Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[เรื่องมีตติ้ง] มาถกกันดีกว่า

Dreammaker

Recommended Posts

มีตสามมีปัญหาเยอะมาก เพราะว่า

หลายๆ คนแยกกันเป็นกลุ่มๆ ไม่ค่อยจะสนใจเด็กที่มาใหม่เลย คือ ถึงจะบอกว่าเด็กใหม่อยากเข้าหาก็ได้ก็เถอะ แต่ว่า เด็กใหม่ก็ไม่ค่อยจะกล้าเข้าไปขัดอะไรกิจกรรมของกลุ่มตัวเองนักหรอก มีตมีทั้งกลุ่มไปดูหนังสือ กลุ่มคุยกันเฉยๆ กลุ่มคุยโปเกมอน กลุ่มเล่นการ์ดยูกิ กลุ่มเดินเล่น ขี่จักรยานเล่น และอีกกลุ่มนึงก็คือ กลุ่มที่นั่งเฉยๆ ไม่รู้จะทำอะไร

ก็เข้าใจอยู่ว่า คนที่มาก็อยากไปงานหนังสือกัน แต่ว่าในเมื่อเผื่อเวลาให้ไปในช่วงนั้นแล้ว ก็ไม่เห้นจะไปตามเวลาที่เผื่อให้กัน พอเวลาที่เหลือเอาไว้ว่างๆ ให้เข้าหากันทำความรู้จักกัน ก็กลายเป้นมาต่างคนต่างอยู่ซะแบบนั้น ก็เลยคุยๆ กันในเชาท์บ็อกซ์เมื่อกี้ว่า อาจจะย้ายไปจัดที่อื่น หรือไม่ก็จัดไม่ตรงงานหนังสือ

ส่วนเรื่องกิจกรรมก็คิดว่าเอาแบบมีตแรกคงจะดีที่สุด ไม่ต้องมีกิจกรรมอะไรเลย มาเจอกันคุยกันแล้วก็กลับ แต่แบบนี้หลายๆ คนก็คิดอีกว่า แล้วแบบนั้นจะไปทำไม แต่ว่านะ ผมว่าแบบนั้นมันก็สนุกที่สุดแล้วละครับ กิจกรรมไม่ได้ทำให้เราคุยกันมากขึ้นเลย เพราะเราก็อยู่คุยแต่ในกลุ่มของเรามากกว่า ถ้าจะจัดกิจกรรมอะไรที่เหมือนเป็นเกมว่าต้องทำนู่นทำนี่ จะได้รู้จักกัน อายุก็ต่างกันมากเกินไป หลายๆ คนก็ไม่ได้อยากเล่นแบบนี้กันด้วย

บางทีก็ไม่ค่อยชอบที่มีบางคนพูดออกมาว่า ถ้ามีตติ้งไม่ตรงกับงานหนังสือ ก็จะไม่ไป ก็นะ รู้สึกว่าคนที่มามีตหลายๆ คนก็เริ่มจะทำตามใจตัวเองกันมากขึ้นเรื่อยๆ สุดท้ายกลุ่มมีตก็เป็นอย่างที่เห็น คนที่เข้าร่วมบางคนอาจไม่รู้อะไรหรอก แต่ถ้าลองมาทำอีบุ๊คมีตติ้งแล้ว จะรู้เลยว่า เรามีกิจกรรมกันมากน้อยแค่ไหน รู้จักกันมากน้อยแค่ไหน บางคนยังจำไม่ได้เลยด้วยซ้ำว่า มีใครมามีตติ้งบ้าง บางคนก็มาแล้วยังรู้จักคนในมีตอยู่แค่ไม่กี่คนเท่าเดิม ก็นะ เป็นซะแบบนี้

เพราะงั้น ก็คิดว่า อาจจะย้ายสถานที่ ย้ายวัน หรือย้ายอะไรต่ออะไรใหม่

ก็อยากให้แสดงความเห้นกันอ่ะครับ ตอนนี้ที่คุยๆ กันไว้แล้ว มันก็มีแบบว่า เช่น

- ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป อาจจะจัดแค่ปีละครั้งพอ หรือไม่ก็ไม่จัดไปเลย

