Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[กิจกรรม] PK Detective #1 "ถอดรหัสลับ Pokemon"

สาววายจงเจริญ

Recommended Posts

• Replies 280
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• คุณตำรวจหญิงจุนซ่า

31

• ป.โหล่

23

• Stand Alone

17

• *~Pocha_Icecream~*

15

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนเลยนะคะ ตำรวจหญิงจุนซ่าค่ะ ในช่วงเวลาสืบคดี จุนซ่ามีหน้าที่...โพสต์คดีปริศนาเวลา 19.00 น. แน่นอนวว่ามีหลายรูปแบบ อาจจะเป็นวลี ประโยค เสียง ภาพ (ใช้ความรู้รอบตัวทั่วไปเป็นส่วนใหญ่ ไม่ต้องกังวลนะคะว่า จำไม่ได้ว่าลักษณะพิเศษเฉพาะตัวของแต่ละตัวเป็นยังไง)

ส่วนผู้ช่วยของจุนซ่ามีหน้าที่...ให้คำใบ้เพิ่มเติม คำใบ้ละ 0.5 คะแนน อยากได้คำใบ้ให้โพสต์ในกระทู้นี้เท่านั้น (ตามแบบที่ใบประกาศด้านบนกำหนดให้) แล้วผู้ช่วยของจุนซ่าจะ PM คำใบ้เพิ่มเติมไปให้ค่ะ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

...

..

.

อ้อ อย่าลืมนะคะข้อมูลทั้งหมดอ้างอิงจาก Serebii.net ทั้งชื่อภาษาอังกฤษของโปเกม่อนที่ใช้ในการตอบ ส่วนสูง น้ำหนัก และ... (ทำสีหน้าเหี้ยมเกรียม) อย่าเปิดเผยข้อมูลคดีที่ได้จากทาง PM หรือทางใดก็ตาม เพราะถือว่าเป็นเอกสารลับทางราชการ หากเปิดเผย คุณงามความดีที่ช่วยไขคดีมาตั้งแต่แรกอาจสุญเปล่านะคะ ฮึฮึ

สวัสดีค่ะ หลังจากที่เมื่อวานมาแนะนำตัวในเช้าท์บ็อกซ์ไปแล้วนะคะ วันนี้จอยจะมาแนะนำว่าหน้าที่ของจอยคือ...ตรวจสอบผู้ที่ได้รับคะแนน รวมถึงสรุปคะแนนที่ได้ในแต่ละวัน และ คะแนนสุทธิค่ะ

ส่วนผู้ช่วยของจอยจะรวบรวมจำนวนคนขอคำใบ้เพิ่มเติมนะคะ อีกทั้งคิดโบนัสพิเศษ ทุกๆ 5 คำถาม (5วัน) จะมีโบนัสพิเศษเช่น (หากโพสต์ยืนยันด้วยชื่อโปเกม่อนที่เป็นคำตอบ +0.5 คะแนน)

ยกตัวอย่างเช่น เทรนเนอร์โอมซามะซังโพสต์ยืนยันการตอบที่ pkdetective.wordpress.com ว่า "โอ้ว กว่าจะตอบได้ bulbasuar(โปเกม่อนที่เป็นคำตอบ) ทำเหนื่อยสายตัวแทบขาด" โอมซามะซังก็จะได้คะแนนพิเศษ 0.5 คะแนนค่ะ

มีประมาณนี้นะคะ ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ (ยิ้ม)

ตัวอย่างการคิดคะแนน

เทรนเนอร์ โอมซามะซังมี 11 คะแนน ถ้า...

