Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เพิ่งซื้อ Nintendo 3DS + Pokemon AS ตัวล่าสุดมาเล่นครับ

eagle6996

Recommended Posts

เล่นมั่ว ๆ มาได้ 4 วันแล้วครับ เล่นวันละ 3-4 ชั่วโมง ตอนนี้เพิ่งถึงภูเขาและสร้างฐานทัพลับเสร็จ มีคำถามอยากถามหน่อยครับ

พอดีเห็นว่าเป็นเกมส์ RPG ผมก็นึกว่าจะเหมือน Diablo ทีีมีเควสมาให้ทำเป็นด่าน ๆ เป็นเมือง ๆ ไป พวกไอเทมที่ได้มาก็ไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้ไม่เป็น ใช้เป็นแต่ potion , pokeball , berry , ต่อยก้อนหินน , จักรยาน ใช้อยู่แค่นี้ครับ อยากถามว่า

1. เกมส์ ๆ นี้มันจะเล่นไปถึงไหน จุดจบอยู่ตรงไหน ทำยังไงคือชนะ ทำยังไงเกมส์โอเวอร์ ผมเห็นปิกาจู้แพ้สลบยังไม่เกมส์โอเวอร์เลย

แล้วมันไม่มีเควสมาว่าให้ทำอะไร เดินไปคุยกับตัวละครต่าง ๆ ก็เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ไม่รู้ว่า ณ ขณะนี้มีภาระกิจอะไรอยู่น่ะครับ แบบนี้ต้องทำยังไงดี

2. ทำยังไงถึงจะจับโปเกม่อนให้ได้ครบ 719 ตัวครับ ผมเล่นมาครึ่งแผนที่แล้วจับได้แค่ 30 ตัว มันออกมาแต่ตัวซ้ำ ๆ เดิม

3. ผมยังไม่ได้เล่นต่อเข้าเน็ต จะเชื่อมเกมส์เข้าเน็ตต้องทำยังไงบ้าง ถ้าต่อเข้าเน็ตแล้วจะมีอะไรเพิ่มเติมเข้ามาหรือเปล่า

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ ผมมือใหม่  :pika04:

• Replies 76
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• eagle6996

34

• SKYNET

13

• RoboBird

9

• Tsumikinai

9

1)เหมือนเล่นตามเนื้อเรื่องน่ะครับ

2)ถ้าเล่นภาคนี้อย่างเดียวได้ไม่ครบ 719 ตัวหรอกครับต้องลองเทรดกับอินเทอร์เน็ตแลกตัวที่เราไม่มีมาจนครบครับ

ข้อ 3 ไม่กล้าตอบกลัวผิด+ไม่เข้าใจ  :pika12: :pika12: :pika12:

1. จุดจบของเกมส์โปเกมอนคือจบลีคครับ ซึ่งหลังจากจบลีคก็สามารถเล่นเนื้อเรื่องพิเศษได้

- เกมส์โอเวอร์ของเกมส์นี้ คือการที่โปเกมอนในทีมของเราทุกตัวอยู่ในสภาพไม่สามารถต่อสู้ได้ (สลบ) ซึ่งจะทำให้เราเสียเงินจำนวนหนึ่งแล้วเริ่มที่โปเกมอนเซ็นเตอร์ที่ใกล้ที่สุดครับ

- เควสในที่นี้จะคล้ายๆกับเนื้อเรื่องซะมากกว่า ซึ่งเน้นการอ่านคำพูดของตัวละครครับ และเกมส์นี้จะไม่มี Task Quest หรือ Quest Log ครับ ทำให้เราไม่สามารถดูได้เลยว่า เรากำลังทำเนื้อเรื่องส่วนไหนอยู่

2. ถ้าอยากจะจับโปเกมอนให้ครบ ต้องใช้เน็ตเข้าช่วยครับ (การเชื่อมต่อเน็ตอ่านข้อ 3 ) ใช้ระบบ GTS โดยเริ่มจากเข้าไปที่ Player Search System ที่อยู่จอล่างครับ แล้วกดปุ่มด้านบนของจอล่าง จะมี GTS อยู่ครับ ซึ่งสามารถเทรดกับคนทั่วโลก แล้วก็เก็บ pokedex ได้