- ที่อมรินทร์พลาซ่าแทบจะร้าง เราไปอยู่ที่นั่นกันก็ได้

แล้วก็ บลาๆๆ ที่ผมจำไม่ได้ ก็อยากให้มาเสนอแนะด้วยครับ

(รู้สึกว่าพิมพ์เหวงมาก)

• Replies 86
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• goddric

13

• PPF

10

• ジャッガ竜

9

• Dreammaker

7

Guest bulbabenz

โนคอมเม้นท์ ถึงเวลาก็หาเรื่องออกอีกแหละผม หะหะ

ถ้ารถไฟฟ้าผ่านแล้วถึงที่โดยไม่มีปัญหาอะไรก็พอจะชิ่งได้

เรื่องเจอเพื่อคุย มันก็จริงแล แต่ถ้าไม่ได้เตรียมเรื่องไปคุยก็หงอย too(แต่มันก็มีอยู่ดีแหละ ฮ่าฮ่า)

[me=スラりん教師]ส่องต่อไป[/me]

ผมว่านะ

-บางครั้ง มี้ตติ้งมัน ไม่จำเป็นต้องกิจกรรมเยอะมากก็ได้น่ะครับ แบบว่า มาคุยขำขำ แต่ก็อย่าคาดหวังว่าคนจะคุยจริงๆมาก เพราะว่า มันบังคับไม่ได้หรอก ว่ามามีต เราต้องคุย มันก็เกร็งๆนิดนึงใช่ม้า

-ปัญหาที่เห็นคือ ปกติไปมี้ตติ้งบอร์ด DS มันก็จะพกDSไปคนละเครื่อง มันก็จะไปเล่นกัน มีอะไรยึดเหนี่ยว แล้วไม่ได้เป็นกิจกรรมแบบบังคับทำอ่ะ แต่บอร์ดเรามันยังไม่มีมากขนาดนั้นน่ะครับ ที่เสนอ แต่ไม่ค่อยชัวร์นะ ก็คือว่า พวก โน้ตบุ๊ค อย่างน้อยมันมีเอาพวกแฟนซับมาดู หรือ เล่น PO อะไรงี้ หรือแม้กระทั่ง เอาแฟนอาร์ทมาช่วยเล่นกันอะไรงี้ (แต่ระวังเรื่องทรัพย์สินนิดนึง)

-ถ้ากิจกรรมที่คนมีส่วนร่วมได้น้อยกว่า5คน ก็อย่าจัด และอย่าจัดกิจกรรมพร้อมกัน ถ้ากรณีDSแข่งกัน ก็อย่าให้มีกิจกรรมซ้ำซ้อน พยายามให้คนมามุงดูเข้าไว้ อย่างน้อยดีกว่ากิจกรรมแยกกัน คนจะแตก หรือ ถ้าจะมีแฟนซับ หรืออะไรในโน้ตบุ๊ค ก็พยายามให้ทุกคนมามุงดูกันเข้าไว้ อะไรงี้ หรือแม้กระทั่งไพ่ยูกิก็ตาม

-ถ้าคุย ก็พยายามตั้งวงใหญ่วงเดียวเข้าไว้ อย่าเป็นสองวง

ก็จะค่อนข้างแก้ปัญหาได้นะครับ

จัดที่งานสัปดาห์หนังสือ ผมว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ตอนนั้นรู้สึกว่าทุกคนก็สนุกกันดี แต่ถ้าจะจัดที่อื่น ที่คิดว่าทุกคนสะดวก ก็จะทำอะไรกันดีละครับ บอร์ดเราเล่นโปเกม่อนกันในอีมูเยอะกว่าDSซะด้วยสิ

ก็คงจะต้องเล่นตอบคำถามโปเกม่อนชิงรางวัลเหมือนทุกทีน่ะครับ เพื่อให้มีกิจกรรมร่วมกันบ้าง

