Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

## "กระจก" เว็บบอร์ด ...สะท้อนดูเงา ##

Ebui

Recommended Posts

ขอตรงๆแล้วกัน... ก็ยอมรับว่าตัวเองเป็นส่วนหนึ่งที่ไม่ได้ชอบโปเก่อนแล้ว ก็แกสิงอยู่ระยะหนึ่ง นั่งพ่นเรื่องที่คนอื่นเขาไม่ต้องการจะรู้ จนนิสัยเสีย....

ยอมรับว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้บอร์ดแย่ลง.....

แต่ด้วยความรู้สึกจากใจ... บอร์ดนี้แทบไม่มีอะไรที่ดึงดูดผมให้อยู่ต่อไปอีกแล้ว..... หรือผมจะคิดถึงอดีตมากไป.......

ตลอด 3-4 ปี ที่ผ่านมา รู้สึกว่ามันเปลี่ยนแปลงไปเยอะมาก... ทั้งสมาชิกหน้าใหม่ๆ ทั้งความอบอุ่น และอะไรต่อมิอะไร มันก็เปลี่ยนแปลง จางหายไปตามกาลเวลา

ก็ขอออกตัวว่าเป็นสมาชิกที่รักบอร์ดนี้นะ.... แต่ตอนนี้ ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่ายังรักอยู่ไหม........

ก็พูดไปงั้นแหละ ไม่มีอะไรหรอก........

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• คนเสียสติ

13

• bluewind

7

• Nameless-san

4

• SKYNET

4

ที่นี่ผมได้เจอสิ่งที่ผมตามหามานานคือ"มิตรภาพ"

ไม่ว่าจะเป็นโปเกมอนที่ผมมองเห็นหรือเพื่อนๆTrainerก็ตาม

ช่วงแรกๆทีผมมาได้ใหม่ๆ ทุกคนอะไรๆก็โปเกมอนไปหมด

เล่นมุข ถามตอบปัญหา ก็มีแต่โปเกมอน

แต่ปัจจุบันตอนนี้ สภาพแบบนี้หายไปค่อนข้างเยอะ

บางครั้งเห็นในเชาท์ไม่มีพูดถึงโปเกมอนแม้แต่ประโยคเดียว

คุยกันเรื่อง 12 หางที่รู้เรื่องกันแค่กลุ่มๆเท่านั้น

มีแต่เกมอื่นๆโผล่มาแทน แล้วก็มีกระทู้เกี่ยวกับรวมพลเกมอื่นๆขึ้นมามากมาย

ไม่รู้นะ ในสายตาผม ไม่ค่อยได้เห็นคนรักโปเกมอนแบบจริงจังเท่าไหร่(นอกจากพี่บลูวิน,เจ้ามูม่า,เก๋และก็เจ้ากอมเบ้ ที่ผมมีความรู้สึกแปลกๆรับรู้ได้จากพวกเค้า)

แต่ก็อย่างว่าแหละ ทุกอย่างเปลี่ยนไปตามกาลเวลา

แต่สิ่งที่ผม ไม่มีวันเปลี่ยนคือ"จิตใจที่รักโปเกมอนและรักบอร์ดนี้"

จะอยู่จนตัวผมเป็นสมาชิกคนสุดท้ายเลย

ที่ต้องการตอนนี้คือ

อยากเห็นทุกคนมีรอยยิ้ม อยากเจอสมาชิกเก่าๆในงานมีต อยากได้ความสัมพันธ์ของทุกคนกลับมาแน่นแฟ้นเหมือนเดิม

และที่อยากเจอที่สุด"คนที่รักโปเกมอนอย่างจริงใจแบบผมไง" จะไม่มีวันทิ้งพวกมันให้เป็นแค่ความทรงจำหรอก(ที่ผมอยากทำPokedexเพราะรักพวกเค้าเนี่ยแหละ จะได้รู้นิสัยพวกเค้าเวลามาป้วนเปี้ยนอยู่กับผมอีก)

อ้อ อีกอย่าง ไอ้เรื่องปั๊มกระทู้น่ะ ช่างมันเหอะ อย่าโพสต์ติดกันก็พอ

จากใจของtrainer perth(ศจ.)

ขอสารภาพว่า เมื่อกี๊ข้าพเจ้าโดนด่าจากบอร์ดอื่นมา

งั้นเอาเป็นว่า เข้าเรื่องละกันเนอะ

-----------------------------------------------

ฉันคือสมาชิกใหม่ (September 2010)

เพื่อนๆทุกคนให้การต้อนรับอย่างดีมากๆ ดีจริงๆ และดีที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา (จริงๆนะเนี่ย) แล้วส่วนใหญ่ก็คุยกันถึงเรื่องโปเกมอน สัพเพเหระต่างๆ

มีการช่วยตอบคำถามโปเกมอน อันนี้ไปตรงไหน อะไร ยังไง ช่วยตอบได้หมด ถึงเราจะมาดูคำตอบช้า (ตอนนั้นต้องอ่านหนังสือเตรียมสอบไง) หรือไม่ คนอื่นอาจจะตอบช้า่ เราก็ไม่ว่ากัน

-------------------------------------------------------

แต่ละคนก็เฮฮา บ้าบออะไรกันไป ก็ไม่ว่าอะไรหรอก (คิดว่าน่าจะเป็นปกติของบอร์ดนี้)

สัพเพเหระ โปเกมอน โม้ได้ตลอด

บางทีกินข้าวไป ดูแชทไป ผลปรากฏว่า...

อ้าว คุยกันไปไกลจัง บางทีก็อ่านแชทกันไม่ทันด้วยซ้ำไป

--------------------------------------------------

ช่วงติดเกมออนไลน์ (November 2010 - February 2011)

ตอนเช้าในแชทหรือบอร์ดค่อนข้างจะเงียบ คิดว่าคนเขาจะยังไม่ตื่นกัน

สักพักก็โผล่มากันหลายๆคน ยิ่งตอนดึกๆก็เข้ามากันเยอะ มีกิจกรรมไขรหัสด้วย ขอบอกว่า ถึงจะยากหน่อย แต่ก็สนุกมากนะ

นอกจากนี้...

ในแชทตอนช่วงดึกๆ จะเล่นอะไรเสื่อมๆกันอีกด้วย โดยเฉพาะหลัง 4 ทุ่ม

---------------------------------------------

เสื่อมอย่างพอดี ชีวีจิตสดใส ถ้าเสื่อมมากเกินไป อาจเป็นภัยต่อตัวเองและคนรอบข้าง

--------------------------------------------

ช่วงวันเกิดตัวเอง (March 2011)

คนไม่ลดลง มีกิจกรรมบ้าง ขำๆกันไป แต่เหมือนจะคุยกันน้อยลง (บางคนอาจจะไม่รู้สึกนะ)

---------------------------------------------

ปิดเทอมเฮฮา (April 2011)

เริ่มมีการคุยกันน้อยลง บางทีก็เอาเรื่องเกมออนไลน์หรือเกมอื่นๆมาพูดกัน โปเกมอนก็มีเป็นบางที

----------------------------------------

ปัจจุบัน (May 2011)

บอร์ดเงียบลงไปมาก เล่นเกมก็แล้ว อะไรก็แล้ว แต่สุดท้ายก็เงียบ

บางที เผลอๆ อาจจะมีคุยคนเดียวแบบไม่รู้ตัวอีกด้วย

ถามเรื่องโปเกมอน บางทีก็ไม่มีใครตอบด้วยซ้ำไป

มันดูเงียบ "เกินไป" จริงๆนะ

เหมือนบอร์ดนี่้ไม่ใช่บอร์ดโปเกม่อนแล้ว แต่เป็นบอร์ดครอบครัว เหมือนเป็นบอร์ดเฉพาะกลุ่มๆนืงมากกว่า...

