Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

FAQs : Pokemon Black&White พูดคุยกันได้ที่นี่

4096

Recommended Posts

ใครจบลีกรอบแรกแล้ว วันนี้ไปท้าเบลสู้ได้นะครับ(อยู่ที่ห้องทดลองดร.อารารากิ)

น่าจะได้ช่วงเสาร์อาทิตย์

• Replies 544
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• 蒼月竜太

52

• ジャッガ竜

29

• *~Pocha_Icecream~*

26

• Demon S

26

ภาคนี้มีโปเกมอนไฟฟ้าที่ leviatate ด้วย สุโค่ยจิงๆ

มีนานแล้วนี่!

โรตอมคุงไง!~ 479.png

ภาคนี้มีเทพภาพเก่าให้จับป่าวครับ

ไม่มีค่ะ ต้องลิงค์มาจากเกมภาึคเก่าๆ เท่านั้น =w=;

Rotation กับ Triple Battle หาสู้ได้ที่ไหนมั่งอะ เล่นมาจนจบ ยังไม่เจอเลยย อยากเล่นโหมดพวกเนี้ย

Rotation มีคนท้าอยู่แถวๆWonder Bridgeฝั่งไวท์ฟอร์เทรส

อยู่ในประตูทางเข้าสะพานนะ

สู้สนุกดี หมุนไปหมุนมา

เจอคนเดียวแล้วก็ไม่เจออีกเลย

^

^

เฉพาะภาคไวท์นะเจ๊อะ ภาคBlackจะเป็น3:3

ภาคBlackสู้แบบโรเตชั่น กับชาร์ลส์(ลุงแว๊นใกล้ๆตลาดโฮโดโมเอะ) แล้วก็ที่เมืองโซริว&Black City

(ง่ายๆก็คือ Blackเน้นโรเตชั่น Whiteเน้น3:3)

ช่วยหน่อยครับ โปเกมอนไม่ยอมกลายร่าง ช่วยบอกวิธีหน่อย

ก่อนอื่นขอข้อมูลโปเกม่อนที่ยังไม่พัฒนาร่างด้วยนะครับ

มีหลายเหตุผลนะครับ

1.EXP ไม่ขึ้น อันนี้ต้องใช้ตัวแพทช์ครับ อยู่หน้าแรกเลย

2.โปเกม่อนถือ Everstone อยู่ ซึ่งเป็นไอเทมที่ยับยั้งการวิวัฒนาการของโปเกม่อน

3.โปเกม่อนมีวิธีเฉพาะในการวิวัฒนาการ

3.1 ใส่หิน เช่น firestone leafstone waterstone และอื่นๆ

3.2 เทรด ซึ่งก็คื่อการแลกเปลี่ยนโปเกม่อนกับเพื่อน โดยต้องมี DS สองเครื่อง

3.3 ให้โปเกม่อนถือไอเท็มแล้วเทรด เช่น scyther ต้องให้ถือ metal coat แล้วแลกเปลี่ยนกับเพื่อน

3.4 วิวัฒนาการตามความเชือง

3.4.1เชื่องเฉพาะเวลา

3.4.2เชื่องเฉพาะสถานที่

3.5 มีค่าความสวยงามสูง แล้วอัพเลเวล 

3.6 ให้โปเกม่อนถือไอเท็มแล้วอัพเลเวล

นอกนั้นจำไม่ได้แล้ว ผิดพลาดยังไงขออภัย

สำหรับคนที่อยากได้ TM Aerial Ace ไว้เสริมแกร่ง แล้วอ่านเซเรบี้งงๆ ผมมีวิธีมาฝากครับ

ไปบ้านที่อยู่ด้านบนของ Poke (โปเกมอนเซนเตอร์) แล้วคุยกะเด็กในบ้าน

เสร็จ เดินไปที่สนามบินด้านล่างซ้าย จะมีTMโผล่ขึ้นมาจากไหนก็ไม่รู้(ตอนเล่น หาตั้งนานไม่เจอเลย ><")

พอเก็บได้ สอบพี่น้องจะมาเกรียนใส่เรา ช่างมัน ปล่อยผ่าน

ถ้าซ้ำก็ขออภัยนะครับ

^เสริมนิด

อยู่ที่เมืองฟุคิโยเสะ (ยิมบิน)

