Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

เปิดคอมรอบที่ 1 > รีเครื่องใหม่อัตโนมัติหลังจากเปิดเครื่องไปแล้ว 1 นาที

เปิดคอมรอบที่ 2 > ยังไม่ถึงหน้า Welcome ก็รีเครื่องใหม่เสียแล้ว

เปิดคอมรอบที่ 3 > เปิดมาแล้วเห็นแต่ Wallpaper ไม่เห็นแม้แต่ Tarbars หรือโปรแกรมต่างๆ

เปิดคอมรอบที่ 4 > ปกติดี

วันนี้เปิดคอมตามปกติ (แต่ดับไปแล้วรอบนึง - -)

พอเปิดไปสักพัก จอคอมก็ทำท่าเหมือนจอคอมใกล้มรณะ

ไม่สิ ทีวีไม่ดีต่างหาก

พอมันเป็นอย่างนั้นไปไม่ถึง 5 วินาที

คอมดับหมดเลย  :pocha10:

แล้ว มันไม่ยอมรีเครื่องใหม่ให้อีก  :pocha12:

เราต้องเปิดใหม่เอง

(สังเกตได้จาก หลังจากเราปิดคอมเสร็จ แต่ถ้าเรายังไม่ปิดหน้าจอ จอมันจะมีแสงสีส้มๆอยู่ใกล้สวิซท์)

มันเกิดอะไรขึ้นเอ่ย???

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

ผมว่ามันเป็นที่ตัวคอมอะหลายรอบแล้วอะครับ

โฟโต้ช็อปเป็นจากการบายพาสลิขสิทธิ์ไม่ผ่านครับ ไม่ได้เป็นที่ตัวคอมหรอก

เปิดคอมรอบที่ 1 > รีเครื่องใหม่อัตโนมัติหลังจากเปิดเครื่องไปแล้ว 1 นาที

เปิดคอมรอบที่ 2 > ยังไม่ถึงหน้า Welcome ก็รีเครื่องใหม่เสียแล้ว

เปิดคอมรอบที่ 3 > เปิดมาแล้วเห็นแต่ Wallpaper ไม่เห็นแม้แต่ Tarbars หรือโปรแกรมต่างๆ

เปิดคอมรอบที่ 4 > ปกติดี

วันนี้เปิดคอมตามปกติ (แต่ดับไปแล้วรอบนึง - -)

พอเปิดไปสักพัก จอคอมก็ทำท่าเหมือนจอคอมใกล้มรณะ

ไม่สิ ทีวีไม่ดีต่างหาก

พอมันเป็นอย่างนั้นไปไม่ถึง 5 วินาที

คอมดับหมดเลย  :pocha10:

แล้ว มันไม่ยอมรีเครื่องใหม่ให้อีก  :pocha12:

เราต้องเปิดใหม่เอง

(สังเกตได้จาก หลังจากเราปิดคอมเสร็จ แต่ถ้าเรายังไม่ปิดหน้าจอ จอมันจะมีแสงสีส้มๆอยู่ใกล้สวิซท์)

มันเกิดอะไรขึ้นเอ่ย???

เกินเยียวยาละครับ เกิดจากการชราภาพ รักษาไม่ได้แหละ นอกเสียจะใช้วินโดวส์เก่าลง โปรแกรมกินสเป็คน้อยลง ฝืนใช้โปรแกรมโหดน้อยลง

ผมว่ามันเป็นที่ตัวคอมอะหลายรอบแล้วอะครับ

ไม่น่าเป็นที่ตัวคอม น่าจะเป็นที่ตัว OS (Windows 7) มากกว่าครับ

ถ้า Re-Install โปรแกรมแล้วไม่หาย แนะนำให้ล้างลงวินใหม่ครับ

เป็นงี้จะทำไงดีเนี่ย = =

กด ALT+W และ ALT+E ครับ

มีอีกเป็นระลอก = =

ตัวที่เป็นจิ๊กซอว์ มันหมายความว่าไงคะ?

เป็นมาหลายรอบแล่ว

มีอีกเป็นระลอก = =

ตัวที่เป็นจิ๊กซอว์ มันหมายความว่าไงคะ?

เป็นมาหลายรอบแล่ว

ปลั๊กอินไม่ทำงานครับ :)

มันคือไรง่ะ?

ลองinstall Shockwave/Flash ใหม่ พอช่วยได้ครับ

ลองinstall Shockwave/Flash ใหม่ พอช่วยได้ครับ

ที่ว่านี่ หาโหลดได้จากเว็บไหนบ้างคะ?

