Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

FAQs : Pokemon Black&White พูดคุยกันได้ที่นี่

4096

Recommended Posts

• 2 weeks later...
  • Replies 544
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• 蒼月竜太

52

• ジャッガ竜

29

• *~Pocha_Icecream~*

26

• Demon S

26

ทางเว็บไซต์ของญี่ปุ่นประกาศแจก C-Gear รูปวิคตินี่ตั้งแต่วันที่ 11 พฤษภาคม ถึง 30 กันยายน 2011 (เฉพาะภาค J เท่านั้นนะก๊ะ)

และแจก C-Gear รูป Porygon และ Porygon-Z ซึ่งมีอบิลิตี้ Analytic ในวันที่ 28 พฤษภาคม 2011 ถึง 26 เมษายน 2012

(ซึ่งสามารถเอาโค้ดดาวน์โหลดได้จากหนังสือ Guild Book แบบภาษาญี่ปุ่น)

เครดิต - serebii.net

- pokejungle.net

- serebiiforum

Edit : หารูปเจอละ :pika01:

อยากได้มุนน่า- -(เล่นในคอม)

ปล.ขนาดฤดูหนาวยังหาไอ้น้ำแข็งหายากใน Twist mountain- -

ปล.เนื่องจากฤดูหนาวมึนกับทางในTwist Mountain มาก lol

Castelia City (เมืองยิม3ครับ)  แต่อยู่ตรงไหนจำไม่ได้ครับ- -

Castelia City (เมืองยิม3ครับ)  แต่อยู่ตรงไหนจำไม่ได้ครับ- -

ผมรู้เหมือนกานครับ ผมถึงได้ถามไง เพราะผมหาไม่เจอ

มาสังเกตุว่าตนเองก็ไม่มี- - จึงลองไปหาดูครับ

ให้ขึ้นไปด้านบนของเมือง แล้วไปถึงตึกขวาล่าง ดังภาพ

ให้เข้าไปแล้วขึ้นไปที่ชั้น47 แล้วไปที่ผู้หญิงคนนี้ เขาจะให้TM

มาสังเกตุว่าตนเองก็ไม่มี- - จึงลองไปหาดูครับ

ให้ขึ้นไปด้านบนของเมือง แล้วไปถึงตึกขวาล่าง ดังภาพ

ให้เข้าไปแล้วขึ้นไปที่ชั้น47 แล้วไปที่ผู้หญิงคนนี้ เขาจะให้TM

ขอบคุณท่านจริงๆ ครับ เก่งจริงหาเจอด้วย

• 4 weeks later...

ภาค B&W นี่ มีเบอร์รี่ ลดEV ไหมครับ แล้วมีระบบปลูก เบอร์รี่อยู่ไหมครับ(หรือสวนที่ยิมเครื่องบินที่ร้างๆ) ถ้ามีขอวิธีการเอาเบอร์รี่แล้วก็วิธีปลูกหน่อยครับ

ปลูกเบอร์รี่ได้เฉพาะใน Dream World เท่านั้นจ้า...

ไม่มีไวไฟ = อดน่ะแล

อ๋อ มีไวไฟครับ แต่ว่าปลูกเบอร์รี่ไม่เป็น กับไม่รู้วิธีหาเบอร์รี่ ต่างๆ(แบบภาคอื่นๆเก็บตามต้นเบอรร์รี่) เพิ่งลองเล่นภาค B&W ครับ แล้วก็อยากหา เบอร์รี่ลดค่า EV หนะครับ ส่วนเบอร์รี่แก้สถานะผิดปกติต่างๆ มีขายไหมครับ หรือได้จากสู้กับเรนเจอร์ ชุดแดงๆอย่างเดียว / ระบบC-GEAR ก็งงๆอยู่ด้วยว่ามีอะไรใช้ยังไง ดรีมเวอร์ด ด้วยครับ แค่เปลี่ยนธีมหลังเฉยๆหรือเปล่า ช่วยแนะนำทีครับ

ปล. แล้ว Ability จาก Dream World นี่ได้มายังไงหรอครับ เอาแค่โปเกมอนตัวนั้นไปเข้านอนอย่างเดียวหรือเปล่าครับ

อ๋อ มีไวไฟครับ แต่ว่าปลูกเบอร์รี่ไม่เป็น กับไม่รู้วิธีหาเบอร์รี่ ต่างๆ(แบบภาคอื่นๆเก็บตามต้นเบอรร์รี่) เพิ่งลองเล่นภาค B&W ครับ แล้วก็อยากหา เบอร์รี่ลดค่า EV หนะครับ ส่วนเบอร์รี่แก้สถานะผิดปกติต่างๆ มีขายไหมครับ หรือได้จากสู้กับเรนเจอร์ ชุดแดงๆอย่างเดียว / ระบบC-GEAR ก็งงๆอยู่ด้วยว่ามีอะไรใช้ยังไง ดรีมเวอร์ด ด้วยครับ แค่เปลี่ยนธีมหลังเฉยๆหรือเปล่า ช่วยแนะนำทีครับ

