Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

The drivers for this device are not installed. (Code 28)

There is no driver selected for the device information set or element.

To find a driver for this device, click Update Driver.

นี่นะเหรอ  กรณ๊นี้ต้องลงไดรเวอร์อะไรอะ

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

พี่เอกลองเข้าไปดูไดร์ฟเวอร์เพิ่มเติมในเว็บของผู้ผลิตน่ะครับ

(ผมรู้แค่ว่า แฟลชไดร์ฟผมอาการอย่างงี้กี่อันๆ ผมโยนทิ้งแม่มหมด...)

ขนาดนั้นเลย -*- ยังไม่อยากทิ้งอะเพราะแฟลชไดรฟ อันนี้ไปเสียบเครื่องอื่นก็ยังเปิดได้ปกติอะ

เอ่อ... ตอนนี้ก็มีปัญหาคะ

พอดีว่า ที่โรงเรียนเนี่ย

เครื่องคอมในห้องส่วนใหญ่

มักจะเปลี่ยนภาษาไม่ได้

เปลี่ยนตรงแป้นพิมพ์ก็ไม่ได้

เปลี่ยนตรงที่ขวาล่างของ Tarbars ก็ไม่ได้ [ไม่มั่นใจว่าเขียนยังไงนะคะ]

พอไปปรับ มันก็ไม่มี Language Bar อีก

แล้วเราจะปรับยังไงให้มันเปลี่ยนภาษาได้ละคะ?

ปล. เป็นเฉพาะที่โรงเรียน ที่บ้านไม่เป็น เพื่อนไปถาม ครูก็ไม่ยอมบอก [เพราะตอนนั้นเรียน photoshop อยู่คะ]

^

^

^

เป็นไปได้ว่าวินโดว์ที่โรงเรียนไม่ลงภาษาไทยเอาไว้น่ะครับ เขาลงService Pack 3 และไม่ได้ตั้งค่าลงภาษาไทย

เข้าไปที่ Control Panel แล้วเลือกที่ Regional and Language Options

พอหน้าต่าง Regional and Language Options ขึ้นมา ให้เลือกที่แท็บ Languages

สังเกตตรง Supplemental language support ว่าตรงตัวเลือกแรก (Install files... including Thai) มันติ๊กถูกหรือไม่

ถ้าติ๊กถูกอยู่แล้ว ก็ปล่อยไปก่อน ถ้าไม่ ให้ติ๊ก แล้วกด OK

มันจะให้ใส่แผ่น Windows (อาจจะต้องรีสตาร์ท)

ต่อจากนั้น ให้เปิดหน้าต่างเดิมขึ้นมาแหละ แต่ไปที่แท็บ Advanced

ตรง Language for non-Unicode programs สังเกตตัวเลือก

ให้เลือกเป็น Thai แล้วกด OK

จากนั้น เปิดหน้าต่างเดิมเหมือนเดิม มาที่แท็บ Languages เหมือนเดิม

คลิกที่ปุ่ม Details... แล้วจะเด้งหน้าต่าง Text Services and Input Languages ขึ้นมา

สังเกตดูในกล่องขาวๆ ที่ Installed services ว่ามีภาษาอะไรติดตั้งบ้าง

(ควรมี English (United States) กับ Thai)

ถ้ามีแค่ English (United States) อย่างเดียว ให้กดปุ่ม Add จะเด้งหน้าต่าง Add Input Language ขึ้นมา

ช่อง Input language: ให้เลือก Thai

ช่อง Keyboard layout/IME: ให้เลือก Thai Kedmanee แล้วกด OK

จากนั้น กด Apply ก่อนหนึ่งที แล้วกดที่ปุ่ม Key Settings...

จากนั้น ตรง Hot keys for input languages ให้เลือกที่ Action "Switch between input languages" แล้วกด Change Key Sequence...

