Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เพิ่งซื้อ Nintendo 3DS + Pokemon AS ตัวล่าสุดมาเล่นครับ

eagle6996

Recommended Posts

การบินใช้ eon flute ครับ (เล่น delta ep จบยังหว่า ? )

delta episode ยังไม่จบครับ

• Replies 76
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• eagle6996

34

• SKYNET

13

• RoboBird

9

• Tsumikinai

9

เล่นให้จบเลยครัช น่าจะสู้ลีคได้อีกรอบถ้าผมจำไม่ผิด ปล.ลีคจะเก่งขึ้น + ใช้เมก้าด้วยนะฮะ

ตอนนี้เล่นส่วน delta ep. แล้วครับ มาถึงตอน zinnia มาเอาคีย์สโตนแล้วหนีออกจาก space center ไม่รู้ไปไหน สตีเฟ่นให้ไปหาที่ Team Aqua Hideout หาจนทั่วก็หาไม่เจอครับ

ตอนนี้เล่นส่วน delta ep. แล้วครับ มาถึงตอน zinnia มาเอาคีย์สโตนแล้วหนีออกจาก space center ไม่รู้ไปไหน สตีเฟ่นให้ไปหาที่ Team Aqua Hideout หาจนทั่วก็หาไม่เจอครับ

(ถ้าจำไม่ผิด) น่าจะอยู่ในห้องของหัวหน้า Team Aqua นะครับ

สองชั่วโมงกว่า เริ่มตั้งแต่ต้นเลยเหรอครับ ไม่มีเฉพาะจุดที่เราค้นหาไม่เจอหรือกดข้ามไปเร็ว ๆ ไม่ได้อ่านเหรอครับ  :pika05:

ขโมยท่ว่าคือช่วงนี้ซินะครับ ถ้าใช่ ก็ดูคลิปนี้ต่อจนจบ แล้วดูตอนต่อไปของ channel นี้เอาเลยครับ :)

***นาทีที่ 22***

http://youtu.be/Zbcy_Jrl7v4?t=22m

:pika01: ขอบคุณมากครับคุณ Dallas พวกวิดีโอนี้เขาเอาอะไรบันทึกครับ Recorder ในตัวเกมส์เหรอครับ แล้วเอาออกมาจากตัวเครื่องได้ยังไง

ไอเทมที่ใช้บินได้อย่างในวิดีโอผมยังหาไม่เจอเลย ไปเอาที่ไหนอ่ะครับ ตอนนี้มีแต่บินแบบชี้จุดลง

eon flute

หลังจากที่เราเล่นเนื้อเรื่องจบแล้ว แล้วจับlegendary primal(ตัวในตำนานประจำภาค ASคือkyogre)ได้แล้ว

ให้ไปหาstevenที่เมืองSootopolis City

//ไม่มั่นใจนะครับว่ามีเงื่อนไขอะไรมากกว่านี้รึเปล่า หรือคุณeagle6996ทำเงื่อนไขอะไรไม่ครบ แต่ลองไปดูก่อนครับ ไม่เสียหาย

แถม ระหว่างขี่ เล่นท่าได้ด้วยนะครับ  :pika01:

http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Soaring_in_the_sky

เดินตัวพระเอกกด B ค้างไว้แล้วกดลูกศรคือวิ่งเหรอครับ  :pika14: ไม่เคยวิ่งเลยมีแต่เดิน จักรยาน ว่ายน้ำ ดำน้ำ บินออโต้

แล้วย่องกดปุ่มอะไรครับ ?

จบ Delta Episode แล้วครับ งานต่อไปคือหาโปเกม่อนในตำนาน และโปเกม่อนตัวอื่น ๆ ที่เรายังจับไม่ได้ในภาคนี้ และเลือกเอาบางตัวมาเทรนเพื่อจัดทีมแข่งใช่ป่าวครับ หรือต่อไปต้องทำอะไร

ต่อไปก็ออนไลน์แบทเทิ่ล กับแอดเพื่อนเข้ามาเล่นในฐานลับเพื่อต่อสู้หรือแลกตัวโปเกม่อนกันใช่ป่าวครับ เห็นเกมส์มัน completed แล้ว

แต่ยังกลับมาฉากแรกฉากเดิมคือ Prof โดนโปเกม่อนไล่กัดเราต้องเข้าไปเลือกโปเกบอลในกระเป๋าที่ด้อกเตอร์ทำหล่นไว้เพื่อช่วย มันจะ

