Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

FAQs : Pokemon Black&White พูดคุยกันได้ที่นี่

4096

Recommended Posts

อยากถามอีกว่า .. ถ้าแพทช์แล้ว จะเล่นซีเกียร์ได้ไม๊ครับ (  = =)

• Replies 544
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• 蒼月竜太

52

• ジャッガ竜

29

• *~Pocha_Icecream~*

26

• Demon S

26

อยากถามอีกว่า .. ถ้าแพทช์แล้ว จะเล่นซีเกียร์ได้ไม๊ครับ (  = =)

C Gear ตอนนี้ตลับแฟลชที่ใช้ได้ มีแค่ Acekard และ WoodR4 1.13 เท่านั้นนะครับ ถึงแพทช์แล้วก็ยังใช้ไม่ได้ครับ

อยากเล่นมั่งคับ แต่ไม่รู้เรื่อง โปรแกรม R4 ไมรู้ว่ามันมีประเภทไรมั่ง แพทยังไง เหมือนเกมออนไลน์เปล่า T^T มีทางแก้ไข้ปัญหาโรคไม่รู้จัก R4ไหมครับ ผมรู้แต่ของผมมัน R4 SDHC

R4 SDHC ตอนนี้ยังเล่นไม่ได้ครับผม แต่มีแพทช์ออกมาแล้วนะ หยิบไปลองได้~ >>

เอ้า http://filetrip.net/f13014-Wood-R4-1-13.html เอ้า เฟิร์มแวร์ R4 แท้ถึง Pokemon BW นะจ๊ะเด็กๆ ยาขนานใหม่จากรอมมูเลชั่น

วิธีแก้สำหรับตลับ R4 SDHC http://gbatemp.net/t255489-pokemon-white-black-fully-functional-tutorial

วิธีทุกวิธีที่ถูกใช้ในบอร์ดนี้สำหรับตลับ R4SDHC นี้ผมลองแล้วยังไม่สามารถเล่นได้นะครับ

ยังไม่มีตัวแก้ 100% สำหรับ SDHC ครับ

ซึ่งผมไม่มั่นใจว่าทำไมไม่ได้เหมือนกัน โปรดอ่านตรงนี้ครับ

ในทุกเว็บที่บอกให้ใช้ Kernel Firmware นั้น เขียนไว้ว่า Official Kernel 1.34 SDHC

แต่ว่า ผมลงแล้วเหมือนขึ้น Loading... หน้าจอจะเป็นสีดำทันทีครับ

ซึ่งก่อนหน้านี้ผมใช้ R4SDHC V2.10T 2010 Ver. ซึ่งทำให้ใช้งานได้ครับ

ซึ่งผมไม่มันใจว่าตัวตลับนั้นเป็น SDHC เวอร์ชั่นไหนกันแน่

โดยความคิดของผมคือมีการสลับสติ๊กเกอร์และกล่องของตัวตลับ

จาก R4SDHC V2.10T 2010 Ver. เป็น R4SDHC ธรรมดาแทนครับ

ซึ่งผมเองอาจจะไปซื้อตลับ R4 ใหม่เลยซึ่งเป็นของแท้ ที่ใส่ได้แค่ 2GB

แล้วมาลงเล่นใหม่เลย เพราะเท่าที่สำรวจมาระยะวางจำหน่ายของภาค JP และ EN(U)

ห่างกัน 6 เดือน ซึ่งท่าจะต้องรออีกนาน กว่าที่จะได้เล่นในภาค EN(U) จึงอาจต้องซื้อตลับใหม่

เพื่อให้ได้เล่นในเร็วๆนี้ (บ่นซะยาวเลยตรู)

:pika06: :pika06: :pika06:

วิธีทุกวิธีที่ถูกใช้ในบอร์ดนี้สำหรับตลับ R4SDHC นี้ผมลองแล้วยังไม่สามารถเล่นได้นะครับ

