Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

คือว่ามหาลัยคิดว่าคงต้องได้อยู่หอแน่ๆ

เลยคิดว่าต้องซื้อโน้ตบุ๊ค

พ่อให้งบ20000-25000

อยากได้แบบว่า ใช้ทำงาน พิมพ์งานได้ เล่นเกมส์แล้วไม่แลคอ่ะครับ

พอจะแนะนำให้ผมหน่อยได้ไหมครับ

ถามพวกเพื่อนๆที่มันบ้าคอม เพื่อนมันแนะรุ่นนี้มาอ่ะครับ แต่มันไม่คุ้นเลยอ่า

http://www.notebook4game.com/web/notebook4game/3620-Gigabyte-Q2432A-.html

คิดว่าโอไหม

ถ้าดูจากสเปคและราคา ค่อนข้างคุ้มมากๆเลยครับ (แต่คุณภาพนี่ไม่รู้แฮะ ไม่เห็นมีคนแนะนำเลย)

ถ้าเน้นเล่นเกม คงต้องเล่นการ์ดจอแรงๆหน่อย

นี่เว็บเช็คการ์ดจอครับ http://www.notebookcheck.net/Mobile-Graphics-Cards-Benchmark-List.844.0.html

ตัวอื่นๆที่แนะนำก็คงมี

http://www.notebookspec.com/notebook/3690-DELL-Inspiron-N4110-U560209TH-Dos.html

กำลังมีแผนจะซื้อ Laptop ใหม่ เพราะเครื่องที่ใช้อยุ่นี่ชักจะอาการหนัก... และไม่รู้เรื่องคอมพิวเตอร์เลย (ใช้เป็นอย่างเดียว) เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำรุ่นหรือยี่ห้อในปัจจุบันที่น่าสนใจหน่อย ก็เลยขอเข้ามาปรึกษาด้วยนะค้าบ

จุดประสงค์การใช้งานก็ทั่วๆไปครับ เล่นเกม เล่นเน็ต ดูอนิเม ทำงาน

ครั้งนี้ซื้อทั้งทีแล้วก็กะจะให้มันใช้ได้ดีแบบยาวๆหน่อย เลยอยากได้สเป็คสูงๆเอาไว้เล่นเกมด้วย

อ่านโพสก่อนๆแล้วก็พอเข้าใจว่า Laptop ไม่เหมาะกับการเล่นเกม แต่ด้วยงานที่กำลังจะทำ คงต้องพกคอมติดตัวไปด้วยบ่อยอยู่  :psyduck07:

งบประมาณ 50k ครับ

งบเยอะมากพอสมควรครับ แนะนำว่าซื้อประมาณไม่เกิน 35k ก็พอครับ เดี๋ยวนี้เทคโนฯเร็วมาก ซื้อไป 2 - 3 เดือนก็ตกรุ่นแล้ว

ที่แนะนำก็มี

http://notebookspec.com/notebook/3694-Lenovo-IdeaPad-Y570.html

http://notebookspec.com/notebook/3446-Lenovo-IdeaPad-Y460p.html

http://notebookspec.com/notebook/3498-Lenovo-IdeaPad-Y560p.html

หรือถ้าอยากเอาแรงสุดๆไปเลย

http://notebookspec.com/notebook/3579-ASUS-N53SN-SZ023V.html

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

สอบถามนิดนึงฮะ

โน้ตบุ๊ค ถ้ายังอยู่ในช่วงประกันนี่ห้ามไปแกะแคะแงะเครื่องเองเลยเหรอครับ???

สอบถามนิดนึงฮะ

โน้ตบุ๊ค ถ้ายังอยู่ในช่วงประกันนี่ห้ามไปแกะแคะแงะเครื่องเองเลยเหรอครับ???