วนไปวนมาแบบนี้ไปเรื่อย ๆ เหรอครับ

ผมจับโปเกม่อนในตำนานตัวเขียว ๆ ได้บนหอคอยฉากสุดท้าย กับโปเกม่อนตัวสีส้มที่อยู่นอกโลก พวกโปเกม่อนในตำนานนี้เขาห้ามเอาไปแข่งในแบทเทิ่ลออนไลน์ใช่ไหมครับ

อ้อ อีกอย่างครับ กดปุ่มอะไรถึงจะได้เมนูขึ้นมาแบบนี้  :pika14:

- ถ้าจบเนื้อเรื่อง Delta Episode แล้วจะเป็นเกมส์อิสระครับ คนส่วนมากจะนั่งเก็บ Pokedex ให้ครบ 719 ตัว ไม่ก็สู้ Battle Maison จนได้โล่ครบทุกอัน หรือจะสร้างทีมไปสู้ออนไลน์ก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับเราชอบ

- ตรงนั้นเป็นแค่ฉากมอบโปเกม่อนให้เฉยๆครับ ไม่มีอะไรมาก แค่ไปเลือกโปเกม่อนก็จบแล้วครับ ต่อจากนั้นก็เล่นได้อย่างอิสระแล้วครับ

- ขึ้นอยู่กับโหมดครับ ถ้า Free Battle จะใช้ได้แต่ถ้า Rating Battle จะไม่สามารถใช้ได้

- กดปุ่ม Y ครับ

- ถ้าจบเนื้อเรื่อง Delta Episode แล้วจะเป็นเกมส์อิสระครับ คนส่วนมากจะนั่งเก็บ Pokedex ให้ครบ 719 ตัว ไม่ก็สู้ Battle Maison จนได้โล่ครบทุกอัน หรือจะสร้างทีมไปสู้ออนไลน์ก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับเราชอบ

- ตรงนั้นเป็นแค่ฉากมอบโปเกม่อนให้เฉยๆครับ ไม่มีอะไรมาก แค่ไปเลือกโปเกม่อนก็จบแล้วครับ ต่อจากนั้นก็เล่นได้อย่างอิสระแล้วครับ

- ขึ้นอยู่กับโหมดครับ ถ้า Free Battle จะใช้ได้แต่ถ้า Rating Battle จะไม่สามารถใช้ได้

- กดปุ่ม Y ครับ

ขอบคุณมากครับท่าน  :like:

ersion_[5]" post=82463" timestamp="1422205670]

(ถ้าจำไม่ผิด) น่าจะอยู่ในห้องของหัวหน้า Team Aqua นะครับ

ห้องนี้โดนซ่อนเอาไว้แบบนี้ งงนะครับ เดินวนไปวนมา ไม่คิดว่าหลักว๊าบตรงกลางจะมีทางเดินที่มองไม่เห็นอยู่ให้เดืินหลบเพื่อจะได้ไม่ว๊าบติดลูป  :pika11:

เท่าที่ผมพอรู้ เหมือนจะเป็น capture card/capture board นะครับ ลองศึกษาเพิ่มเติมดูได้

http://3dscapture.com/

โห ต้องโมดิฟายตัวเครื่อง และต้องทำงานกับซอฟท์แวร์ภายนอกผ่านคอมอีก วุ่นวายน่าดูนะครับ ไม่รู้ในเมืองไทยมีคนทำได้บ้างหรือเปล่า

แบบนี้ทำออกมาเป็นการ์ตูนได้เรื่องนึงเลยในเกมส์ RPG ๆ นึง แต่ต้องเรียงลำดับให้ดี และตัดต่อให้ดี

eon flute

หลังจากที่เราเล่นเนื้อเรื่องจบแล้ว แล้วจับlegendary primal(ตัวในตำนานประจำภาค ASคือkyogre)ได้แล้ว

ให้ไปหาstevenที่เมืองSootopolis City

//ไม่มั่นใจนะครับว่ามีเงื่อนไขอะไรมากกว่านี้รึเปล่า หรือคุณeagle6996ทำเงื่อนไขอะไรไม่ครบ แต่ลองไปดูก่อนครับ ไม่เสียหาย

