Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เพิ่งซื้อ Nintendo 3DS + Pokemon AS ตัวล่าสุดมาเล่นครับ

eagle6996

Recommended Posts

อยากทราบการคำนวณ exp share ในภาค ORAS ครับ เห็นมันมี ON/OFF คำนวณคร่าว ๆ จากอะไรครับ

ตัวตีได้ 50% (50% / สมาชิกในทีม) อย่างนี้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมปั้นตัวที่มีร่างเมก้าไปติดที่เลเวล 40 แล้วมันขึ้นช้ามากเพราะไม่ได้ตีเอง และเอาตัวไป 6 ตัว

การปั่นเลเวล ควรเอาตัวเป้าหมายที่เราคาดหวังไว้ไปตีเองตัวเดียวเต็ม ๆ แบบไม่ exp share จะทำให้เลเวลขึ้นเร็วสุดใช่หรือเปล่าครับ

ท่าทางจะเสียเวลา  :pika11:

อ้อ ผมอยากจับโปเกม่อนฉลามที่มีร่างเมก้า ไม่ทราบไปจับได้ที่ไหนครับ

• Replies 76
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• eagle6996

34

• SKYNET

13

• RoboBird

9

• Tsumikinai

9

อยากทราบการคำนวณ exp share ในภาค ORAS ครับ เห็นมันมี ON/OFF คำนวณคร่าว ๆ จากอะไรครับ

ตัวตีได้ 50% (50% / สมาชิกในทีม) อย่างนี้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมปั้นตัวที่มีร่างเมก้าไปติดที่เลเวล 40 แล้วมันขึ้นช้ามากเพราะไม่ได้ตีเอง และเอาตัวไป 6 ตัว

การปั่นเลเวล ควรเอาตัวเป้าหมายที่เราคาดหวังไว้ไปตีเองตัวเดียวเต็ม ๆ แบบไม่ exp share จะทำให้เลเวลขึ้นเร็วสุดใช่หรือเปล่าครับ

อ้อ ผมอยากจับโปเกม่อนฉลามที่มีร่างเมก้า ไม่ทราบไปจับได้ที่ไหนครับ

กดใช้ exp. share ถ้าต่อสู้กับเทรนเนอร์ ได้ exp เต็มๆ 100% ทั้งทีมครับ แต่ถ้าใช้นอกการต่อสู้ (โปเกมอนป่า) จะได้ exp 50% ครับ

ส่วนการปั่นเวลให้กับโปเกมอน 1 ตัว ให้ถือ Lucky Egg ครับ exp พรวดๆ

อ้างอิง : http://www.serebii.net/itemdex/exp.share.shtml

ส่วนจับฉลาม ให้ไปหา Super Rod มาตกครับ โดยที่ Super Rod หาได้จากเมือง Mossdeep City (ยิม 7) ครับ

แก้ไข : 12:08 29/1/08

- ตัวตีได้ EXP 100% ครับ แต่ตัวไหนที่ไม่ได้เข้าร่วม Battle จะได้ EXP แค่ 50% ของ EXP ทั้งหมมมมดครับ

- ใช้ O-Power EXP LV3 ก็ได้ครับ จะได้ EXP เยอะที่สุด หรือถือ Item Lucky Egg ก็ได้ แต่ถ้ากลัวว่าเอาออกมาแล้วสู้ไม่ไหว ให้เอาออกมาแล้วรีบเปลี่ยนตัวก็ได้ครับ ได้ EXP 100% เหมือนกัน  :pika01:

- XY จับได้ที่ถนน 22 โดยใช้ Super Rod จับตามน้ำ ส่วน ORAS สามารถเจอได้ที่ถนน 118 และ ถนน 119 โดยใช้ Super Rod จับครับ(ถ้าต้องการจับร่างแรกใช้ Good Rod ก็ได้แต่ Super Rod จะมีโอกาสติดสูงกว่า)

มี List มั้ยครับว่า โปเกม่อนตัวไหนมีร่างเมก้าบ้าง และใช้หินเมก้าชื่ออะไรในการแปลงร่าง