ยังไม่มีตัวแก้ 100% สำหรับ SDHC ครับ

ซึ่งผมไม่มั่นใจว่าทำไมไม่ได้เหมือนกัน โปรดอ่านตรงนี้ครับ

ในทุกเว็บที่บอกให้ใช้ Kernel Firmware นั้น เขียนไว้ว่า Official Kernel 1.34 SDHC

แต่ว่า ผมลงแล้วเหมือนขึ้น Loading... หน้าจอจะเป็นสีดำทันทีครับ

ซึ่งก่อนหน้านี้ผมใช้ R4SDHC V2.10T 2010 Ver. ซึ่งทำให้ใช้งานได้ครับ

ซึ่งผมไม่มันใจว่าตัวตลับนั้นเป็น SDHC เวอร์ชั่นไหนกันแน่

โดยความคิดของผมคือมีการสลับสติ๊กเกอร์และกล่องของตัวตลับ

จาก R4SDHC V2.10T 2010 Ver. เป็น R4SDHC ธรรมดาแทนครับ

ซึ่งผมเองอาจจะไปซื้อตลับ R4 ใหม่เลยซึ่งเป็นของแท้ ที่ใส่ได้แค่ 2GB

แล้วมาลงเล่นใหม่เลย เพราะเท่าที่สำรวจมาระยะวางจำหน่ายของภาค JP และ EN(U)

ห่างกัน 6 เดือน ซึ่งท่าจะต้องรออีกนาน กว่าที่จะได้เล่นในภาค EN(U) จึงอาจต้องซื้อตลับใหม่

เพื่อให้ได้เล่นในเร็วๆนี้ (บ่นซะยาวเลยตรู)

:pika06: :pika06: :pika06:

ถ้าลงทุนขนาดนี้แล้ว ผมว่าซื้อแท้เลยดีกว่าครับ

R4แท้สูญพันธุ์ไปแล้วนา ปัจจุบันไม่มีR4แล้ว นอกจากมือสอง หรือ ของปลอม

ถ้าลงทุนขนาดนี้แล้ว ผมว่าซื้อแท้เลยดีกว่าครับ

R4แท้สูญพันธุ์ไปแล้วนา ปัจจุบันไม่มีR4แล้ว นอกจากมือสอง หรือ ของปลอม

มาช่วยเสริมอีกเสียง

ล่าสุดไปถามสะพานเหล็กมาเห็นว่า R4 แท้คนที่มีปล่อยกัน 1000+ นะครับ

เพิ่มอีกนิดก็ได้ตลับแท้แหล่ว ^^"

มาช่วยเสริมอีกเสียง

ล่าสุดไปถามสะพานเหล็กมาเห็นว่า R4 แท้คนที่มีปล่อยกัน 1000+ นะครับ

เพิ่มอีกนิดก็ได้ตลับแท้แหล่ว ^^"

หนุนอีกเสียง~

แท้เลยดีกว่าครับ เพราะเท่าที่ผมทราบมา R4 แท้ ไม่มีจำหน่ายในไทยแล้วเน้อ~ จะมีอยู่ก็คือ สั่งจากเว็บนอกเอาครับ แต่ถ้าทำอย่างนั้น ผมว่าสู้ซื้อตลับแท้เลยดีกว่าครับ

ป.ล.  อยากได้แท้ง่า~ แต่ตังค์ไม่มี = =a"

ป.ล.2 ไม่ได้เจตนาตั้งปีระมิดนะ~ แค่อ่านแล้วเห็นด้วยสุดๆเท่านั้นเอง =w=

กะเก็บตังรอซื้อแผ่นRemake Rubyอยู่... (ไม่ใช่อะไรหรอก เผื่ออยากได้กล่อง)

=======================

ภาคนี้ คนดูแลระบบรับฝากโปเกม่อน ชื่อ โชโร (ショウロ)

(จุดใต้ตำตอจริงๆ อยู่แค่นี้เอง หาตั้งนาน - -”)

ไม่แน่ใจใช่น้องสาวของมาโคโมะรึเปล่า เห็นเรียกว่ามาโคโมะว่าพี่

วันหยุดสุดสัปดาห์ ที่บ้านหลังนึงในคานาวะ จะมีคนรับแลกStar Pieceกับไอเท็มอื่น ยังไม่รู้ว่าแลกอะไรได้บ้าง ฟังจากNPCมา

เสาร์อาทิตย์ ตอนกลางคืน ที่Cylinder Bridge เห็นNPCบอกว่าจะมีพวกเด็กเกมารวมตัวกัน

โบราณสถานใต้ทะเล จะอุดมไปด้วยเพลทอาร์เซอุส และ ของโบราณต่างๆนานามากมาย ซึ่งจะมีมาเนียรับซื้ออยู่ที่คฤหาสน์บูร์โจวาล (ブルジョワール อ่านชื่อมันไม่ออก T T) ที่ซาซานามิทาว์น เข้าไปแล้วเดินไปทางซ้าย คนที่แต่งตัวเป็นนักคาราเต้น่ะ

ชิโรนะอยู่ที่บ้านหลังนึงในซาซานามิทาว์น(เมืองริมหาด) สามารถสู้กับเจ๊แกได้ เลเวลก็ไม่สูงมากหรอก 75-77 x6ตัว.....

