Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Fiction] <<The frozen Gracidea flower>>

*~Pocha_Icecream~*

Recommended Posts

- ปฐมบท -

ณ สถานที่หนึ่งในเขตซินโอที่อยู่ห่างกับตัวเมืองค่อนค่างมาก... ดอกไม้นับร้อยนับพันดอกสีสันสวยงามบานอยู่เต็มไปหมด... เป็นสถานที่ที่เชมี่ร่าง Sky (Shaymin-Sky) โปเกมอนกวางสีขาว มี่ขนสีเขียวเหมือนผมบนศีรษะ และมีกลีบดอกไม้สีแดงสวยงามตรงคอ...ที่คอยดูแลผืนป่าและดอกไม้ อยู่รวมกันเป็นฝูง ที่นี่คือ สวรรค์แห่งดอกไม้ (Flower Paradise)...

แต่แล้ววันหนึ่ง... ดอกไม้ที่สำคัญที่สุดในสถานที่แห่งนี้... ดอกกราซีเดีย (Gracidea Flower) ก็ได้แข็งไปโดยไม่รู้สาเหตุ...

เกิดน้ำแข็งที่ละลายไม่ได้ขึ้นทั่วบริเวณนั้น...

หนึ่งอาทิตย์ผ่านไป เหล่าเชมี่ที่ไม่ชอบอากาศเย็นก็ถึงกับจับไข้กันเลยทีเดียว เมื่อไร้พลังจากดอกกราซีเดีย เชมี่ทั้งหลายก็กลายร่างกลับเป็นร่างแลนด์ (Land Forme) ที่รูปร่างคล้ายเม่น มีขนสีเขียวบนหลัง และมีดอกไม้สีชมพูติดข้างๆ ตัว

สามวันผ่านไป น้ำแข็งยังไม่ละลาย เชมี่ทุกตัวคิดว่าถึงรอไปนานกว่านี้น้ำแข็งก็คงไม่ละลายแล้ว เชมี่ทั้งหลายเริ่มทนอากาศเย็นไม่ไหว

บ้างก็ล้มตายไปแล้ว หัวหน้าฝูงจึงต้องเรียกประชุมด่วน...

ทำไมอยู่ๆดอกกราซีเดียถึงแข็งไปล่ะ... เชมี่ตัวหนึ่งพูดขึ้นมา

นั่นสิ ดอกอื่นไม่แข็ง มาแข็งเฉพาะดอกกราซีเดียซะงั้น... เชมี่อีกตัวพูด

ดอกนี้ที่อื่นไม่มีซะด้วย... เชมี่ที่ตัวเล็กที่สุดพูด

เราต้องหาคนที่จะมาช่วยคืนชีพให้ดอกกราซีเดียพวกนี้ เชมี่ที่ตัวใหญ่และเป็นหัวหน้าของฝูงเชมี่เสนอขึ้น พวกนายว่าไงล่ะ

แต่จะมีโปเกมอนตัวไหนที่คืนชีพให้กับดอกกราซีเดียได้ล่ะ... เชมี่ทุกตัวเริ่มคิด

เรียกรวมพลโปเกมอนไฟมาละลายน้ำแข็งเป็นไง!! เชมี่ตัวหนึ่งเสนอขึ้น

คิดได้ดี...เอ้ย! จะบ้าเหรอ! เอาไฟละลายน้ำแข็ง ดอกไม้ก็ไหม้ไปด้วยน่ะสิ เชมี่ที่เป็นหัวหน้าพูด

แล้วจะให้โปเกมอนชนิดไหนมมาช่วยล่ะ คิดไม่ออกเลย... เชมี่แต่ละตัวเริ่มบ่น

แล้วใครว่าจะให้โปเกมอนมาช่วยเราล่ะ

เอ๋?! เชมี่ทุกตัวหันไปมองที่หัวหน้า งั้นก็หมายความว่า...

ใช่แล้ว มนุษย์ไงล่ะ พวกเขาต้องช่วยเราได้แน่ๆ เชมี่ที่เป็นหัวหน้าหันไปหาเชมี่ตัวอื่นๆ

เราจะต้องส่งเชมี่ผู้กล้าหาญและเสียสละหนึ่งตัวไปตามหาเทรนเนอร์ที่มีพลังพิเศษสิบห้าคน โดยใช้ดอกกราซีเดียที่เหลืออยู่ดอกสุดท้ายนี้ แปลงเป็นร่างสกายเพื่อบินไปยังตัวเมืองซินโอ...