ผมนะผมอยู่ที่บอร์ดเพราะ'สังคม'ถ้าผมจะมาหาแค่ข้อมูลโปเกมอนผมไปหาที่เซเลบี้ก็ได้

แต่ที่มาอยู่ก็เพราะ'สังคม'เพราะมันเป็นสิ่งที่ที่อื่นไม่มี

เวลที่ผมมาผมก็ไปที่เช้าท์ไปคุยกับคนอื่นๆแชร์ๆกันก็สนุกดีนะ

แต่ปัจจุบันคือ เงียบ... จับกลุ่มคุยกันที่จะคุยด้วยกันทั้งๆที่มีแค่เช้าท์เดียวแต่กลับแยกกันได้โดยไม่มีปัญหา(-0-) ไม่ใช่ว่าจะใหแยกกันคุยนะครับแต่สำหรับคนที่ไม่มีกลุ่มเค้าจะอยู่ยังไงครับ??คือสมมุตินะ12หาง/ROถ้าผมไม่เล่นผมจะไม่สามารถแทรกเข้าไปได้เลยครับ(ก็ไม่เล่นอะนะ)ส่วนคนที่อยู่เฉยๆไม่ได้เข้าไปแทรก(อย่างผม)คืออยู่เฉยๆไม่อยากไปแทรก

เพราะ ไม่รู้แทรกจะคุยอะไร แทรกแล้วเราจะไปรู้เรื่องมั้ย เมื่อก่อนสามารถเข้าได้เพราะเป็นเรื่องทั่วไป อย่างตอนนั้นเรื่องแมงสาปอะอฮาดีXD

แต่ตอนนี้คุยเรื่องอะไรกันก็ไม่รุตามไม่ทันก็คุยยากประมาณนั้น

(จนบางทีตัวเองก็คิดนะว่าถ้าเป็นอย่างนี้แล้วจะอยู่ทำไมเพราะที่ผมอยู่เพราะสังคมล้วนๆเลย._.)

ส่วนการทะเลาะหรือขัดแย้งกันมันก็เรื่องธรรมดาครับเพราะต่างคนก็ต่างความคิดกันเรื่องนี้ผมก็เข้าใจครับ

ก็อยากให้คุยกันแบบที่เป็นเรื่องทั่วไปอะเพราะคนจะเข้ามาได้ง่ายกว่าเรื่องที่เค้าไม่รู้เรื่อง

ก็ตามนั้นอะครับขอบคุณครับ

แต่ปัจจุบันคือ เงียบ... จับกลุ่มคุยกันที่จะคุยด้วยกันทั้งๆที่มีแค่เช้าท์เดียวแต่กลับแยกกันได้โดยไม่มีปัญหา(-0-) ไม่ใช่ว่าจะใหแยกกันคุยนะครับแต่สำหรับคนที่ไม่มีกลุ่มเค้าจะอยู่ยังไงครับ??คือสมมุตินะ12หาง/ROถ้าผมไม่เล่นผมจะไม่สามารถแทรกเข้าไปได้เลยครับ(ก็ไม่เล่นอะนะ)ส่วนคนที่อยู่เฉยๆไม่ได้เข้าไปแทรก(อย่างผม)คืออยู่เฉยๆไม่อยากไปแทรก

เพราะ ไม่รู้แทรกจะคุยอะไร แทรกแล้วเราจะไปรู้เรื่องมั้ย เมื่อก่อนสามารถเข้าได้เพราะเป็นเรื่องทั่วไป อย่างตอนนั้นเรื่องแมงสาปอะอฮาดีXD

แต่ตอนนี้คุยเรื่องอะไรกันก็ไม่รุตามไม่ทันก็คุยยากประมาณนั้น

(จนบางทีตัวเองก็คิดนะว่าถ้าเป็นอย่างนี้แล้วจะอยู่ทำไมเพราะที่ผมอยู่เพราะสังคมล้วนๆเลย._.)

เห็นด้วยกับข้อความนี้คะ  :like:

ส่วนใหญ่... ถึงเข้าไปแทรกได้ แต่ก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดี

สักวัน... ฉันคนนี้ อาจจะหายตัวไปเป็นระยะยาว หรือไม่มาเลย ในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง ด้วยเหตุผลบางประการ (คิดเองเถอะ หลายอย่างคะ)

สักวันหนึ่ง shadow_of_ching ก็ต้องหายไป :pika01:

ppfตอนนี้ก็คงไม่มีใครรู้จักแล้วล่ะมั้ง

ผมนะผมอยู่ที่บอร์ดเพราะ'สังคม'ถ้าผมจะมาหาแค่ข้อมูลโปเกมอนผมไปหาที่เซเลบี้ก็ได้

แต่ที่มาอยู่ก็เพราะ'สังคม'เพราะมันเป็นสิ่งที่ที่อื่นไม่มี

เวลที่ผมมาผมก็ไปที่เช้าท์ไปคุยกับคนอื่นๆแชร์ๆกันก็สนุกดีนะ

ส่วนการทะเลาะหรือขัดแย้งกันมันก็เรื่องธรรมดาครับเพราะต่างคนก็ต่างความคิดกันเรื่องนี้ผมก็เข้าใจครับ

ก็อยากให้คุยกันแบบที่เป็นเรื่องทั่วไปอะเพราะคนจะเข้ามาได้ง่ายกว่าเรื่องที่เค้าไม่รู้เรื่อง

ก็ตามนั้นอะครับขอบคุณครับ

:like:

อย่างที่ผมบอก บอร์ดนี้ มันก็คือกระแสแม่น้ำ"12หาง"ที่กำลังไหลเชี่ยวกราก

หากเราว่ายทวนกระแส ยังไงๆก็ไม่รอดฮะ เรือพังเปล่าๆ... แน่นอนว่าตัวเราลำพังก็ไม่อาจหยุดกระแสน้ำที่่เชี่ยวกรากอย่างนี้ได้ = =

มีอยู่2ทางเลือกคือ"เลือกที่จะพายไปตามกระแสน้ำ" หรือ"เลือกที่จะไ่ม่พายเรือลงกระแสน้ำแห่งนี้เลย"

Guest bulbabenz

ppfตอนนี้ก็คงไม่มีใครรู้จักแล้วล่ะมั้ง

แต่วันนี้ท่าทางฉันจะหายไปแล้ว (เฮ่ว)

ไม่รู้นะ ในสายตาผม ไม่ค่อยได้เห็นคนรักโปเกมอนแบบจริงจังเท่าไหร่

ฉันก็ไม่มี หลายคนก็ไม่มี แต่ก็ช่างเต๊อะ(?)

