Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[กิจกรรม] PK Detective #1 "ถอดรหัสลับ Pokemon"

สาววายจงเจริญ

Recommended Posts

• Replies 280
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• คุณตำรวจหญิงจุนซ่า

31

• ป.โหล่

23

• Stand Alone

17

• *~Pocha_Icecream~*

15

เฉลย PUZZLE 004

ลักษณะ(นาม)

จากสื่อการสอนเขียนข้อแรกที่เขียนไว้ว่า

แบน...บาน

และชื่อของปริศนาวันนี้ที่ว่า "ลักษณะ(นาม)"

หมายถึงให้สังเกตุลักษณะ และลักษณะนามของโปเกม่อนตัวนั้น ซึ่งคือ "แบน" (ลักษณะ) และ "บาน" (ลักษณะนาม)

ซึ่งโปเกม่อนที่ตัวค่อนข้างจะแบน และมีลักษณะนามเป็นบานก็คือ เจ้ากระจก bronzor นั่นเองค่ะ

คำใบ้

1. 720 องศา = มุมภายในของรูปหกเหลี่ยมหรือมุมของสสารที่เกาะตัวกันด้วยพันธะแบบหกเหลี่ยม

2. เพลง อยากสวย - แอม เสาวลักษณ์ = มีท่อนฮุคว่า "อยากสวย ทำไมไม่ค่อยสวย ก็ไอ้"กระจก"เฮงซวย ส่องแล้วไม่สวยอย่างงี้"

GfSeZKEEUt4

3. คู่แฝดกลับด้าน = กระจก เวลาส่องแล้วจากซ้ายเป็นขวา ขวาเป็นซ้าย

อ่า............เกี่ยวกับมุขมัมมี่ ที่เล่นไปในเชาท์

เนื่องจากตอนที่เจอครั้งแรก ผมอ่านชื่อมันผิด จากโดมิเรอร์(ドーミラー) ผมดันอ่านเป็น โดมีร่า(ドーミーラー)

ก็เลยพาลไปคิดว่า มันจะเกี่ยวอะไรกับมัมมี่ (มีร่า - ミイラ) รึเปล่าหว่า

แต่พอมันออกมาจากบอลเลยถึงบางอ้อ.... ว่าตรูอ่านผิดนี่เอง....

(แต่จริงๆเสียงมันก็ออกคล้ายๆกันอยู่แล้ว(มิร่า มีร่า) เลยชอบแซวว่าไอ้ตัวนี้น่ะมันมัมมี่ตะหาก = =")

Ps. ภาษาญี่ปุ่น เรียกมัมมี่ ว่า มีร่า

โว้ว คราวนี้โหดจริงยอมรับ

(ไม่ได้เล่นแต่อยากตามดู เอิ้กๆ)

ตอนแรกคิดเล่นๆ นึกว่า ฮิโตะเดมัน 55+

มาเล่นวันแรก -///- เห็นบอกแบน บาน ก็นึกถึงตัวนี้ก่อนตัวอื่นเลย -////-

สรุปคะแนนรายวัน

point4.jpg?w=392&h=564

by... นางพยาบาลจอย

clue4.jpg?w=300&h=562

by... ผู้ช่วยนางพยาบาลจอย

ยังครองตำแหน่ง "ขอคำใบ้เยอะที่สุด" อยู่แฮะ

บ้าเอ้ยยย 

ทำไมไม่ทายวะ!!!

แว็บแรกก็รู้แล้วว่าโดมิเรอร์

(เพราะคำว่าแบนราบ  และประจวบเหมาะกับเห้นมาในมูวี่พอดี)

แต่เราทายไปไม่ถูก  จำชื่ออังกฤษตัวนี้ไม่ออก  จำได้ลางๆว่า  Bronzy  <  - -*

พลาดมันทุกวันเลยเรา..

ข้อวานิโนโกะผมเดาถูกแฮะ สีฟ้า สองขา แต่พูด ร.เรือไม่ชัดนี่..

ผมไม่ได้เล่นตั้งแต่วันแรก ผมขอคำใบ้น้อยที่สุดสินะ?*ผัวะ*

PUZZLE 005

Dial And Ring

เนื่องจากวันนี้ฉันไม่ค่อยว่างต้องคอยทำงานเยอะแยะมากมาย จึงอยากจะให้... ตามหาโปเกม่อนตัวหนึ่งแล้ว

นะคะ นะคะ โทรหาฉันที่นี่เลยะคะ นะคะ นะคะ

คำถามใหม่...

ทายสิคะว่าฉันกำลังนึกถึงโปเกม่อนตัวไหน มาบอกฉันที่สำนักงานเลยนะคะ

ปล.วันนี้มีโบนัสพิเศษ ก่อนจะพิมพ์ยืนยันลองตรวจสอบดีๆนะคะ

ปล.3 ให้เวลาถึง 21.30 นะคะ

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.