ต้องได้เข็มกลัดมาก่อน แล้วไปคุยกับNPCในบ้าน จะบอกว่าฝังสมบัติไว้ที่ปลายรันเวย์

ครับพ้ม

Guest bulbabenz

Rotation กับ Triple Battle หาสู้ได้ที่ไหนมั่งอะ เล่นมาจนจบ ยังไม่เจอเลยย อยากเล่นโหมดพวกเนี้ย

ถ้าก่อนจบเนื้อเรื่อง จำได้ว่ามีให้สู้อยู่สามรอบ

รอบแรกที่โฮโดโมเอะทาวน์ ข้างตลาด อีกสองรอบที่โซริวซิตี้ ถ้าลองคุย ๆ ดูนะ

แต่มีให้เล่นกันจุใจแน่นอน...ที่แบทเทิลซับเวย์ครับ!

" post="25238" timestamp="1285426837"]

^เสริมนิด

อยู่ที่เมืองฟุคิโยเสะ (ยิมบิน)

ต้องได้เข็มกลัดมาก่อน แล้วไปคุยกับNPCในบ้าน จะบอกว่าฝังสมบัติไว้ที่ปลายรันเวย์

ครับพ้ม

ขอบคุณที่เสริมครับ ว่าอยู่ว่าลืมพิมพ์อะไร ><"

ถ้าก่อนจบเนื้อเรื่อง จำได้ว่ามีให้สู้อยู่สามรอบ

รอบแรกที่โฮโดโมเอะทาวน์ ข้างตลาด อีกสองรอบที่โซริวซิตี้ ถ้าลองคุย ๆ ดูนะ

แต่มีให้เล่นกันจุใจแน่นอน...ที่แบทเทิลซับเวย์ครับ!

เดี๋ยวๆ เดี๋ยวนะใจเย็น ..แบทเทิลซับเวย์ มีด้วยเหรอ ผมเห็นแค่ สู้ 1-1 2-2 กับ แท๊คแบทเทิลเองอะ :pika04:

ผมพลาดอะไรตรงไหนรึเปล่าครับ ?? ?

เคลียเกมได้คิดว่า ตัวเราเทพและ พอไปฝั่งขวาของแม็ฟ เจอ เทรนเนอ เวล 60+ ทั้งนั้น  :pika12:

ทำไมผมไปท้าสู้กับชาร์ลส์ที่อยู่ข้างตลาดโฮโดโมเอะแล้วมันเป็นสู้3:3ง่ะ ที่โซริวด้วย :pika12:

โรเตชั่นผมเจออยู่แค่ทางเข้าสะพานวันเดอร์บริดจ์ฝั่งไวท์ฟอร์เทรสเอง

อยากสู้อีกง่า จับโปเกม่อนหมุนไปหมุนมา คนเล่นติดConfuseตีตัวเองตาย

============================

ใครจะเอาฟอซซิลภาคเก่าๆ ไปคุยกับคนที่อยู่ในภูเขาเนจิ(ที่เป็นเหมืองทะลุเข้าๆออกๆ แถวๆเซ็กกะ - ยิมน้ำแข็ง)นะครับ (ไปหลังได้Nat.Dexนะ)

ให้เข้าทางฝั่งเซ็กกะ แล้วออกไปตรงส่วนกลาง ลงไปถ้ำที่อยู่ด้านล่างสุด(ที่ข้างในสุดจะมีหินน้ำแข็ง ไว้ให้อีวุยเลเวลอัพแถวนี้เพื่อเปลี่ยนเป็นเกลเซีย)

ก่อนถึงห้องหินน้ำแข็งจะเจอคนงานอยู่ พอเข้าไปคุยแล้วจะให้ฟอซซิลมา

สุ่มรับได้วันละครั้ง

แล้วก็ หินที่ยืดระยะเวลาสภาพอากาศต่างๆ (หินชิ้น(ฝน) หินร้อน(แดด) หินเย็น(ลูกเห็บ) etc.) ไปรับได้ที่ผู้หญิงหน้าทางเข้าCylinder Bridgeนะครับ(สะพานหรูๆ ที่เจอเกธิสก่อนเข้าเมืองโซริวอ่ะ)

โดยจะให้หินตามเวลาที่เราไปรับ(รับได้วันละครั้ง)

จำได้แค่ตอนกลางคืนให้หินเย็นมา ตอนกลางวันคงหินร้อน

หลังจบเกมรอบแรก เข้าไปคุยกับเบลในบ้าน แล้วเบลจะไปช่วยดร.อารารากิที่ห้องแล็บ และเราจะสามารถท้าสู้ได้วันเสาร์อาทิตย์