ขอเสนอกิจกรรมแทนแล้วกันนะ

เรายังไงก็ได้อยู่ล่ะ

กิจกรรมที่จะเสนอคือเล่น จริงหรือกล้า

ก็หมุนขวดหรืออะไรก็ได้

พอขวดชี้ไปที่ใครคนนั้นก็ออกมากลางวง

แล้วก็มีให้เลือกระหว่างจริงหรือกล้า

ถ้าเลือกจริง ก็จะถูกถามคำถามแล้วต้องตอบตามความเป็นจริงเท่านั้น(คำถามควรเหมาะสมด้วย)

ถ้าเลือกกล้า ถูกสั่งอะไรก็ต้องทำ(อันนี้ก็ต้องพิจารณาด้วยว่าเหมาะสมแค่ไหน)

กิจกรรมนี้มีส่วนร่วมได้หมดด้วย

อิอิ

ขอเสนอกิจกรรมแทนแล้วกันนะ

เรายังไงก็ได้อยู่ล่ะ

กิจกรรมที่จะเสนอคือเล่น จริงหรือกล้า

ก็หมุนขวดหรืออะไรก็ได้

พอขวดชี้ไปที่ใครคนนั้นก็ออกมากลางวง

แล้วก็มีให้เลือกระหว่างจริงหรือกล้า

ถ้าเลือกจริง ก็จะถูกถามคำถามแล้วต้องตอบตามความเป็นจริงเท่านั้น(คำถามควรเหมาะสมด้วย)

ถ้าเลือกกล้า ถูกสั่งอะไรก็ต้องทำ(อันนี้ก็ต้องพิจารณาด้วยว่าเหมาะสมแค่ไหน)

กิจกรรมนี้มีส่วนร่วมได้หมดด้วย

อิอิ

ยังกะกิจกรรมในวง แอลกอฮอล์ แน่ะ ไม่ดีมั้ง ถ้าคนที่ "ไม่เอา" เลยมันจะปิดตัวครับ คนยังไม่สนิทกันขนาดน่าเล่นเกมนี้กันได้ครับ

ไม่รู้จะเสนออะไร - -"

เรื่องงานมีตที่งานหนังสือ ผมก็ว่าโอเคแล้วนะ เพราะว่าอย่างน้อยๆ คนที่พ่อแม่ไม่อนุญาตให้ไป ยังหาข้ออ้างที่จะไปได้(อ่าว)

กิจกรรม อันนี้ผมไม่ค่อยสันทัดแหะ - -"

การเดินทาง ถ้าเกิดจะไปมีตที่อื่นที่ไม่ใช่งานหนังสือ อยากให้คงคอนเส็ปท์เรื่องการเดินทางด้วยรถไฟฟ้าไม่ก็รถใต้ดินดีกว่าฮะ เพราะเชื่อว่าถ้าไปไกลๆ เช่นฟิวเจอร์รังสิต เซ็นราม2 แฟชั่นไอส์แลนด์ เซ็นแจ้ง บลาๆๆๆ เด็กหลายๆคน เชื่อว่าคงจะนั่งรถเมล์มา่ไม่ถูกกัน (นอกจากศึกษาเส้นทางมาดี ไม่ก็พ่อแม่มาส่งให้) - -" อย่างเช่น MBK พารากอน เซ็นลาด CTW(ถ้าเปิดแล้วนะ - -) สวนจตุจักร สวนรถไฟ สวนลุมพินี อะไรเงี้ย

แต่จัดที่งานหนังสือ โอเคสุดแล้วฮะ ผมว่า มีสถานที่กว้างพอที่จะทำกิจกรรมด้วย วิวก็สวยดี :pika01:

สำหรับคนที่อยากดูงานหนังสือ ผมว่า น่าจะเพิ่มเวลาเดินงานนะ - -" หรือถ้ามันรบกวนคนที่มามีตติ้งจริงๆ ก็น่าจะมาวันอื่นอะ - -" สุดท้ายยังไงๆปัญหาก็ต้องตกไปอยู่ที่สต๊าฟสินะ lllorz

สรุป เป็นอย่างเก่าเท่าที่เคยมี ดีที่สุดแล้วฮะ!!! :pika03:

ปล.คราวหน้าขอเพิ่มกิจกรรมสำหรับไพรเวทคอสเพลย์ด้วยนะ ฮาาาา (เกี่ยวไหม - -)

