Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

อยากจะถามเรื่องโปรเเกรมเเสกนไวรัสน่ะค่ะ ของเราเมื่อกี้ลองเเสกนดูเเล้วมันก็ยังเป็นสีเเดงเหมือนเดิมเเละไม่มีวี่เเววว่าจะเป็นสีเขียวเลย(เเต่ก่อนหน้านั้นเหมือนกันเตือนอะไรซักอย่าง =A=?) ก็เลยมาถามดูค่ะว่ามันโหลดจากที่ไหนได้บ้าง ขอบคุณค่ะ ^^

ปล. เราใช้ ESET NOD32 อ่าค่ะ

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

NOD32 ตอนนี้ผมไม่ค่อย Recommend ซักเท่าไหร่ เนื่องจากมีของดีฟรีๆ อีกเยอะ อย่างของ Microsoft Security Essentials นี่ก็ดี แถมฟรีอีกต่างหาก (แค่เครื่องที่ติดตั้งได้ต้องเป็นวินโดวส์แท้เท่านั้นเอง)

โหลดได้ที่ http://www.microsoft.com/security_essentials/ นะครับ ^^

ผมว่าร่มแดงก็เจ๋งนะ แถมโปร3เดือนก็ทำใหม่เรื่อยๆอีก เหมือนได้ฟรี

premium security suiteซะด้วย

ร่มแดงมันขี้ระแวงเกินไปหน่อยนะ ผมคิดว่างั้น =3="

ทั้งโปรแกรม ทั้งเกม ทั้งโปรโกงเกม ทั้งพวก Silent Install มันแดร๊กเกลี้ยงจริงๆ

• 2 weeks later...

NOD32 ตอนนี้ผมไม่ค่อย Recommend ซักเท่าไหร่ เนื่องจากมีของดีฟรีๆ อีกเยอะ อย่างของ Microsoft Security Essentials นี่ก็ดี แถมฟรีอีกต่างหาก (แค่เครื่องที่ติดตั้งได้ต้องเป็นวินโดวส์แท้เท่านั้นเอง)

โหลดได้ที่ http://www.microsoft.com/security_essentials/ นะครับ ^^

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ >< พอดีพึ่งจะได้โหลดวันนี้ ตอนที่คลิกเข้าไปที่ลิงค์นี่คือกดโหลดโปรเเกรมตรงหัวมันใช่มั้ยอ่าคะ?

พอคลิกโหลดไปมันขึ้น Download Microsoft Security Essentials มาค่ะ เเล้วพอคลิกลิงค์ไปมันเป็นหัวข้อ

How to determine whether a computer is running a 32-bit version or 64-bit version of the Windows operating system เหมือนมันให้โหลดอะไรเพิ่มซักอย่างเลยไม่รู้ต้องทำยังไง ต้องขอรบกวนด้วยค่ะ =A=''

เอ่อ...อยากถามหน่อยครับว่า ถ้าเค้าต้องการ Pixel Shader version 1.1 กับ Vertex Shader version 1.1 ซึ้งถ้าเราไม่มีทั้งคู่จะเป็นไรมั้ยครับ(จะเล่นเกมนี้ได้ั้มั้ยนั้นเอง)

เอ่อ...อยากถามหน่อยครับว่า ถ้าเค้าต้องการ Pixel Shader version 1.1 กับ Vertex Shader version 1.1 ซึ้งถ้าเราไม่มีทั้งคู่จะเป็นไรมั้ยครับ(จะเล่นเกมนี้ได้ั้มั้ยนั้นเอง)

รู้สึกว่าจะเป็นโปรแกรมช่วยในการเเสดงผลนะครับ ถ้าไม่มีแล้วพยายามเปิดเกมที่ว่า อาจได้ผลลัพ3อย่าง

1. เปิดไม่ได้

2.เปิดได้ภาพไม่ดี

3.จอฟ้า...

ผมว่าหามาลงจะดีกว่านะ

รู้สึกว่าจะเป็นโปรแกรมช่วยในการเเสดงผลนะครับ ถ้าไม่มีแล้วพยายามเปิดเกมที่ว่า อาจได้ผลลัพ3อย่าง

1. เปิดไม่ได้

2.เปิดได้ภาพไม่ดี

3.จอฟ้า...

ผมว่าหามาลงจะดีกว่านะ

มันเป็นโปรแกรมที่อยู่ในไดร์ฟเวอร์การ์ดจอไม่ใช่เหรอครับ ถ้าไม่ได้อยู่สาวกการ์ดจอ อาจจะไม่มีใช้

ไม่มีการ์ดจอแต่หาโปรแกรมมาก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ >< พอดีพึ่งจะได้โหลดวันนี้ ตอนที่คลิกเข้าไปที่ลิงค์นี่คือกดโหลดโปรเเกรมตรงหัวมันใช่มั้ยอ่าคะ?