ปล. แล้ว Ability จาก Dream World นี่ได้มายังไงหรอครับ เอาแค่โปเกมอนตัวนั้นไปเข้านอนอย่างเดียวหรือเปล่าครับ

= =

ตอบได้เฉพาะส่วนของดรีมเวิร์ลด์นา

ก็ เราจะได้ C-Gear มาจากดร. มาโคโมะหลังจากจบยิม1 ใช่มะ วิธีใช้ก็คือ ให้จิ้มที่คำว่า Wi-Fi>>>Game Sync แล้วก็ไปเล่นดรีมเวิร์ลด์ใน www.pokemon-gl.com ซะ แล้วก็เลือกภาษาตามเกม (เล่นเกมภาษาญี่ปุ่นก็เลือกภาษาญี่ปุ่น) ลทะเบียน Sync ID ของเกมให้เรียบร้อยก่อนด้วยนะ

หลังจากเข้าไปในเกมแล้วก็หาสะพานสายรุ้งให้เจอแล้วก็ข้ามไปเลย (หลังจากเก็บคะแนนไปเรื่อยๆ ก็จะมีโปเกม่อนตัวใหม่แผนที่ใหม่ๆ ให้เราด้วยนะ)

ผูกมิตรกับโปเกม่อนที่เจอตรงนั้น (ชนะมินิเกมของมันน่ะ) แล้วถ้าชอบตัวไหนให้ไปอธิษฐานกับต้นไม้แห่งความฝันที่ปลายทาง (เดินมั่วยังไงก็เจอ/ใช้เบอร์รี่ 1 ลูก) โปเกม่อนตัวที่เราเลือกตอนจบจะขึ้นไปอยู่ใน Friend Board ที่บ้าน

แล้วทีนี้ พอปลกโปเกม่อนของเรา มันจะกลับมาที่เกม แล้วถ้าไปเดินป่าจะเจอโปเกม่อนที่ลงบอร์ดไว้ในดรีมเวิร์ลด์ด้วย (แต่เราไม่รู้แฮะว่าป่านั้นชื่ออะไร เพราะเราไม่เคยลิงค์เอง= =)

ทั้งหมดเป็นทฤษฎีเท่าที่จำได้เฉยๆ ผิด-ถูกยังไงก็บอกด้วยนะ

อ้อ ถ้าติดมินิเกมไหนมาถามเราได้นา

ตามที่มิฟี่ย์พูดเลยค่ะ

เบอร์รี่ลด EV คิดว่ายัง "ไม่มี" ใน DW นะ เพราะไปแลกตามบ้านคนอื่น ๆ ยังเจอแค่เบอร์รี่ที่ลดความเสียหาย *2 เท่านั้นเอง กับพวกรักษาสภาพผิดปกติต่าง ๆ เอง?

มีคำถามอะครับ gen5มันไม่มี tm stealth rock อะครับ(ดูจากเวป serebii บอกว่ามีในgen 4 ) แล้วกรณี เราจะเอา eggmove ท่านี้ ของตัว#248 Tyranitar ต้องเอาจากเฉพาะ parent มันเรียนรู้ท่าแล้ว *สงสัยตรงนี้ครับ เราเอาโปเกมอนคนละชนิดกัน มาฝากเอาไข่ได้หรอครับ เช่น ตัวผู้ A ตัวเมีย B มันจะได้ไข่หรอครับ (ถ้าได้ได้ของเพศเมียใช่ไหมครับ ตัว B ) กรณีถ้าได้ ก้คือต้องให้ตัวพ่อเรียนท่า stealth rock ใช่ไหมครับ แล้วฝากเลี้ยงจนออกไข่ของตัวแม่มา มันจะได้ egg move ใช่ไหมครับ

มีคำถามอะครับ gen5มันไม่มี tm stealth rock อะครับ(ดูจากเวป serebii บอกว่ามีในgen 4 ) แล้วกรณี เราจะเอา eggmove ท่านี้ ของตัว#248 Tyranitar ต้องเอาจากเฉพาะ parent มันเรียนรู้ท่าแล้ว *สงสัยตรงนี้ครับ เราเอาโปเกมอนคนละชนิดกัน มาฝากเอาไข่ได้หรอครับ เช่น ตัวผู้ A ตัวเมีย B มันจะได้ไข่หรอครับ (ถ้าได้ได้ของเพศเมียใช่ไหมครับ ตัว B ) กรณีถ้าได้ ก้คือต้องให้ตัวพ่อเรียนท่า stealth rock ใช่ไหมครับ แล้วฝากเลี้ยงจนออกไข่ของตัวแม่มา มันจะได้ egg move ใช่ไหมครับ