3. ดูวิดีโอตามนี้ครับผม

ข้อ 1 ก็ตามที่ความเห็นก่อน ๆ ว่ามาเลยครับ

ข้อ 2 (เพิ่มเติมจากความเห็นก่อน ๆ)

เกมนี้ในภาคเดียวไม่สามารถรวมโปเกมอนได้ครับแน่นอนครับ

แล้วก็จากที่อ่าน ผมเข้าใจว่าท่านจับโปเกมอนที่เจอระหว่างทางเดินเท่านั้น ใช่หรือเปล่าครับ?

โปเกมอนทุกตัวไม่ได้ปรากฏออกมาให้จับในแผนที่ทั้ง 719 ตัวครับ

โปเกมอนมีวิธีการที่จะได้มาหลายวิธีครับ ทั้งจับได้เองตามธรรมชาติ ซึ่งแหล่งที่อยู่ก็มีอยู่หลายแหล่ง ทั้งในพงหญ้า ในถ้า บนผิวน้ำ ตกขึ้นมา มีคนให้มา เป็นต้น (ภาค AS นี้มีพิเศษคือจับจากบนฟ้าได้ด้วย) บางตัวก็มีเฉพาะภาคหนึ่ง อีกภาคหนึ่งไม่มี ต้องอาศัยการเทรดเอาจากอีกภาคหนึ่ง บางตัวก็ได้จากอีเวนต์ต่าง ๆ ผ่านทางเน็ตครับ

ซึ่งพอจับมาได้มาแล้ว บางตัวสามารถวิวัฒนาการได้อีกครับ ซึ่งก็มีหลายวิธีอีกเช่นกัน เช่น ขึ้นเลเวล ใช้อุปกรณ์ช่วย แลกเปลี่ยน เป็นต้น

(ลองดูข้อมูลข้างบนได้จาก http://www.serebii.net/pokedex-xy/ ครับ)

ส่วนพวกไอเทมต่าง ๆ จะมีคำอธิบายอยู่ครับ ลองศึกษาจากตรงนั้นดูก็ได้ครับว่าไอเทมแต่ละอันมีไว้ทำอะไรได้บ้าง

ข้อ 3 ตามความเห็นบนครับ

ขอตอบคร่าว ๆ ประมาณนี้ก่อนละกันครับ เพราะถ้าจะให้อธิบายจริง ๆ มันเยอะมาก

เกมโปเกมอนเป็นเกมที่มีระบบค่อนข้างเยอะถึงเยอะมากครับ ต้องค่อย ๆ ลองเล่นไปเรื่อย ๆ พอเข้าใจระบบของมันแล้ว รับรองว่าสนุกมากครับ :pika01:

ขอบคุณมากครับท่านที่ช่วยตอบ ถ้าไม่ค่อยได้อ่านหรือจำเนื้อเรื่องไม่ได้อย่างนี้ต้องหาซื้อหนังสือสรุปหรือเปล่าครับ เพราะพอเดินไปอ่านตัวละครพูดแล้วบางทีก็เสียเวลาก็กดข้าม ๆ ไป ตอนนี้อาศัยการเดินมั่ว (ปั่นจักรยานไปคลิ๊กคนโน้นทีคนนี้ที) แต่ไม่รู้ว่าจะไปไหนต่อ ตอนนี้เพิ่งชนะยิมที่ 5 ที่เมือง petalburg แล้วตัวละครก็พามายัง Route118 แต่ก็ไม่รู้ว่าจะไปไหนต่อ วนไปวนมาอยู่เลย

