Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

ใช้โน้ตบุ๊คต่อ net(wireless) แล้วมันขึ้นตลอดเลยว่า Limited Access

พอ Troubleshoot มันก็บอกว่า Invalip IP

ใครก็ได้บอกทีว่าแก้ยังไง(ไม่งั้นลง pokedex ไม่ได้นะเออ)

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

มั่วๆเอานะ - -

ในproperties>แท็บGeneral ในช่อง this connection use following บลาๆ

ตรงinternet protocol กด propertiesอีกที มันติ้กตรง obtain auto ป่าว ถ้าไม่ใช่ลองใช้ดู เผื่อได้

เป็นเน็ตไวเลสสินะครับ

ขั้นแรก ลองเช็คดูก่อนว่าสัญญาณเน็ตมาปกติมั้ย (อาจจะลองกับ PC เครื่องอื่น หรือลองเปลี่ยนจากไวเลส เป็นมีสายแลนดู)

ขั้นที่สอง ถ้าสัญญาณเน็ตมาปกติ ลองตรวจสอบดูว่า การตั้งค่าแลนของเราถูกต้องหรือไม่

เข้าไปที่ Start > Control Panel > Network Connection คลิกขวาที่การเชื่อมต่อของเรา เลือก Properties

ในช่อง This connection uses the following items: ให้เลือกที่ Internet Protocol (TCP/IP) แล้วคลิกที่ปุ่ม Properties

โดยปกติทั่วไป (วงเน็ตเวิร์คบ้าน) จะตั้งค่าง่ายๆ คือให้เราเตอร์จ่าย IP ให้ออโต้ แต่อย่างบางที่ (โดยเฉพาะวงเน็ตเวิร์คใหญ่ๆ) จะเป็นการตั้งค่า IP โดยผู้ดูแลระบบ

แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Obtain an IP address automatically และ Obtain DNS server address automatically

จากนั้นกด OK และก็กด OK อีกที จากนั้นลองเช็คอีกที

ถ้าไม่ติด ลองสอบถามทางผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตดูนะครับ :)

เศร้า T_T

เปิดคอมได้สักพัก ดับ

มีอยู่ช่วงหนึ่ง เปิดคอมไปได้สักพัก

คอมดับ เปิดใหม่ไม่ได้ TwT

ถ้าจะเปิดใหม่ ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบและเปิดใหม่

T^T

(ตอนนี้เป็นอยู่คะ และเพิ่งเป็น)

ตอนนี้ก็ยังเป็น และเป็นหนักกว่าเดิม

วันนี้ปิดและเปิดใหม่เป็น 10 กว่ารอบแล้วละคะ

ช่วงนี้คือประมาณว่า... แล่นอยู่ดีๆแล้วก็ดับไป

เหมือนไฟตก

ตอนนี้ก็ยังเป็น และเป็นหนักกว่าเดิม

วันนี้ปิดและเปิดใหม่เป็น 10 กว่ารอบแล้วละคะ

ช่วงนี้คือประมาณว่า... แล่นอยู่ดีๆแล้วก็ดับไป

เหมือนไฟตก

จากอาการ (ไม่นับไฟตก ไฟดับ)

คาดว่าน่าจะมีปัญหาจาก Power Supply ครับ

ถ้าที่บ้านไม่มีคนที่มีความรู้เฉพาะทาง แนะให้ยกไปหาช่างครับ (อาจจะโดนช่างฟันเยอะหน่อย แต่ก็ต้องทน)

• 2 weeks later...

เครื่องอ่านญี่ปุ่นไม่ได้อะมันจะเป็น รูป [] สี่เหลี่ยมๆ อะ ทำไงดีอะครับใช้ 7 นะ

อ้าวได้ละงง?

ใครได้ข่าว quadcore ลงสมาร์ทโฟนบ้าง

มันชักจะไปกันใหญ่ละนะ - - แบตก็ใช่ว่าจะเยอะเท่าโนตบุค

ได้ยินครับ แต่ผมก็เฉยๆนะ เพราะเทคโนฯใหม่ มันก็ต้องมาพร้อมอะไรที่ดีกว่าเก่าอยู่แล้ว

และก็มีข่าวว่าแบตฯได้รับการพัฒนาให้มีความจุเยอะกว่าเดิม 10 เท่าแล้ว จะเริ่มใช้ใน 10 ปีข้างหน้า

ที่สำคัญ เทคโนฯ Quad-Core ของ Tegra 3 ก็ได้มีการปรับปรุงเรื่องของแบตฯแล้ว (ก็แน่นอนหละ ส่งเทคโนฯใหม่มา ใครจะมาตกม้าตายตรงนี้หละ แต่ไม่แน่ใจว่า CPU Dual Core 2.0 GHz ตัวใหม่ของซัมซุง จะมีการพัฒนาเรื่องแบตฯบ้างรึป่าว)

Jen-Hsun Huang (CEO ของ Nvidia) บอกว่า Kal-El (Tegra 3) มีประสิทธิภาพดีกว่า Tegra 2 มาก และกินไฟน้อยกว่ามาก  ทดสอบแล้วทุกโปรแกรม กินไฟน้อยกว่า Tegra 2