ผมขอรับอาสาเองครับ เชมี่ตัวหนึ่งพูดขึ้น เชมี่ตัวนี้เป็นตัวที่ถนัดเรื่องการต่อสู้และเดินทางมากที่สุดในฝูง

โอ้ นายเองรึ... หัวหน้าฝูงยิ้ม เอาล่ะ ตอนนี้ความหวังของเราอยู่ในมือนายคนเดียวแล้วนะ

ครับ ผมจะพยายาม

หัวหน้าฝูงมอบดอกกราซีเดียดอกสุดท้ายที่เก็บมาได้จากแม่น้ำให้แก่เชมี่ผู้เสียสละ

ไปละนะครับ แล้วผมจะพยายามกลับมาให้เร็วที่สุด พูดจบเชมี่ตัวนั้นก็กลายร่างเป็นร่างสกาย บินหายไปบนท้องฟ้า...

ขอให้โชคดีนะ~!! ทุกตัวตะโกนไล่หลัง

.....................................................

สองวันผ่านไป... เชมี่บินมาอยู่เหนือฟุตาบะทาวน์ เมืองทางใต้ของเขตซินโอแล้ว...

สองวันแล้วสินะ...ข้าวก็ยังไม่ได้กิน น้ำก็ยังไม่ได้ดื่ม ในที่สุดก็... เชมี่ค่อยๆร่อนลงไปหน้าบ้านหลังหนึ่ง

ในที่สุดก็...ถึง...แล้ว... เชมี่ร่วงลงพื้นเพราะหมดแรง แล้วก็สลบไปหน้าบ้านหลังนั้น...

-----------------------------------------------------

ยังไงเราก็แต่งฟิคไม่เก่งอยู่ดีแฮะ เฮ่อ...

ติชมกันได้เต็มที่เลย... คราวหน้าจะพยายามให้มากกว่านี้ค่ะ...

ใช้คำว่า "เชมี่" เยอะมากอย่างเห็นได้ชัด

แต่ก็แนะนำไม่ถูกอยู่ดีแหละว่าควรจะทำยังไง...

อ่า เป็นปฐมบทที่ค้างมากก รออ่านจ้า

มาอ่านแล้วววว >[]<" ใครจะได้ออกเป็นคนแรกน้า~ ตื่นเต้น =w="

ขอติชมเลยละกันนะ

มินนี่จัง แต่งได้ดีนะ แต่บทบรรยายยังน้อยไปนิดนึงอ่ะ ถ้านึกบทบรรยายไม่ออก ลองไปแว้บๆดูที่ฟิคแยมสิครับ อย่างน้อย ผมว่า ถ้าเพิ่มบทบรรยายอีกนิดนึง จะดีขึ้นมากเลยละ =w=

และก็อีกอย่างนะ ผมว่า จากบทสนทนานี้

“ทำไมอยู่ๆดอกกราซีเดียถึงแข็งไปล่ะ...” เชมี่ตัวหนึ่งพูดขึ้นมา

“นั่นสิ ดอกอื่นไม่แข็ง มาแข็งเฉพาะดอกกราซีเดียซะงั้น...” เชมี่อีกตัวพูด

“ดอกนี้ที่อื่นไม่มีซะด้วย...” เชมี่ที่ตัวเล็กที่สุดพูด

ผมคิดว่านะ ตรงช่วงบรรยายที่ว่า เชมี่อีกตัวพูด กับ เชมี่ที่ตัวเล็กที่สุดพูด ไม่ค่อยจำเป็นซักเท่าไหร่นะ เพราะมันเป็นการประชุมใช่ม้า~ เพราะงั้น รายละเอียดเกี่ยวกับผู้เข้าร่วมประชุมน่ะ ไม่จำเป็นต้องละเอียดขนาดนี้หรอกมั้ง~ =w=

เอาละ ที่จะติก็มีอยู่แค่นี้เน้อ เป็นกำลังใจให้น้า~ >w<"

