Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

เอ่อ...

ลอง install แล้วนะครับ แต่พอหลังจากที่มัน welcome แล้วมันก็บอกให้ get genuine อีก ก็ลองกดดู มันก็ให้ลิงค์มาอีก ลองพาสแตกไฟล์อันแรกก็แตกได้นะครับ

พอดีว่าใช้เน็ตมือถือ เลยต้องตัดการเชื่อมต่อก่อน ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันมั้ยครับ

แต่มันก็ยังไม่ได้อยู่ดีอ่าครับ

ต้องหาเสียงครับ  แต่อย่าซื้อเสียงนะครับ  เดี๋ยวโดนใบแดง

[me=shadow_of_ching]เผ่น[/me]

ต้องหาเสียงครับ  แต่อย่าซื้อเสียงนะครับ  เดี๋ยวโดนใบแดง

[me=shadow_of_ching]เผ่น[/me]

[me=เครทคุง [ยาดอน ฟอร์ม]]วิ่งตาม[/me]

เอ่อ...

ลอง install แล้วนะครับ แต่พอหลังจากที่มัน welcome แล้วมันก็บอกให้ get genuine อีก ก็ลองกดดู มันก็ให้ลิงค์มาอีก ลองพาสแตกไฟล์อันแรกก็แตกได้นะครับ

พอดีว่าใช้เน็ตมือถือ เลยต้องตัดการเชื่อมต่อก่อน ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันมั้ยครับ

แต่มันก็ยังไม่ได้อยู่ดีอ่าครับ

ลองเปลี่ยนโปรดักซ์คีย์รึยังครับ

ถ้ายัง อาจต้องทำใจว่า ต้องลงวินใหม่ =w="

• 2 weeks later...

ตั้งให้อ่านภาษาญี่ปุ่นในโปรแกรม(Slct a lang. to match บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) + พิมพ์ยุ่นในโน้ตแป้ดได้แล้ว

แต่พอทำแล้วมันดันตั้งให้ใช้Grave Accent เปลี่ยนภาษาม่ายด้ายยยยยยยยยยยยยย Groudoncry.png

สรุปว่า ต้องตั้ง Language for non-Unicode programs เป็นภาษาไทยเท่านั้นใช้มั้ยครับ

ถึงจะใช้Grave Accentเปลี่ยนภาษาได้

สรุป ภาษาญี่ปุ่น ก็เปิดเว็บพิมพ์ต่อไป.....................

大馬鹿......

ใช้Alt+Shiftไม่ถนัด+ไม่อยากเปลี่ยน............ lilOTL

^

^

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

ถ้าเปิดภาษาญี่ปุ่นกับวินโดวส์ XP เวลาเปลี่ยนภาษาด้วย Grave Accent (~) มันจะสลับภาษาระหว่างอังกฤษ กับญี่ปุ่น (น้อยโปรแกรมนัก ที่มันจะสวิชท์กลับมาที่ภาษาไทย)

คือถ้าไม่ทนพิมพ์แบบเดิม ก็ต้องใช้กด Alt+Shift ครับ

ครือ ตอนเข้าไปตั้ง มันไม่ได้ขึ้นให้เลือกว่า จะใช้ ~ เปลี่ยนภาษาเลยอ่ะครับ - -"

ต้องตั้งให้"ภาษาที่ใช้กับnon-Unicode Programs"เป็นภาษาไทย มันถึงจะขึ้น

แต่ถ้าไม่ตั้งให้เป็นภาษาญี่ปุ่น ก็จะเปิดโปรแกรมภาษาญี่ปุ่นไม่ได้ซะงั้น

Ps.ก็คงไม่เป็นไรมั้ง แค่ใช้Pokesavแฮ็คเอ็นเต้Wi-fiมาต้อยเล่นเท่านั้นเอง

(เพราะDSผมมันต่อWi-fiไม่ได้ - -")

Guest bulbabenz

ค้างคาใจ(เพิ่งนึกออก) อันนึง

ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมหรืออะไรที่ใช้"ดูดสี" ได้มั่งครับ

แบบนั้น(แคปจาก dreamweaver) พอเลือกแ้วใช้หลอดดูดสี มันดูด "ตรงไหนก็ได้" จากหน้าจอ พร้อมรหัสสีเลย

สิ่งที่อยากได้ก็แค่รหัสสีอ่ะคับ มีวิธีเช็คง่าย ๆ ไหมเอ่ย?

