Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Re-write] The Story of Life I Part 1 เหตุผลของสมุดบันทึก

♏☤ṧ⊥εґ ℉

Recommended Posts

Root วิ่งมา พา Xenon no:1 และ Tim เดินออกมาจากตึกใหญ่

New:นี้คือชีวิตของ Xenon no:1 นี้คือครอบครัวของเธอ...

New:เธอเลี้ยงเด็กที่โดนพ่อแม่ฆ่าตายเพราะสงครามไว้....

New:เธอเลือกที่จะใช้ชีวิตโดยเลี้ยง Tim ลูกบุญธรรมของเธอ..

New:ทั้งๆที่เธอจะเมินก็ได้...

New:แล้วนายดูตรงนู่น....

New ชี้ไปที่ Alen ที่กำลังสงบ

New:คนๆนั้นก็เลือกใช้ชีวิตโดยที่ทำงานเป็นหน่วยงานทำงานเป็นทีม เสี่ยงตาย

เพื่อมาตามหาหัวหน้าพวกเขา ทั้งๆที่เขาจะเมินก็ได้...

New:และพวกฉันก็มุ่งหมายที่จะช่วยโลกนี้จากคำทำนายจากอนาคต...

New:ฉันจะไม่ทำอะไรเลยก็ได้..ปล่อยให้โลกนี้แตกไปซะก็ยังได้

New:คนเรานะ...เส้นทางนะ...มันมีหลายทาง....

New:นายคือคนกำหนดชตาชีวิตตัวนายเอง....

Xenon Unkown:.....

Xenon Unkown เดินออกจากที่นั้น...

Xenon Unkown:นี้ Xenon N ...

Xenon Unkown:เราคงต้องไปจากที่นี้แล้วละ...

Xenon N:ครับ...

ตูม!!!

ทั้นใดนั้นเอง เกิดระเบิดขึ้นที่ตัวของ Xenon Unkown

Xenon Unkown ตัวขาดครึ่ง...

Xenon N:ใครมันเป็นคนทำแบบนี้!!

Empty:!!

Root:!!

New:!!

Xenon No:1:!!!.

Tim หลบหลัง Xenon No:1

Xenon Unkown:ฉันฝากดูแลและปกป้อง....... Xenon No:1 ด้วยนะ.... Xenon N

Xenon Unkown: Xenon จบแล้ว....

และ Xenon Unkown ก็หมดลมหายใจลงไป.....

Xenon No:1 :ใครเป็นคนทำแบบนี้!

Xenon No:1 วิ่งเขาไปดู Xenon Unkown

New:แกนั้นแหละ.....ที่แพ้ตัวเอง.....

Koza:ตายไปซะได้ก็ดี!

Koza:มันคงเป็นเวรกรรมของมันที่เกิดมาบนโลกนี้!!

Empty:นี้ Koza..

Empty มองหน้า Koza

Koza:มีอะไรหรือ...

Empty:นายมันไมต่างอะไรกับสวะเลย!!!!!

Empty ต่อยหน้า Koza

Empty:คิดว่าฉันไม่เห็นหรอว่านายนะ....Koza!

Empty:นายนะมี รีโมตสองอัน!

Koza: (แย่ละซิความแตกละ!)

Xenon N:แก.......

Xenon N พุ่งเข้าไปต่อยหน้า Koza อย่างเต็มแรง

Koza กระเด็นและล้มลง

Alen ลุกขึ้นมาและเดินมาหน้า Koza

Alen พูดด้วยน้ำเสียงที่หมดแรง...

Alen:ฉันขอจับกุมแก....

Alen:ข้อหาทำการทดลองผิดกฏหมาย โดยไม่ขออณุญาติ...

Alen:แกเป็นต้นเหตุทั้งหมดของเรื่อง....

Alen หยิบกุญแจมือในกระเป๋ากางเกงมาจับ Koza...

Koza สลบลงลงไป...

New:นี้คุณ คนทำความสะอาด..

Alen:มีอะไรหรอ...

New:พาพวกผมไปพักทีเถอะ....

New:พวกผมเหนื่อยมากแล้ว......

New หลับลงเพราะความเหนื่อย...

Root:นั้นซินะ...

Empty:ฉันจะได้ไปเปลี่ยนเสื้อผ้าและอาบน้ำซักทีนะ~!

Alen:ผมจะส่งพวกคุณไปพักในที่ๆดีที่สุดเลยครับ....

หลังจากนั้น ทุกอยางก็เป็นไปด้วยดี Koza โดนจับกุมสถานที่แห่งนี้ถูกคำสั่งปิดร้างห้ามคนเข้า... Xenon No:1 Tim และ Xenon N ได้แอบออกไปจากสถานที่แห่งนั้นอยางไร้ร่องรอย...Xenon Z ได้หนีออกไปเช่นเดียวกัน...

New Root และ Empty ถูกส่งไปพักที่โรงแรมแห่งหนึ่งในเมืองหลวงของประเทศโวเกล่า เมือง เวก้า.....

โปรดติดตามชมตอนต่อไป...

Mr.F Report

ปิดเทอมแล้ว~ สวัสดีครับผู้อ่านและผู้ที่มาส่องวันนี้ผมก็ได้มาลงนิยายของผมแล้ว~ ตอนนี้ก็ดำเนินมาถึง Part 34

ปิดเทอมนี้จะลงฟิคให้มันถี่ขึ้นหน่อย

เส้นทางของฟิคเรื่องนี้เริ่มเดินทางมาใกล้แล้วซินะ ซินะ =w= ในช่วงเวลาที่ผมติดงานและปั่นงานอย่างบ้าคลั่ง

ผมได้คิดอะไรหลายอยางได้เยอะแยะ เช่นตัวละคร เนื้อเรือง เป็นต้น ไม่รู้ว่าทำไมมันไปคิดออกตอนช่วงวุ่นวายแบบนั้นนะ ???

เหอะๆช่างมันเถอะครับวันนี้ผมมีรูปหน้าปกหนังสือนิยายเรื่องนี้ด้วย ทำเองตอนช่วงหลังวันสอบใหม่ๆ ก็ความอยากทำขึ้น

ได้แค่ออกแบบไว้นั้นแหละไม่ได้ใช้จริงหรอกครับ +555

แต่ถ้าได้ทำจริงๆผมคงต้องมานั้งแต่ใหม่เพิ่มรายละเอียดและสิ่งต่างๆให้มันมากกว่านี้

สำหรับ Part นี้คงไม่มีอะไรมากแล้วขอลาด้วยภาพนี้นะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามและมาส่องนะครับขอบคุณมากครับ =w=

• 3 weeks later...

หลังจากเหตุการ์ณที่เกิดขึ้นผ่านมาแล้ว 1 วัน New Root และ Empty ได้ตื้นขึ้นมาจากห้องพักในโรงแรมและทุกคนได้นั้งพักผ่อนกันที่ ห้องรับแขกโรงแรมทุกคนกำลังคุยกันเรื่องจะเอายังไงกันต่อไป...

New:แล้วจะไปที่ไหนกันต่อดีละ....

New:ฉันว่านะเวลาเริ่มน้อยลงทุกวันแล้วละ....

Root:นั้นซินะ....

Empty:อืม....

Root:จะว่าไป...พวก Xenon ตอนนี้หนีไปไหนแล้วนะ....

Root:หวั่งว่าคงจะไม่มากวนเราแล้วละ...

New:ฉันเชื่อว่า N นั้นคงจะพา No:1 ไปที่ๆปลอดภัยที่สุดตามคำสั่งของUnkown แล้วละ...

New:Xenonนะ.....ล้มสลายไปแล้ว....

PART 35

ตอน เศษเสียวของความผิดพลาด

......หลังจากที่ N ได้ทำตามคำสั้งเสียของ Xenon unkown ก่อนตายเขาได้พา No:1 ซึ่ง Xenon Unkown ได้บอกให้ดูแลก่อนที่จาสิ้นชีวิตลง...N ได้พา No:1 และ Tim หนีออกมาจากฐานทัพ...

ณ ห่างจากนอกเมืองหลาย ก.ม N No:1 และ Tim ได้หลบฝนอยู่ที่ป้ายรถเมย์ร้าง

No:1 :นี้ท่าน N  ค่ะเราจะไปไหนละค่ะ...

N:....

N:เราจะไปที่ๆ เธอปลอดภัย...

Tim:แล้วมันที่ไหนละตาลุง N

N:แกนะ...เงียบไปเลยไอ้เด็กน้อย..

N:ฉันมาดูแล No:1 ไม่ได้มาดูแลแก!..

N:ฉันจะฆ่าแกซะ.....จะได้ลดภาระ...

No:1 :อย่าทำอะไร Tim นะ!!

No:1 :ถ้านายทำฉันจะฆ่าตัวตายตาม....

N:..ชิ..

Tim:...แบร่ๆ...ตาลุง...

Tim โดน No:1 ตบหัว..

No:1 :Tim อีกคนอย่าไปยุ่งลุง N ให้มากละ..

No:1 :เขาช่วยเราออกมาก้ดีแค่ไหนแล้ว....

Tim: ครับๆ....

Tim :จะว่าพวกเราเหมือน พ่อแม่ลูกมาหลบฝนจังเลยนะครับ....

N: ....

No:1 :นี้ Tim อย่าพูดอย่างงั้นซิ..ลุง N นะไม่มีทางชอบแม่ได้หรอกหน่า...

Tim: ผมว่านะลุง N ไม่เหมาะกับแม่หรอก..

Tim:ทั้งหน้ากลัว..และไม่มีมนุษย์สัมพันธ์เลย....

N:มนุษย์สัมพันธ์หรอ...?

No:1 :อย่าไปว่าลุง N เขาอย่างงั้นนะ Tim...

Tim:ขอโทษครับ...

ฝนได้อยุดตกลง..

N:เดียวฉันจะออกไปซื้อของกินที่หมู่บ้านใกล้ๆนี้นะ..

N:อยู่ที่นี้อย่าออกไปไหนละ...

Tim:ครับ..

No:1 :ค่ะ~

N เดินออกไปจากป้ายรถเมย์ร้างเดินไปยังหมู่บ้านใกล้ๆเขาไปถึงตลาดเล็กในหมู่บ้าน...

และเขาได้มองไปรอบๆเพื่อจะหาของกิน...

N:....

N:นี้มันก็นานมากแล้วที่ฉันกำเนิดขึ้นมา...

N:ไม่อย่ากเชื่อเลยว่า...ฉันเคยเป็นมนุษย์ธรรมดา...

N: ความทรงจำที่เป็นมนุษย์ปกติ...ฉันนึกไม่ออกเลยจริงๆ....

N: ฉันไม่น่าอย่ากรู้ความจริงเลย....

N:ก่อนออกมาจากที่นั้น...ฉันไม่น่าไปดูข้อมูลนั้นเลย..

N:ฉัน....

N:ไม่ได้เจอกันนานเลยนะ M.....

M:ฉันก็เหมือนกัน...

M:..ตั้งแต่ไปทำภารกิจอะนะ...

M:.......N ฉันมีเรื่องอย่ากจะคุยกับนายหน่อย...

M และ N ได้ไปหาที่คุยกันอย่างลับๆ..

M:......N ใครเป็นคนฆ่า Unkown ...

N:..เธอจะรู้ไปทำไมละ.....

M:....ฉันจะไป..แก้แค้นมัน......

N:...คนที่ฆ่าท่าน Unkown โดนจับไปแล้วละ....

N: มันใช้ รีโหมตของผู้สร้าง ท่าน Xenon Unkown ระเบิดตัวท่าน...

N:แต่ตอนนี้..มันโดนจับตัวไปแล้วละ....

M:ฉันขอถามหน่อย จะเอายังไงกันต่อไปดี.....

N:ฉันคงต้องใช้ชีวิตแบบปกติ แบบมนุษย์ทั่วไปเขาทำกันนั้นแหละ...

N:ฉันต้องดูแล น้องของ ท่าน Xenon Unkown ตามคำประสงค์ที่สั้งไว้ก่อนตาย...

N:ฉันก็พึงรุ้เหมือนกันว่า Xenon No:1 เป็นน้องของ ท่าน Xenon Unkown ....

M:ฉันไม่เชื่อหรอกว่า.... ท่าน Xenon Unkown จะเป็นห่วงใครเป็นเหมือนกัน....

N:จริงๆแล้วเรื่องที่ฉันมาอย่ากลองมาอยู่แบบมนุษย์ปกติก็เพราะว่าคนๆนึง....

M หยิบปืนมาจ้อหัว N

a>

M:ใครกันที่มัน เปลี่ยนความคิดนายได้ละ..

N:จะยิงก็ยิงมาซิ...

M:ฉันไม่กล้ายิงนายหรอก...

N:คนๆนั้นเขาชื่อว่า... New เป้าหมายที่องค์กรณ์เราจะทำลายไง...

N:ทั้ง ฉันและ ท่าน Xenon Unkown เมื่อได้ฟังสิ่งที่เจ้านั้นพูดพวกฉันก็...

M:ฉันไม่อย่ากจะเชื่อเลยจริงๆนะ!! นายโกหกฉันใช้ไหม!!

M:พวกนายหวั่นไหวกับคำพูดงันหรอ!!

N พลัก M ออกจากตัวเขา..

N:ฉันอย่ากจะให้เธอไปหาเจ้านั้นด้วยตัวเธอเอง....

N:ฉันไม่มีอะไรจะพูดกับเธอแล้วขอตัวก่อน......

N เดินออกจาก M แต่ทว่า M ตะโกนออกมาว่า

M:ฉันจะไปฆ่ามัน!!!  คนที่เปลี่ยนนายได้ถึงขนาดนี้!!

M:ฉัน...ต้องการ....นายแบบเดิมมากกว่า!!!

M วิ่งออกจาก N แล้วออกจากหมู่บ้านไป...

N:ฉันจะรอดูนะ New นายจะรอดหรือปล่าว....

N:ฉันอย่ากจะรู้เหมือนกัน.....

