Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

ปัญหานี้เป็นมาหลายครั้งแล้ว

ใครก็ได้ ช่วยดูหน่อยค่า~

มันขึ้นหน้าต่างนี้

เราก็กด cancel ออก

พอสักพัก พวก tarbars กะโปรแกรมบนหน้า desktop

หายหมดเลย

แล้วก็กลับมาเป็นปกติอีกสักระยะ

-----------------------------------------------

สเปกคอมจะตามมา ตอนนี้ลืมวิธีว่าดูยังไง

จำได้แค่ว่า...

เข้าที่ start > เข้าที่ run > พิมพ์ msconfig

เป็น Error จากโปรแกรมที่ติดตั้งไว้ครับ เนื่องจากรันไม่ได้ หรือไม่สมบูรณ์

ต้องถามกลับก่อนฮะว่า มันเป็นตอนเปิดโปรแกรมอะไร หรืออยู่ดีๆ มันก็เด้งมา?

ถ้าอยู่ดีๆ มันก็เด้งมา... ให้ทำใจว่าอาจเจอโปรแกรมที่อยู่หลังฉากมันเออเร่อครับ (ซึ่งอาจเป็นพวกไวรัส หรืออะไรก็ไม่รู้ = =")

ส่วนวิธีตรวจสอบสเปกเครื่อง... ตามนี้ครับ

http://www.black-m.com/forum/index.php?topic=1434.0

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

เอ่อ พอจะมีวิธี ตัด/แปลง ไฟล์MP4(จากยูทูป) เป็น MP3 บ้างไหม?

บังเอิญอยากได้เพลงๆ นึง (หลายเพลง) แล้วเจอแต่ในยูทูปอ่ะ

เอ่อ พอจะมีวิธี ตัด/แปลง ไฟล์MP4(จากยูทูป) เป็น MP3 บ้างไหม?

บังเอิญอยากได้เพลงๆ นึง (หลายเพลง) แล้วเจอแต่ในยูทูปอ่ะ

ลองดูนี่เลยครับ

http://www.video2mp3.net/

มันมีวิธีทำให้msnเป็นรุ่นเก่า(แบบเก่า)มั้ยอะครับ ผมไม่ค่อยชอบรุ่นใหม่เลยอะครับ :pika05:

uninstall แล้ว ไปลองหา msn messenger โหลดมาใช้น่ะครับ

(ตัวปกติปัจจุบันคือ Windows Live Messenger นะครับ)

http://www.oldapps.com/msn_messenger.php

มีให้เลือกใช้ตั้งแต่เวอร์ชั่นแรกจนถึงเวอร์ชั่นล่าสุดเลยครับ

โห~ เห็นไอคอน Little Fighter 2 แอบหันแว๊บไปมองดูปีพ.ศ.ที่นาฬิกาคอม

ไม่นึกว่าจะยังมีคนเล่นอยู่ เกมส์นี้ 10 ปีได้แล้วนะนั่น

อันที่เราโพสต์รูปไปล่าสุดนั้น...

เราจะบอกให้ก็ได้...

อยู่ดีๆมันก็เด้งขึ้นมาคะ

ไม่ได้ทำอะไรกะมันเลย

-----------------------------------------

ปัญหาที่เกิดขึ้นตามมาติดๆ

ปกติแล้ว...

List เพลงในโปรแกรม Winamp

(คงดูออกเนอะ จากรูป ว่ามันคือโปรแกรมอะไร)

มันจะขึ้นภาษาอังกฤษและภาษาไทยได้เท่านั้น

(บางเพลงก็จะเป็นเพลงเกาหลี มันจะมีภาษาเกาหลีปนอยู่ด้วย แต่มันไม่แสดงออกมา ซึ่งเป็นเรื่องปกติ)

แต่คราวนี้...

ภาษาไทยไม่แสดงเลยคะ

มันจะเป็นตัวสี่เหลี่ยมๆอย่างนั้น -*-

ใครรู้อาการหรือวิธีแก้ บอกหน่อยคะ

สุดท้ายมันก็บังคับอัพเวอร์ชั่น :pika02:

พี่ก็เคยเป็นน่า -.-

(ตอนที่ไม่ได้ติด hi-speed นะ)

ได้เวอร์ชั่นเก่ามาแล้วแต่มันบังคับเวอร์ชั่นใหม่อะครับทำไงดีอะ

ไม่รู้ง่ะคับ ><"

ตอนนี้ไม่ได้ใช้วินโดวส์แล้ว ใช้โปรแกรมแชทแบบ 3rd party ไปเรียบร้อยแล้ว

อันที่เราโพสต์รูปไปล่าสุดนั้น...

เราจะบอกให้ก็ได้...

อยู่ดีๆมันก็เด้งขึ้นมาคะ

ไม่ได้ทำอะไรกะมันเลย

-----------------------------------------

ปัญหาที่เกิดขึ้นตามมาติดๆ

ปกติแล้ว...