เห็นบอกว่าจะอยู่ที่นี่เฉพาะฤดูใบไม้ผลิกับฤดูร้อน

หลังจบเกมไปรอบนึง จะไปเจอเชอเรนได้ที่ถนนสาย5(ก่อนสะพานยกโฮโดโมเอะ (สะพานแดง)) พอคุยแล้วจะไปหมกตัวอยู่แถวทางออกของถ้ำแชมเปี้ยนโรด ไปท้าสู้ไดทุกวัน(เลเวลเกือบๆ70)

อ้าส์ HM ทั้งหมดเอาได้จากที่ไหน อะค่ะ

PS. ตะขาบร่าง3ชอบมากสุดยอด

แพทช์V3-4 มีอะำไรเพิ่มเติมไหมอะ - -"

เป็นแพทซ์สำหรับชาว DSTT นะเออ แก้ปัญหาเรื่องเปลี่ยนร่างแล้วค่างได้ชะงัดแล

Dive Waterfall เอาได้ที่ไหนง่ะ ?

Waterfall เอาได้จากถนน18ข้างๆเมืองคาโนโกะบ้านเกิดเราครับ ต้องว่ายน้ำข้ามไปจากถนน1เลย (แต่อยู่ค่อนข้างลึก อยู่เกาะในสุดด้วย = =)

เทรนเนอร์ค่อนข้างเยอะพอควร(แต่มีบ้านคอยฟื้นพลังให้) แนะนำให้เหลือช่องว่างใส่โปเกม่อนไว้ที่นึงด้วยครับ เพราะระหว่างทาง ถ้าผมจำไม่ผิดจะมีคนเอาไข่โปเกม่อนมาให้อะครับ = = (ไข่ของตัวอะไรนั้น ผมเองก็ยังไม่ได้ลองฟักเลย ปัจจุบันอยู่ในคอม - -" กร้ากก)

ส่วนDiveนี่ไม่รู้แหะ - -"

Waterfall เอาได้จากถนน18ข้างๆเมืองคาโนโกะบ้านเกิดเราครับ ต้องว่ายน้ำข้ามไปจากถนน1เลย (แต่อยู่ค่อนข้างลึก อยู่เกาะในสุดด้วย = =)

เทรนเนอร์ค่อนข้างเยอะพอควร(แต่มีบ้านคอยฟื้นพลังให้) แนะนำให้เหลือช่องว่างใส่โปเกม่อนไว้ที่นึงด้วยครับ เพราะระหว่างทาง ถ้าผมจำไม่ผิดจะมีคนเอาไข่โปเกม่อนมาให้อะครับ = = (ไข่ของตัวอะไรนั้น ผมเองก็ยังไม่ได้ลองฟักเลย ปัจจุบันอยู่ในคอม - -" กร้ากก)

ส่วนDiveนี่ไม่รู้แหะ - -"

ไข่ของแมลงเมพครับ แมลงไฟ ร่างสอง SAtkสูงเว่อร์ๆด้วย ท่าก็เทพ

ฟอสซิลภาคนี้ทำให้เป็นโปเกมอนที่ไหนหรอ???

ที่ยิมสองฮะ เข้าไปในพิพิธภัณฑ์แล้วคุยกับผู้หญิงที่เคาทเตอร์ด้านขวา

ไข่ของแมลงเมพครับ แมลงไฟ ร่างสอง SAtkสูงเว่อร์ๆด้วย ท่าก็เทพ

สามารถดอดไปจับร่าง2ได้เลยที่ปราสาทโบราณ(เลเวลรู้สึกจะราวๆ70)

หรือถ้าอยากเลี้ยงแต่เล็ก/เก็บข้อมูลลงDex ก็ฟักไข่เอาดีกว่า

แต่ท่าต่างกันค่อนข้างเยอะ ร่างแรกเน้นกายภาพ ร่าง2เน้นการโจมตีพิเศษ

===========================

เมบุกิจิกะ เมพสุดๆ เลเวล73ตัวเดียว เคลียร์โปเกม่อนของกีม่า(4จักรพรรดิ-มืด)รอบ2ได้ด้วยตัวเดียว โดยที่HPเต็ม...(ปั้มรำดาบแล้วแทงดูดเลือด)

(แต่กระโดดเตะสึรุสกิน/คิริคิซันวืดเมื่อไหร่จบเห่ทันที...)