N ที่เดินกลับมาที่ป้ายรถเมย์

No:1:นี้ N ซื้ออะไรมากินมั้ง..ฉันกำลังหิวเลย~

N:(แย่ละซิลืมซื้อของกินมา)..

N:ออ..คือว่า...

Tim:(ตาลุงทึมนั้นลืมซื้อของมาแน่ๆ)

กลับมาทางด้าน New ที่กำลังพูดคุยกับ Empty และ Root อยู่ในโรงแรม..

Empty:แต่ว่านะ New....

New:มีอะไรหรอ Empty..

Empty:ฉันยังสงสัยเกี่ยวกับคนที่สร้าง พวกนั้นอยู่นะ....

Empty:ทำไมเขาถึงรู้ได้ละว่าพวกเราเป็นใคร...ต้องการอะไร....

Empty:และทำไมต้องมาทำร้ายเราเพื่อจุดประสงค์อะไรกันแน่......

New:อืม...

New:นี้ Empty ...

New:ฉันว่านะมันต้องมีที่ไหนซักแห่งแน่ที่บอกทุกอย่างเกี่ยวกับพวกเรา...

New:ไม่งั้นพวกนั้นไม่มีทางรู้เรื่องพวกเราได้หรอก....

Root:แย่จังเลยนะสมุดของปู่ฉันดันลืมไว้ที่บ้านของ น้า Weed

Empty:ฉันว่านะ....

Empty:พวกเรานะ...

Empty:ลองหาอะไรจากเมืองนี้กันเถอะ..

Empty:ไม่แน่ว่าโชคชะตาอาจพาเรามาที่เมืองนี้ก็ได้นะ...

Empty:ลองไปสำรวจเมืองนี้กันเถอะ (=w<~)

Root:อย่ากเที่ยวซินะ..(= =)

New:นั้นซินะ....(= =)

Empty:พวกนายนี้มันคิดได้เรื่องเดียวซินะ!

Empty:จะนั้นรอความตายอยู่นี้ก็เชิญ! ฉันไปหาคนเดียวก็ได้!

Empty เดินออกไปจากโรงแรม...

New:ดะ เดียวฉันไปด้วย....

Root:อย่าทิ้งกันซิ~!!

New และ Root เดินออกไปจากโรงแรม

Root:(เอาแต่ใจจริงๆนะผู้หญิงเนีย...)

Empty:(ทางจิต)(ฉันได้ยินนะ!)

Root: (เหะๆ หลงส่งไปทางจิตนะ...)

New: (= =)

New:(ทางจิต)(ทุกคนระวังตัวหน่อยก็ดีนะฉันรู้สึกว่าเมืองนี้ไม่คอยจะสงบซักเท่าไร...)

Root: อืม..

Empty: เข้าใจแล้ว...

ทุกคนเดินเที่ยวเมืองอย่างสงบเงียบ...ไม่ค่อยมีผู้คนมาพลุกพลาน.....เมืองเงียบร้างราวกับว่าจะเกิดอะไรขึ้น...

ทุกคนได้อยุดอยู่หน้าเทพีผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้าและมองด้วยความตื้นตาตื้นใจ...

Root:มันใหญ่มาก!!

New:นั้นซิ...มันใหญ่มาก...

Empty:ลองเข้าไปดูกันไหมในนั้นนะ....

New:อืม....

a>

New Root Empty ได้เดินเข้าไปในตัวเทพีผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้า...ทุกคนมองไปรอบๆในตัวอาคาร...

New:เหมือนมาเที่ยวมิวเซียมเลยนะ...

Root:นั้นซิ...

Root:แต่ว่า...

Root:ทำไมฉันรู้สึกว่าคนมาน้อยจังเลยเหะ....

Root:ไม่ซิคนไม่มาเลยต่างหาก...

ทันใดนั้นมีหญิงคนนึ่งวิ่งมาหาพวก New Root Empty ด้วยความเร่งรีบ..

????:สวัสดีค่ะทุกคน...

New:???

Root:????

Empty:????

????:ดิชั้นเป็นไกด์พาเที่ยวสถานที่แห่งนี้...

????:ขอโทษที่ลืมแนะนำตัวนะค่ะดิชั้นชื่อ Mol

Mol:ยินดีต้อนรับสู่เทพีผู้บุกเบิกเมืองนะค่ะ....

Mol:เชิญทางนี้ค่ะ....

และทุกคนก็เดินไปเที่ยวชมสิ่งของต่างๆภายใน และ ได้รับความรู้ต่างๆจากการเที่ยวชม..

Root:ออคือ ไกด์ Mol ครับ...

Mol:....มีอะไรค่ะ...

Root:ออคือว่า...

Root:ห้องน้ำไปทางไหนครับ...

Mol:อยู่ข้างบรรไดทางขึ้นไปชั้นบนค่ะ...

Root:ขอบคุณมากครับ...

Root วิ่งไปเข้าห้องน้ำด้วยความรีบเร่ง...

หลังจากที่ Root เข้าห้องน้ำเสร็จเขาก็เดินออกมาจากห้องน้ำ...

Root มองบรรไดทางขึ้นไปชั้นบน...

Root:นี้ทางขึ้นไปชั้นบนซินะ..

Root:ขึ้นไปชมวิวรอพวกนั้นดีกว่า....

Root เดินขึ้นบรรไดไปชั้นบน...

Root เดินขึ้นไปบรรไดเรื่อยๆระหว่างทางขึ้น Root ได้เห็นอะไรบ้างอย่าง

นั้นก็คือนกตัวนึงท่าทางแปลกๆ...

a>

Root:นั้นมันนกอะไรหว่า...ไม่เคยเห็น...

ทันใดนั้นเองนกก็มองหน้า Root ...

Root:????

????:นี้แก! มองหน้าฉันมีปัญหาหรือไง!?

นกที่ มองหน้า Root พูดกับ Root

.

.

.

.

.

.

Root:...

Root:!!!

Root:นกพูดได้!!!

ทั้งRoot และ นกตัวนั้นตกใจ

Root:ก็แกไงละ!!

????:จ๊ากกก!!

????:ฉันไม่ใช้นก!! ฉันก็คือฉันและฉันไม่ใช้นก!!!

Root:ก็เห็นๆกันอยู่ว่าแกเป็นนก!!

Root:หรือฉันตาฝาดไปนะ!!

Root ขยี้ตาตัวเองเบาๆแล้วมองไปที่นกนั้นอีกครั้ง...

????:มองอะไรเหะ!!

Root:ฉันไม่อย่ากจะเชื่อนกพูดได้!!!!

โปรดติดตามตอนต่อไป..

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และ ส่องนะครับ ^ ^

นก พูดได้? //me นั่งอ่านแบบงงๆ

รู้สึกเหมือนจะโดนดาเมจการจิ้น N x Xenon no.1 #ผิดๆ

M คือใครฟะ? ผู้หญิงสินะ แต่ไม่เห็นหน้าอ่ะ '_'

ติดตามตอนต่อไปครับ ... อัพยาวดีจริงๆ .. lol

• 4 weeks later...

เพิ่งได้เข้ามาอ่านค่ะ สนุกดีนะคะ รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะ~ :pika01:

[glow=red,2,300]*อ่านเล็กน้อยก่อนอ่านนะครับ[/glow]

ตอนนี้ผมมีอะไรจะบอกครับ ผมประสบปัญหาอยางนึง ผมพรรณาภาพแล้ววาดไปเป็นรูปไม่ได้ครับ.....ความสามารถไม่ถึงจริงๆในการวาด(จริงๆไม่ถึงนานละ) .....Partนี้จึงไม่ได้ลงภาพนิครับขออภัย ;A; แต่ว่าผมได้ใส่คำบรรยายทดแทนไปแล้ว

สำหรับใครอยากเห็นหน้าตาตัวละคร อุปกรณ์สิ่งของต่างๆ ผมจะวาดแยกมาให้ครับ ส่วนรูป Part นี้ถ้าผมวาดได้ผมจะตามมาลงที่หลังนะครับ (จริงๆแล้วดองมานานมาก ผมก็นะไม่อยากให้มันดองซักเท่าไรเลยมาลงก่อน) ขอบคุณทุกท่านที่มาอ่านนิยายผมนะครับ ^ ^  (สำหรับ Part นี้ขออภัยจริงครับ)

ณ เมือง เวก้า ประเทศโวเกล่า ใจกลางเมือง..

กลุ่มนักเลงข้างถนนทั้งสองคนได้เดินมาเจอกัน...บรรยากกาศรอบข้างท้องฟ้าครึ่มแบบปกติของประเทศแห่งนี้....

บรรยากาศในเมืองเงียบสงัดราวกับว่าเป็นเมืองร้างไร้ผู้คน ทั้งสองกลุ่มได้เดินเข้ามาหากัน...

????:ฉันไม่ได้เห็นท้องฟ้าประเทศนี้แบบนี้มานานแล้วนะ...Zass

Zass:ฉันก็ว่าอย่างงั้นแหละ...นะ...ไอ้Gumodo

Gomodo:มันอาจเป็นรางดีของข้าก็ได้...

Zass:มันไม่ใช้ของคนอย่างแกหรอก...

Gomodo:มันเป็นรางดีของฉันต่างหาก!

Zass:หน่อยแน่แก!!!

และคนทั้งสองกลุ่มก็ยกพวกตีกันอย่างเช่นทุกๆวันกลายเป็นกิจวัฒน์ประจำวันของพวกเขาไปแล้ว..........

Opening

PART 36

ตอน การทะเลาะกันของพวกพ้อง

ณ ข้างใน เทพีผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้า Root ที่ได้พบเจอกับนกประหลาดที่สามารถพูดคุยได้

Root กำลังตกใจอย่างมากและได้มองหน้านกตัวนั้น...

Root:นะ...นี้แก...พูดได้จริงๆซินะ...

นกตัวนั้นได้เดินเข้ามากใกล้ Root พร้อมบอกว่า..

????:ข้าก็เป็นสิ่งมีชีวิตที่พูดได้นะ!และข้าไม่ใช้นก

Root:อย่าเข้ามานะ! ไอ้ตัวประหลาดพูดได้!

????:หะ??

นกตัวนั้นทำหน้าสงสัย...

????:ไหนตัวประหลาด!?

Root:กะ..ก็แกไงฉันบอกไปแล้ว!!

นกตัวนั้นกระพือปีกและมาหา Root

????:ข้าไม่ใช้ตัวประหลาด และ ข้าไม่ใช้นกนะ!!!

Root:อย่าเข้ามานะไอ้นกบ้า!!

Root ด้วยความตกใจจึงวิ่งลงมาจากบรรได

Root:ฟูว.....

Root:..ฉันกำลังเบลอๆเห็นภาพและเสียงหลอนแน่ๆ..

นกตัวนั้นโผล่มาตรงหน้า Root

????:นายตกใจอะไรหรือ??

Root:หะ!!!!

Root ตกใจและวิ่งลงมาหา พวก New Root ที่กำลังชมสิ่งของภายในสถานที่แห่งนี้...

Root:นะ....นกพูดได้!!

Root:ตรงนู่นนะ!!!

New:ใจเย็นๆก่อน Root...

New:นักบ้าอะไรมันพูดได้เหะ....

Root:ฉันเห็นจริงๆนะลองไปดูตรงบรรไดซิ....

ทุกคนวิ่งตาม Root ไปจุดที่ Root เห็นนกตัวนั้น...แต่ไม่เห็นอะไร?

Root:มะ...มันหายไปไหนแล้ว!

Empty:นายตาฝาดไปเองหรือปล่าวเหะ...

Root:ฉันเห็นจริงๆนะ...

New: Root แผลนายที่โดนยิงคงจะทำให้นายเหนื่อยซินะ...

New:ถ้าไม่ไหวไปพักโรงแรมก่อนก็ได้นะ...

Root:แต่ว่าฉันเห็นเต็มสองตายเลยนะ!

Empty:เอาเถอะๆนะ...

Empty:ถ้ามันมีอยู่จริงๆคุณ ไกด์คงบอกพวกเราแล้วละ...

Mol:ในสถานที่แห่งนี้ไม่มีนกแบบนั้นหรอกค่ะดิฉันยืนยันได้....

Mol:...

Root:แต่ว่า!

Empty:ไปดูชั้นบนกันเถอะค่ะ...

Mol:ตามฉันมาเลยค่ะ

New Empty และ ไกด์ Mol เดินขึ้นไปชั้นบน...

Root เดินตามไปที่หลัง

Root:ชิ...

Root:หายไปไหนนะไอ้นกนั้น....

หลังจากนั้นทุกคนก็เดินมาถึงชั้นบนของเทพีดาดฟ้าผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้า...

ทุกคนต่างมองวิวไปรอบๆ....บรรยากาศเมืองเงียบผิดปกติจากตอนที่มาครั้งแรก...

ไกด์Mol ได้แนะนำและเล่าประวัติต่างๆของเมืองให้ฟัง...

Root:นี้คุณไกด์ครับ..?

Mol:ค่ะ??

Root:ออ..คือไม่อนุญาคิให้ขึ้นไปบนรูปปั้นเทพีหรอครับ....

Mol:ออ..ค่ะ..คือที่นั้น..มัน..

New มองหน้าไกด์ Mol

New:มันอะไรหรอครับ..

Mol:.. ทางเจ้าของเขาไม่อย่ากให้ขึ้นไปค่ะ..

Root:นั้นซินะครับ..

Empty:เจ้าของที่นี้คงจะเป็นห่วงผู้มาชมมากเลยซินะกลัวเกิดอุบัติเหตุ...

Mol:..ไม่ใช้หรอกค่ะเจ้าของนั้นไม่อย่ากให้ไปยุ่งสิ่งของด้วยนะค่ะ!

Mol:ถ้าคุณเจอเขาคุณจะไม่ชอบหน้าเขาแน่ๆ!

Mol:เพียงแต่ว่า...

Root:แต่ว่าอะไรหรอครับ...?

Mol:เขาไม่ค่อยออกมาให้เห็นหน้าตาหรอกค่ะ...