สังเกตที่ Switch input languages ว่ามีตัวเลือก Grave Ancent ให้เลือกหรือไม่ ถ้ามี ให้เลือกแล้วกด OK ให้หมดทุกหน้าต่าง เป็นอันเสร็จ

ถ้าไม่มีให้เลือก ตรวจสอบ ทำใหม่ตั้งแต่ข้อแรก

ปล.สังเกตว่ามีโปรแกรมประเภทย้อนคืนข้อมูลติดตั้งอยู่หรือไม่ (เช่น หากมีโปรแกรม Deep Freeze ติัดตั้งอยู่ จะเป็นไอคอนรูปน้ำแข็ง หรือหมีขาว ตรงนาฬิกา หรือถ้าเป็นโปรแกรม GoBack จะมีหน้าต่างโหลดโปรแกรมนี้ก่อนเข้าวินโดวส์)

ถ้ามี... อย่าเสียเวลาทำ ทำไปก็กลับค่าเดิมครับ

โปรแกรมรีค่า แบบที่ว่า มันน่าจะมีอยู่แล้วละ แล้วผมว่าเค้าน่าจะลงภาษาไทยให้เรียบร้อยแต่ยังไม่เซ็ทปุ่มเปลี่ยนภาษาอะ

อาจจะอย่างงั้นแหละครับพี่เอก

เอ้อ ที่พี่เอกถาม เรื่องแฟลชไดร์ฟ พี่เอกลองทำตามนี้ครับ

1. เสียบแฟลชไดร์ฟ

2. เปิด Device Manager

3. คลิกขวาที่ชื่อแฟลชไดร์ฟ เลือก Uninstall ขึ้นหน้าต่างยืนยันอะไรก็กด Yes ไป

4. ถอดแฟลชไดร์ฟ แล้วรีเครื่อง

5. พอเครื่องมาแล้ว เสียบแฟลชไดร์ฟใหม่อีกที

วินโดวส์มันจะทำการ Detect Driver อัตโนมัติอีกรอบนึงฮะ =w="

ขอถามครับ

1.มีใครรู้จักโปรแกรมตัดต่อหนัง/ภาพยนตร์ไหมครับ

2.ใครรู้วิธีทำภาพ .gif + โปรแกรมสำหรับทำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. โปรแกรมตัดต่อหนังนั้น มีมากมายสารพัด

ที่ทีมงานใช้ตัดต่อคลิปงานมีตติ้ง ก็จะมีตามนี้ครับ

มีตติ้ง 1 : Windows Movie Maker (ของเบสิกดั้งเดิม)

มีตติ้ง 2 : Ulead Video Studio

มีตติ้ง 3-4 : Cyberlink Power Director

2. ภาพนามสกุล .gif นั้น ต้องว่าด้วยหลักการก่อน

มันคือการนำภาพนิ่งๆ ทีละภาพ ทีละเฟรม มาค่อยๆ เปิดเรียงกันไปเรื่อยๆ

โปรแกรมที่ทำได้ ก็มีเยอะแยะมากมาย ส่วนใหญ่จะนิยมใช้ Adobe ImageReady (CS2 และต่ำกว่า) และ Adobe Photoshop (ตั้งแต่ CS3 ขึ้นไป)

อิเมจเรดี้ทำง่ายครับ แนะนำให้ลองเองก่อน (ถ้ามีพื้นโฟโต้ชอบจะง่ายขึ้นไปอีก)

ส่วนทำหนัง  ถ้าคอมไม่แรงแนะนำทที่ มูฟวี่เมคเกอร์

ถ้าคอมแรงก็ ulead เลย

แต่ก็ง่ายนะ 

โปรแกรมโฟโต้ชอปผมมันมีปัญหาอะครับ ผมเปิดขึ้นมามันขึ้นแบบนี้อะครับ

แล้วพอผมเปิดเวอร์ชั่นC5มันก็ขึ้นแบบนี้อะครับ

มันใช้ได้แต่ImageReadyส่วนโฟโต้ชอปเวอร์ชั่นทุกเวอร์ชั่นใช้ไม่ได้เลยอะครับ

แล้วก็ออกจากโปรแกรมไปเลย ใครรูเสาเหตช่วยบอกหน่อยครับ

เวลาที่เราเล่นเกม (ในบางครั้ง)

จะมีการใช้ปุ่ม Shift ด้วย

แล้วเราก็(เผลอ)กดติดๆกัน

แล้วมันมีอะไรไม่รู้เตือนขึ้นมา

ประมาณว่า ไม่ให้กด 5 ครั้งอะไรประมาณนี้

(ไม่ได้ถ่ายมานะคะ เพราะเจอปุ๊บ กด cancel ปุ๊บ)

แล้วตกลงมันคืออะไรหรอคะ

ใครรู้ช่วยบอกที

ปล. เดี๋ยวค่อยถ่ายรูปมาทีหลังก็ได้นะคะ

เวลาที่เราเล่นเกม (ในบางครั้ง)

จะมีการใช้ปุ่ม Shift ด้วย

แล้วเราก็(เผลอ)กดติดๆกัน

แล้วมันมีอะไรไม่รู้เตือนขึ้นมา

ประมาณว่า ไม่ให้กด 5 ครั้งอะไรประมาณนี้

(ไม่ได้ถ่ายมานะคะ เพราะเจอปุ๊บ กด cancel ปุ๊บ)

แล้วตกลงมันคืออะไรหรอคะ

ใครรู้ช่วยบอกที

ปล. เดี๋ยวค่อยถ่ายรูปมาทีหลังก็ได้นะคะ

เป็นทุกเครื่องล่ะมั้งครับ ประมาณว่ากดได้5ครั้งติดกัน?