แถม ระหว่างขี่ เล่นท่าได้ด้วยนะครับ  :pika01:

http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Soaring_in_the_sky

บินเองได้แล้วครับ สนุกมาก ฉากสวยด้วย ทั้งกลางวันและกลางคืน  :pika10:

ขอบคุณมากสำหรับลิงค์ท่าบินโฉบมัน ๆ แบบนี้ครับ แจ่มจริง ๆ เลย :pika01:

โห ต้องโมดิฟายตัวเครื่อง และต้องทำงานกับซอฟท์แวร์ภายนอกผ่านคอมอีก วุ่นวายน่าดูนะครับ ไม่รู้ในเมืองไทยมีคนทำได้บ้างหรือเปล่า

แบบนี้ทำออกมาเป็นการ์ตูนได้เรื่องนึงเลยในเกมส์ RPG ๆ นึง แต่ต้องเรียงลำดับให้ดี และตัดต่อให้ดี

มีเพจนึงครับที่ทำแบบนี้อยู่ มีเป็นสตรีมออนไลน์ด้วยนะครับ ติดตามได้ที่เพจนี้เลยครับ

จบ Delta Episode แล้วครับ งานต่อไปคือหาโปเกม่อนในตำนาน และโปเกม่อนตัวอื่น ๆ ที่เรายังจับไม่ได้ในภาคนี้ และเลือกเอาบางตัวมาเทรนเพื่อจัดทีมแข่งใช่ป่าวครับ หรือต่อไปต้องทำอะไร

ใช่ครับ หรือจะไป Battle Resort เพื่อเก็บสะสมรูปปั้นก็ได้ หรือจะเล่นโปเกมอนคอนเทสก็ได้ครับ

ต่อไปก็ออนไลน์แบทเทิ่ล กับแอดเพื่อนเข้ามาเล่นในฐานลับเพื่อต่อสู้หรือแลกตัวโปเกม่อนกันใช่ป่าวครับ เห็นเกมส์มัน completed แล้ว

แต่ยังกลับมาฉากแรกฉากเดิมคือ Prof โดนโปเกม่อนไล่กัดเราต้องเข้าไปเลือกโปเกบอลในกระเป๋าที่ด้อกเตอร์ทำหล่นไว้เพื่อช่วย มันจะ

วนไปวนมาแบบนี้ไปเรื่อย ๆ เหรอครับ

รู้สึกประมาณ 3 รอบมั้งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่จะให้โปเกมอนเริ่มต้นของ Gen อื่นๆครับ

ผมจับโปเกม่อนในตำนานตัวเขียว ๆ ได้บนหอคอยฉากสุดท้าย กับโปเกม่อนตัวสีส้มที่อยู่นอกโลก พวกโปเกม่อนในตำนานนี้เขาห้ามเอาไปแข่งในแบทเทิ่ลออนไลน์ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

อ้อ อีกอย่างครับ กดปุ่มอะไรถึงจะได้เมนูขึ้นมาแบบนี้  :pika14:

กดปุ่ม Y ครับ โดยเราต้องตั้ง Key Item ให้เป็น Select ก่อนครับ สามารถตั้งได้ 4 อย่างครับ

ราคานี้ซื้อ 3ds ได้อีกเครื่องเลยครัช ค่าส่งอีก  :pika09:

เข้าไปเล่นในโปเกม่อนลีกรอบ2 แล้วครับ 4 จตุรเทพกับสเตเฟ่นเก่งขึ้นแกร่งขึ้นและโปเกม่อนของพวกเขาหลาย ๆ ตัวเลยก็แปลงร่างเมก้า

ผมเอาโปเกม่อนในตำนาน 4 ตัวลาเทียส ไคโอก้า มังกรเขียว กับตัวสีส้มจากนอกโลกไป และเอาอีกสองตัวที่มีร่างเมกาแต่เลเวลยังต่ำอยู่

ติดไปอัพเลเวล

มีคำถามครับ

1. ตอนแบทเทิ่ลเราจะรู้ได้ยังไงว่าโปเกม่อนที่กำลังสู้กับม่อนของเราอยู่มันธาตุอะไร เราจะได้เลือกตัว เลือก move ที่ถูกต้อง

2. เลือกตัวที่จะใช้เอามาเทรน เพื่อที่จะนำไปแบทเทิ่ลออนไลน์ เขาฝึกเฉพาะ move ประจำธาตุหรือว่าฝึกปน ๆ กันไป

