Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

IT FAQ ::: คุยเฟื่องเรื่อง IT

เฮียเป็ด

Recommended Posts

• Replies 409
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

119

• shadow_of_ching

37

• Nameless-san

36

• Gatito

33

อ๊า ผิดไฟล์อ้ะพี่นก ขอโทษครับ >/<"

ไฟล์ .swf ครับผม แหะๆ =v=

ยอมแพ้แล้ว...

Windows 7 64bit

ปัญหา Unidentified Network

ไม่ได้ลง iTunes ไม่มี Boujour Service

msconfig ไม่มี ###id_string

คิดว่าลองมาหลายอย่างแล้วแต่ยังไม่รอด :pika02:

นามสกุลของไฟล์มีความสำคัญอย่างไรครับ(เมื่อก่อนคิดว่าแค่ใช้บอกหมวดหมู่)

นามสกุลของไฟล์มีความสำคัญอย่างไรครับ(เมื่อก่อนคิดว่าแค่ใช้บอกหมวดหมู่)

มันเป็นตัวบ่งชี้ของไฟล์แต่ละประเภทน่ะครับ

เพราะแต่ละไฟล์ก็มีข้อมูลด้านในต่างกันออกไป

ใช้โปรแกรมคนละประเภทเปิดออกมา

(ถามได้วิชาการมากมาย :psyduck02:)

คำแนะนำครับ

ถ้ารุ่น CS3 ขึ้นไป ให้หาแผ่น Master Collection มาลง จะดีกว่าตัวที่ปล่อยให้โหลดแบบสแตนด์อโลนทั่วไป หรือพวกพอร์ตเอเบิ้ลครับ (อย่างในกระทู้เทมเพลตเทรนเนอร์การ์ดนั่นก็ไม่แนะนำให้โหลดไปใช้งานจริงๆ จังๆ)

ส่วนใหญ่พวกตัวสแตนด์อโลน (หรือพวกพอร์ตเอเบิ้ล) มันจะถูกจับตัดทอนโน่นนี่ จนบางทีมันตัดเยอะเกินไป = ="

ความสเถียรมันจะหายน่ะครับ = ="

ผมลองไปโหลดแผ่นMaster Collectionในเว็บหลักมันใช้เวลาโหลดเป็นวันเลยอะครับ

คือ ผมอยากจะถามว่า แผ่นMaster Colectionเนี่ย มีขายมั้ยอะครับ หรือว่าต้องหาโหดอย่างเดียว

และถ้าเอาแผ่นMaster Collectionมาลงแล้วต้องลบโฟลเดอร์AdobeในLocal Disk C ทิ้งมั้ยครับ

ผมลองไปโหลดแผ่นMaster Collectionในเว็บหลักมันใช้เวลาโหลดเป็นวันเลยอะครับ

คือ ผมอยากจะถามว่า แผ่นMaster Colectionเนี่ย มีขายมั้ยอะครับ หรือว่าต้องหาโหดอย่างเดียว

และถ้าเอาแผ่นMaster Collectionมาลงแล้วต้องลบโฟลเดอร์AdobeในLocal Disk C ทิ้งมั้ยครับ

แผ่นมาสเตอร์คอลเลกชั่น มีขายอยู่ แผ่นแท้ก็ตกหมื่นกว่าบาท

แผ่นก็อปก็ตามพันทิพย์ เซียร์ พอมีขาย

เว็บบิททอเรนต์มีทั่วไปครับ

ส่วนต้องลบโฟลเดอร์เดิมออกมั้ย แนะนำว่าลบก็ดีครับ ^^"

แนะนำโปรแกรมจำลองแผ่นทีสิ เครทคุง ตอนนี้ใช้เดมอนทู มันจำลองได้แค่แผ่นเดียวอะ พอจำลองอีกแผ่นแล้ว มันมองไม่เห้นไดรฟ์ที่จำลองใหม่อะ

@พี่เอก แดมอนทูล แนะนำตัวรุ่นเก่าๆ นะครับ เช่น 3.47 เป็นต้น

ลองเปิดฟังก์ชั่นดีๆ จะเห็นว่ามันจำลองได้สูงสุด 4 ไดร์ฟครับ

ใช้ Windows 7 จะตั้งให้เปิดไฟล์ .avi .mkv .mp4 ด้วยโปรแกรม Media Player Classic ไม่ได้

