Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Pokemon Special Club !!!

pokenuri

Recommended Posts

รู้สีกว่าhgssจะมาก่อนแบล๊กไวท์ แต่ แบล๊กไวท์ดันมีแปลซะนี่  :pika02: hgss ดันไม่มี อยากเจอคริสคุงอีกจังเลย (ต้องไปย้อนตั้งแต่เล่น11-39)  ตอนนี้รอ40ละกัน :pika03:

• Replies 1k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• Risu

86

• SOSTimer

63

• Platina Berlitz

63

• ForrestGump

50

คั่นรายการเล็กน้อยจาก NED

ความคืบหน้า Pokemon เล่ม 40 ครับ

คาดว่านักเขียนน่าจะเขียนเสร็จสิ้นเดือนนี้นะครับ...ฮิ้วๆๆ

ทางNEDจะรีบแปลและรีบออกให้เร็วที่สุดนะครับ

แฟนๆรอก่อนน้า!!

BWที่ญี่ปุ่นมีลงนิตยาสารรานสัปดาห์หน่ะครับเลยมี่แปลส่วนHGSSต้องรอให้ที่ญี่ปุ่นจบภาคPtก่อนมั้งครับ

ปล.สิ้นเดียวนี้ลงไทยน่าจะไม่เกินสิ้นเดือนหน้าสินะ(หวังว่า)

คือ ผมมาใหม่นะครับ มีอะไรจะถามหน่อย

1.เรื่องผู้ถือครองสมุดภาพแต่ละคนจะมีความสามารถพิเศษที่ ดร.ออคิดจะตั้งให้

เร้ด:ผู้พิชิต

กรีน:ผู้เลี้ยงดู(ลืมแล้วใช่ป่าวววหว่าา)

บลู:ผู้วิวัฒนา

เยลโล่:ผู้รักษา,อ่านใจ

โกลล์:ผู้ฟักไข่

ซิลเวอร์:ผู้แลกเปลี่ยน

คริส:ผู้จับ

รูบี้:ไม่มีบอก(ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับ ผลไม้เพราะเห็นรูบี้รู้ว่าโปเกมอนชนิดไหนรู้ว่าโปเกมอนชนิดไหนชอบรสอะไร)

แซฟไฟร์:ไม่มีบอก(ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับ การดมอุจจาระโปเกมอนแล้วรู้อากการเจ็บป่วย "คล้ายๆอ่านใจโปเกมอนของเยลโล่เลย")

เอเมรัล:ไม่มีบอก(เห็นรู้ถิ่นกำเนิดโปเกมอน <<<<อันนี้ใช่แน่ๆ)

ไดมอน:ไม่มีบอก

เพิล:ไม่มีบอก(เห็นรู้ว่าโปเกมอนตัวไหนจะใช้ท่าอะไรเพียงแค่การตั้งท่า <<<<<อันนี้ใช่แน่เลย)

พลาติน่า:ไม่มีบอก

แบลค:ไม่มีบอก

ไวซ์:ไม่มีบอก

ใครรู้ไรเพิ่มเติมช่วยบอกผมหน่อยนะ

2.เรื่อง BW2 แล้วตัวละครใน BW2 จะชื่ออะไรหว่า

3.โปเกมอนของเอเมรัล พวก มันไทน์ บาเรีย คาบิกอน (3ตัวนี้) จะใช้จริงๆหรือ[ไม่อยากให้ผู้ถือครองสมุดภาพมีโปเกมอนซ้ำๆกันTT]

4.จากข้อ 3 สรุปล้เอเมรัลจับพวกนี้มาเป็นโปเกมอนของเอเมรัล แล้วสินะ - 3-

5.ทำไม ดร. ในเล่มเพิลไดมอน ไม่ค่อยสนิทกับ ดร.ออคิด(หรือผมคิดไปเอง ฮ่าๆ)

6.แล้วงี้ถ้ามีโปเกมอนภาคต่อไปเรื่อยๆๆๆๆๆ พวกเร้ดคงแก่ก่อนแน่เลย

7.โปเกมอนตัวสุดท้ายของไดมอน เป็น โรตอม หรือ เรจิกิกัส หรือตัวอื่นกันแน่

8. จากข้อ 7. โรตอมเป็นโปเกมอนของไดมอน เลยป่าวอะ ปล.เล่ม 39 ยังไม่ได้ซื้อเลย - 3-

9.ใน BW จะมีเพื่อน แบล็ค สองคน เบล กะ ใครหว่าา เห็นมี มิจุมารุ กับ ซึทาจะ ทำไม อาจารย์ให้เป็นแบบนั้น แล้ว 2 คนนี้จะอยู่ในผู้ถือครองสมุดภาพป่าว (คงไม่) และ N เป็นคนดีตอนสุดท้ายสินะ - 3-

