Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

ทำไมผมฟังเสียงในเน็ตไม่ได้อ่า = ="

ทั้ง Firefox ทั้ง IE เลยครับ

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

ทำไมผมฟังเสียงในเน็ตไม่ได้อ่า = ="

ทั้ง Firefox ทั้ง IE เลยครับ

เสียงที่อื่นปกติใช่มั้ยครับ?

ขอถามเกี่ยวกับนามสกุลไฟล์ครับ

พวกนามสกุลไฟล์รูปต่างๆ(.jpg .jpeg .png .gif บลาๆๆ)

มันต่างกันยังไงครับ

และสำหรับภาพนิ่ง นามสกุลไฟล์ไหนดีสุดครับ

เสียงที่อื่นปกติใช่มั้ยครับ?

เปิดเพลงก็ยังได้ยินอยู่ แต่ที่หายไปอีกอย่างคือ เวลาเข้าโฟลเดอร์ที่ธรรมดามันจะมีเสียงแต่ก แต่ก เสียงนี้มันหายไปด้วยครับ

ต่างกันตรง วิธีการบีบอัดข้อมูล

จะเอาดีที่สุด สมัยนี้ตัวท็อปๆก็พอๆกัน(ไม่นับBMPนะ) เหลือแต่ว่าจะมีการอ่านไฟล์ได้มากน้อยเท่าไหร่ (คอมเก่าๆอ่านการบีบอัดใหม่ๆไม่ได้)

ถ้าจะเอาเบื้องลึกขอไปเรียบเรียงก่อนนะครับ เพราะว่าแค่นี้ ผมเรียนไปครึ่งเทอมแบบไม่เจาะลึกแล้วน่ะนะครับ

• 2 weeks later...

ขอวิธี ที่จะลดขนาดภาำพ+ขนาดไฟล์ รูปถ่ายหน่อย ขอแบบง่ายๆ+ไว

บังเอิญต้องการลดรูปถ่ายลงเฟชซะหน่อย เปิดมาขนาด3-4เมก แอร์กากมันร้องเลย = =''

ของศจ.(เนื่องจากอ้างถึงเป็นอะไรม่ายรู้)

พวกนามสกุลไฟล์รูปต่างๆ(.jpg .jpeg .png .gif บลาๆๆ)

และสำหรับภาพนิ่ง นามสกุลไฟล์ไหนดีสุดครับ

ผมว่าเจเปคนะ :psyduck01:

ต่างกันยังไง พี่เจ็ทได้อธิบายไว้แล้วนิดหน่อย

แต่ถ้าถามว่า นามสกุลไหนดีสุดสำหรับภาพนิ่ง ก็ตามแต่วัตถุประสงค์ครับ

สำหรับผม ผมใช้ JPG กับ PNG สองตัว

ขอวิธี ที่จะลดขนาดภาำพ+ขนาดไฟล์ รูปถ่ายหน่อย ขอแบบง่ายๆ+ไว

บังเอิญต้องการลดรูปถ่ายลงเฟชซะหน่อย เปิดมาขนาด3-4เมก แอร์กากมันร้องเลย = =''

โปรแกรม ACDSee พอช่วยปรับไซส์ ปรับขนาดได้ครับ

ถ้าไม่งั้นก็ Photoshop แหละครับ

โปรแกรม ACDSee พอช่วยปรับไซส์ ปรับขนาดได้ครับ

ถ้าไม่งั้นก็ Photoshop แหละครับ

ปัญหาใหญ่สุดๆ คือใช้ โฟโต้สับ เอซีดีซี ไม่เป็น = =''

ถ้าโฟโต้ช็อป ไม่ยากครับ

เปิดภาพขึ้นมา กด CTRL+ALT+I ใส่ขนาดตามต้องการ แล้ว CTRL+S แล้วปิดโปรแกรมไป

โอ้ ลดลงไปได้เยอะเลย ขอบคุณครับ :pika01:

--------------------------------------------------

ปัญหาที่ตามมา รูปงานบวชเยอะ ชิบ :pika09: (ช่างขยันถ่ายจริง)

เอาละ มีเรื่องจะถาม เพราะตอนนี้เริ่มออกอาการ

-------------------------------------------

พอดีว่าเมื่อสักครู่นี้ (ตอนนี้ด้วยซ้ำ)

เสียบ Card Reader

โดยที่เราจะเอาเพลงที่อยู่ในคอม 2 เพลง

มาใส่ไว้ในโทรศัพท์

ไม่ใช่แค่นั้น

สรุป... มันเกิดอะไรขึ้น

แล้วก็เสียบ flask drive อาการยังเจ้าเก่า = =

มันเกิดอะไรขึ้น???

ลองเช็คว่า เสียบการ์ดแน่นมั้ย

ลองเทสต์กับการ์ดรีดเดอร์อันอื่นรึยัง

ประมาณนี้ครับ

เพิ่งมาตอบ...

