Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Pokemon Lost Silver ภาคแฮ็ก GSC อันหลอนจิต+สิ่งลี้ลับอื่นๆในเกมโปเกมอน ที่นี่!

bluewind

Recommended Posts

นี่คือเนื้อเรื่องของเกมโปเกมอนภาคหลอน Lost Silver ซึ่งแปลจากภาษาอังกฤษครับ

[glow=red,3,300]  Pokemon Lost Silver[/glow]

อย่างที่เห็น ผมเป็นแค่นักเรียนเอกชนธรรมดาๆ ผมอยู่คนเดียวในอพาร์ตเมนต์ที่ผมเช่าอยู่ ผมตื่นเต้นมากที่ได้รู้ว่าเกมโปเกมอนภาคฮาร์ทโกลด์ กับโซลซิลเวอร์วางขายแล้ว ผมยอมงดอินเตอร์เน็ตและสิ่งบันเทิงต่างๆนานาที่ผมเสพอยู่ทุกวันเพื่อทุ่มให้กับการเรียนก่อนปิดเทอม

ตอนนั้นผมยังยุ่งเรื่องงานที่โรงเรียน และเป็นเบ๊พวกรุ่นพี่มาโดยตลอด ผมไม่ได้ซื้อภาคโซลซิลเวอร์ตอนวันวางขาย หลังจากที่ผมปิดเทอม ผมสั่งซื้อเกมนั้นทางเว็บอเมซอน(แน่ละ ผมไม่ใช่พวกใช้ของหนีลิขสิทธิ์) ต้องใช้เวลาอาทิตย์นึงกว่ามันจะมาถึง ผมตัดสินใจว่าระหว่างที่เกมกำลังส่งมานี้ ผมจะเล่นภาคซิลเวอร์ของผมรอไปพลางๆ

ว่าแล้วผมก็นึกถึงตอนสมัยเด็กก่อนนู้น ที่แม่ผมปาเกมโปเกมอนผมทิ้งเพราะงอแงเรื่องเซฟหลุด แน่นอนว่ารวมทั้งตลับเกมอื่นๆด้วย ผมเลยสั่งซื้อเกมภาคซิลเวอร์มือสองมา ซึ่งเป็นเกมเดียวของ GBC ที่ยังคงเหลืออยู่ในตอนนั้น ราคา 10 ดอลล่าร์ ราคาดูน้อยสำหรับเว็บนี้แฮะ

ผมกลับไปบ้าน และเริ่มเข้าสู่โหมดระลึกชาติสำหรับเกมเก่าอย่างนี้ทันที ทว่า มันเป็นจุดเริ่มต้นของสิ่งแปลกประหลาด...นั่นแหละคือสิ่งที่คุณกำลังจะได้อ่านต่อไปนี้

โลโก้ Gamefreak ฉายขึ้นมาบนหน้าจอเหมือนอย่างปกติ แต่ปรากฏว่ามันค้างอยู่แค่นั้น ผมคิดว่ามันคงจะเออเร่อหรืออะไรซักอย่าง ผมปิดแล้วเปิดใหม่อีกรอบ ปรากฏว่าเหมือนเดิม ผมลองกดเอ กดสตาร์ท และปุ่มอื่นๆ จนกระทุ่งโลโก้หายไปเหลือแต่จอดำๆทิ้งไว้ประมาณ 5 วิ. และทันใดนั้นเอง แทนที่ผมจะได้เข้าเมนูตอนเริ่มแรกเหมือนปกติ ผมกลับมาโผล่ในช่วงเกมที่ดูเหมือนว่าเป็นที่เล่นไว้ครั้งล่าสุด ผมว่าตลับเกมนี่สงสัยจะรวนแล้วมั้ง ยังไงก็เถอะ ผมก็ไม่บ่นหรอก มันก็เหมือนกับกดคอนตินิวนั่นแหละ ไหนดูซิว่าคนที่เล่นก่อนหน้านี้มันทำอะไรไว้บ้าง

อย่างแรกเลย ผมเช็คข้อมูลเทรนเนอร์ของเขา ชื่อของเขาคือ “...” ชื่อดูไม่แหวกแนวเอาซะเลย

ผมสังเกตว่าชั่วโมงเล่นของเขาเต็ม 999.99 ชั่วโมง และมีเข็มกลัดเต็ม 16 อัน 999999 โปเกดอลล่าร์ รวมทั้งโปเกเด็กซ์ครบ 251 ตัวด้วย

นั่นก็หมายความว่าเขาต้องมีทั้งมิวและเซเรบี้อยู่ด้วย สงสัยไอ้หมอนี่คงจะใช้สูตรหรือไม่ก็พวกฮาร์ดคอร์ที่เก็บมันทุกอย่างในเกมจริงๆ

คราวนี้ผมลองเช็คดูซิว่าโปเกมอนของเขาจะเจ๋งขนาดไหน ผมกลับตกใจ มีแค่อันโนน 5 ตัวและโปเกมอนตัวที่ 6 ที่ชื่อว่า “HURRY” เท่านั้น สงสัยผมจะโดนมุขตลกร้ายของไอ้หมอนี่เล่นเอาซะแล้ว แต่ผมก็ลองเช็คข้อมูลของโปเกมอนทั้ง 6 ตัวของเขาดู และอย่างที่คิดเอาไว้เลย พวกมันเป็นอันโนนที่ตัวอักษรต่างกันทั้งสิ้น ทุกตัวเป็นเลเวล 5 ผมรู้สึกหวิวๆเล็กน้อยเมื่ออ่านตัวอักษรอันโนนเรียงกันได้ว่า “LEAVE”

และตัวที่ 6 มันกลับเป็นฮิโนอาราชิ(รูปไอคอนตัวเล็กจะมองไม่ออกว่าเป็นตัวอะไร ต้องกดเข้าไปดูก่อน) เป็นฮิโนอาราชิธรรมดาๆ เพียงแต่มันมีเลเวลแค่ 5 และ HP เหลือแค่ 1 รวมทั้งท่าโจมตี 2 ท่าคือ “Leer” “Flash” เท่านั้น ผมไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเขาตั้งชื่อว่า “HURRY” แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ที่น่าแปลกก็คือทั้งที่ผมเปิดเสียงจนสุด แต่กลับไม่มีเสียงโปเกมอนเลย เงียบสนิท (กรุณาให้เครดิตคนเขียน bluewind)