Mol:เชิญชมวิวรอบๆเมืองได้เลยนะค่ะ...

New:ครับ..

Root:ครับผม..

Empty:ค่ะ..

ทุกคนนั้งยืนมองวิวพร้อมกันโดยหันหน้าไปทางเดียวกันกับเทพี...บรรยากาศนั้นเงียบสงัดมีแต่เสียงลมกับพวกเขาและไกด์นำเทียวที่กำลังนั้งพักอยู่ห่างๆพวกเขา...

New:นี้ทุกคน...

New:ฉันมีอะไรอย่ากจะบอกทุกคนไว้หน่อยหนะ....

New:ที่ผ่านมาพวกเราได้เจอเรื่องมากมายแทบตั้งตัวไม่ทันเลยละ...

New:หลังจากที่มี หุ่นยนต์จากโลกอนาคต Rune โพล่มาในห้องของฉัน...

New:ทุกสิ่งทุกอย่างเริ่มแปลกไป....

New:หลังจากที่ฉันได้รับรู้และยืนยันว่าเรื่องผิดปกตินั้นอาจเป็นจริงตามที่ Rune พูด..

New:ฉันก็ได้ออกเดินทางมา...มาเจอกกับ Root ที่ถูกพวก Koza พยายามแย่งสมุดบันทึกของ Dr.Rose..

Empty:..เข้าเข้าใจแล้วละว่าทำไมRootนั้นไม่ชอบหน้าเจ้า Koza

New:หลังจากที่จัดการเรื่องทั้งหมดแล้วพวกฉันก็เดินทางไปต่อ...

New:จนไปพบกับเธอ Empty ...

New:หลังจากนั้นพวกเราก็ต่อสู้จนกระทั่ง...เมืองที่เธออยู่ระเบิดหายไป...

New:แล้วพวกเราก็มาโผล่ในอีกโลกของ CubeZone อย่างหน้าสงสัย....

New:หลังจากนั้นเราก็ได้รู้ว่า Namtum นำทางเรามา...

New:เราก็ได้เจอตาลุง หลอกจะขโมยกล่องแห่งความทรงจำ...

New:แต่พวกเราก็ได้รู้อะไรแปลกว่า กล่องแห่งความทรงจำ กับ Namtum ..

New:และวิธีการในสมุดทั้งสองเล่มของปู่ Root สามารถนำไปสู่ความเป็นอมตะ...

New:หลังจากนั้นพวกเราก็ถูกพวก Xenon โจมตี...แต่ทว่า..

New:พวกเราก็รอดมาได้เพราะบุคคลปริศนา....

Root:บุคคลปริศนา??

New:ขอโทษด้วยนะ Root พอดีนายสลบไปอยู่พวกเราไม่ได้เล่านะ...

Empty:ตอนนั้นหมอกเยอะมาเลยละ...แถมบรรยากาศหน้าขนลุกด้วย...

New:หลังจากนั้นต่อมาอีกพวกเราก็ตามพวกนั้นมาแล้วก็มาเจอเหตุการ์ณที่พึงผ่านไป....

ทุกคนอยุดเงียบลงและมองไปที่ท้องฟ้าบรรยากาศท้องฟ้านั้นครืมๆแต่ไร้ฝน...

สายลมไม่แรงมากพัดผ่านตัวของทุกคน...

New:ฉันอย่ากให้ทุกคน...สามัคคีกันไว้นะ..

New:พวกเราเดินมาบนเส้นทางอัตรายเดียวกันแล้วละ...

Root มองท้องฟ้า

Empty:วันพรุ่งนี้พวกเราจะเป็นยังไงกันนะ....

Empty มองท้องฟ้า

Empty:จะว่าไปนะประเทศนี้ปกติฤดูนี้ฝนจะตกตลอดปีเลยนี้หน่า....

Empty:ทำไมกลับไม่มีฝนตั้งแต่เรามาเลยละ.....

Empty:อีกอย่างผู้คนหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ตอนพวกเรามาแรกๆยังเหมือนจะวุ่นวายอยู่นะ...

New:นั้นซินะ...

Root:จะว่าไปไอ้กล่องนี้กับสิ่งที่นายถืออยู่นั้น...

Root:มันจะช่วยโลกนี้ได้จริงๆหรอ??

New:ฉันก็ไม่รู้เหมือนกัน...

Root:พวกเราลำบากปกป้องของพวกนี้....

Root:ขอให้มันใช้ได้จริงๆเถอะนะ...

New:แล้วแต่ดวงชตาพวกเราแล้วกันนะ...

Root:ฉันว่าพวกเราไปพักผ่อนกันเถอะ..

Root:แล้วพรุ่งนี้จะได้ออกเดินทาง...

New:อืม..

Empty:อืม..

และทุกคนก็กลับไปที่โรงแรมเพื่อนอนพักผ่อนเพื่อเตรียมตัวออกเดินทางวันพรุ่งนี้...หลังจากที่ทุกคนได้เข้านอนกันหมดแล้ว....

ในเมืองตอนกลางคืนนั้นบรรยากาศเงียบสงบ......

.

.

.

.

.

ณ ข้างบนยอดรูปเทพีผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้า..

มีคนกำลังนั้งชมวิวอยู่นั้นก็คือ ไกด์ Mol..เธอนั้งมองวิวเมืองและนั้งคุยกับตนเอง

Mol:ท้องฟ้าวันนี้....รู้สึกว่าจะปลอดโปร่งมากเลยนะ...

Mol:มันงี่เง่ามากเลยนะที่ฤดูนี้ฝนไม่ตก.....

Mol:มันแปลกมากๆเลยละ.....

Mol:ทุกคนในเมืองต่างก็พากันไปหมดแล้ว....

Mol:ประมาณพรุ่งนี้ตอนเช้าเวก้า...เธอจะต้องจากไปแล้วซินะ...

Mol:โชคชะตาเล่นตลกอะไรกับพวกเรากันนะ.....

????:เธอยังห่วงสมบัติอยู่ได้นะ หลานของบุตรบุญธรรมคนที่ 4 ของนายเวก้า..

มีคนใส่เสื้อคลุมแปลกๆ เดินออกมาจากมุมมืด

????:..Mol Tergover ...ลูกของผู้สืบทอดสมบัติ...

Mol:ฉันว่าคุณนะหน้าจะออกไปจากที่นี้ซะถ้าไม่กลัวตาย!!

Mol:คุณเจ้าของที่นี้ 50% !!

????:อยุดเรียกชื่อฉันตามสิ่งที่ฉันถือครองซักทีเถอะ...

Mol:พ่อกับแม่ของคุณหลอกแม่ของฉันมายึดสมบัติแบบนี้มันถูกต้องด้วยหรอ??

Mol:คุณมันก็เลวพอๆกับพ่อของแม่คุณนั้นแหละ...

Mol:ทรัพย์สินของฉันมีตั้งเยอะแยะทำไมเลือกมาเอาที่นี้!!

????:ฉันว่ามันสวยดีออก..นั้งทำงานพร้อมจิบกาแฟมองวิวประเทศที่วุ่นวาย....

????:อีกอย่างที่ฉันไม่หนีไปกับผู้คนในเมืองเพราะฉันต้องปกป้องสมบัติของฉันนะ...

????:...เธอไม่ต้องห่วงหรอกเดียวฉันก็จะไปจากที่นี้แล้ว...

????:ฉันแค่อย่ากดูที่นี้ถูกทำลายก็แค่นั้น...

????:..หลังจากนั้นฉันต้องไปเพราะมีคนกำลังรอฉันอยู่...

Mol:ซักวัน...ฉันจะแก้แค้นคุณ....

Molหันหน้ามาหาชายคนนั้นแต่ชายคนนั้นก็แวบไปอย่างไร้รองร่อย...

Mol:หายไปไหนแล้ว......?

...

...

...

...

...

...

...

????:...แย่แล้วไง!?

ชายคนนั้นได้ลื่มล้นแล้วตกลงมาแต่ว่าเกาะเทพีไว้จึงไม่ตก.....

????:เกือบไปแล้ว......

เช้าวันต่อมา New Root และ Empty พวกเขาได้ออกมาจากห้องพักโรงแรมและแต่งชุดใหม่ที่พวกเขาได้มาจากในโรงแรมที่ยังเปิดให้บริการอยู่....

ณ เคาเตอร์โรงแรม  ชายเจ้าของโรงแรมแบกกระเป๋าเดินทางออกมา...

New:นี้...คุณเจ้าของโรงแรมครับจะไปไหนหรอครับ...

เจ้าของโรงแรม:นายไม่รู้หรอว่าที่นี้นะ..จะเป็นเป้าหมายต่อไปในการโจมตี...

เจ้าของโรงแรม:หน่วยงานรัฐสั้งให้คนอพยบตั้งแต่เมือวานก่อนแล้วนะ....

เจ้าของโรงแรม:ที่ฉันอยู่บริการพวกนายเนื่องจากว่าฉันต้องทำหน้าที่เจ้าของโรงแรม.....

เจ้าของโรงแรม:เพราะว่าเจ้าของโรงแรมอย่างฉันต้องบริการลูกค้าให้ถึงที่สุด!!

เจ้าของโรงแรม:ฉันขอตัวละนะ.....

เจ้าของโรงแรมเดินไปหารถส่วนตัวของเขาและขับรถของเขาออกไปจากเมือง......

New ตกใจเล็กน้อยก่อนที่จะหันมาถาม Root และ Empty

New:แล้ว....จะเอายังไงต่อ....

Root:....เราจะหนีไป...หรือ....จะอยู่สู่กับพวกมัน....

Empty:........

New:......อยางที่ฉันเคยบอกไปนะ....ฉันนะ.......จะอยู่สู้....ในฐานะ...ผู้ถูกเลือก...

Root:แต่เราไม่มีพลังอะไรจะไปสู่มันเลยนะ....

Root:ไอ้กล่องในกระเป๋าสพายฉันกับ ไอ้แท่งประหลาดที่นายถือมันจะไปทำอะไรได้ละ....

New:นายจำตอนที่เราไปอีกโลกของ CubeWorld ได้ไหม?

New:ตาแก่ขี้โกงKomma บอกว่าไอ้แท่งนี้นำทางพวกเราไปหา ไอ้กล่องที่อยู่ข้างหลังนาย...

New:..ฉันว่าพวกเราไม่รู้วิธีใช้มันเฉยๆ....มันเลยไร้ค่า...

Root:พูดถึงวิธีใช้ฉันมีอะไรจะให้พวกนายดู New

Root หยิบกล่องนั้นออกมาจากกระเป๋าสพายหลัง...

Root:นี้คือกล่องแห่งความทรงจำ....นะ...

Root:นายเห็นแถบสี่เหลี่ยม ตรงใกล้ๆมุมไหม....

Root:พวกเราลองแตะมันมันดูซิ....

New Root Empty ได้แตะไปที่สี่เหลี่ยมตรงกล่องแห่งความทรงจำ

เกิดแสงจากสี่เหลี่ยมตรงกล่องขึ้นมา...

New:มันให้ความรู้สึกเหมือนโดนดูดพลังงานเลยนะ....

Root:นั้นซิ....

Empty:ฉันว่านะ....ถ้าจะใช้กล่องนี้ต้องมีผู้ถูกเลือกอยางน้อย 4 คน....

New:นั้นซินะ....

New:งั้นแสดงว่า ไอ้แท่งที่ฉันถือมานี้มันต้องมีวิธีใช้อยางแน่นอน.....

New:ฉันว่าเราควรไปเดินดูรอบๆเมืองกันก่อนไหมจะได้เตรียมตัวไว้ได้ทัน...

Root:อืม...

Empty:เข้าใจแล้ว....

ทุกคนได้เดินออกจากโรงแรมและได้เดินรอบๆเมือง....

ณ หน้าทางเข้า เทพีผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้า...

พวกของ Zass และ Gomodo ได้ยืนจ้องหน้ากัน....

Gomodo:Zass!!! วันนี้เป็นสุดท้ายแล้ว!!! วันนี้แหละ!!

Zass:วันสุดท้ายของพวกแก!!!!

Gomodo: ไปเลย!!! Mamboo!! Aammer!!!

ชาย(Mamboo)ถือไม้หน้าสามและหญิง(Fortrest)ถือโซ่รถจักยาน ทั้งสองคน ลูกน้องGomodo ได้วิ่งเข้าไปหา Zass

Zass:พวกเราก็ไปมั้ง!! ไปเลย Wello!!! Fortrest!!!

ชาย(Wello)ถือกระบองเหล็กและหญิง(Aammer)ถือมีคัดเตอร์วิ่งเข้า โจมตี คนที่กำลังวิ่งเข้ามา

Zass: เข้ามาเลยไอ้! Gomodo!!!!

Gomodo:จัดมาตามคำขอ ไอ้ Zass!!!!!

และทุกคนก็เข้าโจมตีกันเป็นคู่ๆ

Mamboo และ Wello

Mamboo:ทุกอยางวันนี้ฉันจะตัดสินกับแกที่นี้!!!!

Mamboo ใช้ไม้หน้าสามฟาดไปที่หน้าของ

Wello ใช้กระบองเหล็กมากันไปไว้ได้!!

Wello:ฉันต่างหากละที่จะต้องพูดคำนั้น!!!!

Wello ถีบ Mamboo ออกจากตนเอง!

Wello:ตายซะเถอะแก!!!

Welloควงกระบองเหล็ก เหล็กและฟาดไปที่ MamBoo

Mamboo ใช้เท้าพลักออกไปไม่ให้โดนตนเอง

Mamboo: แกทำได้แค่นี้หรอ!!!

Wello:แกอยากได้มากกว่านี้ฉันจะจัดให้!!!!

MamBoo:ว๊ากกกก!!!!

Wello:ย๊ากกกกกก!!!!

ทั้งสองวิ่งเข้าไปปะทะกันอยางดุเดือด

Fortrest และ Aammer

Fortrest หลบการโจมตีของมีดคัตเตอร์

Fortrest:เธอนะ........ไร้สาระสิ้นดีเลยนะ.....