เลือก Allways use the selected program to open this kind of file. ก็แล้ว

แต่พอรีสตาร์ทก็กลับมาค่าเดิม ต้องคอยเลือกเปลี่ยนโปรแกรมเวลาใช้อยู่เรื่อย

ไม่ทราบว่ามันต้องไปแก้ที่ตรงไหนอ่า~ =w=

ใช้ Windows 7 จะตั้งให้เปิดไฟล์ .avi .mkv .mp4 ด้วยโปรแกรม Media Player Classic ไม่ได้

เลือก Allways use the selected program to open this kind of file. ก็แล้ว

แต่พอรีสตาร์ทก็กลับมาค่าเดิม ต้องคอยเลือกเปลี่ยนโปรแกรมเวลาใช้อยู่เรื่อย

ไม่ทราบว่ามันต้องไปแก้ที่ตรงไหนอ่า~ =w=

ต้องกำหนดตั้งแต่ตอนติดตั้งครับ

และถ้าจะให้ดี ก่อนติดตั้ง ให้คลิกขวาที่ตัวติดตั้ง เลือก Run as Administrator ด้วยครับ

เมาท์หนูใกล้พังแย้ว T^T

ตอนนี้ คลิก 1 ที = คลิกหลายที

เคยเอาคอมไปซ่อมมา 2 ครั้งแล้ว

คอมเริ่มดี แต่เมาท์มันไม่ดีแล้ว

จะทำไงดีคะ ต้องเปลี่ยนเมาท์ใหม่หรือเปล่า?

ถ้าเปลี่ยนเมาท์ใหม่ ควรเปลี่ยนอะไรถึงจะดีคะ

(ตอนนี้หนูใช้ของ MD tech อยู่คะ เปลี่ยนตั้งแต่ตอน ป.5)

ถ้าไม่เปลี่ยนเมาท์ ควรจะทำอย่างไรกับคอมละคะ - -

ปล. ตอนนี้ไม่อยากรบกวนตังพ่อแม่แล้ว ถึงเงินออมจะมีไม่ถึงร้อยก็เถอะ

เมาท์หนูใกล้พังแย้ว T^T

ตอนนี้ คลิก 1 ที = คลิกหลายที

เคยเอาคอมไปซ่อมมา 2 ครั้งแล้ว

คอมเริ่มดี แต่เมาท์มันไม่ดีแล้ว

จะทำไงดีคะ ต้องเปลี่ยนเมาท์ใหม่หรือเปล่า?

ถ้าเปลี่ยนเมาท์ใหม่ ควรเปลี่ยนอะไรถึงจะดีคะ

(ตอนนี้หนูใช้ของ MD tech อยู่คะ เปลี่ยนตั้งแต่ตอน ป.5)

ถ้าไม่เปลี่ยนเมาท์ ควรจะทำอย่างไรกับคอมละคะ - -

ปล. ตอนนี้ไม่อยากรบกวนตังพ่อแม่แล้ว ถึงเงินออมจะมีไม่ถึงร้อยก็เถอะ

ไม่มีวิธีการอื่นแล้วจ๊ะ

นอกจาก

- ทำใจใช้มันต่อไป

- เก็บเงินให้ได้ประมาณ 1xx บาทแล้วซื้อใหม่

อุ่ย  ^

อาการเดียวกัน  เม้าส์เกรียนเนี่ย  - -*

ตอนแรกนึกว่าไวรัสนะ  เอา spybot แสกน มีชื่อ doubleclick อีกต่างหาก  - -

แต่แสกนไปก็ยังมีอยู่  เลยน่าจะเป็นที่ HW

ต้องกำหนดตั้งแต่ตอนติดตั้งครับ

และถ้าจะให้ดี ก่อนติดตั้ง ให้คลิกขวาที่ตัวติดตั้ง เลือก Run as Administrator ด้วยครับ

กำหนดแล้ว แต่เครื่องมันก็ยัง fix ใช้ winamp อยู่ดี

กำหนดแล้ว แต่เครื่องมันก็ยัง fix ใช้ winamp อยู่ดี

ใช้ K-Lite Codec สินะครับ (ถึงได้มี MPC พ่วงมาด้วย)

ต้องกำหนดตั้งแต่ตอนติดตั้ง K-Lite เลยครับว่า จะให้เล่นไฟล์นามสกุลไหน อะไรยังไง

ไม่งั้นก็ปัญหาจุกจิกอย่างงี้แหละ

เอาคำถามเด็กอนุบาลมาถามคะพี่  :psyduck02:

เมื่อครู่นี้ หนูโหลดเพลงของเคโรโระมา

แล้วสีไฟล์มันสีแปลกๆ

เช่นนี้อ่ะคะ

(ถ้าเอารูปเต็มๆมา กินที่แน่ๆเลยคะ  :psyduck02:)

มันแปลว่าไฟล์เสียหรือเปล่าคะ?