ถามเพิ่มนะครับท่าน

1. จะบินต้องทำยังไง ไปจับโปเกมอนตัวไหนมาขี่

2. จะลงน้ำไปจับโปเกมอ่นต้องทำยังไง ใช้ไอเทมอะไร

3. เมก้าสโตนก็ยังไม่ได้เลย ไปชนะหัวหน้าทีม Aqua บนปล่องภูเขาไฟแล้ว

4. จะผสมพันธุ์โปเกม่อนได้ยังไง ต้องมีอะไรบ้าง

5. super training ต้องทำยังไงที่จะอัพเลเวลเพิ่มได้เร็ว ๆ ตอนนี้เล่นมาถึงชนะยิม5 เลเวลเพิ่งจะ 35-40 ถือว่าน้อยหรือมาก

คราวนี้ขอแค่นี้ก่อนครับท่าน ถ้ายังสงสัยอยู่ผมจะมารบกวนเพิ่ม

ปล ไม่ทราบว่ามีหนังสือบทสรุปขายหรือไม่ครับ

หลังจากจบยิม 5 รู้สึกจะมีเพื่อนของเราพาไปยิม 3 เลยนะครับ แต่ถ้าตอบไม่ เราก็สามารถใช้ท่าว่ายน้ำ (HM03 Surf รู้สึกจะได้หลังจากจบยิม แล้วพ่อของเพื่อนให้เรามา ถ้ายังไม่ได้ ลองไปบ้านทางด้านซ้ายของยิม แล้วคุยกับผู้ชายในบ้านดูครับ) โดยว่ายจากเมือง Odale Town ไปถึงยิม 3 แล้วเดินมาทางขวาต่อเลยครับ

1. ต้องจบยิม 6 ก่อนนะครับ ส่วนท่าบิน (HM02 Fly) จะได้ก่อนถึงเมืองยิม 6 ครับ

2. ถ้าจะว่ายน้ำ ใช้ท่า HM03 Surf ซึ่งจบยิม 5 ก่อนครับ ส่วนดำน้ำ ใช้ HM07 ซึ่งต้องจบยิม 7 ครับ

3. ถ้าเป็นเมก้าสโตน เวลาเราเดินไปที่ต่างๆในช่วงเวลาที่กำหนด จะมีแสงวิ้งๆบนพื้นให้เราเก็บครับ สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ : http://www.serebii.net/omegarubyalphasapphire/megaevolutions.shtml

4. - 1) ต้องหาโปเกมอนตัวผู้และตัวเมียที่มีกลุ่มไข่เหมือนกันก่อนครับ สามารถดูได้จาก http://www.serebii.net/pokedex-xy/ ครับ (Egg Group)

2) นำโปเกมอนสองตัวนี้ ไปฝากไว้ที่ Day Care ซึ่งจะอยู่ด้านซ้ายของยิม 3 หรือ Battle Resort (หลังจบลีคและเนื้อเรื่องพิเศษ)

3) เดินหรือปั่นจักรยานไปเรื่อยๆ จนกว่าคนที่อยู่ข้างหน้า Day Care จะหันออกมา แล้วให้เราไปคุย จะได้ไข่มาครับ

5. ลองว่ายน้ำ แล้วใช้ DexNav หาโปเกมอนที่ชื่อ Pelipper ครับ ซึ่งบางตัวจะถือ Lucky Egg ให้เราจับ หรือใช้ท่าขโมย (TM46 Thief) ที่ได้จากพิพิธภัณฑ์ที่ท่าเรือ จะมีแก้งหลงเหลือคนนึง ให้คุยกับคนนั้นครับ โดยให้โปเกมอนถือ Lucky Egg ไว้ครับ จะได้ Exp เพิ่มขึ้น

ขอบคุณมากครับท่าน ตอนนี้ผมใช้บทสรุปเวอร์ชั่นเก่าอยู่ เพิ่งเซิซหาเจอ งงกับเนื้อเรื่องและแนวทางมา 5-6 วัน  :pika09:

http://thaigametip.blogspot.com/2011/10/gba-pokemon-sapphire-version-e.html

เป็นบทสรุปคร่าว ๆ ไม่ละเอียดถึงลักษณะการค้นหา item และการใช้ รวมถึงการค้นหาและฟักไข่โปเกม่อนด้วย และงงเรื่องการเทรนโปเกม่อนว่าต้องส่งไปเทรนที่ไหน ต้องออนไลน์อย่างเดียวจึงจะ super training ได้เหรือเปล่า เห็นเขาบอกเข้าลีกไปหลาย ๆ รอบเลเวลจะขึ้นเยอะอันนี้ไม่รู้หมายถึงอะไร ผมออนไลน์ยากมากเพราะเน็ตที่อพาร์ทแม้นท์