3. การฝึก move ปน ๆ กันไปจะให้ผลดีเหมือนฝึก move ประจำธาตุหรือไม่ครับ เช่น มังกร ตีได้คูณ2 เมื่อเจอ เหล็ก ถ้าเราเอา move มังกรไปให้ น้ำ ธาตุน้ำตีเหล็กจะได้ คูณ2 เหมือนมังกรหรือเปล่า

4. การสร้างทีม สำหรับมือใหม่ยังมีความเข้าใจน้อย ควรเล่นแบบตัวตีหนัก เดฟเยอะ และไว ใช่หรือเปล่าครับ

ผมเชื่อว่าตอนเล่นเคลียร์เนื้อเรื่อง หลายคนคงเลือกเอาตัวตีหนักเดิน เพราะมันจะเสียเวลามากถ้ามาเล่นท่าที่ให้ผลแบบ passive

หรือควรเลือกตัว สร้างทีมแบบไหนดี สำหรับมือใหม่

5 มีสรุปไหมครับว่าใน ORAS move อะไรให้ผลลัพธ์อะไร

ขอรบกวนแค่นี้ก่อนครับ  :pika01:

ตอบ

1. ประสบการณ์ล้วนๆครับ ซึ่งผู้เล่นจะจำๆกันได้ สำหรับมือใหม่ก็เปิด pokedex ดูไปครับ ว่ามันคือตัวอะไร(แต่ต้องเคยพบเจอหรือจับมันก่อนนะครับ ถึงมีข้อมูล)

2. การสู้ในออนไลน์ อย่าลืมว่าคู่แข่งคือคนครับ ดังนั้นจัดทีม แนะนำให้จัดให้สมดุลครับ มีตัวสร้างสเตตัสป่วนๆ หรือตัวโจมตีธาตุหลักๆ ไปด้วยก็ดี ส่วนจะจัดเก่งแค่ไหน อันนี้จากประสบการณ์ หรือลองคุยกับคนที่มีประสบการณ์ให้เค้าช่วยจัดก็ได้ครับ

ลองถามคนพวกนี้ดูครับ Tsumikinai / [V]ersion_[5] / นกโกง

3. การคำนวนท่าโจมตีของโปเกมอน คิดจากธาตุของท่า ว่ามีผลต่อโปเกมอนเป้าหมายอย่างไร ตัวอย่าง

โปเกมอนน้ำ ใช้ท่าธาตุน้ำ โจมตีโปเกมอนไฟ    โปเกมอนไฟเจ็บหนักแน่นอน เพราะถูกท่าประเภทน้ำโจมตี

กลับกัน

โปเกมอนน้ำ ใช้ท่าธาตุน้ำแข็ง โจมตีโปเกมอนไฟ    โปเกมอนไฟทนต่อท่าน้ำแข็ง ดังนั้นรับความเสียหายน้อยลง    คำนวนจากท่าที่โจมตีครับ ไม่ใช่โปเกมอนที่เป็นตัวใช้ท่า

4. หากเล่นแค่เนื้อเรื่อง เอาตัวที่ถูกใจหรือชอบแล้วหาท่าชนะทาง หรือ จับตัวที่ชนะทางมาสู้ๆไปให้จบเนื้อเรื่องเป็นอันพอครัย

แต่ถ้าจัดเพื่อนำไปแข่งออนไลน์ ตอบตามข้อ 2 ครับ จัดให้สมดุล

5. ท่าโจมตีโปเกมอนนั้นมากมายมหาศาลนัก แต่โดยปกติแล้วรายละเอียดท่าจะเขียนไว้ในเกมนะครับ ลองอ่านๆดูก่อนได้

แต่ท่าจะดูทั้งหมดก็ตามนี้ครับ http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/List_of_moves

ปล. โปเกมอนไม่สามารถเรียนได้ทุกท่านะครับ มันมีข้อจำกัดอยู่ ยังไงคิดจะเอาท่าไหนก็คิดด้วยครับว่าโปเกมอนตัวไหนที่เรียนท่านั้นๆได้

move ปนๆกันหลายธาตุยิ่งดีครับ จะได้สามารถสู้กับตัวอื่นตามสถานการณ์ได้ // เรื่องแบทเทิ้ลต้องอัญเชิญ โร่ ฮะ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.