มีทีมครบละ ผมออกจากเมนู แล้วลองสำรวจที่ๆผมอยู่ตอนนี้ ซึ่งก็คือหอคอยมาดาสึโบมิ แต่ไม่มีพวก NPC อยู่เลยซักตัว ที่แปลกกว่านั้นก็คือ “เสา” กลางห้องนั้นไม่ขยับเลย มันกลับพิงอยู่ที่ด้านหนึ่งของช่องว่างนั้น ไม่มีเสียงเพลง และไม่มีทั้งทางออกหรือบันได

ผมเดินดูไปรอบๆ แต่ก็ไม่เจอทางออกเลย นี่คงไม่ใช่หอคอยมาดาสึโบมิแบบที่ผมเคยเห็นแน่ ผมลองเช็คดูไอเท็มในกระเป๋าเพื่อหา Escape Rope แต่กระเป๋าไม่มีไอเท็มอะไรเลย ไม่มีโปเกมอนป่าด้วย

ในที่สุด ผมก็พบบันได มันถูกซ่อนอยู่หลัง “เสา” จากนั้นจอก็มืดสนิด และเสียงเพลงเริ่มดังขึ้น ผมรู้สึกขนลุกทันที นี่มันเสียงของวิทยุที่เปิดในโบราณสถานอันโนนชัดๆ

ผมรู้ได้ทันทีว่านี่ไม่ใช่หน้าจอรอโหลด แต่เป็นเพียงห้องมืดและต้องใช้ท่า Flash แต่ก่อนหน้านั้น ผมลองเช็คโปเกเกียร์ และรีบเปลี่ยนคลื่นเสีย แต่กลับไม่มีเมนูของวิทยุ โทรศัพท์ หรือนาฬิกาเลย มีเพียงเมนูของแผนที่ที่มีรูปโกลด์ (ต่อจากนี้จะขอเรียก “...” ว่าโกลด์) ที่เดินอยู่ในจอมืดๆเท่านั้น

ผมนึกขึ้นได้ว่าฮิโนอาราชิมีท่า Flash อยู่ ผมปิดโปเกเกียร์และกดใช้ Flash ทันที แต่กลับไม่มีข้อความประมาณว่า “HURRY has used Flash!” หรืออะไรทำนองนั้นเลย ห้องสว่างขึ้นทันที มันเป็นห้องที่มีสีแดงเถือกเหมือนเลือด และมีเส้นทางเดินสีเทาลงไปทางทิศใต้ ที่นี่ก็ไม่มีบันไดเช่นกัน

ผมไม่มีทางเลือกนอกจากมุ่งลงทิศใต้ หน้าจอเริ่มมืดลงทุกๆ 20 ก้าวที่ผมเดิน จนกระทั่งสุดทาง มีป้ายข้อความปักอยู่ ผมกดอ่านข้อความ และมันเขียนว่า “TURN BACK NOW”

แล้วมีคำถามขึ้นว่า YES / NO แต่กลับไม่มีคำถามมาถามอะไรก่อนเลยผมกด YES แม้จะไม่รู้ว่ามันถามอะไรก็ตาม คราวนี้หน้าจอกลับมืดอีกครั้งและมีเสียงดังปื้ง พร้อมกับข้อความ “HURRY has fainted!” ทั้งๆที่มันไม่ได้ติดสถานะผิดปกติหรืออยู่ในฉากต่อสู้เลย และเสียงเพลงของวิทยุคลื่น PokeFlute ก็ดังขึ้น ผมรีบเช็คดูโปเกมอนทันที และปรากฏว่าเขาหายไปจากปาร์ตี้แล้ว และแทนที่จะเป็นโปเกมอนตัวเดิม มันกลับถูกแทนที่ด้วยอันโนนเลเวล 10 ทั้งหมด ผมลองทำแบบเดิมคือกดดูข้อมูลและสะกดตัวอันโนน คราวนี้มันสะกดได้ว่า “HEDIED”

หลังจากการเปลี่ยนแปลงอันน่าขนลุกนั้น ห้องก็กลับสว่างเอง คราวนี้ผมมาอยู่ที่ห้องเล็กจิ๋วขนาด 4 ช่อง กำแพงเป็นอิฐสีเทา และพื้นด้านในที่ผมยืนอยู่เหมือนมันว่างเปล่าเหลือเกิน ด้านนอกเป็นหลุมศพที่หน้าตาเหมือนจากในเกมภาคเร้ด / บลูจำนวนมากล้อมรอบเอาไว้เป็นหย่อมๆ ผมลองเดินไปรอบๆและกดเอ แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ผมสรุปเอาเองเลยว่าสงสัยเกมนี้โดนแฮ็กแล้วไอ้เวรที่ไหนก็ไม่รู้เอามาตั้งขายใน Gamestop ถึงกระนั้น ความอยากรู้อยากเห็นของผมยังคงมีต่อไป ผมลองเช็คข้อมูลเทรนเนอร์ดู ปรากฏว่ารูปของโกลด์ในตอนนี้ไม่มีแขน เขาดูหน้าเศร้า แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นหน้าเศร้าหรือหน้าเหม่อลอยดี ผมอธิบายไม่ถูก และคราวนี้เขามีเข็มกลัด 24 อัน ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้แน่ๆ

แล้วสิ่งที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ตัวโกลด์ของผมหมุนติ้วเหมือนเอฟเฟ็กต์ใช้ Escape Rope แต่แทนที่มันจะลอยขึ้น กลับดิ่งลงล่างแทนเหมือนจมลงไป

ตัดฉากหน้าจอนั้นไป เสียงเพลงก็หยุดลง เมื่อตัวของผมลงสู่พื้น สไปรท์ของโกลด์ในตอนนี้กลับเป็นตัวสีขาวซีดทั้งตัวแทนที่จะออกแดงๆส้มๆเหมือนปกติ เหมือนเขาหลุดจากเกมบอยปกติมา GBC ยังไงยังงั้น ผมเช็คดูข้อมูลเขาอีกที รูปเต็มตัวของเขาเป็นสีขาวเหมือนในสไปรท์ตัวเล็ก แต่ขาเขาหายไป และมีเลือดไหลออกมาจากตา เขามีเข็มกลัด 32 อัน ดูเหมือนว่าตัวเลขที่เปลี่ยนไปนี้จะบ่งบอกอะไรซักอย่างเสียแล้ว...