มันติดพาสเวิร์ดซึ่งเครื่อง 3DS XL ไม่รองรับ  :pika06: ออนผ่าน hot spot มือถือเน็ตก็ช้าอีก  :pika05:

พอดีเขามีสูตรที่ใส่แล้วได้ตัวโปเกม่อนมาเลยไม่ต้องออกไปจับหรือทำตามเหตุการณ์ (โกงเกมส์) แต่เขาเล่นในคอม ไม่รู้ว่ามันเอาสูตรมาใส่ใน 3DS XL ได้เหมือนกันหรือเปล่า

นึกว่าเกมส์เด็ก ๆ เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันนะเนี่ย  :pika11:

แต่ก็ดีใจ ผมเพิ่งโพสแค่ครั้งแรกก็มีคนให้ความช่วยเหลืออย่างรวดเร็วมากเลยครับ สุดยอดจริง ๆ  :pika01:

ผมแก่แล้วแต่หัวใจเด็ก ผมเชื่อว่าในนี้คงมีรุ่นเฉียด ๆ 40 อย่างผมอยู่เยอะแน่ ๆ เพราะเห็นการสื่อสารผ่านตัวหนังสือแล้วหลาย ๆ ท่านดูเป็นผู้ใหญ่ เดี๋ยวขอตัวทำงานก่อนครับ  :pika03:

อ่า มาแนะนำอะไรเล็กน้อย บทสรุปอันนั้นของภาค Sapphire ซึ่งเป็นภาคก่อนรีเมคครับ(ASที่คุณเล่นนี้คือรีเมคแล้ว) เนื้อเรื่องอาจจะไม่ค่อยตรงกัน

ส่วนเรื่องเน็ต หาwifiเล่นจะดีที่สุดครับ

เรื่องเก็บเลเวลของโปเกมอน ก็อย่างที่เค้าว่าแหละครับคือเข้าลีครัวๆ แต่นี่คือสำหรับแค่เล่นเนื้อเรื่องหลักครับ โปเกมอนจริงๆแล้วหลักๆคือออนไลน์เล่นสู้กับผู้เล่นอื่นๆได้อีกทั่วโลก(แต่ปกติก็จะเล่นกันเป็นเฉพาะกลุ่มเพื่อนซะมากกว่า)

เรื่องสูตรเกม อันนั้นคือเอาไว้ใส่ emulator ครับ แต่มันของGBA(Gameboy Advance) ซึ่งใน3DSไม่มีแน่นอน

การจับโปเกมอน เล่นแค่ภาคเดียวหาไม่มีวันครบหรอกครับ เช่นโปเกมอนบางตัวเจอในภาคAS แต่ไม่เจอในภาคOR และบางตัวเจอในOR ไม่เจอในAS ซึ่งวิธีที่จะให้ได้ครบคือแลกเปลี่ยนครับ ที่สำคัญโปเกมอนในภาคนั้นๆ จะมีก็แค่ร้อยกว่าตัวเท่านั้น หากจะครบ719ตัว ต้องหาซื้อ/หาแลกกับคนที่มีภาคอื่นๆอีกครับ เพื่อสะสมให้ครบ แถมบางตัวสามารถจับได้ก็ต่อเมื่อeventหรือมีโค้ดเท่านั้นด้วย (เป็นเสน่ห์อีกอย่างของเกมโปเกมอนหากอยากให้จับได้ครบ)

