Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

ลงใหม่ด้วยตัวแผ่น XP Original ที่ไม่มีการดัดแปลง จะดีกว่าครับ

ลองลงใหม่ไปแล้ว ลงไดร์เวอร์คีย์บอร์ดใหม่ก็แล้ว ตกอย่างละ 2 รอบ สรุปได้เลยว่าคีย์บอร์ดเสีย ให้ส่งเข้าศูนย์

(โดนด่าว่าเอาเครื่องมันไปทำเสีย ตอนแรกที่เราลงวินโดว์มันก็ยังใช้งานได้ เพิ่งจะกดไม่ได้ตอนลงโปรแกรมจิปาถะ

แต่หลังจากที่แก้รีจิสและรีสตาร์ทเครื่องจนมันไม่เปลี่ยนค่า มันก็กลับมาใช้งานได้อีก เลยงงๆ ช่วงนั้นคิดว่าเป็นที่โปรแกรม)

เพื่อนไม่เชื่อ เอาไปให้ร้านใต้ซีคอนลงวินโดวใหม่ให้ เสียไป 500 บาท เพื่อฟังคำว่า.... "คีย์บอร์ดเสียน้อง ส่งเข้าศูนย์"

มีวิธีเซ็ทร่มแดงไม่ให้มันตรวจไฟล์ๆเดียวมั้ยครับเนี่ย -*-

เด้งมาตอนเข้าLossless พอกดดูรายละเอียดไวรัส ตามลิสท์ที่มันมี ก็ไม่มีตัวนี้(มีแต่ตัวชื่อคล้ายๆ)

ต้องกดDetails -> Always Ignore ทุกครั้งที่ปิดเปิดเครื่องแล้วเข้าเกม

Ps. มันดุอย่างเค้าว่าจริงๆแหละนะ -*-

Ps2. ไม่มีก็คงไม่เป็นไรมั้ง เสียงตอนมันเด้งเตือนก็น่ารักดี -3-

ตือดึ๊ด~

^

มันดุจริงครับ

มันกวาด Crack ที่สะสมมานับชาติผมเกลี้ยงเลยยครับ  เพิ่งรู้ตัวว่ามันกวาดไปก็ตอนที่กวาดไปเสร็จและ T-T

ร่มมันแรงส์จริง

ผมจำวิธีไม่ได้ แต่พอรู้ที่อยู่วิธีลง เหมือนเคยเห็นที่เว็บบอร์ดของเกม Point Blank

ร่มแดงก็เคยใช้อยู่นะ กวาดเกลี้ยงดีตัวอื่นเช็คเจอแต่ลบไม่ได้ ร่มแดงกวาดเรียบ

แต่ว่ามันอัพเดทน้อยมาก แถมขึ้นเตือนบ่อยมา ตั้งค่าหยุดเด้งไม่เป็นเลยเลิกใช้ไป - -"

งั้นก็ไม่เป็นไรครับ

เสียงตอนมันเด้งก็น่ารักดีไปอีกแบบ :pika10:

[me=蒼月 竜太 [負け犬]]ถูกชาวบอร์ดมองด้วยสายตาแปลกๆ[/me]

มาใช้บริการครับ  :pika01:

พี่เครทครับ คอมผมมันเป็นอะไรไม่รู้อ่ะครับ เล่นๆอยู่ดับเองแบบไม่มีส่งสัญญาณอะไรออกมาเลยครับ จะดับตอนที่เข้าวินโดว์แล้วก็ไม่บูทแผ่นครับ ผมลองอ่านตามเว็บอื่นๆเขาบอกว่าพัดลมที่ CPU ดับ แต่ผมยังไม่ได้ลองเปิดเคสดูนะครับ อยากจะถามก่อนว่ามันมีกรณีนอกจากพัดลมดับอื่นมั้ยครับ

มาใช้บริการครับ  :pika01:

พี่เครทครับ คอมผมมันเป็นอะไรไม่รู้อ่ะครับ เล่นๆอยู่ดับเองแบบไม่มีส่งสัญญาณอะไรออกมาเลยครับ จะดับตอนที่เข้าวินโดว์แล้วก็ไม่บูทแผ่นครับ ผมลองอ่านตามเว็บอื่นๆเขาบอกว่าพัดลมที่ CPU ดับ แต่ผมยังไม่ได้ลองเปิดเคสดูนะครับ อยากจะถามก่อนว่ามันมีกรณีนอกจากพัดลมดับอื่นมั้ยครับ

ที่ผมคิดแว๊บแรกก็แถว CPU นะ

อาจจะเป็นซีลิโคนฉาบ CPU ไม่ดีแล้วก็ได้

ถ้าเล่นอยู่ดีๆ แล้วเครื่องดับ ตั้งประเด็นได้ดังนี้ครับ

- ซิลิโคนที่แปะระหว่าง CPU กับพัดลมระบายความร้อนเริ่มเสื่อมสภาพ กรณีนี้สามารถทำเองได้ โดยการไปร้านคอม ซื้อหลอดซิลิโคน (ราคาเท่าไหร่ว่ากันไป สอบถามดีๆ หลายๆ ร้าน) ไม่แพงเท่าไหร่หรอก จากนั้นแงะพัดลมออกจากตัว CPU และเมนบอร์ดดีๆ ระวังเรื่องสายไฟจะขาดเพราะกระชาก และค่อยๆ บรรจงละเลงทาซิลิโคนไป จากนั้นประกบคืนที่ ใส่คืนให้แน่น

- พัดลมไม่ทำงาน อันนี้งานจะหนักหน่อย เพราะต้องเช็คให้ดีว่า พัดลมที่ CPU พังรึเปล่า