สถานะทีมปัจจุบัน

-ทสึรุกิ(ไดเก็งกิ♂) Lv.78 - กับดักหญ้า/ลำแสงแช่แข็ง/พ่นน้ำร้อน/โต้คลื่น - ลีดเดอร์ประจำทีม กวาดได้หลายตัวดี

-ชิกิ(เมบุกิจิกะ♂) Lv.76 - แทนคุณ/กระโดดเตะ/วู้ดฮอร์น/รำดาบ - หน่วยกวาดล้าง (ถ้ารำดาบทันอ่ะนะ)

-ไรกะ(เซบุไรกะ♂) Lv.75 - โอเวอร์ฮีท/คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า/ไวลด์โบลท์/1แสนโวลท์ - แบตเตอรี่ประจำทีม ช็อตไม่ได้โอเวอร์ฮีท โอเวอรืฮีทไม่ได้ก็ "#เผ่นป่าราบ"

-วอร์(วอร์เกิ้ล♂) Lv.75 - บิลด์อัพ/เบรฟเบิร์ด/พลังบ้า/บินขึ้นฟ้า - นกกล้ามโต ถึก+แรง แต่ความเร็วเร่งไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่

-เซคุ(เซคร่อม) Lv.74 - ไวลด์โบลท์/ดราก้อนคลอว์/กัดจมเขี้ยว/ครอสธันเดอร์ - "ล้างบาง"

-บีดัล♂ Lv.47 - ดาบอิไอ/พลังมหากาฬ/ปีนน้ำตก/ไดฟ์วิ่ง - อิคาทาดะ(あいぎり/いりき/きのぼり/イビング)

===========================

Hm 01 - ดาบอิไอ ---> มาโคโมะให้มา(ถ้าจำไม่ผิด)

Hm 02 - บินขึ้นฟ้า ---> เบลให้มา

Hm 03 - โต้คลื่น ---> อาเดคุให้มา

Hm 04 - พลังมหากาฬ ---> NPCในบ้านหลังนึงที่ไรมงซิตี้(ยิมไฟฟ้า)

Hm 05 - ปีนน้ำตก ---> ถนนสาย18(เป็นไอเท็มให้เก็บ อยู่ซ้ายสุดเลย)

Hm 06 - ไดฟวิ่ง ---> ได้จากผู้หญิงที่ซาซานามิซิตี้(เมืองริมหาด)

(แถมTmบางอัน ที่น่าจะมีคนหาอยู่ - -)

Tm 13 - ลำแสงแช่แข็ง ---> ไจแอนท์โฮล (ジャイアントホール (Hole ไม่ใช่Hallแน่นอน เพราะชาวเมืองคาโกเมะเรียกว่าหลุม ข้อมูลสถานที่ในทาว์นแม็พด้วย)) จงจำไว้ว่า เกมโปเกม่อนนั้น ”อยากได้ของดีก็ลุยหญ้ากันหน่อย”

Tm 24 - 1แสนโวลท์ --->แล็บP2 (P2ラボ) โต้คลื่นเข้าจากทางถนนสาย17-18 โดนกระแสน้ำพัดมา

Tm 35 - พ่นไฟ ---> ศาลเจ้าแห่งความอุดมสมบูรณ์ (ほうじょうのやしろ / ほうじょうの社)

Tm 75 - รำดาบ ---> ได้รับจากนักปราชญ์ทีมพลาสม่า อยู่ซ่อนตัวอยู่ที่ ลานร้างแห่งความฝัน (ゆめのあとち / 夢の跡地)

ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้ผมซื้อแผ่นแท้ครับ แต่ถ้าซื้อแท้ ผมคงรอภาค EN(U) เลยครับ

คงไม่เล่นภาคยุ่น อิอิ  :pika05:

ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้ผมซื้อแผ่นแท้ครับ แต่ถ้าซื้อแท้ ผมคงรอภาค EN(U) เลยครับ

คงไม่เล่นภาคยุ่น อิอิ  :pika05:

ส่วนของโอม โหลดรอมยุ่นมาสำรวจล่วงหน้าก่อน แล้วค่อยซื้อแผ่นแท้อังกฤษค่ะ (ฮา)