List เพลงในโปรแกรม Winamp

(คงดูออกเนอะ จากรูป ว่ามันคือโปรแกรมอะไร)

มันจะขึ้นภาษาอังกฤษและภาษาไทยได้เท่านั้น

(บางเพลงก็จะเป็นเพลงเกาหลี มันจะมีภาษาเกาหลีปนอยู่ด้วย แต่มันไม่แสดงออกมา ซึ่งเป็นเรื่องปกติ)

แต่คราวนี้...

ภาษาไทยไม่แสดงเลยคะ

มันจะเป็นตัวสี่เหลี่ยมๆอย่างนั้น -*-

ใครรู้อาการหรือวิธีแก้ บอกหน่อยคะ

สังหรณ์ใจว่า ฟอนต์ระบบเน่าแน่ๆ เลย orz...

ลองไปหาฟอนต์ tahoma มา Reinstall ดูก่อนครับ ถ้าไม่หาย อาจจะต้องลงวินใหม่ =w="

สังหรณ์ใจว่า ฟอนต์ระบบเน่าแน่ๆ เลย orz...

ลองไปหาฟอนต์ tahoma มา Reinstall ดูก่อนครับ ถ้าไม่หาย อาจจะต้องลงวินใหม่ =w="

ตอนนี้กลับมาเป็นปกติหน้าตาเฉย

เว้นแค่ภาษาเกาหลี

ที่มันไม่ยอมเปลี่ยน

ช่างเหอะ มันเป็นตั้งแต่แรกละ

ปล. เดี๋ยวสเปกคอมตามมาติดๆคะ

มาแล้วงับ

ปล. มาเต็ม  :psyduck02:

เอ่อคือผมเล่นเกมส์ออนไลน์ (Tales Runner) แล้วแลคมาก ถ้าผมจะลบRagnarok ออกมันจะไวขึ้นไหมอ่าครับ (มาผิดทู้ขออ ภัย)

แล้วก็คอมผมเวลาเล่นไปนานๆมันชอบดับเองอ่าครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

(ก่อนดับมันมีเสียงแปลกๆด้วยนะ เหมือนมันปิดสวิซตัวเอง)

เอ่อคือผมเล่นเกมส์ออนไลน์ (Tales Runner) แล้วแลคมาก ถ้าผมจะลบRagnarok ออกมันจะไวขึ้นไหมอ่าครับ (มาผิดทู้ขออ ภัย)

แล้วก็คอมผมเวลาเล่นไปนานๆมันชอบดับเองอ่าครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

(ก่อนดับมันมีเสียงแปลกๆด้วยนะ เหมือนมันปิดสวิซตัวเอง)

อาการแลค มีสามสาเหตุด้วยกัน ให้สังเกตที่อาการเริ่มต้นก่อนนะครับ

- แลคจากฮาร์ดแวร์ เช่น ภาพเรนเดอร์ไม่ทัน เฟรมเรทสูงเกินไป ฯลฯ อันนี้ทำได้แค่สองอย่างคือ อัพเดทไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ กับเปลี่ยนอุปกรณ์ภายในเครื่อง (การ์ดจอ แรม CPU)

- แลคจากซอฟต์แวร์ เช่น โปรแกรมที่ทำงานหลังฉากเยอะเกินไป อันนี้จะออกลักษณะอาการคล้ายๆ กับอาการแลคจากฮาร์ดแวร์ แนะนำให้ปิดโปรแกรมที่ไม่เกี่ยวข้องออกก่อนเล่นเกม

- แลคจากระบบเน็ตเวิร์ค เช่น เน็ตเวิร์คเราไม่เสถียร หรือเน็ตเวิร์คของเครือข่ายปลายทางไม่เสถียร อันนี้ทำอะไรไม่ได้ นอกจากไปด่า ISP กับเซิฟเวอร์เกมครับ... ล้อเล่น อย่าไปทำเชียว ถ้าจะทำได้จริงๆ ก็คือ ปิดทุกอย่างที่กินทรัพยากรอินเตอร์เน็ต เช่น ปิดโปรแกรมทอเรนต์ โปรแกรมช่วยดาวน์โหลดที่ปล่อยโหลดอะไรทิ้งไว้ หรือปิดพวกเบราเซอร์เว็บต่างๆ ที่เปิดไว้

ซึ่งความเชื่อที่ว่า ถอนโปรแกรมที่ไม่เกี่ยวข้องออก เพื่อจะให้มันเร็วขึ้น... มันเป็นจริงแค่ส่วนเดียวครับ เพราะมันจะเห็นผลเฉพาะกับโปรแกรมที่ทำงานพร้อมกับวินโดวส์ ตัวไหนไม่ได้ทำงานพร้อมกับวินโดวส์ ถอนไปก็เท่านั้น!!! ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นเท่าไหร่หรอก