เขียนเรื่องราว ทบทวนตัวเองก็สองรอบไปแล้ว ก็ไม่มีอะไรจะบรรยายเกี่ยวกับตัวเองมากนักน่ะนะ

ว่ากันตามตรง แรกสุดเลย ผมมาที่นี่ก็เพราะNB ก่อนเป็นอย่างแรก

แล้วถัดมาก็เริ่มมั่นใจขึ้น และก็ตัดสินใจเป็นที่ปรึกษาเรื่องโปเกมอน อันไหนตอบได้ก็ตอบ ขอบคุณมาก็ชื่นใจกันไป การเล่นบอร์ดเริ่มเข้ามามีบทบาทในชีวิต

ถัดมาเรื่อย ๆ อยู่ไปก็มีปัญหาบ้าง แต่ก็โอเค

เวลาผ่านพ้นไป และอะไรก็เปลี่ยนไป

สิ่งเดียวที่ยังทำให้ผมมีตัวตนอยู่ตอนนี้ก็คงเพราะโปเกมอนที่ชื่อฟูชิกิดาเนะ

อ่านจากหลายโพส ก็พูดถึงกันไป สิบสองหาง(ควบROก็ด้ะ กรณีเดียวกัน?) อ่านไปอ่านมา อยากรู้

"ผิดด้วยเหรอที่ห่างเหินไปเพราะตัวเองต้องการเล่นเกมอื่นบ้าง?"

ถึงผมจะบอกว่าเป็นคนเล่นโปเกมอนแหลกลาญก็จริง แต่คุณจะสาบานได้ไหมล่ะว่า ถ้ามีเกมที่คุณสในใจเข้ามา คุณจะไม่หันหลังไป และเล่นมันคนเดียวโดยไม่ต้องคิดถึงคนอื่น

ถัดมา จะพูดยังไงดีล่ะ ไปโทษใครก็ไม่ได้นะ

สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมรู้สึกแปลก ๆ ก็คือการเรียกร้องที่มองไม่เห็นบางอย่าง

ใช่ ไอ้นั่นแหละ

จะพูดตรง ๆ นะ เราสงสัยว่า คนที่แอคทีฟ ตอนนี้ ณ ปัจจุบันนี้ ณ สภาวะที่เงียบกริบนี้

ในช่วงที่"พวกเรา" อยู่นั้น

พวกคุณเคยปรากฏกายมาบ้างหรือไม่?

ผมไม่ขอเจาะจงใคร

และไม่แปลกใจเท่าไหร่

แต่ถ้าผมตาไม่ฝาดไป ห่างบอร์ดไปได้เพราะสิบสองหาง พอกลับมาอีกที ผมงง

"ใครอยู่ในเช้าท์ เขาคือใคร?"

ความคิดส่วนตัวก็รู้สึกแปลกไป และที่สำคัญคือ เขาก็ลืมและไม่คิดจะค้นหาด้วย

อาจจะคิดเพียงอย่างเดียว ตอนนี้เป็นคนที่แอคทีฟแล้ว และทุกคนเงียบไป

"ทุกคนทอดทิ้งบอร์ด!"

คุณคิดอย่างนั้นหรือเปล่า

คิดได้คิดไป มันเป็นอิสระที่จะคิด

แต่ผมขอคัดค้านเพียงอย่างเดียว

"อย่าได้เหน็บแนมคนอื่น เพราะตัวเองไม่รู้เรื่อง หรือเข้าแทรกไม่ได้"

ทุกคนไม่ได้รู้ไปทุกเรื่อง และไม่ได้ทำใจชอบไปได้เสียทุกเรื่อง ไม่ใช่รึ?

เอาล่ะ มีต่อให้อีกโพสหน้า คิดว่าผมยังพูดไม่หมดละมั้ง

กระทู้ที่เขาถามกันดีๆก็ยังจะดราม่ากันได้เนอะ

สงสัยหลายๆคนกำลังคิดว่า เพราะเกมใหม่เกมหนึ่ง มันทำให้บอร์ดร้างขึ้น

ถ้าทุกคนคิดว่าเกมๆหนึ่งมันผิดมากนัก อ่ะบอกชื่อเลยก็ได้ 12หาง มันทำให้บอร์ดร้างละก็ มาดูผมนี่ครับ ผมก็เล่น ไอ้ตอนที่นั่งพิมพ์อยู่ตรงนี้ผมก็ยังเล่นอยู่เลยนะเนี่ย

แต่ผมก็ไม่ได้ทิ้งบอร์ดไป ยังอยู่สบายดี

ถึงจะปฏิเสธไม่ได้ว่า 12หางทำให้บอร์ดนี้เงียบขึ้น แต่มันมีสาเหตุที่ใหญ่กว่านี้อีกนะ เพราะ

1. เปิดเทอมแล้ว

2.มันไม่มีอะไรใหม่ๆเกี่ยวกับโปเกมอนออกมาเลยไง

ต่อให้ป่านนี้เกม 12หางมันยังไม่ทำขึ้นมา พวกเราก็ไม่ค่อยมีอะไรจะคุยกันมากนักหรอก ในเมื่อมันไม่มีข่าวอะไรที่น่าสนใจเกี่ยวกับโปเกมอน จะเอาอะไรมาคุย?

เพราะงั้น รอเวลาที่กระแสของโปเกมอนภายนอกมันจะโหมขึ้นมาเองดีกว่าครับ

และคนที่เล่น 12หางอ่านเรพนี้อย่าเพิ่งได้ใจไป

ทุกคนที่หงุดหงิดกับคนที่ว่า 12หางเสียๆหายๆ ลองมองด้วยสายตาของคนที่ไม่ได้เล่นเกมนี้ดูสิครับ พวกเขาจะคิดแบบนั้นก็เป็นเรื่องธรรมดาออก

พวกเขาไม่ได้ต้องการอะไรมากนักหรอก พวกเขาแค่ไม่อยากให้ทุกคนลืมบอร์ดนี้กันเท่านั้นเอง

เพราะงั้นจะมาพูดว่า "12หางไม่เกี่ยวเลย" ไม่ได้หรอก แม้จะไม่ได้หมายความว่า "เป็นเพราะ 12 หางล้วนๆ" ก็ตาม

ว่าไป พวกเราก็ไม่เข้าใจเขา พอๆกับที่พวกเขาไม่เข้าใจเรานั่นแหละ

แล้ว Ken เป็นใคร? ฮ่าๆๆๆ

ถ้าให้บอกจากใจ ไม่ต้องปรุงแต่ง ไม่ต้องเกรงใจกันนะครับ

เป็นความรู้สึกส่วนตัว ได้โปรดอย่าดราม่า ถึงคุณจะพยายามดราม่าแต่ผมก็ไม่ขอดราม่าตอบ

ผมเบื่อ

แน่นอน ผมเข้าอยุ่เพราะผูกพัน

แต่มันเบื่อน่ะ

โปเกมอนก็เลิกสนใจมานานแล้ว ดีแต่เล่นฆ่าเวลา

ภาคใหม่ๆมา เขาคุยกันก็ไม่เข้าใจ

จากเกมที่ใครๆก็เล่นได้ กลายเป็นอีกขั้นหนึ่งที่มันมีคำว่าเงินเป็นตัวแบ่งแยกเสียแล้ว

พอเริ่มแบ่งกลุ่มคนเล่นไม่เล่น เริ่มแบ่งพรรคพวก

ขอบอกจากความไม่พอใจเลยว่า ไปคุยในเช้าท์บ็อกซ์แล้วรู้สึกเคว้งคว้างมาก นี่ผมอยู่ในที่ที่ทุกคนอยู่จริงหรือ

มีสักกี่ครั้งที่ทุกคนตอบผม แม้กระทั่งคำว่า สวัสดีครับ

ถ้าไม่ใช่คนที่รู้จักผมอยู่แล้ว คิดจะสนใจผมกันไหม?