Guest bulbabenz

shift ติดต่อกัน 5 ครั้ง จะเป็นการเรียกฟังชัน StickyKey ขึ้นมาจ้ะ...

มันเอาไว้ใช้ล้อคปุ่มเพื่อเรียกใช้คีย์ลัก เช่น Ctrl+ O เปิดไฟล์ เราก็จะไม่ต้องกดสองผุ่มพร้อมกัน(เป็นกด ctrl แล้วค่อย o) ถ้ากดสองปุ่มพร้อมกันมันก็จะคลายปุ่มให้

โปรแกรมโฟโต้ชอปผมมันมีปัญหาอะครับ ผมเปิดขึ้นมามันขึ้นแบบนี้อะครับ

แล้วพอผมเปิดเวอร์ชั่นC5มันก็ขึ้นแบบนี้อะครับ

มันใช้ได้แต่ImageReadyส่วนโฟโต้ชอปเวอร์ชั่นทุกเวอร์ชั่นใช้ไม่ได้เลยอะครับ

แล้วก็ออกจากโปรแกรมไปเลย ใครรูเสาเหตช่วยบอกหน่อยครับ

สภาพนี้ให้โหลดใหม่นะ

คำแนะนำครับ

ถ้ารุ่น CS3 ขึ้นไป ให้หาแผ่น Master Collection มาลง จะดีกว่าตัวที่ปล่อยให้โหลดแบบสแตนด์อโลนทั่วไป หรือพวกพอร์ตเอเบิ้ลครับ (อย่างในกระทู้เทมเพลตเทรนเนอร์การ์ดนั่นก็ไม่แนะนำให้โหลดไปใช้งานจริงๆ จังๆ)

ส่วนใหญ่พวกตัวสแตนด์อโลน (หรือพวกพอร์ตเอเบิ้ล) มันจะถูกจับตัดทอนโน่นนี่ จนบางทีมันตัดเยอะเกินไป = ="

ความสเถียรมันจะหายน่ะครับ = ="

ไฟล์เพลงจากเกม Fortune Arterial เป็นนามสกุล.CUE ใครมีวิธีแตกมันออกมาบ้างครับ :pika01:

โดยส่วนตัวแนะนำแค่ cs2 นะเนี่ย  ไม่ใหญ่มากไม่เล้กเกิน  ทำงานกำลังดี

ไฟล์เพลงจากเกม Fortune Arterial เป็นนามสกุล.CUE ใครมีวิธีแตกมันออกมาบ้างครับ :pika01:

ขอเชิญที่ http://www.bcoms.net/problem_coms/qadetail.asp?id=59 ครับ

คิดว่าน่าจะตรงเผง!~

คำถามมันมาอีกละ

อยากช่วยหน่อยอ่ะคะ โดยเฉพาะข้อที่ 2

1. หนูจะลองทำพวกหน้าปก กระดาษด้านใน อะไรแบบนี้อ่ะคะ (ใส่ในโปรแกรม FlipAlbum) แล้วถ้าเราทำพวกหน้าอะไรอย่างเนี้ย ในโปรแกรม Photoshop แล้วเราควรจะบันทึกไฟล์รูปภาพเป็นนามสกุลอะไรคะ และควรจะบันทึกไว้ที่ไหนละคะ

2. พอดีเพื่อนหนูอยากได้โปรแกรมแปลงไฟล์อ่ะคะ คือ แปลงไฟล์จากอย่างอื่น (เช่น เพลง หนัง อะไรแบบนี้) เป็นไฟล์ MP4 อ่ะคะ หนูหาจากใน google แล้ว เพื่อนบอกว่า โหลดมาแล้ว เปิดโปรแกรมไม่ได้ (เดี๋ยวจะบอกอีกทีนะคะ ว่าหนูโหลดตัวไหนมา - -) ใครก็ได้ ช่วยแนะนำโปรแกรมแปลงไฟล์ที่ว่านี้ให้หน่อยนะคะ ถ้ามีวิธีในการใช้ด้วย ก็จะดีมากคะ