พอคลิกโหลดไปมันขึ้น Download Microsoft Security Essentials มาค่ะ เเล้วพอคลิกลิงค์ไปมันเป็นหัวข้อ

How to determine whether a computer is running a 32-bit version or 64-bit version of the Windows operating system เหมือนมันให้โหลดอะไรเพิ่มซักอย่างเลยไม่รู้ต้องทำยังไง ต้องขอรบกวนด้วยค่ะ =A=''

มันแค่ให้เราเลือกระบบปฏิบัติการที่ใช้อยู่ และสถาปัตยกรรมที่ใช้อยู่ (โดยปกติส่วนใหญ่... จะใช้ x86 กัน)

อ้อ เตือนไว้เล็กน้อย

Microsoft Security Essentials รองรับ Windows XP Service Pack 3... ย้ำว่า Service Pack 3 เท่านั้น...

และ Windows Vista ขึ้นไปครับ

คอมผมช้ามากอ่ะ เกมที่เคยเล่นตอนนี้ก็เล่นไม่ได้แล้ว

คอมผมช้ามากอ่ะ เกมที่เคยเล่นตอนนี้ก็เล่นไม่ได้แล้ว

ขั้นแรก ลองเช็คอุปกรณ์ต่างๆ ภายในเครื่อง ว่าเหมือนตอนแรกมั้ย เช่นว่า แรม 2Gb ยังทำงานอยู่ครบมั้ย ฯลฯ

ขั้นต่อมา ลองเช็คไดร์ฟเวอร์ของอุปกรณ์ต่างๆ ว่าอยู่ครบมั้ย

ลองดูครับ

ไดรฟ์ dvd โดน code39 ครับ

ลองจะแก้ reg. แล้วแก้ไม่ได้  มันไม่มีตัวให้แก้ตามวิธีการ

ผมกลัวว่าจะใส่แผ่นล้างเครื่องไม่ได้ด้วย  เพราะว่ากลัวคอมมันไม่เห็น

ตอนนี้หน้า my computer ไม่เห็นไดรฟ์ dvd ครับ

คิดว่าเกิดจากอะไรอ่ะ Hardware พังหรือว่า โดนไวรัส??

ลองใช้แผ่น PE เช็คดูครับว่า มองเห็นอุปกรณ์มั้ย?

ลองใช้แผ่น PE เช็คดูครับว่า มองเห็นอุปกรณ์มั้ย?

เ่อ่อ  ถามต่อครับ

แผ่นอะไรอ่ะครับ... - -

เ่อ่อ  ถามต่อครับ

แผ่นอะไรอ่ะครับ... - -

เอิ่ม...

เจ้าพอรู้จักแผ่น Hiren มั้ย?

นั่นแหละ... แผ่นนั้นแหละ

ถ้าจำไม่ผิด Hiren รุ่นตั้งแต่ 10.1 ไป (มั้ง?) จะมี Mini Windows XP ให้ด้วย

เข้าไปดูที่ไอ้ตัวนี้แหละ ว่าฮาร์ดแวร์ยังโผล่มามั้ย?

เอิ่ม...

เจ้าพอรู้จักแผ่น Hiren มั้ย?

นั่นแหละ... แผ่นนั้นแหละ

ถ้าจำไม่ผิด Hiren รุ่นตั้งแต่ 10.1 ไป (มั้ง?) จะมี Mini Windows XP ให้ด้วย

เข้าไปดูที่ไอ้ตัวนี้แหละ ว่าฮาร์ดแวร์ยังโผล่มามั้ย?

ฮะๆๆๆ

ไม่รู้จักอ่ะพี่ = =

เชิญ See ในเว็บบิท หรือเว็บบอร์ด IT ทั่วไปได้เลย

แผ่น Hiren มีแจกเยอะแยะ

โหลดมาเป็นไฟล์ ISO ก็เผา(เบิร์น)ใส่แผ่นไป แล้วก็เอาไปบูท = ="

(ลืมไปว่าคอมแกมองไม่เห็นไดร์ฟซีดี... เอาไปไรท์ที่บ้านเพื่อนก็ได้)

โอเคครับ  จะลองดูก่อน

วันที่ 22 พี่เป็นเฮดงานใช่มั้ยครับ

ผมอาจจะโดดเรียนไป

วันนั้นเรียนอังกฤษกับชีวะ

โอเคครับ  จะลองดูก่อน

วันที่ 22 พี่เป็นเฮดงานใช่มั้ยครับ

ผมอาจจะโดดเรียนไป

วันนั้นเรียนอังกฤษกับชีวะ

22 ผมเป็นเฮดงาน

ช่วงนี้อยากได้แผ่นอะไรก็บอกไว้ละกัน (แต่อาจจะไม่ได้ เพราะเครื่องแบดแดร๊กกกกกกกกก)