วิจารณ์ฟิคไม่ค่อยเก่งแฮะ

แต่รู้สึกยังขาดการบรรยายอยู่นะ

แล้วก็ใช้เชมี่เยอะแฮะ น่าจะใช้สรรพนามบ้างนะ เช่น มัน พวกมัน เขา อะไรประมาณนี้

แต่ถือว่าโอเคในระดับนึง ยังไงก็พยายามเข้านะ จะเป็นกำลังใจให้ สู้ๆ

1.ค่อนข้างสั้นไปสักนิดนะครับผม< ข้อนี้ไม่ใส่ใจได้ครับ เพราะเป็นแค่บทเริ่ม

2.เชมี่เยอะเกินไปจนงง เวลาเรียกกันในฝูงไม่ลำบากรึครับ คิดว่าน่าจะมีบรรยาว่าแตกต่างกันตรงใหน หรือชื่อเล่น

3.ในฉากการประชุม สามารถที่จะบรรยายออกมาได้เลย เช่น

เชมี่จำนวนมากมายยืนประชุมกันเป็นกลุ่มใหญ่ และแน่นอนว่าเรื่อที่ประชุมคือดอกกราซิเดียที่แข็งอย่างไม่ทราบสาเหตุ

"ทำไมดอกไม้จึงแข็งล่ะ"

"จะอยู่กันยังไงดีล่ะเนี่ย"

"แย่แล้ววว"

เสียงหลายๆเสียงดังขึ้นจากกลุ่มใหญ่นี้...

ประมาณนี้มั้งครับในความคิดของผม(เน้นว่าในความคิดของผม)

4.มีการบรรยายที่น้อยไปนิดครับ

ขอบอกว่าเก่งแล้วครับ ฝึกอีกนิดก็ก้าวสู่ความเก่งกาจได้แล้ว :pika10:

ใช้คำว่า"เชมี่"มากไปหน่อยนะครับ

และ ... ก็เยอะจนค่อนข้างรกทีเดียว

น่าจะเพิ่มการบรรยายในการสนทนามั่งนะ

แต่เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ อ่านง่ายดี

มาอ่านแล้วคร้าบ~ ปฐมบทนี้อ่านแล้วนึกถึงการ์ตูนดิสนีย์บางเรื่องเลยแฮะ

สรรพนามเชมี่ ถ้าคิดไม่ออกว่าจะให้เรียกว่าอะไรดี ก็ลองเรียกเป็นอย่างอื่นก็ได้ เช่น "โปเกมอนกวางหญ้า" "เจ้ากวางสีขาว" "เขา/เธอ/มัน/พวกมัน"

แล้วก็อยากให้บรรยายลักษณะของบุคคลหรือวัตถุสิ่งของที่สำคัญในเรื่องด้วยน่ะครับ เช่นดอกกราซีเดีย มันเป็นดอกไม้สียังไง รูปร่างยังไง บ้านที่เชมี่ร่อนไปนอนสลบเป็นบ้านสีอะไร มี 2-3 ชั้นก็ว่าไป

บรรยากาศในเรื่องออกมาดีแล้วครับ เรื่องการบรรยายค่อยๆพัฒนาไปก็ได้ครับ คนอ่านอย่างเราๆจะคอยแนะนำทีละจุดให้เอง สู้ๆครับ ^^

ดูเหมือนท่านจะรักเชมี่มากเลยจริงๆนะครับเนี้ย มีเยอะซะ...57.gif

วิจารญ์ฟิคไม่ค่อยเก่งเช่นกัน แต่ว่ารูปแบบการอธิบายก็เข้าใจง่ายดีว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้างและผลสรุปเป็นยังไง นับว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับมือใหม่ครับ ^^

Me/ นั่งจิบน้ำชารอดูมนุษย์คนแรกที่จะออกโรง....