Fortrest แกว่งโซ่จักรยาน

Aammer:ใครกันนะห๊ะ!?ที่ไร้สาระ!!

Fortrest ใช้โซ่ฟาดไปที่ Aammer

Aammer ใช้มีดคัตเตอร์ปัดโซ่ที่กำลังโจมตีมา

Aammer:ทำได้แค่นี้หรอ....ยั้ยเฉือย...

Fortrest:........ตายซะเถอะยั้ยคนพูดมาก!!

Aammer:ฉันจะไม่อ้อมมือกับแกแล้วยั้ยเฉือย!!

ทั้งสองคนวิ่งเข้าปะทะกันอยางดุเดือด!

Zass และ Gomodo

Zass:ไปเลย!!! หมัด ท่าน Zass!!!!!!

Gomodo:ย๊ากกกกกกก!!!! ไปเลย!!!!!! หมัด ของข้า!!! GomoPunch!!!!

ทั้งสองแลกหมัดกันอยางบ้าเลือดใช้แรงในการอัดที่เยอะมาก!

Gomodo:ไปเลย!!!!! หมัดลูกตุ้มรั่ว!!!!!!

Zass:จะเล่นโหมดรั่วงั้นหรอ!!!

Zass:ไปเลย หมัด ออโต้!!!!

Gomodo:ย๊ากกกกกกก!!!!!

Zass:ว๊ากกกกก!!!!!!

ทั้งสองคนต่อยกันอยางบ้าเลือดเร็วและแรงสุดขีดความสามารถสูงสุด!!!

Gomodo: แกตายซะเถอะไอ้ Zass!!!!!

Zass:Gomodo!!!!!!!!!

หมัดของทั่งสองต่อยไปที่ใบหน้าของอีกฝ่าย!!!!

..

..

..

..

..

สายลมรอบๆนั้นแรงขึ้น....เมฆบนท้องฟ้าดูผิดปกติ....ทุกคนต่างหยุดนิ่งและมองไปที่ทิศทางที่ลมมา.....

ด้วยเมือยล้าจากการต่อสู้....ทุกคนจึงหอบ.....

Zass:....นี้....พวกมันจะมาแล้วใช้ไหม!?

Gomodo:ข้า......ก็ไม่รู้เหมือนกัน!?

New Root และ Empty ได้เดินมาถึงหน้าทางเข้าเทพีผู้บุกเบิกเมืองนายเวก้า...

พวก Zass และ Gomodo หันหน้ามามอง...และตะโกน

Zass:พวกแกเป็นใคร!? จะมาหาเรื่องกันหรอ?

Gomodo:...อย่าลองดีกับพวกเราใช้ไหม??

New:ปะ...ปล่าวนะครับ....

พวก Zass และ Gomodo ได้เดินเข้ามาหา New Root และ Empty

New:ใจเย็นๆนะครับ.....

Root:ฉ....ฉันว่านะ....พวกนายนะ....

Zass:พวกฉันทำไม?

Gomodo:ห๊ะ!?

Root:พวกนายนะ!!! ควรกลัวไอ้ที่อยู่ข้างหลังดีกว่านะ!!!

Root ชี้ไปบนท้องฟ้าทางทิศที่ เทพีผู้บุกเบิดเมือง หันไป.....

ทุกคนหันมองด้วยความสงสัย.....

...

...

...

มีเงาดำอยู่บนท้องฟ้าลักษณะเหมือน UFO ประมาณ 10 ลำกำลังเคลื่อนที่เข้ามาใกล้เมือเรื่อยๆ....

เงาดำนั้นมันใหญ่มากๆ.......ทุกคนตกตะลึง......

New:....นะ....นั้นมัน....

Zass:....ใหญ่มาก....

Gomodo:.......

Root:แล้วพวกเราจะเอายังไงกันต่อเนีย New!!!!!!!

โปรดติดตามชมตอนต่อไป

โอ้ ทะเลาะกันมันส์จัง :pika01: รอติดตามตอนต่อไปค่ะ

บอกคำเดียว … น

# ไม่มีคำพูดอื่นๆ /me เดินออกจากมู้ไป ...

เฮ่ย ! ไม่ใช่และ สนุกดีอ่ะ น่าติดตามมาก ว่าแต่ไอ่คนที่มันทะเลาะกันคือใครฟะ //เตรียม FA // ไม่ย์

เออ สงสัยนิด คือ เหมือนอาวุธของ Fortrest กับ Mamboo จะสลับกันนะคะเท่าที่อ่าน ? ลองไปดูเน้อ

เออ สงสัยนิด คือ เหมือนอาวุธของ Fortrest กับ Mamboo จะสลับกันนะคะเท่าที่อ่าน ? ลองไปดูเน้อ

ขอบคุณมากครับ คือตอนแต่งเบลอๆเล็กน้อย ~

//แอบมาอัพอย่างเงียบๆ

เป็นอีกตอนที่ไม่มีภาพ แถมเหมือนสั่นอีกต่างหาก ;A;

Part 37

การแนะนำตัวของพวกพ้องร่วมห้อง

ณ ในเมือง เวก้าหน้า เทพีผู้บุกเบิกเมือง

• ทุกคนได้มองไปที่วัตถุประหลาดบนท้องฟ้าอย่างตกตะลึง.....สายลมพัดแรงขึ้น....
    ท้องฟ้ามืดครึม...เสียงดังจากทางจานบินนับ 10 ลำดังขึ้งเรื่อยๆ

[glow=red,2,300]วึง.......วึง.......วึง.........วึง.........[/glow]

Root:นี้นะหรอ?...UFO ของจริง...

New:.....มัน...ใหญ่มาก.....

Mamboo:เอายังไงดีครับหัวหน้า.....

Gomodo:ฉันว่าเราไปหาที่หลบดูสถานการณ์จะดีกว่าไหม....

Root:จะเอายังไงต่อละ New

New:นั้นสินะ.....

• ทันใดนั้นเองได้มีผู้หญิงคนนึงเดินออกมาจากตึกด้านล่างเทพีนั้นก็คือ Mol ไกด์พาเที่ยวประจำเทพี
    ทุกคนต่างหันไปมอง

Mol:นี้พวกคุณค่ะ.....รีบเข้ามาหลบกันในนี้ก่อน..

Mol:ฉันรู้สึกใดถึงพลังงานบ้างอย่าง....ดูเหมือนว่าสิ่งที่กำลังลอยมานั้นเป็นอันตรายมาก...

Wello:เรื่องนั้นนะฉันรู้อยู่แล้ว!? ไม่ต้องมาบอก

Mol:ตอนนี้ถ้ามีใครโดนจับได้พวกเราทั้งหมดอาจถูกโดนตามล่าแน่อยากให้ทุกคนมาหลบกันในนี้เถอะค่ะ!?

Root: (ทางจิต)(เอายังไงดีละ New...)

New:(ทางจิต)(เราเองก็ไม่ได้เก่งอะไรขนาดนั้นไปหลบก่อนน่าจะดี...)

Empty:(ทางจิต)(ฉันว่าเราไปกันเถอะนะฉันรู้สึกไม่ดี)

• และแล้ว New Root Empty ได้รีบวิ่งเข้าไปในเทพีเหลือแต่ พวก Gomudo Zass

Mol:พวกคุณค่ะ...เข้ามาเถอะค่ะ...

Gomudo:ทำไมพวกเราต้องเข้าไปด้วย...

Zass:นั้นสิ...

Mol:ก็เพราะว่าฉันไม่อย่ากเห็นใครตายนิค่ะ!?

Mol:พวกเราชาวโวเกล่าด้วยกันเกิดในประเทศเดียวกันทำไมดิฉันจะไม่หวงละค่ะ!?

Mol:ฉันเห็นแกทุกคนที่รอดมาได้จนถึงทุกวันนี้นะค่ะ....

• Mol ได้เดินกลับเข้าไปในเทพี...

Mamboo:เอายังไงดีครับหัวหน้า...

Gomodo:........

Zass:เฮ้ย Gomodo!?

Gomodo:อะไรฟระ!?

Zass:เรามาพักรพกันเถอะ!?

Gomodo:ทำไมละ!?

Zass:อย่างที่ผู้หญิงคนนั้นบอกพวกเราต่างเป็นชาวโวเกล่า...

Zass:....ฉันนะ..อย่ากได้พื้นที่แห่งนี้มาเป็นของฉันฉันถึงได้มารพกับพวกแกทุกวัน...

Zass:พวกเรามาหาทางช่วยที่นี้จากพวกนั้นกันดีไหม!?’

Zass:มาช่วยกันปกป้องสนามรพพวกเรากันเถอะนะ Gomodo!?

• ทุกคนต่างพากันเงียบลงสายลมพัดแรงขึ้น....ท้องฟ้าสงบนิ่ง...

Gomodo:นายนี้นะ....ชอบทำอะไรงี่เง่าไร้สาระปัญญาอ่อนทุกที....

Gomodo:ที่ฉันคิดจะพักรพเพื่อความสนุกต่อจากนี้ต่างหากละเฟ้ย!?

Gomodo:ไปกันเถอะ...

• และแล้วทุกคนก็เดินเข้าไปในเทพีอย่างพร้อมเพรียงกัน......
    ไกด์ได้เรียกทุกคนมารวมตัวกันที่หน้ารูปปั้นอันนึง...ที่อยู่ภายใน

Mol:ทุกคนค่ะ....นี้เป็นห้องลับใต้ดินภายในเทพีของเรา...

Mol:ถ้าจะเข้าห้องลับใต้ดินนี้รหัสของห้องนี้คือ “เรื่องอะไรจะบอก”

Root: (คิดในใจ)(รหัสงี่เง่าอะไรกันเนีย..)

Mol:หากไม่พูดทางผู้ดูแลห้องก็จะไม่เปิดห้องให้....

Empty:ผู้ดูแลห้อง!?

Mol:ใช้ค่ะผู้ดูแลห้องนี้..จริงๆมีคนอีก 4 คนภายในห้องใต้ดิน...เดียวไว้ลงไปแล้วเราจะแนะนำนะค่ะ....

Mol:ห้องลับนี้มีสเบียงพอพวกเราอยู่ได้ ซัก 3 เดือนนะค่ะ..รวมทั้งอาวุธเก่าๆจากสงครามปฎิวัฒน์ก็มีอยู่ด้วย.....

Mol:ยังไงลองเข้าไปในห้องรับแขกกันก่อนเดียวลงไปแล้วจะบอกให้นะค่ะ...

Mol:เอาละค่ะไปกันเลยเถอะ...เดียวทางนี้ดิฉันจะล๊อกประตูทางเข้าเทพีนะค่ะพวกคนรีบไปกันก่อนเถอะค่ะ....

• และแล้วทุกคนก็บอกรหัสลับรูปปั้นได้เลื่อนออกมาทุกคนก็ได้เดินลงไปข้างล่างชั้นใต้ดิน ไกด์ Mol ได้เดินมาปิดประตูเทพี
    หลังจากล๊อกประตูอะไรเสร็จแล้วไกด์ Mol ก็มองประตูได้บ่นกับตนเอง...

Mol:ท่านทวดค่ะ...หนูจะปกป้องที่นี้ให้ถึงที่สุด..

Mol:ตอนนี้คนที่มีอยู่ที่นี้น่าจะช่วยได้.....

• หลังจากนั้นไกด์ Mol ได้บอกรหัสและเดินลงไปข้างล่างและมุ่งตรงไปที่ห้องรับแขก
    ทุกคนนั้งลงที่พื้นห้องรับแขกและพูดคุยกัน....ไกด์ Mol ได้เดินเข้ามาหาทุกคน
    ทุกคนจับจ้องไปทางไกด์ Mol

ณ ชั้นใต้ดินของเทพีผู้บุกเบิกเมือง

Mol:ฉันขอแนะนำตัวนะค่ะ ดิฉัน ชื่อ Mol เป็นเจ้าของที่นี้ค่ะ...

Mol:ส่วนผู้ชายที่ใส่ชุดคลุมแปลกๆตรงนุ่นชื่อ Timer เป็นเจ้าของที่นี้ ครึ่งนึงค่ะ!

Timer:.........

• Timer มองหาบ้างอย่าง.....ภายในห้อง...

Mol:ผู้ชายที่ใส่แว่นตาอ้วนๆหนวดเยอะๆ นั้นก็ชื่อ Lo เป็นนักล่านักถ่ายภาพ UFO หรือจานบินค่ะ...

Lo:ผมมาอยู่ที่นี้เพื่อเก็บภาพ UFO ก่อนที่จะตาย...

Mol:ส่วนผู้ชายตรงนั้นที่ใส่หูฟังทรงผมรกๆ ใส่เสื้อยืดสีขาวกางเกงขาสั้นตรงนั้นชื่อ Welly เป็นผู้ควบคุมจอมอนิเตอร์และประตูที่นี้...

Welly:สวัสดี!? อยู่ที่นี้เฮฮาหน่อยละ!?

Mol:แล้วก็ผู้หญิงที่นั้นอยู่ตรงมุมมืดๆผมยาวๆตรงนั้นเงียบๆคือ Portef ....

Portef:....ฉันจะได้เห็น...ใครตาย.....ใช้ไหม......

Mol:นี้คือพวกเราที่อยู่ที่นี้ค่ะ....

• Gomodo เดินมาข้างหน้า...

Gomodo:ข้าชื่อ Gomodo เป็นชาวโวเกล่า อาศัยอยู่ทางเหนือ..เป็นหัวหน้าแก๊งขนาดเล็กที่นี้....

Gomodo:ชายที่ถือไม้หน้าสามคนนั้นคือ Mamboo

Gomodo:ส่วนผู้หญิงผมสั้นทางตรงนั้นชื่อ Aammer

• Zass ลุกขึ้นและออกมาข้างหน้า

Zass:ฉันชื่อ Zass เป็นชาวโวเกล่าเช่นเดียวกัน...

Zass:ฉันอยู่ทางใต้ของเมือง เป็นหัวหน้าแก๊งที่นี้เหมือนกัน!!