[ข้อนี้บ้านเพื่อนไม่มีเน็ตนะคะ และมาฝากหนูหา]

3. บางครั้ง เวลาวาดรูปในโปรแกรม Paint เสร็จแล้ว (ก่อนหน้านี้ไม่มีโปรแกรม Photoshop นะคะ เพิ่งได้มาศุกร์ที่แล้ว) แล้วเซฟไฟล์นามสกุลผิดอ่ะคะ - - (เช่น จะทำเป็นนามสกุล JPEG เป็น PNG เป็นต้นคะ) แล้วเราจะเปลี่ยนนามสกุลรูปนั้นๆได้อย่างไรละคะ

ถามแค่นี้แหละนะ ไม่ค่อยรีบนะคะ

ปล. ข้อที่ 2 เพื่อนจะมาเอาพรุ่งนี้เช้านะคะ

คำถามมันมาอีกละ

อยากช่วยหน่อยอ่ะคะ โดยเฉพาะข้อที่ 2

1. หนูจะลองทำพวกหน้าปก กระดาษด้านใน อะไรแบบนี้อ่ะคะ (ใส่ในโปรแกรม FlipAlbum) แล้วถ้าเราทำพวกหน้าอะไรอย่างเนี้ย ในโปรแกรม Photoshop แล้วเราควรจะบันทึกไฟล์รูปภาพเป็นนามสกุลอะไรคะ และควรจะบันทึกไว้ที่ไหนละคะ

2. พอดีเพื่อนหนูอยากได้โปรแกรมแปลงไฟล์อ่ะคะ คือ แปลงไฟล์จากอย่างอื่น (เช่น เพลง หนัง อะไรแบบนี้) เป็นไฟล์ MP4 อ่ะคะ หนูหาจากใน google แล้ว เพื่อนบอกว่า โหลดมาแล้ว เปิดโปรแกรมไม่ได้ (เดี๋ยวจะบอกอีกทีนะคะ ว่าหนูโหลดตัวไหนมา - -) ใครก็ได้ ช่วยแนะนำโปรแกรมแปลงไฟล์ที่ว่านี้ให้หน่อยนะคะ ถ้ามีวิธีในการใช้ด้วย ก็จะดีมากคะ

[ข้อนี้บ้านเพื่อนไม่มีเน็ตนะคะ และมาฝากหนูหา]

3. บางครั้ง เวลาวาดรูปในโปรแกรม Paint เสร็จแล้ว (ก่อนหน้านี้ไม่มีโปรแกรม Photoshop นะคะ เพิ่งได้มาศุกร์ที่แล้ว) แล้วเซฟไฟล์นามสกุลผิดอ่ะคะ - - (เช่น จะทำเป็นนามสกุล JPEG เป็น PNG เป็นต้นคะ) แล้วเราจะเปลี่ยนนามสกุลรูปนั้นๆได้อย่างไรละคะ

ถามแค่นี้แหละนะ ไม่ค่อยรีบนะคะ

ปล. ข้อที่ 2 เพื่อนจะมาเอาพรุ่งนี้เช้านะคะ

แจงทีละข้อนะจ๊ะ

1. พี่แนะนำว่า ควรเซฟเป็นนามสกุล .jpg ไม่ก็ .png จ๊ะ

2. โปรแกรมแปลงไฟล์ พี่แนะนำโปรแกรม Format Factory นะ เป็นฟรีแวร์ ของฟรีไม่ต้องนั่งใส่คีย์ ไม่ต้องนั่งแครก แถมแปลงได้(เกือบ)ทุกนามสกุลด้วย

3. เซฟผิดนามสกุลนี่ หมายความว่าอย่างไรเอ่ย? ไม่ตรงตามความต้องการของเรา?

ถ้าจะเปลี่ยนสลับนามสกุลกัน อย่าง BMP => JPG หรือ JPG => PNG อะไรทำนองนี้ เปิดภาพอีกรอบ แล้วเซฟเป็นนามสกุลที่ต้องการก็ได้แล้วจ๊ะ

อ่า... อยากถามหนึ่งเรื่องอ่ะครับ

จะเล่นไฟล์ .smf ต้องใช้โปรแกรมอะไรเปิดครับผม?

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.