ที่ว่านี่ หาโหลดได้จากเว็บไหนบ้างคะ?

http://get.adobe.com/flashplayer

http://get.adobe.com/shockwave

ตามนี้ครับผม ใช้เบราเซอร์ที่มีปัญหาเข้าเว็บดังกล่าว แล้วทำตามขั้นตอนของมันไปเรื่อยๆ

flask drive เสีย เปิดไม่ได้

แล้วจะปริ้นหน้าปกรายงานยังไงอ่า มิจู~

เครื่องปริ้นที่บ้านก็ไม่มี

สิ่งที่แทน flask drive ได้ก็แค่...

memory card ของโทรศัพท์ = =

flask drive เสีย เปิดไม่ได้

แล้วจะปริ้นหน้าปกรายงานยังไงอ่า มิจู~

เครื่องปริ้นที่บ้านก็ไม่มี

สิ่งที่แทน flask drive ได้ก็แค่...

memory card ของโทรศัพท์ = =

อัพโหลดเข้าเมล ส่งหาตัวเอง แล้วไปโหลดจากเมลเราที่ร้านสิคะ

มีต่อ จะแจ้งตั้งนานละ ลืมเซฟหรือเซฟไม่ทัน = =

ในขณะเดียวกัน = ="

(สังเกตว่าเลขนาฬิกาไม่ตรงกัน แต่ความจริงแล้ว ตอนแรกยังไม่ได้ปรับนะคะ)

ปล. รู้สึกว่า รูปที่ 2 จะลืมอะไรบางอย่าง รีบถ่ายไปหน่อย =A=

อาการรูปหนึ่ง

มะเร็งลุกลาม

วิธีแก้

ทำใจ

อาการรูปสอง

ตรงตัวเลยว่า ไดร์ฟเวอร์ของการ์ดเสียงเสีย

วิธีแก้

uninstall แล้ว install driver soundcard ใหม่

ยังไง

ลองหาแผ่นที่แถมมากับคอมเราตั้งแต่ตอนซื้อ แล้วไปหา driver soundcard ของเรา

ถ้าไม่รู้ ก็ลองไปหารุ่นของคอมเรา ด้วยการโหลดโปรแกรม cpuz (หาที่ไหน ก็กูเกิ้ลดู ไม่ยาก) แล้วลองดูว่า Soundcard เราย่ห้ออะไรรุ่นอะไร

เสร็จแล้ว ก็ไปกูเกิ้ล ยี่ห้อและรุ่นของ sound card พร้อมกับใส่ว่า driver ตามหลัง แล้วเข้าไปโหลดมา install ใหม่ เท่านั้นเอง

ปล. ที่คำตอบคลุมเครือเนื่องจากว่า ผมก็ไม่เมพพอที่จะรู้หรอกว่าใครใช้คอมยี่ห้ออะไร อย่างไร รุ่นไหน มันก็ช่วยได้แค่นี้ครับ >A<

• 1 month later...

edit: แก้ไขๆ ตอนนี้ไปซ่อมมาละ ไม่มีอะไรแล้วครับ ^^

โปรแกรมแปลงไฟล์ที่พี่นกเคยเอามาแปะไว้ในบอร์ดเก่ามันชื่อว่าโปรแกรมไรอ่าครับ

ผมจำไม่ได้อ่าครับ

โปรแกรมมันเป็นภาษาไทยอ่าครับ

ไฟล์ ISO ใช้โปรแกรมไรเปิดอ่าครับ

โหลดบิทมาแล้วเจอไฟล์นามสกุลนี้ไป

ใช้พวกGOM Kmplayer แล้วเปิดไม่ได้อ่าครับ

@ทัช  เรื่องแปลงไฟล์ผมไม่ชัวร์นะ  แต่ไฟล์ ISO คือไฟล์ประมาณว่า  ต้องมีกระบวนการลงแผ่น CD หรือ DVD หรือต้องใช้พวก โปรแกรมจำลองไดรฟ์เอามั้งนะ  ไม่แน่นเหมือนกัน

• 2 weeks later...