ผมไม่มั่นใจนะครับ แต่ก็ไม่ควร

ถ้าเป็นมือถือ  ปกติแล้วมันจะมี seal อยู่อ่ะ แกะแล้วจะรู้

ขอบใจเปตองมากเน้อ

มีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมาอีกตัวแล้ว

ถึงจะแพงกว่ากิ๊กกาไบท์อยู่หน่อยนึงก็เถอะ

ถามมั่ง ถ้าอยากได้มัง่อ่ะ เอาไว้เหมือนกัน ทำงาน ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม

ทำงานไม่เน้นมาก ขอให้ใช้ทำได้หลากหลายแต่ไม่ต้องเวอร์ เพราะไม่ใช่คนทำงานด้านนี้ และขอให้มีสเป็คเผื่อสำหรับโปรแกรมอื่นๆในภายภาคหน้า

ดูหนังฟังเพลง ขอดีพอสมควร

เล่นเกม อันนี้ก็ไม่ต้องเวอร์ ส่วนตัวไม่ใช่คนเล่นเกมอยู่แล้ว

ขอให้มันเล่นเกมพื้นฐานอย่าง Warcraft(ปรับคุณภาพระดับกลาง-สูง) หรือเกมส่วนใหญ่(อาจจะปรับคุณภาพให้ต่ำสุด) โดยไม่กระตุกเลย

ไม่เน้นตรงนี้มากเพราะส่วนตัวไม่ใช่คนเล่นเกมมากมาย แต่ขอให้เล่น DotA ได้พอ ฮ่าๆๆ

ถ้าได้โน้ตบุ๊คแบบคีย์บอร์ดมี Numpad ด้วยจะดีมาก

งบไม่เกินสามหมื่น ถ้าเป็นไปได้ก็ขอไม่เกินสองหมื่นจะดีมาก

ขอบคุณครับ

19400 IdeaPadของLenovo ผมเพิ่งพาเพื่อนของป้าไปหวดมาคับ

การ์ดจอ 1GB ของATi หรือ NVidia (ราคาเท่ากันเลย แต่ผมเลือกค่ายแดง) HDD 640 CPU i3 อ่ะคับ

แต่ถ้าสองหมื่นต้นๆ ก็ได้เป็น i5 ล่ะนะ

ปล. โน้ตบุ๊คที่มีคีย์บอร์ด numpad นี่ หายากนะ ถ้าไม่ PC-like ราคาเจ็ดขึ้นไป ก็ไม่น่าจะหาได้ครับ

ปล.2  ซื้อคีย์บอร์ดมาเสียบusb เอาเองสิ สะดวก 555

19400 IdeaPadของLenovo ผมเพิ่งพาเพื่อนของป้าไปหวดมาคับ

การ์ดจอ 1GB ของATi หรือ NVidia (ราคาเท่ากันเลย แต่ผมเลือกค่ายแดง) HDD 640 CPU i3 อ่ะคับ

แต่ถ้าสองหมื่นต้นๆ ก็ได้เป็น i5 ล่ะนะ

ปล. โน้ตบุ๊คที่มีคีย์บอร์ด numpad นี่ หายากนะ ถ้าไม่ PC-like ราคาเจ็ดขึ้นไป ก็ไม่น่าจะหาได้ครับ

ปล.2  ซื้อคีย์บอร์ดมาเสียบusb เอาเองสิ สะดวก 555

ครับ ขอบคุณครับ

• 3 weeks later...

ตอนนี้มีแอนตี้ไวรัสอะไรน่าใช้บ้างฮะ

ตอนนี้มีแอนตี้ไวรัสอะไรน่าใช้บ้างฮะ

สนใจของฟรี หรือของเสียตังค์ดีครับ

ถ้าของฟรี แนะนำโปรแกรม Microsoft Security Essential

ถ้าของเสียตังค์ (ย้ำว่าเสียตังค์จริงๆ เพราะหาแครกยาก) ก็จะมี BitDefender, Kaspersky ฯลฯ ครับ

ถาม: ทำไมการทำPyramid Quote มีผลเสียยังไง ทำไมต้องแบนครัฟ???

ถาม: ทำไมการทำPyramid Quote มีผลเสียยังไง ทำไมต้องแบนครัฟ???

