Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

FAQs : Pokemon Black&White พูดคุยกันได้ที่นี่

4096

Recommended Posts

Guest bulbabenz

(เอาใหม่ โอ้ย)

จากที่บักฟลุกรีเควสมาจึงจัดไปเพราะไม่ได้ยากอะไร(หะหะ)

ว่าด้วยแบทเทิลซับเวย์ที่ไรมอนทาวน์(ยิม4)

เห็นว่ามีรถไฟเยอะแยะ ไม่ต้องกลัว ไม่มีอะไรมาก

ไฟล์รูปจะแนบไว้ตั้งชื่อให้รู้แล้ว ถ้าแตกไฟล์ออกมาเรียงตามลำดับรูป(by modify) จะเรียงวนขึ้น(เข้ามาแล้วกดขึ้นเรื่อย ๆ)

โดยรวมแล้วจะเหมือนกับแบทเทิลทาวเวอร์เลย แต่จะแบ่งได้เป็น 3 ประเภท 2ระดับ

1. Single เข้าได้ 3ตัว(1-1)

2. Double เข้าได้ 4ตัว(2-2)

3. Multi น่าจะเข้าทั้งทีม6ตัว(แบบ3-3)

สองระดับคือธรรมดากับซุปเปอร์ ซึ่งซุปเปอร์จะเข้าได้เมื่อผ่านแบบธรรมดาครบตามกำหนด(สุดสายธรรมดา น่าจะ..)

กฏทั่วไปคือ

-โปเกมอนเข้าไปจะฟิกซ์ที่เลเวล50 (สำหรับระดับธรรมดา ซุปเปอร์ไม่แน่ใจ)

-เข้าไปแล้วสู้ติดต่อกันให้ได้ 7 ครั้งจึงจะได้BP มา (7ครั้งแรกได้มา3จากการลองได้มา)

-สู้ครบ 7 ครั้งจะขึ้นมาถามว่าบันทึกวิดีโอแบทเทิลไหม เลือกตอบตามต้องการ(ไม่รู้บันทึกแล้วโผล่ที่ไหนนะ)

-สู้ครบแล้วจะออกจากรถไฟมา พนักงานจะให้แต้มเรา(แล้วก็เดินไปมาที่ชานชาลาได้อยู่) แล้วคุยกับพนักงานอีกทีจะถามว่า 1-ไปต่อ 2-กลับไรมอน (มีอีก1หรือสองช้อย ไม่แน่ใจ ลืม-*- รู้ ๆ ข้อสุดท้ายก็แคนเซิลเฉย ๆ)

-แต้มที่ได้แลกได้ที่เค้าท์เตอร์ก่อนขึ้นรถไฟ ซึ่งคนซ้ายจะแลกTM คนขวาแลกไอเท็ม ซึ่งราคาBPก็เท่ากับที่แบทเทิลฟรอนเทียร์ดี ๆ นี่เอง...ของใหม่มาเยอะด้วย อันนี้รอดูต่อไปน่อ ไม่ก็รอท่านอาคาบาเนะหรือใครมาแปลเอฟเฟก

นอกจากรถไฟทั้ง 6 ยังมีอีก 2 คือ

-สู้วายฟาย

-ไปคานาวะทาวน์(ในไฟล์พิมพ์วะเบิ้ล เบลอ--*)

รถไฟอันไหนเข้าไปเป็นอะไรก็อ่านจากชื่อรูปในไฟล์นี่เอาเน่อ

http://file.citecclub.org/download.php?id=664C61EF

ส่วนเรื่องไอเท็ม ก็เทียบชื่อญี่ปุ่นกับไฟล์ในกระทู้นี้ได้เลย

http://s1.zetaboards.com/pkbattle/topic/3374277/1/#new

• Replies 544
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• 蒼月竜太

52

• ジャッガ竜

29

• *~Pocha_Icecream~*

26

• Demon S

26

(เอาใหม่ โอ้ย)

จากที่บักฟลุกรีเควสมาจึงจัดไปเพราะไม่ได้ยากอะไร(หะหะ)

ว่าด้วยแบทเทิลซับเวย์ที่ไรมอนทาวน์(ยิม4)