คือ ใช้มุขนี้หลายรอบแล้ว เพราะใช้Paint ก็ได้แต่สี ไม่ได้รหัสอ่ะคับ

รบกวนช่วยบอกกล่าวหน่อยกรั้บ

ถ้าดูดแบบได้เป็นรหัสสีเลย มันก็จะมี... โปรแกรมในเครืออะโดบี้ (โฟโต้ช็อป/ดรีมเวเวอร์)

ถ้าใช้เพนท์ ต้องมานั่งแปลงให้เป็นฐาน 16 อีกรอบ (อยากรู้หาค่ายังไง เปิดสปอยล์ข้างล่างโลด)

ถ้าอยากแค่ที่ไว้จิ้มๆ ไล่หาโทนสีเอง... แนะนำจุดเปลี่ยนสีตัวอักษรที่เชาท์บ็อกซ์ :psyduck02:

...ถ้าโปรแกรมที่ต้องการนั้นหรือ... มันมีโปรแกรมที่ชื่อว่า Hex Color Finder สามารถจิ้มดูดจากที่ไหนก็ได้ (เค้าว่ามาอย่างงั้น)

ลิงค์โหลดอยู่ที่นี่ ===> http://upload.zoneza.com/view.aspx?YPID=f5b7c7949dbc2f10db321a9b6a30893d

แจกได้ เป็นฟรีแวร์ :psyduck10:

วิธีการแปลงโค๊ดสี จากที่เพนท์ มาเป็นโค๊ดสี ไม่ยากครับ แค่เปิด Calculator ขึ้นมา แล้วเปลี่ยนโหมดให้เป็น Programmer (สำหรับ Win 7) หรือ Scientific (สำหรับ XP)

เปลี่ยนฐานเลขเป็น Dec (ฐาน 10) จากนั้นจิ้มเลขจากช่อง Red ลงไป แล้วไปกดเปลี่ยนฐานเป็น Hex (ฐาน 16) ก็จะได้แล้วหนึ่งค่า จดไว้...

จากนั้น ทำเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนจากจิ้มเลขตามช่อง Red เป็น Green และก็ Blue ตามลำดับ

พอได้ค่าหมดแล้วปุ๊บ ทีนี้ก็เอาเลขฐาน 16 ที่ได้เมื่อกี้มาเรียงต่อกันเป็นพรืด ลำดับตาม Red, Green, Blue ตามลำดับครับ

• 3 weeks later...

แอบเอาทริคลับมาแปะ

(คิดว่าหลายๆ คนอาจจะรู้แล้ว แต่เอามาลงเผื่อไว้ละกัน)

วิธีการทำทางเข้า Windows 7 God Mode

สร้างโฟลเดอร์ใหม่ แล้วเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์เป็นข้อความด้านล่าง

<<ชื่อโฟลเดอร์>>.{ED7BA470-8E54-465E-825C-99712043E01C}

ตัวแดง แก้เป็นอะไรก็ได้ ตามใจนะครับ มันจะเป็นชื่อตามที่เราตั้งไว้

ปล.ในนั้นมีอะไรให้ตั้งค่าเยอะแยะ แต่ระวังอย่าไปแก้อะไรมั่วในนั้นนะ... พังจะหาว่าไม่เตือน

พี่เครทคุงสุดหล่อ~* เก่งคอมจังนะครับ

ผมก็มีความรู้บ้างเฉยๆไม่ถึงกับเก่งอะไรแต่อยากถามว่า

คอมผมมันเสียงพัดลมดังมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยครับมันเป็นไรป่าวครับ

คอมผมมันเสียงพัดลมดังมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยครับมันเป็นไรป่าวครับ

อาการอย่างงี้ สงสัยคอม ฝุ่นต้องเกาะหนาปึ๊กชัวร์ :psyduck02:

หาพวกแปรงทาสี พู่กันมาปัดๆ เดี๋ยวเสียงก็เบาลง หรือถ้าหาได้ จะไปหาพวกเครื่องเป่าลมก็ได้ครับ

(แนะนำพวกเป่าลมแอร์นะครับ ถ้าใช้พวกเป่าเติมลมยาง ต้องระวังเรื่องละอองน้ำ หรือถ้าใช้ไดร์เป่าผม ต้องระวังอย่าให้ร้อนเกิน)