ผมเช็คดูโปเกมอนต่อ ตอนนี้มีอันโนน 5 ตัวกับเซเรบี้เลเวล 100 อีกตัวโดยที่ไม่มีชื่อเล่นอยู่ พวกอันโนนในตอนนี้มีเลเวล 15 และสะกดอ่านได้ว่า “DYING” ข้อมูลของเซเรบี้นั้น มันเป็นเซเรบี้ต่างสี หากแต่ว่าสไปรท์ของมันมีแค่ครึ่งตัว หนึ่งขา หนึ่งแขน หนึ่งตา และมีหนึ่งท่า “Perish Song”

พื้นที่ที่ผมอยู่นี้เป็นหอคอยมาดาสึโบมิเหมือนในตอนแรกสุด เสายังคงไม่เคลื่อนไหว หากแต่ตอนนี้เป็นห้องสีแดงฉาด ผมเดินขึ้นไปทางเหนือ เดินไป เดินไปเหมือนไม่รู้จบ จนในที่สุด ผมก็ได้พบพวก NPC ผู้ชายผู้หญิงที่อยู่ตามเมืองต่างๆเหมือนที่ผมเคยเห็น แต่พวกเขายืนเรียงแถวชิดผนังและตัวเป็นสีขาวด้วย ผมลองกดคุยแต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมเดินขึ้นเหนือต่อไปจนกระทั่งสุดทาง ผมเห็นปลายเสาเหมือนถูกหักออกไป และมีเร้ดซึ่งเป็นร่างโปร่งใส มองทะลุพื้นได้ยืนอยู่ที่นั่น ผมเดินขึ้นไปหาเร้ด แต่ยังไม่ทันจะได้กดเอ ผมก็เข้าฉากต่อสู้ทันที (กรุณาให้เครดิตคนเขียน bluewind)

เสียงเพลงเริ่มบรรเลงขึ้น และเป็นเสียงเพลงอันโนนเหมือนที่เคยได้ยิน แต่เป็นแบบเล่นเพลงถอยหลัง สไปรท์ด้านหลังของโกลด์เหมือนกับรูปเต็มตัวของเขา คือน้ำตาเลือด ผิวสีขาวซีด ไม่มีแขน สไปรท์ของเร้ดก็เป็นร่างโปร่งใสเช่นเดียวกัน ข้อความขึ้นเหมือนปกติว่า “wants to battle!” แต่ไม่มีชื่อคนต่อสู้ขึ้นมา ทั้งคู่มีโปเกมอนคนละตัว ทั้งๆที่ตัวผมมีอันโนนอีก 5 ตัวที่เหลือด้วย เซเรบี้ของผมออกมาต่อสู้ มีแม้กระทั่งสไปรท์ครึ่งตัวของมันด้วย เสียงเอฟเฟ็กต์ประกายของ “ตัวต่างสี” นั้นไม่เหมือนเดิม แต่เป็นเสียงเหมือนใช้ท่า Screech ซ้อนกันหลายเสียงมากกว่า เร้ดส่งปิกะจูตัวผู้ออกมา แต่มันมีเลเวลถึง 255 และสไปรท์ของมันดูเศร้าหมองและเหมือนว่าจะมีน้ำตาด้วย

ไม่มีเมนู “FIGHT / ITEM / PKMN / RUN” ขึ้นมา แต่กลับถูกบังคับให้เข้าเมนูเลือกท่าโจมตีเองดื้อๆ เซเรบี้มีอยู่แค่ท่าเดียว คงทำอะไรไม่ได้นอกจากเลือกใช้ท่านั้น ปิกะจูได้เริ่มโจมตีก่อน

“PIKACHU used CURSE!” ความเร็วของเขาลดลงและพลังด้านอื่นๆเพิ่มขึ้นแทน ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าปิกะจูมันเรียนท่า CURSE ได้ด้วยหรือ

“CELEBI used PERISH SONG!” โปเกมอนของทั้งคู่จะต้องถูก KO ภายใน 3 เทิร์น ผมไม่มีทางเลือก

แต่จากนั้น ผมไม่ได้กลับเข้าเมนูต่อสู้ การต่อสู้ยังคงดำเนินต่อไปโดยที่ผมควบคุมไม่ได้ และผมเพิ่งสังเกตว่าไม่มีเอฟเฟ็คของท่าแสดงให้เห็นด้วย

“PIKACHU used FLAIL!” พลังโจมตีนั้นเบาเหลือเกินเมื่อเทียบกับเลเวลของเขา แม้พลังชีวิตจะเต็มอยู่ก็ตาม

“CELEBI used PERISH SONG!” ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเนื่องจากใช้ท่านี้ไปแล้ว

“PIKACHU used FRUSTRATION!” คราวนี้พลังโจมตีสูงมากจนทำให้เซเรบี้เหลือพลังชีวิตไม่ถึง 10 หน่วย

“CELEBI used PAIN SPLIT!” เฮ้ย ผมจำไม่ได้ว่ามันมีท่าโจมตีนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่มันก็ใช้ไปแล้ว คราวนี้พลังชีวิตของทั้งคู่เหลือประมาณ 150 เท่ากัน

“PIKACHU used MEAN LOOK!” เซเรบี้หนีไม่ได้แล้ว

ท่า Perish Song แสดงผลแล้ว เซเรบี้ของผมหมดสภาพการต่อสู้ หากแต่ว่าข้อความที่ปรากฏนั้นกลับเป็น “CELEBI has died!” อีกทั้งแทนที่รูปของเซเรบี้จะร่วงลงข้างล่างเหมือนปกติ มันกลับหายวับไป ปิกะจูยังคงอยู่บนสนามแม้ท่านั้นจะแสดงผลไปแล้ว แต่เกมยังไม่นับให้ผมแพ้ ปิกะจูกลับใช้ท่าอีกท่าหนึ่งซึ่งมันควรจะเกิน 4 ท่าไปแล้วด้วยซ้ำ (กรุณาให้เครดิตคนเขียน bluewind)

“PIKACHU used DESTINY BOND!”