เห็นว่ามีรถไฟเยอะแยะ ไม่ต้องกลัว ไม่มีอะไรมาก

ไฟล์รูปจะแนบไว้ตั้งชื่อให้รู้แล้ว ถ้าแตกไฟล์ออกมาเรียงตามลำดับรูป(by modify) จะเรียงวนขึ้น(เข้ามาแล้วกดขึ้นเรื่อย ๆ)

โดยรวมแล้วจะเหมือนกับแบทเทิลทาวเวอร์เลย แต่จะแบ่งได้เป็น 3 ประเภท 2ระดับ

1. Single เข้าได้ 3ตัว(1-1)

2. Double เข้าได้ 4ตัว(2-2)

3. Multi น่าจะเข้าทั้งทีม6ตัว(แบบ3-3)

สองระดับคือธรรมดากับซุปเปอร์ ซึ่งซุปเปอร์จะเข้าได้เมื่อผ่านแบบธรรมดาครบตามกำหนด(สุดสายธรรมดา น่าจะ..)

กฏทั่วไปคือ

-โปเกมอนเข้าไปจะฟิกซ์ที่เลเวล50 (สำหรับระดับธรรมดา ซุปเปอร์ไม่แน่ใจ)

-เข้าไปแล้วสู้ติดต่อกันให้ได้ 7 ครั้งจึงจะได้BP มา (7ครั้งแรกได้มา3จากการลอง)

-สู้ครบ 7 ครั้งจะขึ้นมาถามว่าบันทึกวิดีโอแบทเทิลไหม เลือกตอบตามต้องการ(ไม่รู้บันทึกแล้วโผล่ที่ไหนนะ)

-สู้ครบแล้วจะออกจากรถไฟมา พนักงานจะให้แต้มเรา(แล้วก็เดินไปมาที่ชานชาลาได้อยู่) แล้วคุยกับพนักงานอีกทีจะถามว่า 1-ไปต่อ 2-กลับไรมอน (อีก1หรือสองช้อย ไม่แน่ใจ ลืม-*- รู้ ๆ ข้อสุดท้ายก็แคนเซิลเฉย ๆ)

-แต้มที่ได้แลกได้ที่เค้าท์เตอร์ก่อนขึ้นรถไฟ ซึ่งคนซ้ายจะแลกTM คนขวาแลกไอเท็ม ซึ่งราคาBPก็เท่ากับที่แบทเทิลฟรอนเทียร์ดี ๆ นี่เอง...ของใหม่มาเยอะด้วย อันนี้รอดูต่อไปน่อ

นอกจากรถไฟทั้ง 6 ยังมีอีก 2 คือ

-สู้วายฟาย

-ไปคานาวะทาวน์(ในไฟล์พิมพ์วะเบิ้ล เบลอ--*)

รถไฟอันไหนเข้าไปเป็นอะไรก็อ่านจากชื่อรูปในไฟล์นี่เอาเน่อ

http://file.citecclub.org/download.php?id=664C61EF

ส่วนเรื่องไอเท็ม ก็เทียบชื่อญี่ปุ่นกับไฟล์ในกระทู้นี้ได้เลย

http://s1.zetaboards.com/pkbattle/topic/3374277/1/#new

^^^ คล้ายๆ Battle Frontier เหรอ ?

นี่ ใครเล่นแล้วเจอไอบ้านี้แล้วมั่ง

http://www.serebii.net/pokedex-bw/636.shtml

หรือเป็นโปเกม่อนหายาก ?? ?

นี่ ใครเล่นแล้วเจอไอบ้านี้แล้วมั่ง

http://www.serebii.net/pokedex-bw/636.shtml

หรือเป็นโปเกม่อนหายาก ?? ?

จากที่ผมไปสืบค้นข้อมูลมานะครับ เราจะได้ไข่ของเจ้านี่ที่ถนนหมายเลข 18 ครับ

จบลีคก่อนรึเปล่า ไม่แน่ใจแฮะ แต่เปลี่ยนร่างเลเวล 57... orz

ร่างแรกของสวาน่า เจอที่ไหนอ่า

Draw Bridge (สะพานด้านซ้ายของเมืองยิม 4) ครับ โดยระหว่างวิ่งจะเห็นจุดดำๆ ให้วิ่งเข้าไป จะมีโอกาสเจอครับผม