วาว่าเขียนนั่งเป็นนักนะ

-----------------------------

เชมี่เยอะมากคับเยอะมากเกินไป-*-ก็อย่างที่คนอื่นบอกละคนใช้สรรพนามอื่นบ้างก็ได้นะคับ(วิจารไม่เก่งด้วยสิเก่งแต่อ่าน)

อ๊าาาา!!~>[]< มาเม้นท์ช้าไปนิดนึง

ก็อย่างที่คนอื่นๆได้บอกไปนะคะว่าคำว่า"เชมี่"เยอะเกินไป...ใช้สรรพนามแทนมั่งก็ได้นะ(เช่น พวกเขา พวกเธอ ฯลฯ)

แล้วก็น่าจะบรรยายลักษณะให้เยอะขึ้นนะคะ แบบว่า "เชมี่ขนสีอะไร เรืองแสงหรือเปล่า" อะไรแบบนี้...

ความจริงเราก็วิจารณ์ไม่ค่อยเก่งเหมือนกันอ่ะ ประมาณว่าแบบนี้ก็แต่งได้ดีแล้ว

จะเอาใจช่วยนะจ๊า!!!~ เป็นกำลังใจให้นะ อิอิ :pocha08:

จริงๆผมอ่านเสร็จไปตั้งแต่เมื่อวานละ แต่ลืมเม้นเพราะโปรเจค ตามมาอ่านแล้วนะครับ มีคำผิดเยอะเหมือนกัน แต่การบรรยายจะว่าน้อยไปก็ไม่ใช่ เพราะว่าผมอ่านและผมสามารถจินตนาการตามได้ตลอด ถือว่าโอเคแล้วนะครับ :pika01:

พูดถึงนะ

1.การใช้คำจากภาษาอังกฤษยังดูแข็งๆไม่เนียนนะ~

2.ขาดการบรรยายภาพรวม

3.บางส่วนสอดมุขผิดเวลาแหละ! '3'

'___' พยายามเข้า! สู้ๆจะติดตามผลงานอยู่นะ

• 3 weeks later...

เราว่าน่าจะใช้คำว่า"เชมี่"ให้น้อยลงหน่อยนึงนะฮะ บางทีการใช้สรรพนามน่าจะดูดีกว่า"เชมี่"ซ้ำๆก็ได้นะ เช่น"เจ้ากวางน้อยสีขาว"อะไรประมาณนี้อ่ะนะ ถึงจะยาวไปนิดแต่ก็ใช้ได้นะฮะ  :shinx14:

^

^

^

^

ในหมวดกระทู้ฟิก การขุดเพื่อเม้นท์ไม่ผิดกฏเน้อ ถ้าเขายังไม่เลิกแต่งอ่ะนะ

อีกทั้งคนแต่งจะได้ยิ้มได้ด้วยแหละ ว่ายังมีคนอ่านอยู่  ^w^~

ฟิ้ว...

เข้ามาเพราะมีคนขุด =w=

พอดีว่าช่วงนี้งานที่ รร.เยอะ แต่ไม่ได้ทำ

เลยไม่ได้ลงฟิคเลย

อาจจะลง 2 อาทิตย์หน้าเน้อ~

ขอโทษด้วยจริงๆค่า... >.<

ตบท้ายด้วย...

เราว่าน่าจะใช้คำว่า"เชมี่"ให้น้อยลงหน่อยนึงนะฮะ บางทีการใช้สรรพนามน่าจะดูดีกว่า"เชมี่"ซ้ำๆก็ได้นะ เช่น"เจ้ากวางน้อยสีขาว"อะไรประมาณนี้อ่ะนะ ถึงจะยาวไปนิดแต่ก็ใช้ได้นะฮะ  :shinx14:

หา? ยาวไป??

เขียนผิดปะนั่น...

^

^

^

^

ในหมวดกระทู้ฟิก การขุดเพื่อเม้นท์ไม่ผิดกฏเน้อ ถ้าเขายังไม่เลิกแต่งอ่ะนะ

อีกทั้งคนแต่งจะได้ยิ้มได้ด้วยแหละ ว่ายังมีคนอ่านอยู่  ^w^~

อ้าวหรอลู....ถ้ารู้เร็วกว่านี้เราคงไปแม้นฟิคเก่าๆที่คนแต่งดองยาวจนกระทู้ตก(ใน1สัปดาห์ :pika07:)ในบอร์ดเก่าละเซ็ง

ปล.ทำไมตรูถึงโดนบีบ(By เพื่อน)ให้แต่งฟิควะย๊าก~

บทที่ 1 : ดอกไม้จากฟากฟ้า

ณ ฟุตาบะทาวน์... เมืองที่มีบ้านอยู่เพียงสี่หลัง... อากาศสดชื่น มีบ่อน้ำเล็กๆและต้นไม้รอบๆเมือง... เชมี่ที่บินมาจากสวรรค์แห่งดอกไม้สลบไปหน้าบ้านหลังหนึ่งที่ใหญ่กว่าหลังอื่นๆ...