Zass:ชายที่ถือกระบองเหล็กคนนั้นคือ Wello

Zass:ส่วนคนที่ท่าทางหาวๆตรงนั้นคือ Fortrest

• หลังฟังแนะนำตัวจบทุกคนก็เงียบลงและมองไปที่กลุ่มของ New

Gomodo:พวกแกเป็นใครกัน.....

• New มองทุกคนและลุกขึ้นด้วยความเกรง

New:...คือว่า...ฉันชื่อ...New....

New: (ทางจิต)(คือ....ว่า...ฉันตื่นเต้น....ฉันไม่ชอบเลย...ที่มาพูดแนะนำตัว...ในที่คนเยอะ....)

New: (ทางจิต)(ตอนช่วงที่ฉันเรียนอยู่ฉันเกือบตกวิชาโครงงานแล้ว.....)

Root: (ทางจิต)(เหอะๆ....)

Empty: (คิดในใจ)(.....งี่เง่า....)

• New นั่งลงพร้อมมองทุกคน....

• ทุกคนในที่นั้นเงียบและใช้สายตาจับจ้องไปที่กลุ่มของ New

• Root ยืนขึ้นและมองทุกคนด้วยความมั่นใจ

Root:ฉันชื่อ Root ยินดีที่ได้รู้จัก!

• Root นั้งลงพร้อมมองทุกคนที่จ้อง...

• Empty ตะโกนในขณะที่นั้งอยู่....

Empty:ฉัน Empty....!?

• Empty นั้งเงียบและจ้องมองทุกคนที่จ้อง...

Root: (ทางจิต)(จริงๆแล้วเธอก็ขี้อายสินะ....Empty)

Empty: (ทางจิต)(ถ้านายไม่หยุดพูดฉันจะกระทืบนาย....)

• หลังจากที่ Empty พูดเสร็จทุกคนก็จับจ้องมาที่กลุ่ม New และพูดคุยกัน....

Gomodo:แกเคยเห็นไอ้พวอ่อนพวกนี้ไหมหะ!?

Zass:ไม่เลยวะ....

Gomodo:พวกแกมาจากไหนกันแน่เหะ!?

Root:ฉันมาจาก ประเทศโมต้า!!

• พวกกลุ่ม Zass และ Gomodo หัวเราะ

Zass:ฮ่าๆ

Gomodo:ฮ่าๆ ฮ่าๆ

Gomodo:ประเทศ แบบนั้นหรอ!?

Gomodo:ประเทศอ่อนหัดแบบนั้นนี้นะ!?

Zass:ประเทศพวกแกนะมันก็ดีแต่ยืนอยู่เฉยๆแหละ...

New: (คิดในใจ)(พวกแก...)

• New กำมือไว้แน่น...

Root:....พวกแก....

Empty: (ทางจิต)(ใจเย็นๆก่อนทั้งสองคน...)

Gomodo:ประเทศพวกแกนะ! ไม่เคยมาช่วยประเทศพวกเราเลยแม้แต่นิดเดียว!!

Zass:ประเทศที่เห็นพวกเราเป็นแค่เศษสวะ...ประเทศนั้นมันก็แค่พวกอยู่ใต้อำนาจประเทศใหญ่กว่าคอยแต่เลียแข้งเลียขา!!

Empty: (ทางจิต)(ทนไว้....ทั้งสองคน....)

• Empty กำปืนที่ตนเองเก็บซ่อนไว้อย่างแน่น...

Zass:ชักวันพวกแกจะต้องเป็นเหมือนประเทศเล็กๆที่อยู่ตรงทางเหนือ.....

Zass:ประเทศ Dozara ประเทศที่หยิ่ง ไม่ยอมช่วยเหลือเรา...

Gomodo:ประเทศนั้นข้าอย่ากจะสมน้ำหน้ามันจริงๆ..

Gomodo:ตอนประเทศพวกเรากำลังแย่กลับไม่มาช่วยเลย!!

Gomodo:โดยเฉพาะไอ้ คนปกครองที่นั้น ไอ้ Derzel ทำเป็นหยิ่ง!

Gomodo:ท่านเวก้า คนกอบกู้ประเทศเราขอให้ช่วยแทบตายกลับบอกมาแค่เพียงว่า....

Gomodo:....“ฉันจะไม่มาเจอแกอีกแล้ว!ตลอดไป! แกทำได้แค่นี้หรอ!?”

Zass:มันพูดแค่นี้จริงๆ ไอ้นั้น

Gomodo:สมน้ำหน้า!! โดนพิษจากสงครามโลกครั้งที่ 2 จนล้มสลาย

Zass:ฮ่าๆ ฮ่าๆ...

• คนกลุ่มของ Zass และ Gomodo หัวเราะ

Gomodo:ซักวันประเทศโมต้าของพวกแกก็จะเป็นแบบนั้น ฮ่าๆ!

• Empty ก้มหัว ลุกขึ้นและมองไปที่ Zass กับ Gomodo ...

Empty:.......ฉันมีคำถามสองข้อจะถามพวกแก.....

Empty:....พวกแกคิดว่าพวกแกสวะไหม....

Zass:ถามแบบนี้....อยากตายหรือไงห่ะ....

Empty:.....ถ้าแกไม่ตอบ.....คำถามข้อสองคงไม่จำเป็นแล้ว....

Empty:.....ฉันมีอะไรจะบอกนะ.....

• Empty จ้อง Zass และ Gomodo ด้วยสายตาอาฆาต..

Empty:อย่างพวกแกนะ!!! จะไปรู้เรื่องของประเทศ Dozara กับท่าน Darzel ได้ยังไง!!!

Empty:พวกแกนะ!!! .....พวกแกนะ.....

Empty: มันก็แค่พวกสวะ!! ที่คอยดูถูกคนอื่นเท่านั้นแหละ!!!!

• Empty ชักปืนออกมาจากที่ซ่อนและจ้อไปที่ Zass และ Gomodo Empty มองทั้งสองด้วยสายตาอาฆาต

ณ ในเมืองเวก้า ประเทศโวเกล่า

• จานบินได้ลงจอดกันอย่างเป็นระเบียบ สิ่งมีชีวิตที่แปลกประหลาดได้ต่อแถวเดินออกมาจากจานบิน....
    พวกมันมีลักษณะคล้ายปลาหมึก โดยใส่หน้ากากพร้อมปืนออกมา และยังมีหุ่นยนต์สำรวจขนาดจิ๋วที่บินได้
    ออกสำรวจเมือง บรรยากาศภายในเมืองมืดครึม......มีแต่สายลมแรงละเหล่าสิ่งมีชีวิตที่แปลกประหลาด...

...

ณ  สำนักงานใหญ่ องค์กรณ์ WM

• ในห้องประชุมที่แสนจะเคร่งเครียดและกดดัน ได้มีเหล่าผู้บริหารของแต่ละประเทศนั่งอยู่ในห้องประชุม

????:ผู้นำประเทศโวเกล่าจะให้ยิงอาวุธตอนไหนบอกได้นะ....

ผู้นำประเทศโวเกล่า:ตอนนี้ได้อพยบคนออกจากประเทศหมดแล้ว.....

ผู้นำประเทศโวเกล่า:..แต่ว่า..ฉันนะ..ไม่อย่ากจะให้...เมืองและรูปปั้นของท่าน เวก้า ถูกทำลาย....

ผู้นำประเทศโวเกล่า:เพราะว่านั้นเป็น แหล่งรวมใจของคนทั้งประเทศ....ที่ซักครั้งชาวโวเกล่าต้องมาทำความเคราพ....

ผู้นำประเทศโวเกล่า:ผมว่าใช้วิธีอื่นเถอะนะครับ!!!

ผู้นำประเทศโบว์:ผมคิดว่า...ถ้าไม่รีบทำให้มันจบๆ..ยังไงประเทศคุณก็จะเหมือนกับ ประเทศดูล่างั้นหรอ!?

ผู้นำประเทศโวเกล่า:แกพูดได้หนินี้มันไม่ใช้ประเทศแก!?

????:ใจเย็นๆครับท่านผู้นำทั้งสองท่าน.....

????:ผมคิดวิธีหาข้อสรุปปัญหาพวกนี้ได้แล้ว......

To Be Continued

สารจากท่าน Mr.F

โย้วๆ สวัสดีครับทุกท่านไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ สำหรับตอนนี้ก็ถึง Part ที่ 37 แล้วกว่าจะได้มาอัพนี้ต้องใช้ สวาน ค้อน ขวาน

พังไห ออกมาเพื่อมาแต่งต่อ เหอะๆ ช่วงนี้ผมก็เปิดเทอมแล้ว อยู่ ม.6 แล้วต้องเตรียมเข้ามหาลัย (กำลังจะคิดว่าผมหาข้ออ้างมาลงช้าละเซ่ 'w') นั้นมันก็ส่วนนึงครับ เหอๆ จะว่าไปผมไม่ได้วาดภาพประกอบลง มา 2 Part แล้ว... OMG นี้มันอะไรกันเนีย +555

ช่างเถอะครับ วันนี้ผมมีภาพประกอบ + ตัวละคร มาให้ดูครับ (ยังไม่ครบนะ ถ้าวาดเสร็จจะมาอัพลงที่หลัง)

กลุ่มของ Zass (บอกตรงๆนะครับตอนแต่งแอบหลงตัวละครนิดๆ ฮาๆ)

อันนี้เป็น ของ พาสพิเศษนะครับวาดเล่น ...น

นำมาลงแค่นี้ก่อนครับตัวละครอื่นเดียวมาต่อนะครับ ^ ^

ขอขอบคุณผู้ที่มาอ่านมาส่องทุกคนด้วยนะครับ~

ยิงมันเลย เอ็มตี้ ! ยิงมันเลยยยยยยยยยยยย !! # ผลัวะ !!

ตัวละครเริ่มเยอะขึ้นอีกแล้ว ต้องจำใหม่อีกสินะ  :pika09: แล้ว Xenon ของชั้นหายไปหนายยยย # ผิด

รีบอัพนะคะ  :pika01:

จำตัวละครไม่ทันแหล่ว :pika09: เอ็มพ์ตี้เธอกล้าหาญมาก :pika03: ติดตามตอนต่อไปค่ะ :pika01:

อัพเดทเล็กน้อย

ซาหวัดดีครับทุกท่าน วันนี้ผม Mr.F จะมานำรูปตัวละครแบบร่างๆ (ตัวเต็มรอก่อน) ที่อยู่ในชั้นใต้ดินนะครับมาดูกันเลย~

(รูปของแก๊ง Zass คงได้เห็นแล้วนะครับ )

ส่วนนี้เป็นสิ่งมีชีวิตประหลาด ที่ New น่าจะเรียกว่า ผู้มาเยือนนะครับ (มีรูป จานบินมาด้วย)

เดียวรูปเหตุการณ์อื่นๆจะมาทยอยอัพเดทนะครับ lol

สนุกดีนะคะ ยังมีพิมพ์ผิดอยู่บ้างแต่ไม่เป็นไรค่ะ จะรอติดตามต่อไปนะคะ :pika01:

ตบตี(เรื่องที่นอน) กันอย่างเมามันเลยนะครับแหม่ ...

Rune คือใครหว่า ? มีบทไปรึยัง? //จำไม่ได้ !!  เอาเป็นว่าติดตามตอนต่อไป

ตบตี(เรื่องที่นอน) กันอย่างเมามันเลยนะครับแหม่ ...

Rune คือใครหว่า ? มีบทไปรึยัง? //จำไม่ได้ !!  เอาเป็นว่าติดตามตอนต่อไป

Rune คือใครนะหรอครับ ลองย้อนกลับไปอ่านตอนแรกดูครับ =w=

(สงสัยดองไว้นานจนคนลืมตัวละคร น)

“ท้องฟ้ามืดครึ่ม สายลมที่พัดผ่าน กาลเวลาล้วนก้าวไปข้างหน้า

อดีตคือความฝัน ปัจจุบันคือความจริง อนาคตคือผลของการกระทำ”

ชอบวลีนี้จัง 'w'b

อยู่ร่วมกันย่อมต้องมีการแลกเปลี่ยนความรู้กันสินะ อืมมมม ติดตามตอนต่อไปแล้วกัน จะปกป้องที่นี่แล้วสินะ ...

ถึงว่าทำไมบทนี้มันยาวจัง เพราะว่าก๊อปลงมาสองรอบนั่นเอง ดูดีๆนะคะ

-----------------------------------------------------------------

ณ ช่วงเย็นในห้องสังเกตุการณ์

เอียดดด

เสียงประตูห้องสังเกตการณ์เปิดออก

New:ฮัลโล?

Welly ที่มองหน้าจอมอนิเตอร์หันหน้ามามอง New

Welly:มาแล้วหรอครับ อิๆ

New มองหน้าจอมอนิเตอร์

New:......นี้มัน......นี้มันอะไรกันเนีย!!

Welly:คุณคงเห็นแล้วสินะครับบรรยากาศข้างบน...

Welly:ตอนนี้พวกมันกำลังสำรวจข้างบนอยู่คาดว่าอีก 2-3 วันคงเริ่มมาหาชั้นใต้ดินแล้วแหละ....อิๆ

New:แล้วเราจะทำยังไงกันดีแหละครับ?

Welly:ใจเย็นๆก่อนอีก 2-3 วันพวกเราจะต้องย้ายออกไป...อิๆ

New:แล้วทำไมไม่ย้ายตั้งแต่ตอนนี้เลยแหละครับ?

Welly:ลองไปถาม Mol ดูสิแล้วจะรู้เอง อิๆ

Welly:เรื่องนั้นไม่ใช้ประเด็นหรอกนะ อิๆ

Welly:คือว่าฉันอยากจะขออะไรนายซักอย่างหน่อยได้ไหม?

New:อะไรหรอครับ...

Welly:ฉันอยากให้นายแต่งเรื่องราวของพวกเราหน่ะ...อิๆ

New:ทำไมอะครับ?