อยากได้พวกดิน แรงๆ

ระหว่าง โมกุริว ร่าง 2 กะ ไอเข้ ร่างสุดยอด ตัวไหน มีภาษีกว่าหรอครับ

* แล้ว ทั้ง 2 ตัวหาที่ไหนด้วย *

อยากได้พวกดิน แรงๆ

ระหว่าง โมกุริว ร่าง 2 กะ ไอเข้ ร่างสุดยอด ตัวไหน มีภาษีกว่าหรอครับ

* แล้ว ทั้ง 2 ตัวหาที่ไหนด้วย *

ผมว่าเล่นไปซํกพักก่อนครับ เจอตามทางอยู่แล้วน่ะนะ ><"

ภาคนี้ของตกตามพื้นค่อนข้างเยอะ ขยันเปิดดาวน์ซิ่งหากันหน่อยแล้วกัน ;w;

โมกุริว หาในถ้ำครับ จะเจอเวลาที่มีคล้ายๆฝุ่นหรือดินถูกขุดอยู่(เหมือนๆกับเจอหญ้าสั่นๆ)

ส่วนเมกุโรโกะ หาได้ที่ทะเลทราย

โดริวส์ ประเภทดิน/เหล็ก

ส่วนวารุเบียล ประเภทดิน/มาร

เทียบStat 2ตัว วารุเบียล:โดริวส์

HP - 95 : 110

Atk - 117 : 135

Def - 70 : 60

S.Def - 70 : 65

Speed - 92 : 88

Total - 444 : 458 <<(ตัดS.Atkออก เพราะคงไม่ได้ใช้กัน)

อัตราการเติบโต(อัพเลเวล) ค่อนข้างช้า : ค่อนข้างเร็ว

(โดยรวมใกล้เคียงกัน)

Ability

วารุเบียล - ขู่(Intimidate) ลดAtkอีกฝ่าย / หลงตัวเอง(Overconfidence) เพิ่มAtkตัวเองถ้าจัดการอีกฝ่ายได้

โดริวส์ - สาดทราย(Sand Throw) เพิ่มความเร็วเมื่ออยู่ในพายุทราย / พลังทราย(Sand Strength) ท่าบางท่าจะเพิ่มพลังขึ้นเมื่ออยู่ในพายุทราย

เท่าที่ดูข้อดีแล้ว

วารุเบียล - เร็วกว่า อบิลิตี้หากินได้มากกว่า(ออกมาขู่ลดAtkศัตรู หรือไม่ก็เล่นสายเน้นความเร็ว เพราะเพิ่มAtkเวลาจัดการศัตรูได้) แต่อาจจะด้อยกว่าเรื่องความถึก กับ ได้ท่าแผ่นดินไหวช้ากว่า

โดริวส์ - โจมตีได้รุนแรงกว่า ถึกกว่า และType Resistanceเยอะกว่า ได้แผ่นดินไหวเร็วกว่า แต่อบิลิตี้ต้องพึ่งพายุทราย(ถ้าเล่นทีมทรายก็เป็นทางเลือกน่าสน)

=========================================

แล้วภาคนี้จะเอาท่าที่ลืมไปแล้วได้ที่ไหนหรอคับ???

Move Deleter + Move Relearner อยู่ที่เมืองฟุคิโยเสะ (ยิมบิน)

ในที่่สุดก็เข้าใจเหตุผลละ ว่าำทำไมเฮีัยN แกช่างจิตได้ขนาดถึงขั้นครองโลกแบบนี้ - -" (ดูห้องเฮียแกในลีกซะก่อน ของเล่นกระจาย ไม่แบ่งกันมั่งอะ สมัยเด็กๆผมขลาดแคลนของเล่นนะจะบอกให้ :pika08:)

มีบางห้อง มีสมาชิกแก๊งบางคนพูดถึงแก๊งร็อกเก็ตกับแก๊งกิงกะด้วยอะ (แต่ไม่ยักกะพูดถึงแก๊งแม็กม่ากับแก๊งอควา - -")

ปล.ได้รับการต้อนรับเข้าฐานแก๊งพลาสม่าดีเกินไปละ = = ไหนจะบริการฟื้นพลังให้ มอบไอเทม นำทางให้ บลาๆๆๆๆ จะดีไปไหนเนี่ย!!!?

EDIT เพิ่ม = ="

ชอบฉากปิดภาคนี้มากๆอะ ยังกับดูภาพยนตร์ยังไงยังงั้นเลย >w<" (พอNบอกลาก่อนปุบ ก็เข้าฉากรายชื่อคนทำเลย)

แอบตกใจตอนเปิดเกมใหม่ เฮ้ย แฮนซัมมาไงวะ - -" (แฮนซัมมันทำอะไรเขตอิชชู??? = =")

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.