Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

## "กระจก" เว็บบอร์ด ...สะท้อนดูเงา ##

Ebui

Recommended Posts

= ='' อ่านๆ ดู แล้ว เหมือนทุกคนกำลังเห็นว่าบอร์ดกำลังจะหายไปยังไงยังงั้น

บอร์ดนี้ ไม่ได้ล่มนะเฟ้ย!!!

แค่ไม่ค่อยมีคนเท่าั้นั้น

= ='' อืม....เพียบ

แต่มีอันไหนว่าที่บอกว่าบอร์ดนี้ยังอยู่ดี (แถมอีกนาน)

ฉะนั้น

อยู่ต่อไป!!!!

ฮ่ะๆๆๆ

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• คนเสียสติ

13

• bluewind

7

• Nameless-san

4

• SKYNET

4

= ='' อ่านๆ ดู แล้ว เหมือนทุกคนกำลังเห็นว่าบอร์ดกำลังจะหายไปยังไงยังงั้น

แต่มีอันไหนว่าที่บอกว่าบอร์ดนี้ยังอยู่ดี (แถมอีกนาน)

ฉะนั้น

ฮ่ะๆๆๆ

:like: :like: :like:

ฉะนั้น

ฮ่ะๆๆๆ

ผมคนนี้จะขออยู่ต่อไปและจะไม่ทิ้งที่นี่ไปไหน

ผมรู้ตัวว่าผมเป็นเมมเบอร์ที่ไม่ได้ช่วยอะไรบอร์ดเลย แต่ผมขอเม้นท์บ้างแล้วกัน

ที่บอร์ดเงียบคงเป็นเพราะว่าช่วงที่บอร์ดล่มกับสมาชิกไม่ค่อยมีเวลาเพราะเปิดเทอมกันแล้ว (บอร์ดชั่วคราวที่พี่นกเคยแปะลิ้งค์ในเฟซ ช่วงนั้นผมก็เข้าไปดูว่ามีอะไรทุกทีเลยนะ)

เรื่องนี้ไม่มีใครผิดและไม่มีใครถูก เพียงแค่กาลเวลาเปลี่ยนไป สมาชิกเปลี่ยนไป บางคนอาจจะไม่มีเวลาให้บอร์ดแล้ว (ผมคนนึงล่ะ ที่ไม่ค่อยมีเวลาแล้ว)

แต่เวลาคุยกัน ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยอบอุ่นเหมือนเมื่อก่อน และไม่สามารถทำให้เหมือนเมื่อก่อนได้แล้ว

...เวลาคนทะเลาะกัน คนที่อยู่"ตรงกลาง"เป็นคนที่เจ็บปวดที่สุด ทั้งที่ไม่ได้ทำผิดอะไรเลย แต่กลับต้องมาขอโทษ ผมเลยรู้สึกเสียความรู้สึกนิดๆ

ส่วนพวกที่จะหาทางออกด้วยวิธี "ออกจากบอร์ด" ผมเข้าใจความรู้สึก แต่มันคงจะไม่ใช่วิธีที่ถูกนัก...

ช่วงนี้ผมอาจจะไม่ได้คุยเชาท์ และจะอยู่ในฐานะผีเฝ้าบอร์ดในระยะหนึ่ง

Farewell

ขอให้บรรยายกันออกมาได้เต็มที่ ไม่ต้องเกรงใจ

สตาฟจะน้อมรับทุกคำวิจารณ์ มาไว้ปรับปรุงและพัฒนาเว็บนี้ต่อไป

ก็นะ งั้นตรงๆ

อาจจะวกไปวนมาไม่ได้จัดหมวดหมู่นิดนึงนะ ขี้เกียจเรียบเรียง

เรื่องแรก เรื่องการดำเนินการแก้ข้อผิดพลาดของบอร์ด

เวลาคนในบอร์ดแจ้งอะไรแล้วอ่ะ แล้วพอแก้ไขให้แล้วก็ควรจะบอกครับ ว่าแก้ไขไปแล้ว ไม่ใช่ปล่อยเงียบๆ มันไม่ใช่หน้าที่คนในบอร์ดนะครับ ที่จะต้องตรวจดูว่าแก้ไขแล้วรึยัง ลองดูกระทู้นี้นะครับ http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1792.0'>http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1792.0 แก้แล้วทำไมไม่บอกครับ มันใช่หน้าที่ของผมมั้ยที่ต้องตามตรวจสอบน่ะ ผมรู้ว่าผมแก้ข้อความคนอื่นได้ ผมก็แจ้งไป แต่ไม่ใช่ว่าข้อผิดพลาดของผมมีอย่างเดียวนี่นา มันอาจจะมีอย่างอื่นที่ผมไม่ได้สำรวจอีกก็ได้ ทีมงานก้สามารถดูได้ว่ามีอะไรต่างบ้าง แล้วจะได้ปรับให้เหมือนกัน ตรวจสอบปรับแก้ให้เรียบร้อย ถ้าแจ้งว่าเหมือนสมาชิกทุกอย่างแล้ว สมาชิกก็จะได้ไม่ต้องไปตรวจสอบ อย่าลืมว่าสมาชิกมาแค่ใช้งานครับ ไม่ใช่ตรวจระบบ