ผมไล่อ่านคอมเม้นที่ผ่านมา จริงอยู่ว่าผมต้องเปิดใจ

แต่ผมพยายามแล้ว แต่พวกคุณต่างหากที่ไม่รับมัน แล้วมากล่าวหาว่าผมไม่เปิดใจ ได้ยังไง? โอเค งั้นผมขออยู่เงียบๆแบบนี้ต่อไปน่าจะดีกว่า

ชัดมั้ยครับ บอร์ดมันไม่อบอุ่นเพราะคนที่มีความคิดอย่างผมทั้งหลายเนี่ยแหละ

ผมรักและผูกพันกับบอร์ดเดิมมาก จะหาว่าผมหัวโบราณ งี่เง่า ยึดติดก็ได้นะ

แต่การคิดถึงอะไรบางสิ่งบางอย่าง เราต้องคิดถึงจุดที่มันดีที่สุดจริงมั้ยล่ะครับ

รู้มั้ยว่าเรื่องเล็กๆที่งี่เง่าๆที่สุดที่ผมคนนี้เคยทำมาตลอด ตั้งแต่จำความได้ว่าเล่นบอร์ดนี้คืออะไร

ทุกๆวันสงกรานต์ ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ ผมจะพยายามเข้ามาที่นี่ให้ได้

เพราะอะไรครับ?

กระทู้วันเกิดไงครับ

มันเป็นเรื่องเล็กๆที่ทำให้ผมดีใจที่สุดเลยนะ

แต่ปีนี้, ขอโทษนะครับ ผมเสียใจมาก ไม่มีใครคิดจะทำมัน

ไม่สิ ผมเสียใจมานานแล้ว เพราะรุ้สึกปีก่อนๆเป็นผมเองด้วยซ้ำที่ตั้ง

ถ้าแค่เรื่องเล็กๆที่ดูไม่มีความหมาย สำหรับคนที่ทุกคนไม่คุ้นชื่อ..ก็ยังทำไม่ได้

และต่อไปทุกๆวันเกิดผมก็คงไม่หวังอะไรจากที่นี่อีกแล้ว

ฟิค เมื่อก่อนผมสนิทกับหลายๆคนที่แต่งฟิค ร่วมสนุก อ่าน ติดตาม

ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้เข้ามาอ่านเลย

มันเป็นเรื่องแย่ๆที่ผมไม่อยากจะบอก แต่จำเป็นต้องบอก และขอโทษทุกคนไว้ ณ ที่นี้

ผมไม่ได้สนหรอกนะว่าจะมีตัวละครผมอยู่มั้ย ยังไงผมก็ไม่ได้เข้ามาอ่านนานแล้วล่ะ

ผมมันเป็นคนขี้น้อยใจนะ

ถ้ามีใครเมินผม ผมจะคิดเป็นอาทิตย์เลย

ดีใจมากที่คนเก่าๆที่นี่ยังทักผมอยู่บ้าง เฟซบุ๊คบ้าง ตอบในกระทู้ที่ผมไปเขียนไว้บ้าง

นั่นคือสิ่งสุดท้ายแล้วล่ะ ที่ทำให้ผมยังอยากเข้ามาที่นี่อยู่

ผมไม่ขอให้เปลี่ยนอะไรนะ ถ้าทุกคนมีความสุขกับสิ่งที่เป็นอยู่

เพราะผมก็มีความสุขเหมือนกัน

ถึงแม้จะเปลีย่นไปแต่สิ่งที่ดีๆยังเหลืออยู่ในจิตใจผมเต็มเปี่ยม

ไม่ขอให้ใครมาทำดีกับผม เพื่อให้ผมเปลี่ยนใจ ลองผมเบื่อแล้วผมก็เบื่อไปอีกยาว

แต่อยากให้เก็บไปคิดว่า

ถ้าต่อไปมีเจเนอเรชั่นใหม่เข้ามาแบบนี้

สักวันคุณอาจจะรู้สึกเหมือนที่ผมรู้สึกก็ได้

ยังไงผมก็ไม่อาจพูดได้เต็มปากแล้วล่ะว่า รักบอร์ด น่ะ

เพราะสำหรับผม มันไม่ใช่บอร์ดของผมอีกต่อไปแล้ว ผมก็แค่คราบที่ขัดไม่ออกเท่านั้น

แต่เพราะความผูกพันอย่างที่ว่าไว้นั่นแหละ ทำให้ผมเกาะอยุ่อย่างเหนียวแน่น

แม้สักวัน คงมีน้ำยาทำความสะอาด มาขัดคราบเล็กๆคราบนี้ได้อย่างหมดจด

แต่คราบเล็กๆคราบนี้จะจำไปจนตายว่า ครั้งหนึ่งก็เคยเป็นส่วนหนึ่งของสิ่งของสิ่งนี้มาก่อนเช่นกัน

ป.ล.อย่างที่ว่าไป ความรู้สึกล้วนๆจากใจผม ไม่ขอปรุงแต่งรักษาน้ำใจใคร กล้าถามผมก็กล้าตอบ ไม่กลัวถูกคนเกลียดขี้หน้าด้วย

และกรุณาอย่าดราม่า

รักอยู่ส่วนรัก

เฉยๆอยู่ส่วนเฉยๆ

รู้มั้ยว่าเรื่องเล็กๆที่งี่เง่าๆที่สุดที่ผมคนนี้เคยทำมาตลอด ตั้งแต่จำความได้ว่าเล่นบอร์ดนี้คืออะไร

ทุกๆวันสงกรานต์ ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ ผมจะพยายามเข้ามาที่นี่ให้ได้

เพราะอะไรครับ?

กระทู้วันเกิดไงครับ

มันเป็นเรื่องเล็กๆที่ทำให้ผมดีใจที่สุดเลยนะ

แต่ปีนี้, ขอโทษนะครับ ผมเสียใจมาก ไม่มีใครคิดจะทำมัน

ไม่สิ ผมเสียใจมานานแล้ว เพราะรุ้สึกปีก่อนๆเป็นผมเองด้วยซ้ำที่ตั้ง

ถ้าแค่เรื่องเล็กๆที่ดูไม่มีความหมาย สำหรับคนที่ทุกคนไม่คุ้นชื่อ..ก็ยังทำไม่ได้

และต่อไปทุกๆวันเกิดผมก็คงไม่หวังอะไรจากที่นี่อีกแล้ว

ปีนี้เราก็ไม่ได้มีใครตั้งกระทู้วันเกิดเหมือนกันนะ...

อย่างน้อยการที่มีกระทู้ตั้งปรับความเข้าใจ มีการทะเลาะ มีปัญหา นั่นก็เป็นการบ่งบอกนะ ว่าบอร์ดเรายังเป็นสังคมอยู่ ผมลองไปดูที่อื่นมา เขาไม่แม้แต่จะคุย หรือตอบคำถามเล้กๆน้อยๆเลยด้วยซ้ำ และก็ไม่มีการสนอกสนใจเด็กใหม่จริงจังสักเท่าไหร่

ผมคิดว่าสังคมแบบที่นี่หายากนะ เพราะผมลองหาที่อื่นดู มันหาไม่ได้แบบนี้น่ะ

แต่ก่อนใช้คำว่าผูกพันได้อย่างเต็มปากเลย

ตอนนี้เริ่มไม่ใช่อย่างนั้น  สิ่งที่ดึงไว้กลายเป็นหน้าที่ซะแทน

ผมเข้ามาเว้บบอร์ดนี้สมัยเกือบหกปีที่แล้ว

ทันเห็นประวัติศาสตร์คุณ miyu  ซากของ cystal999 

ผมเข้ามาพร้อมกับพวก bomboboy bright ray magao haru tiggletrainer klang ยัง Active เป็นเสาหลักอยู่

ผมเข้ามาพร้อมๆหรือระยะเวลาไกล้เคียงและเติบโตมาพร้อมๆกับ Spore Pink Ebui Bluewind Ken และหลายคนที่เขารู้ตัวเองแต่ผมไม่ได้พูดถึง

ผ่านช่วงเวลาเกรียนตัวเล็กๆที่ไม่ได้รู้อะไรเลย เหมือนเด็กใหม่....