แล้วก็มีข้อความขึ้นว่า “PIKACHU has died!” ตามด้วยภาพของปิกะจูที่ค่อยๆเลือนหายไป ผมกลายเป็นผู้ชนะ สไปรท์ขาวๆของเร้ดปรากฏขึ้นและพูด “…………”

ณ จุดนี้ ผมถึงกับผงะ เร้ดรูปนั้นไม่มีหัว มีเพียงร่างกายโปร่งใสขาวๆ การต่อสู้จบลง ฉากค่อยๆเลือนหายไปพร้อมๆกับเสียงเพลง

ผมกลับมาในฉากปกติ สไปรท์ของโกลด์เปลี่ยนไปอีกครั้ง คราวนี้เขาเป็นร่างโปร่งใสเช่นเดียวกับเร้ด ผมเช็คข้อมูลของโกลด์อย่างรวดเร็ว ตอนนี้รูปของเขาเหลือแค่หัวและผิวสีขาวโปร่งใส มองเห็นดวงตากลวงมืดของเขา คราวนี้เขามีเข็มกลัด 40 อัน ผมเช็คดูข้อมูลโปเกมอน ซึ่งตอนนี้กลายเป็นอันโนนเลเวล 20 ทั้งหมด ซึ่งสะกดอ่านได้ว่า “NOMORE”

ยังคงไม่มีเสียงเพลง แต่ตอนนี้ผมกลับมายังห้องของผมในเมืองวาคาบะแล้ว สงสัยว่าผมคงจะได้เล่นเกมนี้อย่างปกติจริงๆซะที แต่เปล่าเลย ไอ้บ้านั่นมันทำอะไรไว้อีกแล้ว ผม ”เดิน” ไปกดเช็คของต่างๆในห้อง ทั้งวิทยุ คอม ทีวีไม่มีการตอบสนองใดๆ ผมรู้สึกหวั่นเล็กๆแล้ว ว่าถ้าผมเดินลงบันไดไปจะเจออะไรอีก (กรุณาให้เครดิตคนเขียน bluewind)

ผมไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากเดินลงไป ผมโผล่มาที่ชั้นล่าง ทุกอย่างดูปกติดี เว้นแต่ว่าไม่มีแม่อยู่ ผมกดทุกอย่างในห้องนี้แล้วไม่มีการตอบสนองเหมือนเดิม ผมตัดสินใจออกไปข้างนอกบ้านดู แต่ผมก็ต้องตกใจเมื่อประตูที่ควรจะนำทางให้ผมออกไปกลับไม่ทำงาน ผมกลับเดินหลุดออกไปในช่องว่างมืดๆนอกห้องนั้นเลย ผมเดินลงใต้ต่อไป ไหนดูสิว่ามันจะเกิดอะไรบ้าๆขึ้นมาอีก เส้นรอบนอกของตัวโกลด์เป็นสีขาวตัดกับพื้นที่มืดๆที่ผมกำลังเดินอยู่

หลังจากเดินมานาน สุดท้ายผมก็ได้พบกับอะไรบางอย่าง สไปรท์แบบปกติของโกลด์นั่นเอง ผมลองกดคุยดู เขาพูด “Good bye forever …”(มีเว้นวรรคคำว่า forever และ ...) แล้วเขาก็หายไป จากนั้นก็มีข้อความ “??? Used NIGHTMARE!” ขึ้น ผมบังคับมันไม่ได้ ร่างโปร่งใสของโกลด์หมุนติ้วเหมือนใช้ Escape Rope ดิ่งลงอีกครั้ง

ผมกลับมาที่ห้องเล็กจิ๋วที่มีพื้นว่างเปล่า ที่ห้อมล้อมไว้ด้วยหลุมศพอีกครั้ง แต่คราวนี้ไม่มีสไปรท์ตัวไหนปรากฏอยู่อีกเลย ผมลองกดเดิน แต่ไม่มีอะไรเคลื่อนย้าย แม้แต่เสียงเดินชนกำแพง ข้อมูลเทรนเนอร์คราวนี้รูปของโกลด์หายไปโดยสมบูรณ์ เข็มกลัด 0 อัน และรูปของพวกผู้นำโรงยิมโจโตถูกแทนที่ด้วยหัวกะโหลกทั้งหมด

ผมลองเช็คดูโปเกมอน คราวนี้เป็นอันโนนทั้ง 6 ที่มีเลเวล 25 ผมกล้าพอที่จะอ่านตัวอักษรอันโนนนี้ที่สะกดได้ว่า “IMDEAD”

เมื่อผมกดออกจากเมนู ข้อความสุดท้ายนั้นก็ปรากฏ และบอกว่า “R.I.P. …”

แท้จริงแล้วห้องนั้นคือหลุมศพขนาดใหญ่ ห้อมล้อมด้วยหลุมศพอื่นๆ โกลด์นั้นตายไปแล้ว เป็นไปได้ว่าเขาตายเมื่อไม่กี่ปีต่อมาหลังจากเอาชนะเร้ดได้

แม้เขาจะเป็นเทรนเนอร์เด็กหนุ่มที่พยายามรวบรวมเข็มกลัดจำนวนมาก และมุ่งมั่นเพื่อเป็นโปเกมอนมาสเตอร์ สุดท้ายเขาก็หนีความตายไม่พ้น ความพยายามของเขาถูกลืมเลือนจนหมดสิ้นในยุคโปเกมอนถัดๆไป (กรุณาให้เครดิตคนเขียน bluewind)

ผมไม่สามารถกดให้ออกจากข้อความนี้ได้เลย ผมลองรีเซ็ตเกมใหม่ แต่ก็เหมือนเดิม เหมือนที่ผมเปิดเกมครั้งแรก ผมตัดสินใจถอนตัวออกจากฝันร้ายอันน่าสะพรึงนี้

หลังจากประสบการณ์ในวันนั้น ผมไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับ “กล” ตัวอักษรอันโนนอีกเลย มีคนพูดกันว่าโปเกมอนยุคแรกเท่านั้นที่มีตำนานและเรื่องเล่าแอบแฝงอยู่ แต่โปเกมอนยุคที่สองนี้แสดงให้ผมเห็นความจริงอันน่าขมขื่นที่ผมไม่เคยรู้ ผมยังคงสนุกกับเกมภาคโซลซิลเวอร์เหมือนปกติ แต่สิ่งที่เกมนั้นแสดงให้ผมเห็น มันก็ยังคงวนเวียนอยู่ในหัวของผมตลอดเวลา...

ผู้ใดที่เอาบทความแปลนี้ไปใช้ กรุณาให้เครดิตด้วยนะครับ :pika11: จาก bluewind

เนื้อเรื่องดั้งเดิม http://fyeahpokemoncreepypasta.tumblr.com/post/931752208/pokemon-lost-silver

• Replies 81
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• bluewind

12

• Porygon-Ω

9

• Risu

7

• Hermit

5

โอมให้ 3 ดอลเลย ถ้าเป็นโอมนะ........

แล้วภาคต่อมา เลยกลายเป็นฮิบิคิกับโคโตเนะรับหน้าที่แทน...