เรื่องต่อไป การตอบกลับเรื่องการแก้ข้อผิดพลาดที่ไม่สมควรพูด

ผมได้ให้แก้เชาท์ไป เพราะมันมีแถบเลื่อนสองอัน แน่นอนครับ หน้าที่ทีมงานตรวจสอบแล้วแก้ ไม่ใช่การมาอ้างว่า อันอื่นไม่เป็นนะแล้วไม่แก้ พอบอกให้แก้ก้ถามกลับว่าแก้ยังไง สมาชิกไม่ได้รู้ระบบและวิธีการแก้ของบอร์ด (จะบอกว่าผมรู้ก็ไม่ได้นะ เพราะอะไรเปลี่ยนไปบ้างก็ไม่รู้ อัพเวอร์ชั่นใหม่แล้วนี่) มันเป็นหน้าที่ทีมงานครับ ที่ต้องลองไปตรวจสอบแก้ไขดู แล้วมาบอกแค่ว่า แก้ได้หรือไม่ได้ยังไง พร้อมชี้แจงให้เข้าใจด้วย

ต่อไป เรื่องความล่าช้าในการติดต่อโฮสต์

จริงๆ ก็รู้ๆ กันว่าโฮสต์หมดอายุวันไหน แต่ดูเหมือนว่า (ไม่ดูเหมือนหรอกมั้ง) ดำเนินการล่าช้าไปมาก ไม่มีการคิดอะไรเผื่อไว้เลย สุดท้าย ก็ทำบอร์ดล่มยาว อันนี้ผมรู้สึกว่า ทีมงานจะมองอะไรได้สวยหรูกันจัง ทุกอย่างได้อย่างที่ต้องการเป๊ะๆ ไม่มีปัญหาไม่มีอุปสรรค ติดต่ออะไรมา ได้ทันทีเลย อะไรแบบนี้อ่ะ อยากให้รุ้จักคิดเผื่อไว้บ้าง

ต่อไป เรื่องประกาศต่างๆ

เวลาจะประกาศอ่ะ ยังไงก้น่าจะช่วยประกาศให้สมาชิกเห็นหน่อย ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมกระทู้ที่แถลงการณ์เรื่องบอร์ดล่ม ไม่ทำแบนเนอร์ให้เห็นชัดๆ ว่าเกิดจากอะไร แล้วจะดำเนินการยังไงต่อไป ได้แต่เอากระทู้ไปเก็บอยู่รวมๆ กับกระทู้อื่นๆ แล้วมันจะทั่วถึงเหรอครับ ข้อความประกาศก็ไม่ชัดเจน ข้อมูลที่บอกว่าจะชดเชยแรงค์ให้ก็ดันเอาไปต่อรีพลายสุดท้ายในกระทู้แรงค์ซะงั้น ทำไมไม่อยู่ในกระทู้ประกาศล่ะ หน้าที่สมาชิกเหรอ ที่ต้องหาสิ่งที่เราต้องการจะบอกน่ะ หรือคิดว่าทุกคนจะเข้าไปดูกระทู้พวกนี้บ่อยๆ ลองมองในฐานะสมาชิกบ้างครับ

เรื่องประกาศยังไม่จบ เวลาประกาศอะไรอ่ะ เอาให้เคลียร์หน่อย พอดีไปรู้มาว่า ตอนย้ายโฮสต์นี่ประกาศไม่เคลียร์เลย จนต้องมีคนโทรไปถาม บอกแค่ว่า เว็บจะเข้าไม่ได้บ้าง เท่านั้นเอง สมาชิกก็งงสิครับ ย้ายโฮสต์ เว็บเข้าไม่ได้ แล้วข้อมูลหายมั้ย แล้วชื่อเว็บชื่อเดิมมั้ย (อย่าอ้างว่าย้ายโฮสต์ไม่ได้ย้ายโดเมนเนมนะครับ ผมเชื่อว่ายังมีคนที่เข้าใจว่า ย้ายโฮสต์คือย้ายเว็บ และ ถ้าย้ายเว็บ ชื่อเว็บก็เปลี่ยน) ย้ายไปที่ไหนก็ไม่บอก กำหนดวันย้ายก็ไม่บอก แล้วก็ไม่คิดเผื่อไว้เหมือนกัน มันไม่เสียหายนะครับให้สมาชิกเตรียมสำรองข้อมูลน่ะ แล้วสุดท้ายไงล่ะครับ ข้อมูลอวาตาร์หายซะงั้นอ่ะ