ผ่านช่วงเวลาเริ่มสนิทกับเว็บบอร์ดและผูกพัน จนมันเริ่มเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต เหมือนสมาชิกหลายๆคน

เห็นคนอื่นทะเลาะกัน  เหมือนที่เห็นกันอยู่ทุกวัน

ช่วงเวลาที่มี narak มาป่วน ทุกคนในบอร์ดร่วมใจกัน (ตอนนี้ผมยังคุยกับ narak เป็นพักๆในเอ็ม ไม่รู้เอาเมล์ผมมาจากไหน - -)

ผ่านช่วงเวลาที่นึกว่าตัวเองมีประสบการณ์มากพอ เป็นต้นเหตุของการทะเลาะกัน หรืออื่นๆ คล้ายๆกับสมาชิกหลายๆคน

ผ่านการย้ายบอร์ด  หรือเหตุการณ์ดราม่ารุนแรง จนเริ่มเข้าใจอะไรอีกหลายๆอย่าง

จากแต่ก่อนตอนเด็ก  สิ่งที่คิดคือความผูกพัน  แต่ตอนนี้  มันกลายเป็นหน้าที่ ไปซะดื้อๆ

คนที่อยู่ในช่วงเวลาเดียวกับผม เริ่มจางลงไปทุกวัน  มันกำลังรวมผมด้วย

คนใหม่ก็กำลังเข้ามาแทนที่  ก็คล้ายๆเรายืนอยู่บนหาดทราย  เห็นคลื่นที่เข้ามาและก็หายไป  รอพวกระลอกใหม่เข้ามา

ปฎิเสธไม่ได้นะ  เพราะว่า pokemon มันไม่ attract เด็กเท่าอดีต  มันไม่เข้าถึงเด็กอีกต่อไป

ผมเป็นคลื่นลูกเก่า  เห็นฝั่งอยู่ลิบๆ

ถ้าผมถึงฝั่งจริง....

..

.

.

.

ผมก็ไม่ได้ไปไหน  ก็ยังซึมอยู่ไต้ดิน  ยังทำงานอยู่หลังฉากตลอดไปนั่นล่ะ

ผมยังทิ้งสังคมแห่งนี้ไปไหนไม่ได้  จนกว่าจะมีอะไรบางอย่าง  บางอย่างที่บางคนอาจจะรู้

ช่วงนี้และหลังจากนี้ขอโทษด้วย ที่การปรากฎตัวของผมมันน้อยลง  ภาระหน้าที่มันเริ่มมากกว่าเดิมแล้ว  การที่ผมไม่ทำการบ้านและเปิดคอมเล่นบอร์ดเหมือนเดิมมันคงไม่ได้และ  :pika01:

ผมไม่รู้ว่าคลื่นเล็กๆข้างหลังผมจะเป็นยังไงบ้าง  เขาจะรู้สึกผูกพันบอร์ดเหมือนที่ผมเคยรู้สึกมั้ย

เขาจะคิดว่าที่นี่คือบ้านอย่างที่ผมเคยคิดมั้ย

เขาจะสานต่อที่พวกผมทำมาทั้งหมดมั้ย

หรือว่าเขาจะยังอยู่ในช่วงเวลา เพิ่งเข้ามาในบอร์ด หรือเพิ่งผูกพัน หรืออะไร..

ผมหมุนย้อนเวลากลับไปสมัยบอร์ดส้ม  ไม่ได้!

ตอนนี้ก็คือตอนนี้ แต่ก่อนก็คือแต่ก่อน

ที่นี่  อิดิตข้อความได้  ที่นี่มีเข้าท์บ๊อกซ์  ที่นี่สวยงาม  ที่นี่ยิ่งใหญ่

เรายืนอยู่กลางเมืองใหญ่ๆ  กับเรายืนอยู่ในกระท่อมเล็กๆ  ความอบอุ่นคงเทียบกันไม่ได้หรอก

ที่บอร์ดนี้ทำได้ สุดท้ายแล้วก็คงได้แค่สร้างเพื่อนล่ะมั้ง

ถ้าใครจำ  noirnylove5 (นัวร์) ได้  ตอนนี้ผมกับเขาก็ยังเจอตัวจริงกันอยู่นะ  เพราะบอร์ดโปเกม่อนที่ทำให้ผมรู้จักเขา หรืออาจจะเป็นเหตุการณ์อื่นๆ  เช่นผมกับป๊ับ(KEN) รู้จักกันเพราะคิดจะทำโครงการอะไรบางอย่างด้วยกันตอนเด็กๆ หรือรวมทั้งสปอร์หรือพิงค์หรือคนอื่นๆที่อยู่ด้วยกันมา อย่างน้อย  มันก็เหลือเหตุการณ์ดีๆร่วมกัน

ที่บอกว่า shadow_of_ching จะหายไป  ผมไม่ได้ไปตายที่ไหน คือคิดจะไปไหน  แค่ผมมีหน้าที่เพิ่มเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องกรณี 12หาง  ผมไม่โทษเกมนั้นนะ เกมไม่ได้ผิด  แต่ถ้าให้โทษ ผมโทษเกมโปเกม่อน ที่ดึงดูดสู้ 12 หางไม่ได้ เท่านั้นล่ะ

ไม่ใช่โปเกม่อนที่ดึงดูดสู้ไม่ได้ แต่เป็นบอร์ดเราดึงดูดสู้ไม่ได้

ไม่ดึงดูดแม้กระทั่งเด็กใหม่

แต่ก็เข้าใจความรู้สึกคนเก่าๆนะ ว่าบอร์ดไม่เหมือนเดิมยังไง  ยังไงพวกเราก็ต้องรับสภาพล่ะ :pika01:

อา....คำพูดของทุกคนนี้มีทั้งฮาทั้งเศร้าเลยนะเนี้ย ทำเอาคิดถึงบ้านเก่าเลย

สำหรับบอร์ดโปเกม่อนนี้ ผมถือว่าเป็นบ้านบนโลกอินเตอร์เน็ตเลยก็ว่าได้

ซึ่งผมได้ย้ายตัวเองมาจากบ้านหลังที่หนึ่ง ซึ่งก็คือบอร์ดร็อกแมน ที่ได้ล่มสลายไปแล้วในปัจจุบัน

ด้วยเหตุการณ์ทำนองเดียวกันที่เกิดขึ้นกับบอร์ดนี้ ซึ่งผมไม่อยากให้บอร์ดนี้เป็นเช่นดังนั้นเลย

เราเคยร่วมสนุกกันมา คุยเฮฮา มีสุขมีเศร้า แต่พอมาวันนี้ทุกๆอย่างก็ค่อยๆหายไปอย่างช้าๆ

ผมกลัวจังเลยว่าบ้านหลังที่สองนี้จะหายไปจัง...