ในการใช้งาน idle ไว้เฉยๆ หรือไม่ได้ประมวลผลหนัก ทาง CPU ก็จะรัน Clock ต่ำๆ หรือแค่คอร์สองคอร์ได้ ไม่จำเป็นต้องรันพร้อมกันทุกคอร์ก็ได้ (อันนี้ไม่แน่ใจ อาจขึ้นอยู่กับ Software ด้วย)

http://www.developer.thaiandroidphone.com/thread-24073-1-1.html

ปล. ผมก็เล็งๆ Transformer Prime อยู่ครับ เห็นว่าแบตฯ อยู่ได้ถึง 12 ชม. ถ้าต่อคีย์บอร์ดได้เป็น 18 ชม. เลย แต่มีเว็บนึง ทดสอบการเล่นวิดีโอ ทำได้ 10 ชม.  และ 16 ชม. ถ้าต่อคีย์บอร์ด ถือว่าใช้ได้เลย

SVCHOST Error

ลองแก้ด้วยการโหลด Update ของไมโครซอฟต์ไปลงก่อน ลิงค์โหลดอยู่นี่ฮ๊าฟ

ถ้าไม่หาย แนะนำให้ล้างลงวินโดวส์ใหม่ บอกช่างด้วยว่า "ขอ Windows XP SP3 ไม่เอาแผ่นโม ไม่โกส" แล้วยืนคุมเค้าเลย

คำถามต่อมา

ช่วยแนะนำ card reader เหมาะเจ๋งๆสักอันได้ไหมคะ

ขอแค่ใช้งานได้ไม่ต่ำกว่า 3 เดือนก็เอาแล้วคะ

----------------------------

ชิ้นแรก 2 เดือน พัง

ชิ้นที่ 2 1 สัปดาห์ พัง

และอีกคำถามหนึ่ง (เพื่อนฝากถามมา)

มีแป้นที่เป็นภาษาจีน ญี่ปุ่น และเกาหลี

ที่ว่ามาเนี่ย มีขายไหมคะ

หรือดาวน์โหลดเอาก็ได้คะ

เพราะว่าโน้ตบุ๊คของเพื่อนเนี่ย

อ่านได้ทั้ง 3 ภาษาที่กล่าวมาคะ

คำถามต่อมา

ช่วยแนะนำ card reader เหมาะเจ๋งๆสักอันได้ไหมคะ

ขอแค่ใช้งานได้ไม่ต่ำกว่า 3 เดือนก็เอาแล้วคะ

ชิ้นแรก 2 เดือน พัง

ชิ้นที่ 2 1 สัปดาห์ พัง

และอีกคำถามหนึ่ง (เพื่อนฝากถามมา)

มีแป้นที่เป็นภาษาจีน ญี่ปุ่น และเกาหลี

ที่ว่ามาเนี่ย มีขายไหมคะ

หรือดาวน์โหลดเอาก็ได้คะ

เพราะว่าโน้ตบุ๊คของเพื่อนเนี่ย

อ่านได้ทั้ง 3 ภาษาที่กล่าวมาคะ

ข้อแรก การ์ดรีดเดอร์ พี่ต้องถามก่อนว่า จะใช้พกพาไปไหนมาไหนด้วยหรือเปล่า?

ถ้าไม่ แนะนำให้ซื้อเป็นแบบ Internal Box มาเลย (ใส่ตรงช่องไดร์ฟ A: / ช่องเปล่าหน้าเครื่องขนาด 3.5")

ถ้าใช่ พี่ไม่ค่อยเห็นของแบรนด์เนมทำของพวกนี้ซักเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ลองใช้ของ OKER ดู พี่ว่าน่าจะทนกว่าแบรนด์จีนแดงธรรมดา

ข้อสอง คีย์บอร์ดที่สกรีนตัวอักษรภาษาญี่ปุ่น-จีน-เกาหลี สินะ (ถ้าพี่อ่านคำถามแล้วเข้าใจไม่ผิด)

ในไทยคงหาซื้อยากนะ พี่แนะนำถ้าไม่ฝากใครหิ้วมา ก็ลองไปตั้งค่าแป้นในวินโดวส์เอา แล้วหาผังคีย์บอร์ดของแต่ละภาษาในกูเกิ้ลมาดูเอาจะดีกว่า

ถ้ากันลืมก็ปริ้นต์รูปนั้นใส่กระดาษสติ๊กเกอร์แล้วแปะทับบนคีย์บอร์ดเลย

ปล.วันว่างเดี๋ยวพี่จะถ่ายรูปแป้นญี่ปุ่นในโน้ตบุ๊คโกโรโกโสของพี่ให้ดู

จะถามอีกอย่างหนึ่งว่า

ตอนนี้โหลดคลิปมาอยู่คลิปหนึ่ง

แล้วกะว่าจะเอามาแปลงไฟล์

(เพราะมีโปรแกรมแปลงไฟล์อยู่อ่า)