แถมดูเหมือนว่าเรื่องการย้ายโฮสต์จะถูกมองว่าไม่ใช่เรื่องสำคัญซะด้วย เพราะไม่มีแบนเนอร์บอกไว้ มันเป้นแค่กระทู้สำคัญที่ปะปนอยู่กับประทู้สำคัญอื่นๆ จนมองแล้วไม่สะดุดตาเอาซะเลย ไม่ทราบว่าจะตั้งกระทู้มาให้สมาชิกรับรู้หรือตั้งให้รู้ว่าตั้งแล้วเฉยๆ ล่ะครับ เนื้อหาก็พูดเหมือนทุกคนรู้กันอยู่แล้ว ถ้าจะประกาศแบบนี้ ไม่ประกาศอะไรเลยก็ไม่ต่างกันครับ

ต่อนะครับ เรื่องทีมงานไม่ยอมทำงานครับ

เรื่องแรกนะครับ http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1705.0'>http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1705.0 กระทู้นี้ครับ ปัจจุบันผมยังไม่เห็นกระทู้รวมรายชื่อโปเกมอนเลยครับ?

เรื่องที่สอง ไม่อัพเดทกระทู้ กระทู้ประวัติบอร์ด กระทู้รวมแบนเนอร์ กระทู้คู่มือนำเที่ยว ทำไมถึงไม่อัพเดทหรือเปลี่ยนแปลงบ้าง หรืออยากจะลอยแพกระทู้แล้วกันแน่ครับ?

ต่อนะครับ เรื่อง social network

เหมือนว่ามันมีอะไรก็อยากจะเอามันหมดซะทุกอย่าง ทั้งเฟส ทวิต เมล์ แล้วสุดท้ายได้ใช้อะไรบ้าง ได้ดูแลอะไรบ้าง? ทวิตก็เลิกไปแล้ว มีไปก็ไม่ยอมดูแล เหมือนมีไปก็เท่านั้น เฟส ยังใช้งานอยู่รึเปล่าครับ? ทำไมไม่เห็นจะมีอะไรคืบหน้าเลย คนไปถามก็ไม่ได้คำตอบ แล้วจะมีเฟสไปทำไมครับ http://www.facebook.com/pkbasic นี่อ่ะเฟส มีเฟสยังไม่พอ มีแฟนเพจอีก แต่ก้ไม่ค่อยดูแลอีกอยู่ดี จะมีไว้ให้เป็นภาระเหรอครับ? หรือแค่มีไว้ให้รู้ว่ามี ใครถามอะไรก็กว่าจะตอบในแฟนเพจน่ะ แล้วจะมีไว้ทำไมนะ

ต่อไปเรื่องกลุ่มบอร์ด แอดมินไม่ได้ตั้งกลุ่มเองแท้ๆ แต่ทำเหมือนกับตัวเองเป็นเจ้าของ เหมือนกลุ่มคือบอร์ดทั้งบอร์ด แบบสอบถามเรื่องชื่อโดเมนก็ไปตั้งในนั้น มีอะไรก็ไปแจ้งในนั้น น่าจะรู้นะครับว่านั่นมันไม่ใช่ทั้งหมดน่ะ แล้วยังจะทำอีก

ต่อเรื่องแบบสอบถามนะ ตั้งไปเพื่ออะไรครับ ข้อความแบบนั้น คิดว่าทุกคนรุ้กันหมดแล้วเหรอว่าแบบสอบถามนั้นต้องการอะไร ไม่อธิบายก่อนล่ะครับ ที่ถ้าเอาชื่อโดเมนเนมอันนั้นมันจะมีผลอะไรยังไง บลาๆๆ ก็ว่าไป มาถึงก็ถามเลย แล้วสุดท้ายได้ผลอะไรครับ? แล้วมาชี้แจงทีหลังมันทันเหรอครับ? มีซักกี่คนครับที่ตามอ่านทุกข้อความน่ะ?

เรื่องต่อไป ชอบสัญญาอะไรเลื่อนลอยครับ

ตอนนี้ก็รู้ๆ กันครับ ว่าถ้าทีมงานบางคนสัญญาอะไรไป ไม่ต้องไปหวังหรอก ถือว่าไม่ได้พูด เพราะยังไงก็คงไม่ทำหรอก ตอนเสนอแรกๆ ก็สนใจบอกว่าจะทำจะให้มี ดูกระตือรือล้นมาก คนในบอรืดอยากให้มีอะไรแม่งก็เอามันซะทุกอย่าง ไม่ได้ดูเลยว่าไอ้ที่เอาๆ มาแล้วยังไม่เสร็จหรือต้องดูแลเรื่อยๆ น่ะมันมีมากแค่ไหนแล้ว แล้วเป็นไงครับ เอามันมา แล้วสุดท้ายก็ไม่ดูแล ปล่อยทิ้งไว้ แล้วไอ้ที่รับปวกไว้ว่าไง ก็ทำไม่ได้ ทั้งๆ ที่บางเรื่องสมาชิกก็ให้ความช่วยเหลือแล้วนะ แม่งสูญเปล่า

