Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

สอบถามเกี่ยวกับท่า และ อบิริตี้ หน่อยครับ

Unicorn

Recommended Posts

ขอบคุณข้อมูลครับทั้งท่าน Madame Graya และท่าน ท่อนซุงกระทุ้งขอบฟ้า มากๆเลยครับ

ปล. ผมมีคำถามเกี่ยวกับ ท่าอีกนิดนึงครับ ช่วยอธิบายท่าพวกนี้ทีครับ ว่าแต่ละท่า ช่วยอะไรหรือให้ผลอะไรบ้างครับอ

ตามนี้ครับรายชื่อท่าที่อยากให้อธิบายให้ฟังหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับล่วงหน้าเลย

Tail Whip

[me=Madame Graya]says อืม ท่านี้มีมาแต่แรกๆ แล้วนี่นะ ถ้าแปลตรงตัวก็เป็นการแกว่งหาง "แบบน่ารักๆ" ท่านี้ลดค่าพลังป้องกันทางกายภาพของศัตรูลง 1 ระดับ (credit- Professor Perth กับ http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Tail_Whip)[/me]

Baby-Doll Eyes

Feint Attack

Hex

Extrasensory

[me=Madame Graya]says เป็นท่าโจมตีธาตุพลังจิตที่แรงเอาเรื่อง ที่เคืองคือมันทำให้เราชะงักไปในเทิร์นนั้นได้ด้วย (โอกาสเกิด 10% credit Professor Perth แจ้าเก่ากับ http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Extrasensory)[/me]

Grudge

[me=Madame Graya]says ถ้าโดนมาล่ะก็ เสียใจด้วยนะ เพราะ PP ของท่าสุดท้ายที่สังหาร (?) ผู้ใช้งานจะโดนล้างจนเกลี้ยง (แต่ถ้าติดพิษหรือติดไฟจนตาย หรือโดนเมล็ดสูบเลือดจนหมดนี่ไม่รู้นับหรือเปล่านะ)[/me]

[me=Madame Graya]says จากประสบการณ์ เคยเอาคิวค่อนไปสู้กับจตุรเทพคันนะ (Loreili) แล้วใช้ท่านี้ดักลาปลาสเนี่ยแหละ จากนั้นคิวค่อนก็โดนสาดคลื่นร่วงไป เลยส่งชาวเวอรส์ลงมาชนต่อ จากนั้น ลาปลาสเลิกสาดคลื่นไปเลย (ก็ PP กลายเป็น 0 แต้มไปละ)[/me]

Captivate

[me=Madame Graya]says ลดค่าพลังการโจมตีทางกายภาพ (เพศตรงกัน/ไร้เพศ 1 ระดับ เพศตรงข้าม 2 ระดับ)[/me]

Inferno

Frustration

[me=Madame Graya]says ยิ่งโปเกม่อนที่ใช้เกลียดเรามากเท่าไหร่ ก็จะตีท่านี้แรงขึ้นเท่านั้น[/me]

Return

[me=Madame Graya]says ตรงกันข้ามกับท่าข้างบน ยิ่งโปเกม่อนรักเรามาก ท่านี้จะโหดขึ้นจม[/me]

Double Team

[me=Madame Graya]says ท่านี้คือสร้างภาพซ้อนของตัวเองด้วยการเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็ว เพิ่มอัตราการหลบหลีก 1 ระดับ[/me]

Attract

[me=Madame Graya]says ท่านี้คือจีบค่ะ จะไม่ได้ผลกับเพศตรงกัน ไร้เพศ และโปเกม่อนที่ติด ability Oblivious กระนั้น "มิว" เป็นเพียงโปเกม่อนตัวเดียวที่ใช้ท่านี้จีบติดทุกตัว[/me]

Substitute

[me=Madame Graya]says ท่านี้เป็นการจ่ายค่า HP ไป 1/4 เพื่อสร้างหุ่นแทนตัวขึ้นมา คู่ต่อสู้ต้องตีหุ่นนี่ให้แตกก่อนถึงจะตีถึงตัวได้[/me]

Confide

สุดท้ายไอเทม พวกนี้ ช่วยอะไรได้บ้างครับ

Soothe Bell

Whipped Dream

อาจจะถามยาวหน่อยนะครับ แต่ผมไม่เก่งอังกฤษแปลไม่ออกจริงๆ ท่านที่รู้ผมรบกวนทีนะครับ