Pyramid จะทำให้คนอื่นลายตา กระทู้ยืดยาว จับใจความที่อ่านกันได้ยาก

แต่ถึงขั้นโดนแบนนี่... ไม่รู้เหมือนกันครัฟ (ต่อให้ในบอร์ดดราม่าก็เถอะ ยังหาสาเหตุไม่ได้จนถึงเดี๋ยวนี้)

Pyramid จะทำให้คนอื่นลายตา กระทู้ยืดยาว จับใจความที่อ่านกันได้ยาก

แต่ถึงขั้นโดนแบนนี่... ไม่รู้เหมือนกันครัฟ (ต่อให้ในบอร์ดดราม่าก็เถอะ ยังหาสาเหตุไม่ได้จนถึงเดี๋ยวนี้)

เรื่องโดนแบนนี่ ต้องถามคนคิดกฎนี้ฮว๊าฟฟฟฟฟ ป๋มม่ายเกี่ยวน๊าาาาา >.<

สนใจของฟรี หรือของเสียตังค์ดีครับ

ถ้าของฟรี แนะนำโปรแกรม Microsoft Security Essential

ถ้าของเสียตังค์ (ย้ำว่าเสียตังค์จริงๆ เพราะหาแครกยาก) ก็จะมี BitDefender, Kaspersky ฯลฯ ครับ

ปกติใช้ Microsoft Security Essential อยู่

แต่พอดีลงโปรแกรมมาจนเครื่องเอ๋อเลยตัดสินใจล้างวินโดวใหม่

เครื่องโล่ง ไม่รู้จะลงโปรแกรมอะไรบ้างดี โปรแกรมพื้นฐานหายหมดเลย  - -"

แต่งวดนี้รู้สึกเหมือนคอมเปิดเครื่องช้าลงยังไงก็ไม่รู้ เหอะๆ

• 2 weeks later...

มีถามอยู่ 2 ข้อ

1. ปกติเวลาเราขยายภาพจากรูปเล็กๆ (เช่น สไปรท์โปเกมอน) อะไรแบบนี้ แล้วรูปมันจะแตกใช่ไหม (ประมาณว่า... บอกไม่ถูกคะ) แล้วเราจะขยายรูปอย่างไรไม้ให้มันแตกละ...?

2. flask drive กะ handy drive มันเหมือนหรือต่างกันยังไงคะ บางคนเรียกอีกอย่าง บางคนก็เรียกอีกอย่าง งงมาก

ที่จริงกะจะมีข้อ 3 ด้วย แต่พอดีต้องใช้รูป และเพื่อยืมของชิ้นนั้นไป ถ้าอะไรยังไงก็รอไปก่อน ก็... สงสัยมาได้สักพักแล้วละ

มีถามอยู่ 2 ข้อ

1. ปกติเวลาเราขยายภาพจากรูปเล็กๆ (เช่น สไปรท์โปเกมอน) อะไรแบบนี้ แล้วรูปมันจะแตกใช่ไหม (ประมาณว่า... บอกไม่ถูกคะ) แล้วเราจะขยายรูปอย่างไรไม้ให้มันแตกละ...?

2. flask drive กะ handy drive มันเหมือนหรือต่างกันยังไงคะ บางคนเรียกอีกอย่าง บางคนก็เรียกอีกอย่าง งงมาก

ที่จริงกะจะมีข้อ 3 ด้วย แต่พอดีต้องใช้รูป และเพื่อยืมของชิ้นนั้นไป ถ้าอะไรยังไงก็รอไปก่อน ก็... สงสัยมาได้สักพักแล้วละ

ข้อ 1 ย่อไม่แตก แต่ถ้าขยาย แตกแน่นอนครับ

ข้อ 2 มันเหมือนกันแหละครับ

แอนตี้ไวรัสตอนนี้กลับไปใช้ Microsoft Security Essentia เช่นเคยเพราะไม่รู้จะใช้อะไรแทน เหอะๆl

ไอ้เจ้า Flash Drive นี่เห็นทั่วไปเรียกกันหลากหลายทั้ง Flash Drive, Handy Drive, USB disk, Thumb Drive, USB Flash Drive และอย่างอื่นอีกมากมาย