เรื่องต่อไป ชอบตีโพยตีพายแล้วก็เอาแต่ใช้อำนาจ

ไม่รุ้นะ ผมคิดว่า เวลามีปัญหาอ่ะ ควรใช้ความสามารถอะไรๆ ที่สมาชิกทำได้ในการแก้ปัญหาก่อน ไม่ใช่ มีเรื่องมาก็อุ้มๆๆ แล้วก็เงียบ กว่าจะแถลงการณ์อีก ให้รอแม่งไปเถอะ ทำงานช้ามากอ่ะ แค่คนคุยไม่ถูกคอนิดๆ หน่อยๆ ก็ตีโพยตีพายละว่าทะเลาะกัน มันเป้นไปไม่ได้หรอกที่คนไม่ถูกกันไม่พอใจกันจะคุยกันด้วยภาษาดอกไม้ที่สวยงาม อะไรแบบนี้ การที่ทะเลาะกันมันก็คือการปรับความเข้าใจกันอย่างนึง เดี๋ยวมันก็เงียบหายไปเอง แล้วไง สุดท้ายทีมงานเข้าไปยุ่ง เข้าไปแทรกแซง เรื่องแม่งใหญ่กว่าเดิมอีก

เรื่องต่อไป ชอบทึกทักไปเอง

ซ้ำกับเรื่องแล้วๆ มา แต่เสริมหน่อยก็โอเค เวลาประกาศอะไรชอบทึกทักว่าทุกคนแม่งเทพ เข้าใจภาษาเราหมด เหมือนเคยเตือนไปหลายครั้งละ ว่าคำบางคำอ่ะ เค้าไม่ได้เข้าใจเหมือนเราไม่ได้รู้เหมือนกับเรา แต่ก็ยังใช้อยู่นั่นละ ไม่เข้าใจเหมือนกันนะ ทำไม่มีคิดบ้างว่าจะมีคนที่ไม่ได้เล่นหรือรู้อะไรเหมือนๆ กับเราเข้ามา อย่างคำว่า "ก่อดราม่า" นี่ใช้กันจังเลย พอเตือนให้แก้ ไม่แก้ครับ ไปใส่เพิ่มตรง ปล. แล้วหัวกระทู้หรือหัวปรนะกาศก็ใช้อย่างนั้น คิดว่าแม่งจะอ่านกันเหรอ ถ้าเป็นบางคน เห็นหัวประกาศได้ใจความว่า "ห้ามก่อดราม่า" พอดีความได้แล้วแม่งไม่อ่านรายละเอียดหรอก ใช้บ่อยไปป่าว คำนี้อ่ะ ตอนประกาศทีก็ไม่บอกให้ละเอียดด้วยละ ให้ตาย

ชอบคิดว่าทุกคนทำเหมือนตัวเองตลอด ลองดูกระทู้นึงนะ ชื่อกระทู้ [ภาพบรรยากาศในงานมาแล้วนะค้าบ] PKBasic Meeting #5 พอกดเข้าไป ไหนล่ะครับภาพ หน้าที่คนเข้ามาดูเหรอครับที่ต้องหาว่าภาพไหนรีพลายไหน? เด็กใหม่เปิดเข้ามาเพราะสนใจอยากดูรูป เด็กใหม่ต้องนั่งไล่อ่านทีละรีพลายทีละหน้าเพื่อหาเหรอครับ? นอกจากนั้น มันสำคัญขนาดต้องปักหมุดในหมวดนี้เลยเหรอครับ? มันเป็นแบบนี้มานานแล้วไม่แก้ไขบ้างเหรอครับ? หรือไม่มีใครสนใจกันเลยครับ? มันไม่ใช่ว่าจะไม่เห็นนะครับ ถ้าเข้ามาอัพเดทข้อมูลประวัติและแรงค์แล้วก็แบนเนอร์เรื่อยๆ จะเห็นมันปักหมุดโชว์เลยครับ เพราะงั้น ถ้าไม่เห็นก็เท่ากับละเลยหน้าที่นี่ละนะ

ใช้งานสิ่งต่างๆ ผิดประเภท

รูปภาพมีตติ้ง ทำไมไม่ลงเฟสบอร์ด ถามแล้ว เงียบ... บอกแล้ว เงียบ... คิดเอาเองละกัน รู้ๆ กันอยู่ ไม่อยากพูดอะไรมาก