โปเกม่อนผมจับได้ 60 กว่าชนิดเองครับ ไม่รู้ภาคนี้มันมีทั้งหมดกี่ชนิด ถ้าจับได้ครบแล้วจะปล่อยตัวที่หาง่าย ๆ ไป เอาตัวที่หายาก ๆ หรือมีร่างเมก้าไว้ปั่นเลเวล

ร่างเมก้าครับ

http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Mega_Evolution

รายชื่อโปเกมอนในภาค AS ลองเทียบดูครับ เพราะมันมีเขียนตัวที่จับได้เฉพาะในASตามตารางด้วย

http://www.serebii.net/omegarubyalphasapphire/hoenndex.shtml

http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Mega_Evolution

รายชื่อโปเกมอนในภาค AS ลองเทียบดูครับ เพราะมันมีเขียนตัวที่จับได้เฉพาะในASตามตารางด้วย

http://www.serebii.net/omegarubyalphasapphire/hoenndex.shtml

เบอร์ 210 จับยากมาก ผมจับไม่ได้เลย ตีจนม่อนมันเหลือ HP 20% ค่อยโยนบอล โยน GB PB UB  ทุกบอลที่มีกว่า 60 ลูกก็ยังจับไม่ได้ ผมเพิ่งเล่นเมื่อคืน ตัวนี้อยู่ในถ้ำกลางน้ำที่ชื่อ nameless island จับยากกว่าโปเกม่อนในตำนานซะอีก  :pika11:

เอ่อ #210 นี่ ถ้าเป็น Jirachi (Hoenn Pokedex) ไม่น่าจะใช่นะคะ เพราะว่า Jirachi ไม่สามารถพบเจอใน ORAS ค่ะ

ตัวที่พบเจอ ใช่ Uxie หรือ Mesprit หรือ Azelf ที่อยู่ใน Nameless Cavern รึเปล่าคะ?

ส่วนเรื่องโปเกมอนที่อาจจะจำได้ไม่พบ แนะนำว่า ลอง Wonder Trade ดูค่ะ อาจจะพอช่วยได้ (มีวิธีอื่นอีกพอสมควร จะค่อยๆบอกแล้วกันค่ะ)

เอ่อ #210 นี่ ถ้าเป็น Jirachi (Hoenn Pokedex) ไม่น่าจะใช่นะคะ เพราะว่า Jirachi ไม่สามารถพบเจอใน ORAS ค่ะ

ตัวที่พบเจอ ใช่ Uxie หรือ Mesprit หรือ Azelf ที่อยู่ใน Nameless Cavern รึเปล่าคะ?

ส่วนเรื่องโปเกมอนที่อาจจะจำได้ไม่พบ แนะนำว่า ลอง Wonder Trade ดูค่ะ อาจจะพอช่วยได้ (มีวิธีอื่นอีกพอสมควร จะค่อยๆบอกแล้วกันค่ะ)

Jirachi พบตัวนี้แหละครับ ฆ๋ามันได้แต่จับมันไม่ได้ มีคนหลังไมค์มาบอกแล้วว่าเขาเอาไว้แจกตาม Event งานต่าง ๆ ผมเสียเวลาเล่นเกือบชั่วโมงทั้ง hyper Heal 70-80 ครั้ง

บอลทุกประเภทที่มีขายในโปเกม่อนมาร์ทรวมกัน 60 กว่าลูกก็ยังจับไม่ได้ แต่ตีมันทีเดียวตายนะ

คุณ eagle6996 รบกวนถ่ายรูป Profile Card ของคุณมาโชว์ทีครับ

ทำยังไงอ่ะคับ ถ่ายตรงไหน  :pika07:

ทำยังไงอ่ะคับ ถ่ายตรงไหน  :pika07:

กดตรง "Tsumikinai" ครับมันจะไม่เหมือนของผมนะ เพราะมันจะเป็นชื่อตัวเอง

กดตรง "Tsumikinai" ครับมันจะไม่เหมือนของผมนะ เพราะมันจะเป็นชื่อตัวเอง

อ้อครับ ไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายมาลงให้ดูครับ

Jirachi พบตัวนี้แหละครับ ฆ๋ามันได้แต่จับมันไม่ได้ มีคนหลังไมค์มาบอกแล้วว่าเขาเอาไว้แจกตาม Event งานต่าง ๆ ผมเสียเวลาเล่นเกือบชั่วโมงทั้ง hyper Heal 70-80 ครั้ง

บอลทุกประเภทที่มีขายในโปเกม่อนมาร์ทรวมกัน 60 กว่าลูกก็ยังจับไม่ได้ แต่ตีมันทีเดียวตายนะ

แก้ข่าวครับแก้ข่าว ตัวที่พบใน Nameless Cavern คือ Azelf ครับ ตอนนี้จับมันได้แล้ว  :pika10:

- ตัวตีได้ EXP 100% ครับ แต่ตัวไหนที่ไม่ได้เข้าร่วม Battle จะได้ EXP แค่ 50% ของ EXP ทั้งหมมมมดครับ

- ใช้ O-Power EXP LV3 ก็ได้ครับ จะได้ EXP เยอะที่สุด หรือถือ Item Lucky Egg ก็ได้ แต่ถ้ากลัวว่าเอาออกมาแล้วสู้ไม่ไหว ให้เอาออกมาแล้วรีบเปลี่ยนตัวก็ได้ครับ ได้ EXP 100% เหมือนกัน  :pika01:

- XY จับได้ที่ถนน 22 โดยใช้ Super Rod จับตามน้ำ ส่วน ORAS สามารถเจอได้ที่ถนน 118 และ ถนน 119 โดยใช้ Super Rod จับครับ(ถ้าต้องการจับร่างแรกใช้ Good Rod ก็ได้แต่ Super Rod จะมีโอกาสติดสูงกว่า)

เอามอนไว้ตัวแรกแล้วเปลี่ยนตัวตี ตัวที่เปลี่ยนออกได้ 100% จากมอนคู่ต่อสู้ตัวแรกตัวเดียว มอนตัวต่อ ๆ ไปได้ 50% รึเปล่าครับ

ผมสังเกตุดู เลเวล 50 ขึ้นไปจะอัพยากมาก การอัพ EXP เพื่อขึ้นเลเวลยังใช้สูตร (L*L*L) อยู่รึเปล่าครับ

Super Rod จับฉลามยังไม่ได้เลยครับ ได้แต่ปลาตัวที่ดิ้นกระแด่ว ๆ มังกรน้ำก็ยังจับไม่ได้เลย ตัวอยู่ในน้ำใช้เบ็ดตกท่าจะจับยาก  :pika02:

- ใช่ครับ ต้องเปลี่ยนออกมาตลอดถ้าอยากได้ EXP 100%

- ไม่มีสูตรครับ

- มีเทคนิคมาฝากครับ ถ้าเห็นเบ็ดกระตุ๊กแล้วให้รีบกด A ครับ ถ้ากดช้ามันจะหนีไปย์  :pika01:

มือถือถ่ายไม่ชัดครับ  :pika13:

เล่นจบ Delta Episode แล้ว Battle Resort ก็ไปแล้ว เข้าไปสู้ในโปเกม่อนลีก 5 รอบเอาชนะ Steven ได้ก็ยังไม่ได้หินเมก้าสำหรับ Metagross เลยครับ ทำยังไงดี เห็นเว็บ serebii.net บอกว่าเอาชนะ Steven ได้ในโปเกม่อนลีกหลังเล่น Delta Episode จบเขาจะเอาหินเมก้าสำหรับ Metagross ให้ แต่ก็เปล่าเลย

และยังมีหินเมก้าที่ไปหาตามที่เว็บ serebii.net บอกไว้ยังไม่เจออีกตามนี้ครับ ไปหาตามสถานที่แล้วเดินคุยกับทุกคนแล้วก็ยังไม่เจอ

