบาๆของบาซาโม่พูดขึ้น

งั้นเอาไปอีกลูก!! ลูคาริโอ้ใช้ท่า Aura Sphere ใส่บาซาโม่อีกรอบ

อ้ากกกกกกกกก!!!! บาซาโม่ร้องอย่างเสียงดังและสลบไป...

1ชั่วโมง ถัดมา...

อืม...ที่นี่ที่ไหน... เสียงของบาซาโม่พูดขึ้นมาเบาๆ

ตื่นแล้วหรือ.. ลูคารืโอ้พูด

ลูคาริโอ้..!!! บาซาโม่ตกใจ

ก็ข้า ลูคาริโอ้ ไง ตกใจทำไม..

ข้ายอมแพ้ท่านแล้ว ท่านลูคาริโอ้.. บาซาโม่ยอมรับความพ่ายแพ้

งั้นเจ้าจะรับหน้าที่ Poke Knight หรือเปล่า ลูคาริโอ้ถามบาซาโม่

ผมจะได้เป็น Poke Knight อย่างที่ผมใฝ่ฝันหรือเนี่ย ผมอยากจะเป็นPoke Knightครับ!! บาซาโม่พูดกับ ลูคาริโอ้

อืม!!ข้าจะให้เจ้าเป็น Poke Knightคนที่3นะ!!  ลูคาริโอ้พูดกับบาซาโม่แล้วหยิบอุปกรณ์ Poke Knightให้

ขอบคุณครับ!!ท่านลูคาริโอ้ บาซาโม่พูดอย่างดีใจ

อืม!! ไม่เป็นไร ลูคาริโอ้พูด

แต่ว่าท่านจะไปไหนหรอครับ? บาซาโม่ถามลูคาริโอ้

ไป Wish Cave นะ!! ลูคาริโอ้ตอบ

Wish Cave หรอครับ ผมรู้จักนะครับ!บาซาโม่พูด

ในนั้นมีอะไรหรอ!! ลูคาริโอ้ถามอย่างสนใจ

รู้สึกว่าจะมีโปเกมอนที่ชื่อ จิราชิ อยู่ในถ้านั้นแหละครับ บาซาโม่ตอบ

โปเกมอนที่ชื่อจิราชิหรอ... ลูคาริโอ้พูดอย่างสงสัย

เป็นโปเกมอนที่สามารถขอพรอะไรก็ได้3ข้อนะครับ บาซาโม่พูด

พร3ข้อรึ!! ลูคาริโอ้ตะโกน

ใช่..ครับ บาซาโม่พูด

อืม.. โปเกมอนหนูไฟฟ้าตื่นขึ้น(หลับตอนลูคาริโอ้ต่อสู้กับบาซาโม่)

สวัสดีครับท่านลูคาริโอ้ โปเกมอนหนูไฟฟ้านาม ปิจูทักทายลูคาริโอ้

อืม!!สวัสดีปิจู นายได้เพื่อนใหม่แล้วนะ!! ลูคาริโอ้พูดแล้วแนะนำบาซาโม่ให้รู้จัก

ยินดีที่รู้จักนะครับ บาซาโม่คุง!! ปิจูทักทายบาซาโม่

ยินดีที่รู้จักเช่นเดียวกันครับ บาซาโม่ทักทายตอบ

เอาละ!!ไปยังยอดภูเขาไฟกันเถอะ!! ลูคาริโอ้พูด

ครับผม!! Poke Knight ทั้ง2พูด

จบอีก1ตอนแล้ว ช่างยากลำบากจริงๆ

ต่อไปนี้จะถามคำถามในแต่ละตอนนะครับใครตอบได้ก่อนคนนั้นได้คะแนนไปนะครับ ใครได้คะแนนมากที่สุดในแต่ละเดือนจะเป็นคนเดียวเช่น

เดือน ธันวาคม ผู้ที่ได้คะแนน

นายA 5 คะแนน

นายB 3 คะแนน

นายC 10 คะแนน

ผมจะเอาแค่คนเดียวในแต่ละเดือน

คนที่ได้ตำแหน่งเดือนธันวาคมคือนายCนั่นเอง

และพอผมแต่งจบก็จะดูว่าใครได้ตำแหน่งเดือนมากที่สุดคนนั้นก็จะได้เป็นแชม Kingdom of the pokemon นะคร้าบ