ดูแลไม่ทั่วถึง อย่างน้อยขาประจำทำดีอะไรบ้าง ยังดูไม่ทั่วถึงเลย

ผมว่าเบลเขียนรีวิวหลายตัวแล้วนะ ถึงจะมีผ่านตัวเดียว ที่เหลทอยังไม่ผ่านยังไม่ตรวจสอบหรืออะไรก็แล้วแต่ก็เถอะยังไม่เห็นได้เลยแฮะ เป็นตากล้องยังได้จัดเลย คนเอาเบอร์สมาชิกต่างๆ ให้เฮด แล้วคอยช่วยติดต่อไปรับไปส่งคนในมีต แถมยังเอาของมาแจกเด็กๆ แล้วคอยเป้นที่ปรึกษาตอนบอร์ดเกิดการทะเลาะกันอีก ไม่ได้อะไรเลยอ่ะ (ตอนนั้นถ้าไม่ขอดอลก็คงไม่มีใครให้) แบบนั้นหมายความว่าไงครับ? ตรงนี้ขอคำอธิบายด้วยนะครับ

เรื่องต่อไป ละเลยงานที่ให้สมาชิกช่วยทำ แล้วสมาชิกส่งมาให้

เห็นหลายครั้งครับ งานที่สมาชิกทำแล้วส่งมาให้ อย่างงานประกวด ทำชื่อหายบ้างละ ลืมให้รางวัลบ้างละ งานเขียนข่าว งานที่ต้องขอความเห็นต่างๆ บางครั้งสมาชิกอัพไฟล์ส่งไป ก็ไม่แม้แต่จะโหลดมาเก็บไว้ ปล่อยให้มันหมดอายุ พอจะเอาแล้วค่อยไปขอเขาใหม่อีกที หรือไม่ก็ทิ้งมันไปเฉยๆ ถ้าสมาชิกรู้ความจริงว่าเป็นแบบนี้จะรู้สึกยังไงครับ? เขาทำให้เราแล้วจะไม่ใส่ใจหน่อยเหรอครับ? แค่สละเวลาไม่กี่วิเพื่อโหลดมันเก็บไว้ในเครื่องนี่ทำไม่ได้เหรอครับ? ผมไม่เชื่อหรอกนะว่าไม่มีเวลาน่ะ เพราะยังเห็นเอาเวลาไปเล่นอะไรๆ อยู่เลย เช่น คุยเชาท์บ็อกซ์ เล่นเกม เล่นเฟส ไปเที่ยวนู่นนี่ ในเมื่อมันคือหน้าที่แล้วก็ควรต้องทำครับ

เรื่องต่อไป ดูที่กระทู้นี้ http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1822.0'>http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1822.0

ที่ตั้งแยกออกมาเพราะคิดว่าเรื่องอาจยาวเลยให้คุยในนั้นที่เดียวดีกว่า ไม่ว่ายังไงผมก็มองไม่เห็นเหตุผลที่กระทู้ประกาศจัดจ์จะไม่ถูกตั้งขึ้น เพราะถึงจะต่อแรงค์คนเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิมยังไง แต่วาระก็เปลี่ยนไปครับ เดือนที่หมดอายุ อีกทั้งไม่ใช่ว่าในเดือนนี้จะไม่มีคนทำความดีซักหน่อยนี่นา แล้วทำไมถึงไม่มีการแจกจัดจ์ล่ะครับ ผ่านมา 5 วันแล้ว ไม่ทราบว่าได้คิดกันหรือยังว่าจะให้ใครน่ะ?

เรื่องต่อไป ทำงานซ้ำซ้อน

ไม่นานมานี้เหมือนจะข่าวแจ้ง (ซึ่งก็ไม่เด่นอะไรเลยแล้วก็ไม่ได้เป้นจุดสนใจให้น่าสนใจเลย เรียกได้ว่าคนทั่วไปมองข้ามได้ง่ายๆ นั่นละ) มาว่า ถ้าล็อกอินไม่ได้ หรือเกิดปัญหาอะไรพวกนี้ ให้ส่งเมล์ไปที่ อะไรซักอย่าง @pkbasic.com น่ะ คือก็อยากรู้เหมือนกันว่าเพื่ออะไร ในเมื่อ pkbasic@pkbasic.com มันก็มีบอกหมดแล้วว่า สมาชิกคนไหนระบบไม่สามารถส่งเมล์ไปให้ยืนยันสมาชิกได้ สมาชิกคนไหนเกิดปัญหาผิดพลาดอะไรแบบนี้ ทำไมไม่ตรวจสอบเมล์นี้ล่ะครับ ให้ส่งมาเมล์นี้ก็ได้ ไม่สิ เคยตรวจสอบเมล์นี้หรือเปล่าครับ? หรือมีไว้ให้มันดูเท่ๆ ไปงั้น?