*โดนถีบออกไป*

สงสัยว่าคนเล่ากับคนทำ lost silver มันคนเดียวกันป่าวน่ะ

อ่านแล้วก้็น่ากลัวน่ะครับ

ต้องยอมรับว่าดังมากจนมีคนคอสเพลเลย

Guest bulbabenz

ไหน ๆ แฃ้ว ขอเสริมหน่อยยึง

ไปอ่านมาจากคนที่ทำตัว Lost Silver Hidden (ซึ่งก็คือลิ้งค์ที่โหลดที่หัวกระทู้)

ไปอ่านประวัติดู คนทำเขาบอกว่า "ไปถามเรื่องจากคนเล่ามา"

พอเขาทำเสร็จแล้ว คนทำเขานึกออกขึ้นมาได้ตรงป้ายที่ให้เลือกตอบ

ว่าถ้าตอบ NO แล้วจะเกิดอะไรขึ้น

แล้วเขาก็บอกเกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลังจากเลือก NO ให้ แล้วออกมาเป็นLost silver hidden

อยากคิดว่ามันเป็นเรื่องโกหก แต่ก็หาเหตุแย้งไม่ถูกแฮะ

ปล่อยให้มันเป็นเกมสำหรับเด็กต่อไปเหอะ...ไม่ไหวครับโคตรหลอน :pika06:

ตูไม่น่ามารับรู้เลยว่ามีของแบบนี้อยู่บนโลก :pika12:

เมื่อวานเอาไปสแปมใส่เชาต์บ็อกซ์ จนโดนไล่มาให้แปลลงทีนี่เอง = =

ก็เลยจัดการรอสว่างๆ แล้วนั่งแปลซะั (ฮา) ผลออกมาก็เป็นอย่างที่เห็น...

นอกเรื่อง แต่ว่าในบรรดา Creepypasta ที่โอมอ่านมาทั้งหมด โอมอ่านเรื่องนี้เป็นเรื่องแรก และคิดว่า มันสยองขวัญชิบเป๋งเลยว่ะ = =

---

Pokémon Black

"ผมน่ะ ก็คือคนที่พวกคุณๆ เรียกกันว่า "พวกนักสะสมเกมโปเกมอนก็อป" นี่แหละ ทั้ง โปเกมอน ไดมอนด์/เจด คาออสแบล๊ค ฯลฯ

ซึ่งดูไม่น่าเชื่อเลยว่าจะเจอเกมพวกนี้ได้เยอะขนาดไหนตามร้านขายของมือสอง ตลาดนัด Goodwill และที่อื่นๆ อีกมากมาย...

จริงๆ แล้วเกมพวกนั้นก็สนุกดีเหมือนกันนะ ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถเล่นจนจบได้ก็เถอะ (ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนั้นกัน)

ทั้งคำแปลผิดๆ ทั้งหลายและคุณภาพที่ออกมาอย่างย่ำแย่ทำให้มันกลายเป็นเกมฮาๆ ไ้ด้โดยไม่ตั้งใจ

ผมน่ะ สามารถหาเกมส่วนใหญ่ในตอนนี้ได้โดยการเข้าถึงผ่านเน็ตแล้ว แต่มันยังมีอีกอันที่ผมไม่เคยเห็นเลยจนถึงปัจจุบัน...

ผมซื้อมันที่ตลาดนัดเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว

ตลับมันก็รูปร่างประมาณนี้แหละครับ เผื่อว่าจะมีคนเคยเห็นมาบ้าง

แต่ก็น่าเสียดายที่ว่า พอตอนที่ผมย้ายบ้่านไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตลับมันก็หายไปแล้วล่ะ ผมก็เลยเก็บภาพจากเกมมาให้ไม่ได้ ต้องขอโทษจริงๆ ด้วย

ตัวเกมนั้น เมื่อเปิดมาก็เป็นรูปของนิโดริโน่และแกงการ์ตามปกติของภาค Red และ Blue

แต่ทว่า... ตรงหน้าจอ Press Start นั้นได้ถูกทำให้เปลี่ยนไป

เร้ดยังคงอยู่ตรงนั้น แต่โปเกมอนกลับไม่หมุนเลื่อนสลับเหมือนตัวเกมของแท้

ด้านล่างมีเขียนเอาไว้ว่า Black Version ใต้โลโก้เกมโปเกมอน...

เมื่อกดเลือกตรง New Game แล้ว ตัวเกมก็เปิดมาด้วยการบรรยายของ ศจ.ออร์คิด และก็กลายเป็นหลักฐานที่ทำให้รู้เลยว่ามันเคยเป็นภาค Red มาก่อน

หลังจากที่เลือกสตาร์ทเตอร์ได้แล้ว ถ้าคุณดูดีๆ ในทีมโปเกมอนของคุณ นอกจากจะเป็นตัวสตาร์ทเตอร์แล้ว ยังมีอีกตัวที่มีมาให้ด้วย...

"GHOST"

เจ้าโปเกมอนตัวนั้นมีเลเวลอยู่ที่ 1 และมันก็มีรูปสไปรท์เป็นโกสต์ที่เจอในเมืองชิอองก่อนที่จะได้ Silph Scope มา ซึ่งมันมีอยู่แค่ท่าๆ เดียว...

"คำสาป"

ผมรู้ว่าจริงๆ แล้ว มันก็มีท่านั้นจริงๆ ในเกมโปเกมอน แต่ว่าท่านั้นมันไม่มีจริงอยู่ในเจเนเรชั่น 1

ทำให้รู้ได้ว่า มันเป็นท่าที่ถูกแฮ็คทำให้เพิ่มเข้ามา...

โปเกมอนที่สู้ด้วยนั้นไม่สามารถโจมตีเจ้า "GHOST" นี้ได้ -- ตัวเกมได้บอกไว้ว่าโปเกมอนพวกนั้น "กลัวเกินที่จะขยับไหว" (too scared to move)

และเมื่อท่า "คำสาป" ได้ถูกใช้ในการต่อสู้นั้น หน้าจอก็จะตัดเข้าสู่จอดำ และเ้สียงร้องของโปเกมอนก็จะยังคงได้ยินอยู่ แต่ว่าได้ถูกปรับให้อยู่ในโทนต่ำกว่าปกติ

หลังจากนั้น ฉากต่อสู้ก็จะโผล่มาอีกครั้ง...