สำหรับผมแล้วคิดว่า ความเงียบที่เกิดขึ้น น่าจะเป็นเพราะการที่บอร์ดนั้นล่มจนเข้าไม่ได่

และบ่อยจนเกินไป การย้ายบอร์ดแต่ละครั้งมักทำให้คนลดลงตลอด ผมจึงคิดว่าถ้าบอร์ด

มีความมั่นคงกว่านี้ มันก็อาจหยุดยั้งการหายไปของสมาชิกได้นะครับ

แต่เรื่องนั้นคงเป็นไปได้ยากสินะ

อา....คำพูดของทุกคนนี้มีทั้งฮาทั้งเศร้าเลยนะเนี้ย ทำเอาคิดถึงบ้านเก่าเลย

สำหรับบอร์ดโปเกม่อนนี้ ผมถือว่าเป็นบ้านบนโลกอินเตอร์เน็ตเลยก็ว่าได้

ซึ่งผมได้ย้ายตัวเองมาจากบ้านหลังที่หนึ่ง ซึ่งก็คือบอร์ดร็อกแมน ที่ได้ล่มสลายไปแล้วในปัจจุบัน

ด้วยเหตุการณ์ทำนองเดียวกันที่เกิดขึ้นกับบอร์ดนี้ ซึ่งผมไม่อยากให้บอร์ดนี้เป็นเช่นดังนั้นเลย

เราเคยร่วมสนุกกันมา คุยเฮฮา มีสุขมีเศร้า แต่พอมาวันนี้ทุกๆอย่างก็ค่อยๆหายไปอย่างช้าๆ

ผมกลัวจังเลยว่าบ้านหลังที่สองนี้จะหายไปจัง...

สำหรับผมแล้วคิดว่า ความเงียบที่เกิดขึ้น น่าจะเป็นเพราะการที่บอร์ดนั้นล่มจนเข้าไม่ได่

และบ่อยจนเกินไป การย้ายบอร์ดแต่ละครั้งมักทำให้คนลดลงตลอด ผมจึงคิดว่าถ้าบอร์ด

มีความมั่นคงกว่านี้ มันก็อาจหยุดยั้งการหายไปของสมาชิกได้นะครับ

แต่เรื่องนั้นคงเป็นไปได้ยากสินะ

หลังจากนี้คงจะมั่นคงแล้วแหละครับ

กับทางทีมงานโฮสติ้งใหม่ เค้าประสานงานดี คุยง่าย

ท่าทางเว็บเราจะต่ออายุกับเจ้านี้อีกนาน

อืม....ตอนแรกๆตอนเข้ามาใหม่ เห็นแต่กระทู้โปเกมอน

เดี๋ยวนี้มีเกมอื่นๆมากมาย...จนผมสงสัยว่ามันบอร์ดโปเกมอนรึเปล่า

ตอนแรกๆคนคุยเยอะเดี๋ยวนี้ปล่าวเปลี่ยว...

อย่าอ่านมากเลยฮะ= ="

ที่วาว่าพูดมา ถูกต้องครับ และยังเป็นต้นเหตุอย่างแท้จริงด้วย (กด :like: ให้กับวาว่า)

ไม่งั้น จำนวนคนก็คงไม่ต่างกับเมื่อก่อนมากนักหรอก

ทำกิจกรรมจับคู่บัดดี้ในบอร์ดสิครับ

จะได้รู้จักกันเยอะ ๆ

เอามั่งดีกว่า XD

ก่อนอื่นนะครับ ผมขอบอกก่อนว่าทุกๆวันนี้ผมมีความรู้สึกต่อบอร์ดน้อยลงมาก

เพราะมันไม่มีอะไรให้ผมสามารถที่จะรู้สึกดีได้เลย

เข้ามาบอร์ดก็เจอแต่คนคุยเรื่อง 12 หาง เข้าไปทักก็ไม่มีใครตอบ

เหมือนเข้าไปเจือก ประมาณว่า "กล่องตะโกนนี้เป็นของพวกตรู พวกคนที่ไม่เกี่ยวอย่าเข้ามาคุย"

นั่นคือสาเหตุที่ผมไม่ค่อยเข้าไปทักทายแล้ว

เรื่องเล็กๆก็ทำเอาดราม่าได้ ผมก็ยังไม่เข้าใจ ว่ามันคือเว็บ Pokemon Basic หรืออะไร Basic กันแน่

สมาชิกใหม่เข้ามาคุยก็ไม่สนใจ คุยกันอยู่ได้

พอสมาชิกเห็นว่าไม่สนใจเขา เขาก็เลยไปและไม่กลับมา

หากบอร์ดยังไม่มีสมาชิกใหม่ที่เป็นสมาชิกประจำ สักวันเว็บนี้ก็คงร้าง (ผมไม่ได้อยากให้เป็นแบบนั้นนะ)

เพราะคนที่อยู่มาตลอด ก็จะมีอายุเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็คงเรียนหนักขึ้น มีหน้าที่เพิ่มขึ้น ไปมีแฟน ไปทำงาน ฯลฯ

ซึ่งทำให้ไม่มีเวลาเข้าบอร์ด

แค่เปิดเทอมนี้ คนก็หายไปเยอะแล้ว ถ้ายิ่งมีเรื่องแบบนี้ต่อไป คงไม่มีใครที่อยากจะเข้ามา

คนที่เข้ามาบอร์ดคงอยากจะอ่านกระทู้เกี่ยวกับโปเกมอน เข้ามาคุย ไม่ใช่เข้ามาเป็นผี

ซึ่งผมเจอหลายคนแล้ว ที่บอกว่าไม่กล้าแทรกหรือเข้าไปคุยแล้วไม่มีใครสนใจ

สมัยก่อนนั้น ถึงจะไม่มีกล่อง แต่พวกเราก็ยังมีความเป็นกันเองมากกว่าตอนนี้อีกเยอะ

เมื่อก่อนผมคิดว่ามันคือ "บ้านบนโลกอินเตอร์เน็ตที่แสนจะอบอุ่น"

แต่ตอนนี้มันไม่ใช่ มันเหมือนพวกเราแบ่งกลุ่มกันในบ้าน ทำให้ทุกๆคนขาดความเป็นกันเอง

ผมแบ่ง Pkbasic เป็น 3 อย่างใหญ่ๆแล้ว

1.กลุ่มคนที่เข้าไปอยู่ใน PO ประจำ

2.กลุ่มคนที่สนใจเรื่องฟิค วาดรูป และก็ 12 หาง หรือเกมส์ออนไลน์อื่นๆ...

3.กลุ่มคนที่เข้ามาแต่ไม่คุยอะไรเลย เข้ามาอ่านบอร์ดเฉยๆ

ซึ่งถ้าอยากให้บอร์ดสงบสุขเหมือนเดิม กลุ่มคนที่ผมแบ่งทั้ง 3 กลุ่มนั้นต้องหันหน้าเข้าหากัน

ไม่ใช่ใครอยากจะทำอะไรก็ทำ "ตรูจะเล่น 12 หาง พวกคุณก็อย่าเข้ามายุ่ง"

ทุกวันนี้เหมือนคนในกลุ่มที่ 2 ยึดกล่องไปแล้ว ส่วนคนทางฝั่ง PO ก็เข้าไปคุยใน PO ได้ เลยไม่ต้องพึ่งกล่องอยู่แล้ว

ตัวผมยังคงอยู่ในกลุ่มที่ 1 ต่อไป เพราะ PO ไม่มีเรื่องปวดหัว คุยกันเฮฮา ถึงนานๆทีจะมีสาระก็เหอะ

