Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

รวมโดจินโปเกมอนแปลไทย

Risu

Recommended Posts

ขนนุ่มๆ ทำให้โปเกม่อนดูดี!!! ไม่จริงงงงง เค้าชอบเซครอมนะ ;w;

ฝึกบิน

โอวไอไวท์อยากได้กลับบ้าน 2 ตัวเลย TwT

ขยันแปลกันจังเลยแฮะ

เข้ามาเสพไม่ได้เม้นหลายรอบละ ผมอ่ะ

แต่ยังไงก็จะเข้ามาติดตามดูเรื่อยๆ ครับ

ปล. ชอบโดของบีมากมายอ่ะ

ปล.เห็นโดเงียบอันนี้แล้ว เกิดอาการอยากเอาเซครอมกับเรชิรัมกลับบ้าน จาอาวกลับบ้าน~

โอวไอไวท์อยากได้กลับบ้าน 2 ตัวเลย TwT

ไม่ยอมง่ายๆหรอก!! :pika03:

[me=負け犬]เตรียมตัวเปิดศึกชิงนาง(?)[/me]

แฮ่~แง่งงๆๆๆๆ~~~~ :jiko03:

จิราชิ : ไม่มีใครสนเอาเค้ากลับบ้านมั่งเหยอ~~~

/ไอไวท์ วิ่งป่าราบ

เกะกะ

พยายามเข้า เซครอม

ฝึกบิน

- โอ้~! มีที่คล้องคอแบบนี้ แสดงว่าเป็นมังกรมีเจ้าของแล้วสินะ(เรปบนๆก็อดกันไปเถอะ~)

- ฉันว่าไม่ใช่แค่ขนอย่างเดียวละมั้ง ที่ทำให้คนไม่สนใจแก่นะ -*- (หน้าโหดไปนิด~)

- โดเงียบนั้นมัน.....นอกจากอยากเอากลับบ้านแล้ว ยังอยากให้เอาไปยันในเกมส์ Black & white ที่จะออกด้วย...(ความน่ารักของโปเกม่อนหายไปไหนหมดแล้วในยุคนี้~><!!!!)

อยากจะถามว่าใช้โปรเเกรมอะไรในการเเปลบ้างคะ อยากจะลองเเปลดูบ้าง *-*

อยากจะถามว่าใช้โปรเเกรมอะไรในการเเปลบ้างคะ อยากจะลองเเปลดูบ้าง *-*

เอาคำตอบมาจากที่อาคาบาเนะโพสไว้นะ (เพราะเราเองก็ใช้เว็บพวกนี้อยู่เหมือนกัน)

เว็บที่ใช้

Japanese Kanji Dictionary - ใช้ได้ดีมากเลย มีให้แกะเส้นด้วย

WWWJDIC : Lite Text Gloss - แปลคันจิได้ดี สำนวนบางอย่างก็ได้อยู่ครับ

พจนานุกรม Longdo (Longo Dictionary) - เว็บนี้พี่เขียนระบบSearch เลยอุดหนุนสักนิด :pika01: : อดีต"ลอง(ทำ)ดู" ปัจจุบัน "มันเอาจริง" ^^

และสุดท้าย

Google - ใช้เวลาหาคำแปลพวกสำนวนหรือคำแปลกๆ โดยก็อปคำๆนั้นลงไปวาง แล้วตามด้วย แปล (หาเจอบ่อยๆครับ)

สุดท้าย อากู๋ทานเสลด(จงใจ) อย่าไปใช้เลยครับ ไม่ได้เรื่องๆ

Ps. แว่วเสียงชาวบอร์ด : "เล่นซะขนาดนี้ คนไม่รู้ยุ่นก็ยังแปลได้เลยนี่หว่า!!!!"

แล้วก็อีกเว็บนึงที่เราใช้คือ Online Japanese Thai Dictionary

โดเงียบโมเอ้มาก จาเอาเราชิรัมกลับบ้าน >w<

เก็บตกโดหน้าเดียว ณ ก้นกรุ - -*

Pocket Hunter Platinum

ของแต่งบ้าน...เรอะ...?

วันว่างๆ

Service Time!! 1

Service Time!! 2 (เซ็นเซอร์พอเป็นพิธี :pika01:)

ลืมใส่เครดิตไปอันนึง ช่างมันละกัน = ="

ละก็ งวดนี้ไม่ค่อยแน่ใจคำแปลเท่าไหร่น่ะครับ..... __ __lil

(...ขนาดพึ่งเว็บนะเนี่ย)

อย่างแก ไม่เหมาะเป็นของแต่งบ้านเลยสักนิด พัลเคีย!

เรื่องสุดท้ายคล้ายตาอินกะตานาเลยแฮะ (ตาอยู่มาเดี๋ยวเดียว คว้าพุงเพียวๆไปกิน)

ต่างกันเล็กน้อยตรงที่ตาอยู่(ดาร์คไร)ต้องม่องเท่งไปเพราะตาอิน(พัลเคีย)กะตานา(เรควอซ่า)

ขอบคุณมากค่ะพี่ก้อย >v< เเล้วเวลาจะเเปลนี่คือต้องใช้ photoshop ในการเเก้ไขตัวหนังสือใช่มั้ยคะ? เเล้วทำยังไงมันถึงจะดูเนียนๆอ่ะ

ขึ้นอยู่กับว่าภาพมันเป็นแบบไหนอ่ะครับ

อย่างของผมแค่Paintก็แต่งได้แล้ว :pika01:

ถ้าซูมภาพให้ใหญ่ๆแล้วค่อยลบก็จะทำได้ง่ายขึ้นครับ

เดี๋ยวค่อยมาอ่านโด ขอไปพักเหนื่อยที่อื่นก่อน :pika11:

ดาร์คไร....