และโปเกมอนตัวนั้นก็จะหายไป

ถ้าหากว่าใช้ในการต่อสู้กับเทรนเนอร์ โปเกมอนตัวนั้นก็หายไปเช่นกัน และมอนสเตอร์บอลที่เป็นเครื่องบอกจำนวนโปเกมอนที่เหลือของเทรนเนอร์คนนั้นก็จะหายไปหนึ่งลูก

... เป็นการบอกโดยนัยว่า โปเกมอนตัวนั้นได้ตายแล้ว

ที่น่าแปลกกว่านั้นคือ หลังจากที่สู้กับเทรนเนอร์จบและหลังจากขั้นตอนการได้รับเงิน (“Red received $200 for winning!”) แล้วนั้น คำสั่งต่อสู้ก็จะยังคงโผล่มาอยู่

ถ้าเกิดว่ากด "Run" การต่อสู้นั้นก็จะจบลงตามปกติ หรือว่าจะใช้ท่า "คำสาป" ก็ได้ และถ้่ากดใช้ท่าไปนั้น หลังจากที่กลับไปยังฉากเดินทางอีกครั้ง สไปรท์ของเทรนเนอร์คนนั้นก็จะหายไป

และหลังจากที่ออกและก็เข้าพื้นที่นั้นๆ ใหม่ จุดที่เทรนเนอร์ึคนนั้นเคยอยู่จะโดนแทนที่ด้วยหลุมศพแบบเดียวกับที่เมืองชิออง...

ท่า "คำสาป" นั้นใช้ไม่ได้ในทุกครั้ง ท่านั้นจะใช้ไม่ได้ผลกับโปเกมอนธาตุผีทั้งหลาย และก็ใช้ไม่ได้กับเทรนเนอร์ที่เรามีสิทธิ์เจออีกรอบได้อีก เช่น ตัวคู่แข่งของเรา หรือซากากิ

แต่ว่าท่านั้น กลัีบใช้ได้ในการต่อสู้ครั้งสุดท้ายกับพวกเทรนเนอร์เหล่านั้น...

ผมจึงคิดว่า นี่คงจะเป็นกลไกใหม่อะไรบางอย่างของเกม ที่จะทำให้ใช้ "GHOST" ที่จับไม่ได้มาใช้งาน

และเพราะด้วยท่า "คำสาป" นั้นทำให้เกมเล่นไปได้ง่ายขึ้นมาก ผมก็เลยใช้มันตลอดเกมนั้น...

ตัวเกมนั้นเปลี่ยนไปนิดหน่อยหลังจากที่ปราบจตุรเทพทั้งสี่ลงได้ หลังจากที่ผมได้ดู Hall of Fame เสร็จแล้ว (ซึ่งประกอบไปด้วย GHOST และโปเกมอนเลเวลต่ำๆ หลายตัว) หน้าจอก็จะตัดไปยังจอดำ

กล่องข้อความก็ขึ้นมาพร้อมกับข้อความที่ว่า "หลายปีผ่านไป..." หลังจากนั้นก็จะตัดไปที่เมืองชิออง มีตัวละครคนแก่ยืนมองอยู่ตรงหน้าหลุมศพ

ไม่นานต่อมา ผมก็รู้ว่า... ตัวละครนี้เป็นตัวละครของผมเอง

ชายคนนี้เดินได้แค่ครึ่งนึงของความเร็วปกติเท่านั้น ไม่มีโปเกมอนตัวไหนอยู่กับตัวเราแล้วด้วย รวมถึง GHOST ที่ไม่สามารถเิิอาออกจากทีมได้โดยการฝากคอม

ทั้งฉากเดินทางนั้นว่างเปล่าโดยสิ้นเชิง ไม่มีผู้ึคนหลงเหลืออยู่เลย ทว่า ยังคงมีหลุมศพของเทรนเนอร์ที่ใช้ท่า "คำสาป" ใส่ไปเหลืออยู่...

ตัวละครนั้นสามารถไปที่ไหนก็ได้ในฉากแผนที่ ณ จุดนี้ แต่ว่าการเึคลื่อนไหวก็จะโดนจำกัดด้วยที่ว่าไม่มีโปเกมอนที่จะให้ใช้ HM ผ่านไปได้ และไม่ว่าจะไปที่ไหน เพลงของเมืองชิออง ก็จะดำเนินต่อไปอย่างไร้ที่สิ้นสุด

หลังจากที่เดินมาได้สักพักแล้ว ผมก็พบว่าถ้าเดินผ่านถ้ำดิกด้า จะมีต้นไม้ปกติอันนึงที่ตัดได้นั้นหายไป ทำให้ผมเดินทางกลับไปยังเมืองมาซาระได้

หลังจากที่ได้เข้าบ้านกลับมาแล้วเดินไปยังจุดๆ เดียวกับที่เราเริ่มเกมนั้น หน้าจอก็จะตัดเป็นสีดำไป...

และแล้ว สไปรท์ของคาเตอปีก็โผล่ออกมา

สไปรท์นั้นก็ได้ถูกแทนที่ด้วยบีเดิล และก็ป็อปโปะ

หลังจากที่สไปรต์เปลี่ยนไปจากโกรัตต้าไปยังคาแม็กซ์นั้น ผมก็รู้ว่า โปเกมอนพวกนี้ คือโปเกมอนที่ผมใช้ "คำสาป" ผ่านมาทั้งหมด...

จบทีมของคู่แข่งผมแล้ว ก็มีสไปรท์ของ Youngster โผล่ออกมา ตามด้วย Bug Catcher...

... พวกนี้คือเทรนเนอร์ที่ผมได้ลง "คำสาป" ใส่ไปทั้งนั้นเอง

ในช่วงขั้นตอนนี้นั้น เพลงของเมืองชิอองก็ยังคงเล่นอยู่ แต่ว่าได้ถูกทำให้ช้าลงและต่ำลงในทางโทนเสียง

และเมื่อสไปรท์คู่แข่งของผมโผล่ออกมานั้น เพลงของเมืองนั้นก็เสียงคำรามลงอย่างน่ากลัว...

ตัดฉากไปเป็นจอดำอีกครั้ง ไม่นานต่อมา ฉากต่อสู้ก็ได้โผล่มาในทันที --

สไปรท์ของตัวเราตอนนี้ได้กลายเป็นตาแก่ สไปรท์เดียวกับคนที่สอนจับโปเกมอนในเมืองโทคิวะ

GHOST ได้โผล่มาตรงกันข้ามของฝั่งผม พร้อมๆ กับกล่องคำพูด "GHOST wants to fight!"

หากคุณคิดจะใช้ไอเท็ม คุณไม่สามารถใช้ได้เลยสักอย่าง และตัวละครเองก็ไม่มีโปเกมอนสักตัว

ถ้าหากคุณพยายามที่จะหนี ก็ไม่สามารถหนีได้เลย...