พอดีอยากได้ PC เครื่องใหม่ เพราะเครื่องเก่าหมดเริ่มหมดวาระ

อยากจะให้ช่วยจัด//แนะนำสเปคให้หน่อยอะคับ

แต่คงจะไปซื้อเครื่องจัดชุดเพราะจัดการสานต่อไม่เป็น

25k พอมั๊ยอ่า พอดีเพื่อนบอกว่าเดี๋ยวนี้ 40k ได้ทั้ง notebook และ pc

เลยกะจะซื้อทั้งคู่ในงบ 40k เพราะที่ใช้อยู่รวนเต็มที่แล้ว TAT ขอบคุณคับ

25k พอมั๊ยอ่า พอดีเพื่อนบอกว่าเดี๋ยวนี้ 40k ได้ทั้ง notebook และ pc

เลยกะจะซื้อทั้งคู่ในงบ 40k เพราะที่ใช้อยู่รวนเต็มที่แล้ว TAT ขอบคุณคับ

ต้องดูก่อนนะครับว่า ความต้องการคืออะไร

PC ที่บ้าน เน้นทำอะไรเป็นหลัก

Notebook เน้นทำอะไรเป็นหลัก

สำหรับตัวพีซี ถ้าเน้นที่ทำงาน สเปกที่สามารถดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมเบาๆ ออนไลน์กราฟิกไม่สูงมาก พร้อมจอ 18.5" Wide Screen เริ่มต้นที่ 12,xxx ครับ (ราคาอ้างอิงจากที่ Advice)

แต่ถ้าเอามาเล่นเกมกราฟิก 3D จัดๆ หรือเน้นงานพวกงานกราฟิก โปรแกรมมิ่ง บลาๆๆ ถ้าสเปก Core2Duo ราคาก็จะกระโดดมาที่ 17,xxx-19,xxx ครับ

ถ้าอยากเล่น Core i ต่างๆ ราคาก็จะเหยียบขึ้นมาที่ 23,xxx ขึ้นไปครับ

ส่วน Notebook ถ้าเอามาทำงานอย่างเดียว ไม่เน้นอะไรมากมาย ราคาที่ 14,xxx ก็ซื้อได้แล้ว

ถ้าจะเอามาเล่นเกม ก็จะเขยิบราคามาที่ 2x,xxx ครับ

แต่โน๊ตบุ๊ค ที่สำคัญที่สุด พยายามมองผ่านยี่ห้อเหล่านี้ไปซะ...

- Compaq >>> ตัวนี้ มีปัญหาเรื่องไดร์ฟเวอร์บ่อยมาก ยิ่งลง XP ยิ่งเห็นอาการ

- HP >>> เหมือนกันเลย แค่เกรดดีกว่าหน่อย

- Acer >>> เครื่องยี่ห้อนี้ ถ้าไม่ได้เก่งด้านการถนุถนอมของล่ะก็... พังไว (เป็นบางซีรีส์)

- eMachines >>> รุ่น Low-Grade ของ Acer ครับ คงไม่ต้องบรรยาย

สี่ยี่ห้อนั่น ใช่ว่าจะห้ามไม่ให้ซื้อ แค่อยากบอกว่า ถ้ามีเงินมากพอ มองดูยี่ห้ออื่นๆ ก่อนดีกว่า

อ้อ ถ้างบแค่ 40k (ซื้อสองอย่าง) มองข้ามยี่ห้อนี้ไปได้เลย

- Apple

- Sony

- Fujitsu

ทุกอย่างถือว่าดี ถึงดีมาก แต่สามยี่ห้อนี้ข้อเสียเดียวคือ... แพง!

ปล.แนะนำว่า ควรซื้อโน๊ตบุ๊คก่อนซื้อ PC เพราะสเปก PC มันสามารถปรับยืดหยุ่นได้ในกรณีที่เกินงบประมาณ

EDIT : แอบเสริมเล็กน้อย

ใครที่ไปงาน Pokemon-Basic Board Meeting #4 แล้วอยากได้แผ่นโปรแกรมอะไรก็ตามแต่ (ลิสต์รายชื่อได้ จะจัดหาให้เท่าที่หาได้)

ติดต่อได้ที่กระทู้นี้ครับ

และบอกด้วยนะว่า คุณจะมางานวันไหน จะได้หยิบแผ่นไปถูก

คิดค่าแผ่น และค่าไรท์+ค่าไฟ ทั้งสิ้น =>>> CD : 25฿ / DVD : 50฿ น้อ~~~~~~~

อ้อ เตรียมค่าแผ่นมาให้พอดีด้วย ผมไม่มีเงินทอน!

เฮียนกคร้าบ~ วันมีตผมขอแผ่นแอนตี้ไวรัสอะไรก็ได้ที่พี่คิดว่าดี แล้วก็อัพเดตได้ไม่ติดขัดหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง =_=

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.