เรื่องต่อไป อันนี้ความเห็นส่วนตัว

http://www.pkbasic.com/forum/index.php ผมว่าอันนี้มันรก มีไปก็เกะกะ ก็แค่สรุปหน้าเว็บบอร์ดเฉยๆ ได้อะไรขึ้นมา เข้ามาลำบากกดเปลี่ยนหน้าอีก ไม่ใช่ตัวเว็บซักหน่อย ไม่มีอะไรน่าสนใจด้วย ตอนเข้ามาตอนแรกก็กว่าจะหาตรงที่ให้เข้าเว็บบอร์ดเจอ แล้วก็ คนในบอร์ดเขาต้องการแบบนี้เหรอ ถามรึยัง ทำไมไม่เห็นกระทู้ถามเลยนะ เพจนั้นทำให้เสียเวลามากขึ้นอีก ปกติพอล้างเครื่องหรือล้างแคชจะเข้าใหม่ ก็พิมพ์แค่ pkbasic.com แท้ๆ แต่ดันเสียเวลาคลิกลิงค์อีกลิงค์อีก ไม่รู้นะว่ามันมีประโยชน์อะไร เอามาไว้ทำไม ถ้าไม่มีประโยชน์ก็เอาออกเถอะครับ ถ้ามี ขอประโยชน์ให้ผมรู้ด้วย พอดีผมหาประโยชน์จากมันไม่ได้

เรื่องสุดท้าย เรื่องการประมาณตน

ทั้งหมดที่ผมกล่าวมา ผมไม่อยากได้เหตุผลที่ว่างานเยอะหรือไม่มีเวลา ผมเชื่อว่าทุกคนมีเวลา ผมเองก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว ทำไมผมยังมีเวลาได้ล่ะครับ? ทำไมผมยังทำงานได้ล่ะครับ? ผมก็เห็นคุณๆ หลายคนมีเวลาว่างไปพักผ่อนเล่นเกม นั่นละ คุณมีเวลา แต่ไม่เอาเวลามาทำหน้าที่ของคุณ แต่พอมีใครเสนออะไรมา คุณก็ดันทุรังที่จะทำ ไม่ได้ดูเลยว่าคุณมีอะไรอีกแค่ไหนที่ยังไม่ได้ทำ ไปรับภาระเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็ปล่อยทิ้งเหมือนเดิม เพื่อ?

อันนี้ฟังมาจากสมาชิกบางคนน่ะนะ เห็นว่าคิดเหมือนกันก็เลยเอามาบอก ว่าคลิปนั้นสำหรับบางคนมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย มันเหมือนกับว่า เรามีแฟนแล้วทะเลาะกันรุนแรงถึงขั้นเลิกกับแฟน แล้วจากนั้นก้หยิบรูปแฟนเก่ามาดู มันไม่ได้อะไร ไม่ได้คิดถึงวันวานอันหวานชื่นกันหมดหรอกนะ มันดูมันก็เจ็บได้นะ มันดูมันก็โมโหได้นะ แล้วทะเลาะกับแฟนถึงขั้นเลิกกันแล้วเอารูปแฟนมาดู มันทำให้กลับไปคืนดีกันได้มั้ย น้อยอ่ะ อย่างน้อยก็ไม่ใช่ผมแล้วคนนึง เพราะถึงคืนดีกันแต่ก็ยังทำตัวเหมือนเดิม สุดท้ายก็เลิกกันอยู่ดี ที่ผมลาออกไปอ่ะ ผมคิดว่าน่าจะทำให้ใครบางคนคิดได้ จะได้เลิกสร้างปัญหาซักที แต่ดูเหมือนคิดไม่ได้แฮะ ก็ตามนั้นไปละกัน คนออกไปเยอะละ ผมเองก็จะออกตามไปอีกคน ถ้าเจอที่ไหนอย่าให้คำว่าโปเกมอนเบสิกในการทักผมนะ ผมอายเค้าน่ะ

แล้วก็อย่าลืมล่ะ

ขอให้บรรยายกันออกมาได้เต็มที่ ไม่ต้องเกรงใจ

สตาฟจะน้อมรับทุกคำวิจารณ์ มาไว้ปรับปรุงและพัฒนาเว็บนี้ต่อไป

จบ.

ผมรู้ว่าหลายๆ คนอ่าน อย่าทำเป็นไม่เห็นจนไม่ได้ตอบคำถามที่ผมต้องการคำชี้แจงละกันครับ

บางทีวันนี้อาจเป็นวันสุดท้ายของบอร์ดแห่งนี้

ความเสียใจมันก็มีนะ เราเองก็เหมือนคนหนึ่งที่ไม่ได้ช่วยอะไรบอร์ดเลย (เพราะตัวเราเองยังช่วยตัวเองยังไม่รอดเลย ไม่งั้นคงไม่หายไปจากบอร์ดครั้งละนานๆหรอก....)

