Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Uber ใน Gen5 ???

VVITch

Recommended Posts

:pika05: ก็อย่างที่รู้กันว่า ตอนนี้ PO อัพเดทจนมีโปเกมอนจาก Gen5 (ภาค B&W) มาให้จัดทีมกันแล้ว

และอย่างที่รู้ว่า Uber เป็นโปเกมอนที่ถูกแบนไม่ให้ใช้ (ในการแข่งส่วนใหญ่)

ประเด็นอยู่ที่ว่า พวก Uber ใน Gen5 นี้ นอกจากโปเกมอนในตำนานอย่าง วิคทินี่, เรชิรัม, เซครอม ฯลฯ

ยังมีตัวอื่นๆ ที่เก่งเว่อร์จนถูกจัดให้เป็น Uber อีกมั้ยครับ  :unown-ques:

อยากใช้เป็นกรณีศึกษาด้วยเหมือนกัน

แต่ที่ไปอ่านดูในบอร์ดสโมก้อนแน่ๆคือ สุดที่รักของฉันยังอยู่ Uber ฮิ้ววววววว

ยังไม่มีการกำหนด Tier อย่างเป็นทางการครับ สำหรับ Gen 5

ตอนนี้ยังมีออกมาไม่แน่นอน รู้แค่ว่าที่แบนไป (เหมือน Wobbuffet ใน Gen 4)

แล้วคือเจ้าตัวปัญหาตัวเดิม และ Shanderaa (ผีโคมไฟ) อบิ DW Shadow Tag ค่ะ

ส่วนอบิ ก็มีการลงมติแบนเช่นกัน ในตอนนี้ที่รู้อยู่คือ Inconsistent

อบิ Drizzle ยังต้องรอมติลงก่อนว่าจะผ่านหรือไม่ในรอบต่อไป

แต่ยังไงก็ตาม อย่าไปเชื่อใจสโมก้อนมากนัก... เพราะนอกจากบางทีจะแบนแบบไร้เหตุผล/ด้วยเหตุผลปัญญาอ่อนๆ กันแล้ว ถึงจะแบนไม่แบนอะไรยังไง สุดท้าย... คนที่เล่น Wifi เขาไม่มานั่งดูลิสต์แบนในนี้หรอกค่ะ (ฮา)

นั่งรอคนอื่นๆ มาพูดต่อด้วยละกัน...

Guest bulbabenz

สิ้นศรัทธรากับการตัดสิน Uber ตั้งแต่ก่อนจบเจนสี่พอประมาณ

มาเจน 5 ยิ่งก้ำกึ่งไปใหญ่ทุกตัว งานนี้ก็ไม่รู้ว่าจะว่ายังไงดี

โดยเฉพาะ Dream World Ability อันแสนสะพรึ่ง

หมดศรัทธากับก้อนตั้งแต่โยนโบมันด้าสุดที่รักไปอยู่ยูเบอร์....

ออกอะไรมาก็ช่าง ยังไงก็เล่นเทียร์ก้ำๆกึ่งๆเหมือนเดิมนี่แหละ (ฮา)

จัดแบนกันเองดีที่สุด

อันนั้นจริงๆแล้วมันเหมือนแบนกึ่งๆ private แล้วเพราะนั่นใช้ simulator เฉพาะของ smogon

เขา metagame ของเขาเราก็ควรจะมี metagame ของเรา

อย่าว่ากันเลยนะ เอาให้ simple ที่สุดใช้แบนของ nintendo ดีที่สุดแล้ว pokemon มันไม่ใช่เกมที่จะมาแข่งซีเรียสอะไรตั้งแต่ต้นแล้ว มันเป็นเกมสู้กันขำๆมากกว่า

ตอนนี้อยู่ในช่วงถกกัน5ตัวนี้

Deoxys-N

Doryuuzu

Latios

Manaphy

Rankurusu

*ล่าสุดสรุปได้แล้วว่า ใช้DrizzleในOUได้ แต่ใช้พร้อมกับ Swift Swimไม่ไ่ด้

ประมาณว่าฝรั่งก็มีวิธีเล่นของเขา เราก็มีวิธีเล่นของเรา ไม่ต้องไปทำแบบฝรั่งใช่รึเปล่า

*ล่าสุดสรุปได้แล้วว่า ใช้DrizzleในOUได้ แต่ใช้พร้อมกับ Swift Swimไม่ไ่ด้

ยุ่งยากจริงเว้ยเฮ้ย - -

ถ้ามันแบนแลนครูสนี่ผมเซ็งนะครับนั่น...ชักไปกันใหญ่แล้ว...