ยังงงๆไม่ได้เลย ไม่มีใครพอจะช่วยได้เลยหรอครับ T_T อยากเล่น

ถ้า R4 ของคุณเป็น V.1.54 แสดงว่า R4 ปลอมนะครับ เพราะ R4 แท้ FW จะอัพถึง 1.18 เท่านั้น

ซึ่ง R4 ปลอม ยังเล่นไม่ได้ครับ เสียใจด้วย ^^

เทียนไฟผีเจอยิมไหนหรอ เล่นโปเกมอนตัวเดียวมานานแล้ว

หอคอยผี บริเวณยิม 6 ครับผม

คืนชีพฟอสซิลได้ที่ไหนคับ :pika07:

ได้ที่ยิมสองครับเข้าไปแล้วคุยกับผู้หญิงที่อยู่ตรงเคาเตอร์ทางด้านขวาคุยไปแล้วตอบตกลงก็จะได้โปเกมอนตัวนั้นมาแล้วครับ

ส่วนตัวตอนนี้กำลังเอ๋อๆ อยู่เพิ่งจบยิม 6 กะว่าจะไปจับคิบาโกะไปๆมาๆดันไปจับโกบัลอ้อน No.638 LV.42 แทนซะงั้น = ="

Edit : บิริจิอ้อน No.640 ก็จับได้แล้ว =x=

ได้ที่ยิมสองครับเข้าไปแล้วคุยกับผู้หญิงที่อยู่ตรงเคาเตอร์ทางด้านขวาคุยไปแล้วตอบตกลงก็จะได้โปเกมอนตัวนั้นมาแล้วครับ

ส่วนตัวตอนนี้กำลังเอ๋อๆ อยู่เพิ่งจบยิม 6 กะว่าจะไปจับคิบาโกะไปๆมาๆดันไปจับโกบัลออน No.638 LV.42 แทนซะงั้น = ="

เจอเหมือนกันเลย แต่ไม่ได้จับ จับแต่คิบาโกะ

เอ้า ยาแก้ไอ 50% ตรา Romulation จัดจำหน่ายโดยป้าคริส สำหรับ No$zoomer/No$gba

สรรพคุณ : ทำให้ No$zoomer และ No$gba เล่นได้ลื่นหัวทิ่ม

คำเตือน : ตัวยานี้ยังไม่สามารถทำให้คุณเซฟได้ เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการเข้าไปเล่นดูระบบพอเป็นพิธีเพราะมันลื่นหัวทิ่มจริง และยาแก้ไอนี้ไม่สามารถใช้กับตลับแฟลชได้

52006f2c fde8f1d8

02006f2c 00000000

d2000000 00000000

52180ba8 42018811

52180bac 4770d1fc

12180bac 000046c0

52006f2c fdd8f1d8

02006f2c 00000000

52180b88 42018811

52180b8c 4770d1fc

12180b8c 000046c0

วาโคบง (ร่างแรกวอร์เกิ้ล) จับได้ที่ทางไปโปเกม่อนลีก

ซึ่งจะอยู่ในห้องที่ต้องใช้เบสิคแบดจ์(เข็มกลัด#2)เปิด จะมีหญ้าอยู่ในนั้น

นอกจากนี้ก็เห็นบัฟฟรอน กับ ฮาเดเรีย ด้วย

กลงเบลเป็นแชมป์เหรอ?

ผมไม่ได้เจอเบลเป็นแชมป์นา?

เอ้า http://filetrip.net/f13014-Wood-R4-1-13.html เอ้า เฟิร์มแวร์ R4 แท้ถึง Pokemon BW นะจ๊ะเด็กๆ ยาขนานใหม่จากรอมมูเลชั่น

วิธีแก้สำหรับตลับ R4 SDHC http://gbatemp.net/t255489-pokemon-white-black-fully-functional-tutorial

ใครทราบบ้างว่า เอมองกะ(กระรอกบิน) เจอทที่ไหน เหนในpokedex มันบอกเจอเยอะแยะ แต่หาแทบตายก็หาไม่เจอคับ หรือจะออกมาตามฤดูกาล :pika02:

จากวันนี้ที่ลองลิงค์กับเพื่อนที่เล่นแผ่นแท้ดู

พบว่า

ลิงค์ไม่ได้ครับ!