จะถามว่า จะทำให้มันชัดขึ้น

จะให้เป็นไฟล์นามสกุลไหนคะ

PS. ตอนนี้เป็น .mp4 คะ

จะถามอีกอย่างหนึ่งว่า

ตอนนี้โหลดคลิปมาอยู่คลิปหนึ่ง

แล้วกะว่าจะเอามาแปลงไฟล์

(เพราะมีโปรแกรมแปลงไฟล์อยู่อ่า)

จะถามว่า จะทำให้มันชัดขึ้น

จะให้เป็นไฟล์นามสกุลไหนคะ

PS. ตอนนี้เป็น .mp4 คะ

ทำให้ชัดขึ้น เป็นไปไม่ได้ครับ

คืออยากถามว่า โน๊ตบุ๊ค

เล่นไปชาร์ตแบทไป 

เล่นจนหมดแล้วค่อยชาร์ต

เล่นเหลือ 10%ค่อยชาร์จ

อันไหนทำให้แบตเสื่อมช้ากว่ากันอ่าครับ สมมุติวันนึงผมชาร์ตครั้งนึง แหะๆ อิอิ ^ ^

วิธีการใช้แบตให้ยืดอายุและสมรรถภาพได้ดีที่สุด

ชาร์จจนเต็มแล้วเล่น พอเหลือ 40% แล้วหยุดเล่น ชาร์จให้เต็ม

ซัก 20-30 ครั้งที่ทำข้างต้น ให้เล่นจนแบตเกลี้ยง แล้วชาร์จให้เต็ม

แต่ถ้าจะเล่นจริงๆ วิธีที่ถนอมแบตที่สุดคือ

ถอดแบตออกก่อน เสียบสายชาร์จเข้าเครื่องโดยตรง แล้วเปิดเครื่องเล่นเลย

แบตจะไม่สึกหรอครับ (ในกรณีที่เล่นอยู่กับที่ ไม่ได้มูฟไปมา)

อืม แต่เพื่อนในห้อง

เล่นไปชาร์ตแบตไปแหะ -*-

อืม แต่เพื่อนในห้อง

เล่นไปชาร์ตแบตไปแหะ -*-

อย่างงั้นน่ะ โคตรเสื่อมไวเลยครับ

อ่านะครับตอนนี้ก็ ถอดแบตแล้วค่อยเล่นอ่านะครับ แหะๆ อิอิ ^ ^

พี่นกบอกช้าไปแล้ว

ของศจ. 15 นามีหมดไปเรียบร้อย

ตอนนี้เลยใช้เหมือนคอม 1 ตัว เสียบเล่น

ขอคำตอบด่วนที่สุดได้ไหม

ว่าจะแก้ยังไงให้เป็นภาษาไทย

โดยที่ใช้ตัวอักษร Angsana News

PS. ที่ว่า "ด่วนที่สุด" เนี่ย งานจะส่งพฤหัสนี้แล้ว

อย่างงั้นน่ะ โคตรเสื่อมไวเลยครับ

ถ้าเป็นแมค ถ้าแบตเต็มแล้ว มันจะใช้ไฟตรงไม่ผ่านแบต (รวมถึงไอโฟน ไอดีไวซ์ต่างๆด้วย)

ปล.​ถ้าอยากยืดอายุงานแบตนะ ถอดแบตเก่ามาวางทิ้งไว้ ซื้ออันใหม่ใช้ให้เสื่อม แล้วแบตที่ได้มากับเครื่อง ก็ยังคงอยู่ แล้ววนลูปต่อไป

images?q=tbn:ANd9GcTRmXV-_46NvM-9MU719W2kD46oFEYheEzGDSupE9Psj4UnNGkH

เวลาที่ตั้งอยู่ในคอมพิวเตอร์มั้นไม่อัพเดทครับ

พอปิดเครื่องปุ๊ป แล้วเปิดใหม่อีกที่เวลามันก็กลับไปเป็น 00.00 น. ปี 2004 ไปเลยครับ มันก็เลยออนMSN ไม่ได้ ก็เลยต้องตั้งเวลาใหม่อีก ต้องทำยังไงครับ

*ไปหาในเน็ตแล้วก็ไม่ได้

เวลาที่ตั้งอยู่ในคอมพิวเตอร์มั้นไม่อัพเดทครับ

พอปิดเครื่องปุ๊ป แล้วเปิดใหม่อีกที่เวลามันก็กลับไปเป็น 00.00 น. ปี 2004 ไปเลยครับ มันก็เลยออนMSN ไม่ได้ ก็เลยต้องตั้งเวลาใหม่อีก ต้องทำยังไงครับ

*ไปหาในเน็ตแล้วก็ไม่ได้

เปลี่ยนถ่านเมนบอร์ดครับ

ปล. ถ่านแบบถ่านแบนๆ หาได้จากร้านนาฬิกาน่ะนะ

ถามหน่อยว่า

โปรแกรมที่เอาไว้ทำปฏิทินเนี่ย

มีชื่อว่าอะไรคะ

หรือขอลิงค์โหลดด้วยก็ดี

PS. เคยได้ยินเพื่อนพูดถึง แต่ไม่กล้าเอาของเพื่อนมา

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.