10.มันแปลกๆนะ

Black:โพคาบุ

White:ซึทาจะ

Bell:มิจุมารุ

Cheren:ซึทาจะ

N:โพคาบุ

มันขาดคนนึงอะ เหมือนกับตอนแรก อ. ตั้งใจจะให้ Gray (ที่คิดว่าเป็นภาคต่อ BW) มาใช้มิจุมารุ แต่นี่แล้วจะเอาไงอ่า มิจุมารุโดดเดี่ยวเลย - 3-

11.อยากรู้ว่าจริงๆแล้วซาคากิ ตายหรือป่าว ที่ตอนสุดท้ายโดนกิราติน่าลากไปในมิติ เพราะในเกมภาค Pt เราต้องเจอกับซาคากิในมิติอีก

12.เล่ม 40 นี่ต่อภาค HGSS เลยปาว

แค่นี้หละคับตามจริงมีสงสัยเยอะกว่านี้มีไรจะขอมาถามอีกนะครับ ปล.ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.2 เข้าใจอะไรผิดก็อย่าถือสานะครับ

ขอทำใจก่อนตอบ 3 วินาที (ยาวเวอร์)

1. Diamond => ผู้ที่คำนึงถึงความรู้สึกผู้อื่น (ความรู้สึก)

Pearl => ผู้มีความมุ่งมั่น (ความตั้งใจ)

Platina => ผู้ปราดเปรื่อง (ความรู้)

ส่วน RSE ยังไม่รู้

2. เกมยังไม่ออกเลยจ้ะ

3,4 ตอนจบเล่ม 29 มันก็เป็นยังงั้นนิฮะ

5. อ่านเล่ม 39 ให้ดี ๆ แล้วจะรู้ว่า ดร.นานาคามาโดะ ส่งเมลไปหา ดร.ออคิดที่คันโต

ดร.ออคิด ถึงได้ส่้งจดหมายไปหาไมล์ตอนท้าย ๆ เล่มไง

6. คงงั้น

7,8. เรจิกิกัสตอนก่อนจบภาค Diamond & Pearl ส่วนโรตอมคงคิดว่าออกเดินทางไปด้วยกันเฉย ๆ

ไม่ได้เป็นของผู้ใด

9. คู่แข่งสองคนในภาค BW คือ เบล กับเชอเรน (เด็กผู้ ช ใส่แว่น ดูน่ารัก ๆ)

ถ้าดูจากตัวเกม BW 2 เบลกับเชอเรนไม่ใช่ Pokedex Holder

ส่วนเรื่องของ N คงเหมือนตอนจบภาค BW ในเกม

10. คงต้องรอดูต่อไปในอนาคต

11. หาคำตอบได้ในเล่ม 40 เนื่องจาก เล่ม 40 ไม่เคยตีพิมพ์ที่ใดมาก่อน อีักไม่เกินยี่สิบห้าวัน คงจะได้คำตอบ

12. HGSS ประกาศออกมาแล้วว่าเริ่มในเล่มที่ 41

หือ ข้อ 7. เรจิกิกัสอยู่กับไดอาตลอดเลยหรอ

งั้นก็เก่งสิใช้เรจิกิกัสปราบทุกตัว

เรจิกิกัสอยู่กับไดมอนด์ตลอดเลยเหรอครับ งั้นก็เก่งสุดๆเลยล่ะสิ  :pika02:

ข้อ10.white.ใช้โพคาบูนะครับส่วนเบลกับเชอเรนเป็นผู้ถือครองสมุดภาพเหมือนแบล๊กแต่ไวท์ไม่ใช่นะครับไวท์เป็นเหมือนผู้จัดการส่วนตัวชองโพคาบูของเธอหน่ะครับ(บอสของแบล๊กด้วย)-----ผมบอกแค่นี่ละกันนะครับเดี๋ยวหาว่าสปอยเกิน :pika10:

ปล.ข้อ7เหมือนเรจิกิกัสจะออกมาสู้เฉพาะตอนที่เดียก้ากับพัลเกียตีกันเท่านั่นหนะครับ(เหมือนเคยอ่านผ่านแวบๆอยู่เล่มนึงที่ไดอาบอกมาหยั่งงี้)

ปล.2เว็บอ่านโปเกสุเปะภาษาไทยส่วนใหญ่โดนปิดหมดแล้วหละครับถ้าจะอ่านแนะนำว่ารอหนังสือออกน่าจะดีกว่านะครับ

เรจิกิกัสมาอยู่กับไดมอนด์ก็จริงครับ แต่หลังจากจบศึกที่เสาหลักแห่งหอกก็ไม่ยอมออกมาจากบอลอีกเลย เพราะเรจิกิกัสได้รับคำสั่งในการให้ร่วมสู้กับเทรนเนอร์เพื่อปกป้องชินโอ และก็ทำหน้าที่สำเร็จไปแล้วครับ

แต่ในเล่ม40น่าจะมีการต่อสู้เกี่ยวกับในตำนานอีก ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะยอมออกมาจากบอลอีกรึเปล่าน่ะครับ

แง่ว ความสามารถพวก ไดอา ไม่เกี่ยวกับโปเกมอนหรอกหรอ -3-  :pika06:

ข้อ 10. เคยเห็นสปอยอะที่โพคาบูของไวซ์ไปหา N แล้ว จาโนวี่ ไปหา white ตอนนั้นเป็นไรกันคยไรกันไม่รู้เรื่อง อ่านสปอยไม่ออก  :pika09:

และเรจิกิกัสอยู่กับไดอา ตลอดก็ดหมือนกัยไดอามีโปเกมอนแค่ 5 ตัว  :pika06:

ขอถามอีกข้อหนึ่งคับ พลัสซูกับไมนัน อยู่กับรูบี้ป่าวอะ      ความคิดส่วนตัว>>(และอยากให้แซฟไฟร์ไม่มี จีรัน กับ โฮเอลโอ้ เลย [สู้บนบกไม่ได้ - 3-] )

ความสามารถพิเศษของ DPPt เติมโปเกมอนเข้าไปด้วยก็ใช้ได้ครับ (ของเพิร์ลอาจดูแปลก ๆ)

พลัสเซิลกะไมนันอยู่ีบนเกาะลวงตาจ้า

เท่าที่ดูผู้ถือครองสมุดภาพโปเกมอนคนที่อ่อนสุดคือไดอานะ(หรือคิดไปเอง :pika12:)

ไดอา ผมว่าอ่อนสุดเหมือนกันนะครับ เก่งสุดก็ เร้ดอ่ะ แต่ส่วนตัวชอบเพิร์ล เพราะ เร้าใจทรงผม  :pika10:

ไดอาจริงๆแล้วเก่งนะครับแต่ด้วยนิสัยแบบนั่นเลยดูเหมือนอ่อนไปบ้าง(เอาเข้าจริงอาจจะสูสีเพิร์ลเลยก็ได้)

เยลโล่อ่อนกว่าไดอาอีกนะครับ(ถ้าดูทีพลังของโปเกม่อนล้วนๆอะนะตอนจบภาคGSCเวลโปเกม่อนอยู่ประมาณ40กว่าทั้งนั่นเลย) แต่เยลโล่มีพลังใน

การอ่านใจ/รักษาโปเกม่อน แถมพลังยังเพิ่มตามอารมณ์ด้วย

แต่สรุปยังไงผู้ถือครองสมุดภาพก็เมพอยู่ดีหละครับ

เยลโล่โกง โกรธที เวลก็พุ่ง  :pika02:  (แต่ก็กลับเหมือนเดิม)

แซฟไฟร์ก็เหมือนๆ มีโปเกมอนแค่ 4 ตัว  :pika05:  (อีก2ตัวอยู่บกไม่ได)

พวกไดอานี่ไม่มีโปเกมอนบินเลยแฮะ (มีแค่เปลับ บินลากคนขึ้นไปยังไม่ค่อยไหว)  :pika06:

ไดอามีแต่ตัวหนักๆวุ๊ รอให้เบ้พัฒนาเป็นคาบิก้อน :pika03:

ผู้ถือครองสมุดภาพโปเกมอนที่ไม่ได้มีความสามารถพิเศษเกี่ยวกับการต่อสู้มีอยู่สามคนครับ

Yellow ผู้ฟื้นฟู รักษา

Crystal ผู้จับ

Diamond ผู้ที่เข้าใจความรู้สึก

สามคนนี้จะมีฝีมือด้านแบทเทิลต่ำกว่าคนอื่น แต่ได้ความสามารถด้านอื่น ๆ มาทดแทน

ปล. แต่ในท้ายภาค FRLG Yellow สู้กะซากิด้วยนะเออ

ปล.2 ท้ายภาค E เห็นว่าคริสสู้บลูไม่ได้นิ :D

ปล.3 แบทเทิลของไดอาก็ถือได้ทำได้ดีในบางจุดครับ

งั้นรูบี้ก็เก่งแต่แบทเทิลสิ(อย่างอื่นทำไม่เป็น :pika12:)

เอ่อ ลืม รูบี้เป็นผู้ประกวดโปเกมอนนิ - -*

เล่ม 39 นี่มันอยู่ในภาคอะไรครับนี่ รบกวนทีครับ

-----------------

โทษทีฮะถามไม่หมด แล้วภาค BW นี่เล่มไรครับนี่  (ของยุนหน่ะครับ หรือรวมเล่มยังไม่ออกนะ ?)

ชักเบื่อซาโตชิ กะจะไปซื้อมาอ่านรอ BW 2

39เป็นภาคPlatinumครับผม เป็นตอนที่คุณหนูไปแบทเทิ่ลฟรอนเทียร์น่ะครับ

เอาเข้าจริงๆ ผมว่ารูบี้มันเก่งแบบบอสลับ คือ ขนาดปกปิดฝีมือของตัวเอง ยังเก่งสักขนาดนั้น

bw จะออกไทยตอนไหนอะครับ :pika04:

อยากอ่านแล้ววว :pika10:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.