Welly:ฉันคิดว่าเกิดพวกเราพลาดท่าแล้วตายกันหมดจริงๆ...จะได้บอกให้รุ่นหลังรู้ไง? อิๆ

New:ผมเข้าใจแล้ว...

New:แล้วชื่อเรื่องแหละครับ......

Welly:แล้วแต่นายแล้วกันนะ อิๆ

หลังจากที่ New คุยกับ Welly อีก 10 นาทีเข้าก็เดินมานั้งคนเดียวในห้องรับแขก....

ณ ห้องรับแขก

New:(คิดในใจ)(ดีนะที่ฉันซื้อสมุดโน็ตไว้ 4 เล่มตอนก่อนหน้านี้.....)

์New:(คิดในใจ)(ว่าจะปรึกษาอะไรซักหน่อยกับ Root Empty ซักหน่อยแต่ก็หลับกันหมดแล้ว..)

New:เฮอ~

New นั่งแต่งเรื่องราวการเดินทางของตนเอง

New:จะเอาชื่อเรื่องอะไรดีนะ..

เอียดดด

Mol เดินเข้ามาในห้องพร้อมหนังสืออีก 3 เล่ม

Mol นั่งลงบนเก้าอี้โซฟา..และ Mol ก็สังเกตเห็น New กำลังทำอะไรบ้างอย่าง

Mol:ทำอะไรอยู่หรอค่ะคุณ New ..

New:กำลังเขียนหนังสืออยู่ครับ...

Mol:เอ๋!? คุณ New เขียนหนังสือด้วยหรอค่ะ?

New:อืมครับ....

Mol:แล้วๆ แต่งเรื่องอะไรมั้งอะค่ะ สำนักพิมพ์ไหน?

New:ใจเย็นๆครับ.....

New:ผมเขียนมา สองปีกว่าแล้วแต่ว่าทางสำนักพิมพ์ที่ผมส่งไปเข้าไม่รับผลงานผมหน่ะครับ....

Mol:อ่อ...

New:ที่คุณ Mol ครับผมมีอะไรจะถาม...

Mol:อะไรค่ะ...

New:ผมรู้ความจริงแล้ว....อีกไม่นานพวกมันข้างบนก็จะลงมาสำรวจกันแล้ว...

New:แต่ทำไมคุณไม่รีบย้ายคนตั้งแต่ตอนนี้...

Mol:เรื่องนี้.......คือฉัน....

Timer:เธอก็แค่เสียดายสถานที่แห่งนี้ใช่ไหม!?

Timer:ตอบมาซะ Mol!

Timer โผล่ออกมาจากมุมมืด

New:(คิดในใจ)(Timer มาตั้งแต่ตอนไหนฟระ!?)

Mol:แล้วนายมายุ่งอะไรกับฉันห่ะ!?

Timer:เธอจะยอมตายตอนนี้เลยหรือไงห่ะ!?

Mol:ถ้าพวกนายจะหนีไปก่อนฉันไม่ว่าอะไรหรอกฉันจะอยู่ที่นี้!

Timer:รู้ไหมทำไมพวกเราถึงยังอยู่ที่นี้กับคนอย่างเธอ!

Timer:ก็เพราะว่าเพื่อนทุกคนเขาเป็นห่วงเธอไง!?

Timer:ทุกคนหน่ะจะตายไปพร้อมกับเธอก็ยังได้ถ้าเธอตาย ทุกคนก็จะตาย!

Timer:เธออยากให้ทุกคน..

Mol:พอซักทีเถอะ!!

Mol:นาย....

Mol นั่งร้องไห้

Mol:ไม่เข้าใจความรู้สึกของฉันหรอก......

Timer:ทำไมฉันจะไม่เข้าใจ....ความรู้สึกที่ต้องสูญเสียบ้างสิ่งไป.....

Timer นั่งลงบนโซฟาข้างๆ Mol

New:(คิดในใจ)(ฉันว่าฉันขอ...ไปดีกว่า....)

New แอบย่องออกไป

Timer:จะไปไหน New?

Timer:นี้ไง Mol คนที่ฉันกำลังตามหาอยู่...

Mol:คุณคือผู้ถูกเลือกงั้นหรอ?

New:Timer ไหนบอกว่ามีแค่นายรู้เรื่องนี้ไง?

Timer:ฉันก็แค่ต้องบอกเหตุผลให้ยั่ยนี้ฟังเท่านั้นหน่ะ...

Mol:งั้นคุณก็ต้องมีขั้วอำนาจโลกไว้ในมือหน่ะสิ...

New:ถ้ากล่องแห่งความทรงจำอยู่กับ Root

New:แต่ว่าฉันมี...ของสิ่งนี้อยู่.....

New หยิบกุญแจ Namtum จากกระเป๋าสะพายให้ Mol ดู

Mol:นี้มัน....

Mol:เครื่องมือนำทางในยุค อณาจักรโมต้าโบราณหนิ!?

New:ผมขอเรียกมันว่ากุญแจนำทางดีกว่า...

Timer:ว่าแต่นายรู้จักวิธีใช้มันไหมแหละ New

New:ฉันยังไม่รู้เลย....

New:แต่ว่ากล่องแห่งความทรงจำพอจะรู้แล้ว...ว่าใช้ยังไง...

New:เดียวนะ!?

New:Timer ฉันว่าถึงเวลาที่นายต้องบอกความจริงกับ Root และ Empty ได้แล้วนะ...

New:ฉันว่าฉันใช้ได้แล้วแหละ...

Timer:ใจเย็นๆก่อนนะ New ใจเย็นๆก่อน

New:ไม่แน่ว่าเราอาจปกป้องที่นี้ก็ได้นะ...

Mol:จริงหรอค่ะ...

New:อืม!?

-------------------------------------------------- ตัดฉับ ! อ่านจบตรงนี้แล้วมันดันมีตอนนี้ลงมาใหม่อีกรอบ พอต่อคำว่า "อืม" มันมีบทนี้ต่อมาอีก ดูนะคะ

เอียดดด

เสียงประตูห้องสังเกตการณ์เปิดออก

Welly ที่มองหน้าจอมอนิเตอร์หันหน้ามามอง New

New:......นี้มัน......นี้มันอะไรกันเนีย!!

Welly:คุณคงเห็นแล้วสินะครับบรรยากาศข้างบน...

Welly:ตอนนี้พวกมันกำลังสำรวจข้างบนอยู่คาดว่าอีก 2-3 วันคงเริ่มมาหาชั้นใต้ดินแล้วแหละ....อิๆ

New:แล้วเราจะทำยังไงกันดีแหละครับ?

Welly:ใจเย็นๆก่อนอีก 2-3 วันพวกเราจะต้องย้ายออกไป...อิๆ

New:แล้วทำไมไม่ย้ายตั้งแต่ตอนนี้เลยแหละครับ?

Welly:ลองไปถาม Mol ดูสิแล้วจะรู้เอง อิๆ

Welly:เรื่องนั้นไม่ใช้ประเด็นหรอกนะ อิๆ

Welly:คือว่าฉันอยากจะขออะไรนายซักอย่างหน่อยได้ไหม?

Welly:ฉันอยากให้นายแต่งเรื่องราวของพวกเราหน่ะ...อิๆ

Welly:ฉันคิดว่าเกิดพวกเราพลาดท่าแล้วตายกันหมดจริงๆ...จะได้บอกให้รุ่นหลังรู้ไง? อิๆ

New:แล้วชื่อเรื่องแหละครับ......

หลังจากที่ New คุยกับ Welly อีก 10 นาทีเข้าก็เดินมานั้งคนเดียวในห้องรับแขก....

New:(คิดในใจ)(ดีนะที่ฉันซื้อสมุดโน็ตไว้ 4 เล่มตอนก่อนหน้านี้.....)

์New:(คิดในใจ)(ว่าจะปรึกษาอะไรซักหน่อยกับ Root Empty ซักหน่อยแต่ก็หลับกันหมดแล้ว..)

New นั่งแต่งเรื่องราวการเดินทางของตนเอง

เอียดดด

Mol เดินเข้ามาในห้องพร้อมหนังสืออีก 3 เล่ม

Mol นั่งลงบนเก้าอี้โซฟา..และ Mol ก็สังเกตเห็น New กำลังทำอะไรบ้างอย่าง

Mol:ทำอะไรอยู่หรอค่ะคุณ New ..

New:กำลังเขียนหนังสืออยู่ครับ...

Mol:เอ๋!? คุณ New เขียนหนังสือด้วยหรอค่ะ?

Mol:แล้วๆ แต่งเรื่องอะไรมั้งอะค่ะ สำนักพิมพ์ไหน?

New:ผมเขียนมา สองปีกว่าแล้วแต่ว่าทางสำนักพิมพ์ที่ผมส่งไปเข้าไม่รับผลงานผมหน่ะครับ....

New:ที่คุณ Mol ครับผมมีอะไรจะถาม...

New:ผมรู้ความจริงแล้ว....อีกไม่นานพวกมันข้างบนก็จะลงมาสำรวจกันแล้ว...

New:แต่ทำไมคุณไม่รีบย้ายคนตั้งแต่ตอนนี้...

Mol:เรื่องนี้.......คือฉัน....

Timer:เธอก็แค่เสียดายสถานที่แห่งนี้ใช่ไหม!?

New:(คิดในใจ)(Timer มาตั้งแต่ตอนไหนฟระ!?)

Mol:แล้วนายมายุ่งอะไรกับฉันห่ะ!?

Timer:เธอจะยอมตายตอนนี้เลยหรือไงห่ะ!?

Mol:ถ้าพวกนายจะหนีไปก่อนฉันไม่ว่าอะไรหรอกฉันจะอยู่ที่นี้!

Timer:รู้ไหมทำไมพวกเราถึงยังอยู่ที่นี้กับคนอย่างเธอ!

Timer:ก็เพราะว่าเพื่อนทุกคนเขาเป็นห่วงเธอไง!?

Timer:ทุกคนหน่ะจะตายไปพร้อมกับเธอก็ยังได้ถ้าเธอตาย ทุกคนก็จะตาย!

Mol:ไม่เข้าใจความรู้สึกของฉันหรอก......

Timer:ทำไมฉันจะไม่เข้าใจ....ความรู้สึกที่ต้องสูญเสียบ้างสิ่งไป.....

New:(คิดในใจ)(ฉันว่าฉันขอ...ไปดีกว่า....)

Timer:นี้ไง Mol คนที่ฉันกำลังตามหาอยู่...

New:Timer ไหนบอกว่ามีแค่นายรู้เรื่องนี้ไง?

Timer:ฉันก็แค่ต้องบอกเหตุผลให้ยั่ยนี้ฟังเท่านั้นหน่ะ...

Mol:งั้นคุณก็ต้องมีขั้วอำนาจโลกไว้ในมือหน่ะสิ...

New:ถ้ากล่องแห่งความทรงจำอยู่กับ Root

New:แต่ว่าฉันมี...ของสิ่งนี้อยู่.....

New หยิบกุญแจ Namtum จากกระเป๋าสะพายให้ Mol ดู

Mol:เครื่องมือนำทางในยุค อณาจักรโมต้าโบราณหนิ!?

New:ผมขอเรียกมันว่ากุญแจนำทางดีกว่า...

Timer:ว่าแต่นายรู้จักวิธีใช้มันไหมแหละ New

New:แต่ว่ากล่องแห่งความทรงจำพอจะรู้แล้ว...ว่าใช้ยังไง...

New:Timer ฉันว่าถึงเวลาที่นายต้องบอกความจริงกับ Root และ Empty ได้แล้วนะ...

New:ฉันว่าฉันใช้ได้แล้วแหละ...

Timer:ใจเย็นๆก่อนนะ New ใจเย็นๆก่อน

New:ไม่แน่ว่าเราอาจปกป้องที่นี้ก็ได้นะ...

New:อืม!? <<< ตรงนี้ จริงๆมันต้องมีต่อเป็นด้านล่าง แต่พี่ดันก๊อปมาใหม่อีกรอบ กลับไปดูใหม่เน้อ

New:ฉันจะวัดดวงดูนะถ้าสำเร็จจริงที่นี้ก็จะปลอดภัย!

New:มีเวลาอีก 2-3 วัน Mol น่าจะไปเตรียมแผนได้แล้วแหละ!?

Mol:อืม!

New:ฉันว่าเธอต้องเตรียมแผนหนีด้วยนะถ้าไม่สำเร็จ...

New:วันพรุ่งนี้เป็นวันเตรียมการแล้วอีก 3 วันเตรียมลุย..

New:เป้าหมายคือจัดการกับพวกข้างบนให้หมด!?

Timer:แต่ว่านายยังไม่รู้เลยนะว่าพวกมันมีอะไรมั้ง...

New:ฉันว่าฉันจะขอลาเรื่องการเรียนรู้ซัก 2 วันซักหน่อย...ฉันจะนั้งสังเกตการณ์พวกมันเองช่วง 2 วันนี้!

Timer:(คิดในใจ)(ไปเอาความมั่นใจแบบนี้มาจากไหนกันนะ.....)

"ฉันจะขอรอดูต่อไปดีกว่า..."

“ท้องฟ้ามืดครึ่ม สายลมที่พัดผ่าน กาลเวลาล้วนก้าวไปข้างหน้า

อดีตคือความฝัน ปัจจุบันคือความจริง อนาคตคือผลของการกระทำ”

ชอบวลีนี้จัง 'w'b

อยู่ร่วมกันย่อมต้องมีการแลกเปลี่ยนความรู้กันสินะ อืมมมม ติดตามตอนต่อไปแล้วกัน จะปกป้องที่นี่แล้วสินะ ...

ถึงว่าทำไมบทนี้มันยาวจัง เพราะว่าก๊อปลงมาสองรอบนั่นเอง ดูดีๆนะคะ

-----------------------------------------------------------------

เอียดดด

เอียดดด

New:อืม!?