.....................................................

ภายในบ้านหลังนั้น...

แม่คะ~~!! เสียงเด็กสาวคนหนึ่งตะโกนมาจากชั้นสองของบ้าน แม่ของเด็กคนนั้นที่กำลังล้างจานอยู่ชั้นล่างถึงกับสะดุ้ง

อะไรลูก? เรียกซะตกใจเลย

หนูหาหมวกพจจามะไม่เจอค่ะ!!

ลงมาคุยกันข้างสิ มารีนะ แม่ไม่ได้ยิน

ค่า~ เด็กสาวที่ชื่อมารีนะเดินลงมาชั้นล่าง หนูหาหมวกพจจามะไม่เจอ...

มารีนะ สาวน้อยที่ใส่ชุดกระโปรงสีฟ้า มีลายจุดสีขาวสองจุดบนเสื้อ ผมสีชมพูอ่อน หิ้วกระเป๋าสีม่วงลงมา แล้วทำหน้ากระวนกระวายเพราะหาหมวกรูปพจจามะสุดที่รักไม่เจอ

...แม่จะพูดดีมั้ยเนี่ย... แม่ของมารีนะยิ้ม ลูกก็ถืออยู่ในมือนี่ ติงต๊องจริงๆเลย

ชะอุ๊ย!! มารีนะหน้าแดง อ...อ่า...คือว่า... มารีนะค่อยใส่หมวก แหะๆ...

วันนี้ลูกต้องออกเดินทางแล้วสินะ...

ค่ะ... หนูจะรวบรวมเข็มกลัดมาให้ครบเลย!!

จ้า... สู้ๆนะ แม่เป็นกำลังใจให้

ค่ะ~! ไปแล้วนะคะ!

แล้วมารีนะเปิดประตูบ้านออกไป...

ปึ้ก!!

เอ๋? เหมือนประตูมันไปโดนอะไรเข้านะ... มารีนะเปิดประตูออกไปอีก

แปลกจัง มารีนะหันไปมองหลังประตู เห?!

เสียงตะโกนของมารีนะทำให้เชมี่ฟื้นขึ้นมา มันพยายามเดินตามมารีนะ...

ปัง!!

มารีนะวิ่งเข้าบ้านแล้วปิดประตู เชมี่ผู้โชคร้ายโดนหนีบเข้าเต็มๆ

มีอะไรเหรอมารีนะ? แม่ของมารีนะหันมามองมารีนะที่เดินเข้าบ้านมา

มีโปเกมอนสลบอยู่ค่ะ ช้ำไปทั้งตัวเลย มารีนะพาแม่เดินออกมาดู

โห... ถลอก ช้ำซะขนาดนี้ ลูกคงต้องพามันไปโปเกมอนเซนเตอร์แล้วล่ะ

(ตอนแรกไม่ได้ช้ำขนาดนี้หรอก...) เชมี่คิด

คงต้องทำสินะ... มารีนะอุ้มเชมี่ไว้

(ก็ดีเหมือนกัน...เราจะได้เดินทางต่อสบายๆ...) พูดจบเจ้ากวางน้อยก็หลับไปในอ้อมแขนของมารีนะ

หืม?