คำถาม(2คะแนน)

ในเรื่องนี้ ลูคาริโอ้ใช้ท่ากี่ท่า(เช่นAura Sphere)

ตอบ

แต่คราวนี้บาซาโม่หลบได้และใช้ท่า Flamethrower ซึ่งเป็นการปล่อมเปลวเพลิง ใส่ลูคาริโอ้

ยังบรรยายได้เร็วเกินเหมือนเดิมค่ะ - - ตอนที่โปเกมอนพูดอาจจะใส่การกระทำแทรกไปด้วยนะคะ เช่น

ย้ากกก!!! ลูคาริโอ้ใช้Aura Sphere ใส่บาซาโม่ อย่างเต็มๆ

อั้กกกส์ บาซาโม่ร้องด้วยความเจ็บปวด

ลองเปลี่ยนเป็น...

ย้ากกก!!! ลูคาริโอ้ใช้Aura Sphere ซึ่งเป็นก้อนพลังงานสีฟ้าขนาดเล็ก ปล่อยใส่โปเกมอนไก่เพลิงอย่างรุนแรง

อั้กกกส์ บาซาโม่ร้องด้วยความเจ็บปวด เขาเอามือกุมแผลที่โดนโจมตีไป ร่างกายของเขามีทีท่าว่าจะไม่ไหวแล้ว แต่ยังไงซะ เขาก็จะต้องสู้ต่อ...

แล้วก็สงสัยว่าตอนบาชาโม่โดนลูคาริโอ้โจมตีใส่แล้วเป็นยังไงต่อ :pika01:

อ้ากกกกกกกกกกกกกกก!!!! ลูคาริโอ้ร้องเพราะความบาดเจ็บอย่างเหลือล้น

บาดเจ็บยังไงเอ่ย แผลไฟไหม้หรือว่าแผลธรรมดา?

เนื้อเรื่องต่อไปน่าสนใจดีนะคะ เดี๋ยวว่างๆจะมาติดตามต่อ อิอิ

ปล.นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ :pika01:

======================

ในเรื่องนี้ ลูคาริโอ้ใช้ท่ากี่ท่า(เช่นAura Sphere)

สองท่าค่อ คือจู่โจมเร็วเหนือแสง(Extremespeed)และกระสุนปราณ(Aura sphere))(ถูกรึเปล่าหว่า) :pika01:

จิราชิไม่ร้อนแย่เหรออยู่ในถ้ำภูเขาไฟ :pika01:

ทีนี้ก็มีผู้กล้า 4 คนแล้วสินะ

ปล.ที่กาไบท์ไม่อยู่นี่เพราะเขาช่วยเฝ้าปราสาทให้รึเปล่าน่ะครับ

ปล2.ขอตอบว่า 2 ท่าคือ Extremespeed และ Aura Sphere ครับ

จิราชิไม่ร้อนแย่เหรออยู่ในถ้ำภูเขาไฟ :pika01:

ทีนี้ก็มีผู้กล้า 4 คนแล้วสินะ

ปล.ที่กาไบท์ไม่อยู่นี่เพราะเขาช่วยเฝ้าปราสาทให้รึเปล่าน่ะครับ

ปล2.ขอตอบว่า 2 ท่าคือ Extremespeed และ Aura Sphere ครับ

จิราชิอยู่ในWish Caveครับ Volcanic Moutain เป็นทางผ่านเฉนๆครับ :pika01:

ปล1 ตอบ กาไบทเฝ้าประสาทครับ

ปล2 ตอบ ช้าไป1ก้าวครับมีคนตอบก่อนรอตอนต่อไปนะครับ อิอิ

ปล.3เฉลยแผนที่Volcanic Moutainนะครับแต่ว่ามันไม่ค่อยสวยนะครับวาดด้วยดินสอในเพ้นท์อย่างเดียวเลย :pika01:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.