ส่วนที่บอกว่าเกมเด็กๆเล่น เมื่อซัก 15-16 ปีก่อนก็ใช่ครับ ระบบเกมมีไม่มาก เล่นจับ เอาชนะลีค จบเนื้อเรื่องคือจบ อาจจะไปท้าเพื่อนสู้ผ่านการเสียบสายบ้างก็แล้วแต่ แต่มายุดนี้แล้ว การคิดท่า การจัดประเภทโปเกมอนในทีม การเลือกประเภทท่า EV IV นิสัย เพศ มันมีผลหมดครับ ขนาดผู้ใหญ่เล่นยังคำนวนกันแบบปวดหัวเลย 555+

หากไม่รังเกียจ เชิญแนะนำตัวที่นี่ครับ http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=1116.0

หากอยากได้คำตอบแบบถามสด หรือคุยเล่นไร้สาระ เจอกันได้ที่เชาท์บ๊อกครับผม

และขอให้สนุกกับการใช้งานเว็บบอร์ด PKBASIC นะครับ :)

ต่อเน็ต 3DS เหรอ...ถ้าท่านทำตามขั้นตอนถูกต้อง อย่างเสิร์ชหาชื่อวายฟายถูก ใส่พาสถูก มันไม่น่ามีปัญหาอะไรแบบนั้นนะ ถ้าคอมต่อวายฟายนั้นได้ 3DS ก็น่าจะต่อได้ ถ้ายังต่อไม่ได้แสดงว่าน่าจะมีปัญหาที่เร้าเตอร์เจ้าของยูสเซอร์กับพาสนั้นแล้วล่ะครับ

ผมพลั้งมือไปฆ่า Kyogre อ่ะครับทำไงดี พยายามจับมันใช้ GB , MB ไปหลายลูกก็จับมันไม่ได้ ปล่อยให้มันตีโปเกม่อนฝ่ายเราสลบตัวแล้วตัวเล่า ผมค่อย ๆ ตีให้ HP มันเหลือน้อยแล้วก็ยังจับไม่ได้ ตีมันไปอีกหน่อยมันก็ตายแล้ว  อยากจะจับไคโอก้าเอามาฝึกน่ะครับ ทำไงดี  :pika06:

ถ้าฆ่ามันในเนื้อเรื่อง เราจะเจอมันอีกครั้งหลังจบลีคครับผม (แต่รอบสองตายแล้วตายเลยนะครับ)

รอบ 2

เซฟก่อนจับ ตายแล้วโหลดใหม่เลยครับ วัดดวงไปโลด :P

เข้าไปถึงโปเกม่อนลีกแล้วครับ เล่น 3 รอบแล้วก็ยังไม่ชนะ  :pika02:

เพราะโปเกม่อนของผมอ่อนรึเปล่าครับ ผมมี 6 ตัวแต่ละตัวมันก็เรียน move ที่ใช้ในเนื้อเรื่อง ทำให้เหลือ move ใช้ได้จำกัด

ตัวที่เลเวลสูงสุดคือ 60 ตั้วที่น้อยสุดคือ 49 ATK ตัวละ 200 โดยกะคร่าว ๆ HP 180 โดยกะคร่าว ๆ นะครับ มีธาตุ GRASS

ELECTRIC FLYING GROUND ซื้อไอเทมไปเต็มแม็กจนเงินเกือบหมดแล้วก็ไม่ชนะ

พวก Hyper Heal  50, Rev ชุบชีวิต 50 Max ect พวกคืน status ต่างๆ พวกไอเท็มแก้พิษแพ้นอนหลับ ทุกอาการผิดปกติ ซื้อของหมดไปเกือบแสนสี่ และก็ใช้ไปเกือบหมดเหมือนกัน มันไปแพ้ตัวสุดท้ายของ steven ทุกทีเลยครับ หรือต้องเอาตัวไปไล่ตีเทรนเนอร์เก็บ HP EV ให้ได้มากกว่านี้และเก็บเงินซื้อไอเท็มให้ได้มากกว่านี้

:pika09:

เข้าไปถึงโปเกม่อนลีกแล้วครับ เล่น 3 รอบแล้วก็ยังไม่ชนะ  :pika02:

เพราะโปเกม่อนของผมอ่อนรึเปล่าครับ ผมมี 6 ตัวแต่ละตัวมันก็เรียน move ที่ใช้ในเนื้อเรื่อง ทำให้เหลือ move ใช้ได้จำกัด