เท่าที่สู้ดู

เชอเรน - เน้นTactic การใช้ไอเท็มถือ(จาโรด้าถือสายคาดรวมพลัง Focus Sash / โอโนน็อคส์ถือDragon Jewelแล้วใช้โทสะเทวะ Outrage(แรงนรก :pika12: )) ไม่มีการใช้ยาเลยแม้แต่น้อย

เบล - ปั๊มยายืนสู้!! = ="!! เอาเอ็มบุโอ้มารับไดเก็งกิ!! บร๊ะเจ้า!!

ตอนนี้ เจอ4จักรพรรดิ+แชทป์ที่นอกลีกมาบ้างแล้ว ชิกิมิกับแคทลียาจะแวะมาเยี่ยมชิโรนะบ้าง(หน่อแรกเหมือนจะมาเก็บข้อมูลเขียนนิยาย ส่วนแคทลียาบอกว่าให้ชิโรนะยืมบ้านตากอากาศ) เล็นบุเจอตอนท้าสู้กับเชอเรนหลังเคลียร์เกมครั้งแรกที่แชมเปี้ยนโร้ด(อาเดคุฝากมาบอกอะไรไม่รู้ ไม่ได้แปล = =") อาเดคุเจอที่ดาดฟ้าTower of Heaven(มาตีระฆังสวดอวยพรให้กับโปเกม่อนตัวแรกของมัน)

ส่วนกีม่ายังไม่เห็นหัว? รึจจะเป็นฮิกกี้?

Ps. ชอบบทพูดกีม่าตอนสู้ลีกมาก "ผู้ชนะจักได้ทุกสิ่ง ผู้แพ้จักสูญสิ้นทุกอย่าง"

แต่ตอนตรูชนะเอร็งได้ละให้ตังมานิดเดียว

Ps2. สถานที่ปั๊มเวลที่ไปเจอมาอีกที่ - ถ้ำฝึกซ้อม

อยู่ตรงถนนที่มีห้าง(สาย9มั้งถ้าจำไม่ผิด) เดินลงไปตรงหญ้า ถ้าจบเกมรอบแรกแล้วจะเข้าไปได้

แต่ก็นั่นแหละ เลเวลเทรนเนอร์หลังจบเกมมันช่าง...

(ถ้ำมืดนะจ๊ะ~♪)

Ps3. สังเกตเจออีกอย่างนึง ยิ่งเลเวลสูง จะได้EXPน้อยลง

เวลสูงๆหลอดEXPมันก็เพิ่มอยู่แล้ว ยังจะเสืxxได้EXPน้อยลงอีก!!! มิน่าภาคนี้ถึงได้Lucky Eggมาฟรีๆ

Guest bulbabenz

อย่างนี้สงสัยจะจำผิดแฮะเรา

เง้ว~

สถานะปัจจุบัน: เคลียร์หมาด ๆ เรียกดาเนะมาเลี้ยง แล้วก็หยุดกึ้ก...

เมตามอนอยู่ส่วนไหนของเกรทฮอลมีใครทราบบ้างมั้ยครับ

อยากได้ไปแลกโรตอม

:pika01:

ความคิดเห็นส่วนตัว เกี่ยวกับคิวเรม

คิวเรม เกี่ยวข้องกับเรชิรั่ม เซคร่อม และน่าจะมีฟอร์มอื่น(ในภาคถัดไป)ด้วยแน่นอน

-BGMตอนสู้ เพลงเดียวกับตอนสู้เรชิรั่ม/เซคร่อม

-Typeมังกรเหมือนกัน(มังกร/น้ำแข็ง) และมีข่าวลือว่า โปเกม่อนประจำภาคเสริม เป็นมังกรน้ำแข็งด้วย

ส่วนที่คิดว่ามีฟอร์มอื่น

-มีท่าFreeze "Bolt" กับ Cold "Flare"อยู่ในDBของเกม แต่ไม่มีตัวไหนเรียนได้เลย ก็น่าจะมีอีกฟอร์มนึงซึ่งสามารถเรียนท่านี้ได้?