เอาคนละชนิด แต่อยู่ในกลุ่มไข่เดียวกันมาออก ได้ค่ะ -w-

โดยโปเกมอนที่ออกมาจะเป็นชนิดตัวแม่ และท่าจะต้องให้ตัวพ่อเป็นคนสอน

พวกไอเท้มติดตัว กรณีอยากได้หลายๆชิ้นทำไงอะครับมีขายบ้างไหมหรือมีวิธีเอาเพิ่มไหมครับ เช่น left over (ผมมีชิ้นเดียวเองอะ จะทำไงให้มีหลายๆชิ้น)

พวกไอเท้มติดตัว กรณีอยากได้หลายๆชิ้นทำไงอะครับมีขายบ้างไหมหรือมีวิธีเอาเพิ่มไหมครับ เช่น left over (ผมมีชิ้นเดียวเองอะ จะทำไงให้มีหลายๆชิ้น)

โดยมากจะหาได้จาก เอาBPไปแลกในซับเวย์ กับจากโปเกม่อนป่าน่ะครับ

ส่วน Leftovers ในBW นอกจากช่องทางที่มีให้เก็บ กับเทรดMunchlaxแล้ว

มีโอกาสได้จาก Pick Up Abilityทางเดียวครับ

Tyranitar (บันกิรัส) ในgen 5 ไม่มี sleep talk อะครับ เห็นบอกมีเฉพาะเรียนรู้ tm จาก gen4

ASK : มีวิธีใดบ้างครับที่จะให้บันกิรัสเรียนรู้ ท่า sleep talk หนะครับ  ลิ้งบันกิรัสที่เรียนรู้ tm sleep talk จาก Gen4 เท่านั้นหรือครับ ? แล้วGen5 กับ Gen4 ลิ้งได้โดยตรงเลยไหมครับ หรือมีเงื่อนไขอะไร(เช่นจบเกม1รอบ ฯลฯ?)

ลิงค์บันกิรัสจากเจน 4 หรือโปเกมอนตัวใด ๆ ก็ตามจากภาคนั้น ต้องจบเกมรอบนึงก่อนน่อ

โดยต้องไปที่ Poketransfer Lab ข้าง ๆ เมือง Nimbasa ไปแลก ซึ่งก็อยู่ภาคใต้เงื่อนไขที่ เราไม่สามารถแลกเอาไอเท็มจากภาคก่อนมาได้เองนี่แหละค่ะ

เอ่อ มีคำถามอีกแระครับ

ASK : เจ้า#280 Ralts หนะครับ ในเวป serebii บอก เจอได้ที่ whait Forest นี่คือตรงไหนอะครับ เข้าไปที่ white forest มีแต่ตั้นไม้กับพื้นที่โล่งๆ กับ บ้าน1หลัง+ PC ไม่เห้นมีหญ้าให้เดินเจอโปเกมอนเลยอะครับ แล้วจะเจอได้ยังไงอะครับ

ต้องไปทำการ Entralink กับคนอื่น และไปชวนคนจาก Black City/White Forest มาค่ะ ถึงจะมีคนมาและมีโปเกมอนโผล่...

สรุปคือ ต้องมีเพื่อนเล่นเกมโปเกมอนอยึ่ใกล้ ๆ ตัวที่ Wireless หาเราได้ค่ะ ไม่งั้นแล้วเราจะไม่ทางให้แอเรียนี้พัฒนาได้เลย ต้องจับมาจากภาคเก่าและเทรดมาภาคใหม่อย่างเดียว...

• 3 months later...

DeSmuMe ตั้งค่าก็ยังกระตุก ยังค้าง ยังช้า  :pika06:

เพิ่งเริ่มเล่น ก็ต้องเลิก เพราะไตเติ้ลก็ล่อไป 1ช.มแล้ว  :pika02:

เลยเล่นในเครื่อง DSของน้องแทน (ใช้สูตรไม่ได้ เซงเลย~~)

พอลองลงทะเบียน Dream World มันดันขึ้นประโยคแปลกๆ มาว่า

あなたはまだ一度もポケモンをねかしつけていません。ポケモンをねかしつけてからもう一度登録してください。 ลองเข้าโปรแกรมแปลแล้ว แปล ねかしつけて ไม่ออก

อย่าบอกนะว่าต้องหวดตลับแท้ (ไม่มีเวลาไปซื้อแหงแซะ) :pika06:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.