ตัวที่เลเวลสูงสุดคือ 60 ตั้วที่น้อยสุดคือ 49 ATK ตัวละ 200 โดยกะคร่าว ๆ HP 180 โดยกะคร่าว ๆ นะครับ มีธาตุ GRASS

ELECTRIC FLYING GROUND ซื้อไอเทมไปเต็มแม็กจนเงินเกือบหมดแล้วก็ไม่ชนะ

พวก Hyper Heal  50, Rev ชุบชีวิต 50 Max ect พวกคืน status ต่างๆ พวกไอเท็มแก้พิษแพ้นอนหลับ ทุกอาการผิดปกติ ซื้อของหมดไปเกือบแสนสี่ และก็ใช้ไปเกือบหมดเหมือนกัน มันไปแพ้ตัวสุดท้ายของ steven ทุกทีเลยครับ หรือต้องเอาตัวไปไล่ตีเทรนเนอร์เก็บ HP EV ให้ได้มากกว่านี้และเก็บเงินซื้อไอเท็มให้ได้มากกว่านี้

เก็บเวลอีกสักหน่อยครับ หรือจะยืมตัวผมไปเล่นไหม ?

ิควรมีธาตุไฟ หรือธาตุต่อสู้ครับ เพราะเป็นธาตุที่ชนะเหล็กแบบเด็ดขาดเลย หรือจะใช้ธาตุดินก็ได้ แต่ควรระวังว่า โปเกมอนเหล็กส่วนใหญ่ Def จะหนามาก =..= (แต่เอาดินไปอัดเถอะ ถ้าไม่โดนสวนทีเดียวม่องอ่านะ)

ผ่านโปเกม่อนลีคได้แล้วครับท่าน ไปแข่งกับเทรนเนอร์เก็บเงินซื้อ Hyper Heal เพิ่มหลาย ๆ อันกับ restore PP

ตอนนี้มาเป็น Delta Sapphire ได้ DexNav มา มันใช้ยังไงครับ หาแผนที่ที่ตรงกับในรูปก็ไม่มีโปเกม่อนตัวที่ยังจับไม่ได้

หรือต้องเจอหลาย ๆ ครั้งก่อนถึงจะปรากฏตัว แบบสแกนหา แบบนี้เสียเวลาเลยนะครับ

ขอถามเพิ่มครับ

1. จะจับโปเกม่อนที่เหลือยังไงในเกมส์ AS ครับ ตอนนี้จับได้ 60 ตัวเอง

2. เห็น Steven และ May แปลงร่างโปเกม่อนเป็นร่าง Mega ถ้าเราจะแปลงร่างบ้างต้องทำยังไง

3. เห็นแผ่นที่เขาขายมือสอง มีคนว่าใช้โค้ดแล้ว บ้างก็ว่าของใหม่ยังไม่ได้ใช้โค้ด มันคืออะไรและเป็นยังไงครับ พอดีผมว่าจะหา XY มาเล่น

ผ่านโปเกม่อนลีคได้แล้วครับท่าน ไปแข่งกับเทรนเนอร์เก็บเงินซื้อ Hyper Heal เพิ่มหลาย ๆ อันกับ restore PP

ตอนนี้มาเป็น Delta Sapphire ได้ DexNav มา มันใช้ยังไงครับ หาแผนที่ที่ตรงกับในรูปก็ไม่มีโปเกม่อนตัวที่ยังจับไม่ได้

หรือต้องเจอหลาย ๆ ครั้งก่อนถึงจะปรากฏตัว แบบสแกนหา แบบนี้เสียเวลาเลยนะครับ

1. จะจับโปเกม่อนที่เหลือยังไงในเกมส์ AS ครับ ตอนนี้จับได้ 60 ตัวเอง

2. เห็น Steven และ May แปลงร่างโปเกม่อนเป็นร่าง Mega ถ้าเราจะแปลงร่างบ้างต้องทำยังไง