คือ เสียบแน่นแล้วนะ = =

ถ้าจะให้ลองกะ card reader ตัวอื่น

ขี้เกียจไปยืมเพื่อน

----------------------------------

เจ้าตัวลองเอา flask drive เสียบคอมที่โรงเรียน

พอดีว่า บางเครื่องเสียบได้ และบางเครื่องก็เสียบไม่ได้

ในนี้มีใครใช้ Mac มั้ยครับ =A=

อยากถามว่ามีโปรแกรมแปลงไฟล์ .exe ให้เล่นได้ในแมคมั้ยครับ orz (ตอนนี้ใช้ WineBottler อยู่ แต่ใช้แล้วมัน Error ตลอดเลย)

ขอบคุณล่วงหน้านะครัฟ

ผมใช้แมค

จะแปลงโปรแกรมอะไรให้เล่นได้ล่ะ

ถ้า PO มันมีเป็นของแมคอยู่แล้ว

แต่โปรแกรมอื่นค่อยว่ากัน

เอิ่มมม... ไม่รู้ว่ากระทู้นี้ถามเรื่องDSได้รึเปล่านะครับ

ปัญหามันเกิดขึ้นตอนลงfirmwareตัวใหม่(R4 SDHC) แล้วพอเปิดเครื่องมามันก็เป็นแบบนี้

อันที่จริงมันเป็นมาหลายวันก่อนแล้วครับ พอดีส่งร้าน แต่ไม่รู้ว่าร้านแก้ไง แล้วมันก็กลับมาเป็นอีก

ใครรู้ว่าเป็นเพราะอะไร แล้วมีวิธีแก้มั้ย เพราะตอนนี้อยากเล่นBWจะลงแดงตายละครับ!!

ลองลงเฟิร์มแวร์ตัวเก่าที่ใช้ได้ไปก่อนครับ

ไม่ชัวร์ว่า R4SDHC มันลง Wood ได้หรือเปล่านะ ถ้าได้ เปลี่ยนมาเป็น Woodเลย เสถียรกว่าเยอะครับ

ลองลงเฟิร์มแวร์ตัวเก่าที่ใช้ได้ไปก่อนครับ

ไม่ชัวร์ว่า R4SDHC มันลง Wood ได้หรือเปล่านะ ถ้าได้ เปลี่ยนมาเป็น Woodเลย เสถียรกว่าเยอะครับ

คือ... จำไม่ได้ง่ะว่าv.อะไร อย่างที่บอกไงครับ ร้านเค้าทำให้ ผมไม่รู้

เคยลองหาfirmware v.ใหม่มาลงเองแล้วนะครับ ผล ก็เหมือนเดิมครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

โน้ตบุ๊คผมโดนตรวจว่าเป็นวินโดว์เก๊ครับ

http://upic.me/show/27307601

ใช้มาตั้งสองเดือนแล้ว ทำไมเพิ่งมาตรวจเอาตอนนี้ อัพเดทก็ปิดไปแล้ว ผมจะทำยังไงครับเนี่ย

:pika06: :pika06: :pika06:

ลองหาตัวแครกตัวอื่น ที่ไม่ใช่พวก Chew-WGA ดูครับ

ถ้าพวก Loader หลายๆ ตัวก็น่าสนใจอยู่

คือ... จำไม่ได้ง่ะว่าv.อะไร อย่างที่บอกไงครับ ร้านเค้าทำให้ ผมไม่รู้

เคยลองหาfirmware v.ใหม่มาลงเองแล้วนะครับ ผล ก็เหมือนเดิมครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ทำเอง ไม่ยาก เริ่มมา ก็แบ๊คอัพแผ่นMicro SD ลงไปในเครื่อง เสร็จแล้ว Format ซะ

เสร็จ ไปหา Wood R4 โหลดจาก GBAtemp http://filetrip.net/f25910-Wood-R4-1-35-1-35.html

โหลดเสร็จ เอา ที่โหลด (ไม่รวมโฟลเดอร์นะ) ไปโยนในแผ่น Micro SD ซะ

สุดท้าย ก็เอารอมโยนใส่ใน Micro SD ง่ายนิดเดียว

อย่าไปโดนร้านฟัน หลอกค่าลงเกม อันพวกนี้ ทำฟรีๆ ทำเอง ไม่ยาก ไฟล์ไม่ใหญ่ด้วยครับ

น่าจะแก้ได้แล้วแหละนะ

ปล. ขออภัยที่ตอบช้า ช่วงนี้ทำงานกลับดึกง่ะ ><"

DeskTop Author 4  ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร

แต่ PS นี่ ต้องลงใหม่แน่นอน เคยเป็นแล้วสองสามทีครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.