-------------------------------------------------- ตัดฉับ ! อ่านจบตรงนี้แล้วมันดันมีตอนนี้ลงมาใหม่อีกรอบ พอต่อคำว่า "อืม" มันมีบทนี้ต่อมาอีก ดูนะคะ

เอียดดด

เอียดดด

New:อืม!? <<< ตรงนี้ จริงๆมันต้องมีต่อเป็นด้านล่าง แต่พี่ดันก๊อปมาใหม่อีกรอบ กลับไปดูใหม่เน้อ

New:ฉันจะวัดดวงดูนะถ้าสำเร็จจริงที่นี้ก็จะปลอดภัย!

New:มีเวลาอีก 2-3 วัน Mol น่าจะไปเตรียมแผนได้แล้วแหละ!?

Mol:อืม!

New:ฉันว่าเธอต้องเตรียมแผนหนีด้วยนะถ้าไม่สำเร็จ...

New:วันพรุ่งนี้เป็นวันเตรียมการแล้วอีก 3 วันเตรียมลุย..

New:เป้าหมายคือจัดการกับพวกข้างบนให้หมด!?

Timer:แต่ว่านายยังไม่รู้เลยนะว่าพวกมันมีอะไรมั้ง...

New:ฉันว่าฉันจะขอลาเรื่องการเรียนรู้ซัก 2 วันซักหน่อย...ฉันจะนั้งสังเกตการณ์พวกมันเองช่วง 2 วันนี้!

Timer:(คิดในใจ)(ไปเอาความมั่นใจแบบนี้มาจากไหนกันนะ.....)

"ฉันจะขอรอดูต่อไปดีกว่า..."

ขอบใจมากๆเลยนะครับ ถึงว่าทำไมมันยาวๆ น

• 6 months later...

ในที่สุดก็อ่านจนถึงตอนปัจจุบันซักที เฮ้อออออออออออออออออ :pika11:

ช่วงนี้เป็นธีมของการร่วมมือกันระหว่างพวกที่ไม่ถูกกันสินะ แต่พวกนิวต้องมาทนอยู่กับแก๊งเถื่อนๆแบบนี้คงอึดอัดตายชัก แต่เอมตี้ยังคงเป็นสาวแว่นสุดโมเอะที่แม้จะกระโดดถีบแรงเกินหญิงก็เถอะ

ชอบรูปท้ายตอนมากครับ! ดูอบอุ่นดี(มั้ง)

• 1 month later...

นำเรื่อง

..

มันเป็นยังไงกันแน่....ฉันไม่เข้าใจ

...

...

ฉันเบื่อตัวเองจริงๆ

.

..

เสียงลมหายใจ ค่อยๆ...เบาลง.....

...

..

Mister F

Present

THE STORY OF LIFE

SEASON2

PART 41

การสำรวจของพวกพ้อง

cc2537fc-24cb-46f8-9ee8-da862341094e_zps

วันที่ 2 วันแห่งการสำรวจ..

ช่วงเช้ามืด...

ณ ชั้นใต้ดินของเทพีผู้บุกเบิก

ห้องนั่งเล่น

New เดินเข้ามาหา Root ในห้องนั่งเล่น...

Root:นัดฉันมามีอะไรหรอ New?

New:ฉันมีเรื่องจะปรึกษาหน่อย

Root (ทางจิต)ทำไมไม่คุยกันในนี้แหละ

New:เพราะเรื่องนี้มันเป็นความลับไง...

Empty: (ทางจิต)มีอะไรกันหรอ?

New: (ทางจิต)เปล่าๆ...ไม่มีอะไร...

Root เกาหัวและมองไปที่ New

Root:อืม...มีอะไรว่ามา

New:ฉันอยากให้นายจับตามองใครบางคน...

Root:ใครหรอ?

New:ผู้หญิงที่ชื่อ Mol...

Root:นายแอบชอบเธอหรอ??

Root ยืนขำแล้วยิ้มหัวเราะ..

New:ไม่ใช่!?

New:ตอนนี้ฉันไม่ค่อยจะไว้ใจผู้หญิงคนนั้นสักเท่าไหร...

New:เอา...จริงๆ ก็ทุกคนในนี้แหละยกเว้นพวกเรา....

New:ฉันฝากด้วยนะ...

Root:เรื่องถ่ำมองไว้ใจฉันเถอะนะ!?

New เอามือตบหน้าผาก

New:หื่นจังเลยนะ Root ...

Root:ฉันพูดเล่นหน่ะ ฮะๆ

ณ ห้องพักของผู้หญิง (ห้องพักหมายเลข 1 )

Empty Fortest และ Ammer นั่งมองหาหน้าบนเตียงของตนเอง...

ด้วยความหงุดหงิด...

Fortest:ทำไมฉันต้องมาอยู่ห้องเดียวกับพวกเธอด้วยเนีย?

Ammer:ฉันอยากอยู่กับเธอตายแหละ!?

Ammer ทำหน้าไม่พอใจ...

Empty:เงียบ...กันหน่อย...ฉันจะอ่านหนังสือ.!

Empty:ไม่พอใจกันออกไปจัดการกันข้างนอกเลย...ไป

Fortest:ทำไมมีปัญหาอะไร ยั้ยเฉิมผมม้วน?

Empty ฉันไม่มีอะไรจะคุยกับพวกเธอหรอกนะ....

Empty:ไร้สาระ...

Fortest ปาหมอนข้างใส่ Empty ด้วยเพราะเตียงที่ติดกำแพงทำให้หัว Empty ไปชนกำแพง...

Empty:มันเจ็บนะ...รู้ไหม!?

Empty ปาหมอนใส่ Fortest แต่ดันไปโดนหัว Ammer

Ammer:อยู่สงบๆไม่เป็นกันใช่ไหม!?

หลังจากนั้นเกิดสงครามปาหมอนกันในห้อง.....

ณ ห้องซักล้าง...

บรรยากาศภายในห้องมีเครื่องซักผ้า มีจานที่เก็บไว้ในตู้..แสงจากหลอดไฟสลัวๆ

New:ฉันเจอนายสักทีนะ Timer..

New:มาทำอะไรที่นี้..

Timer:ไปเรื่อยๆ...

New:ตอบจริงๆ...

Timer:ก็ไปเรื่อยๆ...

New:ช่างมันเถอะ..

New: Timer ฉันอยากออกไปข้างนอก...

Timer:นายจะออกไปข้างนอกคนเดียวไม่ได้...

Timer:มันอันตราย

New:แต่ถ้าฉันไม่สำรวจแล้วจะว่างแผนยังไงแหละ?

Timer:อืม...

New:แผนของฉันจริงๆที่คิดมันก็นะ....แต่ต้องใช้หลายคนและจังหวะดีๆ...

Timer:แล้วโอกาสรอดแหละ?

New:ฉันขอไม่ออกความเห็นนี้นะจนกว่าฉันจะได้ออกไปเห็นของจริง....

Timer:แล้วนายจะสำรวจยังไงในเมื่อพวกมันเต็มเมืองขนาดนี้แล้ว..

New:ฉันจะสังเกตุจากนอกเมืองโดยฉันจะค่อยๆเข้าไปในเมือง...

New:ฉันจะใช้ทางเมื่อวานในการออกสำรวจและฉันจะค่อยๆเข้าไปในเมือง..

Timer:ฉันว่ามันเสี่ยงไปนะ...

New:อืม...นายพูดก็ถูกนะ...

New:ฉันถึงมาหานายไงฉันอยากให้นายหาคนออกไปสำรวจ...

Timer:ฉันมีวิธี..

New:อะไรหรอ??

Timer:เดียวฉันค่อยบอก....

New:จะว่าไปก็น่าแปลกนะเราอยู่ในเมืองแต่เราต้องไปเข้าเมืองจากข้างนอก...

New:ฉันสงสัยว่าเรามาทำบ้าอะไรกันในนี้แทนที่จะไปตั้งทัพอยู่ที่อื่นกันนะ...

Timer:เรื่องนี้มันมีเหตุผลอยู่นะ....

Timer: “พวกนี้มันบ้า ยังไงแหละ....

New:เหอะๆ...

Timer:จะว่าไปไม่ใช่แค่พวกนายนะฉันก็ดันบ้ามาด้วยนะสิ แทนที่ฉันจะหนี...

Timer:ว่าแต่........ทำไมพวกนายไม่หนีไปจากทีนี้แหละ ในเมื่อที่นี้ก็ไม่ใช่บ้านเกิด

Timer:แถมพวกนายถึงอยากปกป้องที่นี้มากนักหนา?

New:เรื่องนี้ฉันเคยบอกไปแล้วนะ..

Timer:ฉันรู้อยู่แต่พวกนายก็ไปทำเรื่องของพวกนายเลยก็ได้หนิไม่เห็นต้องมาห่วง...

New ก้มหน้าลงแล้วมองพื้น

New:พวกฉันไม่อยากหนีไงแหละ...

New:ตลอดการเดินทางมาพวกฉันได้แต่หนีเอาตัวรอด...

New:แถมที่รอดมายังใช้ดวงอีกต่างหาก....

Timer:พวกนายรอดมาส่วนหนึ่งไม่ใช้เพราะดวงอย่างเดียวหรอกนะ...

Timer:ฉันว่าพวกนายรอดเพราะการเอาตัวรอดและทักษะของพวกนายนั้นแหละ...

Timer:ฉันมีอะไรอยากจะบอกนายเรื่องนึ่ง....

Timer มองซ้าย มองขวา

Timer: (กระชิบ)....อย่าไว้ใจคนที่นี้มากนัก........

Timer: (กระชิบ)...พวกนี้มันไม่ยอมให้นายมาคุมพวกนั้นตามแผนของนายหรอกนะ....

Timer: (กระชิบ).....มันไม่ง่ายเหมือนนิยายขนาดนั้น...

Timer: (กระชิบ).....นายก็แค่หมากตัวหนึ่งในกระดานของใครบางคน...

Timer: (กระชิบ)......ระวังตัวไว้หน่อยก็ดีนะ...

Timer เดินออกไปจากห้องของ

New มอง Timer ที่เดินออกไปจากห้องและเริ่มเกิดอาการหวั่น กังวล สงสัย

New: (คิดในใจ)(หมากตัวหนึ่งในกระดาน)

New จู่ๆก็คิดถึงคำพูดหลายๆประโยค

ฉันยอมทำทุกอย่างเพื่อปกป้องที่นี้...

ฉันไว้ว่างใจใครไม่ได้หรอกค่ะ.....

ฉันก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าฉันคิดอะไรกันอยู่

ดูนายจะไว้วางใจเกินไปแล้วนะ...

นายก็แค่หมากตัวหนึ่งในกระดานของใครบางคน

อย่าไว้ใจคนที่นี้มากนัก

New:  (คิดในใจ) ( Timer ต้องการอะไรกันแน่นะถึงมาบอกฉันแบบนี้?)

New: (คิดในใจ) (แสดงว่าต้องมีอะไรบ้างอย่างแน่)

ถัดจาก นั้น 1 ช.ม ต่อมา...

ณ ห้องนั่งเล่น...

ทุกคนมาประชุมกันภายในห้อง....อย่างหนาแน่นทุกคนล้อมวงกันประชุมภายในห้อง...

Timer ยืนอยู่กลางวง...

Timer:......ปกติผมไม่ค่อยจะพูดอะไรนะ....

Timer:......เพืือนร่วมอุดมการณ์...มีอะไรอยากจะบอกกับทุกคนครับ....

New: (คิดในใจ)(เอาจริงดิ....)

New เดินมากลางวง และทุกคนจับจ้องไปที่ New ..

New:คือ.....ว่า....

New:ตอนนี้ผมกำลังวางแผนจัดการพวกข้างบนนั้น.....

หลัง New พูดประโยคข้างตนจบ มีเสียงกระชิบนินทา New ...

Gomodo:เฮ้ย...แกคิดยังไงถึงมาวางแผนให้พวกเรา!

Mamboo:นั้นสิ!

Wello:จริงด้วย!?

Zass:มันจะไปรอดหรอ!?

New:คือ.....แบบว่า........

Wello:คืออะไรห่ะ!?

New:......

Empty เดินมากลาวงด้วยความหงุดหงิด...

Empty:หยุดพูดได้ไหมพวกนาย!?

Empty:คิดแต่ติดคนอื่น!!

Empty:ตัวเองมีแผนอะไรไหม!?

Empty:ไม่ช่วยสร้างแล้วยังมาขัดขวางอีก!?

Empty:....New พูดต่อเลยนะ....

New:....ข...ขอบใจนะ...

ทุกคนเงียบลงและมองไปที่ New คนเดียว...

Root: (ทางจิต)เธอพูดแรงมากเลยนะ Empty.....

Empty: (ทางจิต)แค่นี้ฉันก็......จะเป็นโรคประสาทตายแล้วนะใ.....

Empty:  (ทางจิต) ฉันขอนั่งพักก่อนนะ....

New:ที่...ผมมาพบกับทุกคนวันนี้....

New:ผม....ต้องการคนไปสำรวจในเมือง...

New:ขออาสาสมัครออกไปของนอกไปสำรวจ....

New:ยกมือขึ้นครับถ้าใครอยากไป....

ต่างคนต่างหันไปปรึกษากันประมาณ 1 นาที....

Timer , Zass ,Gomodo,Portef  ยกมือขึ้น...

Zass:ฉันอยากออกไปข้างนอกเป็นตัวแทนพวกฉันออกไปดู

Gomodo:ข้าเช่นกัน..

Portef:............

New:..งั้นคนที่ยกมือไปเจอผมที่สถานที่กำหนดให้นะครับ......

New:คนที่เหลือแยกย้ายกันไปฝึกต่อเถอะครับ....

ณ ทางเดินใต้ดินเพื่อออกไปข้างนอกนอกเมือง

New Timer Portef Gomodo Zass ทุกคนเดินเข้าทางอุโมงและเดินไปเรื่อยๆพร้อมพูดคุยกัน...

Zass:นี้หัวเหลืองแผนของนายเป็นยังไงห่ะ?

New:ฉันยังไม่ชัวร์......ขอออกไปสำรวจข้างนอกก่อน....

Gomodo:ข้าหวังว่าแกจะว่างให้มันออกมาดีนะ....