3. เห็นแผ่นที่เขาขายมือสอง มีคนว่าใช้โค้ดแล้ว บ้างก็ว่าของใหม่ยังไม่ได้ใช้โค้ด มันคืออะไรและเป็นยังไงครับ พอดีผมว่าจะหา XY มาเล่น

ตอบ

1. ก็บางพื้นที่ โปเกมอนบางตัวจะโผล่ออกมายากมากๆครับ อันนี้อยู่ที่ดวงล้วนๆ ลองเดินวนอยู่แถบหญ้าเดิมๆหลายๆรอบ อาจฟลุ๊คก็ได้

2. หาหินMega Stoneของโปเกมอนตัวนั้นๆครับ บางตัวเท่านั้นที่สามารถแปลงเป็นร่างMegaได้ (>>>รายชื่อโปเกมอนที่มีร่างเมก้าทั้งหมดที่ประกาศอย่างเป็นทางการแล้ว<<<)

3. อันนี้ผมไม่รู้แฮะ ลองรอคนอื่นมาตอบเพิ่มละกัน

1. บางโปเกมอนต้องรอหญ้ากระดิกครับ ถ้ามันขึ้นเครื่องหมายตกใจสีแดงเล็กๆ แสดงว่าเรายังไม่เคยเจอโปเกมอนตัวนั้นครับ รวมไปถึงในน้ำ และถ้ำด้วยนะครับ

หรือ ให้เราขี่ลาติออส/ลาติอาส แล้วไป Mirage Island / Mountain อะไรทำนองนี้นะครับ

2. ต้องมีหิน Mega Stone ของโปเกมอนนั้นๆก่อนครับ จากนั้นให้โปเกมอนตัวนั้นถือหิน Mega Stone ไว้ ตอนต่อสู้จะมีคำสั่งเปลี่ยนร่างครับ

ข้อควรระวัง : สามารถเปลี่ยนร่างเป็น Mega ได้แค่ครั้งเดียว ต่อการต่อสู้หนึ่งรอบ

3. ขออภัย ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องโค้ดเหมือนกันครับ

โค้ดคือโค้ดของคลับนินครับ สะสมครบตามยอดจะสามารถแลกเกม หรือของได้ (ไทยอดได้นะครัช เค้าไม่ส่ง)

ปล. ระบบนี้ได้ข่าวว่านินจะปิดในไม่ช้าแล้วครับ

โค้ดคือโค้ดของคลับนินครับ สะสมครบตามยอดจะสามารถแลกเกม หรือของได้ (ไทยอดได้นะครัช เค้าไม่ส่ง)

ปล. ระบบนี้ได้ข่าวว่านินจะปิดในไม่ช้าแล้วครับ

เพิ่มเนื้อข่าว https://www.facebook.com/pokemonbasic/photos/a.353091074727383.75278.147886281914531/779686628734490/?type=1

Club Nintendo เตรียมหยุดให้บริการเร็วๆนี้

สรุปสั้นๆได้ดังนี้

US & Canada

- ซื้อเกมได้ Coins ถึง 31 มีนาคม

- ใช้ Coins แลกของได้ถึง 30 มิถุนายน

ในส่วนของ US นั้นจะเพิ่มของที่สามารถแลกได้เข้าไป และมี Flipnote Studio 3D ดาวน์โหลดได้ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ไปจนถึงวันที่ 30 มิถุนายน

Japan

- ซื้อเกมได้ Coins ถึง 31 มกราคม

- ใช้ Coins แลกของได้ถึง 20 เมษายน

Europe

- ซื้อเกมได้ Coins ถึง 31 มีนาคม

- ใช้ Coins แลกของได้ถึง 20 เมษายน

และปิดให้บริการพร้อมกันในวันที่ 30 กันยายนนี้ (ปิดระบบสมัครสมาชิกในวันที่ 31 มีนาคมนี้)

จับ Kyogre ได้แล้วครับ  :pika14:

เล่นสองชั่วโมงได้ตัวใหม่ตัวเดียว  :pika05

แต่ได้ลองใช้ไอเทมหลาย ๆ อย่าง กับ move หลาย ๆ อย่างต่อสู้กับเทรนเนอร์เพื่อเรียนรู้วิธีใช้ครับ