1.โอมซามะตอบไม่ทันเวลา ขอคำใบ้ไป 3 คำใบ้

โอมซามะได้คะแนนในข้อนั้น = 0

โอมซามะโดนหักคะแนนจากการขอคำใบ้ = (-0.5)*3 = - 1.5

โอมซามะเหลือคะแนนสุทธิ = 11-1.5 = 9.5

2.โอมซามะตอบถูกเป็นคนที่สอง ขอคำใบ้ 2 คำใบ้

โอมซามะได้คะแนนในข้อนั้น = 4

โอมซามะโดนหักคะแนนคำใบ้ = (-0.5)*2 = -1

โอมซามะเหลือคะแนนสุทธิ = 11+4-1 = 14

3.โอมซามะตอบถูกเป็นคนแรกติดกัน 5 วันโดยที่ไม่ขอคำใบ้เลย

โอมซามะได้คะแนนวันละ 5 คะแนน = 5*5 = 25

โอมซามะได้คะแนนพิเศษจากการตอบถูกสามคนแรกติดกัน 5 ครั้ง = 1

โอมซามะได้คะแนนพิเศษจากการไม่ใช้คำใบ้ติดกัน 5 ครั้ง = 1

โอมซามะเหลือคะแนนสุทธิ = 11+25+1+1 = 38

อนึ่งหากคะแนนของท่านมีไม่พอโดนลบ เช่น มี 1 คะแนน แต่โดนลบจากคำใบ้ 1.5 ทาทีมงานใจดีไม่ติดลบค่ะ

สวัสดีครับ

หลังจากที่หลายๆวันที่ผ่านมา  ผมแนะนำตัวในเช้าส์ไปแล้ว วันนี้จ---  ไม่ใช่แล้ว!!!

มาเฝ้ากิจกรรมครับ  พยายามเข้านะ  เทรนเนอร์

เอาด้วยครับๆ อ่านแล้วน่าสน(ถึงจะยังงงๆก็เถอะ)  :pika01:

เอ่อ... ขอแวบๆแวมๆมาดูเล่นละกันนะจ๊ะ =_=

(มาเป็นกองเชียร์ให้ทุกๆคน *w*)

ลงชื่อด้วยงับ

บางวันคงว่างบ้างแหละแต่ที่แน่ๆ17-18ไม่ว่างแน่ :pika06:

อย่าลืมนะจ๊ะทุกๆคน (ประกาศในเช้าท์ทุกๆครึ่งชั่วโมงแล้วมาประกาศในนี้ต่อ) วันนี้มีตอนพิเศษ "Prelude ถอดรหัส Pokemon" สามารถเข้าร่วมได้เวลา 19.00-20.30น. ตอบถูกได้คนละ 2 คะแนน วันนี้ขอคำใบ้ไม่คิดค่าคำใบ้ (แต่เก็บสถิติว่าขอกี่คำใบ้) นะจ๊ะ

ปล.อนึ่งกิจกรรมนี้ไม่ต้องละทะเบียน สามารถเข้าร่วมได้เลยเมื่อถึงเวลานะจุ๊

PUZZLE 000 (Prelude)

ตัวไหนหายไป

สวัสดีเทรนเนอร์ทุกๆคนนะคะ วันนี้เป็นการทดลองง่ายๆเกี่ยวกับการไขปริศนาถอดรหัสลับ เพื่อทดสอบว่าทุกคนเข้าใจวิธีและกฏกติกาหรือไม่นะคะ ดังนั้นไม่ต้องกังวลไปว่าปริศนาวันนี้จะยากเกินไป ง่ายๆ จิ๊บ

[me=คุณตำรวจหญิงจุนซ่า]เดินไปหยิบจดหมายและให้การ์ดี้ยื่นซองให้เทรนเนอร์ทุกคน[/me]

สำหรับปริศนาแรกในวันนี้เป็นจดหมายขอความช่วยเหลือจากสมาคมคนรักโปเกม่อน ซึ่งเกิดปัญหาระหว่างการโอนถ่ายโปเกม่อนทำให้โปเกม่อนตัวหนึ่งหายไป ซึ่งตอนนี้ยังไม่ทราบว่าเป็นตัวไหน สำหรับรายละเอียดของโปเกม่อนตัวนั้นอยู่ในซองที่ทุกคนได้รับแล้วค่ะ ขอให้โชคดีในการไขปริศนานะคะ... เอ๊ะ การ์ดี้น้ำลายไหลย้อยแล้ว รีบๆเอาจดหมายให้เร็ว!!!