มอนสเตอร์บอลที่อยู่ในกระเป๋ามารีนะสั่นจนเธอรู้สึกได้ เธอจึงค่อยๆเอาบอลออกมาจากกระเป๋า

รู้แล้วน่า...โพโพ อยู่แต่ในบอลคงเบื่อสินะ มารีนะปาบอลลูกนั้นออกไป

พจจา พจจา~! พจจามะ (Piplup) โปเกมอนเพนกวินสีฟ้า มีสิ่งที่ดูคล้ายคอปกเสื้ออยู่ใต้คอต่อกับผ้าคลุมสีน้ำเงินที่หลัง จุดสีขาวสองจุดบนตัว กระโดดโลดเต้นเมื่อได้ออกจากบอล มันมีชื่อเล่นว่า โพโพ

โพโพ เราต้องพาโปเกมอนตัวนี้ไปส่งที่โปเกมอนเซนเตอร์ที่มาซาโกะทาวน์ (Sandgem Town)นะ มารีนะพูดกับโพโพ

พจ~จามะ!! พจจามะร้องตอบ เหมือนดีใจที่จะได้ไปเมืองอื่นบ้าง

เอาล่ะ อดทนหน่อยนะ! มารีนะลูบหัวเชมี่ ไปแล้วนะคะแม่~!

จ้า~ แม่ของมารีนะพูด ขอให้ไปถึงมาซาโกะทาวน์อย่างปลอดภัยนะ

..................................................

ณ ถนนสาย 201...

ฟู่ว์...อีกนิดเดียว...จะถึงแล้วววว~! มารีนะวิ่งผ่านพงหญ้าสีเขียวไปเรื่อยๆพร้อมกับพจจามะ และอุ้มเชมี่ไปด้วย

อา...

พอเดินพ้นพงหญ้าสูงไปได้ มารีนะกับโปเกมอนทั้งสองก็มาถึงมาซาโกะทาว์น...

เอาหล่ะ โปเกมอนเซนเตอร์อยู่ไหนน้า~ หญิงสาวมองไปรอบๆ อ๊ะ! นั่นไง!!

แล้วสายตาของเธอก็มองเห็นโปเกมอนเซนเตอร์ ตึกเล็กๆ ที่มีหลังคาสีส้ม มีรูปมอนสเตอร์บอลสีขาวติดอยู่บนหลังคา

อดทนหน่อยนะ เจ้ากวางน้อย... มารีนะวิ่งเข้าไปในโปเกมอนเซนเตอร์นั้น...

..................................................

ภายในโปเกมอนเซนเตอร์..

เอ๋~!?!? ว่าไงนะคะ!!!

ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะคะ... สาวพยาบาลที่ใส่ชุดสีชมพูเหมือนสีผมพูดกับมารีนะ พอดี ระบบรักษาโปเกมอนของเราเกิดขัดข้อง...

ช่วยไม่ได้นี่น้า...ไปเมืองอื่นแทนละกัน... มารีนะถอนหายใจ

(...) เชมี่ทำเป็นเงียบเมื่อรู้ว่าระบบรักษาของโปเกมอนเซนเตอร์เสีย (คงต้องทนอีกนิดสินะ...)

หลังจากออกมากโปเกมอนเซนเตอร์ มารีนะก็เดินไปที่ทางออกจากเมือง เพื่อไปยังโคโตบุกิซิตี้ (Jubilife City)...

แซ่ก... แซ่ก...

หืม? มารีนะเอะใจกับเสียงแปลกๆที่ได้ยิน ค...ใครแอบอยู่ตรงพุ่มไม้นั้นน่ะ!?

"หึหึ...ถ้าไม่มีเชมี่...โลกนี้...ก็จะดีขึ้นเยอะ...  เสียงดังมาจากพุ่มไม้...

ม...หมายความว่าไง? มารีนะสะดุ้ง ลางสังหรณ์ของเธอเริ่มไม่ดีซะแล้ว...

ส่งเชมี่...ในมือแกมา...ซะดีๆ!!

หวา~!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

หลังจากที่เสียงใครบางคนที่หลบอยู่ตรงพุ่มไม้พูดจบ ฝูงสเปียร์ (Beedrill) จำนวนมากก็บินออกมาจากพุ่มไม้ แล้วพุ่งเข้าหามารีนะ!!!

ฟั่บ!!

เอ๋? ทำไม...ถึงไม่เจ็บล่ะ?? มารีนะค่อยๆลุกขึ้น บาดแผลบนตัวเธอมีแค่รอยถลอกเล็กน้อยที่เข่าเพราะล้มด้วยความตกใจตอนสเปียร์พุ่งเข้ามาเท่านั้น...

มานิว!!