เหมือนพี่เคยได้ยินปัญหาเกี่ยวกับเซิฟเวอร์ของ TR อยู่นิดหน่อย ว่าแลคยิบย่อย บางวันเข้าเกมไม่ได้ก็มี

พี่ว่า ทำใจกับเกมนี้ไว้มั่งก็ดีนะเออว์~

ส่วนอาการที่เครื่องชอบดับเอง ขั้นต้นพี่ขอตั้งประเด็นสงสัยไว้ที่ ความร้อนของ CPU สูงเกินกว่าที่ไบออสตั้งค่าไว้

อันนี้ต้องใช้ทักษะนิดนึง ถ้าโพสบอกเกรงจะไม่เข้าใจ

โทรถามพี่เอา จะชัวร์กว่าครับ (เบอร์พี่ ขอจากคนในบอร์ดอ่ะ รู้กันเยอะ)

ตอนนี้กลับมาเป็นปกติหน้าตาเฉย

เว้นแค่ภาษาเกาหลี

ที่มันไม่ยอมเปลี่ยน

ช่างเหอะ มันเป็นตั้งแต่แรกละ

ปล. เดี๋ยวสเปกคอมตามมาติดๆคะ

มาแล้วงับ

ปล. มาเต็ม  :psyduck02:

สเปกต่ำเรี่ยดินมากครับ =w=" พูดได้เต็มปากแค่นั้น

อะไหล่ชิ้นไหนพังเนี่ย หาได้แต่มือสองแล้ว (แถมหายากด้วยนั่น)

ยัดแรมเพิ่มไปก่อน คงพอจะช่วยได้บ้างครับ

จากลักษณะ แรมก็ยังกลัวหายากเลยครับ orz

มาอีก 2 ข้อ...

1. จากสเปกที่เคยบอก (จากรีพลายนี้ >> http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=91.msg55280#msg55280)

ทำไมพี่เราเอาคอมไปอัพเกรด แล้วทางร้านเค้าบอกว่า อัพเกรดไม่ได้ เพราะอะไรคะ?

ถ้าตอบมาว่าอัพเกรดได้ จะไปอัพเกรดได้อย่างไร

2. พื้นหลังหน้าจอ google นี่ ควรจะใช้รูปที่มีขนาดเท่าไหร่คะ

เพราะรูปไหนๆก็ลงไม่ได้ ซะนอกจากรูปนี้ -*-

รูปนี้คือรูปพื้นหลัง google ที่ใช้ในขณะนี้คะ

------------------------------------------------------

ปล. ที่จริงอยากเปลี่ยนมาเป็นรูปนี้มากกว่า (ถึงมันจะมีตัวแปลกๆติดมาก็เถอะ -*-)

รูปนี้ไม่ได้สื่ออะไร นอกจากโปเกมอน ok

ตอบข้อหนึ่งข้อเดียว

เมนบอร์ดเก่าแล้ว อัพสุดๆก็ได้ดีกว่านี้นิดเดียวน่ะครับ

มองง่ายๆ คล้ายๆกับบ้านเรากว้างเท่านี้ จะขยายให้มากกว่านี้ก็ไม่มีที่ ก้คงต้องซื้อที่เพิ่ม (เปลี่ยนเมนบอร์ดนั่นแหละ)

ตอบข้อหนึ่งข้อเดียว

เมนบอร์ดเก่าแล้ว อัพสุดๆก็ได้ดีกว่านี้นิดเดียวน่ะครับ

มองง่ายๆ คล้ายๆกับบ้านเรากว้างเท่านี้ จะขยายให้มากกว่านี้ก็ไม่มีที่ ก้คงต้องซื้อที่เพิ่ม (เปลี่ยนเมนบอร์ดนั่นแหละ)

เมนบอร์ดนี่คือ...?

เสปคคอมแบบนี้เก่ามากครับ คอมของผมสมัยเมื่อ8ปีที่แล้ว การ์ดจอยัง 128MBเลยครับ

นี่แสดงว่าคอมอยู่มานานโดยไม่ได้เปลี่ยนเลยละสิ

เสปคคอมแบบนี้เก่ามากครับ คอมของผมสมัยเมื่อ8ปีที่แล้ว การ์ดจอยัง 128MBเลยครับ

นี่แสดงว่าคอมอยู่มานานโดยไม่ได้เปลี่ยนเลยละสิ

อือ

คอมนี้ประมาณเกือบ 10 ปีแล้วพอได้อ่า

ตัวเครื่องติดแต่ เมาท์ หน้าจอ คียบอร์ด ไม่ติดเลยอะครับจะเป็นที่ตรงไหนได้บ้างอะ :pika05:

Edit ไม่ต้องละไม่ติดไรเลยทีนี้เดียวค่อยส่งซ่อมอย่างเดียวละ

เมนบอร์ดคือแผ่นที่เอาไว้เสียบแรม หาร์ดจอ สายต่างๆ แล้วก็อุปกรณ์ต่างๆของคอมนั่นแหละ ถูกห่อหุ้มด้วยเคส

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.