แต่มันก็มีความสุขดี และขอให้เข้าใจว่าคนใหม่ๆที่เข้าไป PO แล้วโดนเรียกลุง หรืออื่นๆก็ตาม "เขาแหย่กันเล่น" ครับ อย่าไปซีเรียสมาก

การที่คนเราจะทำอะไร ชอบอะไร หรือสนใจอะไรที่ไม่เหมือนกันมันไม่แปลก

แต่ทุกวันนี้เราทำให้มันแปลกตรงที่พวกเราทุกคนแบ่งแยกกันนั่นเอง

ผมเข้าใจนะว่าใครจะชอบ จะทำอะไร มันบังคับกันไม่ได้

แต่ต้องรู้จักแยกแยะด้วย ไม่ใช่อยากจะทำอะไรก็ได้ ไม่ต้องสนใจคนอื่น

นี่บอร์ดโปเกมอนก็จริง แต่มันไม่ได้มีข้อห้ามว่าอย่าพากันไปเล่นเกมส์อื่นๆ

ทั้งๆที่บอร์ดเปิดเสรีภาพให้ทุกคนหมดทุกอย่าง แต่ทำไมพวกเราถึงยังจะต้องแบ่งกลุ่มในสังคมอีก

และขอให้เข้าใจด้วยนะครับ ผมไม่ได้โทษว่า 12 หางผิด

เอาเป็นว่าประโยคสุดท้ายที่ยากจะบอก

"บางทีไม่มีกล่องตะโกนยังจะดีกว่า..."

12 หางยึดกล่อง?

ตอนนี้ก็ย้ายเข้าเกม / ไปบอร์ดนู่นแล้วมิใช่รึไง...

แล้วทีช่วง RO ล่ะ?

ไม่ได้อยากจะแย้งอะไรเท่าไหร่ แต่ถ้ากรณีนี้มันเกิดขึ้นตอนนี้ ประเด็นจะมุ่งไปยังเกมนี้ด้วยสินะ?

ทำไมเชาต์บ็อกซ์ถึงบางส่วนปล่อยให้มันเงียบเหงา?

เพราะไม่อยากให้มีกรณีเหมือนตอนที่ทะเลาะกับผู้ใหญ่สมัยเล่น Casting ฟิคชั่นตอนโน่น (ขออนุญาตไม่เล่า ทางนี้เองก็เป็นส่วนหนึ่งในเหตุการณ์)

แล้วทำไมไม่หาประเด็นอื่นมาคุย?

นึกไม่ออกว่าจะหาอะไรโปเกมอน ๆ คุยด้วย นอกจากเรื่องที่กำลังเห่อ / ให้ความสนใจอย่างเต็มที่อยู่

etc. วนลูป

เข้ามาชี้แจงเฉย ๆ ไม่มีอะไรมากมาย

คนส่วนใหญ่หายไปเพราะเปิดเทอม ยุ่ง เลิกเห่อโปเกมอน ไม่มีอะไรโปเกมอน ๆ ออกใหม่ ตามที่ลุงบลูวินบอก

โอมไม่มองว่าใครคนใดผิด ก็แค่มองว่าโปเกมอนไม่ใช่กระแสในตอนนี้ที่คนบางส่วนที่ "ไม่ใช่ผีบอร์ด" สนใจ

ปล. ไปคุยกับเพื่อนที่ห้องเรื่องบอร์ด ๆ แนวนี้มา ทางโน้นเองก็บอกว่า บอร์ดที่เขาสิงอยู่คนก็หายเหมือนกัน

น่าจะฉุกอะไรที่เป็นพื้นฐานคิดกันได้บ้างนะว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกเลยที่คนจะหายไป?

ปล.2 "คนที่มีแนวคิดตรงข้ามกับเรา" หรือ "มีความสนใจไม่เหมือนเราอีกต่อไปแล้ว" ไม่ใช่คนผิด นั่นคือสิทธิและเสรีภาพของเขา

อะไรกันแน่ที่บอร์ดต้องการในตอนนี้

โปเกมอน ความสัมพันธ์ มิตรภาพ จิตใจ หรืออะไรก็ตามแต่

เพราะตอนนี้เท่าที่ดู ผมเห็นคนที่เข้าบอร์ดประจำก็เยอะนะครับ

(โดยเฉพาะพี่บลูวิน คุยกันสนุกเชาท์เลย)

ส่วนเรื่องสมาชิกใหม่ ถ้ามาก็คุยกับเค้าหน่อยละกัน

ของผมนี่ถ้ามาโฆษณากระทู้pokedexก่อนเลย

แต่พี่บลูวินก็นะ ในกระทู้แนะนำตัวก็ไปต้อนรับตลอดเลย

(แต่แพ้ผมในเฟสบุ๊คนะ)

...พูดกันซะเหมือนผมด่าเกม12หาง -*-

เอาจริงๆนะ เรื่องโปเกม่อนถามว่าตอนนี้ ผมยังมีใจให้มันอยู่หรีือเปล่า ผมพูดตรงๆนะว่ามี

แต่คงไม่มากเท่าแต่ก่อนแล้ว เพราะเมื่อก่อน ผมบ้าโปเกม่อนมาก บ้ามันอยู่เรื่องเดียว อะไรๆก็โปเกม่อน เกมอะไรภาคไหนตามเล่นเกือบหมด แต่วันเวลาผ่านไป ผมก็รู้จักบอร์ดสังคมอื่นๆ ได้เข้าไปร่วมสังคมอื่นๆด้วย แต่ที่ผมยังหันกลับมาเล่นบอร์ดอยู่ (แม้ว่าจะมีจะหายไปบ้างเป็นระยะๆ) เพราะอะไร? เพราะผมยังมีควา่มรู้สืกผูกพันกับบอร์ดแห่งนี้ เพื่อนๆที่นี่ เพื่อนๆเก่าที่ไม่เล่นแ้ล้ว หลายๆคน และผมก็ยังมีความสนใจเรื่องโปเกม่อนอยู่ (จน ณ บัดนี้ ผมเองก็ยังอยากออกผจญภัยเหมือนซาโตชินะ เอาจริงๆ - -")

ส่วนเรื่องที่ผมออกมาโวยๆเรื่องเพื่อนใหม่ๆ เรื่องคนในเว็บบอร์ดตอนนี้ มันอาจจะเป็นสันดานเก่าของผมก็ได้

เพราะจริงๆผมเป็นคนที่อยากมีเพื่อน.. อยากให้เขาจำเราได้... อยากให้เขาไม่ลืมเรา

วันที่ผมไปมีทติ้งบอร์ดครั้งแรก (ครั้งปลายปี2009อะ = =) วันนั้นผมมีความสุขมาก แม้ว่าผมจะมาสาย... แต่เป็นอะไรที่ผมรู้สืกว่าเหมือนเป็นการที่เราได้ผูกความสัมพันธ์ให้แน่น

ออกจะเหมือนที่ปั๊ปพูดออกมา วันเกิดผมปีนี้ (11 ก.พ. 11) ในเฟสผมมีคนเข้ามาอวยพรผมจำนวนมาก แต่พอผมหันกลับไปดูที่บอร์ดนี้ หลังจากเที่ยงคืนระหว่างวันที่10กับ11 ก็ไม่เห็นมีใครมาตั้งกระทู้ ผมก็คิดว่า อาจจะไปนอนกันหมดแล้วมั้ง ผมก็เลยรอดูจนถืงพรุ่งนี้จริงๆ จนกระทั่งเวลาสุดท้ายของวันที่11 ไม่มีใครตั้งวันเกิด...