ถามว่าจะเอายังไง  ผมก็เสนอแบบครั้งแรก

เพราะจากสามครั้งที่ผ่านมา  ผมก็อยู่ถึงจบงานไม่ได้สักครั้ง อันนี้ก็ต้องขอโทษด้วย

ส่วนงานจะจัดวันไหน  ยังไงก็ต้องยังคงเป็นงานหนังสือเช่นเดิมอยู่ดี  และก็แนะนำให้อยู่ในศูนย์สิริกิติ์นั่นล่ะครับ  ใครจะเดินไปงานก็ได้  จะได้ไม่มีปัญหาอะไร

ความคิดส่วนตัวผมก็ชอบแบบแรกสุดมากกว่านะ แหะๆ

จะรอดูนะครับว่าผมกลับมาแล้วยังจะมีมีตกันอยู่รึเปล่า ;P

ป้าว่าไปร้องเกะดีกว่า เชื่อว่าทุกคนคงเคยร้องและไม่อายที่จะร้องด้วย (มั้ง)

Guest bulbabenz

ป้าว่าไปร้องเกะดีกว่า เชื่อว่าทุกคนคงเคยร้องและไม่อายที่จะร้องด้วย (มั้ง)

ไม่เคยร้องและไม่ร้องแน่นอน

โป๊ยยโย่~!

อยากไปงานหนังสือ> <///

/ไปมาแต่ครั้งที่2 OTZ

อยากอยู่ตรงมุมเดิมแฮะ นั่งๆนอนๆอยู่ตรงนั้น ถ้าครังนี้มีโอกาศก็จะไปน่ออ (ไม่รู้ว่าจะไปได้รึเปล่าเพราะเดี๋ยวนี้เข้าบอร์ดน้อยลงมาก..)

^เดินมาแทรกแล้วเดินจากไป..

ไม่เคยร้องและไม่ร้องแน่นอน

โป๊ยยโย่~!

แบบนีน่าพาไปเปิดคอนเสิร์ตแฮะ 555+  :pika10:

//me นานๆมาส่องบอร์ด

อยากให้จัดที่ไปด้วยรถไฟฟ้า หรือใต้ดินเพื่อความสะดวกครับ

ส่วนถ้ามีคนแบบแต๊ก รุ้สึกเกร็งมากๆ เวลาอยุ่กับคนที่ไม่คุ้นเคยอ่ะครับ

อยากได้อะไรที่ทำให้รุ้จักกัน แล้วทำให้หายเกร็งได้เยอะๆ

ส่วนพี่ทัช Truth or dare ถ้าไม่สนิทกันจริงๆ จะกล้าเล่นกันหรอ

ง่า มีต3ไม่ได้ไป/meยังไม่รู้จักบอร์ดนี้เลย

สำหรับเด็กใหม่ที่พวกเค้า(น่าจะ)รู้สึกเกร็งๆ(น่าจะ)เพราะว่าไม่มีใครสนใจ

ส่วนมากจะพูดคุยแค่คนที่รู้จักกันซึ่งถ้าเป็นเด็กใหม่จะไม่ค่อยรู้จักใคร

ทั้งๆที่บางทีเค้าอาจมาเพราะอยากรู้จักคนในบอร์ดก็ได้

ปัญญาหา(น่าจะ)เป็นเช่นนี้

-ไม่กล้าขัดเวลาเค้าคุยกัน เพราะกลัวว่าคนทั้งกลุ่มจะไม่ชอบ(ส่วนใหญ่ทั้งกลุ่ม)

-เวลาคนอื่นทักมาเป็นกลุ่มจะเงียบๆ เพราะว่า กลัวว่าเค้าจะมาแกล้ง

-หากมีเวลาว่างเด็กใหม่จะชอบอยู่คนเดียว เพราะว่า คนอื่นๆก็จะมีกิจกรรมแบบแบ่งเป็นกลุ่มๆ

การ์ดยูกิ ขี่จักรยาน คุยกัน ส่วนมากจะเป็นกลุ่มๆทำให้เด็กใหม่นั้นจะไม่มีไรทำนอกจาก

นั่งเล่น อ่านหนังสือ เล่นเกม คนเดียว (คือเหงาอะนะ)