จดหมายจากสมาคมคนรักโปเกม่อน

เอ่อ ขอโทษทุกคนด้วยนะคะสำหรับรอยน้ำลายของผู้ช่วยฉัน อาจจะทำให้อ่านไม่ออก ฉันก็ลืมก๊อปปี้ไว้ด้วย ขอโทษจริงๆนะคะ ยังไงก็ลองไขปริศนาดูนะคะ ถ้าทราบแล้วให้พาตัวโปเกม่อนตัวนั้นมาที่ สำนักงานแห่งนี้ เปิดประตูเข้ามาตอบได้เลย ขอทุกท่านจงโชคดีค่ะ

ขอคำใบ้ 1 ด้วยค่ะ = =

จะไปเดาถูกมั้ย(วะ)คะ กรี๊ดกร๊าด =[]=

เจ๊โอม มินนี่เดาถูกอะ

[me=*~Resting_Victini~*]โดนปาเข้าเกม Lost silver...[/me]

ห้องทำงานสวยดีนะครับ :pika01:

ต้องอย่างนี้สิถึงจะช่วยบริหารสมองหน่อย ช่วงนี้กำลังฝืดๆอยู่พอดี

เฉลย PUZZLE 000 (Prelude)

ตัวไหนหายไป

จากจดหมายของสมาคมคนรักโปเกม่อน

น้ำลายของการ์ดี้ทำให้เห็นลักษณะของโปเกม่อนแค่คำว่า "ตัวยังไม่สิ้นกลิ่นแรกเกิด" ซึ่งหมายความว่าโปเกม่อนตัวนี้ต้องมีร่องรอยของการฟักออกมาจากไข่ให้เห็น (เป็นโปเกม่อนร่างเบบี้หรือร่างแรกนั่นเอง) และโปเกม่อนที่มีลักษณะจากเปลือกไข่ติดตัวมานั่นก็คือ...togepi

ยินดีกับผู้ตอบถูกทุกๆคนด้วย คุณพยาบาลจอยจะมาสรุปผลรายวันให้ต่อจากโพสต์นี้ค่ะ

คำใบ้ที่มี

1.ออกไม่หมด - เปลือกไข่ออกไม่หมดนั่นเอง

2.ไข่ - มีเปลิกไข่ติดอยู่

3.สามเหลี่ยม - ลายรูปสามเหลี่ยมที่เปลือกไข่

เหอๆๆ เมื่อกี้เข้าไปได้แล้วครับ แต่เข้าไปแล้วคอมเมนท์ไม่ได้

ไม่ทันสินะครับ

เหอๆๆ เมื่อกี้เข้าไปได้แล้วครับ แต่เข้าไปแล้วคอมเมนท์ไม่ได้

ไม่ทันสินะครับ

ถ้าเมนต์ยืนยันไม่ได้แสดงว่าไม่ทันเวลาจ้า

สรุปคะแนน

ชื่อเทรนเนอร์

pre รวม

pachi_hikari

2 2

ChaosPhoenix

2 2

pomkung

2 2

Minniemon

2 2

Plusle Minun

2 2

icepokez

2 2

catfish-ohm

2 2

bluewind

2 2

Rotom

2 2

marionette

0 0

Satoshi

0 0

maxabsol

0 0

สรุปการขอคำใบ้

ชื่อเทรนเนอร์

pre รวม

pachi_hikari

0 0

ChaosPhoenix

0 0

pomkung

1 1

Minniemon

0 0

Plusle Minun

1 1

icepokez

0 0

catfish-ohm

1 1

bluewind

0 0

Rotom

1 1

marionette

1 1

Satoshi

1 1

maxabsol

1 1

ทีมงานได้คะแนนจากการซื้อคำใบ้ของเทรนเนอร์ เท่ากับ จำนวนตำใบ้ คูณ 0.5 (วัน Prelude ไม่นับ)

หน้านี้รับผิดชอบโดย พิ้งกุ

แง๊ะ~เมื่อวานติดเรียนพิเศษอะจริงๆเดาถูกไปแล้วด้วยอะ :pika06:

(2ครั้งละนะเรียนพิเศษเนี่ยTGSก็ครั้งนึงละ)

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.