ผมก็ใจหายนะ แต่ผมไม่โวยวาย... เพราะไม่รู้จะโวยวายไปทำไมให้มันดราม่า -*-

เอาเหอะ... นับวันผมก็ยิ่งจืดจางในบอร์ดนี้เต็มทนละ เด็กใหม่ๆก็ไม่ค่อยคุยกับผม ให้ความสนใจผมเลย

แต่กระนั้นก็เหอะ ผมก็จะยังคงเข้ามาเล่นบอร์ดนี้อยู่เหมือนเดิม

เพราะที่แห่งนี้เป็นเหมือนบ้านแห่งแรกของผม ตั้งแต่ที่ผมเริ่มใช้เน็ทเป็นตั้งแต่แรกๆแล้ว วันเวลาไปผ่านไปเกือบ5ปี แม้ผมจะหันไปเล่นบอร์ดอื่นๆแล้ว ผมก็ยังเล่นที่นี่อยู่ เชื่อไหมว่า เวลาที่ผ่านมาทั้งหมดนั้น ผมยังจำมันได้อยู่เลย...

ตั้งแต่ครั้งแรกวันที่ผมอยากสมัครเข้ามา แต่ด้วยความโง่ของผมในตอนนั้น เลยให้พี่โก้สมัครให้

กระทู้แรกที่ผมตั้ง กระทู้ถามเกี่ยวกับเรื่องการหาจับโปเกม่อนเริ่้มต้ันทุกภาค และไมนันในภาคดันเจี้ยนเร้ด

วันที่ผมไปสั่งทำTCกับน้องปุ๋ย(Ebui) จนมีเรื่องดราม่า ทำให้ผมกับปุ๋ยไม่ถูกกันไปพักใหญ่ๆ

วันที่ผมไปก่อเกรียนพี่ตั๊ก จนสุดท้ายก็โดนพี่แนน(ใครยังจำได้มั่ง?) พี่โน้ต น้องปุ๋ย พี่เจ็ท พี่เบส ด่ากลับมา...

และวันที่ผมจำได้แม่นที่สุด คือวันที่ผมต้องทำให้ นินิ ต้องหนีออกจากบอร์ดไป เพราะความเรียกร้องในความสนใจ และความ"เหี้ย"ของผม

แต่ก็ใช่ว่าความรู้สืกดีๆจะไม่มีนะ มีเยอะไม่แพ้กันเลยละ อย่างวันที่ผมชื่นชอบพีี่มีน(Magao) จนถืงขั้นแต่งตั้งตนเองเป็นลูกศิษย์ของพี่มีน โดยที่พี่มีนไม่ได้เป็นคนทำเอง(วอท?) กระทู้เกมอัจฉริยะข้ามคืน การประกวดSprite Pokemon การที่ผมได้ออกฟิกครั้งแรกของฟิคพี่ฮารุ เป็นมนุษย์สัตว์เลื้อยคลาน(วอท ๕๕๕) และอะไรอีกเยอะแยะ

อย่างที่ผมบอกมาทั้งหมดนั่นแหละ ที่ผมยังอยู่มาได้จนถืงตอนนี้ ก็เพราะที่นี่แหละ เจอทั้งเรื่องสุข เรื่องเหี้ยๆ ไหลเข้าในตัวผม แต่ก็เพราะอย่สางนั้นแหละ มันก็ทำให้ผมกลับรู้สืกมีความผูกพันกับที่นี่มากขื้น...

และอีกสิ่งหนื่งที่ผมผูกพันก็คือคนในบอร์ดนี่แหละ

แต่พอมา ณ ตอนนี้ เพื่อนเก่าๆก็หายกันไปเยอะอะ = = ยอมรับก็ได้ว่้า ที่ผมห่างๆเหินๆไปก็เพราะเพื่อนเก่าหายไปนี่แหละมั้ง แต่ที่ผมยัีงมาเล่นอยู่ที่นี่

ผมก็แค่อยากจะมาเจอเพื่อน... อยากจะคุยกับเพื่อน... ทั้งเพื่อนเก่าและเพื่อนใหม่เท่านั้นเอง

จะ12หาง หรือจะโปเกม่อน หรือจะอะไร ผมไม่สนใจแล้ว เพราะมันเป็นเรื่องของความชอบของคน มันบังคับกันไม่ได้ แตมันก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะแบ่งกลุ่มกัน ขอแค่อยากให้ทุกคนสนิทกัน อย่างแบ่งฝ่ายตามความชอบ รสนิยมของตัวเอง อยากให้ทุกคนเฮฮากัน เพราะนี่แหละคือวิธีการดืงความรู้สืกว่าผูกพันกันอย่างแท้จริง (แต่มีความชอบความสนใจเรื่องโปเกม่อนก็ดีนะ เพราะที่มันมันเป็นบอร์ดโปเกม่อนอะ = =)

ส่วนเรื่องการพัฒนาการของบอร์ด ผมเฉยๆนะ พัฒนาอย่างนี้ก็ดีแล้ว ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเรื่องของเพื่อนๆ ความสัมพันธ์คนในบอร์ดกันเท่าไร = =

หมดมุกที่จะพิมพ์ต่อละ ถ้ามีอะไร ผมก็จะมาพิมพ์ต่อละกันเนอะ = =

ปล.ข้างบนนี้ อาจจะดูมั่วๆ เพราะผมพิมพ์สด คิดสดนะ = =

ปลล.ใครอยากจะด่าว่าผมเกรียนก็เชิญฮะ เพราะผมก็เกรียนแบบนี้ มาตั้งแต่สมัยบอร์ดส้มอยู่แล้วละเนอะ เพียงแค่สวมหน้ากากความเป็นผู้ใหญ่+พูดจาให้มันดูดีเท่านั้นเอง...

ปลลล.นิดนืงนะ ผมคิดว่าการตามกระแสความชอบของคนส่วนมาก ผมว่าไม่ใช่เป็นการสร้างความสัมพันธ์กับเพื่อนด้วยกันที่ดีนะ =_=" ด้วยประสบการณ์ส่วนตัวของผม

## NO SHOUTBOX ##

-12 หางไม่ผิด โปเกมอนไม่ผิด ผิดที่คนที่มันเห็นแก่ตัว

-คนในบอร์ดนิสัยแย่ลงอย่างเห็นได้ชัด อย่างตอนเรื่องผม ผมไม่เห็นพูดเรื่องอะไรเลยนอกจากชื่อเสียงกิลด์ ธามโดนด่าเหมือนไม่ใช่คน รอบนี้ยังไงต่อ ปล่อยให้เขารอเก้อ พอเขาปลีกตัวออกไปก็ไล่เขาอีก ยกตัวอย่างหนึ่งประโยคจาก skype >>> [8/5/2011 12:26:34] F : "อย่าซมซานกลับมาให้เห็น"

-ตอนนี้บอร์ดไม่มีอะไรดึงดูดให้ผมเข้าแล้ว พักนี้ผมจะเข้าแต่ PO เพราะมีความสุขกว่าเยอะ ใครเข้ามาจะรู้ว่ากลุ่มนี้ไม่มีแบ่งแยก คุยกันเรื่องทั่วไปไม่มีสาระ ซึ่งไม่มีสาระนั่นแหละที่สนุก

-พูดแต่ว่าคิดถึงบอร์ดเก่าอย่างนู้นอย่างนี้แต่ก็บอกว่าคงเป็นไปไม่ได้ แล้วจะรู้ได้อย่างไรถ้าเอาแต่บ่น?

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.