-ดูจากชื่อและความสามารถของท่า สามารถโยงทั้ง3ตัวเข้าด้วยกันได้พอดี (เป็นท่าน้ำแข็ง(คิวเรม) ซึ่งมีผลทีให้เป็นอัมพาต(ไฟฟ้า-เซคร่อม) กับ แผลไฟไหม้(ไฟ-เรชิรั่ม)ด้วย)

-Statน้อยกว่าเรชิรั่มกับเซคร่อม ในเมื่อเป็นมังกรในตำนานตัวที่3จริงๆน่าจะพอๆกันหรือไม่ก็สูงกว่าในฐานะเฮ้ดกลุ่ม(ตัวภาคเสริม มันก็น่าจะเฮ้ดกลุ่มแหละ

เกี่ยวกับวิคตินี่

http://www.serebii.net/attackdex-bw/v-generate.shtml

ค่อนข้างมั่นใจว่า เป็นท่าของวิคตินี่ชัวร์ๆ แต่กลับไม่ระบุว่าตัวไหนเรียนได้ และในลิสท์ท่าของวิคตินี่ก็ไม่มีเช่นกัน (ในเกมเรียนได้มั้ย? ไม่ทราบ เพราะไปจับไม่ได้ และไม่ใช้สูตรจับแน่นอน เพราะไม่ใช่ตัวที่อยากเลี้ยง - -)

เพราะฉะนั้น อาจจะมีการรับวิคตินี่ ซึ่งมีท่านี้ผ่านWi-Fi หรือไม่ก็มีอีกฟอร์มนึง?

(ส่วนตัวคิดว่ารับผ่านWi-Fi)

===============================================

เมตาม่อน ก็หญ้าแถวๆไจแอนท์โฮลแหละครับ (มั่นใจว่าอ่านว่าGiant Hole ไม่ใช่Great Hallแน่นอน)

ส่วนในหรือส่วนนอกผมจำไม่ได้อ่ะ = ="

จำได้แค่ว่าเจอที่ไจแอนท์โฮล

" post="25378" timestamp="1285487681"]

เมตาม่อน ก็หญ้าแถวๆไจแอนท์โฮลแหละครับ (มั่นใจว่าอ่านว่าGiant Hole ไม่ใช่Great Hallแน่นอน)

ส่วนในหรือส่วนนอกผมจำไม่ได้อ่ะ = ="

จำได้แค่ว่าเจอที่ไจแอนท์โฮล

ขออภัยครับอ่านในเซเรบี้แล้วจำผิดๆมา

:pika06:

ท่าที่บอกของวิคตินี่  pow 180 acc 95 เชียวเหรอนี้ แรงแถมแม่นใช้ได้เลยนะนี้

Village Bridge นี่ต้องไปทางไหนครับ ว่าจะไปจับบีเดิลมาใช้HM  

ตามชื่อครับ สะพานเดียวของอิชชูที่มีบ้านอยู่ด้วย

สะพานเชื่อมระหว่างโซริวซิตี้ กับ คาโกะเมะทวาน

[me=蒼月 竜太 [負け犬]]กำลังทำMapอยู่งิ[/me]

======================

Edit : เสร็จละ

แผนที่Isshu

ใหญ่จุใจ!! เพราะคนทำมันกลัวยัดTextไม่พอ!!

มาเพียบพร้อมด้วยความปนกันมั่วซั่วระหว่างชื่อแปลกับชื่อทับศัพท์!! เพราะคนทำมันสับสนในชีวิต ไม่รู้จะพิมพ์โรมาจิหรือไทยดี!!

พิสูจน์ความรั่วได้แล้ว ณ ที่นี่!!

*ไม่รับประกันความพึงพอใจเพราะก็ทำส่งเดชไปงั้นๆแหละ*

Ps. ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ แล้วเตือนด้วยล่ะ จะได้เอาไปแก้

พวกเพชรสีๆมีไว้ทำอะรัยหรอคับ :pika07:

[Type] Jewel - ถือแล้วจะโจมตีด้วยTypeนั้นๆแรงขึ้นครั้งนึง

ノーマル - :normal:

ほのお - :fire:

みず - :water:

くさ - :grass:

でんき - :electric:

じめん - :ground:

ひこう - :flying:

ゴースト - :ghost:

エスパー - :psychic:

あく - :dark:

ドラゴン - :dragon:

はがね - :steel:

どく - :poison:

かくとう - :fighting:

いわ - :rock:

こおり - :ice:

むし - :bug:

โอโนน็อคส์เชอเรน ถือDragon Jewel แล้วOutrage แรงนรกแตกมาก

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.