Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

(。◕‿◕。) Happy Birthday To... Pokemon Basic Webboard (。◕‿◕。)

Nameless-san

Recommended Posts

ครบรอบแล้วเหรอเนี่ย จำไม่ได้แล้วแฮะว่าอยู่มากี่ปีแต่ก็ HBD PKBasic เน้อ >w<

ก็นะ บอร์ดนี้รู้สึกผมจะอยู่มาได้ 2 ปีแล้ว(แต่ตอนแรกๆ เป็นผีส่องบอร์ดเฉยๆ ยังไม่ได้สมัคร)

ตอนแรกช่วงที่ผมเข้าบอร์ดอินวิชั่นพลัสใหม่ๆ ผมบอกตรงๆเลยว่าตอนนั้นผมเกรียนมาก เพราะยังไม่รู้อะไรบนโลกอินเตอร์เน็ตเลย

แต่พี่นินจาก็คอยแนะนำ คอยเตือนผมในสิ่งต่างๆที่ผมทำผิด พี่เขาก็ใจดีมากเลย ผมทำผิดตั้งหลายรอบ พี่นินก็ยังคอยเตือนด้วยการพูดจาดีๆเสมอ

(คนอื่นๆที่แนะนำผมเรื่องต่างๆก็มีนะ)

จนเวลาผ่านไป ผมก็ได้รู้จักกับคนหลายๆคน ในคำสั้นๆง่ายๆก็คือ "คนที่ชอบอะไรเหมือนกัน" (โปเกมอน) ทำให้มีเรื่องคุยกันได้ตลอด

รู้ตัวอีกที ผมก็มีคนรู้จักเยอะแยะ มีเพื่อน มีคนคุย อย่างน้อยๆ คนในที่นี้บางทียังหวังดีกับเรามากกว่าคนใกล้ตัวเรา (เพื่อนกิน) เสียอีก

ผมรู้สึกผูกพันกับที่นี่มาก วันไหนไม่ได้เข้าก็จะคิดถึง ก็อาจจะมีช่วงหนึ่งที่หายไป เพราะมีปัญหาหลายๆอย่างกับชีวิตจริงๆ

จนมาถึงช่วงนี้ ผมได้เข้าบอร์ดแทบทุกวัน ผมรู้สึกว่าเว็บนี้ คนเป็นกันเองเยอะนะ

บอร์ดก็ยังมีกิจกรรมต่างๆเยอะแยะ ที่สำคัญคือ "มีตติ้ง" มันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมไว้ใจเว็บนี้ได้

เพราะเว็บอื่นๆ อย่างมากก็คุยกันได้แค่ MSN ไม่มีโอกาสได้อยู่ด้วยกัน ได้มาเจอหน้ากันหลายๆคนพร้อมกันเลย

ในเวลานี้ ผมยังได้รับเสนอให้เป็นสต๊าฟคนต่อไปของบอร์ด ซึ่งผมขอขอบคุณที่เลือกผม ที่ไว้วางใจในตัวผม

ผมจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด เท่าที่ผมจะทำได้ ก็ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับการเป็นสต๊าฟของบอร์ดนี้ไว้ที่เรพนี้ด้วยละกันครับ

ผมอยากจะให้เว็บนี้มีต่อไปนานๆหรือมีอยู่ตลอดเลย มันเป็นเว็บที่ผมอยู่แล้วรู้สึกว่ามันมีอะไรมากกว่าคำว่า "โลกอินเตอร์เน็ต"

ซึ่งในความคิดของผม ผมว่าผมน่าจะคิดเหมือนหลายๆคน นั่นก็คือ "บ้าน" หลังหนึ่งนั่นเอง

ผมอยากจะอยู่ในบ้านหลังนี้ให้ได้มากที่สุด เท่าที่ตัวเองจะทำได้

...... HBD Pkbasic ......

Pkbasic จงเจริญ!!!!!!

ปล. Reply ที่ 800 พอดี

... ไม่ถึงปีเลย ฮ่าๆ

สนิทกับที่นี่ได้เร็วดี อา...

มีอะไรก็แทบจะตัวติดกับที่นี่แล้ว เฟรนด์ลี่และใจดีมากๆ

ตอนแรกเข้ามาเจอทางกูเกิ้ล แค่อยากหาข้อมูลหน่อยๆ แต่กลับได้มาผูกพันกับที่นี่

ได้รู้จักกับคนอื่นๆ และอื่นๆ...