อธิบายเท่าที่มีในหัวลงใส่ Quote ไปละ

ส่วนไอเทม ตันเค่อะส์ (ยังไม่เคยใช้จนเห็นผล)

TM 10 Hidden Power เป็นท่าโจมตีที่มีธาตุขึ้นกับโปเกม่อน "แต่ละตัว" สมมติ เคชี่ธาตุพลังจิตมี Hidden Power ธาตุต่อสู้ เป็นต้น

ส่วน Secret Power ชื่อท่าคล้ายๆ กัน แต่คิดธาตุจากสนามต่อสู้แทน เช่น คิเรฮานะ ธาตุพืช/มืด ใช้ Secret Power ในสนามต่อสู้ ถ้ำ จะออกมาเป็นธาตุหิน เป็นต้น

SecretPower ถ้าใช้ในสนามธรรมดาจะออกมาเป็น strength ไม่ใช่รึ แล้วไม่ว่าจะออกเป็นอะไรมันก็เป็นธาตุนอมอลอยู่ดี แค่เอฟเฟคเปลี่ยนตามที่ออก

เช่นออกเป็น strength จะมีโอกาสทำให้อีกฝ่ายติดชา 30% ออกเป็น Bite  จะทำให้อีกฝ่ายชะงัก(กี่เปอร์จำไม่ได้) ไม่ใช่รึ

SecretPower ถ้าใช้ในสนามธรรมดาจะออกมาเป็น strength ไม่ใช่รึ แล้วไม่ว่าจะออกเป็นอะไรมันก็เป็นธาตุนอมอลอยู่ดี แค่เอฟเฟคเปลี่ยนตามที่ออก

เช่นออกเป็น strength จะมีโอกาสทำให้อีกฝ่ายติดชา 30% ออกเป็น Bite  จะทำให้อีกฝ่ายชะงัก(กี่เปอร์จำไม่ได้) ไม่ใช่รึ

เอะ จำผิดกับ Nature Power แป่ว

เอะ จำผิดกับ Nature Power แป่ว

ไม่นะครับ ผมพึ่งเล่นมาเอง nature power ในสนามธรรมดาจะออกเป็น swift

Nature Power = ท่าขึ้นอยู่กับสนามที่ต่อสู้อยู่

Secret Power = ทำดาเมจธรรมดา(ประเภทnormal) แต่มีโอกาส 30% ที่จะเพิ่มเอฟเฟคให้ท่า ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม และอนิเมชั่นตอนใช้ท่าก็เปลี่ยนไปขึ้นอยู่กับสนามต่อสู้ด้วย

Hidden Power = ประเภทของท่าและดาเมจจะคำนวนออกมาขึ้นอยู่กับประเภทของโปเกมอนและIVของโปเกมอนที่ใช้ท่า

ถามหน่อยครับ พอดีกำลังไล่เก็บ lvให้โปเกมอน และไปอ่านๆอยู่เว็ปหนึ่ง เค้าบอกว่ามีไอเทมชื่อ O Power อะไรซักอย่างที่ต้องอาศัยการเดินนับก้าวอะไรนี่ละเผื่อชาร์ตพลังจะทำให้lv ขึ้นเร็วมากเวลาไปเก็บlv อยากทราบว่าจะหามันจากไหนได้ครับภาคx และหน้าตามันเป็นอย่างไรหรอครับ

O-Power เป็นเหมือนบัพอย่างนึงอะครับ สามารถใช้ให้เพื่อนก็ได้ให้ตัวเองก็ได้ มีหลายประเภท แต่มันไม่เชิงว่าเป็นไอเท็มอะครับมันสามารถกดใช้ได้ในตอนที่เราต่อ Wi-Fi อยู่ ซึ่งสถานที่หา O-Power ชนิดต่างๆให้ดูตามนี้นะครับ ในช่อง Location  >>Click<<

ส่วนวิธีใช้ มันจะมีให้เลือกใช้อยู่ตรงหน้าจอล่าง ช่องที่มีเพื่อนเยอะๆอะครับ แล้วตรงแถบข้างบนจะมีรูปสี่เหลี่ยมที่อยู่ข้างๆรูปต่อ internet กดเข้ามาเลื่อนไปทางขวาจะมี O-Power อยู่ตรงนั้น เข้าไปก็จะมีชื่อ O-Power ชนิดต่างๆที่เรามีอยู่ให้เราเลือกใช้ครับ