ปล.ทำความรู้จักผมได้ที่กระทู้แนะนำทีมงานนะครับ ^^

ขอถามหน่อยนะคะ มี windowslive messager รุ่นไหนเจ๋งๆบ้างมั้ยค๊ะ คือว่าโรยหาโหลดมาเยอะเเล้ว ไม่มีอันไหนถูกใจซักที ช่วยโรยด้วยค่า :jiko08:

ตามหลักแล้ว รุ่นล่าสุดก็ต้องเจ๋งที่สุดรึเปล่าครับ มีการแก้บั๊คหรือเพิ่มฟังก์ชั่นอะไรอีก

แต่พอลง WLM ไปแล้ว ก็ลง Messenger Plus เพื่อเพิ่มความเมพต่อได้อีกครับ

http://www.msgplus.net/download/

ของฟรีไม่ผิดลิขสิทธิ์แจกได้เนอะ???

ของฟรีไม่ผิดลิขสิทธิ์แจกได้เนอะ???

แจกได้ครับ =w=a

แต่เหมือนเท่าที่ผมจำได้ WLM มันเหลือกี่รุ่นเองหว่า ที่ลงแล้วล็อคอินได้

• 3 weeks later...

นอกจากการ Reinstall Windows  มันพอจะมีวิธีการแก้ด้วยวิธีอื่นมั้ยครับ :pika01:

นอกจากการ Reinstall Windows  มันพอจะมีวิธีการแก้ด้วยวิธีอื่นมั้ยครับ :pika01:

Blacklight 4 PKBasic Edition ล่ะสินะ...

เป็นตอนเปิดโปรแกรมอะไรล่ะนั่น?

อยู่หน้า Desktop บางทีก็เป็นครับ  ออกแนวว่าเป็นได้แทบทุกสถานการณ์ แต่ไม่ค่อยบ่อยนะ

กดผิด จะ Quote  แต่ดันไป Edit

คำตอบอยู่ในเรพพี่แล้วนะครับ - -

กดผิด จะ Quote  แต่ดันไป Edit

คำตอบอยู่ในเรพพี่แล้วนะครับ - -

ถ้างั้น เจ้าคงต้อง Reinstall จริงๆ =3="

เกิดอาการพิลึกพิลั่นกับฟอนท์ยุ่นอีกแล้ว -*-

เวลาปกติ ตั้งให้Grave Accentเป็นตัวเปลี่ยนภาษาได้ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอออนMSN

- ตั้งเป็นDirect Input(ไม่เปลี่ยนจากRomaji->HiraKata)ที่ช่องใส่รหัสไม่ได้

- หน้าต่างInstant Message กดGrave Accent เปลี่ยนจากไทยไปญี่ปุ่นได้ แต่เจือกเปลี่ยนจากยุ่นเป็นไทยไม่ได้(ตั้งให้กดAlt Shift GAก็ไม่ได้ เหมือนมันไม่รู้จักGAทั้งๆที่ในIEเปลี่ยนกลับไปกลับมาลั้ลลาได้ตามปกติ)

ทำเอาไม่อยากจะออนM - -"

" post="19851" timestamp="1283746182"]

เกิดอาการพิลึกพิลั่นกับฟอนท์ยุ่นอีกแล้ว -*-

เวลาปกติ ตั้งให้Grave Accentเป็นตัวเปลี่ยนภาษาได้ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอออนMSN

- ตั้งเป็นDirect Input(ไม่เปลี่ยนจากRomaji->HiraKata)ที่ช่องใส่รหัสไม่ได้

- หน้าต่างInstant Message กดGrave Accent เปลี่ยนจากไทยไปญี่ปุ่นได้ แต่เจือกเปลี่ยนจากยุ่นเป็นไทยไม่ได้(ตั้งให้กดAlt Shift GAก็ไม่ได้ เหมือนมันไม่รู้จักGAทั้งๆที่ในIEเปลี่ยนกลับไปกลับมาลั้ลลาได้ตามปกติ)

ทำเอาไม่อยากจะออนM - -"

ท่าทางทั่นพี่อ๋องคงต้องไปถามผู้ที่ใช้ภาษายุ่นเป็นประจำล่ะครับ

ผมเองยังแทบอาละวาด (เจอเครื่องพี่เจ้าของร้านเกม เซ็ทยุ่นไว้ กว่าจะเปลี่ยนคีย์ได้...)

ใช้Macแล้วปัญหาภาษาญี่ปุ่นจะหมดไปครับ

[me=Neuf de Coeur]เผ่น[/me]

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.