Edit : เพื่อคนไม่รู้ ability sand power ใบ PO มัน +dmg 1.5 แทนที่จะเป็น 1.3 ตามเกม

ยุ่งยากจริงเว้ยเฮ้ย - -

ถึงจะยุ่งยากแต่ผมว่ามันเป็นวิธีที่เหมาะสมที่สุดแล้วล่ะครับ

ฝนมันไม่เหมือนแดดกับพายุทราย ที่ได้ทั้งความแรงSTABเพิ่มและยังเร็วขึ้นอีก2เท่าอีก

แต่ยังไงผมชอบเรียกฝนเองมากกว่าน่ะนะ

ถ้ามันแบนแลนครูสนี่ผมเซ็งนะครับนั่น...ชักไปกันใหญ่แล้ว...

ฮ่ะๆๆนั่นสิ ผมก็คิดเหมือนกันว่าถ้าผลสรุปแบนจริง .......

เข้ามาอ่านดูในทุกๆ ความเห็นแล้วครับ เห็นหลายๆ คนบอกว่าไม่ชอบการแบนแบบสโมก้อนใช่มั้ยฮะ

ผมก็คิดเหมือนกันเลย หลายตัวที่ผมไปเห็นมามีแต่ตัวที่ชอบๆ ทั้งนั้นเลย (ไม่นับโปเกมอนในตำนาน)

อ้อ... reply นี้ โดนใจผมที่สุดเลยนะ :pika03:

จัดแบนกันเองดีที่สุด

อันนั้นจริงๆแล้วมันเหมือนแบนกึ่งๆ private แล้วเพราะนั่นใช้ simulator เฉพาะของ smogon

เขา metagame ของเขาเราก็ควรจะมี metagame ของเรา

อย่าว่ากันเลยนะ เอาให้ simple ที่สุดใช้แบนของ nintendo ดีที่สุดแล้ว pokemon มันไม่ใช่เกมที่จะมาแข่งซีเรียสอะไรตั้งแต่ต้นแล้ว มันเป็นเกมสู้กันขำๆมากกว่า

เห็นด้วยมากๆ กับคำว่าสู้แบบขำๆ เพราะมันไม่ใช่การเอาโปเกมอนในเกมเครื่องจริงมาสู้กันสักหน่อย

ในเมื่อเริ่มๆ มาเราสร้างแต่ตัวเวล 100 ค่าพลังสูงสุดทุกอย่าง แถมเลือกได้ตามใจทุกอย่างอีก

เพราะฉะนั้น ปัจจัยการแพ้ชนะก็ตกไปอยู่ที่ตัวเทรนเนอร์เสียเป็นส่วนมากแล้ว (ทั้งหมดนี่คือความเห็นส่วนตัวครับ)

:pika03:

ถึงจะยุ่งยากแต่ผมว่ามันเป็นวิธีที่เหมาะสมที่สุดแล้วล่ะครับ

ฝนมันไม่เหมือนแดดกับพายุทราย ที่ได้ทั้งความแรงSTABเพิ่มและยังเร็วขึ้นอีก2เท่าอีก

แต่ยังไงผมชอบเรียกฝนเองมากกว่าน่ะนะ

ฮ่ะๆๆนั่นสิ ผมก็คิดเหมือนกันว่าถ้าผลสรุปแบนจริง .......

ถ้าพูดถึงฝน Swift Swim น่ะมันก็โหดจริงอ่ะนะ - - ผมคิดว่ามันก็(น่าจะ)เหมาะแล้วอ่า่

ส่วน Rankurusu อันนี้ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยใช้ แต่ก็เคยโดนป่วนมาเยอะเหมือนกัน = =

เห็นด้วยมากๆ กับคำว่าสู้แบบขำๆ เพราะมันไม่ใช่การเอาโปเกมอนในเกมเครื่องจริงมาสู้กันสักหน่อย

ในเมื่อเริ่มๆ มาเราสร้างแต่ตัวเวล 100 ค่าพลังสูงสุดทุกอย่าง แถมเลือกได้ตามใจทุกอย่างอีก

จริงๆแล้วนะ ต่อให้เล่นกันในเครื่องจริงผมก็ว่ายังขำๆอยู่

Simulator ทั้ง PO ทั้ง Shoddy มันเป็นตัวสำหรับลองเพื่อไปใช้จริงในเกม

แต่ในเกมจริงๆทำอย่าง simulator ได้ยาก

ต่อให้ออกไข่ breed เป็นได้ยากมากที่จะได้ Perfect IV ทั้ง 6 ค่ายิ่ง Hidden Power ยิ่งยากใหญ่

ยิ่งตัวตำนานยิ่งยากใหญ่ต้องรีเซ็ทกันเป็นกี่รอบ ถ้าจะเอา Hidden Power กับพวกตัวตำนานนี่เลิกคุยดีกว่าครับ