มีคำถามเพิ่มครับ

1. ตอนนี้โปเกม่อนลีกปิดแล้ว เข้าไม่ได้ ทำไงถึงจะเข้าได้

2. เนื้อเรื่องเพิ่มเติมคืออะไร เห็นลงมาทะเลและเกาะที่ตอนใต้ก็มีแต่เทรนเนอร์ไม่กี่คน

3. ทางขึ้นเฉียง ๆ ที่เดินขึ้นไม่ได้ จะเดินขึ้นได้ยังไงครับ

4. ผมจะบินเอง แบบไม่ใช่ชี้จุดลงอย่างในภาพนี้ได้อย่างไร

5. เวลาเจอโปเกม่อนแบบออกมาทีละ 5 ตัวต้องใช้ move ใดในการจัดการพวกมันทีเดียว

6. เห็น XY มีวิธีลัดในการเพิ่ม EV IV ไม่รู้ใน ORAS มีบ้างรึเปล่าครับ คือผมมีเวลาจำกัดในการเล่นเกมส์แต่ละวัน บางวันก็ไม่ได้เล่น

7. มีใครจับตัวพวกนี้ได้บ้างครับ ไปส่องไปจับมันได้ที่ไหน ชอบ ๆ  :pika10:

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ  :pika01:

แซวเล่นนะครับ

เซฟโหลดกี่ครั้งกับเสียบอลไปกี่ลูกครับ :P

เซฟ 2 ครั้งครับ ตอนจับได้เสีย PB ไป 1 ลูก GB ไป 3 ลูก จะตีมันแรงก็ไม่ได้ พอดีมีตัวนึงตีมันทีเดียวเหลือ HP 10% ก็เลิกตี แล้วก็โยนบอลอย่างเดียว มันเป่าเราไม่ตายเราก็เติม Hyper Heal ไปเรื่อย ๆ รู้สึกเติม 3 ครั้ง

ตอบได้แค่ไม่กี่ข้อนะคะ ความรู้ก็ไม่มี เครื่องก็ไม่มี

2. มีเนื้อเรื่องเพิ่มเติมที่เรียกว่า Delta Episode ค่ะ ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน แต่ได้ยินว่ามี Deoxys กับ Rayquaza (ใช้ชื่อภาษาอังกฤษจะได้เซิร์จหาง่าย) ด้วยค่ะ

5. (น่าจะ) ตามลิงค์นี้ค่ะ http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Physical_move

7. ตามนี้โลด

- Salamence (ร่างก่อนหน้า Bagon > Shelgon) อยู่ที่ Meteor Falls

- Lopunny (ร่างก่อนหน้า Buneary) อยู่ใน Safari Zone มันจะซ่อนตัวอยู่ ใช้ DexNav ช่วยได้ค่ะ

- Altaria (ร่างก่อนหน้า Swablu) ถ้าให้เดินอยู่ที่ถนนสาย 114 และ 115 แต่จริงๆแล้ว บินด้วย Latias/Latio ก็เจอนะ และจะเจอที่ Sky Pillar โดยจะเจอเป็นหมู่ค่ะ

- Audino เจออยู่สถานที่สุ่มอย่าง Mirage Forests (อยู่ทางทิศใต้ของถนนสายที่ 109 และ 132), Mirage Island (อยู่ทางทิศใต้ของ Pacifidlog Town) และ Mirage Mountain (อยู่ทางทิศเหนือของถนนสายที่ 125)

- Metagross (ร่างก่อนหน้า Beldum > Metang) จะอยู่ในบ้านของแชมเปี้ยนใน Mossdeep City แต่ต้องจบเนื้อเรื่อง Delta Episode ก่อนนะ

- Slowbro (ร่างก่อนหน้า Slowpoke) เจออยู่สถานที่สุ่มอย่าง Mirage Caves (อยู่ทางทิศเหนือของ Fallarbor Town และอยู่ทางทิศใต้ของ Pacifidlog Town)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.