เพื่อนผมที่ใช้แผ่นแท้สามารถเข้าห้องรอได้ แต่ของผมที่ใช้r4เมื่อเซฟเสร็จแล้วเข้าไปในห้องจะค้างเลยครับ

แพทยังไม่สมบูรณ์จริงๆด้วย :pika12:

มีใครทราบไหมครับว่าหินใบไม้กับหินน้ำอยู่ไหน =A=

ปล.ผ่านหลุมทรายในโบราณสภานกลางทะเลทรายไงอะ = ="

ปล.ผ่านหลุมทรายในโบราณสภานกลางทะเลทรายไงอะ = ="

ให้เดินครับถ้าวิ่งมันจะดูด =x=

อยากได้เอมองกะ เวิ่นเว้อ อยู่นานมาก ช่วยช้านที :pika06:

เอมองกะเจอได้จากหญ้าที่สั่นครับ (รอจนกว่าหญ้าจะสั่น)

เหมือนยังไม่มีใครเอามาลง เลยเอามาลงให้นะครับ (จากเซเลบี้)

Version Exclusive

เฉพาะภาค Black

#546 モンメン (มอนเมน)

#547 エルフーン (เอลฟูน)

#574 ゴチム (โกชิม)

#575 ゴチミル (โกชิมิล)

#576 ゴチルゼル (โกชิลเซล)

#629 バルチャイ (บัลไช)

#630 バルジーナ (บัลจีน่า)

#641 トルネロス (ทอลเนรอส)

#643 レシラム (เรชิรัม)

เฉพาะภาค White

#548 チュリネ (ทิวลิเนะ)

#549 ドレディア (โดเรเดีย)

#577 ユニラン (ยูนิรัน)

#578 ダブラン (ดาบุลัน)

#579 ランクルス (รันครูส)

#627 ワシボン (วาชิบ้อน)

#628 ウォーグル (วอเกิล)

#642 ボルトロス (โบลทรอส)

#644 ゼクロム (เซครอม)

ปล.ชื่อโปเกมอนผมอ่านแบบตามใจฉันนะ ^^"

ปล.2 ใครอยากให้แปลข้อมูลเกี่ยวกับเกมทั้งภาษาอังกฤษญี่ปุ่นบอกได้ครับ แต่ช่วงนี้อาจทำให้ช้านิดใกล้สอบแล้ว -_-"

สึทาจาร่างสามไม่ค่อยมีท่าให้ใช้เลย ควรใช้ท่าอะรัยดีแนะนำหน่อยคับ :pika12:

ผ่านตรงทะเลทรายแล้วไปตรงไหนต่อหรอครับ

ทะเลทรายช่วงไหนครับ? ช่วงแรกหรือช่วงหลัง รบกวนบอกด้วย

สึทาจาร่างสามไม่ค่อยมีท่าให้ใช้เลย ควรใช้ท่าอะรัยดีแนะนำหน่อยคับ :pika12:

สาย Sweeper แล้วใช้ Leaf Blade กวาดก็น่าสนนะครับ แต่จาโรด้า โจมตีไม่ค่อยดีอ่ะครับ เน้นถึกมากกว่า

ครั้งนี้มีของดีมากฝากจาก gbatemp

(แปลมาเน้อ ใครจะก๊อปไปทิ้งเครดิตนิดหนึ่งนะเออ)

Water Stone - Surf ไปที่ปนะภาคารที่เมืองยิมห้า

Dusk Stone - ถ้ำที่มีคิบาโกะและสุนัขเทพสีฟ้า (ฝรั่งเรียกโปเกม่อนทหารเสือแบบนี้สินะ)

- ถ้ำแถวถนนหมายเลขหก ใกล้ๆถ้ำไฟฟ้า ต้องไปที่บ้านบนถนนหมายเลขหกก่อน ซึ่งข้างหลังจะมีแม่น้ำ ทำการเซิร์ฟไปเก็บในถ้ำ

Fire, Water & Leaf Stone - ทางขวาของเมืองฮิอุน คุยกับนักวิทยาศาสตร์แล้วจะให้เลือกหนึ่งในหินธาตุสามธาตุ หรือหาในทะเลทรายเอา(กรณีหินไฟ)