เวลาbreed ผมก็เอาแค่ค่าหลักที่ต้องใช้ให้31เท่านั้นครับ

ไม่หวังอะไรมากกับperfect IV

ส่วนเรื่องHP ตัวไหนใช้ผมก็พยายมให้Powมันสูงๆ โดยที่IVที่ต้องการสูงตามด้วย

ก็ค่อยๆbreedไป อย่างน้อยที่สุดในbw[หรือตั้งแต่HGSS]มันก็ง่ายขึ้นมาก

แน่นอนว่าพวกลีเจนด์ผมไม่คิดจะเล่นอยู่แล้ว เพราะมันหายาก

ก็ยังติดใจกับความพยายามหลายๆคน ที่มีฮีทรันHPไฟฟ้า/พืช/น้ำแข็ง IVสูงๆมาเสนอแลกในที่ต่างๆ...

PO ไม่ใช่เป็นของสโมก้อนนะครับ

พวกนี้ทำให้เกมขำขำกลายเป็นเครื่องคิดเลขลายสัตว์ประหลาดเท่านั้นเอง

ผมชอบแบ่งTierของนินเทนโด้นะ แต่ ที่ให้ไม่ใช้ด้วยคือ Hax Clauseนี่แหละ

ส่วน Uber ไม่ได้แปลว่าแบน แต่แค่สร้างกรอบให้มันไปซัดกันเองซะมากกว่า

ปล. ชอบคนใหม่ๆที่เริ่มใช้แต่Uberนะ ชนะไม่ยาก เพราะว่า เลือก"พลัง"มากกว่า"ฝีมือ"

เหอะๆ ใครเสนอรันคุรุสเข้าไปเป็น Uber (ฟระ)? อยากถามเหตุผลจริงๆ - -

ตอนนี้เรื่อง Tier ยังไงก้คงลำบาก ถ้าจะให้สมดุลกันหมดทั้งอะไรหลายๆอย่าง

ขอแค่ให้ Smogon มีเหตุผลหน่อยละกัน ไม่งั้น คนไทยอาจได้จัด Tier กันเองจริงๆ - -

ผมว่าถ้าทีมฝนใช้ Swift Swim ไม่ได้ก้ดีแล้ว ทำให้คนอาจจะถือ Scarf มาช่วย ไม่งั้นคงถือ Life Orb ทำให้มันแรงเกินไปที่โปเกมอนปกติจะรับไหว ถ้าต้องถือ Scarf มาช่วย อาจทำให้เราได้เห็นโปเกมอนน้ำตัวใหม่ๆในทีมฝน

ส่วนตุ่น in ทราย นี่ ยังไงผมว่าก็ต้องแบน Sand Throw เพราะว่ามันเป็น Late Sweep ที่สามารถฆ่าเราได้ทั้งทีมได้ ทั้งธาตุมัน ทำให้ Thunder Wave/Toxic ไม่ได้เลย

แชนเดร่า Tag นี่ผมยังพอทนได้ เพราะว่ามัน(ยังพอ)ดักทางง่าย เนื่องจากส่วนใหญ่มันจะถือ Scarf

ถ้ามันแบนรันคุรุส เรามาจัด Tier กันเองเถอะ  :pika10:

Deoxys-N: 32 Uber, 15 OU, 2 Abstain (71.1%)

Doryuuzu: 16 Uber, 31 OU, 2 Abstain (34.0%)

Latios: 17 Uber, 27 OU, 5 Abstain (38.6%)

Manapy: 29 Uber, 18 OU, 2 Abstain (61.7%)

Rankurusu: 12 Uber, 34 OU, 3 Abstain (26.1%)

In other words, the only tiering difference we will see next round is Manaphy being banned from OU. Deoxys-N will remain Uber, and the rest of the suspects will remain OU.

สรุปลิสต์5ตัวนั้น  ตัวที่เป็นUberคือ Manaphy,Deoxys-N

http://www.smogon.com/forums/showpost.php?p=3280343&postcount=52

สรุปที่โดนแบนตอนนี้

Ability

- Inconsistent

Pokemon

- Darkrai

- Shaymin-Sky Form

- Deoxys-Normal Form

- Deoxys-Attack Form

- Manaphy

Special Rules

- ห้ามมี Drizzle กับ Swift Swim อยู่ในทีมเดียวกัน

จริงๆ คำว่าแบน กะ Uber มันก็นะ ฟังดูต่างกันนะครับ น่าเรียกว่า ปรับไปTier Uber ฟังดูไม่น่าใจหายเท่าแบนนะ  :pika11:

ถ้าแข่งในOU หรือพวก Official Tournament มันก็ถือว่า ใช้ไม่ได้ แต่แข่งทั่วไป exhibition match ขำขำ มันก็โอเคป่ะ.....

ผมว่า rain ไม่ได้คู่กับ swift swim นี่    swift แทบไร้ผลเลย - -*

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.