... ไม่รู้สินะ มันเหมือนกับว่าที่นี่ "ไม่ใช่แค่เว็บบอร์ด" น่ะ

ไม่ใช่แค่ที่ๆ  เอาไว้โพสความเห็น ตอบความเห็น ปั๊มกระทู้ และอื่นๆ

... อธิบายเป็นคำพูดไม่ถูก สุขสันต์วันเกิดที่นี่ และก็ - ขอให้ที่นี่อยู่กับโอมไปนานๆ เน้อ!

ไม่ใช่บอกว่า  ขอให้ที่นี่อยู่กับทุกคนไปนานๆนะ

แต่อยากบอกว่า  ขอให้ทุกคน อยู่ที่นี่ไปนานๆ

อยากให้คนเก่าๆกลับมาบ้างอะไรบ้าง  อย่างหลายๆคนที่กลับมา ผมก็ดีใจนะ  ยังไม่ลืมกัน ยังคุยกันอยู่

ปล. ความทรงจำไม่รู้ลืม ในครั้งแรกที่เข้าเว็บนี้

โดนเว็บมาสเตอร์โกโก้ หลอกว่า "คลิกเข้าเว็บบอร์ดได้ที่นี่"

แต่จริงๆแล้วมันรีไดเร็กต์กลับมาหน้ากฎเว็บบอร์ด

ให้เราไปอ่านใหม่ว่า จะเข้าเว็บบอร์ดต้องจิ้มจากลิงค์ที่มุมขวาบนเท่านั้น... orz

อุ่ย...O_o" มีคนจำได้อยู่ด้วย นานมากๆแล้วนะเนี่ย

ตอนนั้น อยากให้ทุกคนได้อ่านกฎบอร์ดก่อนสมัครสมาชิกไง เลยใช้กลยุทธหลอกลวงประชาชน(บังคับ)ให้อ่านข้อความก่อนเข้าเว็บบอร์ด 55+ เชื่อว่าทำหลายคน"งง"เต๊กเลยตอนนั้น...

วันเกิดเว็บPokemon-Basic คือวันที่ 2 มีนาคม 2546 ครับ ...8ปีแล้ว :pika01:

อยู่ที่นี่มาตั้งแต่ยังนุ่งกางเกงนักเรียนขาสั้น...

จนป่านนี้กลายเป็นตาลุงแก่ๆ ประจำบอร์ดคนนึง

ผูกพันจนไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว...

เคยซาบซึ้งน้ำตาไหลพรากๆ กับมิตรภาพที่นี่มาแล้ว (ตอนนอนเดี้ยงแล้วให้นินเค้าจดข้อความในกระทู้มาให้น่ะแหละ...)

เป็นคนดีอยู่ได้ทุกวันนี้ก็เพราะที่นี่ ประสบความสำเร็จในหลายๆ เรื่องได้ก็เพราะที่นี่ ได้เพื่อนที่ดีที่สุดก็ที่นี่ ได้คนรักที่ดีที่สุดก็ที่นี่...

ที่นี่ "เป็นมากกว่าคำว่าบ้าน" ของผมจริงๆ แหละ

ปล2. เว็บนี้กี่ขวบเอ่ย? ใครรู้บ้าง

พูดจากใจว่า "จำไม่ได้"[me=HOPE]โดนแอดมินรุมกระทืบ[/me]

= ='' เห็นวันเกิดของบอร์ดแล้ว ผมก็รู้สึกแก่ไปอีกปี

ผมก็เหมือนหลายๆ คนที่ี่ ครั้งแรก เข้ามาแค่หาข้อมูลสิ่งที่ชื่นชอบ นั่นก็คือ

"Pokemon"

ว่าแต่ ผมอยู่มากี่ปีแล้วนี่์? ฮ่ะๆๆ

อยู่ที่นี่มาตั้งแต่ยังนุ่งกางเกงนักเรียนขาสั้น...

จนป่านนี้กลายเป็นตาลุงแก่ๆ ประจำบอร์ดคนนึง

ผูกพันจนไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว...