ทางเลือกเดียวก็คือคำสั่ง "FIGHT"

เมื่อใช้คำสั่งนั้นแล้วจะทำให้ตัวละครใช้ท่า "ดิ้นรน" โดยอัตโนมัติ ซึ่งทำให้ไม่มีผลต่อ GHOST เลย ยกเว้นแต่ทำให้ HP ของตัวละครค่อยๆ หายไปนิดหนึ่ง

และเมื่อถึงตาของ GHOST โจมตีนั้น มันก็จะขึ้นแค่ว่า "..." ใส่ตัวละครของเรา

ถึงกระนั้น เมื่อ HP ของตัวละครได้ลดถึงจุดวิกฤติแล้ว...

GHOST ก็จะใช้ "คำสาป" ใส่...

หลังจากนั้น หน้าจอก็จะตัดเข้าเป็นฉากสีดำครั้งสุดท้าย ก่อนที่จะัทำอะไรไม่ได้อีกเ้ลย...

ไม่ว่าจะกดปุ่มอะไรก็ตามแต่ คุณก็จะติดอยู่อย่างถาวรกับหน้าจอดำอันนี้ และในจุดนี้นั้น ทางเดียวที่ทำได้คือปิดเกมบอยซะ

และเมื่อเปิดใหม่อีกครั้ง ก็มีแค่คำสั่ง "NEW GAME" เท่านั้นที่โผล่ออกมา

ตัวเกมได้ลบไฟล์เซฟทิ้งไปเรียบร้อยแล้ว...

ผมได้ลองเล่นเกมแฮ็คอันนี้มานับครั้งได้ไม่้ถ้วน และทุกๆ ครั้งที่ผมเล่น เกมก็จะจบลงด้วยฉากที่เรียงลำดับกันมาแบบนี้ มีบางครั้งที่ผมไม่ได้ใช้ GHOST เลยถึงแม้ว่าเจ้านี่จะเอาไม่ออกจากทีมก็ตาม

ในกรณีแบบนี้ ตรงฉากดำนั้นไม่ได้แสดงโปเกมอนหรือเทรนเนอร์ใดๆ เลย แต่ก็ตัดจบไปยังฉาก "สู้กับ GHOST" ในทันที

ผมไม่แน่ใจเลยว่ามีอะไรเบื้องหลังของผู้สร้างแฮ็คอันนี้มารึเปล่า และมันเองก็ไม่ได้เผยแพร่ออกในทางกว้างขวางด้วย ผมก็เลยว่าคงไม่ได้ทำออกมาเพื่อหาผลประโยชน์ใดๆ หรอก

แต่ว่า... ผมก็ถือว่าเป็นเกมก็อปปี้ที่ดีมากๆ อีกเกมนึงเลยทีเดียว

ดูเหมือนว่าผู้สร้างนั้นพยายามจะส่งข้อความอะไรบางอย่าง และผมเองก็กลายเป็นผู้รับสารนั้นเพียงคนเดียวที่ได้

ผมไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร... การที่คนเราไม่สามารถหนีความตายไม่พ้น? ความไร้ประโยชน์ของมัน?

ดูเหมือนว่าผู้ที่สร้างขึ้นมา พยายามที่จะใส่เรื่องของความมืดหม่นและความตายลงสู่เกมของเด็กๆ อย่างแปลกประหลาด...

อย่างไรก็ตาม เกมๆ นี้ได้ทำให้ผมคิดได้...

และทำให้ผมร้องไห้ออกมา..."

---

Original : http://tinycartridge.com/post/866743831/super-creepy-pokemon-hack

แปลโดย Catfish Ohm - ให้เครดิตกันด้วยเน้อ สงสารคนนั่งแปลตอนสว่างๆ หน่อย...

น่ากลัวแหะเรื่องล่าสุดนี่บทสรุปและจุดจบมันน่ากลัวจริงๆ

ถึงกระนั้นเราหนีความตายไม่พ้นหรือโปเกมอนผีอันนี่คือตัวอันตราย

ที่ไม่ควรมีในโลกโปเกมอนเลย

ผมไม่เข้าใจน่ะทำไมเกม โปเกมอนถึงต้องถูกทำเป็นเกมแนวสยองขวัญแบบนี่ด้วยน่ะ

เมื่อวานเอาไปสแปมใส่เชาต์บ็อกซ์ จนโดนไล่มาให้แปลลงทีนี่เอง = =

ก็เลยจัดการรอสว่างๆ แล้วนั่งแปลซะั (ฮา) ผลออกมาก็เป็นอย่างที่เห็น...

ตัวการคือ...เจ้าแม่คนนี้เองล่ะ 555+

หลอนกับบทสรุปของเกมแฮ็คอันนี้จริงๆ

คิดว่าคลิปของเกมนี้ น่าจะเป็นอันนี้ (แต่เอาภาค FR มาทำ)

http://www.youtube.com/user/PokemonCreepyBlack

อ่านแล้วได้อารมณ์ กู๊ดจ๊อบครับโอม :pika01:

รอให้ภาคแบล็กหลอนออกมาให้โหลด จะได้ลองเล่นดู หึหึหึหึ...

น่ากลัวแหะเรื่องล่าสุดนี่บทสรุปและจุดจบมันน่ากลัวจริงๆ

ถึงกระนั้นเราหนีความตายไม่พ้นหรือโปเกมอนผีอันนี่คือตัวอันตราย

ที่ไม่ควรมีในโลกโปเกมอนเลย

ผมไม่เข้าใจน่ะทำไมเกม โปเกมอนถึงต้องถูกทำเป็นเกมแนวสยองขวัญแบบนี่ด้วยน่ะ

อาจจะเพื่อสะท้อนสัจธรรมอะไรบางอย่างที่แฝงอยู่ในเกมโปเกมอนก็ได้นะครับ :pika04:

อาจจะบอกว่า เมพแค่ใหน เลเวล100ทุกตัว สุดท้าย ก็ต้องดับแดดิ้น ก็ได้นะครับ

หลอนแต่ชอบครับ

ปล.ไอ้นี่ก็บ้า =_=

ขออนุญาติเอาบทความไปเผยแพร่ต่อนะครับ ^^

ไปเจอมาเพิ่ม และมีคนบางคนหน้าเชาต์อยากอ่านอะไรหลอนๆ เพิ่มอีก...