แต่ก็รักทุกคนนะ แม้ว่าเราจะชอบทำตัวห่างเหิน

และก็ ที่นี่จะอยู่ในความทรงจำของเรา

แม้ว่ามันจะล่มจริง หรือไม่จริงก็ตาม

งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา

แต่ถ้ามีโอกาสได้จัดงานเลี้ยงขึ้นมาอีกครั้ง ก็คงจะดี นะ

* น้องท้วงติงมา เลยมาขอแก้คำผิดนะ - -

=v=""

อ่านะ..เหมือนไม่ได้เข้าอร์ดมานานมาก...มากกกก orz""

ความรู้สึกที่มีต่อมีต่อบอร์ดหรอ...อ่า..ถ้าเป็นเมื่อก่อน เราอยู่ตั้งแต่เปิด invisionplus ช่วงแรกๆอ่ะ

ตอนนั้นดดนเกรซ(hangmork) ลากมา 5555

อยู่ไปอยู่มาก็รู้สึกว่าจะต้องเปิดบอร์ดูทุกวันว่ามีอะเพิ่มบ้าง กระทู้แต่งนิทานต่อๆกันไปถึงไหนแล้วนะ ฟิคของวาว่าไปถึงไหนแล้ว กระทู้ข้างบนถามข้างล่างตอบกับกระทู้ข้างบนตอบข้างล่างถามล่ะ? พี่วานิ สปอร์ พี่แพร อัพแกลรึเปล่า...

ถึงขนาดถ้าเปิดคอมต้องเปิดบอร์ดด้วยเลยล่ะ 5555

แต่เราก็เป็นคนนึงที่สิงอยู่แค่จิปาถะสัพเพเหระ เปิดความคิดอันกว้างไกลของคุณ เท่านั้นเอง = = ถามเราเกี่ยวกับโปเกม่อนไม่ได้ กร๊ากกก

พอถึงมีทก็แบบ เค้าอยากไป!! แต่ไปไม่ได้ T^T

แล้วก็รู้จักเกือบทุกคนเลยตอนนั้น 55555

รู้สึกที่เปลี่ยนบอร์ดตอนนั้นเพราะสแปมใช่มั้ยอ่ะ.. ไม่รู้สิพอเปลี่ยนบอร์ดแล้วกำลังใจเริ่มหดหาย ตอนนั้นพสไปตั้งสองพันกว่า ต้องกลับมาเริ่มนับใหม่อีกละ เลยไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดอ่ะ เหตุผลงี่เง่ามาก 555) แล้วไม่มันไรก็เปลี่ยนบอร์ดอีกรอบ= = หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเลยเพราะไปอยู่ในวงการแข่งอนิเมชั่น orz""

แต่เค้าก็ติดตามอยู่ตลอดนะ ; v ;!!!!!!!

แบบหลายๆอาทิตย์ที่แล้วเกรซบอกว่าบอร์ดมีดราม่า ก็แบบกังวลนะ ไม่รู้ว่าบอร์ดเป็นอะไร พอจะช่วยบ้างได้มั้ย แต่พอมารู้เรื่องจริงๆ(จากหลายๆคน)ก็พอจะเข้าใจอยู่ว่าสาเหตุมันเกิดจากอะไร แต่ก็ไปเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ได้ เพราะต่างฝ่ายต่างมีความคิดเป็นของตัวเองใช่มั้ยล่ะ =w="""

ก็เห็นว่าหลายคนก็ออกจากบอร์ดไป บางคนก็แอบตามความคืบหน้าแบบลับๆ บางคนก็เฟล..

แต่เราก็อยากให้บอร์ดกลับไปเป็นอย่างเดิมนะ=v=! (แต่ตอนที่เราอยู่ก็โพสอยู่แค่จิปาถะ 55) 

อื้อก็..เราก็ไม่ได้เข้าบอร์ดนานมีสมาชิกใหม่มีอะไรใหม่(ที่เราไม่รู้เรื่อง55)แต่ก็รักกันต่อไป สู้ๆ

นะจ๊ะ =w=!!!

//โดนตบ

โพสของปีกใสช่วยเพิ่มกำลังใจให้ขึ้นเยอะ

สู้ครับผม = =

ฉะนั้น

ฮ่ะๆๆๆ

กำลังจะโพสว่า...