เคยซาบซึ้งน้ำตาไหลพรากๆ กับมิตรภาพที่นี่มาแล้ว (ตอนนอนเดี้ยงแล้วให้นินเค้าจดข้อความในกระทู้มาให้น่ะแหละ...)

เป็นคนดีอยู่ได้ทุกวันนี้ก็เพราะที่นี่ ประสบความสำเร็จในหลายๆ เรื่องได้ก็เพราะที่นี่ ได้เพื่อนที่ดีที่สุดก็ที่นี่ ได้คนรักที่ดีที่สุดก็ที่นี่...

ที่นี่ "เป็นมากกว่าคำว่าบ้าน" ของผมจริงๆ แหละ

พูดจากใจว่า "จำไม่ได้"[me=HOPE]โดนแอดมินรุมกระทืบ[/me]

ได้ข่าวว่าห้าหน่อแอดมิน  ไม่มีใครจำได้  >.....< 

ได้ข่าวว่าห้าหน่อแอดมิน  ไม่มีใครจำได้  >.....< 

มันน่าหักซักคนละดอลไปเซ่นให้โก้เค้า... =3="

ปล. ดีใจที่มีคนจำวันเกิดเว็บได้ จริงๆนะ  ตอนแรกก็มาดูตอนเที่ยงคืน ยังไม่มีคนตั้ง.. เกือบตั้งเองแล้วตอนนั้น 55+ ขอบคุณเน้อ

ทางนี้ไม่ได้หมายความว่าจำได้หรอกนะคะ เพราะจริงๆ เราก็อยู่ที่นี่มาประมาณ 5 เดือนกว่าๆ

แต่พอดีเหมือนมีใครสักคนมาบอก

พอไปดูตรงปฏิทินของบอร์ดก็ใช่จริงๆ

ก็เลยมาตั้งให้ในฐานะ "สมาชิกใหม่" นั่นเองคะ

สุขสันต์วันเกิดบอร์ดพีเคเบสิกนะคะ

บอร์ดพีเคเบสิกไม่ใช่ที่เเรกที่เราสิง เเต่เราก็รู้สึกรักเเละผูกพันกับบอร์ดนี้มาก

ถ้าจำไม่ผิดเข้าบอร์ดนี้มาตั้งเเต่บอร์ดฟ้า ตอนนั้นราวๆ ป.5 กำลังจะขึ้น ป.6 ได้มั้ง ที่รู้จักเพราะว่าเกรซ(hamgmook)เเนะนำมาให้บวกกับตอนนั้นกำลังคลั่งโปเกมอน

ตอนที่เข้ามาใหม่ๆทำให้เราได้รู้สึกอบอุ่นเพราะได้รับการตอนรับเป็นอย่างดี

บอร์ดนี้เป็นเเหล่งความทรงจำที่ดีๆของเรา เป็นบอร์ดที่ทำให้เราได้รู้จักสังคมใหม่ๆ

จนถึงตอนนี้เเล้วไม่มีวันไหนที่เวลาเราเปิดคอมเเล้วจะไม่เข้าเว็บพีเคเบสิก

ถึงเเม้จะบรรยายความรู้สึกออกมาไม่หมด เเต่สุดท้ายนี้อย่ากจะบอกว่า

'รัก' บอร์ดพีเคเบสิกค่ะ : )

HBD ครับ~ :pika01:

ในที่สุดก็อยู่มาเป็นปีแล้วสินะ - -

ก็รู้สึกดีนะ ตั้งแต่รู้สึกธรรมดากับโปเกมอน จนตอนนี้รู้สึกชอบแล้วสิ

และได้อะไรหลายอย่างมากกกก

ปล.ขอตัดจบแค่นี้เน้อ - -

HBD PKBASIC!!!