โปเกมอนแมวดำ ที่มีสิ่งที่คล้ายแผงคอสีชมพูบนศีรษะ มีเพชรสีเหลืองบนหน้าผาก มันยืนอยู่ข้างหน้ามารีนะ เหมือนมากันเธอเอาไว้...

เมื่อกี๊...กันฉันไว้เหรอ...? เธอถามแมวดำตัวนั้น

มานิว... แมวดำพยักหน้า

เป็นอะไรมั้ยคะ~? สาวน้อยคนหนึ่งวิ่งมาหามารีนะ เธอมีผมสีน้ำตาลปนดำ ผูกโบว์สีฟ้าอันใหญ่ 2 อัน เสื้อสีเขียว มีลายแมวบนเสื้อ กระโปรงสีดำสลับแดง รองเท้าสีชมพู มีโปเกมอนสุนัขตัวใหญ่สีส้มวิ่งตามเขามาด้วย

เธอ...เป็นเจ้าของโปเกมอนตัวนี้เหรอ? มารีนะถาม

ใช่แล้ว~ สาวน้อยตอบ ฉันชื่อซากิ นี่มานิวร่าของฉันเอง

แล้วตัวที่อยู่ข้างๆนั่น...

วินดี้ไงล่ะ โปเกมอนที่ฉันรักมากเลยล่ะ ซากิตอบ

แล้วทำไมถึงมาช่วยฉันล่ะ?

ก็...ไม่รู้เหมือนกัน...แต่ฉันทนเห็นคนอื่นเดือนร้อนไม่ได้น่ะ... ซากิยิ้ม ...เอ๋?!

ซากิเหลือบไปเห็นเจ้ากวางน้อยสีขาวที่มารีนะอุ้มอยู่...

ช...ช...ช...เชมี่!?!?

เอ๋...ม...มีอะไรเหรอ?

โปเกมอนที่เธออุ้มอยู่...นั่นมันเชมี่ โปเกมอนในตำนาน...

เห?! มารีนะตกใจ จริงสินะ คนที่ใช้สเปียร์เมื่อกี๊ก็พูดถึงเชมี่เหมือนกัน...

พูดถึงแล้ว..คนๆนั้นไปไหนแล้วล่ะ? ซากิถาม

เอ...ไม่รู้สิ คงหนีไปแล้วมั้ง... มารีนะลุกขึ้นยืน

จะไปไหนน่ะ?

จะพาเชมี่ไปโปเกมอนเซนเตอร์น่ะ พอดีโปเกมอนเซนเตอร์ที่นี่ระบบขัดข้อง...

แต่มันอีกตั้งไกลนะกว่าจะถึงเมืองหน้า เชมี่ทรมานแย่เลย ซากิทำหน้าสงสารเชมี่

นั่นสินะ... มารีนะลูบหัวเชมี่เบาๆ อดทนหน่อยนะ...

ไม่ต้องอดทนแล้วล่ะเชมี่ หุหุ!

!!

มารีนะกับเชมี่ต้องตกใจเมื่อเห็นซากิเอามือแตะที่ตัวเชมี่ แล้วก็มีแสงออกมาจากแผล เมื่อแสงจางลง แผลก็หายไปแล้ว...

สุดยอด... มารีนะตาค้าง

(นี่สินะ เทรนเนอร์ผู้มีพลังพิเศษที่เราตามหาคนที่ 1...) เชมี่ยิ้ม แล้วดิ้นออกจากแขนมารีนะแล้วกระโดดลงสู่พื้น

หายดีแล้วสินะ เชมี่!

เชมิ~เชมี้~~~!! เชมี่ร้อง

หุหุ ไม่ต้องขอบคุณหรอก~ ซากิหัวเราะ

เอ๋? ฟังที่เชมี่พูดรู้เรื่องด้วยเหรอ? มารีนะถาม

อืม...ฉันอ่านใจโปเกมอนได้น่ะ

ว้าว...อยากทำได้มั่งจัง~

เชมิ เชมิเชมี้~ เชมี่เริ่มทำหน้าจริงจรัง

หืม? ต้องการความช่วยเหลืองั้นเหรอ? ซากิอ่านใจเชมี่อีกครั้ง ไหนเล่าให้ฟังซิ...