ขอถามเกี่ยวกับ ท่า อีกนิดครับ พยายามแปลแล้วแต่ไม่เข้าใจครับ :pika02: 

ตามนี้ครับช่วยอธิบายที 5ท่านี้อะครับ

Entrainment

After You

Helping Hand

Synthesis

Worry Seed

และรบกวนอีกอย่างครับ มีท่าไหนบ้างครับ ที่เป็นท่าโจมตีก่อนไม่พึ่งspeed ที่มันเหมือนท่า Bullet Punch อะครับ มีท่าอะไรบ้างหรอครับ

แล้วก็ อบิลิตี้ Leaf Guard มันช่วยอะไรเราบ้างครับ และ  Leaf Guard กับ Chlorophyll เลือกอันไหนดีครับที่มีประโยชน์กว่า

ขอถามเกี่ยวกับ ท่า อีกนิดครับ พยายามแปลแล้วแต่ไม่เข้าใจครับ :pika02: 

ตามนี้ครับช่วยอธิบายที 5ท่านี้อะครับ

Entrainment

After You

Synthesis

Worry Seed

และรบกวนอีกอย่างครับ มีท่าไหนบ้างครับ ที่เป็นท่าโจมตีก่อนไม่พึ่งspeed ที่มันเหมือนท่า Bullet Punch อะครับ มีท่าอะไรบ้างหรอครับ

Synthesis-เพิ่มเลือดให้โปเกม่อนที่ใช้ครึ่งนึง

Worry Seed - เปลี่ยนอบิลิตี้ให้เป็น Insomnia

ที่เป็นท่าโจมตีก่อนไม่พึ่งspeed

-Quick Attack

-Extreme Speed

-Shadow Sneak

-Mach Punch

-Ice Shard

Entrainment

After You

Synthesis

Worry Seed

แล้วก็ อบิลิตี้ Leaf Guard มันช่วยอะไรเราบ้างครับ และ  Leaf Guard กับ Chlorophyll เลือกอันไหนดีครับที่มีประโยชน์กว่า

Entrainment ทำให้อบิของฝ่ายตรงข้ามเหมือนกับเรา

After You เมื่อใช้แล้วเทิร์นต่อไปฝ่ายตรงข้ามใช้ท่าใส่เราโดยไม่คำนึง priority

Helping Hand เมิ่อใช้ในการต่อสู้แบบดับเบิลหรือทริปเปิล ทำให้ตัวฝ่ายเราที่ใช้ท่าตัวต่อไปมีโอกาสทำให้ท่าที่ใช้เพิ่ม priority+1

Leaf Guard เมื่ออยู่ในสภาพอากาศแดดออกจะเหมือนอยู่ในท่า Safeguard คือจะไม่ติดสถานะผิดปกติ(ติดพิษ เผาใหม้ ชา หลับ ติดแข็ง)

ส่วนจะใช้อบิอะไรระหว่างสองอันนั้น ต้องดูว่าใช้โปเกมอนตัวไหนด้วยครับ

Chlorophyll  สปีดแดดก็ไม่เลวนะ

ที่เหลือตามเรฟบนเลย

รายชื่อท่าที่priorityต่างๆ http://www.smogon.com/bw/articles/priority

ท่าที่ออกก่อน/หลัง นับที่speed กับ priority โดยจะดูที่ priority ก่อนถ้ามากกว่าได้ออกท่าก่อน(ถ้าเท่ากันดูที่speed)ส่วนท่าทั่วไปที่ไม่มีในตารางจะมี priority เป็น0ครับ เพราะงั้นต่อให้ใช้ท่าที่เป็นท่าโจมตีก็อาจออกท่าทีหลังได้นะครับ เพราะมันยังดู speed อยู่ดี

ไอเทมที่ชื่อ Air Balloon นี่ คือ ถ้าเราให้โปเกมอนภือ พอโปเกมอนเราตายมันจะเกิดการระเบิดพลังโจมตีใส่คู่ต่อสู้ใช่ไหมครับ

ทำให้ผู้ใช้ไม่โดนการโจมตีด้วยท่าธาตุดินครับ แต่ใช้ได้ครั้งเดียวโดนตีทีเดียวบอลลูนก็จะแตกครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.