อยู่มาได้ซักพักแล้วละ(แต่ยังไม่ถึงปี)ไปเว็บที่ดีนะ สังคมดีมาก

สนุกดีอะ(ฮา) ก็ขอให้บอร์ดและทุกคนอยู่ไปนานๆน่ะ(^^)

มันน่าหักซักคนละดอลไปเซ่นให้โก้เค้า... =3="

555+ ไม่ค่อยมีใครเคยรู้เพราะ 1 ปี โก้จะบอก 1 ครั้ง (คือในวันเกิดเว็บนั่นเอง) ฮ่าๆ

จำได้ว่าเคยคุยกับพี่โก้ครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว

อา  อยู่มาจะสามปีแล้วแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว  :pika08:

HBD บอร์ดย้อนหลังแล้วกันเนอะ ถึงจะช้าไปหน่อยก็เถอะ

จำได้ว่าเคยคุยกับพี่โก้ครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว

อา  อยู่มาจะสามปีแล้วแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว  :pika08:

HBD บอร์ดย้อนหลังแล้วกันเนอะ ถึงจะช้าไปหน่อยก็เถอะ

ขุดซักนิ้ดดดดด

ตอนนั้นที่คุยกับพี่ ใช้ชื่ออะไรเอ่ย พอดีพี่ไม่คุ้นกับชื่อ "ZUNbei" อะ  :pika01: (หรือพี่ลืมเอง 55+)

อ่าาาา (เพิ่งมา -*-)

หายไป15วัน เพิ่งได้มา ;[];

ก็นะ ไม่ขอพูดอะไรมากละกัน

บอร์ดนี้ ผมอยู่มาจะ5ปีแล้ว (สมัยบอร์ดส้มกระโน่น)

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดแรก ที่ผมอยู่ เสมือนเป็นบ้านแห่งแรกในโลกอินเทอร์เน็ต

เพราะว่าตอนแรก ผมไม่เคยเล่นอินเทอร์เน็ต เล่นแต่เกมออฟไลน์ (ซื่งนั่นก็คือเกมโปเกม่อน = =) ด้วยความบ้า จืงมีรุ่นพี่คนนื่งแนะนำให้รู้จักเว็บpkbasic.siamgames.com (เว็บหลักเก่า มีใครจำกัีนได้ไหมนิ?) ก็เลยเข้าไปสมัครเล่นบอร์ดนั้น(bbznet)ดู ตอนนั้นผมยังมือใหม่บนโลกอินเทอร์เน็ตจริงๆ ยังไม่รู้จักคำว่าActivate IDเลย -*- เลยส่งเมลไปหาพี่โก้บอกทำไม่เป็น ช่วยทำให้หน่อย พี่โก้ก็เลยยืนยันไอดีให้ แล้วผมก็ไ้ด้เป็นส่วนนืงในบ้านหลังนี้ทันที

บอร์ดนี้ สอนอะไรผมซื่งเป็นมือใหม่หัดเ้ล่นเน็ตจริงๆ อะไรหลายหลายๆอย่าง เกี่ยวกับการใช้ชีวิตในโลกออนไลน์ ไม่ว่าจะเป็นมารยาททางสังคม กฏการใช้งาน ฯลฯ และยังมีหลายๆคนคอยตักเตือนผม (สารภาพว่าตอนแรกที่ผมอยู่นี่ เกรียนได้โล่เลย เป็นเหมือนกบในกะลา ก็แค่เล่นโปเกม่อนทุกวัน เล่นจบเนื้อเรื่องด้วยตััวคนเดียว ก็เลยคิดว่าตัวเองรอบรู้ไปหมด -*- แต่สุดท้ายก็แค่กบในกะลาละนะ) จะว่าเป็นเหมือนร.ร.ที่คอยสอนผมตอนอยู่ในโลกอินเทอร์เน็ตก็ได้ แต่ผมกลับไม่รู้สืกถืงความกดดันเลย กลับรู้สืกอบอุ่นด้วยซ้ำ (ช่วงนั้น เป็นอะไรที่ผมร่วมสนุก ร่วมเฮฮากับคนในบอร์ดมากๆ เพราะตอนนั้นผมยังไม่ค่อยรู้จักเว็บอื่น เลยสิงแต่เว็บนี้เว็บเดียว แต่ตอนหลังๆก็เริ่มมีหายบ้าง เพราะผมเองก็ต้องแยกย้ายไปอยู่บอร์ดอื่นบ้าง ตามความต้องการของตัวเอง แต่ก็ไม่ได้ทิ้งบอร์ดนี้ไปนะ = = อย่างมากก็เข้ามาดูห่างๆ ไม่ค่อยโพสอะไร

ุก็นะ ถืงจะช้าไปนิด(ไม่นิดละ -*-) แต่ก็ขอHBDย้อนหลังนะกันนะครับ กับบ้านหลังแรกของผม ^ ^

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.