Pidgeotite

Slowbronite

Swampertite

Camerruptite

Glalitite

Salamencite

Lu\opunnite

Galladite

Audinite

Diancite

:pika09: :pika09: :pika09:

เล่นจบ Delta Episode แล้ว Battle Resort ก็ไปแล้ว เข้าไปสู้ในโปเกม่อนลีก 5 รอบเอาชนะ Steven ได้ก็ยังไม่ได้หินเมก้าสำหรับ Metagross เลยครับ ทำยังไงดี เห็นเว็บ serebii.net บอกว่าเอาชนะ Steven ได้ในโปเกม่อนลีกหลังเล่น Delta Episode จบเขาจะเอาหินเมก้าสำหรับ Metagross ให้ แต่ก็เปล่าเลย

และยังมีหินเมก้าที่ไปหาตามที่เว็บ serebii.net บอกไว้ยังไม่เจออีกตามนี้ครับ ไปหาตามสถานที่แล้วเดินคุยกับทุกคนแล้วก็ยังไม่เจอ

Pidgeotite

Slowbronite

Swampertite

Camerruptite

Glalitite

Salamencite

Lu\opunnite

Galladite

Audinite

Diancite

:pika09: :pika09: :pika09:

คลิปนี้เลยครับ มีทุกคำตอบที่คุณต้องการ  :psyduck02:

คลิปนี้เลยครับ มีทุกคำตอบที่คุณต้องการ  :psyduck02:

คลิบที่ลงนี้ เขาพาหาหินเมก้าทุกก้อนในเกมส์ ยกเว้นหินเมก้าสำหรับ Metagross อยู่ก้อนเดียว หรือว่าคนทำคลิปก็หาไม่เจอเหมือนกัน  :pika09:

ผมอ่านใน serebii.net เขาบอกว่าหิน mega Metagross  จะได้หลังจบ Delta Episode แล้วเข้าไปโปเกม่อนลีกเอาชนะสตีเวนได้อีกครั้งเขาจะเอาหินให้ แต่ผมเข้าไปชนะ 5 ครั้งแล้วก็ยังไม่ได้หินตัวนี้เลยครับ  :pika05:

อ้อ อีกอย่างการปั่นจักรยานช้า ๆ แบบยกล้อเดียวขึ้นที่สูง กดปุ่มอะไรเหรอครับ ผมลงกดดูจนเมื่อยแล้ว  :pika11:

- ลองจบเนื้อเรื่อง Delta แล้วก็ถึง Battle Resort ก่อนครับ แล้วกลับไปหาดอกเตอร์ที่ศูนย์วิจัยเค้าจะอัพ Pokedex ให้แล้วเคาค่อยไปสู้ Pokemon Leadge ใหม่ครับ

- กด B ค้างครับ

- ลองจบเนื้อเรื่อง Delta แล้วก็ถึง Battle Resort ก่อนครับ แล้วกลับไปหาดอกเตอร์ที่ศูนย์วิจัยเค้าจะอัพ Pokedex ให้แล้วเคาค่อยไปสู้ Pokemon Leadge ใหม่ครับ

- กด B ค้างครับ

เข้าไป Battle Resort แล้วครับ เข้าไปสู้แบบ Single Battle มันสู้วนไปเรื่อย ๆ ไปถึง 16-17 คนเราก็จะเริ่มแพ้ แล้วก็กลับมาที่คนแรกใหม่ ตรงนี้ต้องเล่นยังไงครับ จะให้เราเอา 3 ตัวของเราไปชนะทุกคนทุกครั้งคงยาก เพราะคู่ต่อสู้มีโปเกม่อนตัวที่ธาตุชนะเราเข้ามาเสมอ เพราะตั้งหลายคน และเลเวลก็ถูกปรับให้เหลือ 50 เท่ากันทุกตัวด้วย จุดมุ่งหมายของ Battle Resort คืออะไร

กด B ค้างแล้วครับ จักรยานยังไม่ยกล้อครับ

:pika04:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.