ถ้าพัดลมไม่พัง อาจจะเกิดจากหยากไย่ของแมงมุมตัวน้อยๆ ไปพันแกนพัดลม ทำให้หมุนไม่คล่อง เอาเบราโว่เป่าแอร์มาเป่าให้สำลักฝุ่นเล่นซักตั้ง แล้วจะเห็นความเปลี่ยนแปลงครับ

แต่ถ้าพัดลมเสีย ก็ไม่ต้องไปพยายาม แงะพัดลมออก แล้วไปเดินหาตามร้านขายอุปกรณ์คอมซะ

- พัดลมไม่แนบเนื้อกับ CPU (เคสนี้เอาไอ้นกโง่ไปหลายวันมาแล้ว) อันนี้ง่ายมาก แค่ดันแกน CPU ที่อยู่ตามมุมของพัดลมลงไปให้ดัง "แกร๊ก" เป็นอันจบงาน

ลองดูครับ อาการมีแค่นี้

ที่ดับเอง เนื่องมาจากฟังก์ชั่นของไบออส

ถ้าขืนฝืนทำงานมากกว่านี้ รับประกันได้เลย CPU จะไหม้ครับ

จากที่ดูแล้วนะครับ พัดลมหมุนปกติดีครั เลยลองแกะออกมา ซิลิโคนก็ยังเหนียวอยู่นะครับ แต่เหนียวๆเงี้ย ถือว่าเสื่อมรึเปล่าครับ

ถ้ามันยังติดดี  ก็ยังถือว่าโอเคมั้งนะ

อันนี้ให้พี่นกแนะนำต่อดีกว่า  เพราะผมเคยเจอแค่เคสซีลีโคนพัง

ถ้าอย่างงั้น ลองเปิดเครื่อง แล้วเข้าไปที่หน้าไบออส เลือก Hardware Monitor (บางไบออส จะเป็นเมนู PC Health หรืออื่นๆ ตามแต่รุ่นของไบออส)

แล้วลองสังเกตอุณหภูมิของ CPU ดูครับ

ถ้าความร้อนมันพุ่งๆๆๆ ประมาณว่า วิ-สองวิ ขึ้นหนึ่งองศา แนะนำให้ถอดอุปกรณ์ทั้งหมดออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบกลับให้แน่นตามเดิม แล้วลองเช็คอีกรอบครับ

วินโดว์7 นี่กดใช้เปอร์เซ็นกับ ~ น้องหนอน ไม่ได้อะ จะปรับตรงไหนให้ใช้ได้บ้าง

ตอนนี้ต้องมานั่งกด alt + 1 2 6 อยู่ มันไม่สะดวกเลยแฮะ  = ="

กดค้างครับ

เครดิตโดยนินจา... - -

ถามมั่งครับ

กด double click(open ธรรมดา)  กับ run as administrator  ใน win7  ต่างกันยังไงครับ

วันนี้ยกคอมไปซ่อมแล้วครับ ช่างบอกว่าพัดลมผมหมุนเบาเกินไป(เสียนั่นแหละ) เสียไป 300 ค่าพัดลมใหม่ครับ = =

กดค้างครับ

เครดิตโดยนินจา... - -

ถามมั่งครับ

กด double click(open ธรรมดา)  กับ run as administrator  ใน win7  ต่างกันยังไงครับ

กดค้างอย่างเดียวไม่ขึ้นนี่ ต้องกด shift ค้างร่วมด้วย - -"

ไม่มีวิธีอื่นเลยหรอ

แล้วนี่ไหง IE8 มันจำพาสเวิร์ดผิดตลอดเลยนี่

งงไปหมดแล้วตอนนี้ win7 ie8

แต่เอ็ม2010 นี่ไฮโซโฮกรีบลบทิ้งเอาตัวเก่ามาใช่เลย 55

ถามมั่งครับ

กด double click(open ธรรมดา)  กับ run as administrator  ใน win7  ต่างกันยังไงครับ

ถ้าไม่ Run As Administrator

โปรแกรมไหนที่เข้ายุ่งกับโฟลเดอร์ระบบ, โฟลเดอร์วินโดวส์ และรีจิสเตอร์ มันจะไม่บันทึกข้อมูลในส่วนนั้น :P

ถ้าไม่ Run As Administrator

โปรแกรมไหนที่เข้ายุ่งกับโฟลเดอร์ระบบ, โฟลเดอร์วินโดวส์ และรีจิสเตอร์ มันจะไม่บันทึกข้อมูลในส่วนนั้น :P

อย่างบางโปรแกรม  ผมดับเบิลคลิกเพื่อเปิดไม่ได้เลย

แต่พอ Run as admin ปุ๊บ

มันก็เปิดได้ตลอดเลย

ผมเจอกรณีนี้ใน Ulead 11 ครับ

• 2 weeks later...

windows 7 พอเปิดหน้าจอทิ้งไว้สักพัก winhelp มันเด้งกรอบหน้าจอเล็กๆขึ้นมาเต็มไปหมดเลยอะ

ไม่รู้จะแก้ยังไงดี

windows 7 พอเปิดหน้าจอทิ้งไว้สักพัก winhelp มันเด้งกรอบหน้าจอเล็กๆขึ้นมาเต็มไปหมดเลยอะ

ไม่รู้จะแก้ยังไงดี

หาโปรแกรมสแกนสปายแวร์ เช็คดูครับ

คาดว่าอาการอย่างนี้มาจากพวกสปารแวร์แหละ

ไม่หาย แล้วก็ยังยังขึ้นมาเต็มหน้าจออยู่เหมือนเดิมเลยอะ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.