โพสน้อยมาก....5หน้า ต้องซัก10หน้าใน1วัน  :pika03:

พูดเล่นน่ะครับ มันอยู่ที่ว่ากระทู้มันเปิดประเด็นน่าสนใจแค่ไหน ไม่น่าสนใจก็อาจจะเงียบเป็นธรรมดาอะ

เหมือนกระทู้นี้ตอนแรกจะให้ออกความเห็นนะ แต่อืม ใครทำบรรยากาศมาคุฟระเนี่ย  ตอนแรกที่มาอ่านเลยไม่กล้าโพสต่อเลย ก็เล่นความคิดเห็นไปทางนั้นกันหมดนี่นะ ผมไม่ได้รู้สึกว่าบอร์ดมันย่ำแย่ตกต่ำะไรขนาดนั้น จะมาพิมพ์ อ้อ เยส หึหึหึ ฮ่าๆๆ อะไรแบบนี้ ........... /me โดนคนทั้งกระทู้มอง......

ครับ.... ผมไม่กล้าโพสแล้วครับ  :pika09:

แต่ไหนๆก็มีคนช่วยพลิกสถานกาณ์ให้แล้ว งั้นผมจะเข้าประเด็นบอร์ดบ้างละฮะ

เรื่องบอร์ด ต้องแต่อดีต ผมไม่ได้อยู่บอร์ดส้ม แต่ถึงแค่invisible

อยากจะบอกว่าบอร์ดมีระบบที่ดีขึ้นฮะ แต่แบบที่เรปบนๆบอกอันนึงที่เห็นด้วยคือเวปเพจหลายๆอย่างอะฮะ

ถ้าเป็นผมก็พยายามตัดหลายๆอย่างออกไป ให้เหลือแต่ที่ๆน่าจะมีcommunityหนาแน่นที่สุด ในจำนวนน้อยที่สุดฮะ 

อยากแนะนำเรื่องเวลาในการจัดกิจกรรม ว่าช่วงเปิดเทอม อาจจะจัดแล้วคนน้อยลงน่ะฮะ แล้วก็จะมีคนสมัครเข้าไปแล้วหายหัวไปหลายคน อยากให้พยายามจัดที่มันสร้างภาระน้อยที่สุด ไม่กินเวลานาน 

คงมีแนะนำแค่นี้แหละฮะ เพราะผมก็ไม่ได้เข้ามาบ่อยๆเหมือนแต่ก่อนแล้ว แล้วก็อยากบอกว่า เรปที่79 เป็นความเห็นที่มีประโยชน์มากฮะ เพราะเป็นโพสวิจารณ์ไม่กี่เรปในกระทู้นี้ (ฮา)

ขอบคุณรีพลายบนนะครับ ที่ชมเรพของผม แต่ว่า มันก็เท่านั้นละครับ

เพราะบางอย่าง ผมเห็นว่าเขายังไม่ได้แก้ไขหรือชี้แจงอะไรเลย

แน่นอนว่า ผมยังไม่ได้รับคำชี้แจงอะไร นอกจากเรื่องจัดจ์เลยครับ

อ่า....คลิปนั้นมีแต่เกรซ! แต่ไม่มีเรา!

เค้าไม่ยอมมมม >[]<///

//โดนตบ

http://www.pkbasic.com/forum/index.php ผมว่าอันนี้มันรก มีไปก็เกะกะ ก็แค่สรุปหน้าเว็บบอร์ดเฉยๆ ได้อะไรขึ้นมา เข้ามาลำบากกดเปลี่ยนหน้าอีก ไม่ใช่ตัวเว็บซักหน่อย ไม่มีอะไรน่าสนใจด้วย

เห็นด้วยนะครับ คอมผมช้า เลยยิ่งเสียเวลาไปอีกเยอะเลย

ข้อมูลที่บอกว่าจะชดเชยแรงค์ให้ก็ดันเอาไปต่อรีพลายสุดท้ายในกระทู้แรงค์ซะงั้น ทำไมไม่อยู่ในกระทู้ประกาศล่ะ หน้าที่สมาชิกเหรอ ที่ต้องหาสิ่งที่เราต้องการจะบอกน่ะ หรือคิดว่าทุกคนจะเข้าไปดูกระทู้พวกนี้บ่อยๆ ลองมองในฐานะสมาชิกบ้างครับ

พลาดแรงค์ฟรีไปซะแล้วเรา อา...."orz

แต่ผมว่ามีไว้ดีกว่านะคับ

อย่างน้อยก็มีเนื้อหารวมๆให้ดูหลายอย่าง

วันนี้วัดเกินใคร

ใครออนอยู่บ้าง

กระทู้ล่าสุดมีอะไรใหม่มั้ย

ผมว่ามันดูง่ายกว่าเยอะเลย

ท่าปกติจะดูวันเกิดก็ ไปกดปฏิทิน

จะดูกระทู้ใหม่ๆก็ไปดูกระทู้ที่ยังไม่ได้อ่าน

จะดูใครออนก็ต้องลงไปดูด้านล่าง

ผมว่ามีหน้าแรกไว้ดีกว่าตั้งเยอะ

แต่ท่าจะดียิ่งใส่เชาท์ลงหน้าแรกเลยก็ได้นะ

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.