New:พวกนายหวังกับฉันด้วยหรอเนีย....หน้าขำนะ...

Zass:เพื่อนของแกผู้หญิงคนนั้นพูดถูกแล้ว...

Zass:ดูแล้วเธอเป็นคนที่เด็ดขาดมากเลยนะยั้ยผู้หญิงเพื่อนแก

Gomodo:ต่างกับแกโดยสิ้นเชิงหัวเหลือง...

Portef:ใคร...อยากจะถ่ายรูปกันมั้ง.....หือๆ...

Zass:ยังจะไปมีอารมณ์ตลกอีกนะ...

Portef:พวกแกเป็นผู้ชายอกสามศอกแท้ๆจะหวังอะไร......หือๆ...

New:ฉันมีอะไรสงสัยนิดนึง...เกี่ยวกับพวกนาย...

Zass:ถามมาดีๆแหละ...ถามกวนข้าข้าจะกระทืบแกคาตรงทางเดินนี้แหละ....

New:พวกนาย 2 คนรวมกลุ่มของตนเองยังไง?

ทั้ง Gomodo และ  Zass เงียบไปชั่วขณะ...

Zass:ไม่มีใครถามคำถามแบบนี้มานานแล้ว....

Gomodo:ข้าจะตอบให้นะ...

Gomodo:เมื่อก่อนพวกข้าเป็นพวกเดียวกัน...

Gomodo:มีหัวหน้าคนเดียวกัน....

Gomodo:เรียกได้ว่าเป็นกลุ่มที่ใหญ่ที่สุดในเมืองนี้...

Gomodo:เพียงแต่ว่า...หัวหน้าคนนั้นได้หายตัวไป....

Zass:หัวหน้าคนนั้นเก่งมากเลยแหละ จะบอกให้!

Zass: ฝีมือยิงปืนของหัวหน้า เป็นที่ 1

New:จะสู้....Empty เพื่อนฉันได้หรือปล่าวเถอะ...

Gomodo:อย่ามาดูถูกหัวหน้าพวกเรานะไอ้หัวเหลือง....

Zass:เอาเถอะ....ตอนนี้หัวหน้าหายตัวไปแล้ว....

Zass:คงไม่มีหรอก....คนที่จะมาคุมเรา....

Gomodo:ตั้งแต่นั้นมา..พวกเราก็ต่างอุดมการณ์แล้วก็แบ่งเป็น 2 ฝ่าย...

Gomodo:จนกลายเป็นว่าทำสงครามกันทุกวัน...

Zass:พวกเราห่วงพื้นที่ของหัวหน้ามากเลยจะปกป้องแทนหัวหน้า....

Zass:ถ้าหัวหน้ายังอยู่พวกข้างบนอย่าหวังเลย ฮาๆ!

New:เหอะๆ...

Zass:ขำอะไร?

New:เปล่าๆไม่มีอะไรหรอก ฉันว่าตอนนี้พวกนายกลับมารวมกลุ่มกันแล้วแหละนะ...

Gomodo Zass เงียบไประยะหนึ่ง...

Gomodo:ว่าแต่แกเถอะหัวเหลืองแกรวมกลุ่มกับเพื่อนแกได้ยังไง....

New:อย่าว่าฉันเป็นคนโกหกแหละฉันจะพูดความจริงพวกนายจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่พวกนายนะ.....

หลังจากนั้น New ก็เล่าเรื่องการเดินทางของ New ให้ทุกคนที่เดินทางฟัง....

หลังจากนั้นประมาณ 1 ซ.ม พวกเขาก็ขึ้นมาจากใต้ดิน และ ยืนมองเมืองของพวกเขา

ณ ด้านนอกเมือง ปากทางเข้าออกชั้นใต้ดิน

พวกเขาทั้ง 5 คนได้มองไปที่เมืองและพวกเขาก็ค้างไปชั่วขณะ...ด้วยความตื่นเต้น...

บรรยากาศราวกับว่าเป็นสถานี้อวกาศเมืองถูกล้อมไว้ด้วยบาเรียขนาดใหญ่มียานพาหนะ ที่แปลกตาราวกับว่าหลุดมาจาก

หนัง ไซไฟล บินเต็มท้องฟ้า... ท้องฟ้าขนาดนั้นมืดครึมราวกับว่าฝนจะตกตลอดเวลา... หากเงียบหูฟังจะได้ยินเสียงเครื่องยนต์เป็นระยะๆ

ที่พัดมากับลมที่แรง...

Gomodo:ข้าไม่อยากเชื่อสายตาข้าเลย....

Zass:นั้นคือเมืองพวกเราแน่หรอ...

Gomodo:พวกเราอยู่ใต้สถานที่หน้ากลัวขนาดนั้นกันหรอเนีย....

แชะ!  (เสียงกล้อง)

Portef ถ่ายรูปบรรยากาศเก็บเอาไว้...

Zass:แล้วจะเอายังไงต่อ...

New:เราจะเข้าไปใกล้เมืองให้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้...

Gomodo:ข้าว่ามันเสี่ยงไปนะ....

(ครืนๆ ครืนๆ) เสียงเครื่องยนต์ กำลังเข้ามาใกล้พวกของ New

Timer:ทุกคนหลบเร็ว...

ทุกคนหลบเข้าไปในพุ่มไหม้...

.

.

.

.

.

.

สิ่งมีชีวิตรูปร้างคล้ายปลาหมึกผสมมนุษย์ตาเดียวและหลายตาใส่ชุดที่แปลกตามาพร้อมกับยานพาหนะที่ลอยได้รูปร่าง

เหมือนมอเตอร์ไซต์แต่ลอยได้ ขี่ผ่านมา กัน 2 ตัว...ทุกคนจับจ้องไปที่พวกนั้น...

.

.

.

.

.

.

New: (คิดในใจ)นี้มันอะไรกันเนีย...

Gomodo: (คิดในใจ)พวกบ้านั้นเหมือนปลาหมึก...

Zass:............

New:  (ทางจิต) มีใครได้ยินฉันไหม?

Root:  (ทางจิต) ฉัน.....

Empty: (ทางจิต)ฉัน....

New มองไปที่ Timer...

New: (ทางจิต)ฉันเห็นพวกมันใกล้ๆแล้วพวกมันเหมือนพวกที่เคยไปบุกเมืองของ Empty เลย...

Empty: (ทางจิต)..........

Root: (ทางจิต) ฉันหวังว่าพวกมันจะไม่ระเบิดแบบตอนนั้นอีกนะ...

New มองหน้า Timer

Root: (ทางจิต) ตอนนี้ฉันกำลังฝึกอยู่มีอะไรค่อยคุยกันนะ...

New: (กระชิบ Timer)ไม่คิดจะคุยอะไรกันมั้งหรอ?

Timer: (กระชิบ Timer)เงียบ!

Gomodo:ข้าว่าพวกมันไปหมดแล้วแหละ.....

ทุกคนถอนหายใจและจ้องมองไปทาง New

New:มองฉันทำไม...

Zass:แน่ใจนะว่าแกจะไปจริงๆ....

New:ฉันสัญญาฉันจะไม่พาเข้าไปในเมืองแน่นอน...

New พาทุกคนหลบไปตามพุ่มไม้จนเข้าไปใกล้ บาเรียระยะห่างจากพวกเขากับบาเรียเพียง 30 ม.

New: (กระชิบ) ทุกคนเตรียมปืนไว้นะ...ฉันไม่รู้ว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป....

Gomodo: (กระชิบ)พวกข้าเตรียมกันไว้นานแล้ว!

แช่! (เสียงกล้อง)

Portef ถ่ายรูปเก็บบรรกาศแต่ว่าดันไปเปิดแฟรช

New:.........

Timer:............

Gomodo:.........

Zass:..........

ทุกคนหยุดค้างและตกใจกับสิ่งที่คาดว่าจะเกิดขึ้น

หลังจากนั้นเสียงเตือนภัยดังขึ้นจากทางในเมือง...

(ครืนๆ........... ครืนๆ........... ครืนๆ..........)เสียงเครื่องยนต์ (แวดดดดดด!! แวดดดดดดดดด!!.........)เสียงสัญญาณเตือนภัย

ทุกคนตกใจและพยายามวิ่งหลบหนี... แต่ว่าถูกจับได้...

Gomodo:แย่แหละสิ!?

Zass:เวรกรรมแล้วไง!?

พวกนั้นพยายามขี่พาหนะลอยได้ตามพวกของ New ไป และได้มีการยืนปืนกันเกิดขึ้น...

(จิ้ว! จิ้ว! จิ้ว!) เสียงปืน

ปืนถูกยิงออกมาในรูปแบบแสง....

พริบตานั้นเอง Timer ได้ตะโกนบอกทุกคนว่า

"ฉันจะใช้ระเบิดแสงกับระเบิดควัญ ปิดตาแล้วแยกกันหนีซะ!?"

"รักษาตัวเองด้วย!? อย่าสู้ถ้าไร้ประโยชน์!?"

หลังจากนั้น Timer ก็ปาระเบิดควัญและระเบิดแฟรช....

(ปั่ง! ฟูววววววว... ปัง! ฟูววววววว....) เสียงระเบิดทั้งสองสลับกัน....

พวกนั้นหยุดนิ่ง....

หลังจากที่ควัญพวกนั้นหายไป ก็ไม่เห็นพวก New แล้ว ทุกคนต่างพากันแยกย้ายกันหนีไป....

ณ บริเวณปากทางเข้าออกชั้นใต้ดิน...

พบว่าสิ่งมีชีวิตพวกนั้นกระจายตัวอยู่รอบๆปากทางเข้า แต่โชคยังดีที่พวกนั้นยังไม่รู้ตัวว่าเป็นทางเขาลับชั้นใต้ดิน....

New: (ทางจิต)แย่แหละสิทางเข้าออกมาทางนี้ถูกปิดไว้แล้ว

Root: (ทางจิต)ว่ายังไงนะ!?

Empty: (ทางจิต)แล้วพวกเราจะทำยังไงดี...

New:  (ทางจิต)รีบไปบอกทุกคนให้เตรียมตัวหนีออกจากที่นั้นด่วน

New: (ทางจิต)ตอนนี้อันตรายมาก..

Root:  (ทางจิต)รับทราพ!

New:  (ทางจิต)ตอนนี้ฉันของตั้งสติคิดแผนก่อนนะ....ตอนนี้ฉัน....รู้สึก....

New:  (ทางจิต)ตื่นเต้นและกลัว......

New มือไม้สั่นไปหมด หัวใจเต้นแรง ด้วยความตื่นเต้นและกลัว.....

Timer: (ทางจิต)ตอนนี้อย่าไปรบกวน New เลยตอนนี้หมอนั้นกำลังแย่ต้องปรับสภาพจิตใจของตนเอง...

Root:  (ทางจิต)กว่านายจะยอมพูดทางนี้นะ Timer....

Empty: (ทางจิต).....ยอมพูดในนี้สักทีนะ Timer.....

New Root Empty ทั้งสามคนยิ้มพร้อมกันโดยมิได้นัดหมาย...

New: (ทางจิต)ยินดีต้อนรับเข้าสู่การเดินทางนะ......Timer........

New ยืนมือไปจับมือ Timer...

Timer จับมือกับ New......

New และ Timer มองไปที่เมืองและทำสีหน้าที่จริงจัง....

โปรดติดตามชมตอนต่อไป!

END PART 41

ป.ล ตอนนี้ไม่ลงสีตัวหนังสือ น เพราะสีมันมีให้เลือกเยอะ น...

แลดูทั้งสองแก๊งจะเคยเป็นพันธมิตรกันมาก่อนแฮะ...นี่นิวกำลังจะได้ก๊วนคนใหม่เข้าปาร์ตี้รึ!?

ว่าแต่เอฟ เช็คขนาดตัวอักษรหน่อยก็ดีนะ ตรงกลางๆนี่ตัวหนังสือเล็กมาก... :pika02:

• 1 year later...

แวบมาลงเงียบๆ...
คำนำจากผู้เขียน

Spoiler

......สวัสดีครับทุกท่าน ไม่ได้เจอกันมานานมากกับกระทู้นี้ .. ผมบอกตรงๆว่ารู้สึกคิดถึงที่กระทู้นี้มาก มันเป็นจุดเริ่มต้นในการเริ่มแต่งนิยายจริงๆจังๆของผมเลยก็ว่าได้

มันเหมือนกับว่าผมได้กลับมาเจอเพื่อนเก่าอีกครั้ง เพื่อนที่ผมใส่ไหดองไว้ปีกว่าๆเกือบสองปี ผมรู้สึกผิดมากๆที่ดองนิยายเรื่องนี้เอาไว้ แต่ก็นั้นแหละสิ่งที่ผมได้กลับมาคือการ เรียบเรียงนิยายเรื่องนี้ใหม่

มันเหมือนได้เติมเต็มสิ่งที่ขาดหายจากการแต่งรอบแรก สิ่งที่ผมอยากจะบอกกับผู้อ่าน หรือ ผู้มาส่องทุกท่านนะครับ ผมขอให้ลืมเรื่องราวทุกอย่างที่ผมโพสไปในกระทู้นี้ และเริ่มต้นใหม่อีกครั้งกับ

นิยายเรื่องนี้ ผมรู้สึกได้เลยว่าผมได้ดัดแปลงจากของเดิมไว้มาก รูปประกอบนิยายก็ดูดีขึ้นมาก(แต่ก็ยังเละเพราะเผาอยู่ดี ถถถถ เอาเป็นว่ายินดีต้อนรับกลับบ้านทั้ง ตัวผมเอง คนส่อง และคนอ่านทุกท่านครับ

THE Story of Life I

PART 1 เหตุผลของสมุดบันทึก
>>>> คลิกตรงนี้เพื่ออ่านเลยครับ! <<<<

นับตั้งแต่ตรงนี้ผมจะถือว่าเริ่ม นิยายเรื่องนี้ใหม่เลยนะครับ

ส่วนก่อนหน้านี้ช่างมันเถอะ ถถถ

Edited by Mr.Mister F
  • Like 1

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.