แต่ถึงจะเรียกต่างกันอย่างไร ทุกวันนี้ก็เป็นที่เข้าใจกันอยู่แล้วว่า มันหมายถึงตัวเดียวกัน ขนาดเพื่อนเราเดินไปที่ร้านแล้วบอกพนักงานว่า จะซื้อ "ไอ้จึ๋งๆ" ไว้เซฟข้อมูลมีแบบไหนบ้าง

พนักงานยังแนะนำถูกเลย 55+

(ดูดีๆเหมือนบ่น แต่จริงๆ ก็คือถามนะ)

คอมกวนโอ๊ยมาก ณ ขณะนี้

บางช่วง จอคอมมันก็กระพริบไปๆมาๆ

เหมือนจอจะพังยังไงก็ไม่รู้

(เป็นเหมือนตอนเล่น IL Soulbringer แต่อาการหนักกว่า)

แต่ตอนนี้ ไม่กระพริบแล้ว

มันกระพริบเป็นบางที

สงสัยต้องเอาจอคอมไปซ่อมเสียแล้วกระมัง

ต้องลองเช็คกะจออื่นครับ  ถ้าจออื่นไม่เป็นไร  จอเราก็ใกล้มรณะภาพแล้วล่ะครับ

ต้องลองเช็คกะจออื่นครับ  ถ้าจออื่นไม่เป็นไร  จอเราก็ใกล้มรณะภาพแล้วล่ะครับ

ที่บ้านมีคอมเครื่องเดียวคะ...

ถ้าเช็คที่อื่นได้แค่... คอมที่โรงเรียน

ปล. เพิ่งเป็นตั้งแต่วันศุกร์คะ

จอกระพริบนี่... เพราะรอฌาปนกิจจิ้งจกตัวนั้นรึเปล่า :psyduck02:

จอกระพริบนี่... เพราะรอฌาปนกิจจิ้งจกตัวนั้นรึเปล่า :psyduck02:

Edit : จิ้งจกหายไปตั้งแต่ก่อนซ่อมคอมละคะ

----------------------------------------------

อีกพักหนึ่ง จะลง window ใหม่ เป็น window 7 (ตอนนี้ใช้ xp ค่ะ)

แล้วจะลงโปรแกรม office ใหม่ เป็นของ 2007

แล้วต้องใช้สเปกคอมอะไรแบบนี้บ้างหรือเปล่าคะ

เพราะสเปกคอมหนู ค่อนข้างต่ำคะ

(เล่นเกมสเปกสูงๆอย่าง Trickster หรือ IL Soulbringer ไม่ได้ ณ ขณะนี้ค่ะ อัพเกรดก็ไม่ได้อีกต่างหาก)

• 2 weeks later...

Edit : จิ้งจกหายไปตั้งแต่ก่อนซ่อมคอมละคะ

----------------------------------------------

อีกพักหนึ่ง จะลง window ใหม่ เป็น window 7 (ตอนนี้ใช้ xp ค่ะ)

แล้วจะลงโปรแกรม office ใหม่ เป็นของ 2007

แล้วต้องใช้สเปกคอมอะไรแบบนี้บ้างหรือเปล่าคะ

เพราะสเปกคอมหนู ค่อนข้างต่ำคะ

(เล่นเกมสเปกสูงๆอย่าง Trickster หรือ IL Soulbringer ไม่ได้ ณ ขณะนี้ค่ะ อัพเกรดก็ไม่ได้อีกต่างหาก)

ขอสเปกเครื่องคร่าวๆ ก่อนครับผม ^^

ปัญหานี้เป็นมาหลายครั้งแล้ว

ใครก็ได้ ช่วยดูหน่อยค่า~

มันขึ้นหน้าต่างนี้

เราก็กด cancel ออก

พอสักพัก พวก tarbars กะโปรแกรมบนหน้า desktop

หายหมดเลย

แล้วก็กลับมาเป็นปกติอีกสักระยะ

-----------------------------------------------

สเปกคอมจะตามมา ตอนนี้ลืมวิธีว่าดูยังไง

จำได้แค่ว่า...

เข้าที่ start > เข้าที่ run > พิมพ์ msconfig

พวกแปลกๆ ผมก็ขึ้นเป็นประจำ- -*สงสัยไวรัสในคอมเพียบ!

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.