และอื่นๆมากมาย

ส่วนสถานที่ ผมว่างานหนังสือแหละแหล่มที่สุด ถ้ามี งานมีตอีกPalmคุJอยากไป~~

แต่รถติดนะ

ถ้าอยากให้รู้จักกันผมว่าน่าจะเริ่มจากคนที่อายุพอๆกันก่อนเพราะจะคุยกันได้ง่าย

คุยแบบ2คนก่อนแล้วค่อยๆทำความรู้จักกับคนอื่นๆ

กิจกกรม อืมอันนี้ยากมีคนรักการอ่านเยอะถ้าเป็นงานหนังสือจะดึงคนออกมาจากแหล่งหนังสือนั้นยากแต่ถ้าจะจัดที่อื่นมันก็ไงๆอยู่นะ

ก็คงงั้งละถ้าผมไปผมจะเข้ากับคนอื่นได้รึป่าวก็ไม่รู้

เอิ้กๆไม่ได้ไปแต่พูดเหมือนไปมาเลยนะ

น่าสนนะครับ

อยากฟังเสียงของแต่ละคนจัง

แต่คงมีตแบบร้องเกะยากนะครับผมว่า

เพราะเด็กๆจะหาข้ออ้างไม่ได้

น่าสนนะครับ

อยากฟังเสียงของแต่ละคนจัง

แต่คงมีตแบบร้องเกะยากนะครับผมว่า

เพราะเด็กๆจะหาข้ออ้างไม่ได้

งั้นทำแบบเคโมะมั้ยครับ

http://www.kemodungeon.com/viewforum.php?f=17&sid=760728648c8e3c7bb0d1501a8ef1e74c

[me=ปอมคุง]ชิ่ง[/me]

ถ้าร้องเกะผมผ่านอ่ะ เขินๆ

ปล. หมดเงินเยอะแหงๆ

ปล.2 ทำแบบนั้น ผมเป้นเฮดไม่ไหวหรอก

ก็แชร์ๆกันก็ได้นี่นิน

อิอิ

อย่างร้องเกะกับคนในบอร์ดถ้าเป็นไปได้อ่านะ

ร้องเกะผมว่าถ้าจะไปนี่ไปต่างหากดีกว่า เพราะว่าบางคนก็คงไม่ค่อยอยากร้องเกะอ่ะ

ถึงแชร์กันแต่ผมไม่ร้องเกะกับเด็กๆ นะเออ

เสียงห่วยบรม

ฟังปอมร้องง่ายกว่าเยอะ

ป้าขอเพิ่มเติม อาจจะทำกิจกรรมแนะนำตัว ตอบคำตอบแจกของรางวัล เตรียมรางวัลมาคนละ 1 ชิ้น ตามความสมัครใจ เลือกสถานที่ที่สามารถรวมคนได้ง่าย จะได้ทำกิจกรรมร่วมกันจริงๆ เพราะเท่าที่อ่านครั้งที่ผ่านๆมาคือจับกลุ่มแล้วก็ทำกิจกรรมกันเอง ไหนๆมามีทแล้ว ทำกิจกรรมให้รู้จักกันหมดเลยดีกว่าเนอะ

ของป้าน่าสนครับ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าทำเป็นแบบบัดดี้อาจจะดี ก็ได้ จะพยายามจัดให้พี่ๆ อยู่กับน้องๆ อ่านะ

เรื่องแนะนำตัว มันค่อนข้างยาก คนที่ไปหลายๆ คนไม่พูดอะไรกันเลย ผมต้องพูดแทนให้อ่านะ

แต่ปัญหาสำหรับกิจกรรมก้คือ เรื่องสถานที่นี่ละ อยากให้เป้นแบบมีตแรกที่สุดละ อิอิ

กำลังจะบอก  ให้แลกของกันดีกว่า

แต่ใจจริง ของที่แลกกันไม่อยากให้แพงอ่ะครับ

อาจจะเป็นของส่วนตัว(แต่ถ้าเป็นของใช้เช่นผ้าเช็ดหน้าก็เกินไป 55)

ของส่วนตัวก็เช่น พวกพวงกุญแจ  หรืออะไรประมาณนั้น :pika08:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.