ขอบคุณมากคะ

ใช้ K-Lite Codec สินะครับ (ถึงได้มี MPC พ่วงมาด้วย)

ต้องกำหนดตั้งแต่ตอนติดตั้ง K-Lite เลยครับว่า จะให้เล่นไฟล์นามสกุลไหน อะไรยังไง

ไม่งั้นก็ปัญหาจุกจิกอย่างงี้แหละ

แก้ไม่หายเลยแฮะ ลองมาหลายวิธีแล้ว

ตอนนี้ช่องติ๊ก Allways use the selected program to open this kind of file. ก็ไม่ขึ้น

แก้ในรีจิสก็ไม่มีผล ชีวิตนี้ไม่ถูกกับเทคโนโลยีจริงๆ เหอะๆ

ผมกะว่าจะเลือกซื้อโน้ตบุ๊คอ่ะครับ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อยากให้พี่นกช่วยแนะนำหน่อยอ่ะครับ

คุณสมบัติที่ต้องการ

- เล่นเน็ตเร็ว(ประมาณว่าพอเล่น po ได้)

- อายุใช้งานนาน

- ไม่กินแบตเยอะ

เพราะหลักๆจะเอาไว้แต่งฟิคกับเล่น PO น่ะแหละครับ = =

เท่าที่เพื่อนไปคุยกับคนเล่นโน้ตบุค

เขาบอกว่า  โน้ตบุคอ่ะ  ซื้อที่มันคิดว่าแรงและถูกที่สุดตอนนั้น เพราะ"ม่างตกรุ่นเร็วมาก"

เขาบอกมาต่อว่า

"หมดประกันแล้วขายม่างทิ้งเลย"

ผมกะว่าจะเลือกซื้อโน้ตบุ๊คอ่ะครับ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อยากให้พี่นกช่วยแนะนำหน่อยอ่ะครับ

คุณสมบัติที่ต้องการ

- เล่นเน็ตเร็ว(ประมาณว่าพอเล่น po ได้)

- อายุใช้งานนาน

- ไม่กินแบตเยอะ

เพราะหลักๆจะเอาไว้แต่งฟิคกับเล่น PO น่ะแหละครับ = =

ถ้าแค่นั้นจริงๆ ลุยเน็ตบุ๊คไปเลยครับ แบตอึดขริงๆ (เปลี่ยนเป็น6เซลนะ)

แล้วก็ที่สำคัญสุดๆ ห้ามเลือกยี่ห้อเทพ Acer HP Compaq เท่านั้นเองครับ

ถ้าแค่นั้นจริงๆ ลุยเน็ตบุ๊คไปเลยครับ แบตอึดขริงๆ (เปลี่ยนเป็น6เซลนะ)

แล้วก็ที่สำคัญสุดๆ ห้ามเลือกยี่ห้อเทพ Acer HP Compaq เท่านั้นเองครับ

like ล้านครั้ง

ปล. บอกงบมาก็ดีนะ

ปล.2 ซื้องานคอมมาร์ทที่จะถึงดิ

ปล.3 ฝากคนอื่นมาตอบ

นินฝากมาเน่อ

เน็ตบุ๊คพวกที่ใช้ AMD ก็ดีนะครับ

แนะนำ http://www.notebookspec.com/notebook/3513-Acer+Aspire+One+D522-C5Ckk:C006.html ครับ

(แต่แนะนำให้เพิ่มแรมเป็น 2 GB จะดีมาก) ราคาถูกด้วย

ไม่ก็ลองดูเป็น ASUS Eee Pc 1015b ก็ได้ครับ ราคาเท่า Acer แต่ได้แรม 2 GB (ตัวนี้แนะนำกว่า Acer นะ แต่ไม่รู้ว่าที่งานคอมมาร์ทจะมีขายยัง)

(ขอบคุณรูปจากพันทิป)

หลักๆต้องกำหนดงบมาก่อนครับ จะได้แนะนำถูก  :pika01:

พูดถึง AMD กับ ATI ผมไร้ความรู้โดยสิ้นเชิง

ผมสาวก Intel กับ nVidia แฮะ

งวดนี้ว่าจะไปเดินหาเน็ตบุคเล่นเหมือนกัน

ที่ผ่านมาเจอสเปคโอเคแต่ดีไซน์เห่ย

กับดีไซน์แหล่มแต่สเปคไม่ดี T^T

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.