เอิ่มมมม.... คราวนั้นที่ผมเคยถามเรื่องDS อ่าครับ

http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=91.msg57278#msg57278

คือยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลย พอดีร้านเพิ่งส่งซ่อมกลับ เสียค่าเปลี่ยนจอไป1400 แต่เรื่องfirmwareผมขอเอากลับมาซ่อมเอง

แต่พอเอามาทำตามที่พี่บอก มันก็ยังเป็นเหมือนเดิมแฮะ

ไม่รู้ว่าผมทำไม่ถูกรึเปล่า  :pika04:

คือพอโหลดwood(ปัจจุบัน v1.38)มาปั้บ! ก็แตกไฟล์ แล้วได้โฟลเดอร์ _rpg แล้วก็ไฟล์ _DS_MENU.DAT กับtextอีก2อัน

จากนั้น ก็เอาทั้งหมดยกเว้นไฟล์text ลงcard แล้วก็เอารอมมาวางเลย

มันถึงเป็นเหมือนเดิมไงครับ = =  :pika02:

เศร้า T_T

เปิดคอมได้สักพัก ดับ

มีอยู่ช่วงหนึ่ง เปิดคอมไปได้สักพัก

คอมดับ เปิดใหม่ไม่ได้ TwT

ถ้าจะเปิดใหม่ ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบและเปิดใหม่

T^T

(ตอนนี้เป็นอยู่คะ และเพิ่งเป็น)

เอิ่มมมม.... คราวนั้นที่ผมเคยถามเรื่องDS อ่าครับ

http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=91.msg57278#msg57278

คือยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลย พอดีร้านเพิ่งส่งซ่อมกลับ เสียค่าเปลี่ยนจอไป1400 แต่เรื่องfirmwareผมขอเอากลับมาซ่อมเอง

แต่พอเอามาทำตามที่พี่บอก มันก็ยังเป็นเหมือนเดิมแฮะ

ไม่รู้ว่าผมทำไม่ถูกรึเปล่า  :pika04:

คือพอโหลดwood(ปัจจุบัน v1.38)มาปั้บ! ก็แตกไฟล์ แล้วได้โฟลเดอร์ _rpg แล้วก็ไฟล์ _DS_MENU.DAT กับtextอีก2อัน

จากนั้น ก็เอาทั้งหมดยกเว้นไฟล์text ลงcard แล้วก็เอารอมมาวางเลย

มันถึงเป็นเหมือนเดิมไงครับ = =  :pika02:

คือเอาตัวFolderใส่ไปในการ์ด หรือว่า เอาเฉพาะข้อมูลในโฟลเดอร์ใส่ลงไปในการ์ดล่ะ

มันต้องใส่เฉพาะตัวไฟล์ในโฟลเดอร์นะ ไม่ต้องลากทั้งโฟลเดอร์ เพราะว่ามันจะอ่านที่Root เอาน่ะครับ

ไม่ก็ลอง Print Screen หน้าจอคอมตอนเอาไฟล์ใส่ไปลงในแผ่นได้ไหม จะได้ไม่ งง กัน น่ะครับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับ

ไฟล์เพลง(.mp3) ปกติจะมีรูป,ชื่ออัลบั้ม ชื่อนักร้องหรือวง ปีที่ออก แล้วก็ชื่อเพลง

แต่บางทีเวลาโหลดเพลงมาจากในเน็ตมันจะไม่มีข้อมูลพวกนี้น่ะครับ สามารถใส่เพิ่มเติม,แก้ไขเองได้ไหมครับ

จริงๆไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ แค่มันขัดใจเฉยๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับ

ไฟล์เพลง(.mp3) ปกติจะมีรูป,ชื่ออัลบั้ม ชื่อนักร้องหรือวง ปีที่ออก แล้วก็ชื่อเพลง

แต่บางทีเวลาโหลดเพลงมาจากในเน็ตมันจะไม่มีข้อมูลพวกนี้น่ะครับ สามารถใส่เพิ่มเติม,แก้ไขเองได้ไหมครับ

จริงๆไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ แค่มันขัดใจเฉยๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ได้ ปกติศจ.จะคลิกขวา

properties

แล้วเข้าไปแก้ไขรายละเอียดข้อมูลเพลงนะ

ส่วนปกอัลบั้มศจ.ใช้โปรแกรมใส่รูปเข้าไป

ได้ ปกติศจ.จะคลิกขวา

properties

แล้วเข้าไปแก้ไขรายละเอียดข้อมูลเพลงนะ

ส่วนปกอัลบั้มศจ.ใช้โปรแกรมใส่รูปเข้าไป

ตามนั้นจ้าา

แต่ว่าของเราเอง ปกติไปเปลี่ยนตอนที่เราเล่นเพลงนั้นๆเลย

(ไปเปลี่ยนตอนเปิดเพลงอยู่อ่าจ้า อย่างในโปรแกรม Winamp ทำนองนี้)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.