(เป็นอีกหนึ่งตำนานที่ถือได้ว่าเป็นคลาสสิคของ Creepypasta เลยทีเดียว)

---

GHOST ANIMATION

"อนิเมชั่น GHOST ที่มีการโค้ดเอาไว้เป็นไฟล์ชื่อ haunting.swf นั้น ได้ถูกกำหนดวางเอาไว้ตามจุดต่างๆ ทั่วหอคอยโปเกมอน รวมถึงส่วนตรงกลางของทางเดินของชั้นสองด้วย

หากแต่ทว่า ผู้เล่นไม่สามารถติดต่อและสัมผัสกับเจ้าโปรแกรมนี้ได้ และไดู้ถูกทิ้งให้เชื่อเอาไว้ว่ามันได้ถูกกำหนดเอาไว้เพียงแค่ "ส่วนประกอบของฉากหลัง" และเจ้าอนิเมชั่นนี้เอง ก็ต้องดูแยกเฟรมต่างหากกันออกมา

เจ้าอนิเมชั่นนี้ประกอบไปด้วยเฟรมทั้งหมด 59 เฟรม แต่ทว่า หากว่า หลังจากการสังเคราะห์แล้วนั้น ประมาณครึ่งหนึ่งของเฟรมทั้งหมดได้ถูกเผยออกมาว่าเป็นรูปสไปรท์ผีธรรมดาที่ใช้ใน พ็อคเก็ต มอนสเตอร์

ประมาณ 1/4 ของที่เหลือนั้นเป็นคลื่นซาๆ เพื่อที่จะสร้างเอ็ฟเฟคตอน "จางหายไป" ทว่า ในช่วงของเฟรมที่กระจายเป็นคลื่นซาๆ ไปนั้น ได้มีเฟรมบางส่วนที่เป็นรูปใบหน้ากำลังกรีดร้องอยู่ รวมกันรูปของโครงกระดูกชายสวมเสื้อคลุม (มีการตั้งสมมติฐานเอาไว้ว่าคือ "กรีม รีปเปอร์") และเป็นรูปศพที่ถูกฆ่า

ความหมายของสิ่งเหล่านี้ยังคงเ็ป็นที่ลึกลับอยู่ ซึ่งภายใต้การสาบานของคณะ Video Games Commission Board นั้น ลีด โปรแกรมเมอร์ "ฮิซาชิ โซงาเบะ" ได้พิสูจน์ออกไปว่า "ไม่รู้เลยว่ามีรูปพวกนี้แปะอยู่ด้วย"

นอกจากนี้ เจ้าอนิเมชั่นอันนั้นก็ดันเด่นขึ้นมาจากปรากฎการณ์ทั้งหมดที่อยู่ภายใต้ความร่วมมือกับ LTS และได้ถูกคาดการณ์เอาไว้มากที่สุดในความเกี่ยวข้องกันเรื่องทฤษฎี "วีดิโอเกมส์และกระบวนการการจัดการของจิตมนุษย์" ของ ดร.แจ็คสัน เทอร์เนอร์ ซึ่งตัวเขาเองก็ได้ถกเถียงไปว่ารูปพวกนี้นั้นได้ถูกจงใจใส่เข้าไป

เนื่องด้วยจากจังหวะเวลาที่มันโผล่ขึ้นมาบนหน้าจอ และด้วยจังหวะในความเป็นธรรมชาติของเฟรมเหล่านั้น

ดร.เทอร์เนอร์ ได้ตั้งทฤษฎีเอาไว้่ว่าเฟรมพวกนี้ได้มีขึ้นเพื่อจงใจกระตุ้นผู้เล่นเล็กๆ น้อยๆ ให้เกิดความกลัวต่อบรรยากาศรอบข้าง"

---

Original : http://6thfloor.org/creepypastas/ghostanimation.php

แปลโดย Catfish Ohm - "นั่งแปลตอนกลางคืนคนเดียวมันหลอนนะยะ ขอค่าแรงเยอะๆ หน่อยดิ!"

หอคอยโปเกมอนมีความหลอนแบบนี้ซ่อนอยู่ด้วยเหรอเนี่ย

นี่โปเกมอนใช้ไหมครับทำไมมันลึกลับแบบนี่

และยังออกมาเรื่อยๆด้วย

ยังมีอะไรอีกมากที่พวกเรายังไม่รู้ในเกมโปเกมอน :pika11:

อนิเมชั่น GHOST ที่มีการโค้ดเอาไว้เป็นไฟล์ชื่อ haunting.swf

อนิเมชั่นในเกมบันทึกเป็นswfเหรอ?

หลอนเล็กๆ นะ  แต่มันทำให้ผมรักโปเกม่อนมากขึ้นอย่างบอกไม่ถูกเลย...  :pika03:

ชักอยากเห็นรูปเฟรมพวกนั้นแล้วสิ...

อ่านแค่นี้ยังนึกภาพไม่ค่อยออกเท่าไหร่ -*-

ชักอยากเห็นรูปเฟรมพวกนั้นแล้วสิ...

อ่านแค่นี้ยังนึกภาพไม่ค่อยออกเท่าไหร่ -*-

คงคล้ายๆแบบนี้มั้ง (ภาพจาก deviantart)

The White Hand Sprite

Game Over...

The Buried Alive Model

ปล.แปะแถม Lost Silver >> HURRY has died...

ปล2.เพิ่งเห็นเวลาโพสตัวเอง 13:13 หง่าว~

*ไม่ได้เข้าบอร์ดมานานมาก*

อืม...อ่านแล้วก็หลอนนะ แต่ไมสุดท้ายมันจบด้วยอารมณ์เศร้าๆไงไม่รู้สิ

เคยคิดอยุ่เหมือนกันนะว่า ไอ่เจ้าพวกในทีมเนี่ยหรือโปเกม่้อนต่างๆเนี่ย มันก็มีความนึกคิด มีการเกิด การตายอะไรของมันเหมือนๆกะคนเรา  ไม่แปลกที่ว่าจะมีเรื่องแบบนี้...

เหมือนพบสัจธรรมอะไรบางอย่างนิ

คิดว่าคงรู้กันแล้วแหละ แต่... creepypasta แทบทั้งหมดเป็นเรื่องแต่งนะเออ

แต่หลายอันอ่านแล้วได้ข้อคิดจริงๆ นะ

ตามอ่านกระทู้นี้มานานแล้ว เห็นเองหลอนเอง

เพราะเคยเจดบัคพิลึกๆจากภาคซิลเว่อร์มาเหมือนกัน

อยุ่ๆอันโนนเปลี่ยนชื่อเองเป็น "???" 55555555555+ (ตอนนั้นหลอนแสรด)

ลัคกี้กะไฟร์เยอร์สลับชื่อเล่นกันเอง -*-

และมูม่าที่เวลเกิน 200 5555+

พอๆ หลอน

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.