ซวย....

ตลอดเหอะเหอะ......

พัลเกียนี้มักง่ายดีแหะ

ขอบคุณท่านอาคาบาเนะกับท่านบลูวินมากๆนะคะ  :pocha01: เเต่ว่าบางคำพูดมันโปร่งจนเเบบเห็นพื้นหลัง กลัวว่ามันจะดูเเปลกๆอ่ะค่ะ =A=

บอลลูนคำพูดเหรอครับ

ถ้างั้นก็ระบายสีให้เป็นขาวทึบทั้งลูกไปเลยครับ(ระวังอย่าให้โดนเส้นขอบ) แม้จะไม่โปร่งใส แต่ก็ไม่ดูแปลกครับ

ต้องดูภาพก่อนอ่ะครับ เพราะบางครั้งผมก็แต่งๆฉากหลังให้มันดูเนียนๆเอาเหมือนกัน ไม่ได้ลงสีทับ = =

(ก็นะ กาก้าซามะเค้า(น่าจะ)ใช้Paintวาดนี่นา = =

แก้ง่ายจะตายไป)

ขอบคุณทั้ง 2 คนมากๆนะคะที่ช่วยให้คำตอบ :pocha08: พรุ่งนี้จะลองเเปลโดดู(ถ้าว่าง เพราะต้องทำการบ้านก่อน :pocha04:) ยังไงก็ขอบคุณที่ช่วยเหลือนะคะ

จะรออ่านนะคร้าบ~ :pika01:

แล้วเราก็มาเม้นต์โดต่อ

เกะกะ ---> อืม...นะ อะไรเกะกะหว่า ดูไม่ออก =_=

พยายามเข้า เซครอม ---> เซครอมกล้ามขึ้นเยอะเลยนะ =o=

ส่วนอันนี้เป็นโดแบบเงียบ

ฝึกบิน ---> >w</

เก็บตกโดหน้าเดียว ณ ก้นกรุ - -*

ของแต่งบ้าน...เรอะ...? ---> ถ้าเป็นผมนี่เตะคว่ำไปแล้วนะนี่ -*-

Service Time!! 2 (เซ็นเซอร์พอเป็นพิธี :pika01:) ---> เซ็นเซอร์ว่าอะไรอ่านไม่ออก =o= แต่ที่แน่ๆดาร์คไรคงโดนตื้บไม่เหลือ

พัลเกียเป็นโซฟายังไม่ได้เลยตัวแข็งๆแถมไม่มีขน -*-

และแล้วพัลเกียก็พบรักกับเรคูซ่า~แล้วก็รุม COMBO ดากไร  -*-

แอบชอบจิราชิในชุด HUNTER แฮะ...555+

อันแรก หวานจริงๆ แฮะ

ส่วนอันสอง น่าสงสารโกคิคุงจังเลย

เจอแหล่งโดฯแหล่งใหม่ละ แต่บางอันไม่ได้เซฟมาแปล

(อันนี้ของกาก้าซามะ)

คริสต์มาส ของดาร์กไร

ความทรงจำในช่วงหนึ่งปี

(ส่วนอันนี้ จาก Link)

บีดัล

แต่งงาน

กระดิกนิ้ว (ลืมแปลหัวโด :pika12:)

(บดขยี้ : Crush Gripของเรจิกิกัส)

ที่ราบน้ำขัง

ไรโคว

รดน้ำต้นไม้

ล้างมือ

ลอบสังหาร

2รุม1

บินขึ้นฟ้า 1

บินขึ้นฟ้า 2

เอ้นเต้ (น่าย๊ากกกก อ้ะ ><)

ร้านอาหาร

Hidden Machine (อยากทำงี้ในเกมได้มั่งจัง(ฮา))

ของกินเหลือ (ไม่ได้แปลไรเลยนี่หว่า = =)

การ์ด

ฮายาโตะ

ปีนน้ำตก

ประภาคารอาซากิ

Ps.ใช้Paintแต่งภาพ อาจจะดูหยาบๆบางจุดก็ขออภัยครับ (ยังไม่มีPSอ้ะ :pika06:)

Ps2. รู้สึกจะยังฮาสู้จิราชิของกาก้าซามะไม่ได้แฮะ :pika01:

อ๊ากกกกก... โคโตเนะอย่างฮาอะ โหดชะมัด

Guest bulbabenz

ฮากระจายโดยเฉพาะ "อิคาทาโร่"

เกื่อบรั้งไม่อยู่

แต่อันที่เหลือ...นังนั่นมันตัวอะร้ายยย~!(นั่นคือโคโตเนะ!?)

ปล. โปเกโช รู้สึกที่บอร์ดเก่ามีคนมาแพร่ แต่ก็ลอยหายไป(ปล้วผมก็เจอตอนขุดบอร์ด และได้สไปรท์งาม ๆ มาเพียบ~!)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.