Moon Stone - ได้จากอโลหลังจากชิงหัวไคริวคืนได้

Hard Stone - ด้านบนของบ้านชากะ คุยกับนักฟุตบอล

Thunder Stone - ไปที่แหล่งชอปปิ้งถนนหมายเลข 9 ชั้นบนสุดจะมีคนแจกหินไฟฟ้า

Exp Share - เมืองฮิอุนที่ถนนหลัก เข้าไปที่ตึกชั้น 55 สู่กับหญิงชราชนะแล้วจะให้มา

Shiny Stone - หลังจากจบยิมห้าบริเวณหลังทันแนลจะมีบ้านให้เข้าไปคุยกับเด็กผู้หญิง จะได้มาอันหนึ่ง (อันนี้เสิร์ชอากู๋เอา)

ผมว่าจะเล่นสายดูดอยู่นา... Toxic , Giga Drain , Leech Seed , [ Some Move ] + Big Root

เพราะคิดว่า มันถึกพอควร คงไหวแหละ.. .

ทะเลทรายช่วงไหนครับ? ช่วงแรกหรือช่วงหลัง รบกวนบอกด้วย

ช่วงหลังครับ

ไปรับDark Stone / Light Stone จากพิพิธภัณฑ์ของอโล(ยิม2)ครับ

ผมเล่นจนครบแปดยิมแล้วคระบ  แต่ปัณหาก็คือต้องชนะ จตุรเทพก่อนหรอครับ  ถึงจะจับ zekrom ได้

(Spoiler Warning : พวกSpoil Phobiaไม่ต้องอ่านนะครับ...)

ไอริสกับชากะ ไม่รู้วิธีคืนชีพให้Dark Stoneเป็นเซคร่อมได้ จึงไม่มีทางเลือกอื่น นอกจาก "ไปหยุดN" ที่ประกาศว่า จะโค่นแชมเปี้ยน เพื่อพิสูจน์ว่าตนแข็งแกร่งเหนือใครอื่น และไม่มีใครจะหยุดตนได้อีกแล้ว

และในขณะที่เราเผชิญหน้ากับN ที่เรียกเรชิรั่มออกมาแล้ว

Nก็พูดออกมาว่า "ผมไม่รู้สึกถึงตัวตนของเซคร่อมเลย ท่าทางคุณจะยังคืนชีพมันไม่สำเร็จสินะ ถ้าอย่างนั้นคุณก็มีทางเลือกแค่2ทาง"

"ยืนหยัดต่อสู้ ในศึกที่คุณไม่มีวันชนะ หรือ จะร่วมมือกับผม เพื่อปลดปล่อยโปเกม่อนให้เป็นอิสระจากมนุษย์"

และในขณะนั้น..........................................!!!

Ps. บอลไม่ต้องเตรียมไปเยอะนะครับ เปลืองตัง เซคร่อมCatch Rateสูงมากๆอยู่แล้ว ลดHP + อัมพาตสักหน่อย มอนสเตอร์บอลยังติดง่ายๆเลย

นี่ใช้มอนสเตอร์บอลลูกเดียวเอง อยู่หมัดๆ

Ps2. เซฟก่อนจับเซคร่อม จับได้เมื่อไหร่ เจอศึกยาวเมื่อนั้น!! อย่าลืม ซื้อยาไว้เยอะๆ ต้องเอาแบบ เยอะๆเลยนะ เยอะๆน่ะ!!

ทางนี้พกไป30-40ขวด เกือบเกลี้ยง(รวมที่ใช้ตอนสู้4จักรพรรดินะ)

Ps3. ไม่ต้องกลัวถ้าเผลอจัดการเซคร่อมไป เพราะพอHPเซคร่อมเป็น0เมื่อไหร่ ตัวเอกจะพึมพำๆว่าต้องจับให้ได้ แล้วก็เริ่มสู้ใหม่อีกครั้ง โดยที่เซคร่อมพลังฟื้นเต็มใหม่ แต่ทีมเรา HPลดยังไงก็อยู่ยังงั้น - -*

(ไม่ได้EXP แน่นอน EVก็ไม่ได้)

Ps4. หลังจับเซคร่อมได้(บังคับจับอยู่แล้ว) Nจะฟื้นพลังให้โปเกม่อนเราเอง เพราะ "ถ้าโปเกม่อนคุณบาดเจ็บอยู่ ถึงผมจะชนะไปมันก็ไร้ความหมาย..."

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.