ว่าไงบ้าง? มารีนะทำหน้าสงสัย

เชมี่บอกว่า... ซากิพูดเรื่องที่อ่านใจเชมี่ได้ทั้งหมดออกมา

ที่สวรรค์แห่งดอกไม้บ้านเกิดพวกเรา... เกิดน้ำแข็งที่ไม่ยอมละลายบนดอกกราซีเดีย...ดอกไม้ที่จำเป็นต่อเรามาก...ตอนนี้พวกเชมี่ที่นั่นคงล้มตายกันเพิ่มอีก...พวกเราแพ้อากาศหนาวด้วยเลยยิ่งไปกันใหญ่...หัวหน้าฝูงเชมี่มอบกราซีเดียดอกสุดท้ายให้ผม...ให้มาตามหาเทรนเนอร์ซึ่งมีพลังวิเศษสิบห้าคน... แล้วผมก็เดินทางมาจนสลบไปหน้าบ้านคุณมารีนะ...

งั้นเหรอ... สาวน้อยทั้งสองพอได้ฟังก็เกิดสงสาร

เชมิ เชมี้~~

จ...จะให้ฉันเป็นหนึ่งในสิบห้าคนนั้นด้วยยังงั้นเหรอ? ซากิยิ้มดีใจ ตกลงสิ~! ตกลงอยู่แล้ว~!

เห~~! ฉันขอเป็นด้วยได้มั้ยอ้ะ? มารีนะขอเชมี่

(ได้ไงหล่ะ เธอไม่มีพลังพิเศษนี่) ซากิแปลคำพูดของเชมี่

ทำไมจะไม่มีล่ะ... มารีนะหยิบของบางอย่างขึ้นมา...

(หืม?) เชมี่มองไปที่ของชิ้นนั้นอย่างสงสัย...

แต่งยังไงมันก็ไม่ดีซะทีแฮะ...

ปล.ภาพประกอบสแกนแล้วสีอ่อนลง = =

ยังขาดเรื่องการบรรยายอยู่เน้อ มีตกๆ หล่นๆ ไปบ้าง~

มีบทสนทนาเยอะดีแท้ =u=;

ปล. ภาพประกอบน่ารักมากๆ เลยนะฮะ!~

ยังต้องปรับปรุงเรื่องการบรรยายนะ

แต่ก็พัฒนาจากตอนแรกขึ้นเยอะ

สู้ๆต่อไปเน้อ~

ปล.รูปน่ารักดีจ้า แง้วๆ

รูปประกอบโมเอ้>w<~

[me=>>ขอค้านค่ะ!!!<<]โดนตบ[/me]

ตอนนี้ขาดการบรรยายไปนิดนึงนะ ตรงที่บรรยายว่าเมืองโคโตบุกิเป็นยังไงน่ะ(เช่น มีทีวีใหญ่ๆ อะไรแบบนี้น่ะ)

ดูจากตอนแรกแล้วมินนี่พัฒนาขึ้นมากเลยนะ เป็นกำลังใจให้จ้า สู้ต่อไป~~!!! :pika03:

เชมี่กำลังถูกไล่ล่างั้นหรือ มารีนะ นางเอกของเราเข้าไปพัวพันเข้าให้แล้วสิเนี่ย...แล้วของที่ว่านั้นมันคืออะไรกันนะ

ตอนนี้ขาดการบรรยายไปนิดนึงนะ ตรงที่บรรยายว่าเมืองโคโตบุกิเป็นยังไงน่ะ(เช่น มีทีวีใหญ่ๆ อะไรแบบนี้น่ะ)

อืม...เพราะตัวเอกของเรายังไปไม่ถึงเมืองนั้นไงครับ ยังอยู่บนเส้นทางธรรมดาๆอยู่เลย

ขอรอดูอีกตอนก่อนดีกว่าว่าจะชี้แนะอะไรได้บ้าง =_=

ปล.รูปวาดน่ารักดี =w=

พลังพิเศษของนางเอกจะเป็นพลังแบบไหนกันนะ

แต่นางเอกของเรื่องนี้ก็ต๊องได้ใจจริงๆเลย~ ถือของในมือแล้วยังหาอีก หุๆๆ ส่วนเชมีคุงก็ซวยไปซะงั้น (ประตูน้อยหนีบกวาง...)

• 1 month later...

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.